Ujambo msikilizaji, na kuusalimu popote pale ulipo. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukiitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. ijai idadi ya walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 270. watu watatu zaidi waripotiwa kufa nchini DRC kutokana na virusi vya Ebola na nchi mbalimbali duniani za jiandaa kuhusu lini zianze kulegeza makataa ya watu kutotoka nje. Karibu. Wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kuongezeka kwa wagonjwa wa COVID-19 ambapo sasa wamefikia wagonjwa 270 baada ya watu wengine nane kuthibitishwa kuwa na maambukizi kwa mujibu wa taarifa ya wizara, watu hao walithibitishwa baada ya kupimwa kwa sampuli za watu elfu moja na mia tatu huku pia ikiripoti vifo vya watu watatu wengine wawili zaidi na kufanya idadi ya watu waliokufa mpaka sasa kufikia 14. Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya nchini humo, Dr Masi Mwangangi amesema kwa sasa visa vingi haviripotiwi kutoka kwa watu walio karantini badala yake vinaripotiwa kutoka kwenye jamii, jambo linalowapa wasiwasi. Katika siku chache zilizopita, ni kesi chache tu zimeripotiwa kutoka kwenye vituo vyetu vya karantini. Kwa hivyo, ndugu zangu wa Kenya, sasa tuna hofu ya maambukizi haya kuwa ya ndani. Wale wote watakaokaidi makataa ya kutoka nje usiku watachukuliwa kama walikutana na washukiwa wa ugonjwa wa korona na hivyo watawekwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne. Ni sauti yake Dr Masi Mwangangi, katibu mkuu wa wizara ya afya nchini Kenya. Nchini Uganda, watu sita akiwemo raia mmoja wa China ambao awali walithibitishwa kuwa na virusi vya korona nchini humo, hapo jana wameruhusiwa kwenda nyumbani baada ya kupona ugonjwa huo. Kwa mujibu wa wizara ya afya, watu hao waliachiwa baada ya kupimwa kwa zaidi ya mara mbili, huku ikisema mpaka sasa ni watu hamsini na watano pekee ndio wanaendelea kupata matibabu. Nchi ya Rwanda imewataka raia wake kuvaa barakoa wakiwa maeneo ya umma kama mkakati wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Katika mahojiano na runinga ya taifa ya Rwanda, waziri wa afya Daniel Ngamije amesema kuanzia hii leo viwanda nchini humo vitaanza kutengeneza barakoa na kuyauza kwa bei nafuu kwa wananchi. Msikilizaji, nchi ya DRC imeendelea kutangaza hatua zaidi za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, ambapo katika jiji kuu la Kinshasa kuanzia leo raia watatakiwa kuvaa barakoa kwa lazima ili kujikinga katika kikao kati ya waziri mkuu, gavana wa jiji la Kinshasa na kiongozi wa timu ya kupambana na maambukizi hayo, walikubaliana pia kuanza kuondoa baadhi ya makataa kuanzia siku ya Jumanne, ambapo baadhi ya shughuli zitaruhusiwa kuendelea. Gentine Ngombila ni gavana wa jiji la Kinshasa. Bon, tarafa mbili hazikuzuiliwa lakini familia zitazokutwa na virusi zitawekwa kwenye makataa ya kutotembea jiji nzima. Hapo jopo la kudhibiti litatembea katika maeneo ya familia iliyoathirika, kata na majirani. Tutasambaza polisi na jeshi kulazimisha kuvaa barakoa na hatua za kujilinda. Katika hatua nyingine, daktari maarufu nchini humo Denis Mukwege ambaye pia ni mshindi wa tuzo la amani ya Nobel ameshauri serikali kusisitiza uvaaji wa barakoa kwa, kwa nchi nzima kama njia ya kupunguza maambukizi. Mataifa mengi Afrika yanaendelea kukashifu vikali ubaguzi wa raia wake nchini China, mengi ya mataifa hayo yakiwataka mabalozi wa China kuelezea hali hiyo. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki alifanya mazungumzo na balozi wa China katika muungano huo Liu Yunshi kujadili swala hilo, wakati mabalozi wa mataifa ya Afrika mjini Beijing na wakishinikiza serikali ya China. Idadi ya vifo na kesi mpya ya ongezeko la maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa DRC katika kipindi cha wiki moja jijini Beni mkoani Kivu kaskazini imeongezeka na kufikia watu sita na vifo vya watu watatu. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ana maelezo zaidi. Meya wa jiji la Beni asema mtaa wa Beu ndio unahasirika hasa kata la Butanuka, huku akiomba raia kuwa waelewa nyonyi bwana kawa, alakini tukajikaza siku makumi ine na mbili tangu hii dernie ka enyewe ilikuwa jana, tutamaliza definitivemet magonjwa, alakini mbele Mungu atusikie, inaomba sisi wenyewe tunajisikilia huruma, tujikaze sisi wote tusiongeze ingine kaa kuhizi kaa zenyewe tayari tumekuwa nazo Mipango ya timu inayopambana na kusambaa kwa homa ya Ebola, utekelezwaji wake unakumbwa na vikwazo. Daktari Frank Fikiri: Kuna hali ya kutoelewa upande wa raia katika maeneo husika. Upinzani huo unasababisha waliogusana na wagonjwa wasipatikane na kushughulikiwa tena, unarahisisha kusambaa kwa Ebola. Sasa kila mmoja aingilie kati, nanyi waandishi pia, huo upinzani ili tusonge mbele. Kwa sasa, bali na janga la Ebola, jiji la Beni linagubikwa pia na janga la surua, aidha janga la kimataifa la COVID-19. Kwa mjibu wa Wizara ya Afya, Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Katika makala haba ya habari rafiki, leo msikilizaji, tumeona katika baadhi ya mataifa viongozi wakijitokeza kutoa kauli dhidi ya virusi vya korona, sehemu nyingine wakiwakilishwa. Je, unafikiri kauli za viongozi zinasaidia kuleta hamasa katika vita hivi? Tutumie ujumbe wako wa sauti usiozidi sekunde 50 kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumulisha 2541100000420. Waziri Mkuu wa Mali Bobo Sise ametetea hatua ya nchi yake kufanya raundi ya mwisho ya uchaguzi wa wabunge akisema hatua hii itairejesha nchi hiyo katika hali ya utulivu. Wapiga kura katika mji mkuu wa Bamako waliojitokeza kupiga kura wamesema ilikuwa ni muhimu kupiga kura na kwamba kuhairisha uchaguzi hakungelibadili lolote kama wanavyoelezea hapa. Kama isingelikuwa huu uchaguzi, mimi mwenyewe nisingelichoka. Maana mimi ni mwalimu, tumefunga shule kwa sababu ya korona, ningebaki nyumbani, lakini kwa vile uchaguzi ni muhimu, ndiyo maana nimekuja. Kuahirisha uchaguzi haingelibadili lolote, ugonjwa upo pale pale, ingelileta shida nyingine kwenye taasisi. Sema tu ilitakiwa kuweka mkazo zaidi kwenye swala la ulinzi ukiwaambia watu watoke, umewaweka kwenye mazingira fulani hatarishi. Ni sauti ya baadhi ya raia wa Mali. Watu 47 wa wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa hapo jana na majambazi zaidi ya 100 katika jimbo la Katsina, kaskazini mwa Nigeria, polisi imesema. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, Shirika la Afya Duniani, wizara yako ya afya, au viongozi wako wa afya wa karibu. Katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RP. Mataifa ya Ulaya yaliyoathirika pakubwa kutokana na virusi vya korona, taratibu yanaanza kujiandaa kuondoa makataa zilizoweka wakati huu. Pia jiji la New York ambalo ndilo kitovu cha mlipuko huu nchini Marekani likiripoti kuvuka kiwango cha juu cha idadi ya waliokufa. Mwandishi wetu Ali Bilali na maelezo zaidi. Serikali mbalimbali duniani kwa sasa zinajadiliana kuhusu namna na lini zianze kuondoa makataa ya watu kutotoka nje, makataa ambazo zimeshuhudia karibu watu bilioni nne na laki tano duniani wakisalia majumbani. Bara la Ulaya limeanza kushuhudia ahuweni kuanzia hapo jana, ambapo nchi za Hispania, Italia, Ufaransa na Uingereza zimeripoti kupungua kwa idadi ya vifo na kushuka kwa idadi ya maambukizi ya COVID-19 bara hilo lina karibu robo tatu ya idadi ya vifo duniani, kati ya vifo laki moja na elfu sitini na tano vilivyoripotiwa, huku watu zaidi ya milioni mbili wakiwa wameambukizwa. Nchini Marekani, taifa ambalo kwa sasa linaongozwa kwa idadi ya vifo na maambukizi ya korona, sasa linashuhudia hali tete ya kisiasa baada ya mwishoni mwa juma wafuasi wa Rais Donald Trump kuandamana kutaka makataa zilizowekwa Kuondolewa. Ni mkaribishe Ali Bilali na taarifa za magazeti, karibu Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana, mislet hmm. Nam nianzie kule nchini Rwanda, gazeti la New Times, la Rwanda lao limeandika na kuhoji, je, makampuni ya nyumbani yanakidhi mahitaji ya utengenezaji wa barakoa Kama unavyojua kuanzia sasa uvaaji wa barakoa umeanza rasmi kuwa walazima nchini humo hii leo, na kama ilivyo nchini Kenya na hata Dar es Salaam, uh, makataa hayo yanaanza leo Minslet na. Na mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika na kuonyesha kuhusu umuhimu wa internet katika kipindi hiki cha Covid 19 ukizingatia kwamba usambazaji wa taarifa zisizokuwa rasmi umekuwa ukisambaa huku na kule. Lakini gazeti hili limeonyesha umuhimu wa mitandao hasa internet katika kipindi hiki watu wakiwa majumbani hawa, hawatoki na hawafanyi lolote. Kwa hiyo ukiwa na internet ndani unaonyesha sasa umuhimu wa kuwa na internet. Itakuwa muhimu iwapo taarifa ambazo zinasambaa ni taarifa za kweli, zisiwapotoshe watu. Kweli kabisa mm. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu kukamatwa kwa mbunge Zac aliyekuwa akigawa chakula kama msaada kwa Waganda. Rais Yoweri Kaguta Museveni alisema wanasiasa ambao husambaza chakula kwa Waganda wenye njaa wakati wa kizuizi cha kutotembea kutokana na virusi vya korona watafunguliwa mashtaka ya mauaji bila shaka. Bilali, nafikiri ni vyema wanasiasa na viongozi wawe mstari wa mbele kukabiliana na janga hili, manake tunakatazwa mikusanyiko, wakati wanapeleka chakula wananchi wanakusanyika. Kweli, mm -hmm. <laughs> na gazeti hili pia limeandika na kuonyesha takwimu kutoka wizara mbalimbali mbali za afya katika mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda ikionyesha kwamba nchini Tanzania sasa wagonjwa wamefikia 171 nchini Kenya 270 nchini Uganda 55 na, na Rwanda 144 Na magazeti nchini Tanzania kama leo, DA, T, AMRI, gazeti la habari leo limeandika da ya ti amri ya udhibiti wa korona. Gazeti la Mwananchi vita vya korona sasa kwa barakoa. Gazeti la Nipashe, wanaoingia Muhimbili sasa kupuliziwa dawa. Nalo gazeti la Mtanzania, barakoa kila kona. Unafikiri watu wataruhusiwa kupuliziwa dawa? <laughs> Kweli kuna vifaa maalumu ambavyo tulishuhudia, ambapo kabla ya kuingia unapita sehemu unapuliziwa dawa, alafu unakuwa uko vizuri, badala ya kutembea bila kujiamini uki pulizi wa dawa hivyo unakuwa na uaminifu fulani na. Gazeti la De, eh, la, Daily Nation la nchini Kenya lao limeandika kuhusu mbunge wa jiji la Homa Bay Peter Kaluma ambaye ameitaka serikali kuchukua hatua dhidi ya maafisa wa polisi waliowaruhusu waombolezaji kusafiri kutoka Nairobi kwenda kaunti ya Homa Bay. Unakumbuka, hii inakuja baada ya juma lililopita eh, gari moja kukamatwa likiwa na jeneza ikionyesha mm -hmm. Eh, kwamba wanakwenda kwenye maziko mkoani, lakini ndani yake mkawa hamna kitu, na hivyo uh, mbunge huyo anataka polisi aliyeruhusu gari hilo kusafiri kutoka Nairobi achukuliwe hatua. Nafikiri wananchi tunacheza na maisha kweli kabisa. Nalo gazeti la Le Monde la huko Ufaransa limeandika bado ni mapema kwa hali kurudi kama kawaida, lakini pia gazeti hilo limeandika kuhusu baadhi ya nchi zinaelekea kupunguza makataa ya kutotembea. Nalo gazeti la Le Figaro lao limeandika kuhusu Waziri Mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe yupo kwenye mtihani wa kuondoa makataa ya kutotembea. Gazeti la The Miro la huko nchini Uingereza lao limeandika kuhusu mauaji ya watu kumi na sita waliopigwa risasi na mtu aliyejifanya kuwa polisi eh, ikiwa ni mauaji makubwa katika historia hiyo, katika historia ya nchi hiyo. Mshukiwa huyo anaitwa jina la Gabriel Wotman ambaye naye alikutwa amekufa baada ya kutekeleza tukio hilo katika eneo la Nova Scotia. Nalo gazeti la Washington Post limeandika kuhusu eh, uh, ikulu ya Marekani ya White House inaelekea kufanya makubaliano ya kifedha na wabunge wa upinzani kuhusu kutoa fedha kwa ajili ya kufadhili mashirika madogo madogo, ukizingatia kwamba uh, sasa hivi uh, kumekuwa na mtikisiko wa kiuchumi duniani kutokana na virusi vya korona. Ali Bilali ni kushukuru ni kushukuru pia. Naam msikilizaji, tupate makala ya habari rafiki. <laughs> Msikilizaji, leo ikiwa ni Ijumaa, tunakupa nafasi ya wewe kuzungumzia mada yoyote uipendayo katika makala ya habari rafiki. Nite, minzlet, ijai, karibu. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Bordo Remi Mukenga kutoka jimbo la Tanganyika, Kalemi, RDC. Napenda kuwajulisha wandugu zangu wa Afrika, sana sana wakongomani wenzangu wa kuheshimisha sheria ambayo marais wetu wametutilia pia sheria za wataalamu wetu wa Afrika kujikinga na ugonjwa wa hatari wa corona. E, Mungu saidia Afrika, saidia Kalemi yetu. Mjambo RF Kiswahili, kwa majina wananiita volontaire Mapenzi Huruma, napiga simu toka hapa Jiboni Kivu kaskazini mashariki mwa jara Kongo, mtaani Masisi, kijiji ni Nyamatovu. Hapa mimi nataka kuzungumza kwa ajili ya kesi inayomkabili mheshimiwa Vital Kamere, ingalau vimemfikia hivyo akubali kuwa mfano, kwani wale wadogo wote wanaomfuata na serikali yote nzima mpaka sisi wakaaji wa kawaida tuelewe ya kuwa sheria si kwetu tu wakaaji wa kawaida, bali zimeanza kuwagusa hata viongozi wakubwa wa, wa serikali. Asante RFI Kiswahili, mimi ni mfariji kihota alliance kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Nitaenda kuzungumzia mada ya hili janga la korona ambalo linaenda kusumbua ulimwengu. Kwa upande wangu, nilikuwa naona kupambana na janga hili la korona mbinu moja ambayo inaonyesha kama inaweza kuwa na ufadhili ni kuzuia wahamiaji kutoka nchi za kigeni. Ukienda kuangalia mji wetu mkuu wa Kinshasa gisi unapokumbwa na janga hili la korona ni kufuatana na gisi wageni wanapotoka nje kutoka Ulaya, Ufaransa, Ubelijiji, wanaingia kule, ndio wanaambukiza wengine virusi hivi vya korona. Virusi vya korona haviwezi vikaingie fasi bila kuonekana mgeni wa kutoka nje ya nchi. Kumbe tungewaomba viongozi waendelee kufunga mipaka, wafunge mipaka, wageni waikale kule kwao na sisi tukale huku kwao, ndo tutajua gisi ya kupambana na janga la korona. Na wale ambao watawezekana wameingia bila kuwajua, waingizwe katika makarantini ili wasiambukize wengine. Kwake okay, jambo RFI Kiswahili. Mimi naitwa Mbale Fikiri ruhusuni, kitoka mjini Kongo DRC, mahali panaitwa Mboko. E, kwa kweli maoni yangu wae, kwa siku ya leo ni kusema ya kwamba hapa kwetu watu wana habari mingi kuhusu korona, lakini habari habari ambayo inavuma kabisa inapita kwenye mitandao hapa ni habari ya e, rais mstaafu wa Kongo Joseph Kabila kutangaza kuweka hospitali ya Makobola Mama Sifa Maanya kuwa kituo cha kutunza wagonjwa wa korona ambao wanaweza kupatikana na ugonjwa huu katika eneo hili, na hivyo watu hiyo habari kuleta mtafaruko. Wamoja wanasema ya kwamba hospitali e, hiyo imekaa e, muda mrefu bila kufunguliwa. Kwa nini sasa inafunguliwa wakati wa korona e? Wamoja wanasema ya kwamba oo oh, wanataka kutuletea ugonjwa wa korona kwenye eneo letu, ambao hakuna mgonjwa. Wengine wanasema hapana, ni vizuri kuweka hospitali hiyo hapa kwa sababu itasaidia watu, wanapopatwa na ugonjwa hawatakuwa wanaenda mahali parefu, walikuangaika na wapi wataweka wa, watawaweka wagonjwa kwa majina. Naitwa Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Maoni yangu ya leo ningelipenda kutia wito, ni kama vile wito kwa watu wote ambao wanaendelea kutia mabari za uongo kwenye mitandao ya kijamii kuhusu ugonjwa wa corona. Kwa kweli ningewaomba waachane na mambo yale na tuendelee kushika maagizo ambazo serikali zetu zinaendelea kutupatia, na kuendelea kumwomba Mungu. Nadhani kwa pamoja tunaweza kuishinda korona, asante sana. Mimi ni onde onde nkamba malungu maarufu kama mzee mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC. Binafsi nilipenda nizungumzie kuhusu ugonjwa unaotusumbua hapa kwetu, ugonjwa wa Ebola hapa kwetu DRC. Ugonjwa wa Ebola ni ugonjwa uliotusumbua kwa muda mrefu, lakini serikali alifanya jitihada zake zote, lile tukakabiliana na ugonjwa huo na ugonjwa huu kufika ukamalizika, na vituo vya afya ama madaktari wakatangaza ugonjwa umekusha na tukasherekea, lakini cha ajabu tumesikia ugonjwa umerejea tena. Sasa mimi nilipenda niulize tu ama nifahamu, hapa tupo kwenye janga mbili ama kwenye ugonjwa, tuna magonjwa mawili tayari hapa kwetu, tuna korona na tuna Ebola. Sasa tujikinge na ugonjwa gani na tufate masharti ya ugonjwa gani? Mimi kama hii kweli inatusumbua. Asante sana ki, asante sana RFI Kiswahili, kutoka DRC Congo, Uvira ni merci la Colombe, mada ambayo ndazungumzia leo huku. Kwetu Uvira, tumepata tatizo kubwa sana jana usiku mvua imenyesha manyumba nyingi zilibomoka, mamitoni imejaa na watu wengi walienda na mitoni na kwa sasa mupaka hivi. Kwa kweli huku kwetu Uvira isitosho kama na hiyo inaendelea kuharibika sana, ila tunaliomba sana serikali letu lipate kuingililia kati, lipate kuangalia kwa gisi namna tutasaidia wale watu ambao wamepata kwa na um, matatizo kama na hiyo, kwa gisa yamebomolewa na manyumba. Kwa kweli hiyo naweza kuwa ni jambo Nzuri sana kabisa. Okay, asante sana RFA Kiswahili. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Naitwa Lukala Chaka natokea Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa Kivu ya Kusini. Habari yetu hapa ni habari mbaya, habari ya vifo, kufuatana na mito ambayo imefurika. Mito ya Kavimvira hapa Uvira, mito ya Mlongwe, mto Kalemabenge na hata kwenye plende la Ruzizi, mito nayo imefurika na kuacha mambo makubwa makubwa ambayo yameharibu sana vitu, nyumba za watu na hata watu wamekufa. Kwa hiyo hapo nyuma tu ilikuwa ni bahari ambayo ilikuwa imevimba, bahari Tanganyika ilikuwa imevimba na kubomoa manyumba mengi, na hivi sasa mvua imenyesha nyingi usiku kuchwa, na mito imejaa imefurika, mebomoa manyumba watu wanabaki bila makazi. Hiyo ndio hali ambayo tuko nayo hapa Uvira. Tuko katika hali ya majonzi, tukisikitikia ndugu zetu ambao wamepoteza maisha kupitia mafuriko haya. Iomba serikali ya Kongo ije haraka kuangalia namna agisi wanaweza kaokoa maisha yao ambao wamenusurika. Majina anaitwa Musa Mbalu Wanewala Mtwala. Mada yangu ya leo, napenda kuzungumzia swala la korona nchini mwetu kwa kuwa hali bado sio shwari, ningeshauri serikali na mamlaka husika kusitisha magari yote yaendayo mikoani, hususan yale yatokayo mikoani kuelekea jijini Dar es Salaam. Hii itasaidia kupunguza ueneaji kwa kiasi kikubwa homa hii ya korona. Asante e, Na mada tajwa hapo juu, maoni yangu ambayo naweza katoa katika mchano wa leo, naweza nikaongelea kwamba nampa pongezi sana rais wetu John Pombe Magufuli kwa kuipa nafasi, kwa kumpa nafasi Mwenyezi Mungu na kumuinua sana. Nimemshukuru sana rais wetu John Pombe Magufuli kwa kuomba watanzania wote wafanye siku tatu wakimwomba Mwenyezi Mungu kufuatana na swala hili ambayo limelikumba dunia. Kwa kweli, rais wetu nampa pongezi kubwa sana natakiwa pongezi. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aa, leo nalipenda ni nizungumzie kuhusu hali ya mauaji pale jijini Beni na wilayani Beni na vile kuzungumzia Ebola na janga lingine la tatu ambalo ni korona. Nalipenda sana serikali ichukue mamlaka yake kudhibiti hali haya ya mauaji na kutokomeza hawa waasi wa ADF-NALU katika jumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kiza Kasongo toka Kamanyola, Kivu Kusini, unasema unatuma rambirambi zako kwa waliokutwa na mauti hii leo kutokana na maji ya mto Mlongwe hapo jimboni Uvira, Kivu Kusini. Joseph Kataya wa Moba Kakera, DRC, unasema unaipongeza serikali ya Rwanda kwa kuanza kutumia ndege zisizo na rubani kutoa ujumbe kwa wananchi kuhusu janga la korona. Kwa kweli wamefanya vizuri sana. Ni vyema mataifa mengine yaige mfano huo. Samuel Bayemba unasema pole zako kwa watu wa Uvira kwa mafuriko yaliyowapata. Kalembe Emil wa Kalemi, DRC, unasema mada yako ni kuhusu serikali yako ya DRC. Ungependa kuiambia kwamba waache siasa katika kipindi hiki kigumu na waangalie ni jinsi gani wataweza kuepusha watu na virusi vya korona. Eliyapenda Mwanyika toka Upareni, Same, Tanzania, unasema hakika gonjwa hili la COVID 19 limekuwa sugu ulimwenguni, ila cha msingi ni wananchi wachukue tahadhari mapema dhidi ya COVID 19. Eric Bilale toka Tanzania, Morogoro, unasema pole zako kwa ndugu zetu wote wa Uvira kwa kupoteza jamaa. Mungu atusaidie sisi tuliobaki. Na bila shaka msikilizaji, kutoka hapa studio za RFI Kiswahili tunawapa pole wakazi mskilizaji kutokahapasuleakav na na ya mto Mlongwe. Shukrani kwa wewe msikilizaji kuwa nami katika makala ya habari rafiki wiki hii. Mimi ni Minslet Ijai, kwa heri kutoka hapa studioni. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9655 kHz mitabendi 31 RFI zaji tukitamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo baadhi ya taarifa kuu idadi ya walioambukizwa virusi vya korona nchini kenya yafikia watu 270 watu watatu zaidi waripotiwa kufa nchini drc kutokana na virusi vya ebola na nchi mbalimbali mbali duniani zajiandaa kuhusu lini zianze kulegeza makataa ya watu kutotoka nje Matangazo haya msikilizaji, unaweza pia kuyafuatilia katika mtandao wetu wa Facebook na Twitter. Kabla ya kuondoka studioni, tunakuacha na kibao chake Chester cha kinafahamika kama Corona Israeli <mucho> Msanii kutoka nchini Zambia na kibao chake Corona Israeli kinatotamatishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani kwa aliofanikisha: msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Collins Hadambi, mkuu wa idhaa Robert Minangwa. Mimi ni Minslet Ijai.