Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Haya ni matangazo ya asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka Nairobi nchini Kenya. Rais wa Tanzania asema kuna makataa itakayowekwa kwenye miji mikubwa nchini humo kukabiliana na korona, wakati huu idadi ya maambukizi ikifikia watu 284 Wataalamu waonya kuhusu matumizi ya dawa ya korona inayodaiwa kupatikana nchini Madagaskar, na shirika la afya duniani WHO lasema dunia isitarajie kuona maambukizi ya korona yanaisha hivi karibuni. Karibu, tuanze nchini Tanzania ambapo rais John Pombe Magufuli amesema hakutakuwa na makataa ya watu kutotoka wala kuingia kwenye miji mikubwa nchini humo kwa hofu ya maambukizi ya korona. Akizungumza na wakuu wa vyombo vya usalama hapo jana, Rais Magufuli amesema hauwezi kuzuia watu kutoka nje kwa sababu ya korona. Badala yake, ameitaka wizara ya afya kuendelea kuhamasisha wananchi kuchukua tahadhari ya kujikinga. Matamshi yake anayatoa wakati huu idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini humo ikiongezeka na kufikia 284. Wapo wengine wanatoa mawazo ya kuifunga Dar es Salaam. Hili haliwezekani. Dar es Salaam ndiyo senta pekee ambapo collection ya revenue inapatikana kwa nchi yetu, nafikiri karibu percentage 80 hivi sasa. Unapofunga Dar es Salaam, maana yake Dar es Salaam wasipelekewe mchele, ina maana Dar es Salaam wasipelekewe viazi vya kutoka Mbeya, ina maana Dar es Salaam wasipate ndizi za kutoka Bukoba, ina maana watu wa Dar es Salaam wasifanye biashara ya vitenge kupeleka vijijini ina maana watu wa Dar es Salaam, madereva wa Dar es Salaam wasibebe mafuta kuyapeleka mikoani, na Dar es Salaam ndio bandari. Kwa hiyo tuendelee kuchukua hatua, lakini si kwa lockdown Dar es Salaam, never. Mpaka sasa nchi ya Tanzania na Burundi ndizo ambazo ni nchi wanacha, wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hazijatangaza makata ya watu kutotoka nje ili kukabiliana na maambukizi ya korona. Nchini Kenya, idadi ya wagonjwa wa COVID-19 imeongezeka na kufikia watu mia tatu na tatu, na hii ni baada ya watu saba zaidi kuthibitishwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa huo. Katika hatua nyingine, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka raia kuchukulia kwa umakini ugonjwa wa korona akiwataka kuacha mzaha unaohatarisha kutokea maafa nchini humo kutokana na virusi vya korona. Wewe umeshikwa kwa sababu ulikuwa unatakikana kuwa unafanya self quarantine, umekataa, umeshikwa ukirandaranda huko nje. Kwa nini sasa wewe uwe mzigo wa Mkenya ule ambaye anatii sheria? Hata wale tulioona wakitoroka tutawapata na watarudi na wataendelea mpaka watamaliza kipindi chao cha quarantine. So mtu asione ametoroka, ameshinda haja. Tunakujua na tutakupata, na utarudi pale pale. Nchi ya Uganda imeidhinisha matumizi ya dawa ya hydroxychloroquine kutibu ugonjwa wa virusi vya korona licha ya shirika la afya duniani WHO kukosa kuidhinisha matumizi ya dawa hiyo. Nchi ya Rwanda hapo jana imethibitisha visa vitatu vipya vya wagonjwa wa COVID-19 na kufanya nchi hiyo sasa kuwa na jumla ya wagonjwa 153 na watatu. Msikilizaji, soka haichezwi tena nchini Burundi. Licha ya kuwa mchezo huo haujasimamishwa rasmi, haku kuwa na mechi zozote mwishoni mwa juma liliopita, hii ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka huu uanze Wakati nchi nyingine zikiwa zimesimamisha ligi zao kutokana na janga la korona, nchi ya Burundi nayo inaonekana kuchukua uelekeo huo. Ripoti ya Eric Mamrut wa idhaa ya kifaransa inasomwa naye Ali Bilali. Taarifa rasmi kutoka nchini Burundi zinaeleza kwamba kusitishwa kwa michuano ya ligi kuu nchini humo ni kutokana na uchaguzi mkuu ujao, ambapo wanasiasa wanahitaji viwanja kwa ajili ya kuendesha kampeni za uchaguzi, huku viongozi wa shirikisho la soka wakieleza kuwa hakuna haraka hasa ukizingatia kuwa kumebaki mechi tatu ili kutamatisha ligi Mei 30. Lakini inavyoonekana hakuna uwanja hata mmoja uliohitajika wiki iliyopita kwa ajili ya kampeni za uchaguzi ambazo hata hivyo hazijaanza. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, na hata shirikisho la soka duniani, FIFA, zinaelezwa kwamba zimeingilia kati kuitaka nchi hiyo pekee barani Afrika ambayo haijatekeleza maelekezo ya Gianni Infantino. Burundi yenyewe inasema imedhibiti hali ya maambukizi ya virusi vya korona, wakati mpaka sasa mtu mmoja pekee ndiye aliyefariki na virusi hivyo kwa kesi kadhaa zilizothibitishwa. Kinachosalia ni kuona iwapo siku tatu za ligi kuu zilizosalia zitachezwa kabla ya Mei 30. Shirika la fedha duniani IMF limeidhinisha kutolewa kwa dola za Marekani milioni 363 ili kuisaidia nchi ya DRC katika vita dhidi ya ugonjwa wa korona. Msikilizaji, hapo jana wakazi wa mji wa Uvira mashariki mwa nchi ya DRC waliandamana kushinikiza serikali kutengeneza mji huo upya baada ya kuharibiwa na mafuriko juma liliopita. Mwanahabari wetu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Wakazi hawa wameandamana huko Kasenga na Mulongwe huku wakifunga njia na kuchoma matairi barabarani walichukua fursa ya uwepo wa gavana wa Kivu Kusini hapa Uvira ili malalamiko yao yasikike. tunaamua kufanya hivi juu tuone serikali kama itafanya suluhisho juu ya hii jambo ili limetokea. Tunaona kama serikali yetu haitujali, muda wa wiki nzima maji yanatusumbua. Cha maajabu, gavana alifika hapa, anasema tu kama wa vijana wasaidiane na wa MONUSCO kutia majiwe. Akiwa ziarani mjini Uvira tangu Jumanne, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bijekasi ameahidi kwamba atalivalia njuga swala hilo tutakamata Yoshida. Tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO inashirikiana na wakazi mjini Uvira kwa kujaribu kupata majibu ya dharura. Karna Soro ni kiongozi wa MONUSCO katika mkoa wa Kivu Kusini la MONUSKO. MONUSKO ilituma askari wake kuokoa watu yapata elfu mbili waliokwamishwa na maji. Tumeamriwa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo kufanya kila kitu ili kusaidia viongozi na wakazi kwa jumla kwa namna zitakazopatikana na MONUSKO. Mashirika ya kiraia mjini Uvira yanasema kwamba zaidi ya watu 34 wamepoteza maisha wakati wa mafuriko hayo. William Basimike, Uvira, RFI Kiswahili. Leo katika makala ya Bari Rafiki, shirika la chakula duniani WFP limeonya uwezekano mkubwa wa baa la njaa hasa katika nchi zenye vita kutokana na, na janga la corona. Je, umejiandaa vipi kukabiliana na baa la njaa iwapo litatokea? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254110000420. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu matumizi ya dawa ya kutibu virusi vya korona ambayo nchi ya Madagaskar imeanza kutumia. Serikali ya Afrika Kusini imesambaza wanajeshi zaidi ya elfu sabini nchi nzima ili kusimamia utekelezaji wa makataa ya watu kutotoka nje. Unapokutana na ujumbe kuhusu virusi vya korona, fikiria hilo linakutia hasira lina kuhuzunisha, lina kustua. Upotoshaji unaweza kuenea kupitia maandishi yenye hisia. Kabla ya kujibu, fikiria ni nani angefaidika na ni nani anayeweza kuteseka. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Shirika la afya duniani WHO limeona, limeonya kuwa janga la virusi vya korona halitaisha hivi karibuni, wakati huu mataifa mengi yakiwa katika hatua za awali kabisa za maambukizi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Onyo la WHO linakuja wakati huu idadi ya watu waliokufa kutokana na virusi hivi ikivuka watu laki moja na elfu themanini duniani. Mlipuko huu ukisababisha sio tu hali ya dharura ya kiafya, lakini pia mdororo wa kiuchumi, biashara kuathirika, mamilioni ya watu kupoteza ajira, huku mamilioni wengine wakikabiliwa na baa la njaa. Wataalamu wa afya nchini Marekani wao wameonya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa kwa mlipuko wa mara ya pili, wakati huu majira ya baridi yanapokaribia, huku majimbo kadhaa yakijiandaa kuruhusu shughuli kuanza upya. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adonom Gebreyesus amezionya nchi ambazo zinaelekea kuondoa makataa ya watu kutoka nje kuwa zinahatarisha afya za raia wake kutokana na, na maambukizi kuendelea kushuhudiwa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kufanya mkutano mwingine hivi leo kujadili janga la virusi vya korona, wakati huu wakiwa wamegawanyika pakubwa kuhusu mikakati ya kunusuru uchumi wa mataifa yao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametoa wito kwa nchi ya China kuruhusu ukaguzi ufanyike katika mahabara zake kubaini ukweli kuhusu takwimu za wagonjwa wa COVID-19. Na kwa sasa tupate taarifa za magazeti. Ali Bilali tayari yupo studioni. Karibu Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana Mislet, na moja kwa moja nianzie kule nchini Tanzania. Magazeti yote nchini humo yameandika kuhusiana na kauli yaliyoitoa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Kama gazeti la Nipashe, habari Leo, Uhuru, Mwananchi, Mtanzania, Majira yote yamezungumzia kuhusu uh, kauli ya rais. Kama gazeti la Uhuru kwa mfano leo limeandika GPM, uh, nika mbinu kuishinda corona. Uh, GPM atoa maagizo mazito ya korona. Ni gazeti la Nipashe, nalo gazeti la Mtanzania, Magufuli, hofu ni ugonjwa hatari kuliko korona. Na gazeti la gazeti la Mwananchi lao limeandika waliokumbwa na mafuriko wilaya ya Moshi walala nje. Na gazeti la Mtanzania, mbali na taarifa hiyo ya Magufuli, wameandika watoto wadai baba yao ameuza mali zao baada ya kukataa kuhudhuria harusi yake. Na gazeti la New Times, la nchini Rwanda, lao limeandika kuhusu Rwanda imetoa imeahidi msaada wa yuro milioni moja kwa mfuko wa shik, wa mshikamano wa Afrika katika majibu ya ugonjwa wa corona ama covid 19 ni jumla ya um, dola milioni moja kwa mfuko wa jopo la Covid la Afrika na kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa na kuzuia magonjwa ya mlipuko. Ni kauli ambayo aliitoa Rais Paul Kagame wa Rwanda wakati akiahidi kutoa pesa hiyo hapo jana. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda alo limeandika wachina sita waliotiwa hatiani kwa kutoroka kutoka kwa kizuizi uh, ama kwenye makataa dhidi ya Covid 19 nchini Uganda jana wakutwa na hatia. Huduma ya kuchukua damu kutoka kwa wagonjwa waliopona wa Covid 19 huenda ikaanza huku Uganda, taarifa ambayo imetolewa na katibu wa kudumu kwenye wizara ya afya Dr Diana Atwine ambaye amesema kwamba kuna utafiti unaofanywa mlt kwamba wale wagonjwa ambao wamepona korona uh, mm -hmm. Damu yao inaweza kuwa tiba kwa wagonjwa ambao wapo hatari na ugonjwa mm -hmm. huo. Nafikiri ni wakati watu wanafaa wakuwa angalifu na baadhi ya maneno ambayo yanazungumzwa. hawa, hawa ni madaktari mm -hmm. ni utafiti ambao ume, umefanywa kule nchini India lakini baadhi ya nchi sasa zimeanza ku kufanyia kazi kuangalia je, ni kweli? mm -hmm. Mwona, eh? mm -hmm. Lakini pia gazeti hili la Daily Monitor limetoa takwimu nchini Tanzania, wagonjwa wamethibitishwa kufikia mia mbili themanini na nne nchini Kenya mia tatu na watatu Uganda ni sitini na moja. Rwanda ni mia moja, arobaini na saba. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lao limeandika kuhusu kauli ya Rais Uhuru Kenyatta akitupilia mbali uwezekano wa kutangaza makataa ya kutotembea katika jiji la Nairobi. Uh, lakini pia gazeti la The East African lao limeandika kuhusu idadi ya wagonjwa ambao wamethibitisha wamefikia mia tatu na watatu nchini Kenya likiandika kwamba uh, kule nchini Tanzania likiandika kwamba mjumbe mmoja wa Umoja wa Mataifa kule nchini Sudan akitoroka makataa ya kutotembea uh, baada ya kwamba akiwa na shuku kwamba huenda akawa na maambukizi ya virusi vya korona. Inaelezwa kwamba alikutana na mtu ambaye alikuwa na virusi hivyo, na akatoroka makataa ya kutotembea ambayo alitakiwa kae sehemu kwa siku kumi na nne na gazeti hilo hilo la The East African limeandika kuhusu uh, nchi ya Uganda imekubali uh, kuanza kufanya matumizi ya dawa inayotibu malaria kama kinga dhidi ya ugonjwa wa corona. Lakini pia gazeti magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kama Le Phare, La Prosperite, Aktualite CD yameandika kuhusu Rais Felix Tshisekedi ameteua makamanda wapya wa kikosi cha ulinzi wa Ekulu lakini pia uh, taarifa inasema kwamba vyombo vya sheria lazima viangalie na kushughulikia kwa makini kesi ya Mwanda Nsemi. Na gazeti la Actualite.cd limeandika kuhusu takriban watu kumi na watano wamepoteza maisha katika makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa kundi la Bundu Dia Mayala huko Songololo na huko Bukavu polisi imekataza uh, kutozwa kwa kodi, kutozwa faini kwa watu ambao hawakuvaa barakoa minslet uh. Lakini pia gazeti la Le Monde leo limeandika kuhusu baraza la seneti nchini Ufaransa limepiga kura bajeti dhidi ya kupambana na virusi vya korona. Ali Bilali, nikushukuru, shukran na msikilizaji, tupate makala ya habari rafiki. Naye benson Wakoli. Hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki, mada leo ikiwa nini kifanyike kuzuia mafuriko barani Afrika. Mimi naitwa Benson Wakoli. Haya, hapa baadhi ya maoni yenu wasikilizaji. Jambo rf Naitwa mil Mwaye, ninaishi Afrika ya Kusini. Maoni yangu kuhusiana na nini kifanyike ili kuziwia hasara zinazosababishwa na mafuriko katika nchi zetu, jambo la kwanza ni jukumu la serikali kuweza kuandaa vyombo vya uokoaji pale mafuriko yanapotokea ili kuokoa maisha ya watu. Jambo linalotushangaza ni kuona kwamba raia wanakuwa mustari wa mbele ili kuweza kuokoa maisha ya waanga na wakati serikali yenyewe ipo Jambo la pili ni jukumu la serikali kuweza kujenga ukuta au ukingo wa aina yoyote ile kwenye mito ambayo imeshasababisha hasara, ili kuweza kuziwia mafuriko yanapotokea yasiweze kutawanyika kwa kasi zaidi. Jambo la tatu ni jukumu la serikali kuwaondoa wale wote ambao wanajenga pembezoni mwa mito na kuwatafutia mahala pengine pa wao kuweza kujenga, na kwa njia hiyo itasaidia ili kupunguza hasara zinazosababishwa na mafuriko. Asante sana. Ndiye Dona Matoto, nikiwa Lubumbashi, DRC. Eh, kwa kuepuka madhara yanayosababishwa na mvua kali, serikali zetu zinapasha kuweka mikakati ya kukinga mazingira, watu wasikate miti ovyoovyo ovyo. na kuhamasisha kampeni za, za kupanda miti ajili ya kuepuka mporomoko wa udongo na upepo mkali e, pia kuchimba mifereji ya kupitisha maji ya mvua. Tukiheshimu haya, kwa kweli, tutaepuka kwa kiasi mazara makubwa makubwa kama haya yametupata Uvira tarehe kumi na saba mwezi Aprili. Okay, majina yangu naitwa Patrick Bwere, mkaaji wa Juja Kinyatta Rod. Eh, mapendekezo yangu kuhusu mafuriko, unajua Wakenya mara mingi tumekuwa watu wa kupuuza mambo sana, so mimi ningependelea eh, wananchi wazalendo na wabunge pia juu, najua lazima counties bado ziko na pesa kidogo, zile zenye zilitengwa za emergency. So mimi ningependelea pale penye county inaweza kusaidia iingilie, saidie, na pia wananchi wasikuwe na wasikuwe wa na ujeuri sana na midia ama vyombo vya habari ya kwamba hapo mahali kuna mafuriko, usikazane kukaa hapo ukisema ng'ombe zangu sijui nimejenga nyumba yangu mzuri. Toka hapo, kwani maisha yako inashinda hizo ng'ombe inashinda hizo nyumba. Juu ukiwa mzima utanunua hizo, hizo ng'ombe uta, utajenga hiyo nyumba but ukifa, unaona sasa utakuwa umepoteza maisha juu ya kitu kidogo tu. So mi ningependa serikali E, izidi kutoa taarifa pale zile maeneo hatari zenye zinaweza kuwa na maporomoko. Asante sana ndugu msikilizaji kwa kunyipa tena nafasi. Naitwa Rambuma Jasiri, napatikana Afrika Kusini, mimi ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mafuriko ambayo kweli yanahuzunisha watu, kutikana na maafa fulani ambayo yamepatikana hapo, nyumba nyingi kwenda zingine nchi kipindi wanataka kuuza viwanja wanatizama je, mahali fulani ambapo tutauzia watu viwanja tumeisha pazu, tumeisha patengeneza hapa, hii maji ambayo inaweza kaja eski inaweza kazuru watu. Sisi hatujui kama tuna serikali ama ni vipi, ni viongozi ambao wanataka maslahi yao tu, wali sijua vimbishe maakaunti yao kwenye benki na zingine zingine, lakini thamani ya watu hawaoni kama watu wana thamani fulani. Asante RFI Kiswahili, mimi ni mfariji Kihota, alianze kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Tungeenda kuomba viongozi wetu waende kutusaidia hususani sisi wa, wa, wakaaji wa DRC hapa mashariki mwa Kongo. Watu wanasumbuka zaidi. Mvua ambayo imenyesha imeenda kuleta maafa makubwa katika mji mkuu wa Uvira Mlongwe, watu wanaangaika, watu wengi wamekufa, watu wengi kwa sasa hawana makazi, hawana nyumba, wanalala nje. Kwa hiyo tungeenda kuomba serikali ende kusaidia misaada kwa wale walioathirika. Jamaa nyingi zinaasirika, zinalala nje kabisa, na zina makazi, chakula hakuna. Kwa hiyo serikali angalie kisi ya kufanya. Mvua hiyo yenyewe imeleta maporomoko katika barabara, hata nyumba ambazo zilikuwa zikijengwa katika pembe, pembezuni ya Lake Tanganyika zimebebwa na maji. Tanganyika ame, amenenepa na kupanda na kubeba fasi kubwa kabisa. Wakazi wengine maelfu wamekimbia makwao juu ya maji kuwaingilia. Kwa hiyo serikali ifanye misaada ili kuangalia kesi ya kusaidia jamaa ambazo zinaendelea kuasiria. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ni mimi Bugere David Muhamu kutoka Bukavu DRC Congo. Vifo vya mvula vinaripotiwa hapa na pale barani Afrika hasa DRC. E, ili kuepuka na vifo vya mvula watu wanahitajika kujenga mbali na maji ili wakati mitoni itayala isiwafikie mbio mbio. Kunahitajika kuwe wataalamu wa maji na mvula, ili wakuwe wanafanya uchunguzi juu ya hali ya hewa na kuambia watu kile watakachokifanya, mbele maji hayaripotiwa kuua watu. Aksante jambo RFI. Mimi ni Amani Sadiki Gistave, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kasenga, ila kwa sasa napatikana Bujumbura. Mimi nimekuwa taa kuzungumza kwa ajili ya maji hiyo, e, mvua ambayo inayonyesha huko nyumbani na kusababisha maafa. Unajua, maji ni kitu ambacho e, kinakuja tu ghafla, akitemi akitoi taarifa kwamba kitakuja. Kwa hiyo ni serikali iwe tu tayari kwa kusaidia watu endapo majanga yatakapotokea, na iwe rahisi sana kwa kusaidia watu kama tatizo likitokea. Naitwa Agata Mbale Aka Fest Lady kutoka Morogoro Tanzania. Aa, kwa upande wangu labda niseme kitu kimoja, serikali na viongozi mbalimbali mbali wanatakiwa kuangalia nini cha kufanya. Kama ni miundombinu mibovu ya kusababisha maji yaweze kutembea, yanakuwa hayafanya kazi kwa wakati, Mafuriko yatazidi kuwepo. Kwa hiyo viongozi wanatakiwa kuangalia miundombinu ikoje, mifereji inayosafirisha maji ikoje kipindi cha mvua, kwa sababu hawawezi kuizuia mvua. Kwa hiyo kikubwa kinatakiwa ni maandalizi sehemu mbalimbali ambazo zina changamoto ya maji kusimama, waangalie miundo mbinu yake wataifanya nini ili iweze kuwa bora zaidi. Maanake tukumbuke, wananchi wanafanya kazi sehemu mbalimbali, wanafanya biashara sehemu mbalimbali. Kwa hiyo mafuriko yakija yanaleta athari kubwa sana, mfano hapo Bukavu DRC Kongo. Kwa kweli nawapa pole sana ndugu zangu, kwa sababu watu wamepoteza makazi, watu wamepoteza ndugu ndugu jamaa na marafiki. Kutokana na mvua kubwa, imesababisha mafuriko na miundombinu haikuwa rafiki. Kwa hiyo, kikubwa, serikali na viongozi watazame namna ya kusaidia miundombinu ili maji yasiweze kusimama na mafuriko yaweze kupungua hata mvua yakinyesha. Kikubwa ni kuangalia miundombinu ambayo ipo katika eneo husika. Nasoma baadhi ya maoni ya wasikilizaji waliochapishwa kwenye mtandao wetu wa Facebook RFI Kiswahili toka Kimayole, DRC, jimbo Kivu Kusini, Imani Classic Tokos anasema wananji wanafaa kuhamasishwa wasije karibu na mitu mwingine. Anajiita Bosa Nyamandebwa, mchango wangu kwa serikali itoe misaada kwa watu waliobomolewa na manyumba hapa Uvira na Baraka. Mimi ni Mumbere Songo Eric, ninatoka DRC, Ituri wilayani Mambasa, anasema wataalamu wanafaa kutumia mbinu yote kusalimisha na kusuluhisha tatizo la mafuriko zaidi sana. Mungu atulinde. Simon Samaka Haji Tedron cha msingi, anasema ni wajibu wa serikali kuwalinda raia dhidi ya mafuriko. Tyans Maramu Alex anasema tunaomba wakubwa na viongozi walinde watu wakati wa mvua kali, ili pasitokee ajali kama ile iliyotokea kule Ituri. Goligota Magembe Mkono kutoka Tanzania anasema cha kufanya serikali ihamasishe watu wanaoishi mabondeni, ili kuepukana na majanga yanayoweza kutokea. Kuranza dhati kwa wote walioshiriki makala ya leo ya Habari Rafiki. Mimi naitwa Benson Wakoli nikikutakia wakati mwema. Kwa heri msikilizaji. Unaweza kusikiliza matangazo ya Rifai muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Msikilizaji, kumbuka matangazo hayo vile vile, unaweza kuyafuatilia kwenye tovuti ya www.rfikiswahili.com. Baadhi ya taarifa kwa ambazo tulikuwa tumekuandalia hii leo: Rais wa Tanzania asema hakuna makataa itakayowekwa kwenye miji mikubwa nchini humo. Wataalamu waonya kuhusu matumizi ya dawa ya korona inayodaiwa kupatikana nchini Madagaskar, na shirika la afya duniani WHO lasema dunia isitarajie kuona maambukizi ya korona yanaisha hivi karibuni. kabla ya kuondoka studioni tunakuacha na kibao chake Mavado kutoka Jamaika kinasema "Life Yeah". kibao chake Mavado kutoka nchini Jamaika live kinatutamatishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukran kwa msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Paul uh, Emil uh, uh, uh, msikilizaji, mimi ni Mislejai.