Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, unapotegea matangazo yetu ya leo asubuhi yakikujia moja kwa moja kutoka kwenye studio zetu za jijini Nairobi nchini Kenya. ijai idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yaendelea kuongezeka. Polisi nchini DRC na wasaka wagonjwa wa ebola waliotoka kwenye vituo vya matibabu na bunge la Marekani laidhinisha dola nusu bilioni kukabiliana na maambukizi ya korona. Karibu tuanze nchini Kenya, ambapo watu 17 zaidi nchini humo wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, ambapo sasa wanafanya nchi hiyo kuwa na jumla ya wagonjwa 320 wa safari hii, wagonjwa wengi zaidi wakiripotiwa wa mjini Mombasa wafanyikazi wengi wa mamlaka ya bandari nchini humo wanaripotiwa kuambukizwa mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira ana maelezo zaidi. Huku Kenya ikiendelea kurekodi ongezeko la visa vya COVID-19, raia mjini Mombasa wanasema namna virusi hivyo vinavyosambaa eneo hilo inatisha mno. Mtishio kweli wa ugonjwa, wale wale watu ambao wamekuja, wanaishi nao, wanasafiri wakikuja, ni wale madereva roli juu hata kuna wengine wanafanya kp na wengine wanaishi hapa, siku hizi twaogopa hata kuketi nao karibu. Wanasema baadhi ya sheria zilizowekwa na serikali hazitiliwi mkazo utaona mtu wa ketikilifi, lakini amefika Mombasa. Mombasa ni ya pili kwa idadi ya visa zaidi ya sitini vya korona baada ya kaunti ya Nairobi, huku daktari Julius Msimi kutoka kituo cha afya cha North Shore akisema njia pekee kuzuia maambukizi zaidi ni raia kufuata sheria. wanafaa waanze kuzingatia yale mashauri yanatolewa na serikali. John Elungata ni kamishna mkuu eneo la pwani ya Kenya. yeyote ambaye anazidi kukaidi amri ambayo serikali imetoa kutokana na Haya, Joseph Jira Mombasa, arifa Kiswahili. Tusalie nchini Kenya ambapo mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Okiya Omtata amefungua kesi mahakamani kupinga namna serikali inavyoshughulikia swala la kukabiliana na virusi vya korona nchini humo. Omtata anapinga hatua ya serikali ya kuwalazimisha wananchi kuingia karantini kwa nia ya kulinda afya ya umma bila ya kupata agizo kutoka kwa mahakama. Kwingineko nchini Kenya, msikilizaji, polisi nchini humo inasema imefanikiwa kuwakamata baadhi ya watu waliotoroka kutoka kwenye kituo kimoja cha karantini jijini Nairobi, ambapo walikuwa wametengwa kuchunguzwa ikiwa wana maambukizi ya korona au la. Matukio ya haya yameripotiwa nchini DRC na hata katika nchi jirani za Afrika Mashariki, lakini kwa nini hali hii inatokea? Frank Njenga ni mwanasaikolojia na daktari wa magonjwa ya akili anazungumzia hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nafikiri ni hali ya kutoelewana kwamba serikali ina yale ambayo ni jukumu lao kutimiza na hawa ambao walikuwa wametengwa kutoka kwa wananchi wengine, eh, wanatafuta eh, uhuru wao kama kila binadamu huwa akitafuta. Kwa hivyo kwa maoni yangu ni kwamba naona kama hakuelewa kwamba hii ni janga ambalo tuko nalo sasa eh, italete lazima ya kwamba watu watii sheria, hasa sheria za public health. Ni sauti yake Daktari Frank Njenga, mwanasaikolojia na mtaalamu wa magonjwa ya akili nchini Kenya. Nchini Rwanda hapo jana, wagonjwa watatu wa COVID-19 wameruhusiwa kuondoka hospitalini baada ya kupona Huku nchi hiyo ikithibitisha kisa kimoja zaidi ya maambukizi. Kwa mujibu wa wizara ya afya, hadi kufikia sasa wagonjwa 87 wamepona na kuruhusiwa kurejea nyumbani, huku jumla ya visa 154 vya maambukizi hayo vikithibitishwa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kuwarudisha nyumbani raia wake waliokuwa wamekwama katika nchi za kigeni kutokana na janga la korona. Hii ni baada ya kundi la kwanza la raia waliokuwa Dubai kurejea nyumbani. Mwandishi wetu Fredi Tendilonge ana maelezo zaidi. Kwa jumla ni wanawake 165 pamoja na watoto ndio waliwasili jijini Kinshasa kutoka jijini Dubai. Bisolange atoa hapa furaha yake: tumepitisha wakati mgumu kwa Dubai, lakini tumerejeshwa. Kweli ni furaha kuona tena familia zetu na kurudi nchini mwetu. Mari Tumbanzenza, waziri wa mambo ya nje, amesema kurejea mchini kwa raia hawa ni sura mpya ya serikali ya DRC kwa wananchi wake. Hatua ya kwanza hii, hawa ni wachache wao, kundi lingine kutoka Dubai watawasili kesho. Kweli ni furaha kubwa. Licha ya raia hawa kurejea mchini, wizara ya afya iliomba kwanza wawekwe karantini ili waweze kupimwa. Eteni Longondo ni waziri wa afya. Kuna wale ambao wana joto isiyokuwa ya kawaida, wote watatiwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne na kupimwa mara mbili. Wale ambao watapatikana dalili za virusi watapelekwa hospitali. Hii ni kundi ya kwanza ya wakongomani waishie ugenini kurejeshwa DRC, na kwa siku za usoni kundi zingine zitafuata kwa mjibu wa wizara ya mambo ya nje. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, shirika la afya duniani WHO linahofu huenda mgonjwa wa ebola aliyetoroka hospitalini juma lililopita anaendelea kusambaza ugonjwa huo. <coughs> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo, tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako, kwa ushauri tu usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa Francofoni, Louise Mushikiwabo amesema jumuiya hiyo inashirikiana kikamilifu na mataifa wanachama katika vita dhidi ya virusi vya korona. Kwa kweli, Afrika haihitaji matibabu maalum. Afrika inataka kama nchi nyingine zote kubwa barani Ulaya na mahali pangine ambazo zimechukua hatua muhimu za kiuchumi, hata wamebadili sheria ili kuweza kudhibiti mgogoro huu, na kisha kujiandaa kurejesha uchumi wao baada ya mzozo. Kwa hivyo kwetu kilicho muhimu ni madeni. Bado kuna zaidi inapaswa kufanywa hivyo ndicho tulichochapisha uh, katika mkutano, kwa sababu kwanza tunapaswa kuzingatia nchi zote za Kiafrika. Leo sio nchi zote, ni idadi nzuri, ni mwanzo mzuri, lakini ugonjwa huu hauchagui nchi kubwa au ndogo. Hili linaonekana hata ulimwenguni kote. Louise Mushikiwabo alikuwa akizungumza katika mahojiano maalum na RFI pamoja na France 24. Magavana wa majimbo 36 nchini Nigeria wamepiga marufuku watu kuto, kutembea kutoka jimbo moja hadi jingine kwa muda wa majuma mawili ili kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Tumia fursa ya kipindi hiki cha kutotembea ili kuwafunza watoto namna ya kutambua taarifa za uzushi. Uliza maswala haya manne: je, ni nani chanzo cha habari hii? Nani mlengwa? nani mnufaika? Je, inatoka kwa chanzo cha kuaminika? Katika kipindi cha janga la COVID-19, huamini pekee vyanzo rasmi na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe wa UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Wabunge nchini Marekani hapo jana wamepitisha bajeti ya karibu dola nusu bilioni kwa ajili ya vita dhidi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Haya yanajiri wakati huu serikali mbalimbali, ikiwemo ile ya Marekani, zikitangaza hatua za awali za kujaribu kurejea katika hali ya kawaida, wakati huu kukiwa na mjadala ikiwa makataa ya watu kutotembea inafaa kuondolewa. Katika tukio la kihistoria bunge la Kongress nchini Marekani lilipiga kura hapo jana na kuidhinisha kiasi cha dola milioni 483 kusaidia mapambano dhidi ya korona. Katika hatua nyingine, wakuu wa nchi za Ulaya nao wamekubali kutoa kiasi cha yuro milioni 540 kusaidia kunusuru uchumi wa mataifa wa wanachama ambao wametetereka kutokana na kuenea kwa maambukizi ya korona. Mkuu wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen, hata hivyo, amesema kiasi hiki hakitoshi na wanatarajia kuhamasisha zaidi upatikanaji wa yuro angalau trilioni moja. Hakuna matumaini ya kupatikana kwa chanjo ya virusi vya korona, baada ya chanjo ya remdesivir iliyofanyiwa majaribio kufeli katika jaribio la kwanza. Idadi ya vifo vilivyotokana na ugonjwa wa COVID-19 nchini Brazil imezidi elfu tatu baada ya nchi hiyo kurekodi vifo mia nne na saba zaidi hapo jana. Na Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Umoja wa Ulaya zimeionya nchi ya Israel dhidi ya kujaribu kuchukua maeneo zaidi ya eneo la Ukingo wa Magharibi. <muchos> Tupate habari za magazeti. Habari za asubuhi Ali Bilali. Nam, habari za asubuhi ni njema Mislet, karibu. Shukran. Nianzie kule nchini Tanzania, magazeti nchini humo, kama gazeti la Mwananchi limeandika kwenye ukurasa wake wa kwanza, likionyesha picha hapa, namna akizikwa Mchungaji Rwakatare, ikiandika nani, kichwa cha habari hapa ikiandika, BAKWATA yaweka utaratibu mfungo wa Ramadhani. Nipashe. E, DC anika kilichojiri hospitali ya Amana. Gazeti la Mtanzania, Wizara ya mambo ya ndani ya mwaga ajira umi wa hudumu wa afya, msiwakimbie wagonjwa. Gazeti la habari leo, tiba asili ya korona ya, ya zua gumzo nchini. Watu milioni 8 kuwa na vitambulisho vya taifa, ameandika hivyo gazeti la habari leo kule nchini Tanzania. Gazeti la New Times la nchini Rwanda lao limeandika kuhusu kampuni ya ndege ya Rwanda ama RwandAir, inatangaza safari za wiki kila wiki kuwarudisha raia wake waliokwama nje nchi hiyo. Lakini pia gazeti hilo limeandika kuhusu polisi uh, wa kitaifa nchini humo amewakamata watu watano ambao wametumia vibaya huduma ya bure ya malipo iliyowekwa ili kusaidia umma kupata msaada unaohusiana na COVID-19 kutoka Wizara ya Afya na magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, kama gazeti la Lefa la Prosperite, Actualite Point CD, lakini pia Kifagio imeandika habari mbalimbali mbali, kama mfano virusi vya korona, kesi 394 za thibitishwa, watu 48 wamepona. Gazeti la Kifagio limeandika kuhusu Uh, shirika la Umoja wa Mataifa ama vikosi vya Umoja wa Mataifa nchini humo Monisco wamezindua kazi ya dharura kwenye mto Mulongwe ili kuweka njia. Unakumbuka kwamba kulikuwa na mafuriko hivi karibuni anu. Lakini pia uh, gazeti la Actualite Point CD limeandika kuhusu watu kumi na wawili wamekufa baada ya kuzama kwa boti kwenye ziwa Albert kati ya upande wa wavuvi wa jo na b na gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu uh, mswada wa bajeti uh, ulio ulioidhinishwa hapo jana wa mwaka wa fedha elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja. Shirika linalozingatia uh, masuala ya rushwa na uh, kula mlungula Olicom nchini humo limesema linatia wasiwasi kuhusiana na bajeti hiyo, huku likionya kwamba viongozi wajao baada ya uchaguzi watakuwa na kibarua kigumu. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kesi za COVID-19 sasa zimefikia watu 474 waliothibitishwa, wakati madereva 11 wa malori walivyopimwa na kukuta wameambukizwa na mahakama ya amuru serikali kuwafikisha mahakamani walinzi wawili wa, wa jenerali Tumukunde ambaye ni mlinzi wa zamani wa rais Yoweri kaguta Museveni. Gazeti la Deli Nation la nchini Kenya lao limeandika kuhusu mwangaza mwanga, wa jua unaharibu virusi vya korona. Ni wanasayansi wa Marekani hawa ndio wamesema uh, ikiwa ni matumaini kwamba kuenea kwake kunaweza kutuliza wakati wa kiangazi. Hmm? Bila shaka hii inaweza kuwa habari njema, sindio? Bila shaka. Na gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan lao limeandika kuhusu IGAD ya mhimiza rais wa Sudan Kusini Salva Kiir kufuta bunge ili kuweza kupisha uh, wabunge wapya lakini pia gazeti hili limeandika, Rais Alvakira amuru bendera zipepee nusu mlingoti, ili kumwenzi mwanasiasa wa Sudan Mansur Khalid aliyefariki dunia, ambaye ni mwanachama wa zamani wa chama cha SPLM. Na gazeti la Le Parisien lao limeandika kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani ambapo kiongozi wa msikiti wa Paris atoa wito kwa waumini kuweza kutii masharti ya na kuzingatia kuhusiana na ku jikinga na virusi vya corona. Gazeti la Le Monde lao limeandika kuhusu uh, Ramadhani kuanza hivi leo nchini Ufaransa. Na nirejelee taarifa hii ya gazeti la Le Parisien lao limeandika, sasa Ufaransa inaelekea kulazimisha uvaaji wa barakoa, lakini kinachosalia ni je zitatumiwa vipi baada ya Mei kumi na moja, ukizingatia kwamba wao wamepanga Mei kumi na moja watakuwa wameondoa yale makataa ya kutotembea mm. Lakini gazeti la Le Figaro limeandika kuhusu virusi vya korona kule nchini Ufaransa, nchini Marekani, kumradhi mmewau watu hamsini uh, kwa saa ishirini na nne zilizopita. Gazeti la Themiro limeandika Boris Johnson huenda akarejea ofisini Jumatatu ijayo kuendeleza harakati za mapambano dhidi ya virusi vya korona, ikiwa hatua mpya za upimaji zikianzishwa nchini humo. Naam, ni kushukuru Ali Bilali, ni kushukuru pia Amina Lete. Na kwa sasa, msikilizaji, tupate habari rafiki, naye Benson Wakoli <todiculia> Jambo na karibu katika makala Bara Rafiki. Mada leo ikiwa umejiandaa vipi kuhusiana na kauli ya shirika la chakula duniani WFP kuwa huenda pakatokea baa la njaa kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa corona duniani. Mimi naitwa Benson Okoli. karibu Asante RFI Kiswahili mimi ni mfariji kihota alianze kutoka mboko drc Kauli hiyo iliyotolewa na WFP kuhusu uhaba wa chakula katika nchi hizi za Afrika ambazo zimekumbwa na vita, hiyo ni kweli. Watu wengi wamekimbia makazi, wamekimbia makwao, hakuna kazi zinazoendelea. Hiyo inaonyesha kweli kuna mbinu vita hiyo ikaleta njaa nyingi na watu wakaathirika. Kwa hiyo tutaomba viongozi wawe makini kwa kusaidia raia, kwa sababu raia wengi ambao wanakimbia hawafanyi makazi wengine wanaofia corona hawafanyi visa vizuri. Kwa kweli inaonyesha njaa itakuwa nyingi. Kwa hiyo serikali itafanya kazi yake kuwasaidia raia, bila hivyo raia wataathirika sana. Okay, asante sana RFI. Mimi kwa majina naitwa Murula Katwire Medi toka pa Kamanyola, teritwari ya Walungu, DRC City Kivu, muji na nchi jirani ya Rwanda, Bugarama hapa mpakani. E, kuhusu ili swala la FAO bo watu wote sio walimaji, watu wote sio wali maji, wali maji. E, kweli kwetu hapa sisi Kamanyola, sisi tunateseka sana, kwa sababu kama vile sisi ambao tunategemea e, mashandizi exportation. Sasa hii fao mimi shioni inahusikaga na chakula gani e, watu tunateswa sana na njaa. Nchi zingine watu wanakuwa wakipokea chakula e, wakati huu wa shida, wakati huu mugumu Eh, watu wanapokeaga chakula ila kwetu ni mambo ina, inakuwa kama vile inazorota. Ifao mimi sioni kabisa inahusikaga na chakula gani, wakati watu wanateswa hivi na njaa, wakati huu mgumu wa hii magonjwa ya corona virisi, watu hawatoki nje. Asante ndugu mtangazaji kwa kunipa tena nafasi. Mimi naitwa Rambu Majasiri, napatikana hapa South Africa. Uh, kwa kweli mimi nikitoa maoni yangu kuhusu shirika la, la chakula duniani, au kabisa wapigane wazidi kupiganisha, wafanye mbinu zote kila iliwezekanacho kwa ajili ya kusaidia watu na kwa ajili ya chakula, kwa maana janga hili ni janga la hatari sana. Shirika la chakula duniani linapasha kufanya mbinu zote na kila kiliwezekanacho kwa ajili ya kutizama gisi jinsi ya kufanya kwa ajili ya binadamu kupata chakula, kwa ajili hakuna binadamu bila chakula. Ikiwa kama hilo janga la chakula nalo litaonekana ni kama vile ingine ugonjwa kubwa sana duniani, itakuwa imeingililia me watu ndio. Kwa maana shirika la chakula duniani linapasha kupambana, japokuwa kama tunaweza kuwa na mahela ndani, kipindi chakula hakuna, itakuwa kama vile wametuua. Bali ningewaomba sana wazidi kugombanisha hilo, watusaidie sana chakula si, tusikose chakula. Mimi ni ondeonde gamba malungu maarufu kama Mzee mkonta Gavriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC. Kiukweli sizani kama tunaweza kukabiliana na hili janga, sababu Afrika kwanza kilio cha Afrika ni njaa. La pili, watu wapendi kujifunza kilimo. Unakuta walimaji ni wadogo, walaji ni wengi, na hii ni tatizo nyingine tena. Kwa mfano kama hapa kwetu, jamii nyingi inategemea kilimo cha maajabu. Hata tunapofanya mavuno yetu ni kwa muda mfupi tu, watu wanalia njaa na utakuta kuna wengine wanakula chakula mpaka wanatupa, na isitoshe kuna baadhi ya watu wengine wanatafuta chakula cha mchana wa kipati. Hii ni matatizo tulionayo, elimu ni ndogo sana kwetu, na hii ni tatizo nyingine tena, na sidhani kama tunaweza kukabiliana na hili. La muhimu ni serikali atoe tu misaada. So ninaita kwa jina ya bwana Suleimani Kigali kutoka hapo mjini Gikondo hey, kwa hiyo ambayo matarajio ambao World Food Program inaandaa ya kwamba dunia itakabiliwa na njaa mahali ambapo kunakuwa vita hasa na kuhusu, kuhusu janga hili la korona. Hiyo ni, ni, ma, ni mafikiri yao na sio mafikiri ya Mungu. Hapana, sababu tumezoea hiyo mahabari zao za kila siku, na kila siku wanakuwa wakitangaza tu, wao waendelee kufanya business yao tu, lakini kuna wakati moja hiyo kiburi yote itawamalizika. Hata hiyo World Food Program ni chama tu cha wao ni, ni moja ya chama cha UN. Hivyo vyote ni vyama ambavyo vinakuwapo sababu ya kunyanyasa rahia duniani tu. Hakuna wamefanya silaha kusudi ya kuvuruga nchi, kuvuruga usalama, kusudi wao wafanye biashara, lakini watu wako nenda wanaelemka kidogo kidogo na siku moja hiyo itaishi tu. Okay, asante sana RFA ya Kiswahili kutoka DRC Congo Uvira. Ni Merci la Colombe. Kufatana mada ambayo iko mezani, mtazamo wangu ningeliomba sana wakuwa viongozi wa Afrika waingilie swala ili haraka iwezekanavyo, kwa sababu njaa itaua watu wengi sana, kuona watu abaki manyumbani na kuona magonjwa iko ajitokeza siku baada ya siku. Ila kwa maoni yangu, tunawaomba watusaidie kwa kupambana na njaa ile ambayo imetutangazia, kwa hiyo inaweza kuwa jambo nzuri sana kabisa. Okay, asante sana RFI Kiswahili. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 0000 420. Habari RFI Kiswahili. Mimi ni Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Ni kweli kwamba tuko chini ya tishio na njaa kwa ajili ya janga hili. Lakini katika kiwango changu kweli sijafanya mipango chochote, e, kwa sababu tulishtushwa na kuenea kwa janga hili na tunajikuta tukikumbwa na hatua zilizochukuliwa na serikali, lakini pamoja na hayo, nina mpango wa kuwekeza zaidi katika sekta ya kilimo ili kukabiliana na hili, na ninatoa wito kwa vijana wote kufikiria juu ya hili, kwa sababu sisi hatuko exposed sana kama wazee, tukitumai bila shaka msaada kutoka kwa serikali. Salamu kwa wafuasi wote wa RFI Kiswahili, pamoja na watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Kuhusu janga hilo ambayo inatabiriwa kuwa itakuwa zaidi huko Afrika, mi naweza kusema kwamba ni kutabiri na hawajui, si Mungu amewaambia sasa? Na sisi, wakati njaa itakuja, basi Mungu atashughulikia jambo hilo. Hatuwezi kusema kwamba eti tuweze kujiandaa kufanya kitu fulani ili tuweze kuepuka janga ambalo bado halijaja. Itakapokuja basi tutajua tutaona njisi Mungu atatulinda tutaendelea tu kusubiri na kumtegemea Mungu asante RFI Kiswahili kwa majina naitwa Januari msaba napiga simu nikiwepo Lusaka Zambia mimi ni mwenyeji wa Tanzania mkoa harukwa ninaweza nikatoa maoni ya kusema ya kwamba shirika la chakula ulimwenguni kwa kweli lipo sahihi kusema ya kwamba ili janga la korona litasababisha njaa kubwa sana ulimwenguni. Na mimi maoni yangu naweza katoa ya kwamba hakuna mtu mwenyewe private people ambaye anaweza kajipanga kusema mimi nitajipanga kwa njaa, bali ni serikali ndo zinapaswa zijipange, jinsi gani zinazikaokoa wananchi wake. Kwa mtu binafsi hawezi kujipanga kusema kwamba mimi nitajipanga binafsi. Kwa majina ni Jimmy Prince na kufuatia, uh, kufuatana na onyo ambalo lilitolewa na uh, shirika la chakula ulimwengu, vile ambavyo sisi tumejipanga kuongea ukweli ni, ni kwamba tujajipanga vyovyote vile. Wengi tulisimamishwa kazi, hatupati mshahara. Hiyo uh, ina maana ya kwamba mtu hawezi fanya shopping kwa nyumba, huwezi nunua chakula uweke kwa nyumba uh, kwa maana hakuna hela. Uh, pengine serikali iingilie kati isaidie Wakenya uh, kuwapatia chakula ama pengine hata hela wa, ili watu waweze kujipanga uh, kabla hili baa la njaa liweze uh, kufika. Nikisoma baadhi ya jumbe zenyu mlizochapisha katika kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Eliza Keli Mbokani anasema yuko Kivu kaskazini DRC Kongo anasema WFP wenyewe wajue lipi la kufanya ili baa la njaa lisije likawa tishio kwa siku za baadaye. Gwiji Kuchi Jogoo Mkongwe mjini Mpenda Refi anasema binafsi, ni kweli njaa itakuwepo, na mimi nimejipanga kwa kuisha hifadhi baadhi ya vyakula, mfano mahindi, mpunga, viko ndani na maharagwe kuepukana na usumbufu wa njaa. Joseph Kataya Abubakar anasema kwa kweli, kama njaa itatokea italeta shida nyingi sana, lakini mimi siwezi kusema ni vipi nimejipanga. <muchos> Nam, kwa maoni hayo ya wasikilizaji wetu nakamilisha makala Habari Rafiki kwa leo. Shukran za dhati kwa nyinyi wote mlioshiriki makala leo. Nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo na anaitwa Benson Wakoli. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na tukitamatisha matangazo yetu, baadhi ya taarifa kuu ni kwamba idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yaendelea ya kuongezeka. Polisi nchini DRC na wasaka wagonjwa wa Ebola waliotoka kwenye vituo vya matibabu. Na bunge la Marekani laidhinisha dola nusu bilioni kukabiliana na maambukizi ya korona. Fuatilia matangazo haya kwenye www rfi kiswahilicom. Tukiondoka studioni, tunakuacha na kibao chake Captain Amon wa kibao coronavirus, msanii kutoka nchini DRC. Korona kapita, korona emone, hey orona, nyotamtaleu dunia nzima, ukuna kule korona ishasambaa, fungua macho, tega sikio, na kushika masharti inavyofaa kuna kule korona isha samba fungu wa macho tega sikio na kushika masharti inavyofaa yeah. Mana siri ni moja, ni kujikinga yeah. Ili maisha yetu kuyalinda, ona damu wa kinga, ni bora kuliko tiba yeah. Wasafi kwa kuepuka eh, ili janga. Corona. Corona. Corona. Yeah. Corona. Corona inatisha Corona. Yo. Corona inaua haraka. <coughs> Kama fua na uregevu, nenda upime. Osha mikono yako na sabuni, finika pua yako kwa kujikinga. kwa kujikinga. Yeah. Mana, siri ni moja, ni kujikinga. Yeah. Ili maisha yetu kuyalinda ona. Tambua kinga ni bora kuliko tiba. Kapitain Amon kutoka DRC na kibao chake kinatutamatishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Shukran kwa wote waliofanikisha: fundi wa mitambo Vital kule mbwa Mugisho, fundi uh, wa mitambo pia Colins Hadambi naye, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi. Mimi ni Minslet ijai Corona. Ee Mwenyezi Mungu, mwenye huruma, tegemeo la mbingu na dunia.