Sadakta. Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji. Leo hii ni Jumamosi ya Aprili 25 mwaka wa elfu mbili na ishirini. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na walinzi zaidi ya kumi wa mbuga ya wa wanyamapori ya Virunga wauawa katika shambulizi la kuvizia hapo jana mashariki mwa DRC. Kumekuwa na sintofahamu kuhusu hatima ya kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumaila Sise, na juhudi za kimataifa kutafuta chanjo ya korona zaendelea. Habari kamili. Walinzi zaidi ya kumi wa mbuga ya taifa ya wanyamapori ya Virunga mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wameshambuliwa hapo jana na watu wenye silaha katika mahojiano maalum na idhaa ya kifaransa ya RFI mkurugenzi wa mbuga za wanyamapori Isesen huko mashariki mwa DRC Cosmas Wilungula ameeleza mazingira ya kuuawa kwa walinzi hao: wakati ambapo tulikuwa tukisaidia gari ambayo ilikuwa mbele ikianza kukamatwa na wajambazi na kikundi cha gari yetu kilipofika, tulikuwa tumekwisha kuingia ndani ya mtego ya wale wajambazi. Walikuwa karibu makumi sita ama sitini wale wajambazi, na tuliweza kupoteza hapo hapo wagarde park kumi na wawili wa sivil ambao waliweza kufa hapo hapo watu nne. Ni kusema kwa saa kama hizi ni wagarde kumi na watatu ndio tumepoteza. Ni huzuni sana kuona kama wajambazi na vikundi hivyo ninaweza kugeuza silaha zao na kuweza kugombanisha na kuua au wagarde ambao wana kazi tu ya kuchunga hiyo mazingira yetu na mbuga zetu ni sauti yake Dr Cosmas Wilungula, mkurugenzi mkuu wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga, alipozungumza na mwandishi wetu wa RFI Magali La Grange, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Polisi jijini Kinshasa imemkamata kiongozi wa kundi la Budud ya Congo, Zakari Badiengela, anayejulikana kwa jina la Nemwandansemi, baada ya operesheni iliyoendeshwa dhidi yake na wafuasi wake hapo jana kule Kenya watu wengine 17 wameambukizwa virusi vya korona katika nchi hiyo na kufikisha idadi yote ya wagonjwa kufikia 336. Visa 15 vimegunduliwa miongoni mwa watu ambao serikali imekuwa ikifuatilia huku visa viwili vikiwa miongoni mwa watu waliokuwa kwenye karantini. Nalo shirika la afya duniani WHO lilisema kuwa hapo jana lilisema ongezeko la maambukizi nchini Tanzania iliyoongezeka ni kwa sababu serikali ya nchi hiyo haikuchukua hatua za haraka kuzuia mikusanyiko ya watu na hatua zingine ili kukabiliana na janga hili. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa, ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, shirika la afya duniani, wizara yako ya afya, au viongozi wako wa afya wa karibu. Katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Ni mwezi mmoja sasa umetimia hivi leo tangu kiongozi wa upinzani wa Mali Sumaila Cisse alitekwa nyara, hadi sasa haijulikani hatima yake. Na huko Togo, waziri mkuu wa zamani Agbeyome Kojo um, ameachiliwa huru baada ya kushikwa mwanzoni mwa juma hili. Msikilizaji, shirika la afya duniani WHO linasema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wameungana pamoja ili kuzindua mpango wa kusaidia kupatikana kwa dawa na chanjo dhidi ya maambukizi ya korona. Huko Marekani, watu wengine zaidi ya elfu tatu wamefariki dunia katika nchi hiyo kutokana na ugonjwa wa korona, idadi hii ikiwa ni idadi ya juu ya vifo tangu mlipuko wa korona kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins. Naye waziri mkuu wa Ubelgiji Bi Sophie Wilmes ametangaza kwamba nchi yake itaanza kufungu, itafungua itaruhusu kufunguliwa kwa shule kuanzia Mei 11 hadi Mei 18. Serikali ya Ufaransa kwa upande wake imesema amri ya kusitishwa kwa shughuli za kawaida imezuia vifo zaidi ya watu elfu 60 ambao wangekufa kutokana na korona. Na Hispania imeripoti vifo 368 na tangu ndani ya saa 24 zilizopita, hii ikiwa ni idadi ya chini ndani ya mwezi mmoja katika nchi hiyo. Saa moja dakika 35, nami na sasa ni mpishe mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala Nyumba ya Sanaa. Kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, Tukiangazia sanaa ya muziki wa asili, na hii leo nitakuwa nayo ifabendi ikiwa na asili yake kutoka kule mkoani Morogoro. Vijana wanane walioamua kufanya sanaa hii ya muziki, wakipiga mtaa kwa mtaa. Karibu sana msikilizaji, tulikwenda kule Ifakala, tulikwenda Temelea Safi sana, karibuni sana Ifa Bendi. Tuzungumzie sanaa ya muziki huu kutoka hapa nchini Tanzania. Ifa Bendi ni wakina nani? Ifa Bendi ni vijana jasiri wa, wa mali walijitolea wa na kufanya ya kazi ya mziki. Ni ajira zao, ndio hiyo ya kupatia kipato na maisha yetu. Ni vijana nane, wa kutoka hapa hapa Tanzania, lakini tumetoka mikoa tofauti. Wengine tumetoka Morogoro, wengine hapa hapa Dar es Salaam. Mlikutana vipi? Mm, tulikutana kwenye changamoto changa za kutafuta maisha. Sisi ni vijana, nadhani ni kipaji tu Mwenyezi Mungu alikuwa ametoa baraka zake na kufanya kwamba tuonane kama sisi tiki vijana na kutafuta kazi kwa ajira hii huku mkoani ilikuwa Morogoro. Ili, kundi lilianza vipi au mda gani mwaka gani? Anaelewa mwemanzilishi kabisa. Ungeanza kwa kujitambulisha sasa, na utuambie katika bendi yenu ninyi wote wanane, nani anafanya nini. Kunaona hapo kuna, kuna mwingine kashika gita hmm, kuna mwingine kashika ngoma hmm, kuna mwingine amekaa pale kwenye tumba hmm. kila mmoja anapiga chombo gani, kwa kuwatambulisha kwa majina yao. Mimi naitwa Haruni Hatibu Tangani, ni kiongozi wa ifa bendi, ni kijana kutoka Morogoro Ifakara. Na vile vile na ndugu zangu hao wanafanya nayo kazi. Kuna anaitwa Adam Olmas Komba anapiga bass guitar naye katoka Morogoro. Kuna Jafari Ligomba anapiga solo guitar au Lizim, na anatoka Morogoro. Kuna Selemani Makwata anatoka Morogoro. Kuna Sylvester Kaimu anatoka Morogoro. Kuna Chande Kiloile Omari na anatoka Morogoro. Kuna Selemani Akuti na anatoka hapa Dar es Salaam, na kuna Osman Juma anatoka hapa Dar es Salaam wote ni wa huyo Usumani ni mwimbaji na Selemani Makwata anapiga drums. Silvesta Kaimo anapiga tumba. Jafari, kama nivyosema, anapiga soro. Mimi Haruni naimba na, na ni Selemani na Yakuti naye mwimbaji, na Usumani mwimbaji. Nikigeukia kwake sasa, ambaye umemtambulisha kama ndiye aliyowakutanisha Jafari, ukianza kwanza kutuelezea hali yako, na nikikuona ni mtu ambaye hauoni au mwenye ulemavu wa macho. Ndiyo. Tukianzia hapo, ilikuweje ukawa na ulemavu wa macho, na uliwezaje kuwakutanisha wenzako hawa saba? Ili kundi lilianza mwaka elfu mbili na tatu. Mimi kwa mimi kulapigi tatu mtaani, nilipenda kusikiliza nyimbo kwenye redio zamani, ilivuta sana muziki wa bendi. Kwa hiyo kujifunza funza mtaani, baadaye nikaanza kuunda, tukaunda kundi. Kama watu kama wangapi? Kama wanne, tukapiga mtaani kule Ifakara, tukapiga piga, baadaye tukatosha wengi kidogo. Mnaweza mziki, kwa nini msiende Dar es Salaam kule? kuna wadhamini Aha, pole. Ndiyo. Na na na ah, pole na na ulipatwa na hali hiyo ukiwa na umri gani? Ah, ukiwa kama kumi na mbili. Pole na hongera kwa sababu mwisho wa siku ni kwamba maisha yazima yaendelee na unafanya kazi nzuri. Ndiyo. Ulijifunza wapi sasa kupiga gitaa? ndio sasa hivi na pia bendi fulani hivi ya asili kama hii lakini tofauti na sisi yuwe hivi yuko sahivi kaacha mambo ya kisha kuwa mtu mzima, iko Mbea kwao. Tukizungumzia sasa sana yenyewe ya muziki huu, nyinyi bendi yenu mnaitambulisha kama bendi inayofanya muziki wa namna gani? Bendi yetu sisi inatambulisha kunafanya muziki yenu aina asili. Aha, na, na, na, ndio, aina hii ya muziki ambayo tumeisikia hivi punde e. Eh. Kuna, kuna vibao ambavyo mmekwisha kuvirekodi ambavyo ni vya kwenu mbali na yeah, kopi e, Kibao gani mfano? Bigali na Sisimizi, kuna kupenda sio kazi, kuna niacheni na nyimbo zingine, baadhi nyingi. Tupate wimbo mmoja wapo kati ya hizo, lakini ningependelea ukiwa wa Kiswahili. Kiswahili ni wa Kiswahili, jina la kizungu nimeogopa. <laughs> <laughs> Haya, karibuni yeah. Tupate wimbo huo mmoja, yeah, yeah. I Mapenzi yako wala si galama, mama we mama. Mapenzi yako wala si galama, sema kweli, umenikamata mimi, kwako sitachoka mama, we mama, tumana kwa wazazi, nikakupeleka nikakutambulisha, kwa baba na mama na ya maifisako Mnaendesha vipi sana hii ama bendi hii kwa ujumla? Tunapata mialiko hapa na pale, eh, kuna masindiofu tunaitwa sometimes, kwa kuwa ni makampuni kama fransais tunaenda kufanya kazi mahitaji yetu. mpaka sasa tunaendelea vipi? changamoto ni zipi mpaka sasa hivi? Ah, changamoto za maisha ndio hivi, tunaendelea kwa sababu kama natembea mtaani, mambo mengi napata, sometimes nasumbuliwa, nasumbuli, na, wenye, na wenye magari Haruni vipi unaona huu muziki wenu unafika mbali? Muziki wetu mbali unafika na pale kunapokuwa kuna, kuna juhudi na kunapokuwa pale tunakuwa kwenye mshikamano au kuwa kitu kimoja, ni yani, kuchangiana kwenye mziki huu. Kama kutakuwa kuna mshikamano na watu wapo wakusapoti huu mziki, basi tutafika mbali. Nimeona vifaa vyenu, kuna, kuna gita la solo, kuna gita la bezi na vyombo vingine. Nini mikakati yenu ili bendi yenu hiyo imara zaidi na mweze kunufaika na muziki wenu? Yani kwa kifupi, labda sisi, kitu cha muhimu sana mpaka bendi yetu ije kukaa vizuri ni kupata vifaa, kuviboresha, kupata vile vifaa vizuri vya kutoa mziki mzuri, na sisi wenyewe maana yake tupate kazi ile kubwa. Basi mi nadhani kwa bendi yetu itakuwa nzuri sana. Mnafikiria nini serikali inaweza kuwafanya kuwasaidia na wadau mbalimbali wa muziki huu wa Tanzania, nini wafanye ili kuwasaidia angalau muziki wenu uwe na mashiko, ibadili basi hata maisha mliyo nayo? Mm, sasa yani sisi kama serikali na wadau wangine, kwamba tunachoomba wao tufanyie ni msaada watusaidie, kama si vijana kutuchangia kama kifedha au kwa kutumia vyombo kivyovyote vile vifa. Vifa, sisu, kwa sababu si shida yetu tupate vifaa na vifaa tunavyotaka sisi, sio kwamba labda nataka vifaa vikubwa sana chochote kile kwamba tayari sisi tumisha kama situmisha jiezesha kama wenyewe kama vijana tumeshajiunga, maanake kuunga kundi tu kwa vijana tayari, yani kujikusanya tayari ni kazi kubwa. Maanake vijana kisha kaa kama nane, afu mmeelewana, mnafanya kazi, ni kazi kubwa kubwa vijana kama mnafanya, lakini mkishaelewana mmeshaunda kikundi fulani. Kwa hiyo tunachotaka sisi kwamba tupate vifaa na vifaa vyenyewe tunategemea sana sisi kupata ni mziki, tupate mziki sound, kama seti ya mziki. Tukipata mziki, sinadhani kwamba bendi yetu itakuwa nzuri sana. Naam, Adam Komba, nikija kwako sasa, ndio chombo ambacho unapiga nilikitazama, nikashindwa kukitafakari ni chombo cha namna gani. E, nikataka kusema zeze lakini nikachelea, nikasitasita kidogo. Hebu tuambie ni chombo gani unapiga na ulijifunza wapi hiki chombo ni chombo cha asili ambacho kinatumika kama mikoa mitatu hivi ikiwemo Songea wanaita ligambusa, huko kwa Wakulya wanaita litungu na Mbea Mbozi wanaita babatoni. Kwa hiki chombo najifunzia Ifakara na mtu ambaye alimtaja mwanzo hapo Jafari, kwamba anaitwa Edwardi, yeye baada ya kuacha muziki wa asili, lakini mimi nilipenda sana muziki ambao wanapigwa na walivyokuwa wanapiga pale kijijini, lakini nikajitahidi sana nijizoeshe, nizoe kupiga kichombo, nikijue chombo hiki, nikajitahidi mpaka nikajue kichombo, na tukaanzisha kundi letu mpaka sasa hivi ndio tukaja tupo mjini hapa. Kiswahili kinaitwaje? Kwa Kiswahili kama natumia kama bezi. Ha, kwa Kiswahili natumia kama bezi lakini kwa, Safi sana ndio. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya muziki wa asili, nikiwa nao Ifa bendi, bendi ya muziki ikipiga mtaa kwa mtaa, nikizungumza nao vijana wanane walioamua kufanya sanaa hii Msikilizaji, Ifaa Bendi mbali na kupiga vibao vyao original, pia wanapiga kopi za wanamuziki wengine. Kwa wale wapenzi wa muziki wa zamani, sikiliza kibao hiki afro kilichoimbwa na Lesi Wanyika. Mna wito gani kwa vijana ambao wapenzi wa muziki? Mm, mi naona hapa kwamba kupata, upata mziki na kwa sababu tuna nyimbo zetu tume, tumefanya ila tujafanya video. Naomba naye msaada wa nyimbo zetu kufanya video na mambo yetu yaendelee, kwa sababu najua tukifanya video mambo yetu yatakuwa mazuri, nyimbo zitaonekana kwenye matv na tutapata sho za mbalimbali, na tukipata mziki najua tutakuwa tutaenda mbele, kwa sababu tutapata mialiko mikubwa kwa sababu tukipata kipaza sauti kama mziki. Jafari, wewe ndio muasisi wa bendi hii na ndio una maono ya bendi, una wito gani kwa jamii? Support, tusaidie tu kwa vijana tunavyohangaika na maisha yetu, mwenye kipato cha kaza, kazi akipata kazi basi naomba atualike tu, tufanye kazi na kama hivyo, tusaidie msada kama na Aruni, tuna nyimbo zetu kama tano hivi naomba tusaidie tufanye video. Basi tusonge mbele, maisha yetu. Msikilizaji, katika bendi hii ya ifaa, vifaa vyote ulivyosikia vikipigwa ni vya asili, vimetengenezwa katika mtindo wa kienyeji. Hakuna hakifaa hata kimoja kinachotumia umeme, vyote ni vya kienyeji. Ni kuonjesha kibao hiki cha muziki wa kisasa kutoka nchini Tanzania, ikiwa miondoko ya Bongo Flava. Pia wamekipiga, sikiliza kidogo tu. Vipi, pata kwa kutumia labda Facebook, unaweza kaandika ifa bendi ukatupata YouTube, ukaandika ifa bendi ukatupata. Adam Komba, hebu tuambie nambari ya simu, unapatikana vipi? alama kujumlisha 255654857244. Karibuni wakati mwingine, kuna lolote ambalo mnafikiria wapenzi wenu ama wapenzi wa muziki wanataka kufahamu. Nashukuru sana. Msikilizaji, na kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka Dar es Salaam, jiji kura kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo tutakuwa na makala nyingine. Usiache kunitumia maoni yako, andika Steve Mumbi, STWIVU Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, katika Twitter ni Steve Mumbi. Mara nyingine, wakati mwingine, usiache kujihadhari na maambukizi ya virusi vya korona. Msikilizaji, COVID-19 ugonjwa upo na unaua, na kwa heri nam. Asante sana mwenzangu Steven Mumbi kwa makala hayo murua kabisa. Uh, nyumba ya yes, sanaa. Makala hayo msikilizaji unaweza kuyapata moja kwa moja kupitia tovuti yetu kwa anwani ya RFI Kiswahili.com. Na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii hapa RFI Kiswahili, msikilizaji ni pamoja na walinzi kumi na watatu wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga wauawa uh, katika shambulizi la kuvizia hapo jana, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumekuwa na sintofahamu kuhusu hatima ya kiongozi wa upinzani nchini Mali, Soumaila Cisse, aliyetekwa nyara kaskazini mwa nchi ya Mali mwezi mmoja uliopita. Juhudi za kimataifa kutafuta chanjo ya korona zaendelea. Mwisho wa habari. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwaheri kwa sasa. namna sasa ni kuletee wimbo El Shaddai na vijana wa Hatband kutoka Kenya. uko na kile minadai ulinipenda hata kama misifai Every day, every day is an awesome day. Na vile unanibariki hata mimi silewe. And every day, every day, you come through in an awesome way. Akwenye hiki nimepata rafiki, rafiki wa kweli. Na kuna kaloni mahali kana nijaza wori. Wewe wewe, uta provide nina mahari, natamani kulipia mpenzi, sote tutakuwa fine, na madaktari wanasema alisiyo hali, wewe unajua tai El Shaddai, na vijana Kisimu kutoka mpaka. Kundi linalofahamika kama Hart The Band nchini Kenya, namna hiyo msikilizaji, ndiyo nami natamatisha matangazo haya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, RFI habari zinaendelea.