Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati, wakati ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Nchi ya Kenya yaongeza muda zaidi wa watu kutotembea usiku, wakati serikali ya Afrika Kusini ikitarajiwa kuanza kulegeza baadhi ya makataa, raia watakiwa kuvaa maski wakati wote idadi ya vifo vinavyotokana na virusi vya korona duniani yavuka watu laki mbili. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongeza muda wa makata ya watu kutotembea usiku kwa siku 21 wakati huu nchi hiyo ikithibitisha visa 343 vya ugonjwa wa COVID-19. Katika hatua nyingine, Rais Kenyatta ametangaza kupona kwa watu 91 huku akiendelea kuwaonya raia wanaokiuka makataa yaliyowekwa kukabiliana na korona. Lazima niendelee kusisitiza vile nimesema, tunaendelea kuona huu ugonjwa ukizidi kuongezeka katika sehemu tofauti tofauti. Jameni, hatutaki kuona huu ugonjwa ukienea sehemu zingine kwa sababu ya ukosefu wa nidhamu. Tutaendelea kuona kwa sababu hatutaki kuongeza vikwazo, lakini kama itakuwa lazima tuonge, tuongeze vikwazo tutaongeza. Ni sauti ya rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Msikilizaji, wakati huu maeneo mbalimbali nchini Kenya yakishuhudia athari za mafuriko, baadhi ya wanasiasa wametofautiana namna serikali inavyowasaidia wananchi. Zaidi ya watu laki 32, samahani, wameathiriwa na mafuriko nchini Kenya kutokana na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha katika taifa hilo. Nchi ya Rwanda imeanza kufanya vipimo vya watu wengi zaidi ili kubaini ikiwa wana maambukizi ya virusi vya korona au la. Wizara ya afya nchini humo imesema mpango huu utasaidia pakubwa kubaini wapo watu walioambukizwa na kuanza kupatiwa matibabu. Wananchi wa Afrika Kusini wanatarajiwa kuanza kuvaa maski wakati wowote Wakati huu serikali ikitarajiwa kulegeza baadhi ya masharti iliyoweka kudhibiti virusi vya korona. Waziri wa masuala ya jamii Gozana Dalami Nzuma amesema itakuwa lazima kwa raia wote wa kuvaa maski wanapokuwa katika sehemu za umma. Serikali ya Nigeria imelegeza marufuku ya watu kutotoka nje kwenye mji wa Kano ili kuwaruhusu waumini wa dini ya Kiislamu kushiriki mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mamlaka kwenye eneo hilo zimesema raia wataruhusiwa kutoka nje ili wapate nafasi ya kununua chakula na kufanya maombi. Umoja wa Ulaya umetoa wito kwa pande zinazo zozana nchini Libya kusitisha mapigano na kurejea katika meza ya mazungumzo. Mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya nchini Libya, Stephen Williams amesema wanataka kuungana na Umoja wa Mataifa kuhakikisha amani inarejea nchini in Libya. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa kupona kwa wagonjwa wa covid-19 hakuwezi kuzuia kupata tena virusi vya ugonjwa huo. Wakati huu idadi ya vifo duniani ikivuka watu laki mbili. Onyo hili linatolewa huku baadhi ya mataifa yakiondoa marufuku yaliyokuwa yamewekwa ili kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Raia wa Hispania wataruhusiwa kutoka nje kufanya matembezi kuanzia Jumamosi ijayo ikiwa ni sehemu ya mpango wa serikali kuanza kulegeza makataa yaliyokuwa yamewekwa. Waziri Mkuu Pedro Sanchez amesema siku za usoni serikali yake itaanza kutekeleza hatua za awali za kuondoa makataa zilizokuwa zimewekwa ili kukabiliana na virusi vya korona. Polisi nchini Ujerumani wamewakamata maelfu ya waandamanaji katika jiji la Berlin kwa kukaidi marufuku ya serikali ya watu kutotoka nje. Raia hao walikuwa wakiandamana kupinga hatua ya serikali kuendelea kuwazuia kutoka nje. Taifa hilo limekuwa likitekeleza marufuku ya watu kutotoka nje ili kukabili virusi vya korona. Bila shaka matangazo haya tunayapeperusha moja kwa moja, moja kwa moja, samahani, kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo vilevile vile, ukiwa DRC katika mkoa wa Goma unatupata kupitia kwa masafa ya 98 Vilevile uh, vile Bukavu unatupata kupitia masafa hayo. Tupate na utufuate vilevile vile kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambapo ni RFI Kiswahili ama utembelee tovuti yetu ya RFI swahili.com. Jumbe zenyu za sauti kupitia nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 25411000000, na jumbe zenyu tutazipata na tutazisoma. Msikilizaji popote ulipo, utasikika hapa hewani. Ni saa moja na dakika, dakika 36, majira ya ya Afrika Mashariki. Ni wakati wa kupata makala ya mtazamo wako, naye Ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji, ni matumaini yangu ubuheri wa afya, na karibu katika makala ya mtazamo wako. Kwa yaliyojiri wiki hii, tunakukumbushia habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni ni pamoja na huko nchini Tanzania, ambako kwa juma hili rais wa nchi hiyo John Pombe Joseph Magufuli Jumatano ya Aprili ishirini na mbili mwaka huu alisema hakutakuwa na makataa ya watu kutoka wala kuingia kwenye miji mikubwa nchini humo kwa hofu ya maambukizi ya korona. Akizungumza na wakuu wa vyombo vya usalama katika nchi hiyo jumatano ya juma hili, rais Magufuli alisema hawezi kuzuia watu kutoka nje kwa sababu ya korona. Badala yake, ameitaka wizara ya afya kuendelea kuhamasisha wananchi kuchukua tahadhari kujikinga Wapo wengine wanatoa mawazo ya kuifunga Dar es Salaam. Hili haliwezekani. Dar es Salaam ndio senta pekee ambapo collection ya revenue inapatikana kwa nchi yetu. Nafikiri karibu percentage 80 hivi. Sasa unapofunga Dar es Salaam, maana yake Dar es Salaam wasipelekewe mchele. Ina maana Dar es Salaam wasipelekewe viazi vya kutoka Mbeya. Ina maana Dar es Salaam wasipate ndizi za kutoka Bukoba. Ina maana watu wa Dar es Salaam wasifanye biashara ya vitenge kupeleka vijijini. Ina maana watu wa Dar es Salaam, madereva wa Dar es Salaam wasibebe mafuta kuyapeleka mikoani, na Dar es Salaam ndiyo bandari. Kwa hiyo tuendelee kuchukua hatua, lakini si kwa lockdown Dar es Salaam. Never RFI Tukiwa bado nchini Tanzania, kwa juma hili, juma nne ya Aprili 21 Tanzania ilishuhudia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwa kasi. Rais wa nchi hiyo Joseph Magufuli pamoja na kutoa wito wa raia wa nchi hiyo kuchukua tahadhari na kuwahimiza kumwomba Mungu ili kushinda vita dhidi ya maambukizi hayo. Maelezo zaidi ni katika ripoti hii niliyokuandalia. Jumanne ya Aprili ishirini na moja mwaka huu. Wakati nchi nyingi za bara la Afrika zikiwa zimeweka makataa ya watu kutotoka nje, kiongozi wa taifa hilo yeye aliamua kuchagua njia nyingine ya kumgeukia Mungu, akiwataka Watanzania kufanya maombi kudhibiti virusi vya korona na kuendelea na majukumu yao kama kawaida, na hivyo kufananisha maambukizi hayo kama shetani. Kamwe tusikubali shetani kupitia korona atuvuruge na kumsahau Mwenyezi Mungu. Huu ndio wakati wa kupambana na shetani korona kwa nguvu zote. Nina imani Mungu wetu siku zote atakuwa upande wetu, na mapambano haya yetu dhidi ya korona tutayashinda. Lakini siku chache baadaye kasi ya maambukizi ya virusi vya korona ikaongezeka Tanzania bara na visiwani Zanzibar. Mwanasiasa wa upinzani Zito Kabwe na mwenyekiti wa chama cha ACT yeye ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa hajafurahishwa na msimamo huo wa serikali yake kuhusu vita dhidi ya maambukizi hayo. Ni lazima sasa maneno tunayoyasema kwa umma na maamuzi tunayoyachukua katika kudhibiti mlipuko huu yazingatie ushauri wa wataalamu badala ya imani zetu au fikra zetu. Tusipokuwa makini, tutapoteza maisha ya watu wetu. Tusifanye kosa la kuchanganya imani na sayansi. Je, wananchi wa wa taifa hilo wanazungumzieje jitihada zinazofanywa na serikali yao kupambana na janga hili? Tumeanza vizuri lakini bado hatujafikia kiwango ambacho kinahitajika. Mimi naunga mkono hizo nchi ambazo zimefunga baadhi ya mipaka na kudhibiti baadhi ya movement. Lockdown ni muhimu kwa kipindi hichi ambacho maambukizi yameenda juu. Hii serikali ingeweka hii iwe sheria ya lazima M mikoa yote ya Dar es Salaam na maana Tanzania nzima, tuwe tunavaa barakoa. Na msikilizaji, kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri nchini Tanzania juma hili, Jumatano ya Aprili 22, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International lilielezea wasiwasi wake kuhusu kile ilichodai lilichodai ni kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari wakati huu wa janga la korona. Taarifa walioitoa baada ya kufungiwa kwa muda wa miezi sita mwandishi wa habari wa gazeti la Tanzania Daima, Talib Usi Hamad, anayedaiwa kuchapisha habari ya mgonjwa wa Covid bila idhini yake. Carol Korir alituandalia ripoti ifuatayo. Amnesty International inaitaka serikali nchini humo kuacha kuwalenga na kuadhibu wanahabari wanaoripoti kuhusu maambukizi ya korona nchini humo kwa kile shirika hilo linasema ni kwenda kinyume cha haki za kujieleza na kupata taarifa. Kufungiwa kwa Talib Hamad kumekuja siku chache baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo kulifungia gazeti la Mwananchi kuendelea kuchapisha maudhui yake kupitia mtandao na kutuzwa faini baada ya kosa la kuonesha video ya Rais John Magufuli akiwa sokoni na kuzingirwa na watu ambayo haikuwa ya kweli. Dafros Mushena, mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International katika eneo la Mashariki na Kusini mwa Afrika, amesema hatua hiyo imechochewa kisiasa na inawanyima haki wanahabari nchini humo kufanya kazi zao kwa uhuru. Hata hivyo, mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA, imekuwa ikisema inasimamia sheria ya kudhibiti taarifa potofu hasa kuhusu corona, lakini akuhakikisha kuwa vyombo vya habari na wanahabari wanatii kanuni na sheria za mamlaka hiyo. RFI Mombasa 105.5 FM. Msikilizaji, tukisalia katika ukanda wa Afrika Mashariki kwa juma hili Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini Kenya iliyoonekana kuongezeka, na hayo yalijiri wakati rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta aliwataka raia kuchukulia kwa umakini ugonjwa wa korona, akiwataka kuacha mzaha unaohatarisha kutokea maafa nchini humo kutokana na virusi vya korona. Wewe umeshikwa kwa sababu ulikuwa unatakikana kuwa unafanya self quarantine, umekataa, umeshikwa ukirandaranda huko nje kwa nini sasa wewe uwe mzigo wa mkenya ule ambaye anatii sheria? Hata wale tulioona wakitoroka tutawapata na watarudi na wataendelea mpaka watamaliza kipindi chao cha quarantine. So mtu asione ametoroka ameshinda, haja. Tunakujua na tutakupata na utarudi pale pale. Ni sauti yake, Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, akitoa ripoti ya mwenendo wa ugonjwa huo. Waziri wa Afya Mutahi Kagwe Jumanne ya wiki hii aliwataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari, huku akiutaja mji wa Mombasa kuanza kuwa na idadi kubwa ya maambukizi. Kama mnavyoona kupata visa saba kwa siku moja mjini Mombasa, hii siyo idadi ndogo, na iwapo watu hawa watasalia wa, wa, wa, wa, katika wa, mji huo wataambukiza wengine na hii itasababisha ongezeko la maambukizi uh, kwa sababu wataambukiza watu wengine wane na kuongeza idadi ambayo tumekuwa tukizungumzia. Ni uh, sauti yake Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Msikilizaji, Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu, wakazi wa Uvira mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliandamana kuitaka serikali kujenga upya mji huo baada ya janga la mafuriko makubwa wiki iliyopita lililosababisha vifo zaidi ya 40. Mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike alisafiri hadi mjini Uvira na akiwa Uvira alitutumia ripoti ifuatayo. Wakazi hawa wameandamana huko Kasenga na Mulongwe, huku wakifunga njia na kuchoma matairi barabarani. Walichukua fursa ya uwepo wa gavana wa Kivu Kusini hapa Uvira ili malalamiko yao yasikike. Tunaamua kufanya hivi juu tuone serikali kama itafanya suluhisho juu ya hii jambo ili limetokea. Tunaona kama serikali yetu haitujali, muda wa wiki nzima maji yanatusumbua. Cha maajabu gavana alifika hapa, anasema tu kama wa vijana wasaidiane na wamonisko kutia majiwe. Akiwa ziarani mjini Uvira tangu Jumanne, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bijekasi ameahidi kwamba atalivalia njuga swala hilo tutakamata par rapport solution ya Yoshida. Tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO inashirikiana na wakazi mjini Uvira kwa kujaribu kupata majibu ya dharura. Karna Soro ni kiongozi wa MONUSCO katika mkoa wa Kivu Kusini. La MONUSKO, MONUSKO ilituma askari wake kuokoa watu yapata elfu mbili waliokwamishwa na maji. Tumeamriwa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo kufanya kila kitu ili kusaidia viongozi na wakazi kwa jumla kwa namna zitakazopatikana na MONUSKO. La MONUSKO, mashirika ya kiraia mjini Uvira yanasema kwamba zaidi ya watu 34 wamepoteza maisha wakati wa mafuriko hayo. William Basimike, Uvira, RFI Kiswahili. Msikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili serikali ya nchi hiyo, Alhamis ya Aprili 23, ilianza kuwarudisha nyumbani raia wake waliokwama katika nchi za kigeni kutokana na janga la korona. Hii ni baada ya kundi la kwanza la raia waliokuwa Dubai kurejea nyumbani DRC pia, shirika la afya duniani WHO, Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu, lilidhihirisha hofu kuwa huenda mgonjwa wa Ebola aliyetoroka hospitalini juma lilopita anaendelea kusambaza ugonjwa huo. Mgonjwa huyo ni miongoni mwa watu sita ambao walipatikana kuwa na virusi vya Ebola wakati nchi ya DRC ikijiandaa kutangaza uwepo wa Ebola katika nchi hiyo. Wasikilizaji wetu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana mtazamo gani? Moja kwa moja, ninaungana na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii: jina langu ni Albert Kipili, mimi ni mtoto wa mji wa Beni. Tulisikia habari hii mbaya kwamba wagonjwa wengine wanakimbia kituo cha matibabu na wanapotea kwenye jamii. Hiyo siyo Ukristo, pia ni responsability kwa watu ambao huwatunza wagonjwa hawa katika vituo vya matibabu kwa sababu Hatuwezi kuelewa mgonjwa akipotea katika kituo cha matibabu. Sisi sote tupambane sasa na Ebola, tupambane pia na virusi vya korona, tukiheshimu hatua za usafi. Ni mtazamo wake Albert Kasereka, huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI na pia mmishonari kutoka kanisa Katoliki DRC. Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi Zinazozungumza Lugha ya Kifaransa, Francofoni, Louise Mushikiwabo alhamis ya juma hili Aprili 23 alisema jumuiya hiyo inashirikiana kikamilifu na mataifa wanachama katika vita dhidi ya virusi vya corona. Akizungumza tu katika mahojiano maalum na RFI pamoja na France 24, Mushiki wabo alisema Afrika haina haja ya matibabu maalum kuhusu virusi vya korona. Kwa kweli Afrika haihitaji matibabu maalum. Afrika inataka kama nchi nyingine zote kubwa barani Ulaya na mahali pangine ambazo zimechukua hatua muhimu za kiuchumi, hata wamebadili sheria ili kuweza kudhibiti mgogoro huu na kisha kujiandaa kurejesha uchumi wao baada ya mzozo. Kwa hivyo kwetu kilicho muhimu ni madeni. Bado kuna zaidi inapaswa kufanywa, hivyo ndicho tulichochapisha katika mkutano, kwa sababu kwanza tunapaswa kuzingatia nchi zote za Kiafrika leo. Sio nchi zote ni idadi nzuri ni mwanzo mzuri lakini, uh, ugonjwa huu hauchagui nchi kubwa au ndogo. Hili linaonekana hata ulimwenguni kote. Uh, uh, aidha kuhusu vitendo vilivyoshuhudiwa hivi karibuni nchini China vikionyesha vitendo vya kinyama vinavyofanyiwa raia wa Kiafrika, Mshikiwabo alipongeza viongozi wa Umoja wa Afrika walivyoingilia kati kwa haraka <muchilana> Msikilizaji, zaidi ya wananchi milioni 18 na wa Sudani Kusini wanaishi maisha ya wasiwasi kutokana na makataa ya watu kutotoka nje iliyowekwa na serikali ya Juba wiki kadhaa zilizopita. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Band Shimanyula, Jumatano ya Aprili 22 alitutumia ripoti ifuatayo. Wananchi wa Sudani Kusini wanalalamika kuwa kuishi nyumbani kumewachosha kutokana na amri ya kutotoka nje ambayo imewekwa humo nchini kuzuia maambukizi ya korona. Chol Majok amekwama mjini Juba. This time is actually a difficult time. Wakatunu, wakati huu ni wakati mgumu kwa watu kama mimi. Kuzuka kwa korona kuna maana kwamba unatengwa na jamii yako. Sasa hali ni mbaya kwa watu kama mimi ambao wanapenda jamii yao. Makochi, mfanyakazi wa idara ya mashamba anakabiliwa na tatizo ambalo limewakumba wafanyakazi wengine wa serikali. We hatuna umeme kwenye <coughs> nyumba tunamoishi. Mtu aliyeajiriwa na serikali akitaka kutuma ripoti inamlazimu atafute mfanyakazi aliyepewa kibali, na hicho kinamruhusu kutembea wakati wa marufuku ya kutotoka nje, ambaye atapeleka ripoti ya kazi uliofanya, kwani mawasiliano tukur, we ya we mtandaoni wazimu, tukur, ni mabaya. Baya sana nyumbani. Taarifa ya mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, juma hili kuhusu Sudan Kusini. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, jumahili 20 mwaka huu, Ujerumani na mataifa mengine ya bara la Ulaya yalianza kuchukua hatua za kulegeza masharti ya watu kutotembea kutokana na janga la Korona Wakati huu wataalamu wa afya wakionya kuhusu hatua hiyo, wakisema ni mapema mno. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Nchini Ujerumani, maduka katika miji mbalimbali yalifunguliwa huku wazazi wakionekana kuwapeleka watoto wao shuleni sawa na hali ambayo imekuwa ikishuhudiwa nchini Norway. Baadhi ya wa wafanyabiashara katika mji wa Leipzig kule Ujerumani baada ya kufungua maduka yao wamesema wanafurahi sana kurejea kazini na wanatarajia kuwakaribisha wateja wapya. Serikali katika nchi ya Jamhuri ya Chek pia imeanza kuruhusu masoko kufunguliwa huku nchini Australia katika jiji la Sydney fukwe tatu zikifunguliwa licha ya shughuli za kawaida kuanza kurejea polepole katika mataifa mbalimbali. Kule barani Ulaya, bara hilo bado limeathirika pakubwa sana na ambukizi ya korona, hasa nchini Italia, Hispania, Ufaransa na Uingereza. Hadi sasa duniani watu zaidi ya milioni mbili nukta tatu wameambukizwa korona, huku wengine zaidi ya laki moja na elfu sitini na sita wakipoteza maisha msikilizaji wa bunge huko Marekani Aprili 23 mwaka huu walipitisha bajeti ya karibu dola nusu bilioni kwa ajili ya vita dhidi ya virusi vya korona. Wakati huu viongozi wa Ulaya licha ya kukubaliana mpango wa kunusuru nchi zao bado wameendelea kugawanyika. Emmanuel Richard Makundi Ijumaa ya Aprili 24 alituandalia ripoti ifuatayo. Haya yanajiri wakati huu serikali mbalimbali, ikiwemo ile ya Marekani zikitangaza hatua za awali za kujaribu kurejea katika hali ya kawaida, wakati huu kukiwa na mjadala ikiwa makataa ya watu kutotembea inafaa kuondolewa. Katika tukio la kihistoria, bunge la Kongress nchini Marekani lilipiga kura hapo jana na kuidhinisha kiasi cha dola milioni 483 kusaidia mapambano dhidi ya korona. Katika hatua nyingine, wakuu wa nchi za Ulaya nao wamekubali kutoa kiasi cha euro milioni 540 kusaidia kunusuru uchumi wa mataifa wa wanachama ambao wametetereka kutokana na kuenea kwa maambukizi ya korona mkuu wa tume ya Ulaya, Usula von der Leyen, hata hivyo, amesema kiasi hiki hakitoshi, na wanatarajia kuhamasisha zaidi upatikanaji wa yuro angalau trilioni moja. Msikilizaji, Jumanne ya Aprili 21 mwaka huu, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza mpango wake wa kuzuia wahamiaji kuingia nchini humo kwa siku 60 na kuwaruhusu ruhusu wale wanaoomba makazi ya kudumu nchini humo. Rais Trump alisema hatua yake inalenga kulinda ajira za Wamarekani wakati huu wa janga la korona, hatua ambayo hata hivyo ilikosolewa vikali na wapinzani wake. Kwa kuzuia wahamiaji, kutatoa nafasi ya kwanza kwa raia wa Marekani kupata kazi. Wakati huu tukianza kufungua tena shughuli, hili ni la muhimu sana. Itakuwa makosa na sio haki kwa wamarekani walioachishwa kazi kutokana na virusi nafasi zao zichukuliwe na wageni kutoka nje. Lazima tuwajali wafanyakazi wa Marekani. Wabunge wa chama cha Democratic wanamtuhumu walimtuhumu Trump kutumia janga la korona kuwalaumu wahamiaji. Jumanne wiki hii, Umoja wa Mataifa ulionya kuwa dunia ipo kwenye hatari ya kukabiliana na baa la njaa kutokana na janga la maambukizi ya korona ambalo limeyaathiri karibu mataifa yote duniani. David Bisley mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la chakula duniani WFP alisema hatua za haraka zinastahili kuchukuliwa ili kuwasaidia mamilioni ya watu hasa watoto na wanawake wanaoishi katika nchi zenye mizozo. Leo hii tunapokabiliana na COVID-19, hatupambani tu na janga la afya, lakini pia capacity na janga la kibinadamu kwa sababu kwa sasa tuna raia wengi hasa watoto na wanawake wanaoishi katika nchi zenye mizozo wanaokabiliwa na tishio la baa la njaa, na pia huenda kukatokea na ukame. Kati ya watu milioni 135 na 250 wapo kwenye hatari ya kukabiliana na baa la njaa, imesema ripoti ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule lukumbuka ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila laheri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. ni kushukuru sana Ruben lukumbuka kwa kutuandalia makala haya, mtazamo wa wiki, makala ambayo bila shaka mtazamo wako, makala ambayo hukujia kila siku ya Jumapili. na tukikamilisha taarifa zetu siku ya leo, zikiwa zimebaki dakika nne kufika saa mbili asubuhi Afrika Mashariki. Baada ya taarifa kuu tulizokuandalia, ni nchi ya Kenya yaongeza muda zaidi wa watu kutotembea usiku, wakati serikali ya Afrika Kusini ikitarajiwa kuanza kulegeza baadhi ya makataa, raia watakiwa kuvaa maski wakati wote na idadi ya vifo na, inayotokana na virusi vya korona duniani yaongezeka na kufikia watu laki mbili. <tune> Kabla ya kuondoka studioni msikilizaji, na kuacha na kibao zendeka kibao chake Saj Beniod, mwanamziki kutoka Ivory Coast. <tune> zindika chake saj Beinud mwanamuziki kutoka Ivory Coast kinakamilisha matangazo ya siku leo. Shukrani za dhati kwa waliofanikisha matangazo ya siku leo: Emmanuel Richard Makundi, msimamizi wa matangazo; Vital Mungisho Kulembwa, mfundi wa mitambo. Mimi naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa mbili unusu. Hadi wakati huo, bila shaka msikilizaji na kutakia wakati mwema.