Karibu kwenye matangazo yetu ya asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa tulizokuendelea hii leo ni pamoja na Rwanda kukanusha madai ya wanajeshi wake kuvuka mpaka na kuingia nchini DRC. Nigeria kuondoa marufuku ya watu kutotembea katika majimbo matatu kuanzia wiki ijayo. Rais wa Marekani Donald Trump asema huenda Marekani ikatafuta fidia kutoka China kutokana na athari za virusi vya korona. Hujambo na karibu. Rais wa Rwanda Paul Kagame amekanusha madai kwa wanajeshi wa nchi yake walivuka mpaka hivi karibuni na kuingia nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupambana na makundi ya waasi. Kagame amesema hakuna hata mwanajeshi mmoja wa RDF katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kama ambavyo mashirika ya kiraia na wanasiasa wa upinzani nchini DRC wamekuwa wakidai. Hakuna mwanajeshi hata mmoja wa RDF ambaye says, amekwenda katika eneo, nini, say, say, say. Me, katika eneo hilo, sijui MONUSCO inasema nini au mtu mwingine anasema nini, lakini hakuna mwanajeshi hata mmoja katika eneo hilo la dunia Rais wa Rwanda paul Kagame. Wakati huo huo, rais Kagame amemwachisha ame kazi waziri wa mambo ya ndani wa taifa hilo Patrick Nyamvumba kutokana na uchunguzi unaoendelea dhidi yake wa matumizi mabaya ya ofisi. Kupitia taarifa, rais Kagame amemwagiza Nyamvumba kusubiri uchunguzi kukamilika. Waasi wa Kodeko wametekeleza vifo vya watu wilayani Beni, mashariki mwa DRC, yakiwa ni mauaji ya hivi punde mengi zaidi. Na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Kushambuliwa upya kwa maeneo ya Halungupa Bwerere kumepokewa kwa hisia tofauti na raia. Sie kwetu, tunaomba tu watuletee amani, sekirite kwanja ikuwe, presidenti wakazanishe usalama na sande vyote kumbe vikuwe jeshi, haiko saa ya mbele kwetu, naanja sikia ge balileta vatu fulani venye balibebewaka upande wa serikali. Jeshi yadhibiti hali ya mambo, asema Bozisi ndi wako, kiongozi wa sekta ya Ruwenzori. Jeshi inaendelea na operesheni ya fukuafukua na kuna askari wa ziada wamefika ili kujiunga na waliokuwepo, ila mashirika ya kiraia wilayani Beni yana masikitiko kwa kile ambacho yameelezea, wanajeshi hawafuatilie wauaji noela muli wavyo masambulizi sababu wakati walipiga adui ya madina hawakufuatilia, pasi a adui yanaenda, kunakuwa uregevu ndani ya operesheni kwa sasa. Adui iko karibu na mji wa, wa Werere lakini hajapatwa. Walitupatia muda wa siku saba tutoke ndani ya shamba, lakini hatuyaona kitu kinatendeka huko, tunapoteza njo chakula zetu. Ni mara ya tano maeneo ya Halungupa kushambuliwa katika kipindi cha miezi miwili wilayani Beni. Erikson Luhembwe. Serikali ya mkoa wa Katanga ya zamani huko kusini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imetangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 kwenye miji ya Lubumbashi na Kasumbalesa, hatua ambayo imechukuliwa siku moja tu baada ya kuthibitishwa kwa kisa cha kwanza cha ugonjwa wa COVID-19. Gavana wa jimbo hilo la Haut Katanga amesema hatua hiyo ime itarahisisha madaktari kuwagundua wale wote waliotangamana na mgonjwa huyo wa covid-19 mjini Lubumbashi. Serikali ya Kenya imetangaza kuanza kufunguliwa tena kwa hoteli na mikahawa, kipindi hiki nchio inapoendelea kukabiliana na janga la korona. Waziri wa afya nchini humo Mtaikagwe amesema kuwa biashara itaruhusiwa tu kati ya saa 11 alfajiri na saa 10 jioni mgahawa utaruhusiwa kufanya kazi kati ya saa kumi na moja na saa kumi jioni, sio zaidi hapo ya hapo, sababu baada ya hapo itakuwa ngumu kwa watu kurudi majumbani kwao kutekeleza muda wa kafyu. Lakini angalau kwa wakati huo wengi walishindwa kula, sasa wataweza kufanya hivyo, wataweza kwenda katika maeneo jirani. Kuna watu pia wanafanya kazi huko, watafanya hivyo, lakini kwa wao kufanya hivyo miga hawa itakayofunguliwa tumeiambia, ni lazima idhibiti idadi ya watu watakaoingia. Waziri wa afya nchini Kenya, Mtahikagwi. Rais wa Uganda Ueri Mseveni ameagiza kuachiliwa huru kwa wafunga 833 ikiwa ni mbinu ya kupunguza maambukizi ya virusi vya korona kwa kupunguza msongamano gerezani. Wafunga walioachiliwa ni wale waliopatikana makosa madogo madogo na ambao walikuwa karibu kumaliza vifungo vyao. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Burundi zilianza jana kuelekea upigaji kura mwezi ujao. Kuna wagombea saba wanaotafuta urais, lakini ushindani ni kati ya mgombea wa chama tawala CNDD FDD Meja Jenerali Evariste Ndaishimie na Agaton Ruasa kutoka chama cha CNL. Wakati kampeni hizo zikiendelea, shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limekanusha visa vya ukiukaji wa haki za binadamu ama, limeshtumu visa samahani, vya ukiukaji wa haki za binadamu, mauaji na uhalifu dhidi ya binadamu vinavyotekelezwa na kundi la Embonerakure. Lewis Muge ni mkurugenzi wa Human Rights Watch barani Afrika. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano wanamemba wa kundi la Imbonera kure walianza kuimarika katika nchi nzima. Walianza kuua watu, kuwatesa wengine, kuwafunga na kupiga hovyo, lakini pia walianza kuwashambulia wapinzani wa serikali, huku wakishirikiana na polisi, viongozi na vyombo vya usalama. Kuanzia mwezi Desemba walianza uchangishaji wa pesa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wale ambao tumewahoji wametuambia, ukikataa kutii amri zao adhabu yako ni kupigwa, unafungwa na wakati mwingine kifo. Sauti yake Leus M alipohojiwa na mwenzangu wa idhaa ya Kifaransa, Sonia Rolei. Marekani jana imekiri kuwaua raia wawili wa Somalia na kuwajeruhi wengine watatu wakati ikifanya shambulizi la anga mwaka 2019 msikilizaji kampeni za kuwania kiti cha urais ubunge na udiwani zimeanza jana nchini burundi huku visa 12 vya maambukizi ya korona vikiripotiwa nchini humo wewe una maoni gani tutumia ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420 Nigeria imetangaza kulegeza masharti ya kutotembea katika majimbo matatu nchini humo kuanzia siku ya Jumatatu wiki ijayo. Nchi ya Afrika Magharibi kwa sasa ina visa vya korona zaidi ya elfu moja na mia mbili na hatua ya kulegeza masharti ya watu kutotembea imekuja baada ya mashauriano. Mahmud Buhari ni rais wa nchi. The various federal government committees kamati mbalimbali mbali za majimbo zimepitia hali ya kijamii na kiuchumi, na baada ya mashauriano na baraza la magavana, imekubaliwa kwamba masharti yalegezwe taratibu katika jiji kuu na katika in majimbo in ya Lagos na Ogun kuanzia tarehe nne mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Mahmud Buhari ni rais wa Nigeria. Rais wa wa Nigeria, Ghana, Nana Akuf Ado ametangaza kujengwa kwa hospitali tisini mpya ikiwa ni sehemu ya kuimarisha sekta ya afya nchini humo ili kupiga jeki makabiliano dhidi ya virusi vya korona. Kiongozi wa asi nchini Libya, Jeneral Khalifa Haftar, amefuta mkataba wa amani aliyotia saini na Umoja wa Mataifa kurejesha amani nchini Libya, akiutaja kama uliopitwa na wakati. Hata hivyo amesema mkataba huo wa Umoja wa Mataifa ulioharibu taifa la Libya, akisema jeshi lake linalenga kubuni serikali nchini Libya. Tumia fursa ya kipindi hiki cha kutotembea ili kuwafunza watoto namna ya kutambua taarifa za uzushi. Uliza masuala haya manne. Je, ni nani chanzo cha habari hii? Nani mlengwa? Nani mnufaika? Je, inatoka kwa chanzo cha kuaminika? Katika kipindi cha janga la COVID-19, huamini pekee vyanzo rasmi na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe wa UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda nchi hiyo ikaitaka china kuilipa fidia kutokana na janga la maambukizi ya korona kwa kile anachosema kuwa nchi hiyo ilishindwa kuzuia maambukizi ya korona trump amesema kwa sasa uchunguzi dhidi ya china unaendelea wakati huo nchi hiyo ikiwa imeshuhudia zaidi ya vifo vya watu zaidi ya elfu hamsini na sita we are not happy Hatujafurahishwa na China kwa sababu tunaamini maambukizi haya yangesitishwa kwenye chimbuko lake mapema sana. Tutawaarifu kuhusu uchunguzi huo, rais wa Marekani Donald Trump. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameonya kuhusu uwezekano wa mlipuko wa pili wa virusi vya korona iwapo taifa hilo litaondoa marufuku ya watu kutotembea kwa sasa. Boris ambaye alirejea kazini jana baada ya kuugwa korona amesema serikali yake bado inatathmini uwezekano wa kuondoa baadhi ya masharti yaliyowekwa kudhibiti korona. Shirika la afya duniani WHO limesema kuwa litatoa tahadhari ya mapema ama lilitoa tahadhari ya mapema kuhusu maambukizi ya virusi vya korona, lakini baadhi ya mataifa duniani yalipuuza. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kama shirika hawana uwezo wa kuyazuia nchi kufuata ushauri wao. we don't have any, hatuna mamlaka ya kuyalazimisha mataifa mbalimbali mbali kutekeleza tunayowaambia, sisi tunashauri tu na wanaweza kukubali ushauri our wetu our au kuukataa, na tunawapa taarifa baada ya kujiridhisha na ushahidi tulio nao. WHO imesema maambukizi ya korona yatamalizika hivi karibuni wakati dunia ikiwa na maambukizi zaidi ya milioni tatu na watu zaidi ya laki mbili kupoteza maisha, waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema taifa lake limefaulu kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Ardern amesema taifa hilo limekuwa likifuata masharti yote yaliyotolewa na shirika la afya duniani hatua anayosema imefanikisha vita dhidi ya maambukizi ya korona. Idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona nchini Ufaransa imefikia watu 23293 baada ya vifo vipya 437 kuthibitishwa, imesema wizara ya afya taarifa hii inajiri wakati waziri mkuu wa taifa hilo eduardo felipe anatarajiwa kuwasilisha bungeni mipango ya serikali kuondoa marufuku ya watu kutotembea nje kumbuka haya ni matangazo yanayokuja moja kwa moja kutoka hapa nchini kenya jiji kuu likiwa ni nairobi ukiwa bujumbura tupate kupitia kwa masafa 96.1 unaweza vilevile kutupata matangazo haya kupitia ukurasa wetu wa rfi Kiswahili kwenye Facebook, na vilevile vile uje kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, ulete mapendekezo yako na sisi tutayapeperusha mapendekezo hayo. Nam, umewadia wakati wa kupata yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali. Studioni yuko Sijui ni askofu ama ni reverend Ruben Lukumbuka. Hujambo bwana Ruben? mimi si, si jambo. Natumai pia msikilizaji huna neno hapo, Nam, ulipo. Nianze mara moja uchambuzi wa uh, habari kuu zilizopewa nafasi katika magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uh, Depeche.cd, Le Phare lakini pia Le Potentiel, habari kubwa iliyoandikwa ni kuhusu kuwasili nchini kwa Dr. Jerome Munyangi. Ndio huyo daktari ambaye alichangia kupatikana kwa dawa ya kutibu virusi vya korona nchini Madagascar, na baadaye alikaalikwa na viongozi wa DRC. Benson ni kinywaji cha dawa tu ya miti shamba ambacho <laughs> inasemekana kule Madagaskar, kinywaji hicho kilionyesha matokeo mazuri katika kipindi cha siku saba baada ya kunywa. Kwa hivyo mm, ni habari njema ambayo ni ningelipenda sana shirika la afya duniani lijaribu kukumbatia, kuona kama kuna uwezo inaweza kudhibitisha au la. Nam, ni kweli kabisa, DRC imerekodi visa vya COVID 19 Uh, mia nne sabini na moja ambavyo tayari vimethibitishwa mpaka sasa, wagonjwa wakiwa uh, wagonjwa hamsini na sita wamepona, vifo ni thelathini. Nchini Kenya, gazeti Taifa Leo laandika korona yaongeza upweke wa Ruto. <laughs> New Times la Rwanda limechapisha taarifa kuhusu kauli ya Rais Paul Kagame aliyoitoa jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya video kwamba kuondolewa kwa masharti ya watu kutotembea katika uh, nchi yake kutafanyika hatua kwa hatua, yani kwamba kutafanyika taratibu Nahum, kama iliyofanyika kwa Kenya jana. Nasikia vilabu vya uh, pombe na migahawa ni mikahawa ni mikahawa, ndio nilimsikia waziri huyo akisema itafunguliwa, lakini pia iwapo mm, mikahawa hiyo inauzwa mvinyo, vilevile vile, wateja watauziwa mvinyo, lakini <laughs> sehemu za mvinyo zitasalia kufungwa. nam Iwacho la Burundi nalo limeandika kuhusu kampeni za uchaguzi mkuu nchini humo kwamba zimeanza rasmi jana licha ya tishio la ugonjwa wa korona, lakini visa vipya vya wagonjwa wanne vimethibitishwa na wizara ya afya katika nchi hiyo kampeni kampeni zinaendelea na taifa hili ni kana kwamba alitilima nani wito unaotolewa na shirika la afya duniani. Lakini bila shaka iwapo wanaendesha kampeni, mimi mm, ninauhakika kuwa wanaweza kudhibiti maambukizi. Na magazeti ya Uganda, Deli Monita, New Vision lakini pia Bukede yameandika kuhusu agizo la Rais Yoweri Museveni waachilia huru wafungwa wa zaidi ya mia nane na hii ni kama mbinu ya kupunguza maambukizi ya virusi vya korona, eh? Kutokana na ujuavu msongamano magerezani, kitu vitu kama hivyo, lakini taarifa hiyo pia inaongeza kusema kuwa ni wale ambao walikuwa karibu kumaliza vifungo vyao. Nam Mwananchi la Tanzania limeandika Kitwanga, aichachafia bajeti ya maji. Uh, spika Ndugai asema hoja wizara hiyo ya maji kuchukua muda mrefu kutekeleza miradi ipo kwa miaka mingi. Wakati Habari Leo lenyewe laandika mabilioni kununua vifaa kinga kwa watumishi wa afya. Sudan Tribune laandika waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekuwa uh, na mazungumzo na kiongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudan Abdel Fattah al-Burhan, kuhusu kuiondoa Sudan katika ile orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Benson, magazeti ya Ufaransa karibu yote hapa mikononi mwangu, Le Figaro, La Liberation, Le Monde, lakini pia na Le Parisien. Magazeti haya yameandika, yameangazia ya vikao vya bunge leo Jumanne, ambapo waziri mkuu Edouard Philippe amealikwa kujibu maswali ya wabunge, wakati huu ile tarehe 11 uh, mo mei E, mwaka elfu mbili na ishirini ikiwa imekaribia, kuhusu kuanza kufunguliwa kwa shule, mahoteli na mgahawa. Ni kushukuru sana kwa kutuandalia taarifa hizo za magazeti. Karibu nam basi, tupate moja kwa moja makala habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru Msikilizaji, kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala mkali kuhusu ni wapi chanjo dhidi ya virusi vya korona ijaribiwe? Amerika, Ulaya, Italia au Afrika? Wewe una mtazamo gani? Carol Koril, karibu. Naitwa kwa jina la Pisco wa Sakwa, anapatikana katika kijiji cha Lumbwe, Kivu Kusini. Kwa mtazamo wangu mimi, naona ianze katika nchi ya China, ifike katika nchi ya, ya Italia, yani nchi za Ulaya, Ulaya huko. Hapa kwetu Afrika hatutaki atu kabisa chanjo hiyo ya corona, K corona. Kutoka DRC, Kongo, Uvira, ni Merci la Colombe, kufuatana mada ambayo yuko mezani. Kweli mimi sikubalia na hiyo jaribu ya chanjo ambayo naendelea kusemea kwamba bataka kutuvaksine huku kwetu Afrika kufuatana janga la virusi corona. Kwa nini chanjo hiyo wanashinda kuanzia koko, ambapo kunapatikana wagonjwa wengi ambao mpaka hivi kwa sasa wakiendelea kuambukiza janga la virusi corona siku baada ya siku? Kwa nini wazungu wanapenda kutuonea sana sisi batu ya Afrika? Soka goma Kivu Kaskazini, nchini DRC. Mimi naitwa Ezra, maoni yangu tu kuhusu majaribio ya chanjo, mimi ningeomba viongozi, viongozi wote wa nchi, wakati wataalam wanakwisha kuthibitisha chanjo, wao wenyewe kwanza wanajaribu kwa nchi zao. Kwa jina, mimi naitwa Tosole Sole Maichi kutoka mjini DRC, Kongo. Kwa maoni yangu mimi kuhusu upimaji wa chanjo ambayo inaadiriwa inafikiriwa kuja kutunza Covid 19 chanzo hiyo, chanjo hiyo ianze kwanza kupimwa katika nchi ambayo imebuniwa, watu waone kwanza mafanikio ya hiyo chanjo ndipo wafikirie kupeleka sehemu nyingine. Sio kutengeneza chanjo na kuja kuanza kuipima mchi barani ya Afrika. Wenyewe ambao wamebuni chanzo hii waanze kwanza kujipima wao na watoto wao na familia zao na nchi zao, baadaye wapeleke katika nchi zingine. mimi ni ondeonde onde kamba malungu maarufu kama mzimu konta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda Diarsi. Kibinafsi mimi ninachochunguza ni vema kwanza hii chanjo ikaanzia majaribio huko China, kulikuanzia ugonjwa kwa sababu tunafahamu hapa kwetu Afrika wagonjwa sio wengi sana kama kwa, kwenye bara lingine, kwa mfano kama huko Ulaya huko Amerika kule wagonjwa ni wengi. Enyi viongozi wetu wa Afrika mko wapi? Nadhani sasa, unaona, hii inakuwa kama ni onevu upande fulani na sio upendo. Ni Shetty Defense Shaltiel toka DRC Moba Kirungu. Kwa maoni yangu na hona dawa hiyo inaweza kujaribiwa kwa nchi yoyote ile ambayo ina wagonjwa wengi wa COVID-19, na hata kama rais atakubali, itaomba pia itolewe kwa raia wata wajitoleaji, na si kwa kila raia, na si pia kushurutisha kila raia, na serikali itakayokubali iwe tayari kulipa fidia kwa wale watakaopata madhara ya ujaribio huyo husikana na majaribio ya chanjo hiyo. Wanasayansi kabisa, kwa kweli, wasihangaike zaidi na kutafuta nchi gani au mji gani e, wapi wataanzia ku, kuanza chanjo hizo. Kwa hiyo kuna watu, baadhi ya watu fulani ambao wamesha e, asirika na virusi hivyo. Kwa hiyo wajitahidi zaidi na kutafuta watu hao na kuanza kuwapa chanjo hiyo, kwa sababu watapata majibu kwa visa kwa urahisi na kujua chanjo inatumika au haitumiki. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha mbili tano nne, moja moja sifuri, sifuri sifuri sifuri, nne mbili sifuri. Msingi ni kwamba chanjo lazima iwepo, lakini kuna kitu ambacho watu wanapenda kujiuliza eti ni kwa nini chanjo hiyo ifanyiwe majaribio barani Afrika na kwamba si Afrika ambayo inakuwa na, na maambukizi wengi? Niseme kwamba kisayansi, lazima kama unafanya majaribio ya chanjo lakini inatokana na ni majaribio step gani, inawezekana ufanye majaribio kwa nchi ambayo au kwa sehemu ambayo haijaambukizwa sana, kwani ni chanjo mimi ni Didas Kwa Kom Mkombe Soriano. Mimi ni msikilizaji wa RF Kiswahili nikiwa sehemu za Moba Kirungu Kwa Seke DRC nikiakilisha Katumbi City Group hapa jimbo la Tanganyika Moba na, na dawa hiyo ndiyo tunasikia katika mitandao mbalimbali mbali pia na maradio kwamba inawasumbua. Wamesha wahi kutengeneza madawa yote wakipima, na huku madawa yote ikifeli, mimi ningewaambia tu kwamba ile swala lisiwapambaushe sana ya kusema kwamba watagi, eti wakitengeneza dawa watapimia kubara gani. Ni vema wangetengeneza ile ilele dawa wapitishe kushirika la afya la OMS, OMS, OMS, kisha kishafanya utafiti wa ile dawa kuichunguza eti namna gani. Ni vema wangaenda wataanzia kulekule kule Ulaya kupima watu. Toka kama Nyola DRC mimi naitwa Imani Classic. Kwa mimi kuhusu jaribio la chanjo ya virusi ya corona, mimi ningeona wanzie huko huko ula kwa Ulaya huko, kwa sababu ndio kuna wagonjwa wengi. Sisi uko Afrika, wasilete kutupimia kwa chanjo hizo, kwa sababu sisi si nyama. Kama hawatai kujipimia kwa wao ambao wanafirika sana ugonjwa huu, afadhali wangeacha jaribio la virusi ya corona, chanjo hizo waache, kwa sababu Afrika kuna visa vidogo, tofauti na huko Ulaya. Sasa wao wanapenda waje kupimia kwa, kwa Afrika. kwa nini? wazungu huonea kila siku wana Afrika na kwa kamata wafrika kama ni nyama, si watu? ndio kwa maana mimi singewaomba kabisa, sikubalia nao kwa kuja kujaribu chanjo hilo kwa Afrika, waanzie huko huko kwao ambao wanafirika sana. Asante. mimi ni Senge Nchoza Didier tokea DRC Congo Rafani Ruchuru. Sasa mimi maoni yangu ni kuuliza dunia mzima, hata shirika la afya ulimwenguni pote OMS, kwa nini wanasema eti hakuna dawa ya kutibu virusi vya corona? Na kila mara tunasikia inchi mbalimbali zia kutokea Amerika, Afrika na penginepo Ulaya, wanahakikisha ya kwamba kuna wale ambao wamekwisha pona na hivyo virusi vya corona. Tuna shiswali sasa wanapona na nini? Shirika hilo linachunga nini kuweza kuhakikishia dunia ukweli? Mimi ni Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. E, nimesikia swali hiyo ya kwamba uh, jaribio ya chanjo la korona, fasi sahihi ya kuweza kuifanyizi inaweza kuwa Afrika, lakini sio vizuri. Sio vizuri, kwa kuwa kuna chanjo zingine ambazo walikuwa tayari ishofanya jaribio na zinatumika sasa. Ni watu walikuwa wanafanya jaribio hiyo, basi watafute fasi ile ile, au ukiangalia vizuri zile nchi ndio zinaathirika sana na ugonjwa huu wa korona. Kwa mfano Marekani, Marekani wanateseka sana, tunawahebea wafanye jaribio kule, ili nao waweze kupata nafuu, ili nao waweze kabisa kusaidiwa. Asanteni sana. Haitoleta hey taswira mzuri tuonekana kama sisi ni watu ambao tumewekwa nyuma, ambao inajaribio, inajaribio tu kila kitu ambayo inajaribiwa inajaribiwa tu Afrika mnazungumza na bwanaamani toka uvira DRC eh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaona waanzio huko huko China kwenye vimeanzia, kwa kuwa huko itakuwa inasaidia sana. Na kwenye ujumbe uliotutumia kwenye ukurasa wa Facebook, Victor Ushindi Mugenzi unasema chanjo haina nafasi tena, dawa imepatikana huko Madagaskar. Ongera Afrika, ongera daktari Jerome Munyangi Hali Haji unasema kama kweli mna nia nzuri mpaka mje ya Afrika, kwa nini msijaribu hiyo chanjo huku kwenu ulikoanza ugonjwa? Josue Mulumbi unasema wazungu waache uonevu Ulaya na Marekani pamoja na Afrika, nani ameathirika zaidi? Na kufikia hapo tunatia kikomo habari rafiki. Usikose kuungana nami tena hapo kesho. Mimi ni Carol Corid, kwa heri kutoka hapa Nairobi. Shukran sana Karo Kuril kwa kutuandalia makala hayo ya Habari Rafiki. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na mnazidi kutegea RFI Kiswahili. Baadhi ya taarifa kuu tulizopewa tulizozipa kipaumbele asubuhi ya leo ni pamoja na Rwanda kukanusha madai ya wanajeshi wake kuvuka mpaka na kuingia nchini DRC, Nigeria kuondoa marufuku ya watu kutotembea katika majimbo matatu kuanzia wiki ijayo, rais wa Marekani Donald Trump asema huenda Marekani ikatafuta fidia kutoka kwa China kutokana na athari za virusi vya corona ambavyo vimeendelea kuhangaisha uchumi wa mataifa mbalimbali barani Afrika na kote duniani. Kibao August Town kinakamilisha matangazo ya leo. Kibao hicho kimeimba na Dwayne Stevenson, mwanamuziki kutoka my... Jamaica. Shukrani za dhati kwa watu waliofanikisha matangazo ya leo. Victor Buso msimamizi wa matangazo, mimi naitwa Benson Acoli fundi mitambo Kolinzi Hadhambi. Kwa heri.