Karibu katika matangazo yetu asubuhi ya leo hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Vital Kamerhe, msaidizi wa rais wa DRC Felix Tshisekedi, kufikishwa mahakamani Mei tarehe kumi na moja kwa kesi ya ufisadi. Ivory Coast yajiondoa kwenye mahakama ya Afrika ya haki za binadamu. Watafiti wa dawa ya korona nchini Marekani wasema dawa ya majaribio inaleta matumaini. Asubuhi njema, popote ulipo, hujambo na karibu. Vital Kamere, mshirika wa karibu wa rais wa Jamhuri ya Demokrasia Kongo, uzini, makamani, ya Kongo, ambaye yupo kizuizini, atafikishwa mahakamani tarehe 11 kufunguliwa mashtaka, madai ya kuvuja dola milioni 51 E zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa barua ya mahakama, mbali na mkurugenzi huyo wa ofisi ya rais Vital Kamere, kesi hii itawashirikisha washtakiwa wengine wawili, Samih Jamal, msimamizi mkuu wa kampuni Samibo Kongo, na Husmal anayewakilisha kampuni ya mafundi wa ujenzi kutoka Uturuki, Kamot, inayojihusisha na ujenzi wa makazi. Inadaiwa Kamere pamoja na Samih Jamal walikubaliana kujenga zaidi ya makazi ya jamii elfu nne katika majimbo matano na pia kuboresha hali ya makazi ya polisi na wanajeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo. Samih Jamal pamoja na mshtakiwa watatu Jano Muhima wanatuhumiwa kutumia zaidi ya dola milioni 50 kati ya milioni 60 zilizokuwa zimetengwa katika ule mpango wa siku 100 ya Rais Felix Tshisekedi. Majaji wa kwenye mahakama hiyo jijini Kinshasa pia wanamtuhumu Vital Kamerhe kwa kumshirikisha shemeji yake Soroya Mpiana katika makubaliano ya ununuzi wa uwanja kati yake na msimamizi mkuu wa kampuni Samibo Kongo Jamal. Kesi hii itasikilizwa siku ya Jumatatu ya Mei 11 mwaka huu katika ukumbi wa mahakama, wakati huu mawakili wake Vital Kamere wakiendelea kukanusha tuhuma dhidi ya mteja wao. Visa vya maambukizi ya korona nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo 500 vimethibitishwa, watu 31 uh, wakifariki huku watu 279 wakipona, kwa mujibu wa kamati iliyobuniwa kukabiliana na mlipuko huo. Gereza la Ndolo limeathirika na mlipuko wa virusi hivyo huku visa vinne vya maambukizi vikiripotiwa katika gereza hilo na wafungwa wengine 25 wakifanyiwa wa vipimo. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya ugonjwa wa korona nchini Tanzania imeongezeka na kufikia watu 480 baada ya watu wengine 196 kupatikana na virusi hivyo. Tanzania sasa inakuwa na idadi kubwa ya wagonjwa katika nchi za Afrika Mashariki, wakati huu shirika la afya duniani WHO likisema nchi hiyo ilichelewa kuchukua hatua za haraka kudhibiti kuenea kwa maambukizi hayo kwa kasi. Kasim Majaliwa ni waziri mkuu wa nchi hiyo. Lakini pia katika kipindi hiki tumeshuhudia upotoshaji mwingi unaoendelea na baadhi ya watu wasiokuwa penda mema, na kwa sasa kumeibuka tabia ya watu kutoa takwimu ambazo sio sahihi ambazo zinasababisha pia mtafaruku ndani ya jamii usiokuwa wa lazima. Na mimi nataka nieleze tu kwamba uzushi wa vifo wa kwamba kila kifo ulikuwa ni kifo cha korona sio sahihi sana. Jukumu letu bado liko pale pale la kuhakikisha kwamba watanzania tunasimamia, tuna serikali inasimamia afya ya wa watanzania kwa utaratibu ambao unaweza kufikisha mbali. Kassim Majaliwa, waziri mkuu wa Tanzania watu wengine 19 kutoka mji wa pwani wa Mombasa na mmoja jijini jiji Nairobi wamegunduliwa na maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha idadi ya watu walioambukizwa kufikia 384. Masi Mwangange ni katibu katika wizara ya afya nchini humo. ni muhimu kusisitiza hasa kwa wakati huu kwamba kutokana na takwimu ambazo tunazo tunajua kuwa awali maambukizi yalikuwa ni kutoka nje right, lakini sasa mambo yamebadilika na kesi nyingi tulizo nazo zinatoka ndani ya jamii turned, kwa hivyo mikakati yetu ya, ya kuzuia maambukizi zaidi ni muhimu sana kuliko so wakati wowote. Katika hatua nyingine, maambukizi ya virusi hivi barani Afrika yamefikia zaidi ya elfu 35 na vifo zaidi ya elfu moja na mia tano. Mahakama nchini Kenya imedumisha marufuku ya filamu inayoitwa Rafiki inayodaiwa kueneza mapenzi ya jinsia moja. Filamu hiyo limepigwa marufuku na bodi ya kudhibiti filamu nchini humo kwa misingi ya kukosa maadili. Msalishaji wa filamu hiyo, kwa hiyo Wanuri Kahiu amesema atakata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanaonya kuwa nchi za Afrika Mashariki zijiandaye kushuhudia kushuka kwa kiwango kikubwa cha mapato yanayotokana na fedha kutoka nje ya nchi kutokana na janga la Korona. Mengi zaidi mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Katika taarifa ya Benki ya Dunia hivi karibuni inakadiria kuwa mapato yanayotokana na fedha zinazotumwa kutoka nje kwenye ukanda wa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara yatapungua kwa asilimia 23.1 kutoka dola bilioni 48 mwaka uliopita hadi dola bilioni 37 mwaka huu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hali hii imechangiwa pakubwa na athari zilizotokana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 hasa katika nchi ambazo raia wengi wa Afrika wanaishi kama vile Uingereza, Marekani, Mashariki ya Kati na China ambako ugonjwa huu umesababisha athari kubwa za kiuchumi. Wataalamu wa uchumi wanasema mapato yatokanayo na fedha zinazotumwa kutoka nje ni muhimu hasa kwa nchi zinazoendelea, na kuendelea kushuhudiwa kwa maambukizi zaidi ya korona kumewaathiri hata watu ambao hutegemewa na familia zao kutuma pesa nyumbani. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, utumwaji wa fedha hizi ulisaidia nchi za kusini mwa jangwa la Sahara kuongeza hifadhi yake ya fedha za kigeni na huduma za kubadili fedha. Mahakama nchini Uganda imewaagiza wabunge kurejesha dola elfu tano walizopewa kila mmoja kutoka kwa serikali kufanikisha vita dhidi ya virusi vya korona katika maeneo bunge yao baada ya uh, rais Yoweri Museveni kuwataka wabunge pia kufanya hivyo. Ni uamuzi unaotokana na kesi iliyowasilishwa na mbunge asiyegemea chama chochote Gerard Karuhanga, ambaye amekashifu hatua hiyo akihitaja kama matumizi mabaya ya mali ya umma. <tune> Msikilizaji, mataifa mengi duniani kwa sasa yameanza kutangaza hatua za kuondoa makataa ya watu kutotoka nje. Je, unadhani huu ni muda mwafaka wa kuondoa makataa haya? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Nchi ya Ivory Coast imetangaza kujiondoa kwenye Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu kwa kile inachosema kuwa haina imani na mahakama hiyo. Hatua hii inakuja baada ya mahakama hiyo yenye makao yake mjini Arusha ya nchini Tanzania kufuta hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa zamani Guillaume Soro na kuamuru kuachiliwa huru kwa wafuasi wake 19. Ali Kulibali ni waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Uamuzi huu umeonekana kuwa ni wa kisiasa, sababu tu kwamba kuna mtu ambaye anataka kugombea kiti cha urais katika uchaguzi unaoandaliwa hapa nchini. Haikubaliki. Cote d'Ivoire ni taifa linaloheshimu sheria. Wananchi wote wanayo haki ya kuwasilisha malalamiko yao katika kila mahakama za hapa nchini. Vyombo vya sheria haviegemei kama upande mmoja. Ivory Coast imechukua hatua hii baada ya kumuhukumu jela miaka 20 bwana Soro ambaye anaishi nchini Ufaransa kwa kosa la kutumia fedha za umma kujenga nyumba ya kifahari jijini Abidjan. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini imefikia watu 1550 baada visa ya visa vipya 354 kudhibitishwa huku idadi ya vifo ikifikia watu 103, imesema Wizara ya Afya. Taarifa kutoka wizara hiyo imesema visa vipya 354 ni vya juu zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo chini ya kipindi cha saa 24 zilizopita. Waziri wa afya nchini Tunisia, Abdul Latif El Maki, amesema taifa hilo limefanikiwa kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona na serikali inapanga kuondoa baadhi ya marufuku ya watu kutotembea. Aidha amesema baadhi ya kampuni na mikahawa zitaruhusiwa kufanya kazi kuanzia wiki ijayo. Tunisia imethibitisha visa elfu moja vya maambukizi pamoja na vifo 40 kutokana na virusi vya korona. Vikosi vya usalama nchini Msumbiji vimeua wanajihadi 130, imetangaza serikali. Waziri wa usalama wa ndani Muhammad Makidad ametangaza kuwa eneo la Delgado lililokuwa chini ya wanajihadi hao sasa lipo chini ya serikali na kuongeza kuwa jeshi la taifa hilo bado linaendeleza operesheni kali ya kumaliza kabisa wanajihadi katika taifa hilo. Unapokutana na ujumbe kuhusu virusi vya korona, fikiria hilo: linakutia hasira, linakuhuzunisha, linakustua. Upotoshaji unaweza kuenea kupitia maandishi yenye hisia. Kabla ya kujibu, fikiria ni nani angefaidika na ni nani anayeweza kuteseka. Katika kipindi cha janga la Covid 19 uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Matangazo haya msikilizaji, unayapata moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukiyapeperusha kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Watafiti wa dawa nchini Marekani wanasema kuna habari njema baada ya kupatikana kwa dawa majaribio, ambayo imeonekana kutibu virusi vya korona. Dawa hiyo ya majaribio iliyopewa jina la Remdesivir inaelezwa kuwa itawasaidia wagonjwa walioambukizwa korona kupona haraka, lakini bado utafiti zaidi unafanyika. Anthony Faki, mmoja wa dau muhimu katika jopo kazi la kupambana maambukizi ya korona nchini Marekani. It was an international trial involving multiple sites, not only in the United States. Yalikuwa ni majaribio ya kimataifa, sio tu hapa Marekani, lakini pia yalihusisha mataifa kama Ujerumani na Norway, na tulichokuwa tunaangalia ni muda mgonjwa anaweza kupona, na utafiti wetu unaonyesha kwamba remdesivir inaonyesha matokeo chanya ya kupunguza muda wa watu kupona. Marekani ina maambukizi ya watu milioni moja na wengine zaidi ya elfu sitini kupoteza maisha. Wahudumu wa afya nchini Korea Kusini wamesema hawajasajili kisa chochote kipya cha ndani ya taifa hilo cha maambukizi ya korona tangu mlipuko wa virusi hivyo kuripotiwa Korea Kusini. Hata hivyo, visa vingine vinne vya maambukizi ya korona vimeripotiwa kutoka nje ya taifa hilo, idadi ya maambukizi sasa ikifikia watu 10765 na vifo 247 taarifa kuhusu hali ya kiafya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, imezidi kuibua maswali kuhusu aliko kiongozi huyo ambaye ajaonekana hadharani kwa muda sasa, ripoti zikisema kiongozi huyo anaugua. Hata hivyo, kuna wasiwasi wa jinsi mamlaka yanaweza kukabiliwa kwa kiongozi mwingine iwapo Kim atafariki. Mgombea wa urais nchini Marekani kupitia chama cha Demokrat Joe Biden amesema Ubalozi wa Marekani utasalia mjini Jerusalem huko Israeli iwapo atachaguliwa kuwa rais, japo amekiri kuwa hakubaliani na jinsi rais Donald Trump aliuhamisha kutoka Tel Avivu. Biden amesema ubalozi huo aungehamishwa au kwa namna hiyo. Naam, umewadia sasa wakati wa kupata aliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali. Studioni yuko hujambo, Ruben Lukumbuka. Bwana Lukumbuka. Uh, mimi si jambo Benson, habari ya asubuhi. Niko salama kaka, naona uko vizuri kabisa na koti nzito <laughs> <baridi Nairobi. laughs> au kawaida yo, tumeanza kuzoea bila shaka <laughs> na msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa huna neno hapa ulipo na kwamba uboheri wa afya asubuhi hii. Nianze eh, na magazeti ya nchini Kenya kwanza. Hapa Taifa Leo laandika kaunti kumi hatari kwa usalama. Wakati Daily Nation lenyewe laandika taasisi mbalimbali za buni mikakati juu ya namna ya kutumia mabilioni ya pesa. Na uh, uh, ile taarifa ya taifa leo zile kaunti hatari kwa usalama. Litafute hilo gazeti bila shaka utaelewa huko ndani. Kule DRC magazeti karibu yote gazeti la, la Prosperite, Depeche.cd, Le Phare, lakini pia Le Potentiel. Habari kubwa iliyoandikwa ni kuhusu mgawanyiko, mkanganyiko uliojitokeza kati ya waziri mkuu um, uh, Ilunkamba na waziri wa Uh, taasisi inahusika na, na maswala ya umma Bi Yolande Ebongo kuhusu uteuzi wa makatibu wakuu kwenye makampuni yanazomilikiwa na serikali La Republique.net nalochapishwa mjini goma laandika gavana Carly Kasivita aruhusu usafiri wa majini kwenye ziwa kivu kati ya goma na bukavu lakini upande wa gazeti cd kwa upande wake limeandika kuhusu wagonjwa wa corona huko drc Uh, DRC imerekodi visa mia tano. New Times la Rwanda laandika COVID-19, mashirika mbalimbali yanavyojiandaa baada ya janga hili la kimataifa la corona. iwacho la Burundi, mwendelezo wa kampeni za uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika Mei 20 huko Burundi. Lakini magazeti ya Uganda Daily Monitor, New Vision pia Magazeti haya yameandika kuhusu mahakama ya nchini Uganda kuwaagiza wabunge kurejesha dola elfu tano walizopewa kila mmoja ili kupeleka elimu eh, kuhusu korona kwenye maeneo yao. Uh, gazeti Sudan Tribune kwa upande wake laandika mwakilishi wa Umoja wa Afrika azungumzia kuhusu Sudan kuunga, uh, Umoja wa Afrika kuunga mkono Sudan kuitaka Marekani iondoe kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Mwananchi la nchini Tanzania laandika siku kumi za majonzi bungeni. ni malizie na magazeti ya Ufaransa, uh, Benson. Naam. Paris Match la Ufaransa laandika kuhusu hofu ya maafisa wa afya huko Kansas, Marekani mm -hmm. wakisema kumekuwa ongezeko la watu wanaotumia dawa za kemikali kwa asilimia 40. ni na bila shaka, basi moja kwa moja tupate makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Redio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, ugonjwa wa korona unaendelea kuwa tishio kubwa ulimwengu, maswali mengi yakiendelea kuulizwa kuhusu ugonjwa huu. Wasikilizaji wetu leo wana fursa ya kuuliza maswali, na kujibu maswali yao ni Daktari Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata jijini Nairobi. mimi ni Carol Korir, karibu. Naitwa Elisha Ndege kutoka Luberizi, jimboni Kivu ya Kaskazini, jimboni Kivu Kusini, tarafani Uvira. Swali langu ni hili kwa madokta, ukigusa mtu mwenye alikufa na korona, na we utakamatiwa? Ya pili tanda iliyolalia ako mgonjwa mwalikuwa gonjwa korona, ukikuya na wewe unailala yako eske na wewe utaenda na ile virisi? Uh, asante sana Elisha kwa swali hilo. Uh, hivi sasa, uh, virusi vya corona uh, yaani SARS-CoV-2, vinahitaji mwili ambayo iko hai ili iweze ikajizaa jizalisha na basi mgonjwa huu atoe zile virusi aa, ingine, napo, uh, chafia, aa, kwa kikohozi ama kwa njia yingine unapopiga chafya ama kwa njia yingine. Njia ya pili ya kuambukiza mtu ni kwamba uh, virusi vyenyewe kisalia katika surfaces, juu ya meza, katika simu yako aa, katika hewa kwa masaa karibu nane, basi unaweza ukaambukizwa mtu ambaye aliaga tuseme kwa muda uliopita. Basi sio kama ugonjwa wa Ebola. Uh, kuambukiza mwenzake mtu ambayo yuko hai uh, siyo pakubwa uh, ya jinsi ya kueneza ugonjwa wa covid, uh, ingawaje bado lazima tuchukue hatua kuhakikisha kwamba uh, mwili umevikwa kwa njia inayofaa bila ku uh, expose mtu yote katika ugonjwa huu. Jinsi ya kuambukiza ugonjwa wa covid sio moja kwa moja kutoka damu ama kwa kushika mwili, lazima ushike uh, chembe ama zile virusi vile virusi vya korona katika uh, ambazo ziko hai ndio uwezi ukapata ugonjwa uh, huu. Kwa hivyo moja kwa moja kusema kwamba kuguza mwili ama kusalia katika nyumba palikuwa na mwili ambao ulikuwa na dhania kubwa kuna covid. Ni Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Swali langu ni hivi, endapo mama mjamzito ana virusi hivi vya korona wakati wa kuzaa mtoto yule atakuwa na virusi vya korona? Ndiyo swali langu, asante sana. Asante sana Patrick na Makonge. Um, swali nzuri hilo lakini, hivi sasa mama mja mzito hawezi akamwambukiza mtoto ambaye yuko tumboni mwake, kwa maana ile jinsi ya kusambaza ama kuambukizana ugonjwa wa covid inahitaji kwamba virusi hivyo viingie zi katika zile tunazoita mucosal surfaces katika mapua, katika mapafu, katika macho, katika mdomo. Na yule mtoto hivi sasa, ingawaje mama anaugua ugonjwa wa COVID, yuko tumboni, na hivyo basi na sio kama vile ugonjwa wa HIV ambao inasambaa moja kwa moja katika damu. Ya, sasa wakati wa kuzaliwa kuna risk kidogo kwa maana, uh, hivi sasa mtoto mwenyewe ataanza kupumua yeye mwenyewe alafu mama mwenyewe atamguza mtoto ikiwa amekohoa katika mkono wake alafu akamshika mtoto, basi kuna hiyo risk kidogo, lakini sio moja kwa moja kwa kutumia damu, itabidi kwamba uh, virusi vile ama chembe hizo ziwe uh, zimetoka kwenye mama uh, zikafika kwenye uh, mtoto moja kwa moja. Asante. Erifiki Swahili toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Naitwa Imani Classic. Swala langu ni moja tu kwa dokta wetu. Mimi ningependa kumuuliza dokta na nanijibu, je, dawa hii ambayo imepatikana mbarani barani Afrika hasa huko Madagaskar ambapo waliwaruhusu watu waitumie na kuendelea na shughuli zao, ni dawa iko sahihi ama vipi? Naam, asante Salim na wengineo we kwa swali hilo ambalo ni swali bora kabisa, swali nzuri. Uh, kwa hakika, um, uh, tumegemea upande wa kisayansi kwa maana madawa ambazo zinatumika katika mwili ni madawa ambazo zimefanyiwa utafiti kwa muda mrefu, na ikawa zikafanyiwa zile stages za clinical trials, kuhakikisha kwamba tunajua zile side effects za madawa hizi zote, na pia tuwe tunajua uzuri wa madawa hii, kama itaratibu kikamilifu ama warai kutokea jambo lingine. Aa, kwa kweli madawa za kisayansi zinazotumika utapata kwamba msingi wao inatokana na madawa ya mitishamba Afrika na kote duniani lakini tofauti ni kwamba bila utafiti utapata kwamba dawa hii inaua, tuseme kwa mfano chembe cha malaria, lakini pia ina uh, inahatarisha figo, inahatarisha maini na ina adhara tofauti. Kumbuka wale wanasayansi, madaktari wa kifaransa ambao walikuwa wanasema kwamba wamepata dawa, ndio, lakini na wanataka kwanza kufanyia test Afrika. Sio vizuri kufanya test kwanza kwa binadamu bila kufanya zile test kwa watu ambao wanajua wa kwamba ni test inafanywa, uh, wakubali uh, tuone zile test zimetoka namna gani, kama kuna adhara zozote, ndio tuweze kusema kwamba dawa hii tunaposema tuipatianwe ni safe. Inaweza kuwa inaua uh, uh, coronavirus, ndio inaweza kuwa inaua hata cancer, lakini inapoua cancer, je, kuna dhara zipi ambazo ziko katika mwili ya binadamu? Na hapo basi ndio tunaposema kwamba ni, ni muhimu tufanye utafiti kwanza katika madawa haya. Kuna ile steps ambayo imekuwa kisayansi ya kujua kwamba dawa dawa hii inafanya iwe ni dawa ya, ya mitishamba. wa da, da, msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 kutoka DRC Congo, Uvira, ni Merci la Colombe. Swala langu ni ili dokta, je, kufatana mafuriko ya mto wa mulongo ambayo umejitokeza huku kwetu Uvira, kuona nyumba nyingi zimebomoka, na watu wengi wamekimbilia kwenye vituo vya shule na wengine wamekimbilia kwenye vituo vya kanisani. Kwa kweli masin, asante sana tena, na ni jambo ambalo tunasema pole sana ambao, kwa wale ambao wamefurushwa kwa nyumba zao kwa njia tofauti tofauti hatua wanazopaswa kufanya za msingi ni vile vile tu kama unavyosurutisha watu wengine katika makao, tuseme kama vile makao duni ama sehemu ambapo watu hawana ardhi kubwa. Kwanza kabisa ni kuosha mikono ukiwa na maji tu, ukitumia sabuni sekunde ishirini ukiwa unaosha mikono. Pili, hakikisha kwamba unaweka, unajipa ile distance kama uh, mita moja, mita moja na nusu na mwenzako. Uh, tatu ukiwa, ikiwa una tuseme zile ishara za zinazoekwa kwamba korona au kuna joto, unakohoa kohozi ambayo haina kikohozi ama kwa ki, uh, unasikia uchungu uh, uh, misuli, ni vizuri ujitenge ukae okay, nyumbani, usije usi, usi ukatangamana na kila mtu pale nje, kwa maana ukwenda ukafanya maambukizi yene uh. Pia hivi sasa tunasema kwamba zile mask ambazo watu wanavaa mask hailindi mwenye naivaa, lakini tuseme kwamba uh, mtu ako na korona amevaa mask akikohoa, basi kohozi haisambai mbali. Kwa hivyo kama ili kulinda jamii, sio kulinda mwenye anaivaa, lakini kulinda jamii, basi hiyo pia ni hatua ambayo inaweza kwa ikasaidia. Naitwa kwa jina la Pisco Asakwa, napatikana katika kijiji cha Lumbwe, Kivu Kusini, DRC. Nataka niulize magonjwa ya corona hapa kwetu Kongo hatujue simptome ambazo zinasumbua watu, kwa sababu kuna wengi wamesema ni magonjwa yanatoka kwa nyama, yanatoka kwa watu. Hatujue nyama gani hasa ambazo zinaweza tuambukiza corona korona. Uh, hivi sasa tunavyosema ni kwamba ni wanyama ambao wanaliwa tu ambao wanaweza kuambukiza mwenye maksima. Asante kusali hilo sana, kwa maana uh, bado kuna tofauti, ripoti tofauti ambazo zinapatikana kuhusu ugonjwa huu. Na hivi sasa nasema kwamba uh, maambukizi kutoka wanyama hadi binadamu ni kwa kutangamana na wanyama hawa na kuwala wanyama hawa. Na hivi sasa ni popo na ile mnyama, yule mnyama anaitwa pangolin. Na tusipo wala wanyama hawa, si ile riski ya kuambukizwa na wanyama hawa inapungua. Uh, kwa maswali yote ambao ninajibu hivi leo, ningependa kutukumbusha kwamba ugonjwa wa COVID ni ugonjwa mpya na bado kuna utafiti ambao unaendelea kila wakati na maneno mapya yanajitokeza kila wakati. Kwa hivyo, uh, yale majibu tunapatiana wakati huu, huenda pakatokea uh, shutisho tofauti, ikawa kwamba recommendations inatofautiana kidogo uh, utafiti unavyoendelea una kote nchini. Jeff Makelele kutokea Bukavu, DRC. Swali so, langu nitaka kuuliza mbinu gani madaktari wetu wa bara la Afrika wanatumia ili kutunza wagonjwa wa covid COVID-19, je? Yeah, asante sana kwa swali hilo. Na hivi sasa kuna vitu viwili, kwanza kabisa ni matibabu ya dhidi ya ugonjwa wenyewe, na pili, uh, kudhibiti hatari um, za ugonjwa. Kwa mfano ugonjwa wa COVID itafanya mtu ashinde kupumua kiwango cha oxygen katika mapafu ipungue ishuke chini, huenda uh, akose kula, huenda apate shida katika figo, apate shida katika sehemu tofauti tofauti. Uh, kudhibiti ku hadhara ni inaitwa supportive care ambayo itahitaji umpatie mtu IV fluids, umpatie zile madawa za kupunguza joto, umpatie madawa ya kudhibiti magonjwa mengine ambayo zinaambatana na COVID kama vile bacterial infections, apate antibiotics. Kama amepungukiwa na oxygen, unampatia oxygen. Kama mapafu imefungana kabisa, unampatia madawa yanayofungua na, ya ya mapafu, inampa ile chance ya kusurvive. Kwa maana baada uh, ya muda mwili yenyewe itatengeneza, eh, jinsi ya kupigana na magonjwa uh, geni katika mwili. Mwili inatengeneza antibodies. Na antibodies hizi zitafanya kazi hapo mwishowe, lakini binadamu lazima awe amesurvive madhara hayo na kufika hapo tunatia kikomo makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Carol Korir, waheri kutoka hapa Nairobi. Ni kushukuru sana Carol Korir kwa kutuandalia makala hayo Habari Rafiki, ambapo daktari gani amejibu maswali yenu wasikilizaji, shukran. Tukamilisha matangazo ya leo ni kupasha habari ambazo tumezipa kipaumbele siku ya leo msikilizaji, ambapo Vital Kamerhe, msaidizi wa rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo Felix Tshisekedi, atafikishwa mahakamani Mei tarehe 11, kwa kesi ya ufisadi. Ivory Coast yaondoka kwenye mahakama ya Afrika ya haki za binadamu. Watafiti wa dawa wa korona nchini Marekani wasema dawa majaribio inaleta matumaini katika taifa hilo. Shukrani sana kwa kuzidi kutegemea RFI Kiswahili, nasi hapa vilevile tunakuenzi. Kabla ya kuondoka studioni, msikilizaji, na kuacha na kibao barua kwa mama kibao ambacho kimeimbwa na Rockfire, mwanamuziki kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. yeah, yeah, yeah. Chakea, chakea, wasalimia Uvira. Mama mzazi leo, ni kwambie ile mimba ndio ilifanya mm -hmm. Nikimbie, niliogopa, mimi jela nisingie siku waganisa mtoto wangu mwambe, nampenda sana, urudi Uvira bila kichwa, ina maana na ndio mana misichoki kupamana nikipata tuto nana, na nakumbuka ni miaka sita sasa Nikimbie uva nilidanganywa na maisha yangu ya usta, hadi mimba nikadunga nyota. Niliponga nikachezea wasichana, matatizo nikaya pamwanya ya kuja kunibana kujana. Ni majamoto hadi mimba nikabana, sinajira maisha ya msoto, nikamua kukimbia. Kibao barua kwa mama cha Rockfire mwanamuziki kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kinakamilisha matangazo yetu siku ya leo. Niseme shukrani za dhati kwa kutegea Radio France International kwa matangazo ya asubuhi ya leo, shukrani za dhati vilevile kwa Victor Busso, msimamizi wa matangazo, Vital Mogisho Kulembwa, fundi wa mitambo, Ruben Lukumbuka aliyekuletea uchambuzi wa magazeti. Mimi naitwa Benson Wakoli nikikutakia usikilizaji mwema.