Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa tulizokuandalia hii leo: wachimba migodi huko Katanga, DRC wawekwa kwenye karantini, wakati huu sikukuu ya wafanyakazi ikiathiriwa na maambukizi ya korona. Mahakama ya kikatiba nchini Mali yasema chama tawala kilishinda uchaguzi wa bunge mwezi Machi. Rais wa Marekani Donald Trump aunga mkono ushahidi unaosema virusi vya korona vilitengenezwa katika maabara ya Uhani nchini China. <mucho> Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya tarehe mosi Mei mwaka 2020. Baadhi ya wafanyakazi katika kampuni za madini katika jimbo la Katanga ya za zamani nchini DRC wamewekwa katika karantini kutokana na hofu ya virusi vya korona. Na hawana cha kuadimisha katika sikukuu hii ya wafanyakazi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Lubumbashi Denis Mayo. Ikiwa mjini Lubumbashi au Kolwezi, eneo ya Katanga, wafanyakazi wa kampuni za madini wapo wa karantini eneo ya kazi, mfano wa TFM, Comus, Sicomin na Kamoa. Hali ya maisha kwa jumla si bora. Huyu hapa ni mfanyakazi wa kampuni Comus, hakutaka kutajwa. Hali siyo nzuri kabisa, wanakuletea vitu kama ugali wanaweka na hiyo wanaita kwenye Kifransa cervelas ama boudin, mabintu moja havistahili muntu kula. Eneo ya kampuni Kamoa, huko huko Kolwezi, wafanyakazi hushuhudia hali ya maisha ni kawaida mahali pa karantini. Tatizo ni kwamba wametengwa na jamaa muda mrefu kama bana kuya na besoin kuya huku kumiona kuna kuya mapapie mwa fulani ili fo kuanjika kama ni bamarie bibi yake anakuya, me hakuna kubasalimia kwa mkono, ni kubaona tu pa vile lo mbari mo distance ya 1 meter. Upande wa mamlaka ya kampuni hizi usema wanahudumia vizuri wafanyakazi muda huu wa karantini, ijapo hayo kuna kampuni mfano wa Comus ambayo inashurutisha wafanyakazi kusahihi kibarua kuwa hawana ruhusa ya ya kutoa maelezo kuhusu hali ya maisha. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. wakati wa wafanyakazi wakiadimisha sikukuu yao hivi leo wakiwa nyumbani na kutokusanyika kutokana na janga la korona, shirika la kazi IMLO ILO limesema nusu ya wafanyakazi duniani wako hatarini kupoteza kazi kutokana na janga hilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Caroline Coril. Katika taarifa yake ILO imesema ina wasiwasi kuhusu mamilioni ya wafanyikazi watakaopoteza ajira zao kutokana na athari kubwa za kiuchumi zinazoendelea kushuhudiwa kutokana na virusi vya korona. ILO inasema wafanyikazi karibu bilioni moja na laki sita ambao wako kwenye sekta zilizo rasmi ambao ni karibu nusu ya nguvu kazi ya dunia wako hatarini zaidi kupoteza ajira. Aidha, ripoti ya ILO imeongeza kuwa ajira zilizo rasmi zimekuwa zikichangia pakubwa maendeleo ya hasa nchi zinazoendelea na kupoteza nguvu kazi hii kutasababisha athari kubwa. RFI Lubumbashi tisini na nane, FM. Kenya imesema wagonjwa waliopona virusi vya korona imeongezeka na kufikia 141 lakini hadi sasa imeshuhudia vifo 17 huku watu zaidi ya elfu ishirini wakipima kufikia tarehe 30 mwezi Aprili. Wakati huo huo, idadi ya maambukizi imeongezeka na kufikia watu 396. Dr Rashid Aman ni katibu katika wizara ya afya nchini humo. As we cross into the new month: wakati huu tukifika mwisho wa mwezi, nafurahi kuwataarifu kuwa katika muda wa saa 24 zilizopita tumewaruhusu watu 15, 15 zaidi waliopona virusi vya korona. Hii ni idadi kubwa kabisa katika siku moja kuwahi kurekodiwa. Kwa hivyo, kwa sasa ni watu 144 waliopona kwa ujumla, the total Dr Rashid Aman ni katibu katika wizara ya afya nchini Kenya. Watu saba wamefariki huku wengine 131 wakipona kutokana na ugonjwa wa kipindupindu eneo la Hor kaskazini, kaunti ya Marsabit nchini Kenya. Jeshi la polisi mkoani Arusha kaskazini mwa Tanzania linamshikilia wakili maarufu Albert Msando kwa madai ya kutoa matamshi ya uchochezi na kutia hofu wananchi kuhusu janga la korona. Msando alinukuliwa akisema hali ni mbaya Okamoita ni kaimu kamanda wa mkoa wa Arusha. Alikamatwa kwa kosa la kutoa taarifa za uchochezi dhidi ya serikali kuhusiana na gonjwa la korona. Aidha, ikumbuke kwamba hairuhusiwi kutoa taarifa za u ugonjwa kama ilivyoelekeza ele serikali na yeyote atakayethubutu kwenda kinyume kama walivyofanya hawa tuliowakamata, tutamchukulia hatua kwanza, tutamkamata, tutamchukulia hatua kwa kumpeleka mahakamani ili aweze kupata haki yake kimahakama. Tanzania kwa sasa ina visa 480 vya korona. Kiongozi wa upinzani nchini humo Freeman Mboy akishtumu serikali kwa kutofanya vya kutosha na kutoshirikiana wadau wote katika vita dhidi ya janga hilo. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema linaofia idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini Somalia ni ya juu mbali na idadi iliyotolewa na serikali ikiwa na watu tano. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa itawaruhusu baadhi ya raia kurejea kazini kuanzia Mei 4 ikiwa ni mikakati ya kuondoa marufuku ya watu kutotembea ili kudhibiti virusi vya ugonjwa wa korona. Wakati kesi inayomkabili mkurugenzi wa afisi ya rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Vital Kamere ikisubiri kusikizwa ifikapo Mei 11 kufuatia tuhuma dhidi yake kuhusu matumizi mabaya ya pesa za serikali, mawakili wake wamesema hakuna ushahidi wowote kuhusu kushirikishwa kwa shemeji yake Sora ya Mpiana katika manunuzi ya uwanja unaomilikiwa na msimamizi mkuu wa kampuni ya Simabo Kongo Sami Jamal jijini Kinshasa. John Kaboto ni wakili wa Kamere wanapomzungumzia shemeji ambaye alibahatika kupata uwanja wa mita hamsini juu ya mia. Nauliza, mteja wangu amehusishwa vipi katika manunuzi hayo, wakati sheria yetu ya Kongo inasema mtu anahusika na kosa lake binafsi. Mimi sioni hati yoyote yenye kuwa na jina la mteja wangu ni sauti yake John Kaboto, wakili wake Vital Kamerhe. Msikilizaji, makala yetu ya Habari Rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako, kwa ushauri tu usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 Waangalizi wa kimataifa katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika mwezi Machi iliyopita nchini Mali wameshtumu mahakama ya kikatiba kwa kuidhinisha matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa jana na tume ya uchaguzi nchini humo. Ibrahim Songo ni mmoja wa waangalizi wa kimataifa katika uchaguzi wa nchi ya Mali. Katika baadhi ya maeneo tuliona kwamba hapakuwepo na wananchi hata kwenye vituo vya kupigia kura. Pamoja na kwamba masanduku ya kura yangepelekwa huko, raia wengi walishindwa kujitokeza kupiga kura kwa hofu ya kuuawa na makundi ya kigaidi. Sasa inashangaza kuona ti matokeo ya uchaguzi yamechapishwa katika vituo hivyo, nasi hatuelewi. Uchaguzi wa bunge nchini Mali ulifanyika mwishoni mwa mwezi Machi, huku taifa hilo la Afrika Magharibi likikabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo ya usalama, lakini pia mlipuko wa virusi vya korona. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wanaohudumu nchini Mali wameshutumu wenzao wa Mali na Niger kwa kuchangia idadi ya vifo vya raia kati ya mwezi Januari na Machi mwaka huu. Serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa imekataa kuitikia wito wa Jenerali Halifa Haftar kutaka kusitishwa kwa mapigano katika taifa hilo. Kupitia taarifa, serikali hiyo imesema Jenerali Haftar amekuwa akikiuka mikataba mbalimbali ya amani na hivyo hawezi kuaminika katika kauli yake ya kutaka mazungumzo na serikali kusitisha mapigano. Jeshi la Misri limesema wanajeshi kumi wameuawa au kujeruhiwa katika shambulizi iliyolenga gari lao eneo la Bir al Abed, kaskazini mwa Sinai. Msemaji wa jeshi hata hivyo hajaweka wazi idadi kamili ya wanajeshi waliouawa au kujeruhiwa kati ya wa wahusika hao kumi. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa. Ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, Shirika la Afya Duniani, wizara yako ya afya au viongozi wako wa afya wa karibu katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, waamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RP. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ameona ushahidi unaoonyesha kuwa virusi vya korona vilitengenezwa katika maabara mjini Wuhan nchini China. Trump ameendelea kuishtumu China kwa kutofanya vya kutosha kuzuia maambukizi hayo ambayo yamesababisha zaidi ya wa Wamarekani milioni 30 kukosa ajira. Ndiyo, naamini kwamba shirika la afya duniani, WHO, linastahili kuona aibu kwa sababu limekuwa kama shirika la kuitetea China na nchi hii inawapa karibu milioni mia tano kila mwaka, China inawapa milioni uh, thelathini. Haijalishi iwapo kiungo hiki cha fedha ni kidogo au kikubwa, Still, au kikubwa lakini WHO haistahili kujitetea wakati maelfu ya watu mistakes, wanapoteza maisha kote duniani of shirika la afya duniani linastahili kuwa na aibu. Rais wa Marekani Donald Trump. Uchumi wa bara Ulaya umeshuka kwa asilimia 3.8 katika robo ya kwanza ya mwaka kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, na mataifa mengi kusitisha shughuli zake za kawaida. Mataifa ya Ufaransa na Hispania yameathirika zaidi na mdororo huo wa uchumi. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema nchi hiyo sasa imefikia kiwango cha juu cha vifo vilivyosababishwa na virusi vya korona. Watu zaidi ya elfu ishirini na sita na mia saba wamefariki dunia nchini humo, na sasa Boris ambaye naye pia aliwahi kuambukizwa virusi hivi anatarajia kutangaza shughuli kuanza kurejea polepole hivi karibuni And so I can naweza we kuthibitisha leo the kuwa kwa mara ya kwanza tumepita kiwango cha juu cha ugonjwa huu na tutashinda kwa juhudi zetu, and na wiki ijayo nitatoa mpangilio wa namna ya kurudisha watoto wetu, wetu shuleni, namna tutakavyokwenda kazini na kuhakikisha kwamba tunakuwa salama, how we can make life in the workplace safer. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson idadi ya watu ambao wamefariki kutokana na virusi vya korona nchini Ufaransa imeongezeka na watu 289 wakifariki chini ya saa 24 zilizopita, hii ikiwa ni idadi ya chini kunakiliwa tangu mwezi Machi. Takwimu za serikali zimebaini idadi ya vifo katika taifa hilo sasa imefikia watu 21376 waziri wa afya Jerome Sulmon amesema idadi ya watu walio katika hali maututi vilevile imeshuka vile na kufikia watu elfu nne na kumi na tisa. Hii inayosikiza ndio Radio France International. Matangazo haya bila shaka yanakukuja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Umewadia wakati wa kupata yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani, naye Ruben Lukumbuka ni kukaribisha sana Bwana Lukumbuka, hujambo? Jambo, asante sana, nimekaribia kwa kweli, si jambo mimi, nam karibu <laughs> na msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa umekuwa na asubuhi tulivu. Shalom laheim hapo ulipo. Nianze na magazeti ya nchini Kenya. Taifa Leo laandika wapi chakula, wakati Daily Nation lenyewe kwenye ukurasa wake wa mbele picha ya rais wa Marekani Donald Trump. Gazeti hili limeandika virusi vya korona vilitengenezwa China. Kule DRC, gazeti Le Potentiel, habari kubwa ambayo imeandikwa katika gazeti hili kudhalilishwa kwa Seneta Bijou Goya wakati wa kikao cha Masenate. Spika wa baraza la Senate Alexis Tambwe Mwamba ashutumiwa kwa kuwa na tabia ya kutotilia maanani maoni ya maseneta wanawake. Mm, magazeti ya mtandaoni zoomeco.net, lakini pia actu30.net na actualite.cd huko huko DRC. Magazeti haya yamekuja kiafya Benson, magazeti haya yameandika DRC merekodi visa mia tano vya COVID-19 na serikali bado inafanya juhudi za kudhibiti maambukizi hayo. Bila shaka nam, lakini habari njema katika magazeti haya, umoja wa ulaya EU waitolea serikali ya DRC msaada wa euro milioni 15, kupiganisha korona. Hilo litasaidia sana bwana Lukumbuka. Kweli kabisa. gazeti la kila siku New Times la huko Rwanda limechapisha taarifa kuhusu mikakati mipya ya serikali ya Rwanda ili kupunguza uh, kuenea kwa maambukizi ya korona. Uh, katika nchi hiyo, Iwachu la Burundi nalo limeandika kuhusu usalama mdogo changuzo, watu watatu miongoni mwao, mwenyekiti wa kamati inayotetea wafanyakazi na waalimu steb watekwa nyara wakati huu kampeni zikiendelea. Uh, kule Uganda Daily Monitor uh, laandika mambo ya kuangalia kwa undani kabla ya kutangaza amri ya watu kutoka nje. Uh, Mwananchi la Tanzania limeandika Mei Mosi chungu kwa wafanya kazi Benson. Uh, sherehe shere leo hazifanyiki kutokana na korona. Ukigeuza mfuko hivi korona <laughs> unageuza huu wa kulia korona ni hatari kweli kweli. sana. Habari Leo lenyewe laandika kufungia watu hapana. Sudan Tribune laandika mpatanishi wa Sudan Kusini alaani madai ya ugaidi katika nchi hiyo. This Day la nchini Nigeria limechapisha wasifu wa mwanamuziki nguli wa miondoko ya afrobeat Tony Allen ambaye alifariki dunia jana akiwa na umri wa miaka 79. Ni hayo tu katika magazeti ya asubuhi. Ni kushukuru sana Bwana Lukumbuka kwa kutuandalia taarifa hiyo. Nam tupate sasa makala ya Habari Rafiki naye Caroline Coril. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru Msikilizaji, mataifa mengi duniani yameanza kutangaza utaratibu wa namna yatakavyoanza kuondoa makataa zilizopo ambazo ziliwekwa kwa lengo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Je, unadhani huu ni muda mwafaka wa kufanya hivyo? Mimi ni Carol Corir, karibuni. Ajina naitwa Victor B Mselabuye, napatikana Geita, nchini Tanzania. Mimi naona kwa sasa hivi mat, mataifa mengi sio muda wa kuondoa marufuku ya na kuendelea na shughuli zao kama kawaida, kwa sababu ugonjwa huu wa COVID-19 unaosababisha na virusi vya korona bado unazidi kusambaa maeneo mengi. Sasa hivi tunaona baadhi ya nchi za Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania zikiendelea kupata ongezeko kubwa la wa wagonjwa. Sasa ni vyema mataifa yaendelee kutii masharti ya kuendelea kupambana na virusi hivi vya korona kuliko kurejesha shughuli zao kama kawaida, kwa sababu ugonjwa huu ni hatari sana kuliko ugonjwa mwingine, na itapendeza kama mataifa yote ulimwenguni yatakuwa yanashikamana mara kwa mara ili kuzidi kupambana na virusi hivi ambavyo vimekuwa vikiondosha wapendwa wetu wengi duniani ambao ilikuwa ni tegemeo la leo na kesho katika dunia nzima. Mimi ni Eritu Andres Kaziga toka Kamanyola, DRC, Kivu ya Kusini. Mimi kwangu ninaona ni jambo la muhimu, wasipokaa na kuangalia hili jambo, watu wata kufa sasa na njaa, siyo tena kufa na ugonjwa wa korona, bali itakuwa kufa na njaa, kwa sababu kunakuwa janga la njaa ambalo tunaanza kuona hapa karibu, linaweza likaingia sasa hivi na linaweza likaua watu wengi kuliko ugonjwa huu wa korona. Ni Erike Bilali toka Morogoro Tanzania. Mchango na maoni yangu kwa kweli, napenda kuchangia kuhusu hayo. Ni vema serikali ianze regeza na kuachililia mambo mengine, hata raia watoke nje kwa kutafuta riziki, kwa maana watu wengi wanaishi wanapata kipato kwa kutoka, wanatafuta ili na wenyewe wanapata kipato kwa kuzidi kukulisha familia. Sasa kama hivi, kuna nchi zaidi ya mwezi miezi miwili wapo tu ndani hawa wende kutumika kazi kwa kweli, na asiri familia nyingi sana. Salim Nguli kutoka Mombasa, nikiwa hapa Juba South Kusini. E, kuhusu na hiyo hali ya kuwa watu nchi zengine zinataka kuwafungua makazi yao polepole, hiyo pole, ni sawa e, kwa sababu kila nchi inajijua yenyewe vile ambavyo imejipanga na vile ambavyo ilikuwa inapambana na, na virusi hivyo, lakini cha muhimu ni kila mtu hata nchi yako kama itakuwa imefungua muda wa huo na kukuruhusu utoke nje, ni kila mtu bado anatakana achukue tahadhari. Toka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ni ahana fisi mashukano, kwa sasa naishi Kamembe nchini Rwanda. Kwa sasa viongozi wetu neno walioizungumuza kweli ni, ku, ni kutusaidia. Waga wanatusaidia ila kutusaidia kwetu tusiseme nasi tunajiachilia hivyo hivyo kwani hii magonjwa inakuwa magonjwa mbaya, nasi ni lazima tuchukua azimio la kusaidia viongozi wetu wa Afrika hata nchi zingine kuangalia namna tunaweza kuvala kuvaa barakoa, labda tusitembee kwa mikusanyiko ya watu wengi hivyo hivyo. Kwa jina naitwa Philbert Jonasan Kenshambi, napatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kuhusu masharti katika mapambano dhidi ya virusi vya korona, kwa kweli kwa sasa sio muda mwafaka. Kwa sababu gani nasema hivi, ni kwamba tunashuhudia maambukizi mapya, kwa kweli kila siku yanaongezeka. Kwa hiyo masharti yakilegezwa, kwa kweli itakuwa ni janga, kwa kweli itazidi kutuandama kwa sababu kama makizi mapya anaendelea na, na, na uku serikali au mataifa mengi anataka kuregeza yae kwa kweli tutazidi kuangamia na virusi vya koronasha ndege kutoka uezi karafani uvira jimboni kivu ya kusini maoni yangu ni haya warahisi kupunguza hizo shurti za kusipotoka nje kwa maoni yangu naona kama vile wanasaidia jamii kusudi watu wengi walikuwa nasumbuka sababu ya njaa na nje likuwa malizia watu manyumba, surtout ile shurti ya kutotoka nchi hivi. Mimi naona saa, vraiment Mungu asaidie gisi kufikia ao viongozi mpaka wakawaza hiyo swali la kupunguza masharti. Mimi ni Ondeonde Nkamba Malungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde kwa Manda, DRC. Kibinafsi mimi naweza nikasema, hapana, usio muda mwafaka upande fulani, kwa sababu moja, ugonjwa bado upo na isitoshe, kuna baadhi ya masimu mbalimbali ugonjwa bado hujawafikia. Sasa tunapoondoa hii masharti ya kutotoka nje na kufungua mipaka, unaona itakuwa kama ni kama njia moja wapo ya kuendelea kusambaza ugonjwa kwa haraka sana. Na pili naweza nikasema upande fulani ndio kwa sababu ugumu wa maisha nao unachangia pakubwa sana. Serikali alipasha kutoa misaada kwa wananchi, hapo mi naona itakuwa ni jambo la muhimu, ama itakuwa ni kama mojawapo wa kuendelea kudhibiti ugonjwa u. Sasa ukutuna kuelekea, sidhani kama mambo yatakuwa mazuri. Asante msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki. Tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 kwa majina mimi naitwa Januari Msaba, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi naweza kasema ya kwamba sa hivi koronavairasi hii itatuchanganya vichwa, na watakaendekeza koronavairas watajikuta wamekufa umasikini wa kutupa. Mimi nitashindwa kusema ya kwamba ni muda mwafaka au sio muda mwafaka. Kwa sababu gani? kuna mataifa ambayo koronavairasi inapungua spidi na mataifa mengine koronavairasi inazidi kuongezeka spidi wale ambao wanapunguza spidi wale wataomba, wale ambao spidi inaongezeka wataomba masharti yaongezeke. Kwa majina, anaitwa Bienveni Chardo kutoka ndani ya muji wa Kasindi Luberia, mashariki mwa DRC ndani ya tarafa la Beni. Mimi nadhani uh, serikali hizo ambazo ziliweza kutoa hiyo maagizo ya watu kuweza kubaki ndani ya manyumba zao kwa ajili ya kujikinga na kuweza kuepusha kusambaa kwa ugonjwa wa korona kama nchi hizo zilikuwa zikisaidia kuhudumia saa wananchi wake kwa chakula kwa maji, nadhani hiyo si muda ambao wanaweza kuondoa uh, hiyo masharti ya kusema iti watu wanje hasa kufanya kazi zao ngisiwezekanavyo, sababu ifo wajue kwanja hiyo watu kubaki nyumbani ilipunguza kwa kasi uh, kutambaa kwa ugonjwa huu. Kutoka Kamanyola DRC, Jimboni Kivu Kusini, naitwa Imani Classic. toko kwangu, mimi ningewaomba mataifa haya ambayo yameruhusu tayari watu watoke nje yangezingatia ya uh, kusubiri ile hatua ambayo Wizara ya Afya Ulimwenguni WHO itakamata na kuwaruhusu ya kwamba ugonjwa umeisha, kwa sababu ugonjwa bado hawajaudhibiti unaendelea kuja kwa kasi. Ndio kwa maana mimi ningewaomba watu wabaki nyumbani na kushika tahadhari za afya. Kutoka DRC si Kongo Uvira, ni Merci la Colombe. Mtazamo wangu si vizuri kuanzisha shughuli hii kwa muda huu, kwa sababu maambukizi ya virusi corona mpaka hivi kwa sasa alii inaendelea kujitokeza siku baada ya siku. Kutoka Jara Kongo kivu ya Uvira, naitwa kwa jina la Neville Robert. Government iruhusu watu waanze kutoka nje na kufunguliwa kwa shughuli mbali mbalimbali, ai za masomo mabara na inginezia, kwani serikali haina uwezo ya kusaidia wananchi kwa chakula ili wasitoke manyumbani kwao. Mimi kwa majina naitwa Murula Katwire medi toka pa Kamanyola Rubumba teritoare ya Walungu. Ona, mipaka yote imefungwa. Sasa kwa nini watu wasitoke nje? Watu wanaweza kutoka nje ila wakiwa na shurti moja, kila mtu akiwa na leso puani. Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Nadhani kwa maoni yangu, mimi sio muda mwafaka wa kusitisha makatazo, kwa kuwa bado visa ni vingi kuliko uponyaji. Naitwa Rambo Majasiri, napatikana hapa Afrika Kusini, ila mimi ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kivyangu ningeona ni bora tu warejeshe hali ya kawaida, ianze kurejea ya polepole polepole. Hata wakisema watuweke gisi, tumekuwa tunabaki kwenye mazuizini ya kubakia ndani, ndo mtangazaji hapa Afrika Kusini hapa gisi tulivyo mpaka leo hivi tunazungumuza, wagonjwa bado wako wanaongezeka kuliko kupunguka, wanaongezeka nikigeukia ujumbe ambao umetutumia kwenye ukurasa wa Facebook. Bosco Leblanc muda toka DRC unasema ni bora kuendelea na shughuli zetu, hapa Kivu ya Kusini hakuna maambukizi tena hapa, wagonjwa wetu wamepona, kwani tuliomba sana Mungu. Masini Machumu, mjasiriamali mkubwa Geita Tanzania, unasema sio muda mwafaka, hasa hapa Afrika ya Mashariki. Kifufu Nsofeti, Kifufu ukiwa Msumbichi, unasema nadhani wao ndio wenye majibu, sio wengine, tunawasikiliza watakavyoamua. Harela sefuko ukiwa Kampala unasema mimi naona hizi nchi za Afrika pasipo kuungana, haitakuwa rahisi kupigana na uu ugonjwa. Basi wakifungua, kila mtu aendelee kujichunga. Na Kapitu Omari Kapitu wa Dar es Salam unasema inategemea na maambukizi yaliyopo kwa nchi husika. Kufikia hapo msikilizaji, tunatia kikomo makala habari rafiki. Usikose kuungana nasi tena kesho. Mimi ni Carol Corl. Ni kushukuru sana Carolin Corl kwa kutuandalia makala hayo ya habari rafiki. Kukamilisha taarifa hizi, hizi hapa baadhi ya taarifa ambazo tulizipa kipaumbele siku hii ya leo. Wachimba migodi huko Katanga, DRC wawekwa kwenye karantini, wakati huu siku kuu wafanya ya wafanyakazi ikiathiriwa na maambukizi ya korona. Mahakama ya kikatiba nchini Mali yasema chama tawala kilishinda uchaguzi wa bunge mwezi Machi. Na rais wa Marekani Donald Trump aunga mkono ushahidi unaosema kuwa virusi vya korona vilitengenezwa katika maabara ya Wuhan nchini China. Ni baadhi ya taarifa ambazo hii leo tulizipa kipaumbele. Naam, kabla ya kuondoka studioni msikilizaji, na kuacha na kibao fanya kazi chake, Clever J mwanamuziki kutoka Uganda. Cheke, waendee wafanyikazi wote kote duniani. bao kazi chake Clever G mwanamuziki kutoka Uganda kinatukamilisha matangazo yetu siku hii ya leo. Shukrani za dhati kwa wote waliofanikisha matangazo ya leo, Victor Busso akiwa msimamizi wa matangazo, Vital Mugisho Kulembwa fundi mitambo, mimi naitwa Benson Wakoli nikikutakia usikilizaji mwema. Matangazo mengine lugha ya Kiswahili yatakuja saa 12 jioni. Mimi na kutakia usikilizaji mwema ewe msikilizaji wetu.