ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ijai, nchi ya Kenya rekodi visa 143 vipya vya maambukizi ya virusi vya korona watu 15 wauawa katika shambulizi kaskazini mwa Burkina Faso, na rais wa Marekani Donald Trump asema atayarishe mkutano wa kila mwaka wa G7. Hujambo msikilizaji na karibu. Tuanze nchini Burundi ambapo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepokea matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais yaliyompa ushindi Jenerali Evariste Ndaeshimi wa chama tawala cha CNDDFDD licha ya kesi kuwasilishwa mahakamani na upinzani. Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limesema limepokea matokeo hayo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi chama tawala ya CNDDFDD na kuwataka viongozi wa taifa hilo kulinda amani. Kauli hii imetolewa wakati huu kukiwa na malalamiko ya uwepo wa wizi wa kura katika uchaguzi huo kutoka kwa kinara mkuu wa upinzani Agaton Rwasa ambaye tayari amewasilisha rufaa katika mahakama ya katiba kupinga matokeo hayo. Haya yanajiri wakati mke wa rais anayoondoka madarakani Pierre Nkurunziza, Denis Nkurunziza, akiripotiwa kulazwa katika hospitali moja nchini Kenya kwa madai kuwa ameambukizwa virusi vya korona. Denis alilazimika kusafirishwa kwa ndege ya kitabibu kutoka Bujumbura hadi Nairobi. Duru kwenye wizara ya afya nchini Kenya ambazo zikupenda kutajwa jina lake zinasema mke wa Nkurunziza anasumbuliwa na maradhi ya kupumua. Nchini Sudan Kusini, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa vikwazo vya kuzuia, kuzuia silaha kwa nchi hiyo na, nchi hiyo na watu binafsi hadi Mei 20 mwaka 2021. Uamuzi huo uliafikiwa baada ya pendekezo hili kupigiwa kura 12 huku mataifa matatu yakipinga pendekezo hilo. Nchini Kenya, idadi ya watu wanaoumwa ugonjwa wa COVID-19 imeongezeka na kufikia watu 1888 na baada ya hapo jana wizara ya afya nchini humo kutangaza visa vipya 143. Katika hatua nyingine, wizara hiyo imetangaza kupona kwa watu 26 zaidi na kufanya jumla ya wagonjwa waliopona nchini humo kufikia 464. Nchini Uganda idadi ya maambukizi ya korona imeongezeka na kufikia mia nne kumi na tatu baada ya watu 84 zaidi kukutwa na maambukizi hayo, idadi hii ikiwa ya juu zaidi kurekodiwa kwa siku moja. Nchi ya Rwanda hapo jana imerekodi kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona, kisa hiki kikiwa cha dereva wa lori mwenye umri wa miaka sitini na tano wizara ya afya nchini humo imesema hadi kufikia jana idadi ya maambukizi nchini Rwanda iliime ni 359 250 ya kati yao wakipona na kuruhusiwa kuondoka hospitalini. RFI Kigali 91.9 FM. Idadi ya maambukizi ya korona nchini Nigeria imevuka hadi elfu tisa, idadi hii ikifanya nchi hiyo kuwa na kuawa ya tatu yenye maambukizi mengi barani Afrika baada ya Afrika Kusini na Misri. Na mauaji ya kinyama ya watu 30 miongoni mwa wahamiaji 26 wa Bangladesh katika eneo la Misda, kilomita 160 kutoka mji wa Tripoli, umeonekana kuwakera wahamiaji kutoka Bangladesh. Karibu watu 15 wameripotiwa kuuawa katika shambulizi lilotekelezwa dhidi ya msafara wa wafanyabiashara katika mji kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso mwishoni mwa juma. Katika ruba za kimataifa, Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataahirisha mkutano wa G7 wa mwaka huu huku akiwataka viongozi wengine kuchangia katika mazungumzo hayo. Rais Trump ambaye pia ni mwenyeji amesema mkutano huo ulikuwa ufanyike Juni sana, sasa utafanyika mwezi Septemba. Roketi ya binafsi ya kampuni ya SpaceX imeanza safari ya kuelekea mwezini na wanaanga wawili kutoka shirika la anga la Marekani, NASA. Hii ni mara ya kwanza kwa roketi hiyo kufanya safari tangu miaka tisa iliyopita, ikitokea kwenye ardhi ya Marekani. Idadi ya vifo vilivyotokana na virusi vya korona katika mataifa ya Latin America imefikia elfu hamsini wakati visa vya maambukizi vikikaribia milioni moja kwa mujibu wa takwimu za Reuters. Na India imetangaza mipango ya kulegeza masharti ya kutoka nje, wakati huu nchi hiyo ikirekodi ongezeko la idadi ya virusi vya korona kwa siku moja. Katika awamu ya kwanza, kuanzia tarehe nane Juni, migahawa, hoteli, maeneo ya kuabudu na maeneo mengine ya kibiashara yataruhusiwa kufunguliwa. Ni matangazo haya yanakujia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Ni mpishe Ruben Lukumbuka na makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni furaha iliyoje msikilizaji, kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Msikilizaji, miongoni mwa ripoti za uandishi wetu lakini pia uchambuzi wa habari kuu za dunia katika makala haya, kwa muktasari tu ni kwamba tume ya uchaguzi nchini Burundi juma hili ilitangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita katika nchi hiyo, huku ikimtangaza Evariste Ndayishimiye, mgombea wa chama tawala CNDD FDD, kupata ushindi kwa asilimia 68.72 huku mpinzani wake wa karibu Agathon Rwasa akiwa wa pili kwa kujikusanyia kura asilimia 24.1 kwa matokeo hayo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu kumi na wanne waliuawa katika mashambulizi ya waasi mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Nchini Marekani, idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona iliyoongezeka na kufikia zaidi ya laki moja kwa muda wa karibu miezi minne. Hayo, msikilizaji, ni miongoni mwa habari utakazozisikia studioni. Inaitwa Ruben Lukumbuka, kwa moyo mkunjufu na kusihi msikilizaji, ungana nami hadi tamati ya makala haya Swadakta. Safari ya makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Burundi. Kwa jumaa hili, tume ya uchaguzi ilimtangaza Evariste Ndayishimiye, mgombea wa chama tawala CNDD FDD, kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika wiki iliyopita. Kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotangazwa na CENI ni kuwa Ndayishimiye alipata ushindi wa asilimia 68.72 na ya kura, huku mpinzani wake wa karibu Agathon Rasa kwa, kwa matokeo hayo, msikilizaji, tume ya uchaguzi nchini Burundi Seni huenda ikabatilisha matokeo ya uchaguzi uliofanyika Mei 20 mwaka huu ambao ulikuwa umempa ushindi mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama tawala SNDD FDD Evarist Ndaishimie. Hii inakuja baada ya mwenyekiti wa tume hiyo Seni Pierre Claver Kazise kusema kuwa imegundulika kwamba baadhi ya kura zilijumuishwa katika matokeo hayo haikujulikana zilikotolewa. Maafisa wa SENI wamekiri kwamba kura hizo hazikuidhinishwa kihalali. Swali kuhusu kura zilizoondolewa katika tovuti ya tume ya uchaguzi: ni kweli hesabu ya kura hizo ilifutwa, kwa sababu hapakuwepo na uhakika, wala maafisa wa Senii hawakuona zilikotolewa ni wapi, hivyo hazikuidhinishwa. Na ni jambo la kawaida, kura ambazo hazikuchunguzwa ziondolewe hivyo tutajitahidi katika siku zijazo tuchapishe nyaraka zote kihalali. Elewa tu kwamba kulitokea nakala yenye kura ambazo haikupaswa zitangazwe. Ni sauti yake Pierre Claver Kazihise, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni nchini Burundi. Haya anajiri wakati Alhamis ya Mei 28 mwaka huu, kiongozi wa chama cha upinzani CNL Agathon Rwasa tayari amewasilisha malalamiko yake mbele ya mahakama ya kikatiba katika nchi hiyo kueleza kwamba matokeo ya awali yaliyotolewa hivi karibuni hayakuwa sahihi kufuatia kile alichokisema kwamba kulikuwepo na udanganyifu wa kura. Katika hatua nyingine, maaskofu wa kanisa katoliki huko Burundi Jumatano ya Mei 27 walijitokeza na kusema Uchaguzi huu uliofanyika huko Burundi uligubikwa na udanganyifu mkubwa, huku wakitilia shaka ushindi wa mgombea huyo wa chama tawala Evariste Ndayishimiye wa CNDD FDD. Wachambuzi wa siasa za eneo hili la Afrika ya mashariki na kati wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Uchaguzi huu umekumbwa na matatizo mbalimbali. Mwanzo kabisa ni kwamba zile rejista ambazo zilitumika katika uchaguzi, ilionekana inaonyesha wazi kwamba hata wale wapiga kura ambao washaaga dunia, majina yao yalitumiwa. Umoja wa Mataifa au na wale wale viongozi ambao wana hadhi nzuri zajiliba ya juu duniani hawakuweza kutambua uchaguzi huu. Mtazamo wake Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Msikilizaji, <mucho> Jumatano ya Mei 27 majaji wa kwenye mahakama ya rufaa jijini Paris nchini Ufaransa walikutana kuamua iwapo mtuhumiwa wa mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda Felicien Kabuga kuhamishwa katika mahakama nyingine kufungua mashtaka yanayomkabili. Maelezo zaidi ni katika ripoti hii niliyokuandalia. Jumatano hiyo wiki iliyopita mawakili wa mtuhumiwa huyo wa mauaji ya kimbari ya Rwanda yaliyofanyika mwaka wa walipewa siku nane kuandaa utetezi wao na kuweka bayana mahali wangetamani kesi ya mteja wao isikilizwe. Felicien Kabuga mwenye umri wa miaka 84 alikamatwa nchini Ufaransa wiki mbili zilizopita baada ya kuishi mafichoni kwa muda wa miaka 26 kabla ya kukamatwa. Anatuhumiwa kwa kufadhili mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda yaliyoangamiza maisha ya watu zaidi ya laki nane mnamo mwaka wa kenda 94. Laurent Bayon ni wakili wa Kabuga ambaye ombi la kuachiliwa kwake kwa dhamana lilionekana kukataliwa. Lui n'a pas confiance dans la justice internationale. Yeye hana imani na mahakama yoyote ya kimataifa hasa anapokumbuka yaliyofanyika mjini Arusha ya miaka ya hivi karibuni. Pia matatizo ya afya yake yanachangia. Na wajua, amekuwa akisaidiwa kiafya na mfumo wa afya ya umma hapa Ufaransa, na hiyo inamruhusu kufika hata mahakamani. Kuhusu kuachwa huru hata kwa dhamana, hatuelewi bado maelezo yaliyotolewa, na kwa kweli hayaendani na taratibu za kisheria licha ya hali yake ya afya. Yani nadhani kwamba tutajadiliana na familia na tutapata majibu. Majaji nchini Ufaransa wamekuwa wakitathmini iwapo Kabuga afunguliwe mashtaka nchini Ufaransa au ahamishwe kwenye mahakama nyingine baada ya mtuhumiwa huyo mwenye umri wa miaka 84 aliyekamatwa mwezi huu nchini Ufaransa. Anashutumiwa kuwa mfadhili mkuu wa mauaji yaliyosababisha vifo vya watu laki nane mnamo mwaka wa 1994. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, Jumanne ya Mei 26 mamia ya wa waombolezaji wakiongozwa na wanaharakati walijitokeza kumuaga mwanaharakati wa Lucha aliyepigwa risasi na polisi na hivyo kupoteza maisha wiki iliyopita wakati wa maandamano ya kulalamikia utovu wa usalama katika wilaya ya Beni. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe alishuhudia tukio hilo na akatutumia ripoti ifuatayo. Uwanja wa parokia mtakatifu Davila ulipokea umati wa watu wa kwa ya Padri Jid Muumalewa anajaribu kutuliza mioyo ili kuepusha ulipishaji kisasi Nenu. Nenu karibu na mazabahu ni wanamemba wa familia ya Markis Fredi Kambale aliyeuawa Michel Sibendire ni babake mkubwa. Tutaendelea kuona namuna gani tutatumika kwa kumkumbuka. Tunangoja audience public njoo kwa maana tulienda kujustice kusudi justice ipime kuona namuna gani inaweza kutusaidia nakusaidia watu yote, haiko tu kwa sisi peke yake. Upande wa Lucha wana hasira Ezai liko ni mmoja wao. Namuna gani unaweza kupiga risasi kwa mtu ambaye ana karatasi mkononi mwake ambaye anakipaza sauti kwenye mkono, kwani amesema kama amani inapashwa rudi Beni ni. Kwa hiyo ndugu yetu Fredi amefariki, namuna ambayo natubaki ni kuendelesha hiyo mapambano ya Kongo mpya. Katika kipindi cha miezi sita, wanamemba wa Lucha wawili wameuawa kwa kupigwa risasi na polisi. Erickson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. RFI msikilizaji, tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, Jumanne ya Mei 26 mwaka huu wabunge wa chama cha UDPS walionyesha kughadhabishwa na hatua ya kutimuliwa kwa aliyekuwa naibu spika wa bunge la taifa Jean-Marc Kabund, uamuzi ambao ulichukuliwa baada ya wabunge kupiga kura Jumatatu ya Mei 25 mwaka huu. Kiongozi wa wabunge wa chama hicho cha UDPS Leon Mubikai alishutumu muungano wa FCC unaoungwa mkono na aliyekuwa rais Rosamani wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila kwa kupanga njama ya kumwondoa Kabund kama anavyoeleza washirika wetu wa FCC ndio ambao walipenda kumwangusha Jean Marc, kwani alikuwa kama mnyama mweusi kwao. Huo ni mzaha na hatukubaliani nao. Tutakuja pamoja na kuchunguza tena makubaliano yetu na wao, kwani tunapaswa kuheshimiana. Ni sauti yake Leon Mubikai, kiongozi wa wabunge wa chama cha IDPS jijini Kinshasa. RFI Kisangani 105 FM. Msikilizaji, kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kwamba watu kumi na wanne waliuawa usiku wa kuamkia siku ya Jumanne, Mei 26 mwaka huu katika mashambulizi kwenye vijiji vya Kechele na Makutano katika mkoa wa Ituri, na hivyo hufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha mikononi mwa watu wenye silaha kufikia 60 kwa kipindi cha wiki moja. Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Kenya juma hili iliendelea kuripoti visa vipya vya maambukizi ya korona. Waziri wa afya Mutahi Kagwe alisema siku hiyo Alhamis nchi hiyo iliripoti idadi kubwa ya maambukizi kuwahi kuripotiwa kwa siku moja katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Wakati huo huo, waziri wa afya Mutahi Kagwe aliwaonya wananchi nchini humo, hususan wale wanaotoroka katika maeneo ya karantini na kuwataka kurejea mara moja. Kama ni wewe, kama uko hapa, yule mtu alitoroka, kama wewe uko hapa, tafadhali identify yourself to these good people here these doctors, wakupeleke hapa ndani upone. Sijui unakimbia, ukibie, ndio ukimbie kwako nyumbani, umkute bibi hapo, uende huko usalimie mama, ufanye nini na mama. Serikali iko na mkono mrefu, itakuchafuta tu pale ulipo. Kwa hivyo wewe rudi wewe kuja naenda kwa daktari naenda isolation in a few days you will be okay we will pray for you even if you are a sinner katika hatua nyingine, serikali nchini humo ilitangaza kuwa inafikiria kurejesha shughuli za kawaida katika nchi hiyo, wakati huo wataalamu wa afya wakisema itabidi kwanza watu waanze kuzoea kuishi na virusi hivyo, kama anavyoeleza daktari Victor Ngani akiwa jijini Nairobi. Ugonjwa huu wa korona, inaonekana kwamba ni ugonjwa ambao itakuwa nasi kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo ukiangalia zile adhara za, za kiuchumi, uh, ni vigumu sana kusema kwamba tunaweza tukazidi kuishi namna hii kwa muda mrefu. Uh, hivi sasa uh, mimi kama daktari ningeashiria ama ningesema tubadilishe kidogo mikakati ambayo tumeweka ili tuangazie pakubwa uh, kuwapa ile protection wale ambao wako uh, wako na uh, ile riski ya kupata kama vile wao wenye umri ambao umeendelea, wale ambao ko na ugonjwa wa sukari, kwa maana hakuna njia ingine ambayo tunaweza tukaendeleza kwa muda mrefu. Ni mtazamo wake daktari Victor Ngani akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Na msikilizaji juma hili kule Tanzania, hatimaye serikali Jumatano ya Mei 27 iliruhusu kusafirishwa nje ya nchi kwa mchanga wa madini uliokuwa wa kampuni ya dhahabu ya Barik, ikiwa ni miezi minne tu tangu serikali iondoe zuio la kusafirishwa kwa mchanga huo kutokana na mzozo wa kodi kati ya kampuni hiyo na serikali. Dr Bravius Kayoza ni mtaalamu wa maswala ya uchumi. Jumatano ya Mei 25 wiki hii alikuwa na mtazamo huu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, utajaribu kuona kwamba Tanzania anachokitafuta hapa ni manufaa makubwa eh, ya kiuchumi kwenye sekta ya madini badala ya uzoefu mkubwa ambao tumeona katika mataifa mengi, na kama kwetu hapa swala ilivyokuwa kwenye upatikanaji wa faida za kiasibu, na hili limekuwa changamoto kubwa ni mtazamo wake Dr Bravias Kayoza, mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Alhamis ya Mei 28 mwaka huu. Mahakama ya kimataifa ya ICC ilisema kuwa rais wa zamani wa Cote d'Ivoire laurent Gbagbo anaweza kuondoka nchini Ubelgiji bila masharti baada ya kufutiwa mashtaka mwaka uliopita, kufuatia kesi ya kusababisha machafuko ya mara baada ya uchaguzi ambapo watu zaidi ya elfu tatu yaripotiwa waliuawa mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi. Msemaji wa mahakama hiyo alisema Gbagbo mwenye umri wa miaka 73 anaweza kwenda katika taifa analotaka iwapo taifa hilo litamruhusu, huku wafuasi wa chama chake cha FPI wakimtaka kurejea nyumbani. Frank Anderson Kwasi ni naibu katibu mkuu wa chama cha FPI Akaweka neno: ni furaha, ni furaha kusikia kwamba rais wetu amepewa uhuru wa kutembea na kwamba muda wowote anaweza kujiunga nasi. Tangu mwanzo wa kesi hii tulijua fika kwamba Rais Babo hana hatia na tulijua kwamba ameonelewa kisiasa. Jambo la kwanza kufanya tungetamani arejee nchini mwake, pia anaweza kuchagua mahali popote, lakini kwanza arejee hapa nchini. Ni sauti yake Frank Anderson Kwasi, msemaji wa chama cha FPI, lakini pia naibu katibu mkuu wa chama hicho anayehusika na mawasiliano RF. Tukiwa bado barani Afrika, msikilizaji. Jumanne ya Mei 26 mwaka huu, Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Ufaransa zilionyesha kusikitishwa na hali ya usalama inavyoendelea kuzorota nchini Libya, kauli ambayo ilitolewa siku chache tu baada ya kufichuliwa kwa mpango wa siri unaohusisha wapiganaji kutoka mataifa ya magharibi walioingia katika nchi hiyo kumsaidia kiongozi wa vikosi vya waasi Khalifa Haftar upande mmoja, lakini pia uwepo wa vikosi vya Uturuki ambavyo vilipelekwa katika nchi hiyo kuisaidia serikali ya muungano wa kitaifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa. Jean Yves Ledrian ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Nous sommes, Tuko wala siogopi kutamka maneno. Tuko mbele ya hali inayofanana na ile inayoendelea nchini Siria. Tumeikuta hali ile ile hapa Libya. Serikali ya muungano wa kitaifa inasaidiwa na Uturuki, upande wa Haftar tunaona kuna Urusi. Mimi pamoja na rais wa jamhuri yetu tunajaribu kufanya mazungumzo na pande zote, kuwataka warudilie mikataba ya Baalin, yaani yapatikane makubaliano ya kusitisha vita na yafanyike mazungumzo interlibyan... sauti yake Jean-Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, alitoa siku ya Jumatano Mei 27, kuhusu taifa la Libya na katika uga wa kimataifa msikilizaji, kwa juma hili shirika la afya duniani WHO, Jumatatu ya Mei 25 lilionya kuwa huenda virusi vya korona vikashuhudiwa tena kwa mara ya pili katika nchi ambazo virusi hivyo vimeanza kupungua iwapo tahadhari za kiafya hazitaendelea kuzingatiwa. Daktari Mike Ryan ambaye yeye ndiye mkuu wa matukio ya dharura katika shirika hilo, Jumatatu hiyo ya Mei 25 mwaka huu alisema licha ya virusi hivyo kuonekana kuanza kupungua, lakini vinaongezeka katika Amerika Kusini, kusini mwa bara la Asia na pia barani Afrika. Huenda maambukizi haya yakazuka tena. Hii imewahi kutokea uh, tena uh, 19, kama ilivyoshuhudiwa wakati wa homa uh, we ya Spanish meet, miaka ya mapema ya 19 na 19. Kwa hivyo right, sasa hivi mataifa ya Ulaya, uh, kule Amerika kaskazini, na, na kule barani Asia, Asia na kwengine kwa duniani yanastahili kuendelea kuweka mikakati ya kuendeleza vita dhidi ya maambukizi uh, haya measures, kama vile kufanya upimaji mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba tunafanikiwa Wakati huohuo, WHO ilisitisha kwa muda majaribio ya dawa inayotumiwa kutibu malaria ya hydroxychloroquine kama tiba ya virusi hivyo. <mulia> Alhamisi ya Mei 28 mwaka huu chuo kikuu cha Johns Hopkins huko Marekani kilisema idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Marekani kutokana na virusi vya korona iliongezeka na sasa kufikia zaidi ya laki moja kwa muda wa karibu miezi minne. Buso, hali hii inaiweka marekani katika hali gani? Hii inaifanya Marekani kuwa taifa lenye idadi kubwa ya, ya vifo vinavyotokana na virusi hivyo ambavyo vimeendelea kuitesa dunia kwa mujibu wa takwimu zilizotangazwa na chuo kikuu cha Johns Hopkins. Mbali na vifo hivyo, Marekani ina maambukizi zaidi ya milioni moja na laki sita, ambavyo ni asilimia thelathini ya maambukizi yote duniani. Wiki kadhaa zilizopita, Rais Donald Trump alisema nchi yake kuwa na visa vingi vya maambukizi ni kitendo cha heshima kwa taifa hilo zamani ambaye pia itapambana rais Trump wakati uchaguzi mkuu mwezi Novemba, ameendelea kumlaumu rais huyo kwa kushindwa kufanya maamuzi sahihi kukabiliana na janga hilo. Duniani, idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia zaidi ya laki tatu na elfu hamsini huku wengine zaidi ya milioni tano nukta sita wakiambukizwa. Msikizaji, hadi hapa sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. Shukran sana Ruben Lukumbuka kwa kuandaa makala hayo. Msikilizaji, ni tamatishe matangazo awamu hii kwa kuangazia baadhi ya taarifa kuu tulizokuwa tumekuandalia. Ni kwamba nchi ya Kenya ya rekodi visa 143 vipya vya maambukizi ya virusi vya korona. Watu 15 wauawa katika shambulizi kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso. Na rais wa Marekani Donald Trump asema ataahirisha mkutano wa kila mwaka wa G7. Sikilizaji, kibao chake pato ranking msanii kutoka nchini Nigeria kinasema so different, kinatutamatishia matangazo haya. lizaji kibao chake pato ranking, kinatutamatishia matangazo haya. Matangazo mengine ya msikilizaji tapokea itakapotimia saa mbili na nusu saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni minsletijai.