So, doctor, ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu hii ni pamoja na nchi ya Kenya kuanza kushuhudia kupungua kwa idadi ya maambukizi mapya ya korona katika wiki zijazo, Watu sita wauawa katika shambulizi mashariki mwa nchi ya Burkina Faso, na rais wa Ufaransa asema ni sharti kiongozi wa Belarus Luka, Alexander Lukashenko ajiuzulu. Ni kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii. Tuanze nchini Kenya, ambapo wizara ya afya nchini humo inasema huenda mwenendo wa maambukizi ya korona nchini humo ikapungua katika kipindi cha wiki mbili zijazo, licha ya nchi hiyo kuendelea kurekodi maambukizi mapya hadi kufikia sasa. Nchi ya Kenya ina imerekodi vifo 689 vilivyotokana na korona hapo jana, maambukizi mapya 164 yakirekodiwa na kufikisha jumla ya maambukizi kufikia 37871. Nchini Rwanda, waziri wa elimu Valentine wa Maria hapo jana ametangaza kuanza kurejelewa kwa shughuli za masomo nchini humo kwa awamu kuanzia mwezi ujao hadi mwezi Novemba, baada ya kukuwa zimefungwa mwezi Machi kutokana na janga la korona. Matamshi ya waziri wa Maria yanakuja baada ya kikao cha baraza la mawaziri siku ya Ijumaa kupendekeza masomo kuanza kurejelewa kwa awamu katika wiki zijazo. Wanajeshi wa Kenya na Somali hapo jana wamerushiana risasi katika mpaka wa mataifa hayo mawili, makabiliano yaliyoanza baada ya majeshi ya Kenya kujaribu kuzuia waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga mauaji ya raia watatu. Waandamanaji hao wanaaminika kuwa ni raia hao watatu wali, wanaamini kwamba raia hao watatu waliotekwa wali, wali nyara siku ya Jumaa katika mpaka wa mji wa a wak kusini mwa Bulawayo walikuwa wameuawa na polisi wa Kenya wa kukabiliana na ugaidi. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio. RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Watu sita wameuawa na kundi la wanajihadi katika shambulizi mashariki mwa Burkina Faso, kwa mujibu wa meya wa eneo hilo. Haya yanaajiri baada ya siku ya Jumaa kundi la wanajihadi waliojihami kuvamia soko maarufu la Todeni, kilomita 220 mashariki mwa mji mkuu wa Ogadugu. Duru za usalama nchini Nigeria zinasema idadi ya watu waliofariki baada ya msafara wa gavana wa jimbo la Bono, Babagana Zulumu, kushambuliwa siku ya Ijumaa na wanajihadi wanaohusishwa us, na kundi la Islamic State imefikia 30. Siku chache tu baada ya umoja wa Ulaya kukataa kumtambua Alexander Lukashenko kama rais wa Belarus, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron sasa anasema ni sharti kiongozi huyo ajiuzulu. Haya yanakuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Belarus Vladimir Makei kuzituhumu nchi za magharibi kwa kujaribu kuzua mvutano nchini humo. Maelfu ya watu wamekuwa wakiandamana kupinga hatua ya Lukashenko kusalia madarakani baada ya tetesi za uwizi wa kura katika uchaguzi wa Agosti 9 ambapo kiongozi wa upinzani Svetlana Tikanovskaya alidai kushinda. Rais wa Marekani Donald Trump amemteua Jaji Amy Coney Barrett katika Mahakama Kuu kuziba nafasi iliyoachwa wazi kufuatia kifo cha Ruth Bada ambaye alifariki Septemba kumi na nane. Haya yanajiri baada ya uongozi wa chama cha Republican katika Senate kuwapa kuendelea na mchakato wa uteuzi huo kabla ya uchaguzi wa urais mwezi Novemba. Maelfu ya watu nchini Israel hapo jana wameshiriki maandamano katika mji wa Jerusalem kushinikiza waziri mkuu Benjamin Netanyahu kujiuzulu, licha ya nchi hiyo kuzidisha masharti ya kukabiliana na janga la korona. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari nchini humo, waandamanaji hao pia walikusanyika katika mi, mi, mi, miji ya Tel Aviv na Kasera andamanaji wa kimtuhumu Netanyau kwa kuendeleza ufisadi nchini humo. Na serikali ya Ugiriki imeonya Umoja wa Ulaya kuhusu mpango kutoka kutokabl kufanyia mabadiliko mfumo uhamiaji, wa uhamiaji uliozinduliwa siku ya Jumatano, makundi yanayofanyakazi na wakimbizi yakikosoa sera hiyo mkataba huo kuhusu uhamiaji unapendekeza msimamo mkali dhidi ya wahamiaji ambao hawana haki ya kuishi barani Ulaya na kuzidisha juhudi za kudhibiti mipaka. Fuatilia matangazo haya pia kwenye www RFI Kiswahili com saa moja na dakika 36 saa za afrika mashariki. Ni mpishe Hilary ingati na makala ya mtazamo wako Wiki hii. Ni kushukuru kwa kuungana nami katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii, tunakumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Hillary Ngati, karibu tuandamane hadi mwisho wa makala haya. Tuanze nchini Kenya ambapo Jumanne ya tarehe 22 ya mwezi huu, spika wa bunge la taifa nchini humo Justin Mturi alikosoa ushauri wa jaji mkuu David Maraga ambaye alipendekeza kwa rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge kutokana na kushindwa kupitisha sheria ya theluthi mbili ya wanawake bungeni. Mturi alitaja ushauri wa jaji mkuu kwa uliokiuka katiba, na badala yake kuwaagiza mawakili kwenda mahakamani kupinga ushauri huo. Wache rais tumwachie hilo jukumu, na kwa sababu ako na washauri pia wengine, sio sio Maraga peke yake. Hii ni ushauri ni saw sawasawa. Maraga amemaliza kazi yake ya kumshauri ya e, sasa hapo sasa ni rais mwenyewe Atajua atajuaaa, itakuwaje? Wachambuzi wa mambo walizungumziaje swala hili? Wakili Martin Law aliangazia hatua hii akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Nafikiri katiba imeweka wazi sehemu ya rais na pia sehemu ya mkuu wa mahakama, na katiba hiyo inasema kwamba yeye ataku, iwapo kuna kuna tetezi zozote ambazo zitatolewa kwa sababu uh, sehemu ya katiba ama sehemu ya sheria ijatimizwa, basi atakuwa bila itakuwa hana budi ila kuhakikisha ya kwamba amempatia rais pendekezo, na rais akipokea pendekezo hilo ni jukumu lake kuhakikisha kwamba amelishughulikia. Sasa haya tunayoyasikia kutoka kwenye spika wa bunge na wengine ni maoni tu, na hamna nafasi ya maoni kwa jambo ambalo limewekwa kikatiba na limewekwa wazi na katiba inanuia kwamba litimizwe. Kwa hivyo ni ushawishi, ni, ni maoni tu lakini hayana uzito wa sheria hayo. Yakijiri, mahakama kuu nchini humo Alhamis ya wiki hii iliagiza kusitishwa kwa mpango wowote wa kuvunja bunge la kitaifa na lile la Senate baada ya jaji mkuu David Maraga kumshauri rais Uhuru Kenyatta kufanya hivyo. Hatua hii ilikuja baada ya raia wawili wa nchi hiyo kuwasilisha kesi ya kuitaka mahakama kuzuia ushauri huo, ambao ukitekelezwa uchaguzi mkuu mpya utafanyika baada ya miezi mitatu. Hata hivyo, rais wa chama cha mawakili nchini humo LSK Nelson Havi anataka rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge. Ni gharama kiasi gani kufanya uchaguzi? Je, ni zaidi ya bilioni kumi? Je, gharama kiasi gani kufanya kura ya maoni? Ni kiasi gani kimetengwa kwa ajili ya BBI? Hakuna haja ya kutafuta sababu wakati unapotakiwa kuheshimu katiba. Kwa sababu hiyo, IBC lazima ijiandae kufanya uchaguzi mdogo, na sio zaidi ya siku 90 hadi kufikia Oktoba 12. Nchi ya Kenya ina pesa, tena ina pesa nyingi sana. Hebu hizi fedha zitumike kulinda sheria na katiba ni Rais wa Chama cha Mawakili nchini Kenya, Nelson Havi. RFI Nairobi 89.9 FM. Tukiwa bado nchini Kenya wakati huu, kuhusu elimu, tume ya kuajiri walimu nchini humo TSC Jumatatu ya tarehe 21 iliwagiza walimu kurejea shuleni kuanzia Septemba 28 tayari kwa maandalizi ya kuwapokea wanafunzi. Akizungumza wakati wa mkutano wa washikadau jijini Nairobi, Mkurugenzi wa tume hiyo Nancy Masharia alisema walimu wana jukumu la kuhakikisha wanawasaidia watoto kwa muda wote waliopoteza wakiwa nyumbani. And we are kwa sasa tunaomba waalimu wetu warejee shuleni siku ya Jumatatu, tarehe 28 Septemba, ili kujiandaa kwa hatua za ufunguzi wa shule. Tunapenda kuhakikishia wananchi kuwa walimu wetu wako tayari kufunza watoto na kufidia muda uliopotea. Tukisalia na taarifa inayofungamana na maswala ya elimu, rais wa Uganda Yoweri Museveni mapema juma hili alitangaza kuwa shule na taasisi zingine za elimu ya juu zitafunguliwa tena kuanzia mwezi ujao. Hata hivyo, wanafunzi milioni 1.2 walioko kwenye madarasa ya mwisho ya kufanya mitihani ndio watakaoruhusiwa kurejea shuleni tena. Mseveni alitangaza kuwa wanafunzi hao watarejea shuleni kuanzia tarehe 15 Oktoba na mikakati tayari imewekwa kuhakikisha kuwa wanakuwa salama. We have decided to reopen school. Tumeamua kufungua shule tena kuwatainiwa na wanafunzi wanaotarajiwa kumaliza mafunzo yao katika vyuo anuwai na vyuo vikuu tunadhani hatua hii ni salama kwa kuwa idadi ya watainiwa katika taasisi hizi ni ndogo kuliko idadi ya wanafunzi watakaojumuishwa wote. Shule zitafunguliwa kwa watainiwa mnamo Oktoba tarehe 15 mwaka huu. Ni sauti yake Yoweri Museveni, rais wa Uganda. Mamlaka nchini Sudan Kusini, wiki hii ilisema kuwa watu zaidi ya 147 wameuawa kwenye jimbo la Jonglei wiki mbili baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kuondoa wanajeshi wake wa kulinda amani. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Manyula alitutumia ripoti ifuatayo. Ni Makwach Munkem, mmoja wa watu walionusurika moja ya mashambulizi hivi karibuni kwenye eneo hilo, akieleza kile alichoshuhudia. Tulishambuliwa na watu 147 waliuawa. Uongozi wa jimbo la Jonglei kupitia kwa msemaji wa gavana wa jimbo hilo Dieu Ajang Duot anasema tayari vikosi vya usalama vimetumwa kwenye eneo la tukio kudhibiti usalama. Tuna kikosi maalum ambacho kimetengwa rasmi kuzimisha, kuzuia na kuzima jaribio la mashambulizi kwa muda wa dakika kumi na tano. Pia tuna maafisa wa polisi ambao wapiga doria kwa minajili ya kulinda wakimbizi wa, wa ndani. Licha ya watu wengi kupoteza maisha, Isidore Buchwe msemaji wa kitengo cha Umoja wa Mataifa katika jimbo la Jonglei anasema hali imerejea kuwa ya utulivu na kwamba hakuna machafuko kama ilivyoripotiwa watu hakuna kabisa, watu hawashambuliani. Kambi ya wakimbizi ya Jonglei siyo kambi pekee ambayo wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wanaondolewa. Umoja huo pia umeanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka katika kambi nyingine 16. Msikilizaji, nchini Tanzania, tarehe 22 ya mwezi huu kuliibuka mjadala baada ya kinara wa upinzani visiwani Zanzibar kupitia chama cha ACT Wazalendo Maalim Saif Hamed kutangaza kumuunga mkono mgombea mwingine wa upinzani Tundulisu badala ya mgombea wa chama chake. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Victor Robert Wille alitutumia ripoti ifuatayo. Haya yanajiri siku moja baada ya mwenyekiti wa chama cha ACT wa Zalendo, lakini pia mgombea wa urais wa Zanzibar Maalim Saif Sharifu Hamadi kutamka wazi kwamba chama kinamuunga mkono Tundu Antipasi Lissu. Nikishapata serikali vyovyote, mimi najua muungano, rais atakuwa Tundu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanahoji iweje Membe aikane kauli yake ya kuwa na mgombea mmoja upande wa upinzani aliyoitoa wakati akipitishwa na chama hicho kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Naomba nitoe wito kwa kambi la upinzani, ni lazima tuungane ili tuweze kumtoa mtu yule Ikulu. Wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea nchini Tanzania, swala ambalo limezua gumzo na mijadala mingi miongoni mwa wafuatiliaji wa siasa za Tanzania ni serikali za majimbo ambazo zimependekezwa na upande wa upinzani kupitia kwa mgombea wa Chadema Tundulisu, huku mgombea wa Chama cha Mapinduzi, chama tawala nchini Tanzania, Dr. John Pombe Magufuli akipinga vikali serikali za majimbo ili kuepuka mgawanyiko ndani ya nchi. Nimesikia kuna baadhi ya wagombea wanazungumza wanataka kuanzisha serikali za majimbo. Ile ni dhambi kubwa. Mgombea wa Chadema Tundu Lisu kwake yeye serikali za majimbo anaona ni mwarobaini wa kuleta madaraka mikononi mwa raia. Tuweke majimbo, tuweke utaratibu ambao sisi wananchi, ukitaka mkuu wa mkoa kama tunamtaka tunamchagua wenyewe. Nchi kama Kenya inaongozwa katika mfumo wa serikali za kaunti. Victor Robert Wille, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Nchi ya Burundi mwishoni mwa juma hili ilikashifu vikali ripoti ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, serikali ikisema ina lengo la kuichafua na kudumaza taasisi za nchi hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi aliangazia taarifa hii kwa kina. Katika ripoti iliyowasilishwa kwa nchi wanachama, imesema bado vitendo vya utekaji watu, kupotea, mauaji, mashtaka ghushi na kukamatwa kiholela kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu vimeendelea kuripotiwa nchini humo. Hata hivyo mjumbe wa kudumu wa Burundi kwenye ofisi ya tume hiyo mjini Jineva, Renova Tabu amekosoa ripoti hiyo aliyosema imeegemea taarifa ya uongo na inalenga kuchora picha mbaya dhidi ya serikali yake. Burundi inasema tume ya Dodo Dione iliyoteuliwa kuchunguza matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo ni adui kwa taifa lao. Tume ya wachunguzi wa Umoja Mataifa kuhusu Burundi wanasema vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kuongezeka nchini humo licha ya kuingia madarakani kwa serikali mpya ya Rais Evariste Ndayishimiye. Ripoti hii imewasilishwa wakati ambapo baraza la tume hiyo linatarajiwa siku chache zijazo kuamua ikiwa waongeze muda wa wataalamu wake nchini Burundi au la. Haya yanajiri wakati huu nchi ya Burundi ikitaka kufunguliwa kwa ukurasa mpya wa ushirikiano na Umoja wa Mataifa baada ya kuwa imejitenga na taasisi kadhaa za umoja huo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia kumi Jumatatu ya juma hili waliripotiwa kuuawa kikatili na wengine kadhaa kujeruhiwa katika tukio ambalo lilishukiwa kutekelezwa na kundi la waasi wa ADF katika kijiji cha Kitoho, kaskazini mwa jiji la Beni, usiku wa kuamkia Jumanne ya tarehe 21 mwezi huu. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu Erikson Lihembwe. Kwa sasa raia wengi wamekimbilia jijini Beni, kilomita 22 mbili kusini mwambau Kitohu. Bi Karinsi Vahera ni raia wa Beni. Sasa tunataka rais wetu wa jamhuri wa Kongo aombe hata msaada kwa manchi zengine wakuje kutumalizia mambo hii sababu, hata wanabunge wenyewe tunawachagua wanaongea tu, lakini hatuone matokeo kwa macho. Nalo jeshi la dai kujibu shambulizi muda kitambo. Kaputeni Dona, Kiongozi wa polisi kwa sasa, hali ni tulivu. Kulikuwa kwanza jaribio la kushambulia muji mkuu wa mbao, adui kashindwa kuingia, ndiyo kateremuka na kufanya mauaji sehemu ya ki Kitoho. Mchagulia wa wilayani Beni anasema, na kila siku tunasema kunakuwa shida kubwa ndani ya, ya systeme de renseignement ya jeshi. kama hiyo shida hai yatatuliwa, mauaji itaendelea tu. Adui anazunguka fasi mwelelea miaka saba muzima, zaidi ya mara makumi mbili adui kunaingia ndani ya muji mwelelea. Katika mwezi huu wa Septemba, zaidi ya raia 40 wameteketezwa na watuhumiwa waashi wa ADF. Haya yanajiri licha ya mazungumzo kadhaa ya vikundi vya wapiganaji kukubali kuweka silaha chini mkoani Ituri na Kivu Kusini. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Viongozi wa nchi za Afrika Magharibi chini ya mavuli wa ECOWAS walikutana Ijumaa ya tarehe 25 jumahili katika mkutano ambao ulitazamiwa kujadili ombi la wanajeshi waliopindua serikali nchini Mali la kutaka kuondolewa kwa vikwazo ambavyo viliwekewa nchi hiyo na muungano huo mwezi Agosti, ombi lililokuja baada ya wanajeshi hao kumteua Bah Ndaw kuwa rais wa mpito. Katika mkutano huo, ECOWAS ilitangaza kuwa haitaondoa vikwazo hivyo hadi pale ambapo waziri mkuu ambaye atakuwa raia atateuliwa. Vyama vya upinzani nchini Ivory Coast mwanzoni mwa juma hili viliitisha maandamano ya nchi nzima kwa lengo la kupinga hatua ya rais Alsen Watara kugombea urais kwa muhula wa tatu. Haya hapa maelezo yake, mwandishi wetu Michael Were, kama alivyoeleza. Jumatatu ya tarehe 21 mwezi huu, tangazo hili linakuja baada ya mahakama ya katiba nchini humo kumwidhinisha rais Watara, rais wa zamani Henry Conan Bedi na wagombea wengine wawili kushiriki katika kinyang'anyiro cha Vyama kadhaa vya upinzani vimejitokeza kuunga mkono hatua ya maandamano, vyama hivyo sasa vikitaka jina lake kuondolewa katika orodha ya wagombea. Hadi kufikia sasa watu kadhaa wamepoteza maisha tangu kuzuka kwa maandamano mwezi mmoja uliopita, siku chache tu baada ya Watara kutangaza kuwania kiti cha urais kwa muhula wa tatu, kutokana na kifo cha ghafla cha aliyekuwa waziri mkuu na mrithi wake Amadu Kulibali. Hayo ya kijiri Jumatano ya wiki hii, mgombea mwingine wa urais nchini humo ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu Pascal Afingwesan aliungana na wagombea wengine wa upinzani Henry Konan Bedi kuwataka wananchi wa taifa hilo kugoma na kuandamana ili kumshinikiza rais Watara kutowania urais kwa muhula wa tatu. Huko rais Watara akiwashutumu wanaompinga na kusema kuwa baadhi yao wanafaa kuwa gerezani. Umoja wa Mataifa ya juma hili ulitangaza vikwazo dhidi ya kampuni tatu ikiwemo moja ya Uturuki kwa kukiuka amri ya umoja huo kuhusu ununuzi wa silaha nchini Libya. Hatua iliyokosolewa na Uturuki. Hii hapa taarifa yake, mwandishi wetu Halima Gongo kama alivyotuandalia. Jumanne ya tarehe ishirini na mbili ya juma hili ni uamuzi ambao uliafikiwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo mjini Brussels, uamuzi ambao tayari nchi ya Uturuki imeukosoa na kuutaja kama unaoegemea upande mmoja. Umoja huo ulitangaza kushikilia mali ya kampuni ya Avrasti Shipping kwa kutumia meli yake kuingiza silaha nchini Libya. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imetaja operesheni ya umoja huo katika bahari ya Mediterranean kama zawadi ya mbabe wa kivita nchini Libya, Jenerali Khalifa Haftar. Viongozi wa dunia tarehe 22 ya mwezi huu walihutubia Umoja wa Mataifa kupitia njia ya video kuadhimisha miaka 75 tangu kuundwa kwa umoja huo. Maadhimisho hayo hayakuwakutanisha viongozi hao kwa sababu ya janga la korona ambalo limewaathiri mamilioni ya watu duniani. Rais Xi Jinping alisema kuwa Umoja wa Mataifa unapoadhimisha miaka 75, hakuna taifa linalostahili kudhibiti maswala ya dunia, ukiwa ni ujumbe kwa Marekani. Katibu mkuu wa Umoja huo Antonio Guterres naye akiwalaumu viongozi wa mataifa kwa kukosa kuungana katika vita dhidi ya korona. Janga hili ni kipimo cha ushirikiano wetu wa kimataifa, mtihani ambao tumefeli. Janga hilo limewaua watu karibu milioni moja, kuambukizo wengine zaidi ya milioni 30 na bado halijadhibitiwa. Mgombea wa urais kupitia chama cha Democratic nchini Marekani Jumatatu ya tarehe 21 mwezi huu alimkosoa rais Donald Trump kwa kufanya uteuzi wa jaji mpya wa mahakama ya juu baada ya kifo cha Ruth Bader wiki iliyopita. Biden alisema kuwa kitendo cha rais Trump ni ukiukaji wa katiba ya Marekani na uteuzi huo unastahili kufanyika baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Biden aidha aliwataka maseneta kukataa uteuzi wa Rais Trump. You know, mnafahamu kuwa tunafanya kazi kubwa ya kumtafuta jaji watatu mahakama ya juu. Nitatangaza huyo is, atakuwa ni nani, lakini jambo ambalo naweza kuambia kwamba ni mwanamke, atakuwa ni mwanamke, na kuna watu ambao wana hasira kwa sababu it will be a woman. Atakuwa okay, ni mwanamke. Tukiwa bado nchini Marekani, maafisa wawili wa polisi Jumatano ya tarehe 23 mwezi huu walipigwa risasi wakati maelfu ya watu wakiandamana katika mji wa Louisville baada ya mahakama kuamua waliomuua mwanamke mweusi Beraona Taylor kuwa hawatachukuliwa hatua. Victor Abuso alituandalia taarifa ifuatayo. Hasira za waandamanaji zimesababishwa baada ya Bi Taylor mwenye umri wa miaka 26 kupigwa risasi mara kadhaa baada ya maafisa wa polisi kuvamia nyumbani kwake mwezi Machi. Kilichochochea maandamano hayo ni afisa aliyeshukiwa kutekeleza mauaji hayo Brett Hankison kufunguliwa mashtaka tofauti, kinyume na matarajio ya wengi, huku maafisa wengine wa wawili wakisalia huru bila ya kufunguliwa mashtaka yote, licha ya kupigwa risasi wakati wa maandamano hayo. Ripoti zinasema kwamba hali ya maafisa wa polisi sio mbaya na wanaendelea kupokea matibabu, huku mshukiwa akiwa amekamatwa kutokana na vurugu ambazo zimeshuhudiwa katika mji huo. Hali hatari imetangazwa katika mji wa Louisville na jeshi la akiba kutumwa katika eneo hilo. Marekani imeendelea kukumbwa na visa vya watu weusi kupigwa risasi mara kwa mara, huku maswali mengi yakisalia iwapo nchi hiyo itafanikiwa katika vita dhidi ya ubaguzi wa rangi. Wakati huo huo, rais wa nchi hiyo Donald Trump Jumatano ya wiki hii alikataa kuweka wazi iwapo atakabidhi madaraka kwa amani iwapo atapoteza uchaguzi wa urais utakaofanyika mwezi Novemba, hatua ambayo imekashifiwa vikali. You are not in Saudi Arabia. <coughs> Hatuko Saudi Arabia hapa, ni Marekani, nchi ya kidemokrasia. Mbona usiheshimu kiapo ulichoapa ukiingia madarakani hata kwa wakati mmoja? <coughs> Ni sauti yake Nancy Pelosi, spika wa bunge la wawakilishi ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Demokrat. <coughs> Faransa Jumatano ya tarehe 23 mwezi huu iliagiza kufungwa kwa vilabu vya kuuza pombe na mikahawa mjini Marseille na kudhibiti biashara hiyo katika maeneo ya jiji la Paris ili kusaidia kupambana na janga la korona. Olivia Viran ni waziri wa afya nchini humo. Tunazuia na kuweka alama nyekundu ili kudhibiti mkusanyiko ya watu katika maeneo kama ya ukumbi za sherehe kama harusini na eneo ambalo watu wana sherekea siku za kuzaliwa. Tunaepusha pia mkusanyiko ya watu kwa sababu hatutaki watu zaidi ya 30 wakutane de 30 katika eneo moja. Msikilizaji sauti yake Olivier Veran ndiyo inatukamilishia makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii, makala ambayo yameandaliwa kwa ushirikiano wa RFI nami Hilary Ingati, kwa heri kutoka Nairobi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9655 kHz mitabendi 31. RFI ni tamatishe matangazo awamu hii, niangazia baadhi ya taarifa kuu. Nchi ya Kenya kuanza kushuhudia kupungua kwa idadi ya maambukizi mapya ya korona katika wiki zijazo. Watu sita wameuawa katika shambulizi mashariki mwa nchi ya Bukina faso na rais wa Ufaransa asema ni sharti kiongozi wa Belarus ajiuzulu. Ni tamatishe matangazo na kibao chake Alpha Blondy, Brigadier Sabari, msanii kutoka Ivory Coast. <tune> ni kibao Brigadier Sabari chake Alpha Blondi, msanii kutokea Ivory Coast kinatamatisha matangazo awamu hii. Shukran kwa wafundi wa mitambo Collins Khadambi, naye mkuu wa idhaa Robert Minangua na wafundi wa mitambo Paul Emil. Matangazo zaidi saa mbili na nusu, Afrika Mashariki.