saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ikikutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. <coughs> Habari za wakati huu msikilizaji, na kualika katika ngo ya pili ya matangazo ya asubuhi leo, Jumamosi Aprili 19 mwaka 2014, na naitwa Mathasaranga. Tunaanza na muktasari wa habari. Huko Algeria, rais Buteflika ashinda uraisi kwa awamu ya nne, wapinzani wapinga matokeo. Nahodha wa meli iliyozama Korea Kusini akamatwa tayari kwa kushtakiwa. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com, lakini pia redio washirika Mkurugenzi wa mbuga ya wanyama ya Virunga huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel de Merode, aliyeshambuliwa na watu wasiofahamika, amehamishiwa jijini Nairobi nchini Kenya kupatiwa matibabu, maafisa wameeleza. Hivi karibuni, Umoja wa Ulaya ulilaani vikali mashambulizi yaliyotekelezwa dhidi ya kiongozi huyo na kuwataka viongozi wa serikali ya nchi hiyo kuhakikisha wanaohusika na shambulio hilo, wanaohusika na shambulio hilo wanapatikana. Akiwa ziarani jijini Goma, mashariki mwa nchi hiyo, hivi karibuni, balozi wa Ubelgiji huko DR Kongo Michel Lacheko alisema amesikitishwa sana na tukio hilo na kuiomba serikali ya jimbo la Kivya kaskazini kuimarisha usalama si tu kwa wafanyakazi wa shirika la hifadhi ya wanyamapori ya Virunga, bali pia kulinda eneo hilo linaloangaliwa na dunia. Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika Buteflika ameshinda kwa mara nyingine uchaguzi mkuu nchini humo, wakati huu wagombea wa upinzani wakiyakataa matokeo. Waziri wa mambo ya ndani nchini Algeria, Tayib Belais, ameeleza kuwa rais huyo mwenye umri wa miaka 77 ambaye kwa sasa ana matatizo ya kiafya aliibuka na ushindi wa asilimia 81.53 ya kura zote ikilinganishwa na mpinzani wake wa karibu, na waziri mkuu wa zamani Ali Benflis aliyepata asilimia 12.18. Belais alisistiza kuwa watu wamemchagua kwa uhuru katika mazingira ya wazi na halisi. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 32 kwa saa za Afrika Mashariki, unasikia matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yakikujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Uturuki ambayo ina matumaini Urusi kwa kiasi kikubwa katika masuala ya nishati ya umeme inalenga kuiomba Urusi kupunguza bei ya gesi ambayo imepandishwa na serikali ya rais Putini hivi karibuni, amearifu waziri wa nishati wa Uturuki. Waziri Taner Yildiz amesema makubaliano walionayo na Urusi yanawapa nafasi ya kuomba swala la bei kuangaliwa upya na wana mpango wa kuwasilisha mapendekezo kwa serikali ya Urusi na shirika la Gazprom. Waziri huyo amefahamisha kwamba naibu mkurugenzi wa shirika linalohusika na gesi nchini Urusi Alexander Medvedev atakutana na viongozi wa Uturuki mwanzoni mwa juma lijalo, licha nchi hizo mbili kutofautiana kwenye ngazi ya kidiplomasia kuhusu swala la Siria. Urusi na Uturuki zina mahusiano makubwa katika masuala ya biashara na nishati maafisa wa usalama wanaochunguza ajali ya meli ya Korea Kusini wanamshikilia nahodha wa meli hiyo akituhumiwa kuikimbia meli hiyo iliyozama siku kadhaa zilizopita ikiwa na abiria 476, wakati huo wa uokoaji wakipata mili zaidi ndani ya meli hiyo. Lee John Sok na mwanahodha wenzake wanashikiliwa katika kituo cha polisi mapema hii leo wakishtakiwa kwa kuiacha meli na kushindwa kuokoa maisha ya abiria, kulingana na sheria za usafiri wa baharini za nchini humo. Nahodha huyo mwenye umri wa miaka 69 amekosolewa kwa kuitelekeza meli ilipokuwa ikizama Jumatano asubuhi katika pwani ya kusini magharibi, ikiwa na mamia ya abiria waliokwama ndani ya meli, wengi wao wakiwa watoto wa shule. Takribani watu 29 wamethibitika kupoteza maisha mpaka sasa kufuatia janga hilo, huku watu 273 bado hawajulikani walipo. RFI. Radio France Internationale. Unategea sikio idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ikikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, na mpisha Ruben Lukumbuka wanawe katika mtazamo wako kwa yaliyojiri Radio France Internationale. Yaliyo, yaliyojiri, wiki hii, wiki hii. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio makala haya ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, karibu kusikiliza yale ambayo tuliapa uzito kwa juma hili hapa idhaa Kiswahili ya Radio France International RFI inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania Barani Afrika. Miongoni mwa mengi yaliyojiri juma hili kwanza ni nchini Tanzania, ambako watu zaidi ya ishirini walithibitika kufa maji mkoani Dar es Salaam kutokana na mvua kubwa zilizonyesha kwa muda wa siku tatu mfululizo. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni pamoja na kuuawa kwa kiongozi wa kundi la maimai mai, Paul Sadala maarufu Morgan, lakini vilevile kushambuliwa vile, kwa mkurugenzi wa shirika la hifadhi ya wa wanyamapori mashariki mwa nchi hiyo, na vuta ni kuvute kati ya serikali ya Burundi na tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo, wakati kimataifa nchi za magharibi na Urusi hatimaye zilifikia makubaliano kuhusu kupata suluhu juu ya mzozo wa Ukraine, jambo ambalo lilishtua ulimwengu mzima kwa jumaa hili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji na kusihi tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. <tune> Safari ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii msikilizaji, inaanzia nchini in Tanzania. Hi, jumaa hili serikali ilithibitisha dhahiri kwamba watu wasiopungua ishirini na watano walipoteza maisha mkoani Dar es Salaam nchini humo kutokana na mvua kubwa zilizonyesha kwa siku tatu mfululizo kuanzia Ijumaa hadi Jumapili hi, jumaa hili. Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Sadik, pamoja na kuthibitisha kutokea kwa vifo hivyo, hivyo aliiambia idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France RFI kwamba miundo mbinu ya barabara na madaraja ya ilirejeshwa baada ya kuharibiwa na mafuriko na kusababisha mkoa wa Dar es Salaam kukosa mawasiliano ya ndani ni na pia kukosa mawasiliano na mikoa jirani. Mwenzangu Sabin na Crispin na Bigambo bo alizungumza naye, na kwanza alimtaka kueleza nini ni juhudi zinazofanyika katika kukabiliana na janga hilo asilia, naye alisema ma? Tatizo ambako wananchi wa wengi wamesha sasa hivi wa wameamamombe Mungu kwamba adeleshangoka na upande wa pili ee, Dar es Salaam itakuwa tofauti. Kwa hiyo kwa ujumla miundo mbinu imeharibika sana sana. Naam, mbali na miundo mbinu ya barabara, wakati huu watu ambao wameathiriwa na mafuriko haya, kuna uh, msaada wote ambao wamepatiwa uh, sasa hivi tuna, tuna, tuna- tunaomba tu tuna wananchi wa, waendelee kuwasaidia ile misaada ya kibinadamu kwa sababu sisi kama serikali hatukutaraji kupata matatizo hayo, na kwa bahati nzuri sana tukujiandaa, kwa sababu tulikushawapa tahadhari iza, wenzetu wa hali ya hewa walishatoa ilani mapema. Kwa hiyo tulitaraji kabisa kabisa kwamba kila mmoja angeweza akajitahidi kunusuru maisha yake mwenyewe kwa kujitafutia hifadhi na na, na na kutafuta na, na kujiwekea misaada kwa ajili ya dharura yote ambayo ingeweza kutokea. Unajua hii ni tofauti na ilivyo tokea mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kweli, kila mmoja alikuwa shock na ndio maana e, serikali tukalazimika kutoa misaada ya kibinadamu haraka iwezekanavyo, lakini hii bahati nzuri na sisi tulijiandaa kwa kuwahabarisha wananchi wetu wachukue tahadhari. Nam na wito wako sasa, kwa watu ambao mara zote wamekuwa wakiishi katika maeneo ambayo ni hatarishi, hasa wakati wa mvua kama hizi, wito wako ni upi? Wito wangu kwa kweli ni kuwa wasikivu na kutii maombi ya serikali, kwa kweli, kwa sababu sisi hatuwezi kuwalazimisha ama. E, midam walikwisha amua maisha yao yawe hivyo, na sijui labda ndiyo sehemu ya haki za binadamu. Lakini sisi kama serikali bado tuta tutazidi tu kuwaomba waondoke kwa, kwa hiari yao wenyewe, na serikali hatuwezi kuwalazimisha. Wakazi wengi wa Dar es Salaam walijitokeza na kutoa dukuduku lao kuhusiana na mafuriko hayo. Sisi haya mafuriko sio kama ni nini. Kuna watu wamejaza vifusi, vile vifusi ndo vimetwasili sisi. Kama ukienda kule njia ya Mogorodi, kuna yale magorofa, yale magorofa ndo yamechangia maji mengi yarudi huku ule mkondo wa maji anapeleka baharini. Sasa hawa majenga magorofa pale wanategemea nini? si tunachoomba serikali kama serikali kae na kuatuangalia, kama tunajua sisi ni wananchi wao na tuna haki ya nchi ya Tanzania, na ndio maana hata hatakula wanakuja kutuomba, si wabunge wala si madiwani na tunawawezesha, lakini kishapita mambo kama haya, uchaguzi ukishapita wanatusahau na mpaka mkuu mkoa mwenyewe alotauliwa kalotauliwa na rais rais mwenyewe anakuja saingia, anamwacha mkuu mkoa anaongea kwa kashfa na kututisha, wakati mtu umeshaumia. Kwanza lazima ukae chini umfariji ili apate kupoa. Kama huo mfereji huo sio mto, huu ni mfereji. Hatuna pa kwenda kwa sababu hawana sehemu ya kutuweka watu wote. Wakienda kaya hadi kaya wana uwezo wa kutupeleka lakini hawana sehemu ya kutuweka. Ndio maana wanasema habari hizo, tuondoke, tuondoke, tuondoke. Tunaenda wapi? Lakini hawasemi tukibaki nchini Tanzania. Msikilizaji. Wajumbe wa bunge la katiba kutoka vyama vya upinzani waliondoka bungeni mara baada ya kudai kuwa chama tawala kinahujumu juhudi za upatikanaji wa katiba mpya. Kiongozi wa chama cha CUF Profesa Ibrahim Lipumba aliongoza wajumbe hao kuondoka nje na kuwaacha wajumbe wengine kuendelea kujadili rasimu hiyo. Kuhusu muundo wa serikali, Profesa Lipumba alidai kuwa wapinzani wanabaguliwa katika mjadala huo na maoni ya wananchi hayapewi kipaumbele. tumechoka kusikiliza matusi, tumechoka kudharau mawazo ya wananchi, tumechoka ubaguzi. Hatuwezi kuwa sehemu ya kundi la Interahamwe linalo hamasisha ubaguzi ndani ya Tanzania, hili hatulikubali, hatulikubali. Watu wote tunautaka katiba ya wananchi, tunawaachia intarahamwe mwendelee na kikao chetu, asanteni sana. Akajitokeza mwenyekiti wa bunge maalum la katiba Samuel Sita. Huku akielezea kwamba ofisi yake ipo tayari kwa mazungumzo. Naye alianena hayo baada ya kuweka neno na neno intarahamwe. Hapa Afrika ni tusi la mwisho kabisa kwa sababu lina maana ya mtu mwenye chuki ambaye yuko tayari kutekeleza mauaji tena ya kimbari. Sasa ukiwaita wajumbe wenzio kwamba wao ndio intarahamwe, halafu wewe unatoka una, uh, unasema ulichokasirishwa ni lugha ya ubaguzi, hili ni jambo la ajabu sana. Si tumevumilia hata jina la, la, la mkusanyiko wao, wao wanadai ndio umoja wa katiba ya wananchi, kama vile tunachokifanya humu si cha wananchi, lakini tumevumilia tu kwa sababu hata jina hilo ni la ubaguzi. Itakuwaje kikundi kitoke nje chenyewe ndio kiseme kinatunga katiba au kinasimamia wananchi kuliko sisi wengine wote tulio humu? Kufuatia hali hiyo, katika bunge hili maalum la katiba, wanaharakati nchini Tanzania pia walijitokeza na kutoa mtazamo wao kuhusiana na kinachojiri bungeni, kama anavyosema hapa Bi Ellen Kijo Bisimba mkuu wa kituo cha haki za binadamu nchini Tanzania. Hilo bunge limekuwa limetusikitisha ne, na kutufedhehesha sisi wananchi wa, wa Tanzania ambao tulidhani kwamba tuko katika mchakato mzito sana wa katiba na wa muhimu sana, na wale waliopenda pale ni watu ambao wana dhamana kubwa mno, na heshima ambayo tulikuwa tunaitegemea haionekani kwenye hilo bunge tangu limeanza mpaka leo tunapoongea. Kwanza, kitu kikubwa kuhusiana na katiba ni kwamba katiba ni maridhiano, na katiba ni kitu ambacho cha sisi Watanzania wote. Sasa ukiangalia watu wengi mimi ninaoongea nao wamekata tamaa, wameona kwamba kwa jinsi bunge lilivyo, hawajisikii kwamba kweli tutapata katiba ambayo ni maridhiano ya watu wote, kwa sababu hicho ni chombo ambacho kitakuja kutuongoza Watanzania wote. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo juma hili, mkurugenzi mkuu wa mbuga ya wanyama ya Virunga mashariki mwa Diara Congo Emmanuel de Merode, raiya wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 43 alishambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la kaskazini mwa jiji la Goma, huko mashariki mwa Congo, shambulio ambalo lililaaniwa vikali kwanza na serikali ya Ubelgiji, lakini pia umoja wa Ulaya. Ferdinand Mihigo, msemaji wa hospitali hii la afrika ya Goma, alisema kuwa mkurugenzi huyo alipigwa risase begani na baadaye ikafanyiwa upaswaji. Mwenzangu Victa Abuso Melkizedek alizungumza na kiongozi msimamizi wa ofisi ya shirika la kitaifa linalojihusisha na hifadhi ya mazingira pia mbuga hiyo ya wanyamapori ya Virunga, Norbert Mushenzi naye alisema nandenaroa alikuwa ametoka hapa Goma papenda, uh, kwa kwenda kwa site yetu ya nani ya Rumangabo. Sasa wakati akifika hapa kwa ndani ya kupita hii mahali saipo moro kwa kuelekea ngamu za Rwaza a kilometa moja karibu kwa kutoka mkapakati wa waa kiand ya tumboni wakapata vidonda wakamleta pesi huko nani hii hospitalini. Sasa hapa wakapata masababu ai, kwa hiyo afrika na Mungu alisaidia. Sasa na karoao kwa saa hii ameamuka vizuri vizuri. Je, mmebaini aliyetekeleza za shambulizi hili hili? watu wa mafard wapo hapo manani ma watu wa nanii mpaka sasa hatuwezi kujua kama ni watu gani ndio wanaweza kufika na hiyo kibaya hicho hicho. Hatuwezi kujua kama ni nani, nani. Na mnataka serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo iwasaidie vipi kuhusu usalama wa, wa msitu um, huo wa Virunga? Ndio, unajua tuna shida nyingi sana hapa tokea mwaka kulikuwa ni zaidi sana, hawa watu wanaita wa refugee wasitokeko huko Rwanda, Rwanda. Sisi tunaomba tu msaada kubwa sana zaidi sana ni kutoa wao oh, wajangili ndani wa usituni na kwa watalii ambao wanakusikiliza ambao wangependa kuja kutalii talii katika aa, misitu ya Virunga kule mashariki mwa, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo. Unawaambiaje? Je, tunatumaini ya kwanza kama mambo inakuwa vizuri vizurizuri, waje wakaona nani, Virunga lazima mipaki moja ya kwanza kutokea uh, Afrika na na, na, na huko na na huko nchini Kongo jumahili ili kiongozi wa maimai iwafahamikao kama Simba katika jimbo la mashariki ama Province Oriental aliyefahamika kwa jina la Paul Sadala la maarufu Morgan aliuawa katika mazingira ya kutatanisha. Akajitokeza waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Kinshasa Lambert Mende kuelezea mazingira ya mauaji hayo Heo. Company... ilikuwa ghafla tu, Morgan aliamua kutaka kuwakwepa askari wa FRDC baada ya kujipatia silaha kadhaa na kuanzisha mashambulizi dhidi ya askari wa FRDC ambao, namba, wawili wao wamefariki na wawili wa watu wake pia wamefariki. Yeye mwenyewe wa amejeruhiwa vibaya mguuni, na ndivyo alivyotakiwa kuelekea Mambasa na komanda kwa kutumia helikopta ya MONUSCO hadi Bunia, basi alipokuwa kwenye helikopta ndipo alipofariki. Hata hivyo, wakuu wa MONUSCO walikanusha kwamba kiongozi huyo alipatwa mauti akisafirishwa ndani ya helikopta ya MONUSCO, hili likiwa ni tukio ambalo lilizua mjadala. Juma hili Umoja wa Mataifa UN ulieleza kuguswa na kusikitishwa na hatua ya nchi ya Burundi kuamua kumfukuza nchini mwake mkuu wa maswala ya usalama kwenye tume ya umoja huo, ya umoja huo kufuatia ripoti yao inayoituhumu serikali ya Burundi kuwapa silaha vijana wa chama tawala ala, wakati huu taifa hilo likijiandaa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Msikilizaji, hatua ya Burundi undi, ilikuja kufuatia kuvuja kwa taarifa ya siri, siri, awala wa nchi hiyo dhidi ya kutoa silaha kwa vijana wa chama tawala wala, hali inayohatarisha kutokea kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Nye, kama alivyosema Stefan Djarrik, msemaji wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa. Juma lililopita ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Burundi ziliandikia barua serikali ya rais Pierre Nkurunziza kueleza wasiwasi wake kuhusu taarifa za kuwepo kwa makundi ya vijana wa chama tawala wenye silaha katika kipindi hiki ki, ki, ambapo misuguano ya kisiasa imekuwa ikishuhudiwa nchini humo humo humo, kulidadavua hilo kwa kina, nilimtafuta Mario Sirusumo mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Bujumbura nchini Burundi Burundi, na hapa anaeleza mtazamo wake. Ah, serikali ya ya Burundi imechukua hatua baada ya mambo fulani ambayo ame, mambo hayo ni taarifa ambayo imetolewa na mwakilishi moja, ni tuseme ni reaction kihkilichotendeka na nadhani iyo kitu ambacho serikali labda kabla ya taarifa hiyo ya na, ndio maana ni vigumu kuzungumzia kitu ambacho serikali labda labdacha au kitu ambacho ingekuwa na mtazamo mwingine katika maoni ya serikali kabla ya yataarifao. Wakili Meriusirusumo, unazungumzieje uh, kauli zinazotolewa huko Bujumbura, Burundi kwamba hatua uh, hii ya serikali huenda ni kutaka kuficha ukweli? Yaani uh, kuna jambo ambalo serikali pengine itakuwa inajilaumu kuhusiana na hizo tuhuma zilizotolewa katika siku uh, nadhani, kwamba, nadhani, kwamba... nadhani, kwamba... nadhani, kwamba... za hivi karibuni kwamba kwamba ni za kufam... msikilizaji serikali ya Burundi ilitangaza kumfukuza nchini mwake Paul Debie aliyekuwa mkuu wa maswala ya usalama kwenye tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo, humo ikimtuhumu kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Katika hatua nyingine, mwandishi wa habari wa kituo cha redio Bonesha FM kusini mwa Burundi Alexi nivasumba ha, alitoweka baada ya kutoa taarifa kwenye kituo cha redio yake inayohusiana na ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa ikituhumu serikali ya Burundi kuzagaza silaha kwa vijana Vijana wa kireketo wa chama tawala SDD FDD imbonera kure. Mkurugenzi wa kituo cha redio Bonesha FM, Patrick Nduwimana alitoa wito kwa viongozi tawala kusini mwa Burundi kuwasilisha mashtaka yao mbele ya idara husika, kuliko kumfanyia vitisho mwandishi huyo wa kituo cha redio yake Bonesha FM. Nduwimana ha? alisema hatujui, ha? kwa nini yeye ndio anaanza sasa kusakamwa na kunyanyasa. Na ripoti hiyo ya ugavi wa silaha kwa vijana wa kireketo wa sasa leo imezusha mjadala mkuu katika serikali. Hata leo bungeni, wabunge wamejadili hilo swala na kuwaitisha mawaziri wanaohusika na jambo la usalama ili waweze kutoa mwanga kuhusu ripoti hiyo. Hatusikii kwa nini yeye, ni basumba akazungumzia kuhusu habari hiyo kwamba kitendo hicho cha ugavi wa silaha kimefanyika huko kusini na kuwauliza maoni raia, sasa yeye ndiye anaanza kusakamwa. Nachukua fursa hii ya kulani tena na tahadhari hawa watu, sababu mwanahabari anapofanya kazi yake hata kwamba hukuridhishwa na ripoti au kwamba utakuwa unahisi labda ripoti hiyo ni, ni ya uongo au ni ya uzushi, kuna taratibu na kanuni za kuweza kukanusha habari hiyo kupitia sheria mpya ya upashaji habari au kupitia kwenye ile bodi ya kitaifa ambayo inachunguza utendaji kazi wa vyombo vya habari. <tune> Juma hili dunia ilipigwa na butwa baada ya nchi za magharibi na Urusi kufikia makubaliano kuhusu kupata suluhu ya mzozo wa Ukrain, wakati huu rais wa Marekani Barack Obama akionyesha kutoiamini nchi ya Urusi kwenye utekelezaji wa makubaliano ya Jiniva. Makubaliano ya viongozi hawa ni pamoja na kuhakikisha usalama kwa raia wote, makundi ya waandamanaji wenye silaha kunyang'anywa silaha, pamoja na waandamanaji wa pande zote mbili kuondoka kwenye majengo wanayoyakalia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikuwa ndiye mtu wa kwanza kuzungumzia kile kilichokubaliwa, huku akisisitiza kuwa haya ni makubaliano ya kwenye karatasi na kinachotakiwa ni utekelezaji. Makubaliano haya yametoa mwongozo na maneno kwenye karatasi, na sisi ni wa kwanza kuelewa na kukubaliana nayo, lakini maneno yatakuwa na thamani pale tu kutakapokuwa na vitendo. Kwa hivyo cha muhimu ni kuona maneno haya yanatafsiriwa kwenye vitendo kwa haraka. Na hatuondoki tukiamini kazi imeisha sababu maneno yako kwenye karatasi. Kazi itakuwa imeisha pale tu maswala haya yatakaposimamiwa na kutekelezwa. Licha ya kudhihirisha kufurahishwa na hatua hiyo, bado Marekani imeonyesha kutokuwa na imani na nchi ya Urusi, na hapa waziri Kerry anasisitiza nchi hiyo kusimamia kile ilichokitia sign na kukisema mbele ya jumuiya ya kimataifa. We fully expect, uh, the Russians... A, a hata hivyo, licha ya makubaliano hayo, waandamanaji wanaoiunga mkono serikali na wale wanaoipinga serikali hiyo wameapa kutoondoka kwenye majengo wanayoyakalia, hali inayotarajiwa kufanya makubaliano haya kuwa ngumu kutekelezwa. Tumalizie makala haya na kinachoendelea huko Korea Kusini, ambapo wakati dunia ikiendelea hukumbwa na majonzi juu ya hatima ya watu 233 waliokuwemo ndani ya ndege ya Malaysia iliyopotea, bado dunia imeendelea kukabiliana na ajali za kila aina hapa na pale. Mfano ni ajali ya meli huko Korea Kusini ambapo kwa jumaa hili iliripotiwa kuwa watu watatu walipoteza maisha na wengine zaidi ya mia mbili kuokolewa katika ajali ya meli iliyoegemea upande mmoja na hivyo kuanza kuzama. Huku serikali ya Korea Kusini ikielezea kujipanga kuhakikisha meli hiyo inaondolewa baharini. Mwenzangu Emmanuel Eleazar alifuatilia kwa karibu tukio hilo hilo naye alituandalia taarifa ifuatayo. Katika operation inaonekana kuwa ngumu, wapigambizi kutoka mataifa jirani na nchi ya Korea Kusini wanaendelea na operesheni ya kuokoa manusura wa ajali hiyo hiyo wakitumia boti na helikopta kufuatilia watu waliokwama katika meli, meli. Naibu waziri wa uchukuzi wa Korea Kusini Li Gyongok amesema watu kama mia nne, wengi wao wakiwa ni wanafunzi wa shule za sekondari walikuwa ndani ya meli hiyo hiyo, na kwamba mia na sitini na wanne ndio wameokolewa, huku wengine mia sitini na wawili hawajapatikana hana. hata hivyo haijafahamika nini kilisababisha kuzama kwa meli hiyo hiyo kwa mujibu wa ushahidi wa manusura tura, kulisikika sauti kubwa ndani ya meli hiyo uliofuatiwa na tukio la kimaajabu huku meli ikianza kupinduka. Afisa mmoja wa kikosi cha wa uokoaji aliyeomba jina lake lihifadhiwe anasema kuwa ni vigumu kupata watu wote waliokwama ndani ya meli hiyo wakiwa hai, hai, kwa kuwa imepinduka mara moja na kuanza kuzama, kuzama. Kufika hapo msikilizaji, eh, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim eh, nami sina budi kukutakia eh, mapumziko mema ya mwishoni mwa juma hili eh, lakini pia sikukuu njema ya Pasaka, kwa herini. Radio France Internationale. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbusha tuliokuwa nayo ni huko: Algeria, Rais Bouteflika ashinda urais kwa awamu ya nne, wapinzani wapinga matokeo. Na nahodha wa meli iliyozama Korea ya kusini akamatwa tayari kwa kushtakiwa. Shukrani kwako, mimi ni Matha Saranga, tukutane jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji wa RFA Kiswahili, na kwa burudani hiyo ya muziki ndio tunatamatisha ngo ya pili ya matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI jumamosi ya leo. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine, na usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na kutakia maandalizi mema ya sikukuu ya Pasaka.