Karibu mpenzi msikilizaji. Ee, hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International na sasa ni saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, ni sawa na saa moja na nusu majira ya Afrika ya Kati. Tunakutangazia matangazo haya moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali. Matangazo haya yanasimamiwa na Vikta Robert wile foni mitambo ni Emmanuel Mbando. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza tuanze kwa muhtasari wa habari. Waasi wa Sudani kusini wanaendelea kukanusha kuhusika kwa mauaji zaidi ya watu mia moja yenye sura ya kikabila, wakati huu Umoja wa Mataifa ukiomba kufanyika kwa uchunguzi. Madereva wanaopeleka mafuta nchini Rwanda kutoka Tanzania na Kenya wanasema Vipimo vinavyotumiwa kwa sasa nchini Rwanda vimepitwa na wakati na vinasababisha vinawasababishia hasara. Na serikali ya Ukraine imeanzisha operesheni ya kukabiliana na wanaharakati wafuasi wanaounga mkono serikali ya Urusi na ambao wanadai mjitengo wa Ukraine. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu Habari kamili mpenzi msikilizaji. Waasi wa Sudani Kusini wanaoongozwa na aliyekuwa makamu wa rais wa zamani nchini humo, Riek Machar, wanaendelea kukanusha tuhuma za kuhusika kwao katika mauaji ya watu zaidi ya mia moja katika mji wa Bentiu ambapo Umoja wa Mataifa umewanyoshea kidole na kuomba uchunguzi ufanyike. Umoja huo wa Mataifa unawatuhumu waasia hao kutekeleza mauaji hayo kwa misingi ya kikabila kuanzia Aprili 15 tarehe ambayo kundi hilo la waasi lilipotangaza kuuteka mji wa Bentui. Waasi hao wametupilia mbali tuhuma hizo na kueleza kuwa, lawama, kuwa na kute, kuelekeza lawama kwa vikosi vya serikali kuwa ndivyo vilivyojihusisha na mauaji hayo wakati vikirejea nyuma kwenye uwanja wa mapambano. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa ni vyema uchunguzi ufanyike ili kubaini wahusika kama anavyoeleza hapa Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tatizo lilokuwepo kuthibitisha nani kamili aliohusika na mauaji haya, inatakiwa ufanyike zaidi uchunguzi wa kivita na zaidi kwawepo na walinzi wa amani ambao wangeweza kujua. Ni sehemu ambayo Umoja wa Mataifa umesema kwamba vikosi vya waasi ndio vilifanya mauaji yale, na pia vilikuwa vikiwaua ee, wa kabila hasimu sasa mimi bado nina shaka kwamba waasi wanaweza kuwa hawakuhusika. Inavyosemekana waasi walikuwa wamehusika, japokuwa bado hakuja kuwa na uh, ushahidi kamili, lakini kauli ya Umoja wa Mataifa ndiyo hiyo ambayo imesema kwamba uh, wauaji, wa, wa, mauaji hayo yamefanywa na vikosi vya vya upinzani vinavyompinga Rais Albakir ambavyo vina vinamuunga mkono Rick Marshall kutaka kukamata nchi. Akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni sauti yake Abdul Karimu Atiki mchambuzi wa masuala ya siasa. Madereva wa malori ya mafuta petroli kutoka Tanzania na Kenya wamesema hawafurahishwi na vipimo vinavyotumika katika kupima mafuta wanaopeleka nchini Rwanda. Wamesema njia inayotumiwa kwa sasa kupima mafuta hayo ni ile ya zamani hivyo kutokana na sababu hiyo, wao hupata hasara kubwa. Wakati lawama hizo zikitolewa, uongozi wa kampuni inayoagiza mafuta hayo kutoka nchini humo umesema kuwa vifaa vya kupimia havina kasoro yote. Wanachosubiri kwa sasa ni matokeo kutoka shirika la viwango vya ubora RBS ambayo ndiyo inayosimamia upimaji huo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Brason Bichwa ametutumia ripoti ifuatayo. Madereva hao wamesema wanapata wakati mgumu pindi vipimo hivyo vinapokuwa vinafanyika, kwani vifaa vinavyotumika wakati wa upimaji ni vya kale. Kila wakati tuko napokuja, lazima upate shoti, hapa kishusha hapa, lazima upate matatizo. Ah, hizi mita kwanza zimeshakuwa zimesha, ni za zamani, zimeshakuwa zimezeeka, ni old model. Kuna mita za kisasa, ziko digital meters. Wangetufungia mit, hizo eh, mita za kisasa, basi tatizo inadhani ingekuwa iko soft. Tunafikiri labda kuna michezo wenyewe wanafanya. Depo zinazotumiwa hapa mjini Kigali kwa ajili ya mafuta hayo zipo maeneo ya Gasiata na kwa mjibu wa madereva hao zimewapa hasara kwani kadri mafuta yanavyopungua Ndivyo na wao wanavyokatwa pesa. Kila wakati tukonapokuja, lazima upate shoti hapa. Yaani depo hii imekuwa tofauti na depo ile ya Kabuye. Kuna depo mbili hapa. Ukishusha Kabuye inakuwa hakuna tatizo, lakini ukishusha hapa lazima upate matatizo. Baada ya kubaini tatizo hili, RFI Kiswahili haikusita kuwatafuta viongozi wa makampuni yanayoagiza mafuta kutoka Tanzania na Kenya. Bwana Eleni Nkwaya ni miongoni mwa viongozi wa makampuni hayo. Ni kwa mara ya kwanza tumeona tatizo kama hili shirika la viwango RPS Limebaini kuwepo tatizo, hawawezi kutoka hapa bila kulitatua. Ikishindikana, mashine hiyo itasimamishwa hadi pale kasoro hiyo itakapotafutiwa ufumbuzi. Tayari baadhi ya madereva hao wameshaanza kukata tamaa ya kuendelea na kazi. Mama huyu ni dereva wa lori kutoka nchini Kenya. I, I don't see myself benefiting from... kwa upande wangu sifaidiki na kazi ninayofanya kwa sababu kama family, sipati mshahara see, unafikiri familia yangu okay, nitaiendeshaje miezi saba sasa sipati mshahara. Ninayemfanyia kazi hunikata kila wakati. Mume wangu aliyeko nchini Kenya ndiye anayenitumia pesa my ninatakiwa kufanya Kenya kazi ili niwalishe Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anatarajiwa kuwasili hii leo jijini Bangi nchini Jamhuri ya Afrika Kati kwa ziara ya kikazi na kupokelewa na mwenzake Catherine Samba Panza. Burundi imetuma askari wapatao mia nane kulinda amani nchini humo chini ya mwavuli wa vikosi vya Umoja wa Afrika. Wakati hawa akitarajiwa kujiri, mvutano wa kisiasa unaendelea kuongezeka nchini Burundi, wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo rais Pierre Ngurunziza anatarajiwa kugombea uchaguzi huo kinyume na katiba ya taifa hilo, huku chama chake kikituhumiwa kugawa silaha kwa vijana wa chama hicho. Onezim Nduimana ni msemaji wa chama tawala cha CNDD FDD na hapana kanusha tuhuma hizo akisema nchi ya Burundi haijawa, ha, ha, ha, haina hofu yoyote ya mashambulizi ya ndani au ya nje hadi wagawe silaha. Hakuna sababu yoyote kwa serikali kujihami kwa njia ya wanamgambo, kwa vile jeshi na polisi wanaitii serikali, na kwa vile hakujawa na hatari ya shambulizi ya ndani au ya nje ya nchi. Hii ni tafsiri potofu, kwa sababu hakuna ripoti ya Umoja wa Mataifa inayosema kuwa serikali ya Burundi inasambaza silaha kwa raia ni waraka wa ndani wa mtu mmoja ambaye ameandika labda kwa manufaa binafsi au manufaa ya washirika wake wa karibu na wengine, akizungumza akiwa jijini Bujumbura nchini Burundi. Ni sauti yake Onesime Nduwimana, msemaji wa wa chama tawala cha SNDD FDD. Upinzani nchini y Afrika kusini unalalamikia serikali kuminya uhuru wao ikiwa ni wiki mbili tu kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe saba mwezi ujao nchini humo. Katika mkutano na uandishi wa habari jana mjini Johannesburg, mgombea Julius Malema, kiongozi wa chama cha wapiganaji wa uhuru wa kiuchumi amekosoa shinikizo kutoka chama tawala cha ANC dhidi ya pamoja na kutaka kuvidhibiti vyama vingine. Kumekuwa na mashambulizi ya wazi kabisa yanayotekelezwa na wahuni wa chama cha ANC dhidi ya wapiganaji wa uhuru wa kiuchumi. Kuna kampeni ya kuvuruga mikutano ya chama chetu. Chama cha ANC kina tabia ya kufuatilia mikutano yetu kwa lengo la kuchokoza na kuvuruga mikutano yetu. nam ni sauti yake. E, Julius Malema mmoja miongoni mwa wagombea uchaguzi kule nchini Afrika Kusini. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na sasa ni saa mbili na dakika thalathini na tisa majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa moja na dakika thalathini na tisa. Serikali ya Ukraine imeanzisha operesheni kabambe ya kijeshi ili kukabiliana na wanamgambo wanaounga mkono hatua ya kujitenga, muda mfupi baada ya makamu wa rais wa Marekani Joe Biden kumaliza ziara yake ya siku mbili nchini humo. Akimaliza ziara yake, Joe Biden ameonya nchi ya Urusi eh, kuacha mara moja vitendo vya kuingilia kati maswala ya Ukraine kwani haina haki ya kufanya hivyo. Kauli hiyo ya Biden imekuja wakati huu Rusi ikiwa na maelfu ya wanajeshi wake katika mpaka wake upande wa mashariki mwa Ukraine, hatua ambayo inapingwa vikali na na jumuiya ya kimataifa. Joe Biden amesisitiza kuwa Marekani na washirika wake kamwe hawatoruhusu Rusi kuingilia Ukraine katika mambo yake ya ndani kwani kinyume na sheria za kimataifa. But no nation. No nation. Hakuna taifa, hakuna taifa hata moja ambalo lina haki ya kuingilia mambo ya nchi nyingine. Hakuna taifa lenye haki hiyo, na hatutatambua kamwe hatua ya urusi kunyakua Crimea na hata sehemu nyingine duniani. Naam, ni sauti yake Joe Biden, makamu wa rais wa Marekani, ambaye alikuwa akizungumza wakati akitamatisha ya ziara yake kule Ukraine. na mna sasa, tunaelekea viwanjani na Edmond Lwangicheli. Karibu, Edmond. Asante sana Ali Bilale. Tuanzie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako wanamichezo wa mchezo wa taekwondo wa nchi hiyo wamejishindia medali tano za dhahabu, mbili za fedha na tisa za shaba katika michuano ya taekwondo barani Afrika iliyofanyika kuanzia tarehe kumi na nane hadi ishirini na moja mwezi huu mjini Njamena nchini Chad na kuiweka nchi hiyo katika nafasi ya kwanza ya mashindano hayo. Tuwafahamisha wasikilizaji wetu kwamba taekwondo ni aina ya mchezo wa karate na mateke na mangumi. Mm -hmm, ni... kama vile kuna uh, shotokan kuna kungfu mm -hmm. Na hiyo taekwondo, yani yote ni mchezo mmoja wa karate. Ni kweli kabisa. mm -hmm. Ali Bilali, tukielekea nchini Rwanda, mashabiki wa Rayon Sport waliowekwa kizuizini kulingana na vurugu zilizojitokeza Jumapili iliyopita, huenda wakafungwa jela hadi miaka mitatu eh, kwa vurugu waliosababisha Jumapili wakati wa mechi baina ya AS Mohanga na Rayon Sport. Na shirikisho la soka nchini Ethiopia limethibitisha uteuzi wa Mariano Bareto kama kocha mpya wa timu ya taifa. Kocha huyu mwenye umri wa miaka 57 Mreno amesaini mkataba wa miaka miwili kuchukua nafasi ya Sonet Bishau ambaye alifutwa kazi mwezi Februari baada ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika nchini Afrika Kusini. Tumalizie tu na kifo cha mtangazaji maarufu nchini Zambia, Dennis Liwewe ambaye amefariki jana akiwa na umri wa miaka sabini na nane na aliyejulikana kwa jina maarufu la sauti ya soka ya Zambia. Ni kushukuru sana Dimolilongichele. Shukrani. Naam, mm -hmm. Na sasa tuelekee kwenye habari kutoka magazetini, tuangazie ni yapi ambayo anajiri magazetini asubuhi hii, na Victor robert Wille, karibu eh, Victor. Asante sana Ali Bilali, na basi nianze na gazeti la Standard la nchini Kenya, lenye limeandika habari kuhusiana na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC haifurahishwi na mwenendo wa serikali ya Kenya kuhusu ombi lililowasilishwa kwao na mahakama hiyo ikitaka serikali kutoa taarifa za fedha za rais Uhuru Kenyatta, anayekabiliwa na kesi katika mahakama hiyo. Na gazeti la Daily Nation la nchini Uganda leo limeandika habari kuhusiana na wizara ya elimu nchini Uganda, imesema kuwa haitapandisha ada ya kujiandikisha kufanya mitihani kwa watahiniwa ambao wamethibitishwa na bodi ya mitihani nchini humo kwa mwaka huo, kwa mwaka huu. Lakini pia gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na serikali ya Rwanda inafanya mazungumzo na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu ada mpya ya visa baina ya nchi hizo mbili, pengine <tosu tosu> Daily Monitor. Halo, Daily. La Uganda. Gazeti la Daily... Montala la Uganda ndio, okay, limeandika yeah, hiyo habari kuhusiana na wizara ya elimu nchini Uganda kusema kuwa haitapandisha ada ya kujiandikisha kufanya mitihani kwa watahiniwa ambao wamethibitishwa na bodi ya mitihani nchini humo kwa mwaka huu. Na basi kwa haraka haraka magazeti ya Tanzania eh, tuangalie gazeti Mwananchi: jumuia ya Kiislamu ya mtetea Warioba na vile vile tukiangalia gazeti la Majira lenye limeandika, Makonda aibua mazito bungeni, awaita Lipumba na Mbowe pamoja na Jusa watoto wa shetani, akataa kufuta kauli yake, adai ni andiko la Biblia. Ni kwa ufupi tu kuhusiana na magazeti ya Tanzania. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale ni kukaribishi katika makala yetu ya mjadala wa wiki, ambapo hii leo tunajadili kuhusu mjadala wa bunge la katiba unaoendelea mjini Dodoma nchini Tanzania. Na katika eh, kujadili hili tuko nao tutakuwa nao kwenye hewani eh, eh, Profesa Mwesigua Baregu, ambaye ni mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye alikuwa mjumbe wa katika tume ya katiba iliyovunjwa hivi karibuni, lakini pia Profesa Bernadeta Kiliani, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, lakini pia mjumbe wa bunge maalum la katiba. Habari za asubuhi, Bi Bernadeta Kiliani. Salama kabisa. Tunajadili tu kuhusu eh, mchakato huo wa kutafuta katiba mpya nchini Tanzania. Je, una maoni gani kuhusu hatua zilizofikiwa kwa sasa tangu kuanza kwa mjadala wa katiba mpya hadi sasa? Uh, kwa kweli hatua zilizofikia kwa sasa naweza kusema kwamba sio nzuri sana, kwa sababu mchakato wenyewe unaonekana kukwama baada ya kundi moja la wajumbe kutoka katika Bunge Maalum la Katiba uh, kwa sababu mbalimbali ikiwemo mojawapo kwamba hawaridhishwi na jinsi mchakato wenyewe unavyoendelea, hasa kwa lugha ambayo inatumika kwenye bunge, lakini pia misimamo mikali ambayo ipo miongoni mwa vyama mbalimbali. Kwa hivyo naweza kusema kwamba sasa hivi kama vile mchakato umekwama kidogo. mm-hmm. Na sheria au kanuni zinasemaje? Unafikiri wajumbe wanaoendelea na mchakato huu kwa sasa wanaweza kufikia kwenye hatua za mwisho bila kuwepo kwa sehemu hii nyingine jingua? Aa, kutokana kwanza na kanuni itakuwa vigumu kwa wajumbe ambao wamebakia hivi sasa kuweza kupiga kura na kukubaliana kupitisha rasimu ya mwisho, kwa sababu kutokana na kanuni zetu inabidi aa, ili ibara iweze kupitishwa inahitaji theluthi mbili ya kura ya wajumbe kutoka Tanzania bara na theluthi mbili ya kura ya wajumbe kutoka Zanzibar. Sasa wajumbe wengi ambao wameondoka, wengi wao wanatoka upande wa Zanzibar. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana kupata theluthi mbili kutoka kundi lolote lile, kwa hivyo hiyo itakwamisha kupatikana kwa hiyo rasimu ya mwisho ambayo itapelekea kuwa na katiba tunayoipendekeza. Lakini pia ukiachia kanuni tu, hata kama ili bunge kwa bahati yoyote ile likaweza kupata hiyo theluthi mbili kutoka pande zote, hiyo katiba ambayo itapendekezwa hapa itakosa ule uhalali wa kisiasa au tuseme political legitimacy kwa sababu kundi moja litakuwa limetoka nje na alikushiriki katika kupitisha katiba hii. Eh, eh, Profesa Bernadetta, unafikiri kwa nini mjadala kuhusu muundo wa serikali unaonekana kuzua hisia kali na kuchukua muda mrefu wakati kuna mambo mengine pia muhimu? Aa, unajua hili ndio suala la msingi kabisa katika rasimu hii iliyowasilishwa na tume ambayo ndio ina, inachanganua muundo wa serikali yetu, aidha tuendelee na mfumo huu sasa hivi muundo wa serikali mbili au wa serikali tatu. Na huu mjadala unakuwa na mpasuko, kwa sababu makundi yamegawanyika kwa kiasi kikubwa, makundi naweza kusema pande mbili. Kwa upande wa chama tawala, wao wamesimamia msimamo wao wa kuendelea na muundo wa serikali mbili, na wanaonekana maridhiano kwa kweli hawayakubali. Na kwa upande wa vyama vya upinzani, hasa hivi vitatu vikubwa ambavyo vimetoka nje, wao wanasimamia Uh, muundo wa serikali tatu ambao umependekezwa na tume ya ya mabadiliko ya katiba. Kwa hivyo kutokana na mpasuko huo mkubwa, naweza kusema imepelekea vigumu sana kufikia makubaliano au maridhiano ya aina yoyote ile, kwa sababu sasa utawaletaji haya makundi mawili katikati, aidha ni serikali mbili amna, au tatu amna, mbili na nusu au tatu kasoro. Kwa hivyo hiyo imepelekea kuwa na, na mpasuko mkali katika bunge. Lakini pia kingine ambacho kinagawanya haya makundi mawili ni kwamba Uh, kuna kundi ambalo hawakubali kabisa kwamba uh, yale maoni ya wananchi yaliyokusanywa na tume ya, ya, ya, ya Jaji Warioba actually ni maoni ya wananchi. Wao wanapinga kwamba sio maoni ya wananchi, na hasa upande wa wa wa, wa chama tawala. Lakini kwa upande wa hii vyama vikuu vya upinzani vyenyewe vinaona yale ni maoni ya wananchi. Kwa hivyo kuna mpasuko mkubwa katika mambo ya msingi. <laughs> Profesa, hakuna mantiki ya uwepo wa pande zinazopingana ndani ya bunge hilo la katiba, wakati swala ni ki, suala ni la kitaifa na manufaa ya wananchi wa Tanzania. Kwa kweli, uh, hiyo ni moja ya changamoto ambayo tunakabiliana nayo hapa Bunge Maalum la Katiba, kwa sababu misimamo mikali ya vyama ndiyo ambayo inaonekana uh, kuongoza majadiliano yetu hapa na kusahau maslahi uh, na matakwa ya Watanzania wengine ambao uh, sio wanachama wa vyama vya siasa kama utafahamu kwamba Watanzania wengi sio wanachama wa vyama vya siasa, lakini hii misimamo mikali ya vyama imeonekana kushamiri na kudominate uh, maslahi mengine ya, ya, ya wananchi, na hilo ni tatizo kubwa kwa kweli <laughs> wakati eh, rais eh, Jakaya Mrisho Kikwete alipoteua tume hili na tulifikiri kwamba eh, wajumbe wanakwenda kuwakilisha nchi, lakini sasa hivi kumekuwepo na misimamo ya kisiasa labda unafikiri hmm. Kwa nini uh, misimamo hii imeanza kuibuka uh, bungeni uh, misimamo hii ya kisiasa? Katika mchakato wote ule wa kutengeneza katiba kwa kweli ni ya kawaida katika nchi zote tu, nchi nyingi mbalimbali duniani, mbali inatofautiana tu jinsi ambavyo inajitokeza na inachukua sura gani, lakini mimi nafikiri kwa hapa Tanzania sasa, sasa hivi uh, kama unavyofahamu, kuna uchaguzi mwaka ujao elfu mbili na kumi na tano na tuko kwenye huu mchakato wa katiba sasa elfu mbili na kumi na nne kwa hivyo mabaki hapa takriban kipindi cha mwaka mmoja tu na nusu hivi kuelekea kwenye kipindi cha uchaguzi. Kwa hivyo uh, vyama vingi vinaonekana uh, kujadili au kutazama huu mchakato wa katiba uh, kwa kutumia sura ya uchaguzi. Kwamba je, tukichukua muundo huu tutashinda uchaguzi au tutapoteza kura? Kwa hivyo hiyo inapelekea uh, uh, mjadala mzima kuwa mgumu sana. Lakini kama labda kama uchaguzi ungekuwa mbali zaidi mimi nafikiri labda misimamo hii ingekuwa kidogo sio mikali kama ilivyo sasa hivi. Kwa hivyo mimi nafikiri kitu kikubwa hapa ni ili swala la uchaguzi ambao unakuja elfu mbili na kumi <laughs> na tano. Na bi Profesa Bernadetta, ukiangalia hali ilivyo kwa sasa, kwa mtazamo wako, unafikiri kipi kifanyike ili kurejesha hali ya mambo kama ilivyokuwa hapo awali? Mimi nafikiri cha msingi cha kufanya sasa hivi ni kujaribu kwanza uh, kuwa na dialogue uh, kuwa na majadiliano Uh, ya kina kabisa miongoni mwa hawa uh, wadau wakubwa wengine ambao wametoka nje na ambao wako ndani ili kufikia maridhiano na kuweza kurudi kule ambako uh, tumetoka. Lakini pia natoa rai pia kwa vyama vya siasa kuweka maslahi uh, na uzima na uhai wa taifa mbele zaidi kuliko tu kuangalia maslahi ya muda mfupi, uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano, wakati tunajitahidi kutengeneza katiba ambayo inatakiwa idumu kwa miaka hamsini au zaidi. Kwa hivyo la msingi hapa ni kuwa, uh, kuwa na maridhiano uh, na kuweza kukubaliana jinsi ya kuendesha mjadala mle bungeni, kuacha kutukanana matusi, kuacha kutumia lugha ya ya, ya ya ovyo ambayo haileti heshima kwa bunge letu na kwa taifa letu. Kwa hivyo hapa kuendelea mbele ni maridhiano tu. Kama hamna mazungumzo na maridhiano, sidhani kama tunaweza tukafika kokote mm -hmm. Profesa, uh, tukiangalia uh, lugha ambazo zimekuwa zikitumiwa na kitendo ambacho kilichoshuhudiwa bungeni uh, Tanzania ni nchi ambayo imekuwa ikisifika katika kupiga hatua kubwa kidemokrasia. Je, unafikiri uh, kile ambacho tulichoshuhudia siku iliopita bungeni, unafikiri kinaweza kikaipaka tope uh, siasa Aidha, mtazamo wa Tanzania kimataifa. Unajua, hizi ni nyakati za uwazi aa, na demokrasia. Kwa hivyo inakuwa vigumu sana ku, ku, ku, kuepuka lugha mbalimbali, hisia mbalimbali za za wananchi au za wajumbe ambazo zinajitokeza. Unajua, hatujaweza kuwa, kihistoria, hatujaweza kuwa na hii fursa ya kuweza kujadili kwa kina na mapana yake maswala nyeti ya nchi yetu. Hii ni kwa mara ya kwanza watanzania tunapata hiyo fursa ya kujadili katika mtindo huu. Kwa hivyo, zile hisia zile chuki zile hofu ambazo zilikuwa tunaweza kusema eh, nyuma ya pazia, sasa hivi zimepata fursa ya kujadiliwa na kuletwa kwenye mjadala kwenye public. Kwa hivyo, kwa upande mwingine ukiangalia, hii ni fursa kubwa kujua actually watu wanafikiria nini na makundi mbalimbali yana maslahi gani. Kwa hivyo, mi nachukulia kipindi hiki kama kipindi cha mpito, lakini ni kipindi muhimu sana katika historia ya nchi yetu kuweza kujua mwelekeo wa kisiasa uh, wa makundi mbalimbali. Mimi naamini baada ya hapa tutaweza kuelewana vizuri na kuweza kuwa na mjadala ambao, uh, utajenga nchi yetu. Kwa hivyo mjadala huu pamoja na lugha ambazo zinatumika, kwa kweli sio nzuri na nini, lakini nafikiri hii ni kutokana na kwamba kwa muda mrefu mambo haya hayajaweza kujadiliwa na sasa hivi kumekuwa kama vile na kumefunguka, watu wamefunguka kuweza kusema kila ambacho wanachokitaka <laughs> na kwa hatua waliofikiwa wajumbe wanajibu gani ili katiba mpya ipatikane? Mimi sasa hivi naona kama wajumbe kwa kweli wamechanganyikiwa, wa sidhani kama kuna mtu anajibu la moja kwa moja kwamba kitu gani kitatatua au kitatutoa hapa tulipo. Wote tunategemea tuna tu kwamba labda viongozi wa vyama wakikutana wakaongea, tutaweza kutoka hapa tulipo, kutokana na uzoefu ambao tuliupata wakati tunatengeneza kanuni pale bungeni. Kuna wakati tulikuwa tunafika kwenye mikwamo na mikwaruzo kama hii Uh, wakati kundi lingine linatishia kutoka au vipi, lakini mazungumzo na maridhiano behind the doors ziliweza actually kutufanya tuweze kukamilisha lile zoezi la kanuni. Kwa hiyo mimi naamini labda cha kututoa hapa, kama nilivyosema na wajumbe wengi wanavyosema, ni kwamba ni maridhiano tu na majadiliano yanaweza kututoa hapa tulipo. Namna kitu kingine. Mm, eh, Profesa Bernadetta, ukiangalia muda uliotolewa sasa hivi unaonekana kuelekea mwisho kabisa na labda tutarajie nini? Ah, sasa hivi kwa kweli muda wa siku zile sabini ambazo <laughs> ndo tulitarajia kuwa tumemaliza kutekeleza katiba zimeonyesha kwamba hazitoshi kabisa. Kwa hivyo sasa hivi tunaondoka wakati hatujafikia hata binasema, theluthi moja ya kazi ambayo ilikuwa imetuleta hapa Dodoma. Kwa hivyo hapa ah, ambacho kinapangwa sasa hivi ni kuongeza muda wa bunge maalum la katiba hapo mwezi wa nane, ili tuweze kurudi na kuweza kumalizia huu mchakato. Uhum, na labda matarajio na ndoto za Watanzania kupata katiba mpya, uh, unafikiri sasa hivi uh, Watanzania watarajie nini? Sasa hivi uh, Watanzania watarajie kwamba kuna uwezekano mkubwa tu wa kuweza kupata hiyo katiba mpya, kwa sababu uh, umchakato umeshaanza, sheria zimeshatengenezwa, rasimu imeshatoka. Yaani hapa tulipofikia ni vigumu sana kurudisha hili zoezi nyuma, kwa hivyo hapa tulipofikia uwezekano uh, mkubwa ni kuendelea mbele. Kwa namna yoyote ile, tunaweza tukachelewa kupata hiyo katiba kama ilivyoahidiwa, lakini mwisho wa siku, mimi nina matumaini makubwa kwamba watarajie kwamba katiba mpya uh, itapatikana, pamoja na kwamba kutakuwa na ucheleweshwaji wa muda. Na labda kuna taarifa zozote kuhusiana na ratiba ya vikao ambavyo vinavyofuata? Hapana, sasa, yeah. hivi ambacho tunafahamu ni kwamba tu tutarudi hiyo mwezi wa nane, lakini hamna ratiba ambayo inaonyesha shughuli mahususi ambazo tutazifanya hapo tutakaporudi, bado haijatoka. Naam, ni kushukuru sana Profesa Bernadeta kwa kuwa nasi katika makala yetu ya wa mjadala wa wiki asante sana. Nashukuru. Naam, na niwaombe radhi wasikilizaji wetu kwa kutokuwa naye Profesa Mwisigwa Baregu kutokana na sababu za kiufundi, bila shaka. Nam ni kutakie uh, siku njema msikilizaji, ambao umekuwa ukitufuata toka mwanzoni wa matangazo yetu haya. Anaitwa Ali Bilali kutoka Radio France International. samahani namba... Mko wa Tanzania wenye nia ya kuijenga Tanzania, yeah, mama. Yeah. Sala na salamko wa Tanzania mwenye nia ya kujenga Tanzania. Penye nia pana njia. Itakuwa vyema mkifahamu ikitoka kiangazi ni masika, tusije tukajiona tumefika. Kombozi unaanzia kwenye fikra, mataifa na mataifa yanajua sisi ni kitovu cha Afrika. Muungano utasimama na utakuwa katiba, nitetee kijana, kesho ikifika nisiishi kama jana fisha mabaya kwa Tanzania. Pigana usichoke, mtanzania mwenye nia, ni wazi unaweza kujinasua kwenye dhiki na, na ni wa Tanzania, magonjwa kibao, hicho ndicho kinapisha kwenye tamaacha. Matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, wakati wakati wakati, wakati Swahili, awamu ya pili, matangazo ambayo alikua nleta kwenu, nami Ali Bilali, chini ya usimamizi wa Victor Robert Wille Funi, mitambo ni Emmanuel Mbando. Hivyo punde na kuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.