Ni saa mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, inayotangaza kutoka jini Dar es Salaam, Tanzania. Habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo Jumatano tarehe 17 mwezi wa 9 mwaka 2014, tumekuandalia mengi ikiwemo mjadala wa wiki, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama atangaza operesheni kubwa kwenye nchi za Afrika Magharibi kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Viongozi wa Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, waonya kuhusu kuendelea kwa mchakato kutaka kufanyika mabadiliko ya katiba. Wananchi wa Skotch wanao siku moja tu kuamua wa iwapo watasalia kwenye umoja wa nchi za Uingereza au la. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi. Kwa moyo mkunjufu na kusi ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, na ukiwa na lolote, tumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, lakini pia waweza kutoa maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, nasi tutaosoma ujumbe wako hapa baadaye. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Kwa mara nyingine, naitwa Emanuel Richard Makundi kuunda jitihada za pamoja katika kupambana na maambukizi ya virusi vya ebola katika ukanda wa Afrika Magharibi vilivyogharimu maisha ya watu zaidi ya ya elfu mbili na mia nne Barack Obama obama amesema amesema wanajeshi mia tatu na na na na madaktari wametumwa katika katika katika eneo la katika katika eneo la la Afrika afrika Magharibi magharibi magharibi kuchangia katika mikakati ya kupambana kupambana na janga hili hatari. Hatua hii inakuja wakati huu mataifa ya magharibi yanakosolewa kwa kusuasua kupambana na virusi vya ebola katika eneo la Afrika Magharibi. Rais Obama amesema iwapo mbinu za kupambana na janga hili hazitafaulu, basi tutarajia idadi kubwa ya maambukizi jambo ambalo linaweza kuwa na athari kubwa kisiasa na kiuchumi. Hili ni janga kubwa, na si tu tishio kwa usalama wa kikanda, ni tishio kubwa kwa usalama wa kimataifa. Ikiwa nchi hizi zitaanguka, kama uchumi wao utalipuka, na ikiwa watu hao watakuwa na hofu, hii itakuwa na madhara makubwa kwetu sote, licha ya kuwa sio wote wanaokumbana na maambukizi ya ugonjwa huo. Ni sauti yake Rais wa Marekani Barack Obama. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC linapinga marekebisho yoyote ibara ya 220 ya katiba ya nchi hiyo kulenga mabadiliko ya mihula miwili ya rais kama ilivyoandikwa katika katiba ya Kongo. Katika waraka wa maaskofu wenye jina la kulinda taifa na uliosomwa mbele ya vyombo vya habari, mkutano mkuu wa maaskofu wa Kongo wanaonya kuwa jaribio lolote la kubadilisha ibara hiyo ni kupiga hatua nyuma katika jitihada za kuimarisha demokrasia na kuhatarisha mustakabali wa nchi. Sambamba na kauli hiyo, maaskofu hao wameamua kujiondoa kwenye kamati ya uadilifu na maridhiano inayofanya kazi bega kwa bega na tume ya uchaguzi kama ishara nyingine kwamba kanisa halitaki kwa dhi, kuidhinisha mchakato wa uchaguzi ambao uko kinyume na sheria za nchi. Serikali ya DRC kupitia kwa msemaji wake na waziri wake wa habari na mawasiliano Lambert Mende amejibu kauli ya maaskofu hao Naendelea kusisitiza kuwa hadi hapa tulipofikia hakuna hatua yoyote ya kisheria au ya kitaasisi iliyoamua marekebisho ya ibara 222. Sielewi maskofu wanahisi furaha kiasi gani kujadili hoja ambazo hazijawekwa mezani. Ni sauti yake, ni sauti yake waziri na waziri wa mawasiliano na habari na msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende na wizara ya sheria nchini Rwanda imechapisha orodha ya maafisa wa serikali wapatao mia tatu wanaotuhumiwa kutekeleza vitendo vya ubadhirifu wa fedha za umma na kutakiwa kurejesha fedha hizo. Nchi ya Rwanda inakabiliwa na vikwazo ambapo misaada kadhaa ya kimataifa kutoka nchini kwa nchi wahisani imesimamishwa miezi kadhaa iliyopita. Itakumbukwa kuwa juma lililopita polisi nchini humo ilitangaza kumkamata mkurugenzi mtendaji wa zamani wa mfuko wa jamii kwa usimamizi mbovu na uamuzi uliolalamikiwa na wengi. Na wa wanaoikosoa serikali ya Kigali Pierre Celestin Bumbakare ni mkurugenzi katika wizara ya sheria nchini Rwanda. Tunachotaka ni watu hawa warejeshe fedha hizo serikalini bila ya kusubiri hatua za kisheria. Lakini pia sababu ya pili ni kwamba watu wengi hawajulikani walipo. Ndiyo maana tunatangaza orodha hii ili watu watuambie ikiwa wanafahamu walipo watu hao. Ni sauti yake Pierre Celestin Bumbakare, mkurugenzi katika wizara ya sheria nchini Rwanda. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto, na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili ni saa moja dakika 35 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Rais mpya wa Guinea Bissau ametangaza kumfuta kazi mkuu wake wa majeshi Generali Antonio Ijidal bila kueleza sababu za kuchukua uamuzi huo uliowashtua wananchi na maofisa kadhaa wa jeshi. Jeneral Antonio ni miongoni mwa wanajeshi walioshiriki kwenye kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu moja mia tisa tisini na kisha kushiriki kwenye mapinduzi ya kijeshi katika taifa hilo mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Wachambuzi wa mambo nchini humo wanaona kuwa uamuzi huu wa rais Mario Vaz umetokana na shinikizo kwenye serikali yake kumtaka afanye mabadiliko kwenye jeshi. Nchi ya Guinea Bisau ni miongoni mwa mataifa maskini zaidi duniani na imekuwa na historia ya mapinduzi na hakuna kiongozi yoyote aliyemaliza muhula wake toka taifa hilo lilipojipatia uhuru wake mwaka elfu moja mia kenda na sabini na nne. Msikilizaji, nikusomea ujumbe mfupi kabla ya habari za kimataifa. Uh, Method Tadeo wa Rulenga Ngara Kagera, tunaombea waugue salama au majeraha hapo Biaramuro pia Wana usalama wafanye ufuatiliaji kuhusu tatizo hilo. Asante sana msikilizaji kwa ujumbe wako. Uh, Twaibu bin Abdalla uh, Rwabasora au Kirima Rwayo wa Kasharara uh, Kambi Muleba. Viongozi wa serikali mko wapi, mpaka wakulima wetu wananyanyaswa na, na Wanyarwanda? Anauliza hivyo. Mwalimu Stephen James uh, kati ya Mahembe, Kigoma, anasema uh, ongera Obama kwa mikakati yako ya kupambana na Ebola. Rf tunashukuru kwa matangazo yenu mazuri, endeleni hivyo hivyo kutupasha habari. Anaitwa Mwamba Abdul wa Nyakato, Mwanza, Tanzania anasi Stewat walindi Tanzania enye Alshababu, mwogopeni Mungu kwani jihad haiko hivyo. Radio France Internationale Kiswahili, Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Haya ni matangazo yanayokujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wakati kura ya maoni kuamua Scotland kuwa huru au la ikitarajiwa kufanyika kesho Alhamisi, takwimu zinaonyesha kuwa kura ya hapana inaongoza kwa asilimia dhidi ya kura ya ndio, huku shinikizo zaidi likiendelea kuhakikisha kura ya hapana inashinda. Ali Bilale, na tuarifu zaidi. Takwimu hizo zinaonyesha kura ya hapana inaongoza kwa asilimia 52 dhidi ya 48 ya ndio. Takwimu hizi zilizofanyika kwa nyakati tofauti zimeonyesha mvutano kati ya wale wanaotaka uhuru wa Scotland na wale wanaopinga eneo hilo kujitenga na Uingereza. Kiongozi wa vuguvugu linalotaka mjitengo Blair Jenkins amesema kuridhishwa na kiwango hicho ambacho anaona kura ya ndiyo itashinda na hivyo eneo hilo kuwa huru. Hapo jana vyama vikuu vitatu nchini Uingereza vimetoa ahadi kwa wananchi wa Scotland, iwapo kura ya hapana itashinda watatoa uwezo zaidi kwa bunge na kujitegemea kulingana na ahadi hizo, iwapo kura ya hapana itashinda, majadiliano ya kutoa madaraka zaidi kwa utawala mpya yataanzishwa punde tu baada ya kura hiyo ya maoni. Lakini pia serikali ya Scotland ndiyo itakuwa na kauli ya mwisho katika kuchukua maamuzi kuhusu maswala ya fedha. Upande wake, Waziri Mkuu wa Scotland na bingwa wa kutetea kura ya ndio, Alex Salmond, amesema hii itakuwa ni fursa muhimu kwa wananchi wa Scotland na wanatakiwa kuitumia kwa kupiga kura ya ndio ili nchi hiyo ijitawale. Naam, ni sauti yake, ni habari yake. Ali Bilali kuhusu uh, wananchi wa Scotland kupiga kura hapo kesho siku ya Alhamisi. Naam, tukirikie katika uga wa michezo na Edmo Lwangicheli, karibu. Asante sana mwenzangu. Makundi tuanzie na shirikisho la riadha nchini Burundi fab ambapo likiwa likisubiria kufanyika kwa mkutano wake mkuu, waziri wa michezo nchini humo amemshauri Ejid Nitunga, mwenyekiti wa kamati ya utendaji ya shirikisho hilo, kwa changazi kwa kutokufanya vizuri kwa kipindi cha muula wake utakaofikia tamati yake mwaka elfu mbili na kumi na saba nchini Nigeria. Hatimaye, tarehe ya uchaguzi katika shirikisho la soka la nchi hiyo NFF litatangazwa na kamati ya utendaji katika mkutano wake mkuu tarehe ishirini mwezi Septemba, kulingana na katibu mkuu wa shirikisho hilo Musa Amadu. Mkutano mkuu wa NFF utafanyika mjini Wari. Tukielekea barani Ulaya, hii leo siku ya Jumatano katika michuano ya ligi ya mabingwa, AS Roma wataumana na CS, CSKA Moscow. Bayern Munich watamenyana na Manchester City FC. Barcelona watapok, watapokea APOEL Nicosia, na Ajax watakuwa wenyeji dhidi ya Paris Sant Germain. Sambamba na hao Chelsea wataumana na Schalke huku Maribor wakichuana na Sporting Lisbon, wakati FC Porto watakuwa na kibarua dhidi ya Bate Borisov na Athletic Club wakichuana na Shakhtar Donetsk. Katika uga wa tenis, matokeo ya michuano ya ATP Moselle Open kwa siku ya Jumanne ni kwamba Tobias Kamke, mjerumani huyo amemchapa Kenny de Schepper Mfaransa kwa seti 6-3, 7-6 huku Igor wa Uholanzi akimlaza Andreas Seppi Mwitaliano kwa seti Sita sifuri nne moja na Mikael wa Ureno akimfunga Pierre Hug Herbert wa Ufaransa kwa seti 6-4, 3-6, 7-6. Ni hayo tuma nam, nakushukuru Edmona, nikutekie mapumziko mema, shukran. Na, sasa tugeukee katika yale yaliyopo nafasi kwenye magazeti na Ali Bilali, nakushukuru sana Emmanuel Makundi. Nianzie huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor. Gazeti hili limechapisha habari kuhusiana na kukamatwa kwa washukiwa wa ugaidi. Gazeti hili limechapisha ramani inaonyesha namna gani eh, washukiwa hawa wa Al-Shabab walivyoingia nchini Uganda, ambapo inakadiriwa ni kati ya siku ya Jumatatu na Jumamosi Juma lile lililopita na walikuwa na mpango wa kukodi majumba eh, kadhaa katika maeneo ya Kampala, Kisenyi, na Kulabye, Kasubi na Busega ili kukusanya eh, mpango wao wa kuanzisha eh, eh, vilipuzi katika eh, jiji la Kampala. Nikielekea ni huko nchini Burundi gazeti la Iwachu lao limechapisha habari kuhusiana na chama cha IPD Zigamibanga kimeituhumu tume ya uchaguzi nchini humo kwa kutoshirikisha eh, viongozi wa kisiasa katika uundwaji wa tume za uchaguzi za mikoa na tarafa. Na huko Congo, gazeti la Le Potentiel limechapisha habari kuhusu Aubin Minaku, huyu ni spika wa bunge la taifa hilo ambaye amesema kwamba raia pekee ndio wanaoweza kuamua e, iwapo mchakato wa katiba unaweza kufanyika au la. Gazeti la Le Parisien leo limechapisha habari na kuonyesha mkanda wa video ambao unaonyesha e, vijana wengi kutoka Ulaya wakijiunga na kundi la kijihadi la IS. Na wakati huo huo bunge nchini humo limepiga kura ya kuzuia vijana wote ambao wana Toka nchini Ufaransa kuelekea kujiunga na kundi hilo. Na gazeti la Le Monde pia limechapisha taarifa kuhusiana na kura ya ndio ndio ambaye inaongoza katika uchaguzi huko eh, Scotland. Bila shaka ni kura ya maoni. Bado uchaguzi utafanyika hapo kesho. Ni kimalizia kabisa. Na gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, fedha za bunge za, za wagonganisha sita katibu na katibu wake. Ni hayo, namna kushukuru Ali Bilali, ni kutakie mapumziko mema. Shukran. Na msikilizaji, sasa tunageukia katika mjadala wa wiki na kama nilivyokuwa nimekujuza hapo awali, hii leo tutakuwa tukijadili kuhusu mkutano uh, uliofanyika juma hili uh, siku ya juma tatu uh, kule Ufaransa kujadili hali ya usalama nchini Iraq, na kuwa na nchi hizo kuahidi kuunga mkono juhudi zote za kukabiliana na wapiganaji wa Islamic State nchini Iraq na Syria. Lakini nini tija mkutano huu, na viongozi hawa watashinda vita hii? Haya, ndio tunayojadili leo kwenye mjadala wa wiki na ambapo nitakuwa na wakili Ojwang'a Gina, yeye yuko Nairobi nchini Kenya, na Abdul Karimu Atiki, yeye ni mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa hapa Dar es Salaam Tanzania. Ojwang'a Gina na Abdul Karimu Atiki, karibuni katika mjadala wa wiki eh, hii leo. Asante, asante sa sana kwa kutulika. Naam, nikianza na wakili wa Joanga Gina hapo Nairobi, hii ni mara ya kwanza kwa mataifa mengi kuunga mkono juhudi za Marekani kukabiliana na makundi ya Kiislamu. Uh, unadhani hamasa hii ya sasa hivi uh, kwa nchi za Magharibi uh, inaashiria nini? Uh, kinachoonekana waziwazi ni kwamba nchi za Magharibi zinataka kurudi kutawala eneo la magari Mashariki ya Kati, yani hizi za uharabu mpaka gubala wapasha huko, na kwa hivyo wameunda njama ya kusema kwamba wanataka kupigana na kikundi kimoja ambacho kinapigana na serikali ya Siria na serikali ya Iraq. Hayo yote ni njama tu ya kuzusha Kurudisha utawala ya Amerika katika hile eneo. Naam. Uh, uh, Abdul Karim Atiki, kumekuwa na ukosolewaji mkubwa wa mikakati hii mipya ya nchi za magharibi na kwamba wamekosa dira na hawajatangaza mbinu hasa mahususi kwa ajili ya kukabiliana na wapiganaji hawa wa Kiislamu wa Islamic State. Ah, ni sahihi kabisa, ni kweli. E, Amerika walitakiwa wa kama kuna tatizo na kama kuna wan kupeleka majeshi aa, na washirika wake. Haya masuala yalitakiwa yajadiliwe katika eh, baraza la usalama ama huko eh, umoja, lakini inaonekana sasa Amerika wanachepuka hawataki kukaa njia kuu, na wanakaa pembeni na washirika wenzake wanajimobilize, wanajiandaa majeshi wanakwenda huko kupigana. Sasa hiyo yeah, haiwezi ku, ku, kutatua tatizo kwa sababu tatizo la hivi vita chimbuko lake ni tatizo hakukuwa na maridhiano kule Iraki baada ya kutolewa Saddam Hussein. Naam, wa, e, kwa hiyo, hiyo kwa hiyo hiyo kulikuwa ni tatizo sasa. Abdul Karimu Atiki, uh, umegusia swala la, la msingi ambapo tunashuhudia uh, miaka michache iliyopita wakati wa uvamizi kule nchini Libya na kule hata kule nchini Iraq Marekani na Uingereza zilifanya hivi bila hata azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Unadhani hiki ndio kile kile ambacho wanataka kukifanya tena bila idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa? Ni sahihi kabisa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa e, Ban Ki-moon amekuwa dhaifu sana, amekuwa dhaifu na amekuwa mtu wa kusema ndio tu kwa na, na kila kinachofanywa na Amerika na amekuwa akifuatia nyuma nyuma. Umoja wa Mataifa sasa unabadilika, badala ya kuwa umoja wenye kufanya maamuzi na umoja wenye nguvu, sasa unaachwa e, na unakuwa kama NGO tu ya kupeleka misaada na kusaidia mambo mengine madogo madogo. Kwa hiyo hili ni, ni jambo ambalo litaharibu lita usalama na amani ya dunia kwa, kwa hakika naam. Uh, wakili Ojwanga Gina, nchi ya Irani ni moja kati ya nchi wafadhili kiusalama kwa serikali ya Iraq, lakini yenyewe imejiweka kando na juhudi hizi za Marekani. Unadhani ushiriki wa Iran pia ni muhimu katika juhudi hizi, na iwapo itaendelea kushikilia msimamo wake wa kutoshirikiana na Marekani, unadhani vita hii itakuwaje? Hapo mbeleni Amerika ilikuwa imekubali kushirikiana na ya Iran, lakini wanairan walipotafakari hayo wakapata kwamba njama ya Amerika juu ya Iraq na nchi zingine za hapo sio nzuri kwa nchi hizo. Kwa hivyo wakajiondoa, na pia Amerika na vile vibaraka bif vyake kutoka Saudi Arabia, Qatar, Abu Dhabi, hizo nchi ndogo ndogo ziko hapo karibu na guba za Wajemi wakasema hawataki Iran kushiriki katika hiyo njama ya kufanya mashariki ya kati kuwa koloni ya Amerika tena. Nam uh, wakili wajoonagina Marekani pamoja na nchi nyingine zinapanga kuwasaidia kwa silaha wapiganaji wa kikurdi na wapiganaji wa jeshi huru la Siria. Uh, kipi unadhani kutafanya mapambano haya sasa yafanikiwe, iwapo awali licha ya waasi hawa ku, na wapiganaji wa kikurdi kusaidiwa kwa silaha wameonyesha kushindwa ama kuzidiwa nguvu na wapiganaji wa Islamic State. Kile ambacho Amerika inafanya ni kuharibu kabisa serikali ya wakurdi kwa maana hiyo serikali haiwezi kupigana na hilo kundi la ISIS kama serikali ya Iraq ambayo ni kubwa na ina jeshi kubwa inashindwa, je sasa wa Kurdi ambayo wana jeshi ndogo, hata wakisaidiwa leo, kesho nani atawasaidia? Kwa hivyo hiyo ni njama ya kufanya hiyo utawala wa Kurdi hapa isambaratike kabisa baada ya hii vita. Na, kwa kuongezea tu nirejee kwa Abdul Karimu Atiki kwa hiki ambacho amekigusia, wakili Joanga Gina, waasi wa Siria, wapiganaji wa, wa jeshi huru la Siria wa walisaidiwa kwa silaha na Marekani pamoja na mataifa mengine ya magharibi ikiwemo Ufaransa, na matokeo yake silaha hizi zikaishia mikononi mwa, mwa ISIS. Unadhani vita hii ni, ni ngumu kiasi gani hivi sasa kwa kwa Marekani kushawishi mataifa mengine kuwasaidia kwa silaha waasi hawa? E, Amerika vita hii imekuwa ngumu sana kwa sababu e, kwanza hawa- hawana nia ya kupeleka askari wa wa kwenda kwa miguu. Mashambulizi mengi hayo yatafanyika ya, ya, ya kwa anga, na mara nyingi mashambulizi ya, na, ya, ya, ya anga yanakuwa sio mashambulizi ya kuteka mm, na kuondosha, inakuwa ni mashambulizi mara nyingi ya uharibifu. Kwa hiyo tutarajie huu mgogoro utakuwa ni mgogoro wa muda mrefu, ni eneo hilo litakuwa na vurugu kwa muda mrefu hadi pale makundi ma, ma yote yanayohusika na siasa za maeneo yale yatakapokuwa yamekaa mezani na kuweza kutafuta amani ya kweli na maridhiano ya kweli pengine. Nipate mitazamo yenu kwa wote wawili mnadhani, Una, bila kuingia kijeshi katika nchi za Iraq na Syria kwa kabili moja kwa moja wapiganaji hao wa Islamic State uh, vita hivi vitafua dafu kwa sasa? Nikianza na wakili wajuangagina. Haya, vita haitafua dafu. Hata waamerika wakienda huko, haitafua dafu. Nakumbuka kwamba waamerika walienda Afghanistan wamekuwa huko karibu miaka kumi, wameondoka na sasa ndio wanaona lazima wajadiliane na Taliban. Kwa hivyo hata hapa, vile mwenzangu hapa amesema awali, wangeanze mazungumzo kati ya wasuni na washia katika hii eneo, wafike wafikie makubaliano jinsi ya kugawanya na utawala na mambo mengine, badala ya kualika Amerika kujiingiza kulete uhasama kati yao. Naam, Abdulkarimu Wachiko, nadhani bila vikosi vya, vya ardhini kupelekwa katika maeneo haya, vita hii itafua dafu vita ha, hii, hata wakipeleka vikosi vya ardhini, bado mgogoro uko pale pale. Mgogoro huu wa mashariki ya kati umekuwa ni mgogoro ka, kama alivyosema wakili hapo kwamba wote huu wa, wa, wa, wa, wa, wa Shia, na wasuni na wakurdi na wote wanao wadau wa Iraki waweze kukaa na kuweka utawala wa maridhiano no, ili kuleta amani, lakini nguvu za kijeshi haziwezi amani katika eneo hilo nam. Ikiwa sote kwa pamoja tunakubaliana kwamba mzozo huu sasa umechukua sura ya kidini, kwamba Islamic State wanatetea wasuni ambao ni wachache kule Iraq na kule Siria, na, na Iran, unadhani suluhu juu ya hili ni, ni, ni ipi hasa, Abdul Karim Watik? e, suluhu hili lazima wadau wote washirikishwe washi, washi, washi, washi, washi, washi, washi, kwa sababu wasuni ni, ni, ni wachache Iraki lakini Wasuni wanasaidiwa na na Wasuni waliokuwa wengi eneo la Mashariki ya Kati. Eneo la Mashariki ya Kati lenyewe lina, wa, wa, lina Wasuni wengi, isipokuwa Iraki inawashia wengi pia kwa sababu ya kupakana na Irani. Na pia Irani ihusike katika kuleta suluhu eh, eh, wapo Naam. Bila kuhusisha wadau hao, amani hapo itakuwa ni kitendawili cha kizungumkuti. Naam, wakilo Joanga Gina, wapo wanaona kuwa hata kukabiliana kijeshi na kundi hili bado itakuwa ngumu. Wengine wanasema ni lazima kupambana na itikadi yao. Itikadi ya makundi haya unadhani itaweza kudhibitiwa vipi? Na unadhani ni kweli kwamba badala ya kukabiliana nao kijeshi wakabiliane na itikadi yao ambao wanakuwa wanaieneza katika eneo la Mashariki ya Kati na, na, na nchi za Kiarabu nchi za magharibi hazina uwezo uh, ya kupambana na hawa ka, kwa mambo ya itihadi yao. Kwa maana unaona, kama sasa vijana wengi kutoka nchi za magharibi wamekosa mwelekeo, wanaunga ISIS, na wanaenda huko kujiunga naye na kupiga vita zile se, uh, vikundi ambavyo vinaungwa mkono na Amerika. kwa hivyo Uh, nchi za magharibi zikiendelea kujaribu kupiga hawa, itajiumiza zaidi nchi za magharibi kuliko vile itaumiza hawa nchi hatimaye, ingawa kwa muda mfupi uharibifu kwa Waarabu wa, wa wawe washia wawe wasuni itakuwa kubwa, lakini hatimaye watashinda. Naam, Abdul Karimu Atiki, tunashuhudia ukosolewaji mkubwa wa serikali ya rais Barack Obama kutoka kwa wabunge wa, wa Republican. Aa, na pia baadhi ya wachambuzi wa mambo na hata wanasiasa wengi wamekuwa wakikosoa sera za mataifa ya magharibi kwa mataifa ya nchi za Kiarabu. unadhani ni kwa kiasi gani makundi haya yamekuwa kwa kuchangiwa na, na, na nchi za magharibi eh? kweli kwa sababu siasa za nchi za magharibi zimekosa kabisa mwelekeo katika Mashariki ya Kati. Matokeo yake wanasaidia vikundi, wanasaidia wanapeleka silaha, hawawezi kuzi eh, kuziratibu vizuri hizo silaha na hatimaye zinawageukia wenyewe. Kwa hiyo hata hayo masilaha yote yaliyofikia yale, yale, yale mikononi mwa wapiganaji wa Islamic State yalikwenda kwa nia nzuri, kwa maana ya ku, ya ku kuapiga kwa kutaka, kujaribu kutaka kumtoa eh, Rais Bashar al-Assad. Kwa hiyo ni njama ambazo zina zinakosa eh, mkakati thabiti wa kudili na, na siasa za Mashariki ya Kati. Obama katika vitu ambavyo wamefeli ni siasa yake ya nje hasa ni Mashariki ya Kati. Naam, kwa kumalizia tu, kwa kuwa muda nao natupa mkono, kwa kifupi sana, nikianza na wakili Ojoanga Gina. Marekani nasema kwamba itashambulia pia kule nchini Siria iwapo italazimika kufanya hivyo. Unadhani huu ni mkakati wa Marekani kutaka kuivamia pia kijeshi nchi ya Siria katika mkakati wake wa kumuondoa madarakani rais Bashar Asad ambaye amekataa kumshirikisha katika operesheni ya kukabiliana na Islamic State vile mwenzangu alikuwa amesema hapo awali, Marekani sasa imefanya dunia ni yake, na wanafanya vitu nje ya sheria ya ile ya kimataifa. Kwa hivyo vile walishambulia Libya na wamesambaratisha Libya, sasa inatawalia na majambazi. Ndivyo hivyo wanataka kushambulia na kuharibu serikali ya Siria ili iwe kama Iraq au iwe kama Afghanistan na... itakuwa nchi hizo zote sasa zitakuwa hazina serikali hazina mwelekeo, alafu Amerika itakuwa inaweza kuiba mali yao vile itakavyo. Nam, Abdul Karimu Atiki, unamalizia kwa lipi? Agina amenimalizia maneno lakini, kwa hakika e, siasa za Amerika zinaharibu dunia na kama dunia haitakaa haita, haita imara na kuwakemea na Umoja Mataifa kulisimamia suala hili, basi maeneo mengi hayo yatakuwa ya fujo na usalama utakuwa ni mdogo sana. Na niwashukuru sana, muda umetupa mkono, lakini nawashukuru sana kwa kuchangia kile ambacho tumeweza kukijadili hii leo, tukitazama mkutano wa nchi za magharibi kuhusu kukabiliana na wapiganaji wa kundi la Islamic State kule Iraq na kule Siria. Shukran kwa wakili Ojwang' Gina ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, asante sana ndugu, na shukran Abdul Karimu Atiki ukiwa hapa Dar es Salaam Tanzania. Emmanuel. Na, msikilizaji, basi nikusomee tu ujumbe mfupi kwa kwa haraka katika katika matangazo yetu ya ya siku ya leo, mtandao wa kijamii kwenye Facebook, anasema, Muharami Said Bunga wa Mitondo, uh, Tandahimba kichapo mauaji. Asante sana Emmanuel Makundi tnwn tdamsaow Matangazo mengine yatakapo timu saa kumi na mbili kamili za jioni. Kwa heri. Na msikilizaji wa RFI ya Kiswahili, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, ya awamu ya pili. Asubuhi hii muda mfupi ujao atajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza. Usikose matangazo yetu ya Kiswahili itakapotimu saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie siku njema.