Tayari ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania na kukaribisha katika matangazo ya asubuhi ikiwa ni ngwa ya pili leo Alhamis Oktoba 2, 2014, matangazo ambayo nawe unaweza kushiriki kwa kutuma ujumbe mfupi kwenda nambari ukianza na alama jumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tuanze na muhtasari wa habari. Kesi ya mauaji ya Kanali Mamadou Ndala yaingia siku ya pili mjini Beni nchini DR Congo. Watu watano watajwa kuambukizwa maradhi ya Ebola kila baada ya saa moja, na Marekani yaelezea ya wasiwasi wake juu ya mpango wa ujenzi wa makazi ya walowezi unaotarajiwa kufanywa na Israeli mashariki mwa Jerusalemu. Mimi ni Martha Saranga, karibu katika taarifa ya habari. Kesi ya mauaji dhidi ya Kanali Mamadu Ndala inaingia siku ya pili leo mjini Beni. Shahidi aliyekuwa na Mamadu Ndala dakika 45 kabla ya kuuliwa kwake mapema mwaka huu anatarajiwa kutoa ushahidi wake. Mwandishi wetu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Magloa Paluku, ametuma ripoti ifuatayo. Akiwa mjini Beni leo Alhamis, atakayeitwa kwenye mahakama ni mfanyakazi mmoja wa MONUSCO aitwaye Musa Demba Diallo, yeye ya alikuwa akihusika na upashaji habari pia na mawasiliano hapa mjini Beni. Atakuwa mshuhuda, kwani mwendesha gari mmoja ambaye alikuwa dreva wa mama dundala meja ndambu ndungala alipojibu kwa maswali ya mwendesha mashtaka ya koti kuu ya kijeshi amesema walibaki pamoja takriban dakika 45 dreva huyu wa kanali mama dundala anayeshutumiwa kutia moto kwenye gari na kumuunguza kiongozi wake amejibu la na kukanusha Haikuwa majukumu yake kumsaidia kanali mamadu, kwani alikuwa wa ranka ya juu na ofisa. Atakayeitwa pia kwenye koti ni Kanali Biroto, ndiye alitoa pesa dola elfu tatu kwa kumpelekea Mamadundala kwenye hoteli moja hapa Beni. Ushuhuda mwingine unaongojelewa kwa hamu ni wa mpiganaji mmoja wa ADF aliyetiwa gorogoroni tangu siku kadhaa, Joshua Kambale, akili kweli kama yeye ni mwanamgambo na uh, raia wa mji wa Beni waliokuja kusikiliza kwa siku ya kwanza ya kesi hii, mmoja hawakuridhika. Huyu hakuelewa jinsi gani mashtaka yaendelea kwa washutumiwa. kwa kusikiliza watu mbalimbali raia walirudi na kungoja leo, Alhamis, nikiripoti toka, Beni. Magloire Paluku, RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaituhumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuendekeza uzembe wa uwajibikaji kama kosa la jinai. Shirika hilo limebaini kuwa utovu huo wa uwajibikaji umesababisha vifo vya watu wasiopungua mia moja tangu mwezi Disemba katika kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Kotakoli jimboni Ikoto, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, ambapo waasi wa zamani wa na familia zao wanahifadhiwa bila huduma za msingi za kijamii. Hata hivyo, serikali ya DRC inatupilia mbali madai hayo ikiamini kuwa waliofariki ni watoto na si kwa njaa, na kwamba shirika hilo halijafanya utafiti wa kutosha, kama anavyobainisha Lambe Mende, msemaji wa serikali ya Kinshasa na waziri wa mawasiliano nchini humo ni haswa vifo vya watoto kwa kiasi kikubwa, na hali hii inajitokeza katika majimbo yote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo maana natupilia mbali madai hayo ya kwamba watu hao wamefariki kwa njaa. Huu ni uongo mtupu, na kwa bahati mbaya shirika la Human Rights Watch, alichukui muda kwa kuchunguza, na hapa ndipo tulipofikia. E, ni sauti yake Lambe Mende, msemaji wa serikali ya Kinshasa na waziri wa mawasiliano nchini humo. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili sana msikilizaji, ukiwa Mombasa nchini Kenya, unayepata matangazo haya kupitia 105.5 FM. Hii ni RFI Kiswahili kikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Shirika la kutetea haki za watoto limeonya kuhusu kiwango cha waathirika watano wa ebola kila baada ya saa moja nchini Sierra Leone, inaashiria mahitaji makubwa ya huduma za afya. Kukabiliana na hali hiyo, shirika la Save the Children linasema kulikuwa na ripoti mpya 765 za waathirika wapya wa ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi juma lililopita, wakati kukiwa na vitanda 327 nchini humo. Wataalamu na wanasiasa wanajiandaa kufanya mjadala katika mkutano wa London kuhusu kujadili mwitikio wa dunia juu ya janga la ebola. Ebola limekuwa janga baya zaidi kuikumba dunia ambapo mpaka sasa watu 3338 wamepoteza maisha huku watu 7178 na wamethibitika kuambukizwa nchini Sierra Leone, Liberia na Gine. Ni saa mbili na dakika 36, Dar es Salaam, Tanzania. na Stewart Walindi, Tanzania, unasema kweli, serikali ya jamhuri ya kati ibanwe kabisa. France Mbugu unasema, Wambinga, Tanzania, poleni mashabiki wa Liverpool kwa kufungwa hiyo jana. Rais wa Marekani Barack Obama amemwambia waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wasiwasi wa Marekani kuhusu uamuzi wa Israeli kuanza ujenzi wa makazi mapya ya watu mashariki mwa Jerusalem. Marekani inasema ikiwa ujenzi huo utaendelea mashariki mwa mji huo unaowaniwa kati ya Israel na Palestina, huenda makabiliano mapya yakazuka tena. Kabla ya viongozi hao wawili kukutana katika mazungumzo ya ana kwa ana, waziri mkuu Netanyahu aliendelea kusisitiza Iran kuzuiliwa kuendelea na mpango wake nyuklia na Marekani kuendelea kusaidia upatikanaji wa amani mashariki ya Kati. Israel fully supports your effort and your leadership to defeat ISIS. Israel inaunga mkono juhudi za Marekani kumaliza wapiganaji wa ISIS na pia kuizuia Iran kuendelea na mpango wake wa nyuklia, kama unavyofahamu, uh, Rais Obama, Iran inajaribu kushawishi nchi za magharibi kuendelea vikwazo vyake vya kiuchumi, swala ambalo naamini kuwa halitatokea wakati wa uongozi wako, na pia naamini kuwa Marekani itaendelea kuwa katika mstari wa mbele kusaidia kuleta mabadiliko hasa amani mashariki ya kati. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Mkurugenzi wa intelijensia nchini Marekani amejiuzulu hapo jana, kufuatia matukio kadhaa likiwemo la hivi majuzi lililohatarisha usalama katika maeneo ya ikulu ya nchi ya Marekani. Julia Peson alikabidhi barua ya kujiuzulu kwa waziri wa usalama wa ndani Jumatano, siku moja baada ya shinikizo kutokana na kushindwa kwa taasisi yake kuhakikisha usalama umeimarishwa katika ikulu ya Marekani. Kiongozi huyo alikabiliana na maswali ya wajumbe wenye hasira kutoka baraza la Kongres juu ya udhaifu mkubwa wa usalama wa ikulu ya Marekani. Habari za tukio lingine likimhusisha mtu mwenye silaha kuruhusiwa kuingia katika lifti moja na bwana Obama kulizidisha kutolewa wito wa kumtaka mkuu wa usalama kujiuzulu. Wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na Marekani katika mashambulizi ya anga wamekuwa katika makabiliano makali hapo jana, wakilinda mji wao ulio mpakani usiangukie katika mikono ya wapiganaji wa dola la Kiislamu. Mapigano haya yanakuja huku kukiripotiwa watoto 41 kuuawa katika mashambulizi mawili yaliyolenga shule moja katika mji unaoshikiliwa na serikali Homs. Shirika la kutetea haki za binadamu limesema kuwa mashambulizi ya anga dhidi ya wanajihadi hao yamelenga katika mji wa Ain al Arab mpakani mwa Uturuki na kuua watu 18 wakiwemo wanamgambo tisa nikipitia ujumbe wako msikilizaji. Unasema kipara original, kwa nini Marekani kila mzozo inakuwa inataka kuingilia? Jamani. Sayenda Mabula wa chuo cha VETA Singida unasema wananchi wa China, kaeni pamoja na serikali yenu, muyazungumze yaishe. Mkambi Rajabu Mapipi wa daa Tanzania, enyi nchi za Magharibi, msije kuthubutu kuingilia mzozo wa China. Ni saa mbili na dakika thelathini na tisa, Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili na sasa ni wasawa kupata habari za michezo na Victor Abuso. Karibu. Asante sana mwenzangu Martha. Msikilizaji, habari za asubuhi popote pale ulipo. Timu ya taifa ya Uganda na Misri ya mchezo wa okay, kikapu kwa upande wa wanaume, timu hizo mbili zimefuzu katika michuano kuwania taji la Afrika mwaka ujao nchini Tunisia. Uganda na Misri zilifuzu baada ya kumalizika kwa michuano ya kufuzu kwa moja mawili kati ya mataifa ya kanda tano, ama ukanda wa tano ambayo uh, ni pamoja na Misri, Uganda, Kenya na Somalia. Michuano ambayo imekuwa ikiendelea jini Kampala uh, nchini Uganda, Misri ambayo ilifika fainali mwaka uliopita nchini Cote d'Ivoire au Ivory Coast imefuzu mara tano mfululizo katika michuano hiyo ya Afrika kuanzia mwaka elfu mbili na saba. Uganda ilifunga Kenya vikapu themanini na tatu kwa sabini moja na kufuzu katika michuano hiyo uh, kwa hivyo watakuwa wanasubiri ndege kwenda kule Uh, Tunis, nchini Tunisia. Mshambulizi wa klabu ya soka ya Al Ain kutoka nchi za milki za Kiarabu, Asamoah Gyan kutoka Ghana, amemshutumu kiungo wa kati wa klabu ya Al Hilal ya Saudi Arabia, Mihai Pintili, kwa kumtamkia maneno ya ubaguzi wa rangi wakati wa mchuano wa nusu fainali kuwania taji ya klabu bingwa uh, barani Asia. Gyan amesema wazi, ajasema wazi matamshi matamshi yepi ambayo alitamkiwa na kusababisha kumchezea mchezaji mwenzake visivyo aa, kabla ya kuondolewa uwanjani baada ya kuonyeshwa kadi nyekundu. Amekiri kwamba alimchezea mchezaji vilivyo, alimchezea mwenzake Salem Aldawsari visivyo aa, na hivyo hajutii uamuzi wa refari kumpa kadi nyekundu, amkuonyesha kadi nyekundu. Na kocha wa timu ya taifa ya Misri ya mchezo soka Shoki Gharibu amesema ana matumaini makubwa timu yake itafuzu katika mchuano wa mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao nchini Moroko. Farao tayari wamepoteza michuano miwili ya kufuzu kati ya Senegal na Tunisia, na wabingwa wao zamani watacheza na Botswana na tarehe kumi na kumi na tano mwezi huu nyumbani na ugenini. Uh, kabla ya kumenyana na Senegal jini Cairo mwezi ujao, wapinzani wao Botswana ambao pia wajapata ushindi katika michuano hii, juma hili walicheza michi kimataifa kirafiki dhidi ya Zimbabwe mjini Gaborone na kuifunga bao moja kwa bila na kwa mashabiki wa soka kule barani Ulaya Leo hii mashabiki wa klabu ya soka Arsenal ya Uingereza kote duniani wanafuraha baada ya Arsenal kuifunga Galatasaray ya Uturuki bao manne kwa moja katika mchuano wa kuania ubingwa wa klabu bora barani Ulaya UEFA. Arsenal alikuwa nyumbani katika uwanja wa Emirates, huku mshambulizi Danny Welbeck akifunga bao matatu, huku Alexis Sanchez akifungia The Gunners bao la nne ya Arsenal, ambayo imepata ushindi wa kwanza katika mchuano hiyo ni ya pili katika kundi lao kwa alama tatu, lakini mchuno mwingine ulichezwa jana katika kundi hilo ni kati ya Borussia Dortmund ya Ujerumani, ambao sasa wana alama sita baada ya kupata ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Royal Sporting Club Anderlecht. Na hayo tu katika taarifa ya michezo asubuhi ya leo. Nakushukuru Victor Buso. Shukrani. ni saa mbili na dakika arobaini na mbili Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili na sasa namwalika Edmond Wangicheli kwa kupasha machache katika magazeti. Karibu. Asante sana mwenzangu Martha Saranga. Tuanzie Ufaransa, ambako gazeti la Le Figaro limeandika kuwa rais mstaafu wa Ufaransa Jacques Chirac anapendekeza waziri wake mkuu wa zamani Alain Juppe agombee urais mwaka 2017 tofauti na mke wake Bernadette Chirac anayependekeza Nicolas Sarkozy. Gazeti la Le Monde la huko huko Ufaransa linasema kuwa watumiaji wa mtandao wa kijamii wa Facebook sasa watarahisishiwa E, masharti ya matumizi ya mtandao huo kwa kuanza kutumia majina bandia, kwa sharti la kuweka angalau jina la ukoo, jambo ambalo halikubaliki na baadhi ya watu waliobadili jinsia zao na ambao hawajitambulishi tena kwa majina yao ya awali. Le Soir la Ubelgiji linazungumzia sakata la Marekani ambapo mkurugenzi wa usalama wa rais Obama Julia Pearson amejiuzulu kufuatia tishio la mtu aliyejipenyeza ikulu ya Marekani akiwa na kisu mkononi. Gazeti linabaini kuwa Joseph Clancy ambaye amestaafu mwaka 2011 ndiye aliyeteuliwa kaimu mkurugenzi. Gazeti la, la Libre Belgique la huko huko Ubelgiji limezungumzia sakata lingine la mwenyekiti wa bodi ya chuo kikuu uria cha Ubelgiji, ULB, bwana Alain Delchambre, ambaye hotuba yake ya ufunguzi wa chuo hicho inadaiwa kugushi neno kwa neno baadhi ya maneno ya hotuba ya rais mstaafu wa Ufaransa, Jacques Chirac, pamoja na mawaziri wake wawili. Mwenyekiti huyo amemfuta kazi mshauri wake aliyemkarabatia hotuba hiyo. The New Times la Rwanda limezungumzia mchango wa Rais Paul Kagame wa Rwanda jana kwenye kongamano la kimataifa la Global Business Forum huko Dubai, mwenye, mwenyeji ambapo kimsingi Rais Kagame amesema kuwa changamoto zinazolikumba bara la Afrika ni fursa kwa bara hilo. Gazeti la Prosperite la, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema kuwa polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuwatia mbaroni jijini Kinshasa watu watano ambao ni watuhumiwa wa utengenezaji wa fedha bandia za franka za Kongo na kufumua mtandao mzima. Daily Nation la Kenya ukurasa wa kwanza linaandika kuwa washirika wa karibu wa Rais Uhuru Kenyatta wanamwomba akubali kwenda The Hague kuhudhuria kikao kuhusu kesi yake katika mahakama ya kimataifa ya ICC tarehe 8 mwezi huu baada ya ICC kukataa kuahirisha kesi hiyo wala kutumia mkanda wa video kuhudhuria kikao hicho akiwa Nairobi na Daily Monitor la Uganda ukurasa wa kwanza kuna picha ya Rais Yoweri Museveni akiwa na wajumbe waliohudhuria mkutano wa washikadau kuhusu namna ya kuimarisha sekta ya madini nchini humo. Museveni amesema sheria itabadilishwa ili kuimarisha sekta hiyo. Magazeti ya hapa Tanzania, Martha Saranga, karibu yote yamegusia E, upigaji kura ili kupitisha e, rasimu ya katiba inayopendekezwa. Rai, Rai limeandika Dr. Sla afichua mazito bunge la katiba, lakini hapa chini likaandika mwanasheria mkuu Zanzibar kufutwa kazi. Za, gazeti Zanzibar leo limeandika AG Zanzibar alitibua bunge, lakini pia gazeti Raia limeandika yametimia theluthi mbili Zanzibar yapatikana. Hapo chini kuna picha ya Mheshimiwa Rais Jakaya Kikwete na mbunge wa Kawe Alima Mde. Gazeti limesema mdee amvunja mbavu Kikwete, mm -hmm. Atinga kwa mbwembwe mbwe kwenye uzinduzi wa barabara, rais ampongeza kuchaguliwa bawacha, amwalika ikulu. Ni hayo tu, kwa subira na tunakushukuru Edmund Longichieli, shukrani nami. Tt uhaligani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi makala inayokupa fursa uwe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usio uchumi na biashara. Ninayekualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa mwe mkunjufu na kusi ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, jumaa hili taifa la Kenya limetajwa kuwa ni taifa la nne kusini mwa jangwa la Sahara kwa kuwa na uchumi imara, na ni taifa la tisa barani Afrika kwa kuwa na uchumi imara, mbele ya Tunisia na Ghana. Lakini pia nchi kama Nigeria na Afrika Kusini zenyewe zimeendelea kuongoza barani Afrika kwa kuwa na uchumi imara. Sasa Kenya inatajwa kuwa ni nchi ambayo watu wake ni wa kipato chakati tofauti na hapo awali, pato la taifa limeongezeka kwa kufikia bilioni 55 kwa mwaka uliopita kutoka bilioni 44 kwa miaka mitatu iliyopita. Katika kutathmini hali hii na namna gani nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla zinaweza kufanya kuendelea kuimarisha sekta ya viwanda na taasisi nyingine ambazo zinaingiza mapato, nimemwalika Dr. Honest Ngoye. Yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dr. Habari za muda huu? Nzuri, habari zenu? Nam njema kabisa. Pengine kwa, kwa kuanza unatathmini vipi uh, ripoti hii mpya ama takwimu hizi mpya ambazo zinaonyesha nchi ya Kenya kuimarika kiuchumi, uh, kikimsingi kwa ukanda huu na kwa Kenya eh, kwa mahususi? Nafikiri ni taarifa nzuri eh, kwamba kuna inasema positive prospect, kuna mategemeo mazuri eh, kwa maana ya ukuaji wa uchumi katika eneo hili na sana sana sasa kwa Kenya na kusema kweli eh, kwa Kenya tunasema hii inatokea eh, against all odds. Tunasema eh, kwa sababu kutizama yaliyotokea Kenya siku za karibuni haya, ah, mashambulizi ya ya, ya, ya, ya alshababu na vitu kama vile eh, kwa kiasi fulani, sasa hizi ni habari nzuri ambayo angalau zinaonyesha bado kuna matumaini eh, japokuwa ilikuwa imeonekana pengine ingeweza ikawa hovyo kidogo. Na ukitizama kilichopelekea Kenya kufikia pale ni mapinduzi ya viwanda e, ukuaji wa viwanda na vitu kama vile Ta. Tumefanya tafiti mbalimbali, kwa mfano na benki ya maendeleo ya Afrika, African Development Bank. Ni kitu ambacho tulifahamu kwamba Kenya kama Kenya, kusema kweli, inafanya vizuri kiviwanda katika ukanda huu, na hii ina historia yake. Ina historia yake kwa maana ya kwamba e, tukumbuke Kenya ni nchi ambayo kutoka siku ya kwanza tangu miaka ya sisini wapata uhuru hmm, kumbatia zaidi uchumi wa soko uchumi wa sekta binafsi, ile tungesema uchumi wa kibepari e, na ikaweka bezi ikaweka msingi imara ya, ya viwanda na matokeo yake ndio tunayoona sasa hivi yeah. Kwa maana pana e, labda niunganishe na yanayotokea Tanzania e, yeah. Nimejaribu kuangalia hii rasimu ya katiba pendekezo ya sasa hivi e, sehemu ya tatu inazungumzia masuala ya malengo ya kiuchumi na kati ya vitu tunavyozungumza tunasema tunazungumzia bado masuala ya viwanda vidogo vidogo na viwanda vya kati. Kwa kweli nimecritique ikisema ni vizuri tukafikiria big tukafikiria uwezekano pia wa kuona na viwanda vikubwa kwa miaka hii pengine hamsini mia moja ambayo katiba mpya itaishi pengine. Daktari, takwimu hizi inasema kwamba sasa Kenya inakuwa ni nchi yenye watu wa kipato cha kati pengine, kiuchumi hili linamaanisha nini, na unalitathmini vipi? Unajua, nchi inavyokuwa na kipato cha kati ina tafsiri mbalimbali kutizama, kutegemea unatizama wapi. Kwa mfano e, kama wewe ni mwekezaji e, kati ya vitu ambavyo vinavutia wawekezaji kwenda katika nchi fulani e, tuna tunasema ni hiyo sasa, e, vitu kama kama vile e, kipato cha yani ile tunasema income ya nchi kwa hiyo nchi inavyokuwa ni middle income country, e, kwa maana nyingine ni ni habari nzuri zaidi kwa wawekezaji. Wawekezaji wanaona kidogo, hapa kuna soko kubwa, kuna pengine middle class tabaka la chini e, linalokuwa. Kwa hiyo wakiwekeza fedha zao e, zita, zi, zi, zi, zitalipa. Kwa hiyo kwa, kwa maana ya uwekezaji e, ni, ni, ni jambo zuri, lakini kwa maana nyingine <laughs> e, kwa baadhi ya nchi ukipanda sasa ukaenda kwenye E, kipato cha chini kutoka nchi nchi nchi kama vile Tanzania, maana yake sasa, kama ulikuwa unategemea misaada kutoka Benki ya Dunia, kutoka Shirika la Fedha Duniani na washirika wengine wa maendeleo unapunguziwa E, ile misaada ambayo unaweza kupata kwa sababu kwa kiasi fulani ume graduate tunasema, kwenda kwenye kwenye stage nyingine. Dokta, tunashuhudia kila mara nchi zinaendelea kutafuta vyanzo mbalimbali mbali vya kujiongezea mapato na hatimaye kuimarisha uchumi wake. Kenya imekuwa ikitegemea viwanda pamoja na sekta ya mawasiliano, pengine hivi vitu viwili unavitazama vipi? Kwa sababu mfano kama Tanzania a, mapato mengi yanatokana na vinywaji na kadhalika, lakini sio katika zile rasilimali ambazo wengi wangetegemea kuona zinaongeza mapato. Sasa hii kama unavyosema, hiyo sekta ya mawasiliano na ni, ni, ni, ni, tunasema ni sekta mtambuka kusema kweli, kwa maana ya kwamba hii ni sekta ambayo eh, sekta nyingine zote zinategemea pale vilevile vile. Ukiwa katika elimu utategemea mawasiliano, ukiwa katika kilimo, katika tuseme madini na kadhalika utategemea hiyo eh, kwa hiyo kimsingi ni kama kwa, kwa, kwa, kwa, kwa maana ya swali lako ni vizuri pia tukajifunza kwamba eh, tu, tu, tu, tu tujaribu kupanua ule wigo wetu wa mapato. Tujaribu kwenda eh, kwenye vyanzo vipya, vyanzo mbadala, hizi tunasema natural resources kwa mfano. Eh, badala ya kutegemea tu vyanzo vile vile vya, vya tunasema traditional sources. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi. Tunatazama ukuaji wa uchumi wa Kenya ambao umeendelea kuimarika, lakini si Kenya tu, hata uchumi wa taifa la Tanzania. Ah, hivi karibuni kunatarajiwa kutolewa taku mpya ambazo huenda zikaonyesha pia kuimarika kwa uchumi. Taifa la Kenya kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki linaongoza, likifuatiwa lina na nchi ya Tanzania. Daktari, mara zote tunaposema uchumi wa taifa umekuwa pengine kwa asilimia tano kama Kenya na kwa asilimia sita labda kwa nchi kama Tanzania bado mwananchi wa kawaida anakuwa haoni yale manufaa ya moja kwa moja, na ndio kitu ambacho hata shirika la takwimu kule nchini Kenya limesema kwamba kuimarika huku kwa uchumi hakumaanishi kwamba mwananchi wa kawaida ameondokana na umasikini. Yeah, ndiyo, lazima tujue tunavyozungumza, ukuaji wa uchumi ni ongezeko la thamani ya fedha ya bidhaa na huduma zinazozalishwa katika nchi fulani kwa muda fulani, kwa kawaida eh, katika kipindi cha mwaka mmoja. Sasa huu uchumi unavyokuwa E, maana yake tumekuwa na uzalishaji zaidi katika viwanda, katika biashara, katika kilimo na kadhalika kusudi sasa watu waweze kufaidi. E, na huo ukuaji, kuna mambo kadhaa ambayo lazima awe ametokea. Kwa mfano, lazima mtu awe ameshiriki katika ukuaji wa huo uchumi. Sasa uchumi nyingi katika Afrika zinakuwa, lakini tunasema ni chumi zinazokuwa lakini hazizalishi kazi, non job creating growth, ni chumi ambazo hazipunguzi umaskini, non poverty reducing growth, kwa maana ya kwamba sekta nyingi zinazokuwa ni zile sekta ambazo kimsingi ni tunasema ni capital intensive, zinatumia mashine, zinatumia mitambo, kwa hiyo haziajiri kwa kweli watu wengi sana. Nchi ya Kenya uh, uchumi wake umeimarika kiasi ambacho umezipikwa hata nchi za Tunisia na Ghana, nchi ambazo awali zilikuwa zinatajwa kama nchi ambazo zenye uchumi imara. Pengine ukuaji huu wa uchumi na hatua hii ambayo imepigwa na Kenya inaashiria nini kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki na pengine kwa bara la Afrika? You know, katika bara la Afrika unajua, Afrika kama Afrika sasa tunaonekana ile tunasema frontier economies, ni, ni chumi ambazo zinakuwa ni chumi ambazo future ndiko iliko. Eh, kila mtu anatizama upande huu wa dunia, ni mahali ambapo eh, kwenye kwenye kwenye uchumi ukichora magrafu tunasema ile production possibility frontier, ule uwezekano bado wa kuendelea kuzalisha kuendelea bado kukua upo. Ukuaji wa Kenya na kwa maana hiyo, tukizungumzia sasa Kenya katika ndani ya Afrika Mashariki una-, nafikiri ni ni habari nzuri kwa upande huu wa Afrika Mashariki, kwa wawekezaji, kwa wafanyabiashara eh, lakini pia hata kwa watu. Kwa hiyo kwetu tuone ni opportunity ni fursa. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama anavyosema Dr Ngoi ni kutumia fursa ili kuwezesha nchi hizi kuimarika kiuchumi. Yako mengi ya kujadili kuhusu ukuaji wa uchumi wa taifa la Kenya pamoja na nchi za ukanda huu wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla, lakini kutokana na muda hautotoshi, ni kushukuru sana Dr Honest Ngoi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nam, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Na unasema mzozo wa China na Hong Kong wataumaliza wenyewe, wakabadilika kuachana na So, lele mwanaharakati unasema ongereni China kwa kutoa onyo. Desire Mutombo nyimbo kutoka Uvira DRC, unasema sisi raia ambao tunaoishi hapa Kiliba tunashangaa kuona wanajeshi wa Burundi wakiwa huru katika nchi yetu ya Kongo. Alan Kitakia kutoka Butembo DRC, unasema asanti kwa habari ambazo mnaendelea kututangazia. Hongera China kwa kuzuia uingiliaji wa mataifa kwani mataifa mengi huingilia mambo yasiyowahusu. Unaitwa Terence Ndua Mahoro. Shukrani kwako, msikilizaji kwa kufuatilia matangazo haya kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msimamizi wa matangazo alikuwa Victor Buso mitambuni Emmanuel Eliazar. Nami ni Martha Saranga na Edmund Longichile likupasha habari za magazeti na kuaga kutoka Dar es Salaam na kutakia asubuhi njema Msikilizaji wa RFI Kiswahili. Hadi hapo hatuna la ziada, kundi wataendelea kupata matangazo kutoka Radio France katika lugha nyingine, kasikosi kujiunga na steni takapotimia jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, kwa ajili ya matangazo kutoka RFI katika lugha ya Kiswahili. Kutoka Dar es Salaam, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema.