Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. <tabu> Karibu katika matangazo ya asubuhi leo Jumamosi, tarehe 25 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nne. Utasikia mengi, lakini kwanza muktasari wa habari. <tabu> Zaidi ya watu 40 wahofiwa kuambukizwa maradhi ya Ebola katika harakati za kumhudumia mtoto aliyebainika kuathirika na Ebola nchini Mali. Wanajeshi sita hofiwa kuuawa Tunisia katika mapambano kati ya jeshi na watu waliojihami kwa silaha. Na wapiganaji wa kikurdi waripotiwa kulirejesha katika himaya yao eneo muhimu jirani na Kobane lililokuwa likishikiliwa na Islamic State. Habari uko nami Martha Saranga. Maafisa wa afya nchini Mali wameeleza hofu ya watu wengi kuambukizwa maradhi ya Ebola hususan waliokuwa karibu na mtoto aliyebainika kuwa na maradhi hayo. Mtoto huyo mwenye umri wa miaka miwili aliingia na maradhi hayo akitokea nchini Gine, ambako ni moja ya mataifa yaliyoathirika kwa maradhi ya Ebola. Msichana huyo alikuwa na dalili zote za Ebola ikiwemo kutokwa damu puani, wakati akisafirishwa katika usafiri wa umma wakipita miji kadhaa, limeeleza shirika la afya la kimataifa WHO. Watu arobaini na tatu wakiwemo wahudumu kumi wa afya waliogusana na mtoto huyo tayari wamebainishwa na kutengwa kwa tahadhari. Msichana huyo alikuwa akitibiwa katika mji wa magharibi wa Kaye baada ya kuwasili hospitali siku ya Jumatano. Watu sita wanaosadikiwa kuwa ni wanajeshi wameuawa nchini Tunisia katika mapambano baina ya majeshi ya serikali na kikundi cha watu wenye silaha katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis hapo jana na kuongeza hofu miongoni mwa raia. Kwa mujibu wa serikali ya Tunisia, wanajeshi hao sita waliouawa, watano kati yao ni wanawake, na tukio hilo linaelezwa kuwa ni pigo wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi siku chache zijazo. Kufuatia mauaji hayo, serikali ya Tunisia imesema kuwa itaweka askari wake kwa maelfu ili kuimarisha ulinzi wakati na baada ya uchaguzi wa, wa bunge unaotarajiwa kufanyika Jumapili hii. Uchaguzi huo unakuwa wa kwanza kufanyika tangu kuibuka kwa vuguvugu vugu na mageuzi katika nchi za Kiarabu miaka mitatu iliyopita na kusababisha mapinduzi na mauaji katika baadhi ya nchi. Watu wasiopungua 30 wameuawa nchini Jamhuri ya Afrika Kati kwa kipindi cha juma hili baada ya kuibuka mashambulizi mapya nchini humo. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika Kati MINUSCA limesema kuwa mauaji hayo yamefanywa na watu wenye silaha ambapo pamoja na vifo hivyo watu wengine wengi wamejeruhiwa. minuska imesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika mji wa Yamale baada ya kikundi cha watu wenye silaha wanaohusishwa na kundi la fulani pamoja na kikundi cha zamani cha Silika. Kufuatia mashambulizi na mauaji hayo, umoja wa Mataifa umeonya kuongezeka kwa idadi ya vifo kwa sababu watu wenye silaha wanaendelea kufanya mashambulizi katika vijiji vingine RFI. Radio France Internationale. Saa mbili na dakika thelathini na tatu Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili ikikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahili com Wapiganaji wa kikurdi wameripotiwa kulirejesha katika himaya yao, eneo muhimu karibu na Kobane lililokuwa likishikiliwa na wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State baada ya kufanya makabiliano na kundi hilo. Eneo hilo la mlima magharibi mwa Kobane limechukuliwa kutoka mikononi mwa wapiganaji hao wa kijihadi huku wapiganaji wa kikurdi wa Siria wakisaidiwa na mashambulizi ya anga. Eneo hilo lilochukuliwa na wapiganaji wa kikurdi lilikuwa eneo muhimu kwa Islamic State. Inaelezwa kuwa ndipo zilipodondoshwa silaha hivi karibuni. Haya yanajiri wakati huu waziri mkuu wa Uturuki Tayyip Recep Erdogan, serikali yake ikiwa imewaruhusu wapiganaji zaidi kutoka Siria kupitia nchini humo wakielekea kuongeza nguvu za kukabiliana na wapiganaji hao wa kijihadi. Mkuu wa polisi wa zamani na aliyekuwa waziri wa masuala ya ndani nchini Argentina kwa pamoja wamehukumiwa adhabu ya kifungo cha maisha jela kwa makosa ya kuendesha kituo cha kutesa watu miaka ya elfu moja mia tisa sabini. Maafisa hao ni miongoni mwa watu kumi na tisa walioshtakiwa kwa utekaji nyara, mauaji na kuwatesa wafungwa mia moja ishirini na nane katika jiji la La Plata. Kizuizi hicho cha wafungwa kilitumika pia kama kitengo cha kujifungulia wafungwa wanawake ambao walijifungua watoto kabla ya kutekelezwa adhabu ya kunyongwa dhidi yao. Makumi kwa maelfu ya Waargentina walitekwa au kuuawa na jeshi kati ya miaka 1976 na 1983. Eh. Radio France Internationale Saa mbili na dakika thelathini na tano. Karibu Ruben Lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri Radio France Internationale, yaliyojiri wiki hii. Ni matumaini yangu kwamba hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na huu ndio wakati mwingine nakukaribisha kusikiliza habari zilizopewa uzito kwa juma hili, hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI, tukikutangazia kutoka studio zetu zilizoko Dar es Salaam nchini Tanzania. Miongoni mwa habari kuu tulizokuwa nazo kwa juma hili ni pamoja na kuhukumiwa jela miaka mitano kwa mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius, na hii baada ya mwanariadha huyo mlemavu kupatikana na hatia ya mauaji bila ya kukusudia. Kundi linaloshukiwa kuwa ni waasi kutoka Uganda wa ADF Nalu juma hili lilitekeleza mauaji katika miji ya Beni na Iringeti huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alihitimisha mkutano wa maaskofu wakuu na viongozi wenye ngazi ya juu katika kanisa hilo la Kikatoliki, ambapo kwa pamoja walijadili kuhusu hatima ya familia za wanandoa waliotalikiana na ile ya mashoga. Hali ya wasiwasi iliendelea kuukabili mji wa Kobane baada ya nchi ya Uturuki kujitokeza juma hili kuungana na Marekani katika pambano lake dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu wa Islamic State katika kuwazuia kuuteka mji huo wa Kobane. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Juma hili jaji wa mahakama ya mjini Pretoria nchini Afrika Kusini, Tokozile Masipa, alimhukumu kifungo cha miaka mitano jela mwanariadha mwenye ulemavu Oscar Pistorius baada ya kumkuta na hatia ya kumuua mpenzi wake bila kukusudia. Msikilizaji, punde baada ya hukumu hii kutolewa, mwanariadha huyo alipandishwa moja kwa moja kwenye gari ya magereza. Mwandishi wetu Victor Abuso juma hili alituandalia taarifa ifuatayo. Baada ya hukumu hiyo kutolewa na jaji Tokozile Masipa, Oscar Pistorius alipelekwa moja kwa moja jela kwanza kukitumikia kifungo hicho. Akisoma hukumu hiyo, jaji Masipa alisema kutokana na kosa la Pistorius kumuua mpenzi wake bila kukusudia la kifungo cha miaka mitano jela katika kosa la kuua bila kukusudia, utapata kifungo cha miaka mitano jela kwa mujibu wa sheria za mwaka 1977 na katika kosa la pili la kutumia silaha vibaya kwa mujibu wa sheria za mwaka elfu mbili tunakupa kifungo cha miaka mitatu kwa masharti, na hukumu katika kosa la kwanza na kosa la pili itakwenda sambamba. The sentence in count one and the sentence on count two shall run concurrently. Familia ya Oscar Pistorius imeshutumu namna serikali ilivyoendesha kesi hiyo kwa muda mrefu, lakini ikasema imekubali uamuzi wa mahakama. Arnold Pistorius ni mjomba wake Oscar Pistorius. The court has now handed down judgment and sentence and we accept. Mahakama imetoa hukumu yake na tumeikubali hukumu hiyo. Oscar atatumia muda huo kuilipa jamii na sisi kama familia tuko tayari kumsaidia Oscar anapokitumikia kifungo chake. We are ready to support and guide Oscar as he serves his sentence. Nayo na familia ya Reeva Steenkamp imesema imefurahishwa na hukumu hiyo huku msemaji wa ofisi ya mashtaka nchini humo Nathi Mkube akisema ofisi yake imesikitishwa kuwa Pistorius hakupatikana kupatikana na kosa la kuwa kwa kukusudia. Wakili Ojuang Agina akiwa jijini Nairobi nchini Kenya amekuwa akifuatilia kesi hii dhidi ya Oscar Pistorius. Kwa jumla, hii kesi imeonyesha kwamba hakimu amejinyekeza sana kwa huyo mshtakiwa. Ili mashtaka yake ilikuwa ya hali ya juu, na ilikuwa inataka adhabu kali kulingana na sheria ya huko, lakini wa alipotangaza kwamba hajapata na hatia ya kuua kwa kusudia, lakini amempata na hatia ya kuua bila kusudia, hiyo ilikuwa tayari ameshaegemea upande yake sana kulegeza hiyo kuikata mpaka iwe miaka mitano peke yake. Hiyo inaonyesha kwamba kweli familia ya aliyouliwa yatahisi kwamba haki haijatendeka kwao. Hukumu ya leo inatamatisha kesi dhidi ya Pistorius ambayo imekuwa ikiendelea kwa miezi kadhaa sasa, na tayari Pistorius ameanza kukitumikia kifungo chake cha miaka mitano jela katika jela ya Nkosi Mampuru jijini Pretoria na mwenzangu Martha Saranga alimtafuta Marius Rusumo, huyu ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa jijini Bujumbura nchini Burundi, kupata mtazamo wake kesi ambayo ni mfano zaidi kwa watu ambao kwa kweli huwa wanatumia silaha kila wanavyotaka bila hata kuwa makini zaidi. Ni onyo nadhani kwa watu fulani fulani ambao wanamiliki silaha kuwa makini zaidi katika utumiaji wa silaha zao. Ndugu Merius Rusumo, unadhani sakata hili la mauaji toka linaanza hadi kufikia hukumu linatoa somo gani kwa ulimwengu? Hakuna mtu ambaye yupo juu ya sheria na huwe mashughuli usiwetu. Mimi nadhani kwamba ni mfano uh, kwa watu mashuhuri na vile vile hata ambao wa sio mashuhuri ambao wanamiliki silaha na kujua pia kwamba mtu anatakiwa kuwa makini kabla ya kutumia silaha, kwa watu ambao wana ruhusa ya kumiliki uh, silaha au zana za kijeshi. Katika hatua nyingine, chama cha kimataifa cha michezo ya walemavu kilitangaza juma hili kuwa mwanariadha huyo mlemavu wa Afrika Kusini Oscar Pistorius aliyehukumiwa jela miaka mitano kwa kumuua mpenzi wake River Stencap bila kukusudia, hatushiriki katika mashindano yoyote ya kimataifa ya riadha hadi mwaka wa 2019 baada ya hukumu hiyo kutolewa. Chama hicho kinasema kuwa hata ikiwa Pistorius yatafanikiwa kuondolewa jela kabla ya wakati huo, basi hatoshiriki katika mashindano ya mwaka wa elfu mbili na kumi na sita yatakayofanyika nchini Brazil. Msikilizaji, kumbuka kuwa Pistorius alishiriki katika mbio za mita mia na mia nne ya Olimpiki kwa walemavu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na, na kuishindia nchi yake medali ya dhahabu. Nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, wananchi wa Beni mashariki mwa nchi hiyo walielezea kutokuwa na imani na kauli za viongozi wa eneo hilo baada ya kutokea kwa mauaji ya raia wasiokuwa na hatia chini ya mkono wa kundi la waasi wa Uganda wa ADF Nalu, licha ya wito uliotolewa na meya wa jiji la Beni, Nyonyi Bwanakawa Masumbuko, kuwataka wananchi kusalia kuwa watulivu katika kipindi hiki ambapo jeshi la serikali likifuatilia kwa ukaribu zaidi suala la usalama, wananchi wengi waliendelea kutoroka mji huo. ADF Nalu kutoka Uganda liliendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia wasiokuwa na hatia, licha ya jeshi la serikali kutangaza kuwa limewadhibiti kwa asilimia kubwa waasi hao. Omar Kavota, naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika ya kiraia, akiwa huko uh, Goma: ni kweli kwamba raia wamechoshwa na ukosefu wa usalama, vita, mauaji na unajua ya kuwa siku chache ambazo zimepita muda tu wa, uh, wa siku kumi na tatu tulishuhudia raia themanini na nne kuuliwa zaidi ya thelathini kujeruhiwa uporaji na matukio hayo yalifanyika Eringeti, Maimoya, Linzo, Kokola, Owicha, Beni. Yaani hali ilikuwa mbovu sana, na raia iliacha hata waonyeshe vitendo vya hasira dhidi uh, ya MONUSCO huku wakidai ya kuwa hawakulindwa na hali ilikuwa kabisa mbaya sana na, kwa mtazamo wako, pengine uh, mamia mnaio, uh, kwa maelfu ya wananchi kuandamana namna hiyo, unamaanisha kwamba uh, vijana hao wamekosa imani na MONUSCO na kutaka MONUSCO iondoke mara moja. Ukweli ni kwamba raia walikuwa wamechoka na kufuatia visa vya mauaji ambayo hata tulitafuta kusema ya kuwa ni mauaji ya halaiki. Raia waliona ya kuwa hali kama hiyo sharti ikomeshwe, na huzuni wao ilikuwa kuona ya kuwa vitendo kama hivyo vimeendeshwa wakati MONUSCO ambayo ina jukumu ya kulinda raia wanafikiri kama haikufanya zaidi jisi ilivyoomba. Sisi kama mashirika ya kijamii tuliweza kujadiliana na vijana pia na viongozi wa MONUSCO, tuliweza kumwambia huyo mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la maziwa makuu Martin Kobler, kama mkubwa wa Monisco nchini humu, wote hao wakiwemo waziri wa maswala ya ndani ya nchi ya DRC na liwali wa mkoa wa Kivu wa Kaskazini, wote tuliwaambia kuwa vitendo ambavyo vijana wamefanya sio kwamba wanapenda tu Monisco iweze kuondoka nchini, lakini ni kuona ya kuwa Monisco kazi ambayo hai, hai, ingefanya haikufanya jinsi ilivyoomba, na tunafikiri kama iwapo Monisco inaweza kufanya zaidi, kufanya jinsi ilivyofanya kwa, kwa kukabiliana na m ishirini na tatu, kumaliza hao ADF na kumaliza FDLR na kumaliza ukosefu wa usalama raia wanaweza kuwa na imani nayo na hali inaweza kuendelea zaidi. Na sasa hivi hali ikoje, tunavyozungumza wakati huu, huko mashariki mwa Kongo baada ya kufanyika mauaji hayo ni makubwa? Tukizungumza wakati huu hali inakuwa swali, na vijana kile wanachotarajia ni ahadi ya viongozi, viongozi wa Monisco na viongozi wa serikali. Naam, Omar Kavota huko DRC. Kwa juma hili uh, kulitokea vuta ni kuvute baina ya Umoja wa Mataifa na serikali kufuatia hatua ya serikali ya DRC uh, kumfukuza mkuu wa kitengo cha haki za binadamu uh, Scott Campbell. Pengine nyinyi kama mashirika ya kiraia mna usomi gani kuhusiana na hatua hiyo ya serikali? ni kusema ni hatua ya kumfurusha yani kumfukuza humo injini tuliona ya kuwa ilikuwa hatua kali sana ambayo pengine ingaliacha uhusiano uh, kati ya nchi yetu na Umoja wa Mataifa uweze kupata doa, na sisi tungali tunaomba serikali iweze kubadili msimamo wake kwa kumwacha uh, mfanyakazi huyo wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu aendeleshe kazi yake, kwani wakati kuna watu ambao wanatoa mawazo mengine, inaweza kusaidia kujenga demokrasia na demokrasia yetu ina huba ya watu ambao wanaweza kukosoa wa serikali hususan kwa ku masuala inayohusu haki za binadamu ili tuweze kuijenga zaidi. Tunafikiri kama viongozi wa serikali ambao tunaweza kutolea mto huu watatusikia. Naam, Omar Kavota. Mahakama ya Kimataifa ya Makosa ya Jinai na Uhalifu wa Kivita, ICC, ya Dhihege huko nchini Uholanzi iliagiza kuachiwa kwa muda watuhumiwa wanne katika kesi ya ma, makamu wa rais wa zamani wa jamhuri ya kongo kinshasa jean pierre bemba gombo hatua hii ya ICC watu pengine huko kongo watakuwa wameipokeaje kwa kweli humo nchini DRC watu wana uzoefu wa sheria kinachohusu hao o, watu wakaribu, wa karibu wa jean pierre bemba kufunguliwa kuachiliwa huru kwa muda haishangazi wakongomani tungali tunafuatilia kwa ukaribu na raia wote wangali pia wanafuatilia kinachoendelea mtazamo wake Omar Kavota, naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika ya kiraia akiwa huko uh, Goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, asante bwana Ruben Lukumbuka. Juma hili rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar walisaini makubaliano ya kubeba uwajibu wa kumaliza vita vilivyodumu kwa miezi kumi nchini humo na kuwaacha maelfu ya raia wakiwa wameuawa. Msikilizaji, hatua hiyo ya kusaini makubaliano hayo ilikuja kama matunda ya mazungumzo yaliyofanyika mjini Arusha nchini Tanzania, yakilenga kumaliza tofauti za ndani ya chama cha Sudan Peoples Liberation Movement SPLM, ambacho kimegawanyika na hata kusababisha uwasi na vita nchini humo. Viongozi hao wamekubaliana kukiunganisha upya chama cha SPLM ambacho kimemegu vipande vipande ili kuleta maelewano, hatua ambayo itasaidia kumaliza tofauti na hivyo kupata suluhu ya mgogoro na vita vinavyoendelea nchini Sudan Kusini. Pamoja na mambo mengine, viongozi hao pia wamekubaliana kuhakikisha yanafanyika mazungumzo madhubuti na kuhakikisha kuwa maslahi ya watu na taifa yanapewa uzito kuliko kitu kingine. Mkutano mkuu wa maskofu duniani ama sinodi, ulitamatika siku ya Jumapili mwishoni mwa juma lililopita, jijini Vatican, kwa maadhimisho ya misa iliyoongozwa na Papa Francis, mwenyeji na mwenyekiti wa mkutano huo. Ukosefu wa makubaliano juu ya sera ya familia katika kanisa Katoliki kuhusu talaka na mashoga ndiyo vinavyovutia ukosoaji wa wadau wa sera hiyo ambapo kiongozi wa dhehebu la kikatoliki duniani Papa Francis atakuwa papa wa kwanza kuwaomba maaskofu kuyazungumzia hadharani masuala hayo. Akihitimisha mkutano huo, Papa Francis alitoa wito kwa waumini wote kushinda hofu mbele ya matukio yanayoshangaza na kuwataka waumini hao kutoa nyanyapaa wa Kristo walio mashoga kama alivyobainisha Kardinali Christoph Schonborn, askofu mkuu wa jimbo la Viena nchini Austria. Kumekuwepo na mjadala kuhusu ndoa ambazo zinawashirikisha mashoga na sasa ni jinsi gani kuwapokea watu kama hao. Tusisahau kama ni mkutano unaowajumuisha maskofu wanaotokea kona tofauti duniani, na kila mtu anakuja na utamaduni wake. Matamshi ya kanisa ambayo yanaweza kuwakera watu yanaweza kuwa tatizo kwa wachungaji wetu, lakini pia kuna tamko kwamba hatupaswi kuwanyanyapaa. Askofu Methodias Kilaini, wewe ni askofu msaidizi wa jimbo la kikatoliki la Bukoba hapa nchini Tanzania, nini mtazamo wako kuhusiana na kauli ya Papa Francis? E, ni kwamba huu uh, mkutano sinod iliyofanyika Vatikano ilikuwa inajaribu kutazama masuala muhimu sana juu ya familia masuala ambayo ni magumu, masuala ambayo ni nyeti, ambayo mara nyingine tulikuwa mara nyingine tuyaongelei. Baba Mtakatifu akaona tuyaongelee kwa uwazi, sio kwamba tunakuja kugeuza sheria za kanisa kama zilivyo, lakini walau kuweza kuelewa watu wetu wanapata changamoto gani na wanaelekea wapi. Ulikuwa unaona utofauti wa mawazo, lakini licha ya yote hayo, kanisa linabaki ni moja katoliki na la mitume lenye msimamo mmoja kutoka kwa Injili ya Bwana wetu Yesu Kristo na Mwaskofu Kilaini. Lakini hata hivyo, kuna tatizo ambayo limejitokeza kwamba kuna utofauti wa mawazo kuhusiana na swala zima la ushoga. Je, huoni kwamba hali kama hiyo inaweza kuzusha mtafaruku katika kanisa Katoliki? Hapana, haiwezekani kwa sababu ilikuwa ni mawazo tu, lakini usimamu wa kanisa ni ule mmoja tu, ni kwamba kanisa linatambua ndoa ya, ya kati ya mwanaume na mwanamke, na hiyo ndio Bwana wetu Yesu Kristo aliyoitupa na hatuwezi kugeuza hiyo. Sasa namna gani tuwaelekee hao watu wenye shida? Hapo ndio tunatafuta namna gani, na utofauti upo, namna ya kuwaelekea, namna ya kuwasaidia katika shida na changamoto walionayo na kuhusu swala zima hili la unyanyapaa dhidi ya mashoga na wasagaji, je, Papa Francis aliweza kutoa msimamo wa Kanisa Katoliki, uh, kirasmi? Bado hajatoa rasmi, ila anachotaka kusema ni kwamba kila mara tufuate mafundisho ya Kristo kwamba yule anayepotea unakuwa unapinga, una kitu kibaya, lakini hautuki mtu ambaye ameingia katika shida. Na kazi yetu ya kanisa ni kujaribu kumfuata na kujaribu kumsaidia kumrudisha katika kanisa au kumsaidia kuona namna gani anaweza kawa karibu na Bwana. Hiyo ndio jambo muhimu sana ambalo ye kama jina lake linavyosema anatukumbusha kuwe na upendo kwa watu, hata wale ambao wamekosea, hata wale ambao wako kidogo kinyume na taratibu za kanisa. Naam, asante sana uh, baba Askofu Kilaini, asante sana. Mungu atubariki sote. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, serikali ya Marekani juma hili ilipongeza hatua ya Uturuki katika kuruhusu wapiganaji wa Kikurdi kutoka Iraq kutumia ardhi yake kuelekea mjini Kobane kujiunga na wapiganaji wengine ili kuokoa mji huo uliozingirwa na wapiganaji wa Islamic State kaskazini mwa Siria. Mary Harf ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, alisema wanapongeza sana taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Abdulkarimu Watiki. Unamtazama upi kuhusiana na hali ilivyo hivi sasa, kutokana na kasi ya mapigano yanayotekelezwa na wapiganaji hawa wa Islamic State karibu na mji wa Kobane. E, mimi na nadhani hawa ah, wapiganaji wa Islamic State nahisi kwamba wanautaka ule mji wa udhibiti wote, hili sasa wasionekane wa, wamepoteza, kwa sababu kuna maeneo kama kule Mosul bado kuna matatizo, kuna maeneo wakitikriti sasa, kuna maeneo wanapoteza sasa wakiconcentrate pale wakipakamata wakadhibiti -waka -waka, bila shaka watakuwa na mahali pa kutangaza sera zao na na kutangaza propaganda zao kwamba dunia itawasikia zaidi. Na kwa sababu Kobane ni mji ambao ni strategic, ni mji wa kimkakati huko karibu na Uturuki pia, ndio maana wame- wamejitahidi wame na wana, wanaendelea kudhibiti. Wengine wanasema wanaudhibiti nusu, wengine wanasema wanaudhibiti wote. Bila shaka tutajua. Kwa mtazamo wako pengine unadhani kwamba hatua ya Marekani kuendelea tu kushambulia kwa namna angani tu, je, inaweza ikafanikisha, uh, vikosi vinavyopambana vikosi vya, uh, ya muungano vinavyopambana na hawa Islamic State kuweza kupata mafanikio zaidi dhidi ya hawa IS? A, a, a, inaonekana kwamba wapiganaji wa wapashmega na wa kikurdi japokuwa Uturuki wamesema kwamba wamewapitisha askari mia mbili wa pashmega, lakini Uturuki msimamo wao tu ni kwamba bado wanaona hawa Wakurdi eh, wa, wa, wale Wasiria wa PYC na hawa wa PKK wanaona ni wote ni ni wapiganaji wa kigaidi tu, na ndio maana hata wamesema wamewaambia wa, Rais Erdogan aliwaambia kwamba wamerika kwamba hawa PKK ambao ni magaidi hawana tofauti na hao wakurdi wa huko wa huko Siria. Kwa hivyo inaonekana kwamba hakuna mashirikiano ya dhati ya kupambana na wapiganaji wa, wa wa, wa Islamic State na ndio maana mkakati wa Amerika wa kupiga juu tu hauteki. Vita vya anga haviteki ardhi. Vita vya anga vinaweza kufanya uharibifu katika namna fulani, ili sasa wale wapiganaji wa infantry au wale waendaji wapiganaji wanaotembea kwa miguu waweze kuteka sasa. Wapiganaji wanaotembea kwa miguu wako disorganized, kwa hiyo Marekani unachofanya no, ni kuteremsha teremsha hayo mabomu katika maeneo fulani fulani, ambayo sidhani kama wanalenga sawasawa, kwa sababu ili kuweza kupiga sawasawa, inabidi huwe na watu chi ambao watakuelekeza wapi pakupiga. Kwa hiyo jitihada mm. za Amerika ku, mm. kutaka kukomboa mji wa Kobane bado ziko mbali kidogo. Naam, asante sana. Huo ni mtazamo wako, Abdulkarim Mtiki. Wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa jijini Dar es Salaam, uh, nchini Tanzania. Asante sana, asante sana Ruben. Naam, na kufika hapo, msikilizaji, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka, ilikuwa ni fahari yangu kuwa nawe katika makala haya ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka RFI Kiswahili. Asante sana na kwa heri. Shukran msikilizaji, na usikosi kujiunga na steni itakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia jumamosi njema. Ninajua siku moja vurugu Kongo itakwisha, hakuna mwanzo bila mwisho wake. Ninajua siku moja vurugu Kongo itakwisha Ninajua siku moja vurugu Kongo itakwisha, akina mwanzo, kina mwisho wake. Kama kutisika tumesha teseka vya kutoshi toka enzi za Lumumba hadi enzi za Mobutu Sese Seko Kuku Ngbendu wa za Banga hadi leo. Msikilizaji wa RFI wa Kiswahili, sina la ziada hadi hapo. Yes pundo, tutaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. kwa kwa kwa mime mime na kuwaga kutoka Dar es Salaam, mimi ni akastaranga na kutakia Jumamosi njema.