imetimia saa mbili na nusu kwa saa za afrika mashariki sawa na saa moja na nusu kwa saa za afrika ya kati hii ni rfi kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini tanzania habari za asubuhi msikilizaji popote pale ulipo karibu tena katika matangazo yetu leo jumamosi tarehe 22 mwezi novemba mwaka elfu mbili na kumi na nne na uko nami sabina crispin na bigambo tumekuandalia mengi lakini tunaanza na taarifa ya habari na huu ni muhtasari wake. Wahudumu wa afya wa kujitolea kutoka Uingereza waelekea nchini Sierra Leoni kupambana na Ebola. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Luteni Canal Isaac Zida akabidhi rasmi madaraka kwa rais wa serikali ya mpito Michael Kafando na mpango wa rais wa Marekani Barack Obama kuhusu uhamiaji wadhihirisha hasira ya wapinzani wa Republican kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Nam, karibu katika taarifa ya habari msikilizaji, na tunaanzia huko nchini Sierra Leoni. Kundi la kwanza la watu wa kujitolea kutoka idara ya taifa ya huduma ya afya nchini Uingereza wameondoka leo Jumamosi kuelekea nchini Sierra Leone kujiunga katika mapambano dhidi ya Ebola. Serikali ya Uingereza imesema zaidi ya wafanyakazi thelathini watawasili katika mji mkuu wa Freetown kesho Jumapili kwa wiki ya mafunzo kabla ya kuhamia katika vituo vya matibabu vilivyojengwa na Uingereza katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kundi hilo linajumuisha madaktari, wauguzi na washauri wa dharura wa matumizi ya dawa. Hayo yanajiri huku mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu Ebola Antonio Banbury akionya kuwa dunia bado iko nyuma katika kukabiliana na Ebola na kusema kuwa ongezeko kubwa katika misaada linahitajika ili kupambana na virusi hivyo barani Afrika. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Luteni Kanali Isaac Zida amekabidhi rasmi madaraka kwa rais wa serikali ya mpito Michael Kafando jana Ijumaa mjini Ogadugu. Luteni Kanali Zida alikabidhi Alimkabidhi rais Kafondo bendera ya taifa hilo ambaye aliipunga mbele ya umma wa watu waliokusanyika kwenye uwanja mjini Ugadugu katika sherehe ambayo ilihudhuriwa na wakuu wa nchi sita za Afrika. Hatua ya kukabidhi madaraka kwa serikali ya mpito ni ishara kwamba kwa sasa Bukina Faso iko mikononi mwa utawala wa kiraia, huku Luten Kanali Isaac Zida akiwa waziri mkuu. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi atatembelea nchi za Ufaransa na Italia juma lijalo katika ziara yake ya kwanza barani Ulaya tangu kuondolewa madarakani kwa mtangulizi wake na kushuhudia mashambulizi ambayo yaliharibu msimamo wa Misri kimataifa. Sisi, ambaye wakati huo alikuwa mkuu wa jeshi, alimwondoa madarakani rais Mohamed Morsi mwezi Julai mwaka 2013, na kuchochea wimbi la vurugu kati ya wafuasi wa Morsi na vikosi vya usalama, vurugu ambazo zilikosolewa vikali na Marekani na Ulaya. Hata hivyo, nchi ya Misri imerejea kwenye mstari kufuatia ushindi wa kishindo wa Sisi uchaguzi uliofanyika mapema mwaka huu na kuinuliwa zaidi kwa mchango wake katika kupambana na makundi ya kigaidi katika kanda. Ziara ya siku nne ya Sisi, ambapo atakutana na rais wa Ufaransa na wa Italia, inalenga kuunganisha nguvu katika mapambano kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa Kiislamu nchini Libya, pamoja na kukuza ushirikiano wa kiuchumi. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili dakika 34. Hii ni RFI Kiswahili. Mpango wa rais wa Marekani Barack Obama kuhusu uhamiaji umedhihirisha wazi hasira ya wapinzani wa Republican ambao walipiga kelele kuupinga, jambo linaloonesha kuwa si mapambano ya nafasi za kisiasa, bali jambo hilo linakwenda hadi katika kampeni za uchaguzi wa urais mwaka 2016. Baadhi ya wa wagombea watarajiwa wa Republican na mfuasi maarufu wa Democrat Hillary Clinton walionyesha mapema baadhi ya hisia zao za wazi kuhusu mpango tata wa rais Obama. Kauli zao zilisaidia kuchora mistari mstari wa mapambano ya Washington kuhusu uhamiaji, ambayo ina uhakika yataendelea hadi katika uchaguzi wa kitaifa mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati chama cha Republican kitakuwa kikitafuta kukomesha miaka minane ya kuikosa Ikulu. Mazungumzo ya kitaifa yenye kutawaliwa na mkwamo yenye lengo la kuzuia miaka kumi na miwili ya msuguano na Iran kuhusu dhamira yake ya kuzalisha nyuklia yameingia hatua yake ya mwisho leo Jumamosi, siku chache kabla ya tarehe ya mwisho. Katika ishara ya kushiriki kwa tabaka za juu, Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Muhammad Javad Zarif walikaa usiku kucha jana Ijumaa katika mji mkuu wa Austria Vienna, katika jitihada za kuvunja msuguano katika mazungumzo ya takribani mwaka mzima. Lakini pande zote mbili zimesema mianya imebakia katika mazungumzo kwa ajili ya mpango wa kihistoria ambao Irani itashuhudia ikipunguza shughuli zake za nyuklia kwa lengo la kupatiwa misaada na kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Nam, saa mbili dakika 36. Karibu Ruben Lukumbuka na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri, Radio France Internationale. Hujambo, msikilizaji. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito kwa juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI ni pamoja na kuteuliwa kwa bwana Michel Kafando kama rais wa kipindi cha mpito nchini Burkina Faso, huku waziri mkuu ambaye baadaye aliteuliwa luteni kanali Isaac Zida, na ambaye pia kwa upande wake wiki hii aliliteua baraza lake la mawaziri wa serikali ya mpito. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichukua hatua ya kufunga vituo vitano vya redio huko mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia serikali hiyo ilifutilia mbali ripoti ya shirika la kimataifa la Human Rights Watch kuhusu mauaji ya vijana 51 wa halifu almaarufu kuluna katika mji wa Kinshasa. Na juma hili tume huru ya uchaguzi nchini Burundi imeanza mchakato wa maandalizi ya uchaguzi wa mwakani katika nchi hiyo. Rais wa Marekani Barack Obama katangaza a mpango wa kuwasajili na kuwapa makazi ya muda wahamiaji haramu milioni tano. Hali ya wasiwasi iliendelea kutanda katika mji wa Jerusalem huko Israeli ambako mashambulizi yaliendelea kushuhudiwa kwenye msikiti Al-Aqsa na kusababisha vifo kadhaa. Hayo, msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Kianzia nchini burkina Faso, msikilizaji, sherehe za makabidhiano ya mamlaka zilifanyika mwishoni mwa jumaa hili ambapo viongozi kadhaa wa ukanda huo wa afrika magharibi aidha wawakilishi wa umoja wa Afrika na mabalozi wanaowakilisha mataifa yao nchini humo walishiriki sherehe hizo ambazo zilileta matumaini ya ukuzwaji wa demokrasia katika nchi hiyo ya burkina Faso iliyogubikwa na wimbi la siasa hivi karibuni. Msikilizaji, hayo yanajiri wakati aliyekuwa rais wa nchi hiyo Blaise Compaore aliondoka juma hili nchini Cote Divoire alikopewa hifadhi na kuelekea nchini Moroko kwa mwaliko wa mfalme Mohammed wa sita, ambapo serikali ya Rabat haikuzungumzia dhumuni na kipindi cha mwaliko huo. Hata hivyo, shirika la umma la utangazaji nchini Burkina Faso RTB lilielezea kusononeshwa na hali ya kutoshirikishwa katika hayo yanayojiri nchini humo tangu machafuko ya tukee wakitaka kupata mwafaka kuhusu bugdha wanayofanyiwa wahariri nchini humo ili kuijenga Burkina faso mpya. Akajitokeza Evarist Kombari, mhariri mkuu wa shirika hilo la habari la RTB. Tunachokiomba ni pawepo na mabadiliko kama nchi inavyotaka, lazima tuonyeshe wananchi wetu kuwa tumeelewa ujumbe wao lakini pia hatutaki chombo hiki kiwe chombo cha utawala sisi ni chombo cha umma na lazima tufanye kazi kwa kuheshimu maadili de naam abdulkarim hatiki wewe kama mchambuzi wa siasa za kimataifa una mtazamo gani kuhusiana na swala zima la utendaji wa serikali hii ya burkina faso kwanza, mara baada ya Michel Kafando kuzishika hatamu za uongozi wa nchi hiyo, na pengine nini matarajio ya wananchi? Mi mi nadhani kwa hali ilivyokuwa pale awali na sasa hivi e, waziri mkuu mteule e, Lieutenant Colonel Isaac Zida pamoja na rais mwenyewe Michel Kafando na hilo baraza la mawaziri tak, takriban ni ishirini na nane. Hao naamini kwamba sasa serikali itafanya kazi katika kuhakikisha e, uchaguzi, watasimamia kipindi cha mpito. Hii ni serikali ya mpito, bila shaka mwaka mmoja watakuwa wataweza kuonyesha mata, matarajio watu wa Afrika ambao kwa hakika wangependa kuona nchi ya Burkina Faso inakuwa katika hali ya utulivu na hali ya usalama. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana kwa mchango huo katika makala haya ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Nashukuru na wasalimu wasikilizaji wote wa Radio France International. Mauaji mapya yaliripotiwa mwishoni mwa juma hili huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika kitongoji cha Ngite wilayani Beni, taarifa ambayo ilithibitishwa na viongozi wa serikali hali kadhalika mashirika ya kiraia katika eneo hilo. Akizungumza na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, meya wa jiji la Beni, Masumbuko Bwanakawa Nyonyi, alithibitisha kufanyika kwa mauaji hayo, lakini hata hivyo, kaeleza kuwa hawana idadi kamili ya watu waliouawa ama wahusika wa mauaji hayo. Kwa mujibu wake, naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika ya kiraia huko jimboni Kivu Kaskazini, Omari Kavota, ni kuwa ilisadikiwa kwamba wahusika wa mauaji hayo ni wapiganaji wa asi wa Uganda kutoka kundi la ADF NALU. Na hapa Kavota anadadavua zaidi ni katika mazingira gani mauaji hayo yalitekelezwa. Habari za mauaji ambayo imejiri tena katika vitongoji vya Tetiomba na Vemba ni katika kitongoji cha Ngite katika tarafa la Beni Mbau. Ni kwamba waasi wanaosaidikiwa kuwa wa ADF Nalu waliweza kujipenyeza katika hivyo vitongoji na kuanza kuua raia. Kuna raia ambao walikuwa wakiuliwa wakati walijaribu kutoka katika mashamba zao kurudi eneo la Mavivi, wengine walikuwa wanatoka sokoni Mavivi kujielekeza makwao katika hivyo vitongoji, kijiji cha Vemba zaidi ya watu thelathini waliweza uh, kuuliwa. Yaani ni hali ambayo inaletea hofu kabisa, na sisi wenyewe tuna uchungu wa kuweza kutangaza ripoti kama hizi za kuonyesha kama zaidi ya watu kati ya hamsini na themanini hivi wameweza kuuliwa mchana kati ya saa nane hadi saa moja za usiku hapo jana, yaani saa nane za mchana na saa moja za usiku wa Alhamisi iliyopita hivyo vitongoji vinapakana na mbuga la wanyama la Virunga, yaani sio mjini kabisa. Na sehemu yenyewe hakuna askari, hakuna polisi, hakujawahi kushuhudiwa viisa kama hivyo hivi, kwamba hakukuwa mtu yeyote ambaye aliweza kutolea uangalifu wake kwa maeneo haya, ikidaiwa ya kuwa ni maeneo ambayo ina usalama tosha. unadhani ni kwa nini mauaji haya? Uh, hivi sasa yamekithiri katika uh, wilaya ya Beni. Tuko tunasema ya kuwa kuna ugaidi ambao umeweza kukita mizizi katika maeneo haya, na pia kuna uasi ambao umeanzishwa mashariki mwa DRC kupitia wilaya ya Beni. Hii ni mwanzo ya vita uasi, ambao ungali unashivika vazi la ADF Nalu lakini ni uasi ambao unaonyesha kuwa vita mpya inaweza kuanza mashariki mwa Kongo. Unaona ya kuwa katika muda wa siku wa, wa mwezi mmoja na nusu, takriban watu mia mbili wameweza kuuliwa kwa mapanga, kwa mashoka na kwa majembe. Hii haijashuhudiwa kote ulimwenguni tani hii. Tunafikiri jumuiya ya kimataifa na serikali sharti vifanye zaidi. Ili kuweza kumaliza hii vita ambayo imeweza kuanzishwa mashariki mwa Kongo. Na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji, vituo vitano vya redio katika miji ya Beni na Butembo mashariki mwa nchi hiyo vilifungwa, kwamba vyombo hivyo vilituhumiwa kushirikiana na adui aliyetajwa na serikali ya Kongo Kinshasa kuwa ni waasi wa ADF Nalu wanaodaiwa kutekeleza mauaji ya raia maeneo hayo ya mashariki mwa Kongo. Idhaa hii ya Kiswahili ya RFI ilipata fursa ya kuzungumza na kiongozi wa Radio Television Rwenzururu RTRFM huko Beni, Deogracias Kyalwahi, na hapa anaangazia hilo. Kwa kweli, hakuna hakuna ripoti yoyote ama hakuna kiongozi fulani ambaye mbele hapo alituita, hakuna kabisa. Ila tu Ijumaa iliyopita ilikuwa saa moja usiku tukafata hapa Beni kutokea hiyo televisheni ya taifa RTNC Kishasa wanasema redio tano zimefungwa ine mjini Beni na moja Bemo, tukakosa kama ni vipi. Siku ya bosi asubuhi, si kiongozi akasema naye ajui lolote, naye alisikia tu kwenye televisheni, naye mwenyewe mjini Beni akaita akasema, basi mfunge tu redio zenu, na tukafunga hiyo siku uh, ya sita kwa saa za magharibi, na mpaka sasa tunaendelea kufunga Hatujui ni nini. Hakuna taarifa yoyote, hakuna hata kibarua cha kiongozi fulani ambaye ameweza kutuandikia kusema shida ni hivi hivi, mfungo hivi muda fulani. Hakuna kabisa, hakuna lolote. Nam Edgar Mahungu, wewe kama mkuu wa kitengo cha habari na mshauri wake gavana Julien Paluku katika maswala ya mawasiliano, je, kuna ukweli wowote katika tuhuma hizi? Waziri akichukua mpango fulani ana masababu inayohusu kufungwa kwa vyombo. Mpango ulichukuliwa kabla ya uchunguzi, na wameona kwamba ni heri wasimamishe kazi. Kuna uchunguzi kupitia ngazi mbalimbali, hiyo mbali. Maripoti zimeonyesha ya kwamba kuna ushirikiano inaweza kuwa kupitia masemi, kuna ushirikiano hata kupitia uongozi na kadhalika, kusudi uchunguzi uendeke tena zaidi mno. Unajua sheria wakati kuna ushirikiano inaonyesha kwamba yeyote atakayeshirikiana na mambo inaweza kuleta vurugani katika hali ya usalama, ama yeyote atakayeshirikiana akiwa mpasha habari na adui ya nchi na msikilizaji, hayo ya kijiri namna hiyo, shirika la kimataifa la kutetea haki za waandishi wa habari la Reporter Sans Frontiere liliomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kupitia upya uamuzi wake wa mwishoni mwa juma lililopita wa kufunga vituo hivyo vitano vya redio katika miji ya Beni na Butembo. Shirika hilo linaendelea kusisitiza kuwa kawaida ni wajibu wa mamlaka ya utangazaji wa mawasiliano maarufu kama SESAC ndiyo inao wajibu wa kuchunguza maudhui ya habari na kufungia vituo na si wizara ya mawasiliano, kama alivyoeleza Claire kan scriber, mkurugenzi wa shirika la Reporter la Reporter Sans Frontiere. Uh, uh, tulichokiona proximati... ni kwamba sambamba na utata wa uamuzi huo, palikuwepo na misako mingi ya usalama wa taifa ANR kwenye vituo ambavyo havikutajwa katika tangazo hilo, pamoja na vitisho kwa waandishi wa habari ambao wanne wao wamekamatwa, wawili wakiwa bado wanashikiliwa. Ni kichekesho kuona kwamba wizara hii haina uhakika katika hatua zinazochukuliwa na tunadhani kwamba inaridhisha tu haja za kisiasa bila ya kufikiria msingi wa wajibu wake. Na huko nchini Burundi, zoezi la kuwaorodhesha wapiga kura nchini humo litaanza, huku wananchi wakihamasishwa kujitokeza kwa wingi ili kushiriki zoezi hilo. Faukale hayo, tume huru ya uchaguzi seni imekuwa ikionyeshewa kidole cha lawama na vyama vya upinzani, hali kadhalika mashirika ya kiraia, vikidai zilijitokeza kasoro katika usajili wa orodha za wanamemba watakaoendesha zoezi hilo la kuandika. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Karim Nkeshimana, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Wakati kukiendelea kusikika malalamiko huku na kule kuhusu dosari zilizojitokeza wakati wa kuwasajili wanamemba watakaowaorodhesha wapiga kura, vijana wanaojumuika katika muungano wa ADC Ikibiri wao wanasema kuwa uchaguzi ujao hautokuwa huru na wahaki. Moja ya changamoto zilizoko ni uundwaji wa tume za uchaguzi kwenye ngazi za kimkoa na kitarafa, ambazo wanasema kuwa ziliundwa bila kuwashirikisha wadau wote wa siasa za Burundi, hususan wale wa upinzani. Hayo ni matamshi yake Gahungu Patrice, mwenyekiti wa muungano wa vijana sisi vijana ambapo tumekusanywa hapa, tuko tunasema kwamba ili tume la taifa ambalo linapaswa kuandaa uchaguzi ujao, tuko tunafanya liwezekanalo ili wabadilishe mwendo. Wasipobadilisha hivyo, sisi tutakusanya nguvu zetu zote kulingana na sheria ili tubadilishe vitu, lakini sisi tuko tayari, tumejiandaa kwenye kuwa ushindi wa uchaguzi ujao. Kijana huyo ameendelea kusema kuwa wana uhakika kuwa seni itabadili mwenendo wake. Msemaji wa tume ya kitaifa uchaguzi seni Prosper na Hogwami yeye sema wameajiriwa wale waliokuwa wametimiza vigezo. Anaona kuwa tatizo ni kwamba kuna idadi kubwa ya watu wasiokuwa na ajira na ambao walitamani kuwa miongoni mwa waajiriwa, huwezi kuwaridhisha wote. Kazi ya binadamu kila siku imekuwa na kasoro, tutajitahidi kuondoa kasoro hizo, mtatuhukumu baadaye. Mimi ni Karim Mheshimana RFI. tukiwa bado nchini Burundi, ujumbe wa msikilizaji wiki hii, jamii ya banyamulenge raia wa DRC waliitishwa na mahakama ya rufaa ya Bujumbura huko Burundi, nao walisikilizwa katika lengo la kutoa ushahidi juu ya mauaji ya Banyamulenge zaidi ya 160 ambao waliuawa wakiwa katika kambi ya wakimbizi mwaka wa 2004 katika eneo la Gatumba, eneo la mpakani baina ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Burundi. Msemaji wa jamii hiyo ya Banyamulenge, Yabagabo Nkuba na Wagahuma mwenyewe kajitokeza na kusema kuwa hana imani na kesi hiyo kwa kuwa ni muda mrefu sasa ambao umepita, hatuna matumaini zaidi sababu kisha miaka kumi, ukiniambia kama mambo yanaanza leo, matumaini hayako ya zaidi. Lakini inaweza ikawe hatua mojawapo ikiwa kwa kweli wanaianzisha kihakika bila ajenda ingine ya siasa nyuma. Tutakuja kuhakikishiwa ikiwa tutajua kwamba wale ambao tumewashtaki nao pia wameitiwa, nao pia wameulizwa. Naye kiongozi wa kundi la wapiganaji wa FNL wanaoshotwa kidole kuhusika na mauaji hayo Agathon Rwasa yeye akasema kwamba sababu za kisiasa ndizo bado zajificha nyuma ya swala hilo. Bwana Rwasa alisema korti kuu imedhamiria zaidi kuharakisha kesi hiyo wakati ukikaribia uchaguzi, na uhalifu wa kivita unachunguzwa na kuadhibiwa na mahakama za kimataifa. Mimi naweza nikasema ya kwamba usemi huo sikubaliani nao, kwa sababu ukiangalia ramani ya Burundi, Gatumba ni kijiji, si Burundi nzima. FNL tulikuwa nchi yote. Napiri, ayo toke, na pili hayo aliyotokea Katumba ni sawa sawa na aliyotokea mahali pengine kama vile Buta kizuka ukivyuka kivyuka sijui makibu koko taba teza na kwingineko, mbona hao wote ambao ni wahanga wa matatizo hayo, mbona hiyo serikali haizungumzii watu hao? Mbona hiyo serikali hatuioni kijishughulisha na kifo cha hayati Melkio Ndadae ambaye alikuwa ni rais wa nchi? Waliokuwepo wanaweza wakatambuliwa na wakitambuliwa ni wao kuwajibika na hayo waliyoyatenda. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yale yaliyojiri wiki hii kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri huko Marekani juma hili ambako rais wa nchi hiyo Barack Obama alitangaza mpango wa kuwasajili na kuwapa makazi ya muda uhamiaji haramu milioni tano kati ya milioni kumi na moja ambao wamekuwa wakiishi na kufanya kazi nchini humo bila ya kuwa na vibali. Akitangaza mpango huo wa uhamiaji baada ya bunge la Kongres kushindwa kupitisha mswada wa kuibadilisha idara hiyo, rais Obama amesema watakaolengwa ni wahamiaji haramu ambao wameishi nchini humo kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita na wana rekodi nzuri ya usalama. or legal, ikiwa umekaa Marekani kwa zaidi ya miaka mitano na una watoto ambao ni raia wa Marekani na, na ikiwa utasajiliwa na kupita mtihani wa kiusalama na unakubali kulipa kodi basi utatuma maombi ya kuishi hapa kwa kipindi fulani bila ya kuwa na hofu ya kufukuzwa. Na mpango huu hautawanufaisha wahamiaji wanaotaka kuja Marekani au wale waliokuja hivi karibuni, na haimaanishi kuwa tunatoa uraia. Kongres ndiyo yenye haki ya kufanya hivyo. Kikubwa tunasema kwamba hatutawafukuzwa hata hivyo, mpango huo umekosolewa na wabunge wa upinzani wa Republican ambao wanasema uhusiano wa rais Obama na bunge la Congress utakuwa pabaya kwa kipindi atakachosalia kuwa madarakani. Rais Obama kwa upande wake aliwaambia wabunge wa Republican kwamba ikiwa kama hawajapendezwa na mpango wake huo, basi waunde wao. Nam Gode Chirihaguma, wewe ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unayeishi huko Arizona, katika mji wa Phoenix, una mtazamo gani kuhusiana na mpango huu wa Rais Barack Obama wa Marekani? Hapa kwa hii dunia tunajua tuna, tunakuja kupaishi kwa muda. Hao watu wenyewe walikuwa hapa, walikuwa walitoka kwavo juu ya njaa, wanakuja kutafutisha. Kama ni kweli jinsi alisema, anasema kama mwenyewe watakutana vitambulisho yake iko sawa, wanakutana mwendeno yake ilikuwa sawa, mahali kwenyewe alikuwa nakaabaki. Mwenyewe alifanya mabaya, ahukumiwe kuhusu mabaya yake. Hiyo tumeikamata vizuri sana, na tunashukuru, kwani hiyo ni, ni hatua kubwa sana. Na, na je unaona kwamba sasa uh, wahamiaji hao watakuwa uh, raia wa Marekani kihalali sasa? Ndiyo, mm -hmm. Watakuwa waraia wa Marekani wakati wenyewe watakutana, kama saa mwenyewe amefanya miaka kumi au kuvuka, amezalia watoto hapa, watoto wana, wanaenda shule wanasema Kiingereza vizuri. Sasa hapo watu wengi wanajua Kiingereza, hata na wale watoto bawali ba wageni wenyewe walikuwa hapa wakiongea, hakuna tofauti na Mmarekani mwenyewe alikuwa hapa no. Batape, batapewa makaratasi sasa ya kuishi vizuri. Hata kama aba wa Republikani bari kuba bari katara bari nyamaza tu baringia, bari nyamaza bakanyamaza lakini naona sasa kama hapo imekuwa mtego sasa, kwao inabidi watumike na wengine bapate ba, ba, vitambulisho. Kama hawakupana vitambulisho, hii itaonekana kama hao ndio wabaya. Kwa mfano kama wewe uh, Gode, uh, Chiri Haguma umenambia unaishi Arizona huko Marekani, yeah, nice. Ni, ni toka wakati gani umeingia ume, huko Marekani ha, hapa sasa? Uh, nakaribia kufanya miaka kumi jinsi uh, ulimesema au uh, jinsi ulivyosikia niko hapa Amerika tangu elfu mbili na tano na waza mkubwa wa Amerika Obama amekamata hatua nzuri sana ya masaidizi kwa watu wenyewe walikuwa wanateseka, kwani kama bari wenyewe walikuwa ba, bari walizalia watoto hapa, batoto wanakuwa ba, ba, ba American, lakini sasa bazazi babo inakuwa kama hawajui mahali kwenye bako na bakesia watoke, ba, bazazi wanakuwa obligated kwa kutoka, lakini sasa bali watoto si ni ba American wanabaki sasa, inakuwa kama ina, ina, ina, ni kugawa family katikati. Naam, good Uh, uh, uh, kati ya hawa watu milioni tano unadhani ni ni raia kutoka mataifa gani hasa, uh, ndio ambao wanalengwa hapa? Sana sana venye wanalengwa hapa mwile ile, namba yenyu mesema sahihi ni watu ya kutoka Mexican. Nao pengine, uh, unadhani ni kwa nini upinzani hiki uh, uh, chama cha uh, Republican kimekuwa uh, kinaonekana kutopendezwa uh, na mpango huu wa Rais Obama. Unajua hapo imekuwa ngufu sasa kwa kujibu, kwani kuna mipango nyingi uh, tangu huyu presidenti Obama amekamata kiti hapa American. Sisi tunakaa hapa tunaona kila kitu yote na hapa kwa wazungu hakuna chenye wanaficha. Na msikilizaji, kufika hapo nami sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa, ni kutakie kila laheri, kwa herini. Nam msikilizaji, nakushukuru sana kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili asubuhi ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na, na kuaga nikisema asante na Jumamosi njema, kwa heri Kelezaji basi kwa nukta hii, sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako. Punde atafuata matangazo kutoka idhaa ya Kiingereza. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri.