Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi, sawa saa moja na nusu asubuhi ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nkaribu na hujumuike nasi kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumatano ya tarehe 26 mwezi Novemba mwaka 2014, na mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi, kwanza uchambuzi wa kina wa habari, michezo na mjadala wa wiki. Tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muhtasari wake. Uganda yaimarisha ulinzi kwenye eneo la mpaka na Kenya. Waziri wa utamaduni wa serikali mpya ya Burkina Faso Adama Sanyo ajiuzulu siku moja tu baada ya kuteuliwa kuwa waziri. Mashirika ya kutetea haki za binadamu kwenye mataifa ya nchi za Kiarabu yashtushwa kuhusishwa na al Al-Qaeda. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwenye anwani ya www.rfikiswahili.com lakini pia redio wa shirika na ukiwa na lolote msikilizaji, basi usikose kushiriki kwenye matangazo haya kwa kututumia ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba hii, ukianza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747. Na pia kwenye ukurasa wetu wa facebook tafuta RFI Kiswahili. Tukianzia nchini Uganda, nchi hii imesema inaimarisha usalama kwenye mpaka wake na Kenya baada ya kundi la Al-Shabab kutekeleza mashambulizi huko Kenya. Wakati huo polisi pia ikifanikiwa kukamata uh, vifaa vya kutengeneza bomu kutoka kwa watu wasiojulikana vikiingizwa nchini humo. Mwanahabari wetu wa Kampala, Tony Singoro, anatuarifu zaidi. Uimarishaji huo umekuja baada ya shambulizi kutokea huko Kenya na kuua zaidi ya watu 25, ambapo kundi la kigaidi la Al-Shabaab limetangaza kutekeleza shambulizi hilo. Kwa sasa polisi ya Uganda imeweza kuimarisha usalama kwenye mipaka yake na Kenya baada ya watu wasiojulikana kukamatwa na vifaa vya kutengeza vilipuzi huko Busia, na sasa vifaa hivyo vinafanyiwa uchunguzi na kitengo cha upelelezi. Inspekta mkuu wa polisi wa Uganda jenerali Kale Kaihura alisema kuwa iwapo nchi za Afrika Mashariki hazitashirikiana kwenye juhudi za kukabiliana na ugaidi, huenda mashambulizi hapa na pale yakaendelea kushuhudiwa. Kama sisi hatujiunge, hatutashinda hii vita. Pangia sehemu fulani wanakoordineti, pita nchi nchi fulani, mpaka wanakufikia namna Al-Shababu inafanya lakini, kwa sasa kuna mpango gani kwenye juhudi za kukabiliana na ugaidi? Kaihura hapa aeleza tena, tuna hizi mpango ya kujenga ushirikiano wa sisi wote. Hizi vikundi namna mmesema, wana namna wanafanya pamoja Alkaida, wote wana linki ya Alkaida. Inspekta Mkuu wa Polisi Jenerali Kaihura pia alisema kuwa haya makundi haramu yanatumia mipenyo ya kukosa ushirikiano ili kuendeleza mashambulizi kwenye huu ukanda. Ni ukosefu wa kufanya pamoja sasa hizi groups haram zinatumia hiyo gaps ambayo ziko wanatoka West Africa kwa sababu hatuna ushirikiano. Tungekuwa na ushirikiano tu, tungekuwa na watchlist moja, wana watchlist. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi, wanamgambo wa Al-Shabab waliweza kushambulia na kutekeleza mauaji kwenye uwanja wa Chadondo na Mkahawa wa Ethiopia ambapo zaidi ya watu mia moja waliweza kupoteza maisha yao na wengine wengi kupata majeraha. Ni Tony Singoro Arifa Kiswahili, Kampala, Uganda. watu wanne wamepoteza maisha na malori zaidi ya hamsini kuteketea kwa moto katika mlipuko uliojitokeza kwenye soko la magari huko Kasumbalesa mkoani Katanga, eneo la mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Akizungumzia mkasa huo, na naibu gavana wa mkoa wa Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Gilbert Yavechibal amethibitisha kuwa watu wasiopungua tisa wamejeruhiwa huku zaidi ya malori arobaini na nane kuteketea kwa moto. Bwana Chibal amewaambia wanahabari kuwa malori mawili yenye tanki ya mafuta yaligongana na hivyo kusababisha mlipuko huo uliojitokeza mara baada ya kuenea kwa mafuta kwenye eneo hilo kubwa yanakopaki yana, yana, yana uh, malori Waziri wa utamaduni wa serikali mpya ya Burkina Faso, Adama Sanyon, amejiuzulu siku moja tu baada ya kuteuliwa kwa, uh, kuwa waziri, kufuatia maandamano yaliyofanyika nchini humo kumtaka achie ngazi kwa tuhuma ya kwamba alifuta kesi ya mauaji ya mwandishi wa habari Norbert Zongo wakati akiwa mwendesha mashtaka mkuu chini ya uongozi wa rais Blaise Compaore. Zongo aliuawa mwaka wa 1998 akiwa anaendesha uchunguzi kuhusiana na kifo cha dereva wa aliyekuwa rais Blaise Compaore ambaye alikuwa ndugu wa rais huyo na ambapo kesi yake ilififishwa na kufutwa mwaka 2006 na kuzusha mshangao na ghadhabu ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Abdoulaye Diallo ni mratibu wa senta ya utangazaji ya Norbert Zongo mjini wa gadugu eh, Tunajipanga upya kufungua tena mashtaka na tayari tumeanza majadiliano. Shirikisho la vyama vya kiraia nalo limeanzisha mchakato wake na tayari kuna waraka wa kumwomba waziri wa sheria afungue kesi hiyo, na tunavyomfahamu tunahakika kwamba kesi ya Norbert Zongo itafikia hatima yake. Ni sauti yake ya Abdullahi Diallo, mratibu wa senta ya utangazaji ya Norbert Zongo mjini Uagadugu. Benki Kuu ya Dunia imeahidi kuitolea nchi ya Cote d'Ivoire deni la kiasi ya dola milioni sabini za Kimarekani katika kuifanikisha nchi hii kuimarisha huduma za afya, hususa katika pambano dhidi ya virusi hatari vya ugonjwa wa Ebola. Serikali ya Cote d'Ivoir imeanzisha kampeni ya kuhakikisha maswala ya afya yanapewa kipaumbele, kitu ambacho kilipelekea polisi nchini humo warushia mabomu ya kutoa machozi waandamanaji walioandamana katika mji mkuu wa Abijan, wengi wakiwa ni wauzamaji serikali kumradhi. Zaidi ya watu 45 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa mara baada ya wanawake wawili kujitoa mhanga kwenye soko mmoja kaskazini mwa nchi ya Nigeria, kwenye jimbo la Borno, huu ukiwa ni mfululizo wa mashambulizi ya kundi la Boko Haram. Emmanuel E, mwenzangu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Shambulio hili lililowalenga wananchi waliokuwa sokoni ni shambulio la pili kutekelezwa na kundi hili katika soko hilo ambapo Julai Mosi mwaka huu watu 15 waliuawa baada ya mtu mmoja kujitoa muhanga. Shambulio la siku ya Jumanne linatekelezwa wakati huu ambapo wanamgambo wa Boko Haramu wameripotiwa kuteka mji mwingine kaskazini mwa nchi hiyo ikiwa ni mwendelezo wa harakati zao za kutaka kurejesha miji iliyochukuliwa na jeshi. Mashambulizi haya yanatekelezwa wakati huu ambapo vyama vya upinzani nchini humo vinakosoa namna ambavyo jeshi na serikali vinashindwa kuwakabili wapiganaji wa Boko Haram ambao wamezidisha mashambulizi na kuendelea kufanya hali ya usalama kaskazini mwa nchi hiyo kuwa tete licha ya hali ya hatari iliyotangazwa. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 38, na wakati Afrika ya Kati ni saa 1 dakika 38. Hii ni RFI Kiswahili kutoka Dar es Salaam na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu vikiwemo vyama vya kisiasa kwenye mataifa ya nchi za Kiarabu yameshtushwa na orodha iliyotolewa na nchi za Falme za Kiarabu kuhusisha taasisi zao na makundi ya kigaidi kama ya Alqaida wenye orodha hiyo liko shirika la kiislamu la kimarekani CAIR, shirika la misaada la kiislamu la Uingereza pia ziko taasisi za Kiislamu kwenye nchi za Finland, Norway na Sweden ambazo zimeorodheshwa kushirikiana na makundi ya kigaidi, huku pia chama cha Kiislamu cha Muslim Brotherhood kikijumuishwa kwenye orodha hiyo. John Jingu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania, na hapa anaangazia hatua hii ya nchi za Falme za Kiarabu. inategemeana na namna gani hiyo vita dhidi ya ugaidi ta kama vita hiyo itafanywa kwa kuonea baadhi ya makundi e, na ukizingatia hata katika orodha ambayo imetolewa kuna makundi mawili ambayo hata Marekani wanasema wao hawatambui kama ni makundi ya kigaidi. Kama kutakuwa na uonevu na watu ambao hahusiki wakajumuishwa katika vita hii wakadhurika, kwa hiyo umakini mkubwa katika kubainisha nani ni gaidi na namna gani mapambano yafanyike bila kuwa na madhara makubwa eh, kwa raia au na makundi yasiyo na hatia hilo litakuwa ni la msingi la hivyo. E, jitihada zozote ambazo zitakuwa zinafanyika zinaweza badala ya kupunguza e, mwitikio wa kuunga mkono ugaidi, e, jitihada hizo zinaweza ikawa na mwitikio wa kuzalisha magaidi au makundi e, ambayo yanaunga mkono ugaidi. Mtazamo wake John Jingu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu wasiopungua sitini na watatu wameuawa na mamia kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la anga lililotekelezwa na jeshi la Siria katika mji wa Raka uliotangazwa katika siku za hivi karibuni na wapiganaji wa Dola la Kiislamu kuwa mji wao mkuu. Mashirika ya kimataifa yenye kutetea haki za binadamu nchini Siria yameripoti kuwa wengi wa watu waliouawa ni watoto na wanawake, hali kadhalika wazee waliokuwa wakikimbia kunusurisha maisha yao. Wapiganaji hao wa Kiislamu waliuteka mji huo wa Raka mwaka elfu mbili na moja toka mikononi mwa jeshi la serikali, nao umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara, huku jeshi likijaribu kuudhibiti bila mafanikio. Nam tupate mapya yaliyojiri viwanjani, naye Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na asante sana Rome. Nilokumbuka, nikianzia barani Afrika, timu ya taifa ya Ghana chini ya umri wa miaka kumi na saba uh, itajua hatima yake hii leo kufuatia rufaa iliyowasilishwa katika shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF kupinga kufungiwa kucheza michuano ya kombe la championship kwa vijana wa umri wa miaka kumi na saba mara baada ya kubainika kumchezesha mchezaji ambaye alikuwa amezidi umri Isaac Twon. Ghana walishinda katika mchezo wao wa Septemba kumi na tatu mwaka huu kwa mabao mawili kwa moja dhidi ya Kamerun ambayo baadaye ilikata rufaa na CAF ku Uyondoa, uh, Ghana katika michuano hiyo. Kule barani Ulaya, michuano mbalimbali ilifanyika hapo jana usiku, ya klabu bingwa Ulaya Champions League. Barte walifungwa nyumbani na FC Porto kwa mabao matatu kwa sifuri. Apollon Nicosia walifungwa na Barcelona kwa mabao manne kwa sifuri. PSG wakaibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Ajax, wakati Chelsea wakaibuka na ushindi wa mabao matano kwa sifuri dhidi ya Schalke 04. Uh, Sporting wakaibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Maribor. Shakhtar Donetsk wakaibuka na wakalala nyumbani dhidi bao moja kwa nunge dhidi ya klabu. Athletico, Athletic Club. Leo kutakuwa na mchezo kadhaa pia uh, Liverpool watakuwa ugenini kuwakaribisha Lugorets, wakati Real Madrid watakuwa na wa wenyeji ama wageni wa FC Basel, wakati Monaco watakuwa wenyeji wageni wa FC Ban Leverkusen. Anderlecht watawakaribisha Galatasaray, wakati Arsenal watakuwa nyumbani katika dimba lake la Emirate kuwakaribisha Borussia Dortmund ambao bila shaka wanashikilia tiketi ya Arsenal kutinga katika hatua ya 16 bora na nikimalizia tu na kuhusu watoto wa Muhammad Ali, nguli wa zamani wa masumbwi huyu. Wamesikitishwa na vitendo vya waandishi wa habari baadhi ya magazeti kule Ulaya ku, uh, kutoa taarifa ambazo sio za kweli kuhusu afya ya nguli una na wanasema kwamba baba yao anaendelea vizuri. Ni hayo tu katika na, michezo asubuhi ya leo. Nikushukuru sana Emmanuel Richard Makundi kwa habari hizo za michezo. Asante. Nam, karibu Edmond Luangicheli, tupate mapya yaliyochapishwa magazetini. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. kwenye magazeti tutajikita tu kuangalia magazeti ya hapa eh, Tanzania ili kupisha mjadala wa no. wiki mm -hmm. Gazeti Tanzania Daima limeandika Jaji Warioba ararua katiba, asema itavunja serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Lakini pia eh, gazeti hili limeandika mahakama yalifunga bunge, yazuia mjadala, ripoti ya escrow, kafulila atishiwa kifo. Ni gazeti Tanzania Daima. Hilo gazeti Mwananchi kwa upande wake limeandika tume ya Warioba yatia forada. Lakini pia limeandika siku ya hukumu, ripoti ya kashfa IPTL kusomwa bungeni leo. IPTL yaenda mahakamani kuomba zuio. Spika Makinda asema hakuna wa kuzuia mjadala. Kafulila atumiwa ujumbe wa kutishiwa kifo. Gazeti Nipashe ni habari yoyotu kuhusu no. sakata la IPTL IPTL, e, IPTL huku bunge kule mahakama. Majaji wataka mjadala usitishwe, bunge lasisitiza mjadala pale pale. Lakini pia e, gazeti hili lina li picha ya daladala aina ya Toyota ya maarufu e, e, kama kipanya ikiwa imepinduka mjini Shinyanga baada ya kugonga tuta la barabarani jana na kuwa watu nane kisha kujeruhi wengine kumi. Lakini gazeti hili limeandika Jaji Warioba akoleza moto e, katiba mpya. Gazeti Habari Leo limeandika mbali na hilo la bunge, limeandika mbunge wa Muhambwe wilaya ya Kibondo amepandishwa kizimbani katika mahakama ya wilaya hiyo, na hapa nafikiri ni, ni mbunge Felix Mkosamali ambaye amefikishwa kizimbani, lakini pia gazeti lina picha ya rais eh, Mheshimiwa Rais Jakaya Kikwete eh, akipokea eh, habari eh, maalum kutoka, ta, kutoka kwa Rais Obama eh, akikabidhiwa na balozi wa, wa Tanzania Liberata Mulamula, Mulamula. Naona muda umetupa mkono. eh, Edmond Lwangicheli, shukrani sana kwa dondoo hizo za magazeti. Asante. Nam, karibu msikilizaji kwenye makala mjadala wa wiki hapa RFI Kiswahili, na leo tunaangazia hali ya usalama kule nchini Kenya ambako mwishoni mwa juma lililopita kundi la Al-Shabab liliwaua a, kwa kuwapiga risasi zaidi ya watu 28 na waliokuwa wakisafiri kwenye basi moja eneo la Mandera jirani na mpaka wa Somali Mangi, maafisa wa ngazi ya juu wamesema kuwa basi hilo oh, lilitekwa nyara katika jimbo la Mandera wakati uh, likiwa njiani kuelekea jijini Nairobi. Msikilizaji, kulizungumzia hili nimewaalika kwenye laini ya simu Mwenda Mbijiwe, na huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mtaalam wa kiusalama akiwa Nairobi uh, nchini Kenya. Habari za wakati huu uh, Mwenda Mbijiwe. E, habari za huku ni nzuri. Habari ya Dar es Salam. ni salama kabisa na bila shaka tutakuwa naye Hussein Halidi ambaye uh, ni mwanaharakati na mkurugenzi wa uh, shirika la NAM. Nimeambiwa kwamba bado uh, tayari Mwenda Mbijiwe yuko uh, kwenye laini ya simu. Nianze na wewe Mbijiwe, unazungumzia vipi mashambulizi ya Al Shabab huko Kenya ambayo yamekuwa yakijirudia rudia Mwenda uh, Asante, kwanza kwangu mie ni masikitiko makubwa, manake katika shambulizi hili la jumamosi iliopita niliweza kuwapoteza e, jamaa zangu wawili ambao walikuwa dada, walikuwa wakifanya waki kazi kule, na wao ni jamaa zangu kwa upande wa mamangu, na kweli ni masikitiko. Sasa hivi tuko katika mipango pirikapirika za kuwazika hiyo Ijumaa, lakini mambo haya nafikiri yana yana kidhiri mipaka imea. Mambo haya yameanza sasa kwenda beyond vile ambavyo sisi kama wananchi tunaweza kuvumilia, na utaona sasa tetezi ziko kila pahali, manunguniko, nafikiri wananchi wameanza kuchoka mm -hmm. licha kuwa tunaelewa Al shabab ni Alshabab, lakini bwana e, licha kuwa wao ni Alshabab, hawafai kuwa wanaangamiza wananchi wetu jinsi hii. Naam, kwanza Mwenda Mbijiwe, pole Uh, kwa vifo hivyo, na lakini, kwanza mwenda, hebu tuzungumzie swala hili. Unaona, alshabab wenyewe walisema uh, kukiri kutekeleza mauaji hayo kama kulipiza kisasi kufuatia msako wa polisi katika misikiti ya Mombasa. Uh, hili unalizungumzieje kauli hii ya alshabab? Ah, kusema ukweli, nafikiri uh, serikali uh, ilikosa lingine la kufanya E, katika zile operesheni za misikiti, lakini ukweli wa mambo ni kwamba haifai kufanyika hivyo. Popote duniani hamna mtu ambaye anafaa kuvamia pahala pa ibada, ama ama embassy, yaani e, e, ubalozi wa nchi yoyote. Hizo ni sehemu mbili katika nchi ambazo haziguzi hata wakati wa vita. Kwa hivyo no. nafikiri serikali kuchukua hatua hiyo iliwagadhabisha Waislamu wengi ndio, lakini pia naye serikali haikuwa na, na njia nyingine ni ile tu tunaita desperate, uh, desperate measure, desperate times call for desperate measures. Yani ilikuwa ni ngumu tu, serikali hawakujua wafanye nini, wa, wa, wa, wale wenzetu Waislamu viongozi wa hayo, wa, mahekalo ama hiyo misikiti walishindwa, wali wakabili wale vijana, kwa hivyo hamkuwa na njia nyingine nam. Na sasa naungana na naye uh, Brian Wanyama yuko huko Bungoma na. Uh, nchini Kenya uh, bila shaka mwenda mbijio uh, nani Brian Wanyama, unanipata vyema, unazungumzia vipi kauli hii ya Alshabab kukiri kutekeleza mauaji hayo uh, kuf, kama kulipiza kisasi uh, dhidi ya ule msako uliofanywa na polisi huko Mombasa? Suala so, lote la Alshabab kukiria kwamba wao wamehusika na yale mauaji ya ukatili kabisa, ambapo wasafiri ishirini na nane waliweza kuuawa. Nafikiri ni dhihirisho wazi ya kwamba Alshababu wako katika mikakati ya kujaribu kulipiza kisasi, na wametoa wame madai hayo huku tukizingatia kwamba kule Mombasa kumekuwa serikali imeweza kufunga misikiti na pengine suala hili ndio limewakera zaidi. Pengine kama vile ndugu yangu amechangia ni kwamba ingekuwa ni vizuri pia serikali inapoweka mikakati ya kujaribu kuleta usalama, kuboresha usalama hapa Kenya, ingekuwa ni vizuri kabisa kuwahusisha viongozi wa kidini na vilevile viongozi vile wa kisiasa kwa sababu vile ilivyo sasa, ile operesheni iliyoko kule Mombasa kidogo tumesikia sauti e, za kuteta kutoka okay, kwa viongozi wa kidini na vile vile wanasiasa ni kama hawaungi e, operesheni hii mkono. Kwa hivyo katika mchakato huu wote kwa jumla ndipo tunapata pengo ambapo al-shabab huku wanadai kwamba wa wao ndio wameshiriki, na nafikiri katika kushiriki katika yale mauaji wametaka kudhihirisha jambo moja au mawili. Kwanza ni kwamba wako tayari, wana ari na pengine wana uwezo wa kusababisha hasara ambayo ni kubwa kabisa. Na Mwenda Mbijiwe, na asante. Na nikija kwako Mwenda Mbijiwe, umemsikia Brian Wanyama anasema pengine viongozi wa serikali itabidi pia kushirikisha viongozi wa kidini. Mbijiwe, sijui je, unaona kwamba viongozi wa kidini wanafanya vya kutosha katika kuchangia swala zima la amani nchini Kenya? Kama alivyosema ndugu yangu Brian, ni kweli, lazima viongozi wa pale sehemu zile wahusike. Hapa tunaongea mambo ya viongozi wa kidini na wanasiasa, lakini ukweli kwamba hata Brian atakwambia hapo, siku ma majuma na miezi iliyopita, e, yale makundi ya, ya vijana pale hao, hao ambao wamekuwa radicalized wamekuwa wakiwaua wale viongozi wa kidini ambao wame, wamejionyesha ni kama wako upande wa serikali ama wako upande ule wa kupinga hiyo radicalization yao vijana. So, nafikiri hiyo imewatia hofu na uoga wale viongozi wa kidini, na wengi hawajaweza kujitokeza. Ndio sasa ilibidi serikali ichukue hatua hii, lakini baada ya serikali inafaa iondoke kwa haraka na irudishe jukumu hilo kwa viongozi wa kidini na wanasiasa wale. Nikija kwako Brian Wanyama, uh, je, unaona uh, ilikuwa ni sahihi kwa polisi ya Kenya uh, kufunga misikiti hiyo? E, e, suala so hili lote la kufunga uh, majumba ya maombi tuseme hata kanisa au misikiti, kwa kutoka kwa upande wa kidini, naona kwamba pengine haikuwa vizuri sana kuweza kufunga, kwa sababu tuelewa kwamba yule jambazi ni jambazi, mhalifu ni mhalifu, na ingekuwa ni vizuri kwamba ikiwa uh, uh, vitengo vya usalama vilionelea kwamba pengine msikiti mwaficha hawa vijana wangeweza kutumia mikakati ambayo ni bora zaidi ambayo ingewawezesha kuweza kuwanasa awa vijana, lakini wakuwaruhusu wale washiriki wale ndugu e, wa Waislamu waendelee kusali katika misikiti hiyo. Kwa upande mwingine Sio vizuri kwamba misikiti iweze kutumiwa kama ngome ya kujaribu uh, kuradicalize vijana na au kuwapatia zile hisia kalikali sana, hasa zaidi hisia za kidini. Kwa hivyo kuna sehemu mbili juu ya hilo jambo kwamba, kwa upande mmoja, kutoka upande wa kidini, si vizuri kwamba serikali au viongozi wa usalama wamevamia uh, madhabahu matakatifu, lakini kwa upande mwingine pia tunaona kwamba ni kwa sababu vijana wale walikuwa wamejificha pale ndani. Kwa hivyo nafikiri mm, ingekuwa ni vizuri kwamba uh, walinda usalama au, au vitengo vya usalama zingeweza kuwahusisha viongozi au kutafuta njia ya kuwanasa hawa vijana bila kufunga hii misikiti, kwa sababu kuendelea kufunga kwa hii misikiti inasababisha ghadhabu kubwa sana kwa wale Waislamu ambao wanatumia kama madhabahu matakatifu. na mbe, Mwenda Mbijiwe, uh, kwa mtazamo wako uh, pengine unaona kuna mianya uh, inayopasisha uh, matukio haya kuweza kuendelea katika nchi hiyo ya Kenya? Serikali imejionyesha dhaifu kupigana na vita hivi, ndugu yangu. mm -hmm, weo huko Tanzania kuna wenzetu Uganda, Rwanda, ongea mambo ya Ethiopia. Matokeo haya vituko e, hivi haviko katika taifa hizo, mataifa hayo bana kule. U, vyombo vya usalama vimejionyesha wana nguvu na uweza wa kukabiliana na hizi hivi e, vikundi vya magai nchini Uganda. Juzi walitibua hataka e, ambayo ilikuwa inaenda kutekelezwa dakika ya mwisho, na kushika watu kumi na moja walikuwa wamejihami vikali. Sasa hapa Kenya kuna udhaifu, kuna udhaifu mkubwa. Sijui ni hii katiba yetu, tulikuja tukatengeneza katiba ambayo ina shida ama sijui ni wapi shida zetu zipo. Tunayo shida kubwa, vyombo vya usalama wana udhaifu zaidi na mwenda Mbijiwe. Hata hivyo, serikali yenyewe kupitia waze, nani, naibu rais William Ruto walisema wazi kwamba wanajipanga kuhakikisha kwamba wanatokomeza hawa wa, Alshabab. Akatoa, alitoa wamekua... Ha, hata mfano kwamba waliua mia moja kati yao katika shambulizi waliofanya dhidi ya Alshabab. Uliza Brian, wamekuwa wakisema hivyo tangu Westgate. Uliza Brian, hiyo mambo tumesikia, tumechoka sasa. Wahitaji kuona vitendo. Hiyo habari ya kutuambia watu mia moja wako wapi? picha ziko wapi? picha za Wakenya mia ishirini e, na wawili ishirini na nane waliouliwa zipo zimejaa mtandaoni, lakini zile na, za al shababu waliouangamizwa hatujaziona. <laughs> nikija kwako Brian, unaona okay, udhaifu upo kweli, uko wapi? Ikiwa upo kwa kweli, kuna udhaifu fulani ambao unadhirika katika vitengo vya usalama kidogo. Ni kana kwamba vitengo vya usalama kidogo vimekosa ari na pengine motisha haiko na, huko pia kuna changamoto ya vifaa na vile vile habari za kijasusi kidogo ni kama hazitiliwi maanani, sijui kitengo kile cha NSIS. Nafikiri bado kuna changamoto kubwa sana, na inahitaji kuweka nyumba yake katika hali bora zaidi ili habari hizi ziweze kutumia kutibua uh, yale, uh, yale, yale, yale yale hali ambayo inasababisha udoraji wa usalama kama mm, vile ndugu yangu Mwenda amechangia ni kwamba mataifa kama Uganda kama Rwanda yana matishio kama haya ya kiusalama, lakini tunaona kwamba vimbo vyao vya usalama kidogo ni kama viko katika hali ya juu, vinapambana na hali hii. Na vile vile kuna wasiwasi ya kwamba pengine huenda tukawa kuna mgongana na hali ya kutosikizana kati ya vitengo mbalimbali vya kiusalama, na ndio maana vinasababisha hali hii ya udororaji wa usalama nam, kwa, nam, mene, kwa mm, jumla ni kwamba kwa jumla ni kwamba ingekuwa ni vizuri vyombo vitengo vya usalama viweze kufanya kazi kwa pamoja, ili tuweze kuona matunda, kwa sababu kila mara tunaona tu habari tu matatizo yanapotokea, shida yanapotokea tunapata tu habari kutoka kwa wasemaji wa serikali wakinena kwamba watafanya lolote lile lilopo ili kujaribu kuzuia hali hii kutofanyika siku zijazo, lakini bado tunaona mambo haya yanaendelea kufanyika naona. Yeah, muda umetutupa mkono, bila shaka. Kwa masikitiko, tungeweza kuendelea. Ni kushukuru sana Mwenda Mbijiwe, wewe ni mtaalamu ma masu wa masuala ya kiusalama, ukiwa Nairobi nchini Kenya, lakini pia nikushukuru Brian Wanyama, wewe ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ukiwa Bungoma huko Kenya. Asante ah, sana, nashukuru na kuinjema Shukran na msikilizaji, nami bila shaka sinabudi kutamatisha matangazo yetu uh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kujiunga nasi asubuhi hii na kuwa na siku njema. Kwa herini ahili kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Msikilizaji, kumbuka, hivi karibuni utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, nikutakie kila la kheri kwa siku hii ya leo kweli