Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Namkaribu tena msikilizaji katika matangazo ya asubuhi leo Jumamosi tarehe 20 mwezi Disemba mwaka 2014. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali, makala na burudani ya muziki, lakini kwanza ni muktasari wa habari. Rais wa Madagaskar na watangulizi wake wanne wakutana kwa mara ya kwanza jana Ijumaa katika jitihada za kurejesha umoja wa kitaifa. Mahakama nchini Finland yawahukumu kifungo cha muda maalumu wanaume watatu na mwanamke mmoja kwa kuwafadhili kifedha waasi wa, wa kundi la Al-Shabab. Na rais wa Marekani Barack Obama aionya Korea Kaskazini kuwa itakabiliana na kisasi kwa shambulizi la mtandao katika picha za Sony. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika. Rais wa Madagaskar na watangulizi wake wanne wamekutana kwa mara ya kwanza jana Ijumaa katika jitihada za kurejesha umoja wa kitaifa ambao kwa haraka ulitoa ahadi ya kuachia huru wafungwa wa kisiasa nchini humo. Mkutano huo kuhusu mlolongo wa migogoro ya kisiasa ambayo imetawala kisiwa hicho cha Bahari ya Hindi. Pia umezalisha ahadi iliyotolewa na rais wa sasa wa Madagaska kupitia upya kuzuiliwa nyumbani kwa mmoja wa viongozi wa zamani wanaoshiriki. Marais wanne wa zamani ambao walihudhuria mkutano huo ni Albert Zafy, Didier Ratsiraka, Marc Ravalomanana na Andry Rajoelina. Mahakama nchini Finland imewahukumu kifungo cha muda maalumu wanaume watatu na mwanamke mmoja kwenda jela kwa kuwafadhili kifedha waasi wa kundi la Alshabab katika kesi ya kwanza nchini humo kuhusu kufadhili ugaidi. Mahakama hiyo imesema kuwa watu hao wanne walituma karibu yuro elfu tatu kati ya mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na moja katika kundi hilo ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya umwagaji damu ili kuiondoa madarakani serikali ya Somalia inayoungwa mkono kimataifa, na limekuwa likitekeleza mashambulizi katika nchi jirani ya Kenya. Watatu kati yao wamehukumiwa kifungo cha miezi mitano jela, na wanne ambaye ni mwanaume ambaye tayari alikuwa amefungwa kwa miezi saba wakati wa uchunguzi, amepokea kifungo maalum cha mwaka mmoja na miezi minne. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Rais wa Marekani Barack Obama ameionya Korea ya Kaskazini kuwa itakabiliana na kisasi kwa shambulizi la mtandao katika picha za Sony kuhusu filamu ya ucheshi isiyostahili ambayo imeikasirisha Pyongyang. Obama amesema kuwa kampuni hiyo kubwa ya filamu ilifanya makosa katika kufuta kutolewa kwa filamu ya The Interview. Siku ya Krismasi bila kuzingatia athari kuhusu njama za idara ya kijasusi ya nchi hiyo CIA kumua kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Sony imetetea uamuzi wake uliofanywa baada ya wadusaji wa mtandaoni wasiojulikana kutaja shambulio la kigaidi la Septemba 11 katika kutishia sinema za uchunguzi na kusababisha kampuni za sinema kusema hazitaonyesha filamu hiyo kuepuka athari. Pakistani imewaonya imewanyonga wanamgambo wawili waliopatikana na hatia katika mauaji ya kwanza katika miaka sita na vikosi vya usalama kuua zaidi ya washukiwa hamsini wa uasi jana Ijumaa, wakati kiongozi wa nchi hiyo akiapa kuchukua hatua za maamuzi katika tukio la mauaji yaliyofanywa na wapiganaji wa Taliban katika shule ya kijeshi na kuwa watu 149. Shambulizi hilo la umwagaji damu katika mji wa Kaskazini Magharibi wa Peshawar siku ya Jumanne limelaaniwa vikali na jamii ya kimataifa na ahadi za kuchukua uamuzi wa, wa haraka dhidi ya wanamgambo hao zimetolewa na viongozi wa kisiasa na kijeshi nchini Pakistan. Waziri Mkuu Nawaz Sharif ameondoa marufuku ya miaka sita katika adhabu ya kunyonga katika kesi zenye uhusiano wa ugaidi siku mbili baada ya shambulizi katika shule. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande wa muda tayari ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Na sasa ni wasaa wa kusikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri na Ruben Lukumbuka. Habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na bila shaka hujambo. Karibu akaribu hujumuike nami kwenye makala haya inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa mtazamo wako a, kuhusu habari tulizozipa uzito kwa juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni mwa habari hizo ni pamoja na Hao ni wabunge nchini Kenya kwa juma hili, wakirushiana makonde wakati wakijadili na kupigia kura mapendekezo ya sheria kuhusu usalama, sheria ambayo ilitiwa saini juma hili na Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC likishirikiana na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO laanzisha operesheni kali kuwatimua wapiganaji waasi wa ADF NALU wanaoshutumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia mbili wilayani Beni, huku mkutano wa wadau wa kijamii ili kukomesha mauaji hayo ukifanyika ibeni mashariki mwa Kongo Kinshasa. Waasi wa zamani wa kundi la M23 walioko Kampala nchini Uganda juma hili waligoma kusafirishwa ili kurejea nyumbani. Na vilevile vile, katika makala hii tutamulika hali ya mambo nchini Burundi. Wakati kimataifa Marekani na Kuba, juma hili mataifa haya mawili yaliimarisha uhusiano wa kidiplomasia katika hatua iliyosemekana kuwa ni ya kihistoria. Na rais wa Urusi Vladimir Putin, juma hili aliwahakikishia wananchi wake kuwa licha ya thamani ya sarafu ya nchi hiyo kushuka, serikali yake inafanya kila linalowezekana kuboresha uchumi wa taifa hilo. Hayo msikilizaji ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya, swadakta. Tukianzia nchini Kenya, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta juma hili alitia saini mswada tata wa sheria kuhusu usalama Mswada huo ulipitishwa na wabunge wa serikali ambao ni wengi bungeni, baada ya purukushani ya wabunge waliopigana makonde wakati wa upitishaji wa mswada huo. Kwa upande wake, upinzani unasema mswada huo unakiuka haki za binadamu na unakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo. Msikilizaji, Rais Kenyatta alikanusha madai ya upinzani na kusema sheria hiyo mpya inalenga kupambana na kundi la Al-Shabab kutoka nchini Somalia. As a result of the unfortunate incident, many Kenyans were denied the opportunity. Kutokana na purukushani iliyotokea bungeni, Wakenya wengi hawakupata nafasi ya kutazama kilichokuwa kinajiri bungeni. Kwa hiyo nawaomba Wakenya wenzangu kupata muda wa kusoma sheria hii mpya ambayo nimeitia saini, na mtaona kuwa hakuna kifungu chochote ambacho kinakwenda kinyume na haki za binadamu au katiba, bali lengo ni moja tu, kulinda usalama na mali ya watu wa jamhuri hii. Pamoja na mambo mengine waandishi wa habari nchini Kenya watahitajika kupata idhini ya polisi ili kuchapisha habari kuhusu ugaidi, na pia washukiwa wa ugaidi watazuiliwa na polisi kwa muda wa mwaka mmoja kabla ya kupelekwa mahakamani. Na Martin Olo ni mchambuzi wetu uliyeko jijini Nairobi, una mtazamo gani kuhusiana haswa na sheria hii kuhusu usalama huko Kenya? Kwangu naona kwamba tumepoteza nafasi ya kuleta taifa kwa mahali ambapo tunaweza ku ku kuenda njia moja ama kuvuta katika uh, sehemu moja. Kwa hivyo tumegawanya taifa kwa misingi ya vyama. Tulichokiona pale bungeni jana ni jambo la aibu, aibu sana, kwa sababu wabunge walishindwa kuendesha kazi yao kwa utaratibu uliopo na uliowekwa. Wameanza makonde wameanza kuvutana na kuraruliana nguo mm. Spika pia tumemwona akiendesha kikao ambacho hakikuwa na nidhamu, kinyume kabisa na matakwa ama kinyume kabisa na sheria ama standing orders za, za, za za za Bunge. Kwa hivyo walichokipitisha wao sikupitishwa kwa njia halali, njia ambayo kwa kweli ilikuwa ni ya kukiuka sheria na utaratibu uliowekwa. Na kwa hivyo kwa rais kuweka kidole e, ama kuweka sahihi mswada huu, ni njia nyingine ya kuonyesha kwamba yeye inaonekana alikuwa anataka kutumia ama, njia yake ilikuwa ni kutumia mabavu kupitisha sheria hiyo. Hakuwa na haja ya kufanya kuhakikisha kwamba sheria hiyo inapitia, inapitia kwenye mazungumzo, inapitia kwenye mswada ama inapitia kwenye mazungumzo ambayo yangeelekea kuirekebisha matakwa yake na labda ya, ya wananchi wengine, haiingiani hai, hai ukitizama mchakato wa so kupatikana kwa kwa, kwa sheria hii uh. Je, unafikiri uh, bunge hili la Kenya lenyewe limeleta picha gani kwa jumuia nzima ya kimataifa uh, kupatikana kwa sheria hii kuhusu usalama? Kwanza kabisa wameonyesha jinsi sheria haitakikani kupitishwa. Sheria haitakikani kupitishwa kwenye makelele, kwenye mazingira ya, ya vita, kwenye mazingira ya kutupiana mawe. Inapitishwa kwenye mazingira ya utaratibu, nidhamu na njia mwafaka. Pili, wameonyesha kwamba licha ya kwamba kuna shida ya kupambana na ugaidi na mwingine basi ugaidi humo nyumbani, kwa sababu ulipowaona wao wanapopigana makonde, basi inaonekana kwamba ni waka, kwa wakati wowote vita wanaweza kuvizusha wao. Kwa hivyo hatari haipo nje tu, hatari ipo ndani pia. Tatu ni kwamba wanampa rais njia ya kuonyesha ya kwamba wanaweza kwenda hata kwenye uwanja wa mchezo wakakutana kule, wakasema ni wangapi wan wanasema ndio. Alafu kwa hivyo ni njia moja kidogo ya kinyama, sio njia ya kiutu. Ni mtazamo wake Martin Olo, huyu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Rais Kenyatta pia alisema sheria hiyo haikiuki haki za binadamu wala kuwapokonya watu uhuru wa kujieleza wakati kinafanyika kikao cha wazaliwa wa wilaya za Beni na Lubero ambako waasi wa Uganda wa kundi la ADF Nalu waliwaua kwa mapanga watu wasiopungua 265 huko mashariki mwa Congo. Shirika la kimataifa la kukabiliana na migogoro duniani International Crisis Group limesema jitihada za kimataifa kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa DRC zipo hatarini kushindwa katika ripoti iliyotolewa kuhusu harakati zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ili kukabiliana na mzozo nchini humo kwa miongo miwili sasa inaonyesha kuwa mpango mzima wa kurejesha usalama katika jimbo la mashariki mwa DRC Kivu Kaskazini upo hatarini. Mashirika ya kiraia huko mashariki mwa Kongo yenyewe yamekiri kuwa mpango wa kutokomeza kundi la ADF Nalu umeonekana kusuasua na kwamba ipo haja ya jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Magloir Paluku Kavunga juma hili alihudhuria mkutano wa mashirika hayo mjini Beni na kutoandalia ripoti ifuatayo. Baadhi ya washiriki wa kikao hiki kya wazaliwa vigogo wa mitaa ya Beni na Lubero wasema kuridhika na mkutano huu. Mfalme Mweshimi wa Kapupa amefasiria jinsi maeneo yake ulikumbwa na msi ya mauaji ah, kwangu ni watu wengi. Kama mnasikia, kama kama mulisikia mavivi, kama mulisikia tepiomba, kama mulisikia uh, manzanzaba, kama mulisikia nini aile, ile yote ni kati katika eneo yao, na vilio vinaendelea, ama wote wanakutazama bo wote wanachunga, wanachunga kama sheria government itasema uh, nini kuhusu ile jambo. Kiongozi wa wilaya ya Beni Amisi Kalonda ameomba washiriki wa majadiliano haya kuja kila siku kusikia shida za raia na kutafuta suluhu. Sio mzuri kubakia mbali mbali, ni kwa kuja hapa ako territoire kuzungumza na solution ionekane na ile mauaji iishe. Walioitisha kikao hichi cha siku tatu sasa shirika la kiraia ya jimbo ya Kivu ya kaskazini wasema kulikuwa vikundi vitano vilivyozungumzia ni nani ahusika na mauaji haya na vipi kuyakomesha. Sawa sawasawa na kundi moja lililoenda kuzungumzia uh, wanani wanachinja watu ni wa ADF ama ni watu wanaowasindikiza ama ni watu wengine. Kundi la pili lilizungumzia jeshi la Kongo na udhaifu na nguvu yake. Kundi la tatu lilizungumzia kazi ya MONUSCO inakuwaje ina uh, kundi la nne lilizungumzia wanasiasa wa wazaliwa wa, wa, wa, wa hapa Beni ni kipi kinafanyika kwa upande wao, uh, na kundi Tanu, mambo mengine. Jumamosi hii kutakuwa kazi za mwisho ya kukusanya pendekezo ambazo zitatumwa kwenye tume la Umoja wa Mataifa MONUSCO na serikali ya Kongo Toka Beni, Madloar Paluku, RFI Kiswahili. Na, jaribu mliwavyo wewe ni mbunge uliyechaguliwa wilayani Beni katika sekta Rwenzori. Una mtazamo gani kuhusiana na ripoti hii ya shirika hili la kimataifa la kukabiliana na migogoro International Crisis Group? Na waza ambalo International Crisis Group amesema ni maoni ya watu wengi. Unajua, sisi binafsi tunangojelea msako wa wa waawa kwenye no usako wa hao watu lakini, tumesikia kama ripoti inaonyesha kama MONISCO na FRDC mahali walizokutafutisha hao watu hao watu inaonekana hawakatikani. Nikusema hii mambo yao ya gerila wamekosekana porini, na inakuwa shida sana kwa wakaaji. E, ni kusema ya muhimu kabisa kabisa ni serikali tikiliza mpango anguzi, yue, yu ujasisi, yue jeji, yue monisko, wa nguvu iwe mashirika ya ujasusi iwe jeshi iwe monisco wafanye juu chini kusudi maoperasheni zikamilike watu wanaendelea kusumbuliwa sana ndani ya teritoara ya lubero na teritoara ya ya walikale beni hata huko profeso yatar ni kusema vikundi eh, ambavyo vinashiriki silaha viko vyengi mno Nam hofu hii, hali hii inajitokeza wakati huu mashirika ya kiraia yanakutana huko Beni ili kusaka suluhu uh, juu ya namna ya kukomesha mauaji yanayotekelezwa na ADF NALU. Unafikiri tutarajie nini uh, kutoka uh, mkutano huu wa mashirika ya kiraia? Kaa kikao, kikao hakiwezi kumaliza hiyo mambo ya IDF ya, ya, ni kusema mambo ambayo yanaendelea kufanyika Beni. Hivyo kikao inafaa kusupport, sababu kitaleta mipangilio fulani fulani au mawazo fulani fulani kwenye serikali kusudi ya kutekeleza usalama. Lakini kusema kikao kitaisha na usalama unarudi, hiyo haiwezekani -ha sababu watu ambao wanamiliki silaha watu ambao wanachinja watu, wanakata vichwa vya watu, wanakatakata watu na mashoka na mipanga e, watu kama wale, na tunawaza haiko kikao cha kuikala na kuzungumza ndio kitamaliza shida hiyo, lakini mazungumzo yanaweza kusaidia. Unazungumzia vipi kauli ya, ya watu wanaosema kwamba uh, vikao kama hivi ni, ni, ni kupata tu kikombe cha chai na kutafuna pesa za serikali na mambo yanakomea hapo? ambao wanasema vile, wanaweza kusema vile sababu kumekuwa vikao vingi ndani ya Kongo na havikuleta amani, havikurudisha usalama. Ni mtazamo wake Jaribu Muliwavyo, mbunge katika bunge la mkoa wa Kivu ya Kaskazini akiwa mashariki mwa DRC. Na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji, jeshi la Uganda UPDF ilitangaza kuwa lilifanikiwa kuwatia mbaroni baadhi ya waasi wa zamani wa M23 waliotoroka kambini wakati wakisubiri kurejeshwa nchini mwao. Iliarifiwa kuwa karibu waasi elfu moja wa kundi la M23 walitoroka wakiwa katika kambi ya wakimbizi ya Bihanga baada ya wapiganaji hao kukataa kurejeshwa nyumbani. Nilipata fursa ya kuzungumza naye Bertrand Bisimwa, kiongozi wa kundi hilo, na hapa alitoa maoni yao kuhusiana na hatua hiyo. Kunakuwa watu wetu ambao walituita asubuhi sana mapema kutuambia kwamba kunakuwa magari ambayo ililetwa hapo asubuhi, ama majira ya saa kumi asubuhi ili iweze kuwachukue by force na kuwabeba kwenye airport, alafu kuwafikisha huku mjini Kinshasa. Tulisikia kwamba wao Hey, unafikiri kwa nini hatua hii inachukuliwa namna hiyo? Hatuwezi kujua hiyo inatoka wapi, lakini tulisikia kwamba uh, government ya Uganda na ya Congo walisikilizana kufanya hiyo, lakini sisi tuliwaambia kwamba hakuwezi uh, kuwa kurudishwa kwa watu bila iari yao. Hii haiwezi ikafanyike. Walitupatia taarifa tu, lakini hawakuturuhusu kuweza kubadilisha mipango yao. Kwa mujibu wa taarifa zilizotufikia ni kuwa, uh, wapiganaji wa zamani wa M23 wameanza kujipenyeza upande wa DRC Umoja wamepatikana maeneo ya Beni, ndio kilipelekea serikali ya Congo kuchukua hatua hii uh, ili kuja kuwachukua mara moja kuwapeleka DRC. Hiyo ni uongo kabisa, maana watu wetu namba ambao iliingia hapa Uganda, na hiyo namba ndio ilikuwa hapo kwenye kwenye Bihanga, kempi ya bihanga. Kama ni, wa hapa, hani, wale wale watu ilikuwa karibu elfu moja na mia sita watu na leo watu ambao walikuwa hapo wakati walikuja ni ile elfu moja mia sita. Unajua, kuna njama nyingi ambazo zinapangwa Kongo ili kutafuta kusababishwa mambo kama yale umesema. Wapiganaji elfu moja mia sita mbona wasirudi Kongo na wapewe msamaha? Sisi sote na wao tukatala kurudi, lakini kurudi inapashwa kupitia ndani ya utaratibu ambao inapangwa, ilipangwa ndani ya ya agreement ambayo tulisaini hapo Nairobi. Kama kutakuwa watu ambao walikamatwa bila hiari yao kuwabepeleka, e, mambo ambayo itawafikia huko e, ni watu ambao waliwabeba huko, ndio watabeba hiyo mzigo. ni wangapi le kwa Kinshasa tayari hatujui. Maana kulikuwa wadogo ambao walibaki, ambao walikuwa wagonjwa walibaki ndani ya kambi hiyo hawakuweza kutoka. Eh, wale ndio ambao inaonekana, uh, hatuna habari zao. Naam, kwa kumalizia tu, Bertrand Bisimwa, hali hii inaweza ikaathiri vipi mchakato mzima wa kuwarejesha nyumbani wapiganaji wa zamani wa M23? Si, inakuwa ina kama wa, wanavunja process. Kinshasa inavunja process na wakati navunja process, e, hauwezi ukatuswali tena nini itafuata. Nadhani ni Kinshasa ndio inapasha sasa kujibu kujua kitu ambayo kitafuata. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza juma hili kwa mara ya kwanza amejitokeza na kusema idhini ya yeye kugombea kiti cha urais nchini mwake itatolewa na chama chake. Bwana Kurunziza aliyasema hayo wakati huu mashirika ya kiraia nchini humo kwa mara ya kwanza yalipaza sauti kukemea udanganyifu mkubwa ambao unadaiwa kudhoofisha mchakato wa usambazaji wa vitambulisho na uendeshwaji wa uandikishaji wa wapiga kura. Nam Hakizimana, Jumanne. Wewe ni msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya RFI ukiwa huko Gitega a, nchini Burundi, unazungumzia vipi kauli hii ya rais uh, wa Burundi nkurunziza kuhusu mchakato? Wa mheshimiwa rais wetu Nkurunziza hapa nchini, kama jinsi ameweza kuzungumzia kama anaweza kujitoza wala aweze kujitoza yeye, bila shaka alionyesha kama kikuwa kama chama chake kitampendekeza bila shaka atajichagulisha simpendekeza, ataingia kwenye kinyang'anyiro hiki. Akazungumza kuwa kwenye chama tawala wasomi ni wengi, na chama kiko tayari kumtoa wa yule ambaye itampendekeza ama yule ambaye atakayegombea. Yaani ile ikio ambalo tunaona kama halina tatizo kuhusu upande wake, lakini kutokana na upande wa katiba ambayo ilikuwa inategemewa na chama tawala miezi mitatu iliyopita kwenye bunge kile limigonga kwenye mwamba kuonekana kama ile walikuwa wakitegemea kuhusu katiba, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri Erengirumziza hawezi kujichagulisha kutokana na sheria, lakini kutokana na mambo yaliyozungumzwa, mapendekezo ya chama kiwa kitampasia. Hiyo ni kauli yake ya hapo, lakini viana kauli aonabadilisa mpaka a si kama raia akijawa na jawabu kamili kujua kweli akichagulisha wala akichagulisha. Nam Hakizimana Jumanne, wewe umekwisha kujiandikisha kama mpiga kura? Mimi ujiandikisha kwa nipiga kura pia, hapo ile ile siku mwanzoni tu, eh eh, na kwa hapo mwanzoni, mwanzoni mimi nilikuwemo. Okay. Uh, umeona kwamba mchakato uh, wenyewe umeenda vizuri. Uh, mchakato ulianza ile siku mwanzo, tulianza kwa kufunga funga, lakini watu tukao tumia sana. Naam, huyo ni msikilizaji wa RFI uhum, Kiswahili Hakizimana Jumanne, akiwa huko Gitega nchini Burundi. Asante sana, Radio France Internationale. Na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri. Huko Urusi, Rais Francois Holland wa Ufaransa kwa juma hili alithibitisha kuwa mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Ukraine wanaoungwa mkono na Urusi yanatarajiwa kuanza kesho Jumapili au Jumatatu wiki ijayo. Abdul Karim Atiki, wewe ni mchambuzi wetu wa maswala ya kisiasa, una mtazamo gani kuhusiana na hatua hii mpya ya mazungumzo kati ya Ukraine na Urusi? Mi nadhani wapinzani hawa wa Doneski wameshindwa kupata amani pamoja na watawala wa Kiev kwa sababu mazungumzo hayajaanza leo. Mazungumzo yameanza muda, na hata wakati fulani wametiliana mikataba ya kusitishwa mapigano, lakini mapigano yamekuwa hayasitishwi. Na mimi nadhani Jumuiya ya Ulaya pia yenyewe inafanya makosa ah, haina nia njema ya kutaka kumaliza huo mgogoro kwa sababu nia njema ya kumaliza huo mgogoro ni lazima kumshirikisha e, Mrusi na Urusi wa e, Vladimir Putin amekuwa ame, anatengwa sana kuhusu e, mikakati ya kuleta amani pale Ukraine e, Ulaya, Jumuia ya Ulaya wanaamini tu kuwasaidia watawala wa Kiev e, kwa nguvu za kijeshi ili kuweza kupata suluhisho hilo, lakini inaonekana Urusi wamekuwa hawashirikishwi. Urusi wamekuwa wanatengwa na zaidi wanawekewa vikwazo. Kwa hiyo mgogoro huu hauwezi kupata amani ikiwa Urusi hawatashirikishwa, kwa sababu eneo la mashariki lile la, la Ukraine ni, ni, ni la uh, wananchi wenye asili wengi wao wana asili ya Rasia, na kwa kweli Urusi haiwezi kuwaacha raia wake ama kuwaacha watu ambao wenye asili na Urusi. Maanake nchi ilikuwa moja, ni baada tu ya kuvunjika kwa Soviet Union ndio haya mambo yametokezea. Bila hmm, mkakati wa Urusi kuhusishwa pale, amani hakuna. Na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka, Ben Saleim, nami nikutakie mapumziko mema ya mwishoni mwa juma hili, kwa herini. Na msikilizaji, hivi ndivyo anavyoondoka Ruben Lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa aliyojiri Nam, hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami asubuhi ya, ya leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa kumi na mbili kamili jioni kwa, mas, aa, kwa matangazo ya lugha ya Kiswahili. Kwa heri na kutakia asubuhi njema. Na msikilizaji, hadi hapa sina la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania, RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote uliowasikia asubuhi ya leo, na kuaga nikisema kwa heri, na usikose kuungana nasi tena hapo jioni kwa matangazo ya lugha ya Kiswahili. Hivi punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa ajili ya matangazo ya idhaa ya Kiingereza. Hadi wakati mwingine, nakutakia asubuhi njema <mulia>