saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika angu ya pili ya matangazo ya asubuhi leo Jumapili tarehe moja mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na tano Utasikia mengi, tuanzie na muktasari wa habari. Free, asema vita dhidi ya wanamgambo wanaopigania jihadi huko Sinai itakuwa ya muda mrefu na ngumu wakati huu ambapo ghasia zinaendelea katika eneo hilo. Maandamano ya chama kipya cha Podemos kinachopinga kubana matumizi yafanyika katika mitaa ya Madrid nchini Hispania. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika taarifa ya habari. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Majeshi ya Chad na Kamerun yanatarajiwa kuendeleza mashambulizi dhidi ya kundi la Boko Haram wakati huu kanda ya Afrika magharibi ikijipanga kukabiliana na kundi hilo la Kiislam ikiwa ni siku moja baada ya ndege za kivita za Chad kushambulia kwa milipuko mji unaodhibitiwa na wapiganaji hao kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hatua ya kuunda jeshi la pamoja la kukabiliana na kundi hilo ilifikiwa katika mkutano wa mataifa ya Afrika huko Adis Ababa, Ethiopia, masaa machache baada ya jeshi la Chad kusema kuwa askari watatu na wanamgambo mia moja ishirini na watatu waliuawa katika siku mbili za makabiliano kati ya Boko Haram na jeshi la Chad huko kaskazini mwa Cameroon. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amesema kuwa vita dhidi ya wanamgambo wanaopigania jihadi huko Sinai itakuwa ya muda mrefu na ngumu, wakati huu ambapo ghasia zinaendelea katika eneo hilo. Maoni ya kiongozi huyo anakuja wakati huu mahakama ya Cairo ikipiga marufuku kundi la Kiislamu la Palestine na Hamas kwa kulitangaza kuwa ni taasisi ya ya ya kigaidi baada ya kulituhumu kusaidia mashambulizi ya wapiganaji huko Sinai. Sisi aliyesema hayo kufuatia mkutano wake na viongozi wake wa juu siku mbili baada ya wanamgambo hao kuwa watu 30 na kujeruhi wengine kadhaa katika mashambulizi ikiwemo ulipuaji wa magari huko Sinai kaskazini. RFI Radio France International, saa mbili na dakika thelathini na mbili Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Takriban watu laki moja wamejitokeza katika mitaa ya jijini Madrid nchini Uhispania kuunga mkono maandamano ya chama kipya cha Podemos kinachopinga kubana matumizi maandamano yanayokuja baada ya kufanikiwa kwa chama cha Siriza katika uchaguzi wa Ugiriki. Waandamanaji walikuwa wakichangilia kwa kusema ndio tunaweza, huku wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa mabadiliko ni sasa, walipokuwa wakielekea katika viwanja vya Puerta del Sol wakitokea katika ukumbi wa Madrid. Waandamanaji walio wengi walionekana kubeba vipeperushi vya bendera ya Ugiriki na chama cha Siriza chama chenye msimamo mkali ambacho ushindi wake huko Ugiriki juma lililopita umekipa nguvu na kujiamini chama hicho cha Uhispania. Kiongozi wa chama cha Podemos Pablo Iglesias, ambaye ni profesa wa zamani wa chuo kikuu, aliwaambia waandamanaji kwa lugha ya Kigiriki na Kihispaniola kuwa upepo wa mabadiliko unaanza sasa barani Ulaya. Eh. Eh. Radio France Internationale, hii ni RFI Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania na mpisha Victor Abuso katika jukwaa la michezo <mucho> nam. Kujambo na karibu katika jukwaa la michezo Jumapili hii ya leo tarehe moja mwezi wa Februari mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Jina langu ni Victor Abuso, tunaendelea kuletea uchambuzi wa michuano ya soka kwa nia ubingwa wa taji la Afrika michuano inayoendelea nchini Equatorial Guinea. Leo ni siku ya pili ya michuano ya robo fainali kati ya Guinea na Ghana na baadaye Cote d'Ivoire na Algeria. Lakini kwanza jana usiku wenyeji Equatorial Guinea Amiru Siamini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, walifuzu katika hatua ya nusu fainali ya michuano hii. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walitoka nyuma na kuwafunga jirani zao Congo Brazzaville mabao manne kwa mawili katika uwanja wa Bata. Kwa sasa naungana na Espoir Kangela mchambuzi wa soka akiwa mjini Goma, alikuwa anafuatilia mchezo huu kwa karibu sana Espoir Kangela, bila shaka karibu sana katika jukwaa la michezo na ushindi ambao mashabiki waliopaa bado wanasherehekea wakati mechi hiyo iweza kumalizika popote baba, barabarani watu waliweza kujaa kwaweza kushangilia eh, ushindi hiyo tuliweza kutizama watu ambao wamekwisha kuondoa mavazi wakipita popote barabarani, wakiimba kwa shangwe na vigelegele. Pia vilabuni watu waliweza kutumia e, vinywaji kama kawaida, wa kuonyesha tu furaha yao, kwani ushindi huo uliweza kutoka mbali sana kwa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na sasa leo wanasubiri mshindi kati ya Cote Divoire na Algeria kufahamu ni nani ambayo atacheza naye katika hatua ya nusu fainali. Inaonekana kwamba baada ya kushinda mchuano wa jana uh, watu wana matumaini kwamba hata wanaweza ukanyakuwa taji hili. Bwana Espoir Kangela, hiyo tumaini na kwa kwa upande wa Wakongomani wote, kwani ya lazima kwanza ilikuwa kuondoa timu ya taifa ya Congo Brazaville, ambayo inaongozwa inafunzwa kwa wakati kama nau na yule aliyekuwa hapo awali mkufunzi wa timu ya taifa ya DRC Claude Leroy ambaye aliweza kunena me, mambo mingi sana kuhusu timu ya taifa ya DRC. Eti yeye anafahamu wana michezo wote wa DRC na anafahamu namna gani wanacheza, yeye ataweza kupata ushindi mbele ya timu ya taifa ya DRC na uwanjani. Eh, mkufunzi huyo mwalimu maalum wa DRC Flora Ibenge, yeye hakuwa hatana woga kidogo kupitia masemi yake Claude Leroy. Aliweza kuwapanga wanamichezo wake kama vile kawaida na walionesha kolerwa kama wanajua kandanda na kolerwa alikuwa tu kijanja akidanganya shaka, Ibenge, katika maseni ya kwati. Naam, bila shaka Florent Ibenge ndio kocha wa pekee ambaye amesalia katika michuano hii ya mataifa bingwa barani Afrika mzaliwa wa Afrika ukiondoa makocha wengine ambao wamezaliwa katika nchi za uh, kule Ulaya na kwingineko. Naam asante sana as, Paul Kangela kwa kuzungumza nasi Jumapili hii katika jukwaa la michezo kama ulivyosema Uh, hapo Goma ulipo na maeneo mengine bado sherehe zinaendelea baada ya ushindi wa jana kule Equatorial Guinea. Ni niliwasiliana na washabiki popote nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, waliniarifu kama ni sherehe kubwa sana huko mjini Kinshasa, waliniarifu kama mambo ni kem, kem na watu <laughs> hawakuweza hata kulala na hata katika vijiji nilikuwa nikiwasiliana na mkongomana na anayepatikana Walikale huko kabisa ni katika vijiji vya DRC. Ameniarifu ya kwamba hata wa, wa mama wajawazito waliweza kujitokeza barabarani kwa kuweza tukushangilia ushindi wa timu ya taifa yao ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo alimaarufu kama Leop ilishinda Congo Brazzaville mabao manne kwa mawili katika mchuano wa robo fainali jana usiku, na wamefuzu katika hatua ya nusu fainali. Kumbuka kwamba kwa mara ya kwanza toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na, na kusema kweli, uh, ni furaha kubwa kwa mashabiki wa DRC Congo. Na asante sana Sport Kangera, na kutakia kila la heri uh, na, na kutakia Jumapili njema. Asante kwa kuzungumza nami katika jukwaa la michezo. Asante sana kwenu pia huko jijini Dar es Salaam. Na wenyeji Equatorial Guinea ambao kuanzia mwanzo walikuwa hawapewi nafasi kubwa katika michuano hii nao waliweka historia jana usiku baada ya kuwashinda Tunisia mabao mawili kwa moja na kufuzu katika hatua ya robo finali. Wenyeji wanasubiri kati ya Guinea na Ghana kufahamu ni nani watakayecheza naye katika hatua ya nusu finali. Bila shaka imekuwa ni siku yenye furaha sana kule nchini Equatorial Guinea. Baada ya ushindi wa hapo jana na kwamba eknologini ili, ilichukua uh, nafasi ya Morocco kuandaa mchezo hii ya mataifa bingwa barani Afrika baada ya Morocco kusema kwamba haingeweza kufanya hivyo kwa sababu ya hofu ya ugonjwa wa Ebola. Naam, kwa sasa naungana na mwenzangu Emmanuel Makundi ambaye ni mchambuzi wa soka lakini pia ni mwenzangu hapa RFI Kiswahili. Karibu sana katika jukwaa la michezo Jumapili hii. Na mwanzo sana Victor Busi. Na kutoka mjini Mombasa naungana naye Anthony Arushe, yeye ni mchambuzi wa soka lakini pia alikuwa ni referee siku za amestaafu. Ah, bwana Arushe karibu sana katika jukwaa la michezo. Asante sana. Naam, na kama unavyojua msikilizaji, leo hii ni michuano ya pili ya robo finali kwa nio bingwa wa mataifa bingwa wa barani Afrika na leo hii mchuano um, ni kati ya Guini na Ghana, lakini mchuano mwingine pia utakuwa ni kati ya Algeria na Cote d'Ivoire. Lakini kabla hatujazungumzia um, Uh, michuano ya leo tungependa kuzungumzia hili swala ambalo lilitokea juma hili. Kulikuwa na, na hali ya sintofahamu kati ya Guini na Mali ni nena ambayo angefuzi katika hatua final. Lakini, Gini, ya robo fainali, lakini Guini wakapata nafasi hiyo baada ya dro kufanyika kule Malabo. Bwana Makundi, je Swala hili kilichofanyika ni kwa mujibu wa kanuni za mashindano na, na kanuni za FIFA katika kuamua nani anakwenda mbele katika. Utakumbuka zamani walikuwa anatumia shilingi, inarushwa shilingi, bwana Roshei, uh, timu yako ni kichwa, bwana Abuso, timu yako ni mwenge. Inarushwa shilingi, ikiangukia mwenge Abuso naenda, ikiangukia kichwa Abuso inaenda. Lakini ni, ni sheria ambayo baadaye ba kutokana na wakati ikaja ikabadilika. Kwa hivyo sasa hivi wanatumia pool, uh, slots wanaziita ama kuchezesha uh, draw maalum uh, draw ambayo uh, ukitazama unaweza uka, ukaona kabisa kwamba haiko fair, haiko fair kwa maana ya kwamba uta, una timu mbili tu. Afadhali kwa mfano lingekuwa ni kundi zima, eh, timu ziko nne. Kwa hivyo hata ukitoka pale unasema, eh, kweli nitoka, timu zilikuwa nne, lakini zinapokuwa timu mbili, manaake moja kwa moja mmoja lazima aende mm, na mmoja lazima abaki ugini Uh, walikuwa na alama tatu pamoja na Mali pia walikuwa na alama tatu, lakini ilihitajika timu moja kufuzu katika hatua ya robo fainali na ikafika hiyo draw uh, kule Malabo Roshi, uh, wewe unasemaje? Mimi uh, kitu a kachozungumzia hapa kuhusu kanuni zile ambazo zinawekwa na hizi uh, aya mashirikisho ya soka ni kwamba ukiangalia ratiba vile wamepangwa, basi wamepangwa kuanzia mechi ya ufunguzi hadi fainali. Hakuna mahali ambapo wameweka uh, pengine mwanya manafasi uh, kwa mechi kurudiwa kwa hivyo Eh, ni kanuni zinawekwa mapema, na zile timu zinapocheza ama zinaposhiriki michuano ile, wao wanajua kwamba sherehe eh, inasema hivi, ikiwa tutakwenda sare kat, katika eh, kila katika kila kwa upande wa alama njia yote ndo tutaenda sare. Wanajua sherehe katumika ni hii. Kwa hivyo Mali eh, na Guinea eh, na timu zingine pia zinaweza kujua kwamba, eh, kanuni nasema hivi, ikiwa timu zitakwenda sare kwa upande wa alama. Kwa hivyo mimi sioni kwamba eh, kuna makosa yote, pengine kukatafutwa njia nyingine, lakini njia nyingine ndakatafutwa itabidi michuano basi iwe mrefu sasa sisi tuna, tunaona tu kwamba ni hii mechi moja kati ya Mali na Guinea, yeye pengine kukutokea mechi kama tatu e, za Uh, kimtimu kama nne matimu sita zote ziko sawa basi, ingebidi utengwe siku zingine tatu tena zaidi za kuweza kurudia mechi hizi. Si mara ya kwanza kwa draw kama hii kufanyika. Mwaka wa 1988 pia uh, kulikuwa na hali kama hii, Algeria na Cote d'Ivoire walikuwa na alama sawa na ilitajika mshindi mmoja kufuzu katika michuano ya mataifa bingwa ya Afrika, lakini Algeria wakabahatika kama ilivyobahatika Guinea ambayo leo hii inacheza na Ghana katika mchuano wa kwanza wa robo fainali katika uwanja wa Estadio de Malabo. Timu hizi mbili zilikutana katika ile michuano kufuzu kuelekea katika michuano hii kutoka sarabu moja kwa moja, lakini walipokuwa nyumbani kule Ghana, Ghana walishinda mabao um, matatu kwa moja. Makundi uh, tuaji nini katika mchuano uh, wa leo kwa upande wa Ghana na, na gine na ni, ni mechi ambayo hakika itakuwa ngumu tu kwa sababu uh, uh, Ghana uh, kadri walivyokuwa wanakwenda katika hatua ya makundi walikuwa karibu katika kila mechi walikuwa wanajaribu kubadilika, licha ya kwamba ni wazi, uh, inaonekana bado timu ya taifa ya Ghana bado, uh, uh, kocha uh, Abram Grant bado haja hajawa na kikosi ambacho anaweza akakiamini, kikosi ambacho kinaweza kikaleta mabadiliko, bado hajawa na wachezaji ambao wanaweza wakabadili mchezo uh, kadi muda unavyozidi kwenda. Kwa hivyo utaweza kuona hata katika mchezo wao wa, wa mwisho Ghana hawakucheza katika kiwango cha kusema kwamba kilikuwa ni kiwango uh, cha kutisha sana. Eh, lakini kilikuwa ni kiwango cha, cha kawaida. Ni bahati mbaya tu Afrika Kusini wanashindwa kutetea. Ni sawasawa na timu zetu za ukanda wa Afrika Mashariki, Arambe Stars na Taifa Stars. Unakwenda kwenye mashindano, unatangulia kupata goli, unashindwa kulinda, wanarudisha na wanakuongeza. Ghana, iwapo watatumia vizuri wachezaji wake, Andre Ayew pamoja na Asamoah Gyan, ni wachezaji ambao uh, wame uh, uh, uh, naodha Asamoa Jiana amekuwa akibadilisha matokeo mara kwa mara, lakini uliona katika mchezo wa mwisho na Afrika Kusini alimuingiza mchezaji Kwesi Apya na alibadilisha mchezo. Ndo yale yale, tunashangaa kwa nini wachezaji ambao wana perform vizuri katika ligi zao unamweka bench. Ndio kilichowakuta Senegal, Papi Sise ana anaifungia Newcastle magoli mazuri tu, lakini anakuja kumwingiza dakika kumi za mwisho za mechi ya mwisho ya kundi Senegal ikatoka nje ya michuano dhidi ya Algeria. Kwa hivyo unaweza ukaona, iwapo leo Avram Grant, pengine ningekuwa mimi ni Avram Grant, na namwanzisha leo quest apya pamoja na Andrew Ayo, na na namweka aingie katika kipindi cha pili kwa ajili ya kubadilisha uh, mchezo. Ukitazama uh, timu ya ya Gine ambayo, <laughs> tumetaka kuzungumzia muda mfupi uliopita, kwa namna ambavyo uh, ilifanikiwa kupita kwa kuchezeshwa ile draw. Ni timu ambayo hakika wengi wakutarajia kuonyesha kiwango ambacho Gine wameonyesha katika michuano ya mwaka huu. Kwa hivyo na wenyewe naamini kabisa wataisumbua sana Ghana, na ukitazama hata katika safu yao ya ya ushambuliaji mchezaji mchezaji kama Ibrahim Traore amekuwa ni tegemezi katika timu ya Gine katika kupeleka mashambulizi, lakini Mohamed Lamini Yatara ni mchezaji mwingine ambaye natazamia kwa leo, asipofunga bao basi itakuwa ni bahati mbaya sana kwa Yatara kutofunga bao. Kwa hivyo mechi leo naitazama kwamba Ghana na Gine haitakuwa mechi rahisi kwa timu zote mbili, na ukiniuliza karata yangu naiweka wapi leo, nakwambia naweka karata yangu kwa timu ya taifa ya Gine. Arushe, sijui unasemaje, wamsikia bwana Makundi, yeye anaipa Gine nafasi ya kufuzu katika hatua ya ka nusu finali. Uh, nadhani hmm, Makundi, uh, ndoto yake nadhani ilikuwa sawa na yangu uh, kwa sababu hizi timu mbili Ghana na Guini uh, wengi hapa nadhani wale mashabiki uh, wa soka nadhani wao karata yao wanairushia kwa timu ya, ya yeah, Ghana no. uh, mimi nasema hapa kwamba uh, Guini ni timu ambayo pengine watu kuifuatilia sana lakini Guini uchezaji wake pamoja na Ghana uh, Guini wao wanacheza kitimu uh, Ghana wanaile kucheza kwamba wanaile uchezaji wa wa- wakibinafsi kila mtu anacheza ki pro bwana, mimi ni star ee, timu nzima tunamwangalia Samuachian uh, no, eh, wa, wa, na mwangalia mtoto wa Bedi Pele, unaona kitu kama hivyo, lakini mimi naona hapa kwa Ghana wawe tayari kusumbuliwa na timu ya Gini, na ikiwa basi mambo yatakuwa hivyo, nadhani Ghana watakuwa na aga michuano. Maana Ghana kumbuka, hao ni mabingwa mara nne wa, wa kombe la Afrika, na mara ya mwisho kubeba kombe ni mwaka eh, themanini na mbili wakati michuano ilipofanya kule Libya. Mpaka leo Ghana bado wabeba kombe hili kitu ambacho wana, wanakuwa wakihaa kitaweza kutafuta kombe hili kwa mara ya tano. Gini, mimi naona e, mechi ya leo ya Gini ambayo itaanza mapema e, nadhani Guini wanaweza kusonga mbele hadi hatua zile za e, nusu fainali, kutokana na uchezaji wao wao wanacheza kitimu, e, kinyume na vile Ghana wanapocheza wanavyocheza, na pia kuna wale ambao wamekuwa wakisema kwamba kutokana na Ebola kutokea kule nchini Guini, ni, ni hali ambayo imewapa nguvu na namsesehemko kwa kucheza zaidi bwana wakundi, ni, ni wazi kabisa. Victor Abuso, uh, rais yuko nyuma yao, mashabiki wa soka wako nyuma yao, na umeweza kuona katika mechi zao mashabiki wa gino wamekuwa wakijaa uwanjani. Gino wanacheza mpira wa kushambulia katika muda wote wa dakika 90, kwa hivyo hii itawasumbua sana Gana. Na nadhani kabisa anawaambia tumepoteza, uh, mamia ya ndugu zenu, tumepoteza mamia ya, ya wananchi wa Gine kutokana na ugonjwa wa Ebola, na wengi walikuwa hawapi nafasi ya kufanya vizuri. Kwa hivyo fanyeni kila mnaloweza, ili kuleta faraja, kuleta furaha kwa mashabiki na wananchi wa nchi ya Gine, ambao kwa takriban miezi sita iliyopita wamekuwa wakihaha kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kwa hivyo hii imekuwa motisha kwao kufanya vizuri zaidi, na ndio maana nasema kwamba kwa na aina ya mchezo ambao Gine wanacheza itakuwa vigumu sana kwa Ghana iwapo hawatabadilika kuwafunga Gine kirahisi. Na mchuano kati ya Ghana na Guini, mchuano wa tatu wa robo fainali uliochezwa leo Jumapili kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki na Afrika Kati itakuwa ni saa 12 jioni. Na mkiwa na wanajiungana popote pale ulipo, na sikiliza jukwaa la michezo, tunakuletea uchambuzi wa michuano ya robo finali kwa niobingwa Afrika. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Emmanuel Makundi, mchambuzi wa soka, na Anthony Aroshe akiwa mjini um, Mombasa kule nchini Kenya. Lakini pia leo hii kuna mchezo mwingine kati ya Cote d'Ivoire na Algeria. Hizi ni timu mbili ambazo ni kubwa barani Afrika. Afrika, na kocha wa Cote d'Ivoire Havre na bila uh, shaka wengi wana, wana matumaini kwamba labda huenda kiongoza timu hii kunyakua taji hili uh, kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu sana na amewahi kufunza klabu ya USM Alger mwaka 2011 na amekuwa akisema kwamba na matumaini ya kupata ushindi hivi leo. Labda nianze nawe Bwana Roche huu mchono leo, na uzungumziaje Cote d'Ivoire na Algeria? Uh, hii itakuwa ni mechi ya kuvutia, itakuwa ni mechi nzuri Sa, ni timu ambazo eh, ni kubwa hapa ba barani Afrika eh, katika soka ya kimataifa eh, mimi hapa naweza kuzungumza kwamba Ivory Coast na Algeria eh, nadhani pengine ndio itakuwa kama fainali eh, ya michuano hii makala thelathini. Eh, mimi hapa naweza kusema kwamba eh, taifa la Algeria na taifa la Ivory Coast eh, michezo iko tofauti eh, kiangalia upande wa Algeria ni timu ambayo eh, imekuwa ikifanya vizuri sana barani Afrika na katika michuano iliweza kupita mwaka jana kule nchini Brazil, kombe la dunia, Algeria waweza kufanya vizuri zaidi. Na hawa Algeria wanajituma sana, wanacheza kitimu e, kinyume na Ivory Coast wao ambao wanacheza kwa kutumia majina ya wale wachezaji nyota ambao kule barani Ulaya. Mimi Algeria ni timu ambayo nimekuwa nikifuatilia sana tangu e, mwaka wa themanini na sita nakumbuka kombe la dunia kule Mexico wakati walipoweza kutolewa na Brazil, tena kwa shida sana, walipofungwa bao moja kwa bila. Tangu wakati mimi mpaka leo, Algeria huwa mimi ninawapenda sana hususan toka wanaweza kucheza. Kwa hivyo Algeria, mimi naona wana nafasi kwa nzuri ya kuweza kutinga, uh, nusu finali. Ivory Coast kidogo, wao wana ile kwamba wanaangalia majina, wao wanacheza kutinga majina, kinyume na Algeria. Nam, uh, Victor Buso, kwa, kwa upande wangu mimi uh, siko mbali sana na anachokisema Antony Yarosher. Umeshuhudia mwenyewe katika mechi ya mwisho ambayo Cote Divoir hatimaye uh, walifuzu kwa kufunga Kamerun moja na kutinga katika hatua ya robo fainali. Kocha Havre na alikuwa ni kama mbogo ambaye amejeruhiwa na simba ama amejeruhiwa kwa risasi katika mbuga ni ni wazi inaonesha, inaonesha wazi kwamba Havre na anapata shida sana kukinoa kikosi cha Côte d'Ivoire na anapata shida kama alivyosema Aroshei hapa, anapata shida kwa sababu wachezaji wengi ni kama timu ya taifa ya Ghana. Karibu asilimia tisini ya wachezaji ambao wanaunda kikosi cha timu ya taifa ya Ghana wanacheza soka la kulipwa Ulaya, na ndio maana wakati fulani walikuwa katika TV zilikuwa zikimuonyesha Havre na anajaribu kumkalipia mchezaji kwa, kwa, kitendo ambacho amekifanya, lakini yule mchezaji ni kana kwamba hamwangalii kocha wake wala hajui kama kocha amesimama kwenye kwenye, kwenye kile kisanduku chake cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha kutolea maelezo touchline, yeah, kwa, yeah, kwa hivyo ni wazi kwamba uh, uh, wachezaji wengi wa Cote Divoir sio wote, wanaweza kawa wengine wana mheshimu, lakini sidhani kama kuna wachezaji wana mheshimu uh, Havrena kwa kiwango cha asilimia mia moja ukitazama kwa, kwa timu ya taifa ya, ya Cote Divoir hivi uh, leo, kama mlinda mlango uh, Gusamonja, go, uh, Gohu atakuwa hajarejea uh, basi watakuwa katika wakati mgumu sana na utakumbuka mechi ya mwisho alivyotoka huyo mlinda mlango, alikuja, alikuja Kadaka Mande na Bobakari Bari, anaonekana kiwango chake kidogo hakiaminiki na kocha Havrena lakini angalia katika safu ya kiungo kwa sababu ndo nasema muhimili wa timu ya Cote d'Ivoire, Yaya ya Toure, Cheick Tiote, uh, uh, Diaye Sorey pamoja na Akpro ni wachezaji ambao nawatazama leo hii, iwapo uh, kocha Havrena atawapanga basi watakuwa ni chachu ya, ya kupeleka uh, pengine kusaidia Kodivoi kupata ushindi. Na kule mbele leo Jevinyo anarejea na bila shaka hata Havrena ataanza na Wilfred Boni uh, katika safu ya ushambuliaji, hii pengine tamsaidia, lakini sidhani nikitazama, sidhani kama Kodivoi uh, wana nafasi kubwa ya kumfunga Algeria. Mdilio. Algeria ambayo mbele kuna Feguli, mbele kuna Brahimi uh, mbele kuna jabo kwa hivyo ni wazi kwamba ukitazama kwa haraka haraka, mbweha hawa jangwani wana nafasi kubwa kabisa. Uh, desert fox hawa wana nafasi kubwa kabisa ya kuondosha uh, Cote d'Ivoire, lakini kama uh, waswahili na watu wa Mombasa wamezoea kusema mpira ni dakika 90, na lolote linaweza likatokea. Kwa hivyo si ajabu kashangaa umahiri waliokuwa nao Cameroon wakashindwa kumfunga Cote Divoire, na umahiri walionao Algeria wakashindwa kumfunga Cote Divoire hivi leo. Na Mandora Roshe ni mtu wa Mombasa na <laughs> amemsikia Emmanuel <laughs> Makundi, lakini inavyoonekana kwamba wote mnaona kwamba Cote Divoire uh, utapata wakati mgumu sana hivi leo. Labda nianze nawe Aroshika, kabla sijaja kwa bwana Makundi, ni mtu gani ambacho sasa kocha Havrena anaweza kafanya ili kuifunga Algeria uh, ni timu kwanza, waache kuangalia kwamba ana eh, majina kwa sababu wa Ivory Coast, kitu ambacho wao wanachotaza majina na kila mtu eh, macho masikio yameelekezwa kwa Yaya Toure eh, ama yule, uh, nani wao, uh, sadio majuzi timu ya Manchester City eh, Wilfred eh, Bony uh, Wilfred Bony. Kwa hivyo unapata Algeria wao majina ma, ana majina makubwa, lakini ni timu imeweza kumakinika. Kwa hivyo Ivory Coast wao kicho kufanya au kicho kicho la kufanya ni kuweza kuacha kwamba anatulia eh, nyuma katikati, mbele anacheza mchezo ambao unaeleweka wasiwe na ule mchezo kwamba e, eh, mtu binafsi kama juzi ulivyoangalia mechi yao eh, mchezaji Gavin alipoonyeshwa kadi nyekundu basi, e, eh, mashabiki wote wakaanza kulalamika kwa sababu e, eh, ndio jina kubwa ambalo ni kati ya majina makubwa ambayo anaangalia katika timu ya taifa e, eh, Ivory Coast, kinyume na Algeria. Algeria ni timu ambayo inacheza vizuri. Huo ndio kule mambo, siwezi kuficha bwana, hapo mimi kama tangu nashoko Algeria, lakini tunavyosema kwa Mombasa, mpira hauna adabu, una dunda hata mbele mama mkwe eh. <laughs> <laughs> Ni kweli ni kweli, ndio maana nikatumia mfano Mombasa, kwa sababu najua kule Mombasa pwani. Hata mimi abuso naungana naye yeah. Anton na Aroshea kwa asilimia mia moja ukitazama aina ya mchezo ambao Algeria wanacheza katika mchezo wa mwanzo hawakucheza katika kile kiwango ambacho wengi walitarajia. Ni timu ambayo imetoka katika kombe la dunia, kwa hivyo Afrika Kusini waliwadhibiti vilivyo kabla ya kukubali kupigwa mabao matatu ya na kushangazwa. Kwa hivyo hata ukitazama kwa hivi leo, najua kabisa na natazama kabisa, Algeria wanapata ushindi ndani ya dakika 90. Huwa hapa leo hakutakuwa hakuna matuta uh, kusema nikitazama kabisa ni naona kabisa hakuna muda wa ziada, hakuna muda wa ziada. Havre na kama anataka kufanikiwa na timu yake, ni lazima kwamba katika siku hizi za mapumziko alizokuwepo mapumziko, wakifanya mazoezi, ni lazima kwamba awe ametengeneza wanasema ile relationship, uhusiano kati yake na wachezaji. Wachezaji waonyeshe nidhamu kwa kocha waonyeshe kumheshimu kocha, wachukue maelekezo ya kocha, ama sivyo wakiamua kwenda na mtindo wao, wanaondoka leo bila wasiwasi wote na timu ya taifa ya, ya Algeria, na Algeria ndio timu bora barani Afrika kwa mujibu wa shirikisho la soka barani Afrika na FIFA na duniani, FIFA katika siku za karibuni. Na labda ukielekelekea ukingoni, uh, nije kwa kubara Roche, inaonekana kwamba katika mchezo wa leo kati ya Cote d'Ivoire na Algeria, wote hapa hamuoni kwamba Cote d'Ivoire inaweza kufanya chochote, lakini bwana Unatabiri nini hiyo mabao kodi, bwana jeje? <laughs> <laughs> kama koko kama nje koko wa uh, bwana Roche, mimi mimi utabiri wangu bwana, uh, Algeria wataileza Ivory Coast, hata kama ni bao mbili kwa bila uh, Lakini kumbuka <laughs> kwamba Algeria unapotangulia kuifunga basi ndio wanasharuka zaidi hawa Algeria. Ukita kuona uh, Algeria wana, wanafanya nini ama uwajue hawa ni uh, mbo jangwani, basi unatangulia kuwafunga tu, alafu ndio unajua Algeria hii timba ya timu inacheza inacheza soka sasa. Naam, ni wazi mbili bila na mbili bila. Gana na Gini, e, Gana na Gini inaona, Gini unapata ushindi wa bao moja kwa bila. Una nigelezea lakini, <laughs> ndo hivyo kabisa nikiona kabisa nikitazama Gini <laughs> anashinda yeah. Na na, naona kabisa, si chini ya bao moja, kwa hivyo inaweza akawa mawili kwa bila, lakini nikitazama kabisa naona Gini anashinda na nikitazama naona mbili moja. Naam, tunasubiri tuone mambo akakua kwa kuvuka kwamba msikilizaji, mchuano kati ya Gini na Ghana ni saa moja kamili saa za Afrika Mashariki na uh, Cote d'Ivoire au Ivory Coast na Algeria ni saa nne na nusu saa za Afrika Mashariki uh, bila shaka bwana Emmanuel Makundi, juma lijalo tutarudi hapa katika jukwaa la michezo, natumai tutakuwa pamoja ili tutathmini zaidi, tuone mambo yalikuwa namna gani, uh, leo Jumapili. Naam. Basi, kufikia hapo tunafika mwisho jukwaa la michezo Jumapili hii ya leo. Kumbuka kwamba ni siku ya tatu ya michuano ya robo fainali ya kuwania ubingwa Afrika, Ghana na Guinea na Cote d'Ivoire na Algeria na, na uchambuzi huu umekuwa kuletwa na mwenzangu Emmanuel Makundi, asante sana. Asante sana, na utoka kule njini Mombasa nchini Kenya, nimekuwa naye Anthony Roche refarii mstaafu, asante sana. Ah, shukrani sana, Victor Abuso. Na jina langu ni Victor Abuso na nawatakia Jumapili njema, kwa heri. Shukrani msikilizaji, kwa kufuatilia matangazo ya RFI Kiswahili. Jiunge nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jumapili njema. Kwepo, muda huo uliopewa, hela nazo zilikwepo, hela ulizobarikiwa maisha mazuri, nyumba nzuri, gari nzuri na nini na nini. Muda huo uliuchezea, pesa hizo ulizichezea kabla hata ya uzea ujaja. Wameshasema alikuaga. Ah, je, uwe historia kabla siku yako haijafika? Iweje leo uwe historia kabla siku yako haijafika? Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa, kwa, msikili kwa kufuatilia matangazo ya RFI Kiswahili hadi hapo. Hatuna la ziada, punde tuendelea kupata matangazo kutoka Radio France katika. Mimi ni Martha Saranga na story, mfano, mfano, kutukio, kutakia jumapili njema, jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa matangazo naso, ya ya lugha ya Kiswahili. Ah, alikuaga bali je, uwe historia kabla siku yako haijafika. Iwe je, leo uwe historia kabla siku yako haijafika.