Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi, sawa saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Karibu jumuike nasi kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Hii leo ni siku ya Jumanne ya tarehe tatu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi, kwanza uchambuzi wa kina wa habari, michezo na um, michezo bila shaka na makala. Tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muktasari wake. Jeshi la Uganda lajigamba kuwaua wapiganaji watano waasi wa, wa, wa kundi la LRA. Shirika la maripota wasio na mipaka laghadhabishwa na hukumu iliyotolewa dhidi ya mwandishi wa habari Kasienta Mwanga huko nchini Rwanda. Na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo anatarajiwa kulihutubia bunge la Congress nchini Marekani. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com, lakini pia redio wa shirika. Na ikiwa una nafasi basi, usikose kututumia ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba, ukianza na alama ya kujumlisha kisha nenda 255764015747. Usisahau pia kutuma ujumbe wako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, tafuta RFI Kiswahili. Tukianzia nchini Uganda, msikilizaji, jeshi la nchi hiyo UPDF linasema limewaua waasi watano wa kundi la Lord's Resistance Army LRA nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati huu likiendelea kumsaka kiongozi wa kundi hilo Joseph Kony. Mwandishi wetu wa Kampala, Tony Singoro, ametutumia ripoti ifuatayo. Jeshi la Uganda ambalo linafanya chini ya muungano wa lile lililoundwa na bara la Afrika limesema kuwa liliweza kuwaua waasi watano wa LRA mwishoni mwa juma huko kwenye nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ambapo inaaminika kuwa kundi hilo linafanyia operesheni zake. Kwa mujibu wa naibu msemaji wa jeshi la Uganda Major Henry Obo, makabiliano hayo yalifanyika karibu kilomita 75 kaskazini mwa mji wa Mboki huko kwenye nchi ya Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati na kupata bunduki nne aina ya AK47 na marisasi kadhaa. Jeshi la Uganda limekuwa kwenye operesheni hizo kwa muda sasa, na nilipomuuliza Kanali Felix Kuleje, anayehusika na maswala ya kisiasa kwenye jeshi la UPDF, ni lini jeshi hilo litarudi nyumbani, alikuwa na haya ya kusema. Uganda ina tishio, kuna tishio vidi ya Uganda ndani? Hakuna tishio kulinda mipaka. Unapoangalia mara kwa mara, umekuwa na vitisho za ADF. La, ni lini litarudi nyumbani ili kulinda hiyo mipaka? Navyozungumzia sasa hivi, hakuna tishio la ndani, hmm. uh, kiusalama Yes, bado IDF iko kule milimani. LRA ina uwezo wa kurudi ikiwa hakuna mwenye ameikataza au simamisha, lakini tuna uwezo wa kuwazuia namna tumefanya sasa hivi. La pili uh, tutarudi lini? Itakapotazamwa kwamba tumemaliza kazi iliyotupeleka, itakapotokea kwamba nchi zingine zime deploy, hatuna sababu tena ya kuishi pale, tutarudi nyumbani. Lakini jinsi navyoona mienendo ya mambo bado hatujaa uh, watulivu barani Afrika, bado utakuta hapo imetokea hii, kule imetokea nyingine. So sisi kama UPDF tumejiandaa kwa chochote kile. Makabiliano na mauaji hayo yamekuja nyuma ya chini ya miezi miwili baada ya kujisalimisha kwa mmoja wa makamanda wa kundi hilo la LRA, Dominic Ongwen, kwenye kundi la Seleka, na kwa sasa anakabidhiwa na mashtaka ya mauaji kwenye mahakama ya uhalifu ya kimataifa ya ICC. Ni Tony Singoro Arifaki Swahili, Kampala, Uganda. Shirika la maripota wasiokuwa na mipaka RSF limeelezea wasiwasi wake kuhusu hukumu iliyotolewa na mahakama ya nchini Rwanda dhidi ya mwandishi wa habari ambaye pia ni mkurugenzi wa kituo cha redio ya Kikristo katika nchi hiyo Cassien Ntamuhanga ya kifungo cha miaka 25 jela. Shirika hilo linasema hukumu hiyo ni ukiukaji wa haki za binadamu na kwamba hii inadhihirisha wazi kwamba serikali ya nchi hiyo imejiapiza kuuminya uhuru wa kujieleza. Mwanahabari huyo alikamatwa mwezi Aprili mwaka jana pamoja na mwanamziki mashuhuri nchini humo, Kizito Mihigo, kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na kundi la upinzani pamoja na kushirikiana na waasi wa kihutu walioko nchini uh, Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Radio France International. Msikilizaji wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone, iPad na pia katika simu za Android. Ukiwa na an application ya RFI, unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani, ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France Internationale. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania. RFI. Radio France Internationale ni redio radio ya ulimwengu. Radio France Internationale. Na Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika 35, kwa saa za Afrika Mashariki, wakati huko Afrika ya Kati tayari saa moja dakika 35. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Lesoto inaelekea kuunda serikali ya muungano wa kitaifa kutokana na kile kinachoonekana kuwa hakuna atakayepata ushindi wa moja kwa moja katika uchaguzi mkuu uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Victor Abuso anaeleza zaidi. Hadi sasa chama cha waziri mkuu Thomas Tabane cha All Basotho Convention kinaongoza na kimepata viti 40 vya ubunge ikilinganishwa na chama cha waziri mkuu wa zamani Democratic Congress ambacho kina viti 33 mshindi anahitaji kupata viti sitini na moja kati ya mia moja na ishirini vinavyoshindaniwa ili kuweza kuunda serikali bila kushirikiana na chama kingine. Wachambuzi wa siasa nchini Lesoto wanasema matokeo haya yanaonyesha wazi kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kuundwa kwa serikali ya muungano. Waangalizi wa uchaguzi huo nao wanasema zoezi hilo limekuwa huru na haki na wananchi wa Lesoto walipiga kura kwa amani. Aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga ambaye anaongoza uangalizi wa Umoja wa Afrika Licha ya kusifu uchaguzi huo kuwa huru na haki, ameonya kuwa huenda kukatokea na mvutano ikiwa mkataba wa jeshi na polisi kutuingilia siasa hautoheshimiwa. Matokeo ya mwisho yatafahamika kesho Jumatano katika taifa hilo la kusini mwa Afrika ambalo lililazimika kuandaa uchaguzi huu mapema kutokana na mvutano wa kisiasa na jaribio la kuipindua serikali mwaka uliopita. Na taarifa zinasema kwamba wapiganaji wa kigaidi wa Boko Haram wa nchini Nigeria wameshambulia kisiwa kilichoko kwenye ziwa Chad, eneo si mbali na mpaka wa nchi ya Niger. Hayo yanakuja wakati serikali ya Nigeria imewatahadharisha wananchi kutokana na uwezekano wapiganaji wa kundi hilo la kigaidi la Boko Haram kuzidisha mashambulizi ya kujilipua. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Abuja imewataka wananchi kuwa makini, hasa wanapokuwa katika maeneo yenye watu wengi ambayo yamekuwa yakilengwa sana na kundi hilo la wapiganaji la Boko Haram. Wizara ya afya nchini Msumbiji imebainisha kuwa watu 41 ndio waliopoteza maisha mpaka sasa kutokana na ugonjwa wa kipindupindu nchini humo katika kipindi cha miezi miwili. Msemaji wa wizara ya afya nchini Msumbiji, Quinhas Fernandes, amesema kwamba ugonjwa huo umeongezeka mara mbili zaidi ndani ya kipindi cha wiki mbili zilizopita. Fernandes amesema kuwa baadhi ya watu walioambukizwa Uh, ugonjwa huo, na kwamba serikali yenyewe imekuwa ikifanya kila linalowezekana uh, ili kupunguza kasi ya maambukizi yake. Unaendelea kuisikiliza taarifa ya habari kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI uko nami Ruben Lukumbuka. Waziri Mkuu wa. Wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akitarajiwa kulihutubia bunge la Congress nchini Marekani hii leo na kutoa mtazamo wa nchi yake kuhusu mazungumzo yanayoendelea kuhusu mradi wa nyuklia nchini Iran, rais wa Marekani Barack Obama amesema kuwa uh, kwamba kumekuwa na hali ya kutokubaliana kati ya Marekani na Israel kuhusu njia bora ya kuifanya nchi ya Iran isizalishe silaha za nyuklia. Obama ametaka kusimamishwa mara moja kwa mpango wa nyuklia wa Iran. In fact, uh, we are trying to finalize a deal, uh, ikiwa kweli tunamalizia kupata mwafaka huu, ni kwa nini usisubiri kuona mambo yatakavyokuwa, na ikiwa Iran itakubali matakwa yetu na ikiwa itakubali kuwa haitaendelea na mradi huu kwa miaka kumi ijayo, na kwa muda huo tuhakikishe kuwa Iran haiendelei na mradi huu, na pia tunakuwa na wataalamu wetu ambao wamekuwa wakitufahamisha na wanatufahamisha kuwa Iran haiendelei na mradi huu wa kutengeneza silaha za nuklia na kwa nini tusaini mkataba huu wakati tukiwa na njia mbadala za uh, kuiwekea Iran vikwazo ikiwa tutabaini kuwa inaendelea mradi huu wa kutengeneza silaha za nyuklia? Yeah. Akizungumza jana na Waisraeli wenye uraia wa Marekani mjini Washington, Netanyahu alisema anaiheshimu serikali ya Obama na kusisitiza kuwa Marekani na Israel haziungi mkono mradi wa nyuklia nchini Iran, lakini wao kama viongozi wanatofautiana tu kwa kuona njia gani ya kutumia ili kuizuia Iran kuendelea na mradi huo. Ninasikitika kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamepotosha ziara yangu niliyoifanya juma hili. Israeli ni nchi isiyotegemea upande wowote. Israeli na Marekani zinakubaliana kuwa Irani haitastahili kuendelea na mradi wake wa nyuklia. Lakini inatofautiana ni kwa namna gani Irani inastahili kuacha kuendelea na mradi huo. And the best way to Israeli inasema makubaliano yanayoifanya Iran kuendelea kuwa na viwanda vyenye kuzalisha uh, nyuklia ni hatari. Iran kuendelea na mradi wake huo wa nyuklia ni tishio kwa usalama wa Israeli. Serikali ya Venezuela imeipa Marekani muda wa siku kumi na tano ihakikishe inapunguza idadi ya wanadiplomasia wake wanaofanya kazi mjini Caracas nchini Venezuela, waziri wa mambo ya nje Delcy Rodriguez amebainisha. Rodriguez alitoa kauli hiyo mara baada ya kukutana na mwanadiplomasia mkuu wa Marekani katika mji wa Caracas hapo jana siku ya Jumatatu, vyombo vya habari vimethibitisha waziri huyo amesema ni kwa Marekani sasa kuamua nani kati ya mamia ya wanadiplomasia walio nchini Venezuela arudishwe nyumbani, huku akielezea kuwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili ya Venezuela na Marekani hata hivyo ni nzuri. <muchos> nam RFI Kiswahili michezo, naye eh, Victor Abuso, karibu. Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Shirikisho la soka na wizara ya michezo kumradhi, kule yeah. Nchini Afrika Kusini imewasilisha ombi kwa kamati ya andalizi ya michezo ya jumuiya ya madola kule jijini London na nchini Uingereza uh, ili kuipa nafasi mji wa Durban kwa mwenyeji wa michuano ya jumuiya ya madola mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na, na ikiwa itafanikiwa basi itakuwa ni mara ya kwanza kwa bara la Afrika kuwahi kuwa mwenyeji wa mich, ma, michuano mikubwa kama hii ya, ya dunia. Na kumbuka kwamba Afrika Kusini iliingia katika vitabu vya historia baada ya kuwa wenyeji wa michuano ya kombe la dunia katika mchezo wa soka mwaka elfu mbili na kumi. Na ikiwa itafanikiwa basi pia itakuwa ni maandalizi mazuri ya wakati mmoja mji wa Durban kuwa mwenyeji wa michuano au michezo ya Olimpiki mwaka 2024 na, na mwaka 2028, kwa hivyo tunasubiri tuone. Uh, maombi haya yaliyofanywa na waziri wa michezo nchini Afrika Kusini, Fikile Mbalula, ikiwa yatakubalika na kamati ya michezo ya Jumuiya ya Madola ambayo inashirikisha mataifa sabini na moja uh, kutoka uh, nchi mbalimbali uh, duniani. Na kama ni mchezo mpenzi wa mchezo wa cricket, leo kuna mchuano mwingine wa kombe la dunia kati ya timu ya taifa ya Ireland na Afrika Kusini uh, hii mchuano ambayo ilianza mwezi uliopita na itamalizika tarehe ishirini na tisa mwezi huu watatu na bara la Afrika linawakilishwa na Afrika Kusini na Zimbabwe, ambao katika kundi moja la bei ambalo kwa sasa linaongozwa na India, ambao wana alama sita, huku Afrika Kusini wakiwa na alama nne na Zimbabwe wao wana alama mbili. Kule jamhuri ya demokrasia ya Kongo kuna ligi kuu ya soka inaendelea. Uh, leo hii kuna mchuano kati ya Vita Club ambao atakuwa nyumbani dhidi ya Groupe Bazano. Uh, na kule nchini Uingereza, Aston Villa atakuwa nyumbani kumenyana na West Bromwich Hull City. Uh, na Sunderland na Southampton watacheza na Crystal Palace. Mchuano hiyo itaanza saa nne na dakika 45 za Afrika Mashariki. Ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Na mtupate uchambuzi wa magazeti naye Edmond Luangicheli. Habari za asubuhi. Nzuri, mwenzangu Ruben lukumbuka. Tuanzie hapa nchini Tanzania ambako magazeti takriban yote imezungumzia sherehe za kuaga mwili wa marehemu mheshimiwa e, Komba. Gazeti Uhuru limeandika nenda, Komba simanzi, vilio vya tawala Karimjee. Raia likaandika Komba kishindo, vigogo wa kodi ndege wafurika Songea, kuzikwa leo kijijini kwake Lituhi. Lakini gazeti habari leo linakuja na kichwa tofauti limeandika, Kikwete asema wauaji wa albino wasakwe, wakamatwe, wafikishwe mahakamani. Gazeti Majira limeandika wasaka urahisi kivutio kuagwa kwa Komba, wakati gazeti ni pashe kwa upande wake likaandika Komba avuta vigogo da mpaka Mbinga. Ni hayo tu kwa magazeti ya Tanzania. Mm, nakia tukielekea barani uko Marekani, gazeti The Washington Post linazungumzia sakata la aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini Marekani, Hillary Clinton ambaye, kwa mujibu wa gazeti hilo, waziri alikuwa akitumia anwani ya barua pepe yake binafsi kwa ajili ya kazi za ofisi eh, badala ya kutumia ile ya kiofisi. Gazeti linaendelea kusema kuwa wizara sasa imemwomba arudishe nyaraka zote zilizoko kwenye akaunti yake kwenye anwani yake, ili wizara ihifadhi kumbukumbu. Le Figaro la Ufaransa lime, sema kwa upande wake kuwa tume ya Ulaya imetoa wito kwa serikali ya Ufaransa kutunga sheria mpya inayopiga marufuku kuwapiga watoto, la sivyo tume hiyo serikali hiyo itashtakiwa kwenye mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu. Le Monde la huko huko Ufaransa limeandika li kuwa viongozi kadhaa wa Ulaya wamenyimwa viza ya kuingia nchini Urusi kushiriki eh, kwenye sherehe za kuaga mwili wa mpinzani Boris aliyeuawa. Sherehe hizo zinatarajiwa kufanyika hii leo mjini Moscow. Le Potentiel la huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika kuwa Rais Joseph Kabila ametia saini hapo jana sheria mpya ya kugawa upya majimbo nchini DRC kutoka 11 hadi 26 kama inavyobainishwa na Katiba ya Kongo. Yako mengi Daily Nation na Kenya Daily Monitor na Na The New Times, lakini muda umetupa mkono. Na asante sana Edmond Longicheli kwa uchambuzi wa magazeti. Shukrani. Nam inapotimu saa mbili na dakika arobaini na sita kwa saa za Afrika Mashariki, ni mpishe ebi Shaban Abdallah anakuja na siha njema. Uhari gani mpenzi msikilizaji wetu, na karibu katika makala yetu ya siha njema, ikiwa ni mwendelezo wa makala yetu ya juma lililopita, ambapo katika makala yetu juma lililopita tuliweza kutupia jicho kuangazia juu ya tatizo la gout. Basi katika mwendelezo wetu wa makala ya siha njema juma hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya ugonjwa mwingine wa mifupa ambao unafahamika kwa jina la baridi yabisi. Ni ugonjwa ambao hivi karibuni umekuwa ni changamoto katika jamii zetu. Kwa takriban dakika kumi, utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako AB Shaban Abdallah. Basi nikusiwe nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi, msikilizaji wetu, katika makala yetu ya siha njema, juma lilopita nilikuwa naye Dr Emmanuel, ambaye ni mtaalamu wa masuala mifupa kutoka hapa nchini Tanzania, ambapo jumaa hili hapa anabainisha juu ya ukubwa wa tatizo la baridi yabisi na dalili ambazo mtu anasumbuliwa na tatizo hili anaweza kuzionyesha. Baridi yabisi ni ugonjwa ambao umekuwa ukishambulia mifupa na watu wengi wamekuwa wakiumwa hili tatizo, na bahati mbaya hauchagui rika. Unaweza ukampata mtu mwenye umri mdogo, unaweza ukampata mtu mwenye umri mkubwa, lakini watu wenye umri kuanzia hamsini na kuendelea, naweza kusema kwamba hao ndio wahanga kwa sababu mifupa inapokomaa huwa inafikia kipindi kwamba utengenezaji wa uteute unakuwa uko sawa, ila kwa wale ambao waliweza kutunza miili yao vizuri na kutumia vyakula vya asili huwa wanaweza kuto kupata matatizo ya baridi yabisi. Na baridi yabisi huwa ni kwamba watu wengine wanaweza kusikia joint Yani, jointi zote za mwili huwa zinakuwa zinauma na vile vile dalili zingine tunakuja kukuta kwamba miguu huwa inakufa ina, ina ganzi au wakati mwingine ina, inawaka moto. Lakini kitu kingine ambacho tunachoangalia kwamba kuna ile tunasema upungufu wa madini chuma, huwa na wenyewe unaenda kuchangia sana kwa kiwango kikubwa kupata hii baridi yabisi, kwa sababu madini chuma tunaweza kusema kwamba ni ulinzi mkubwa sana ambao unakuwa huko kwenye mifupa. Kwa hiyo ili kuweza kupambana na tatizo hili nimekuwa nikishauri mara kwa mara watu watumie vyakula vya asili kwa kiwango kikubwa, waweze kutumia mboga mboga, waweze kutumia hata uyoga ambao unachangia una, una kuzalisha madini chuma na kuweza kuimarisha mifupa na vile vile kuweza kuzuia mtu asipate ili tatizo la baridi ya abisi, kwa sababu unakuta kwamba muda wote mtu mwenye baridi ya abisi anatakiwa avae viatu au avae sendozi, asitembee pekupeku. Unapotembea pekupeku, ni kwamba ndio unajikuta inazidi. Na dalili zingine, kwamba huwa unakuta mwili yote unakufa ganzi au mwili wote unakuwa una, una unapiga kama shot, kwa unakuta kwamba inaenda kuasili mifupa na vilevile vile inaenda kuasili mishipa, kwa unakuta mtu anakua anapata maumivu. Wakati mwingine maumivu yanakuwa yana hamahama, yanaweza yakawa kwenye jointi, mara kichwa. Na vile vile, inabidi sasa, ukishapata tatizo kama hili, uh, inatakiwa ujikinge katika kutumia maji ya baridi. Kutumia maji ya baridi, unaweza kusikia kichwa kikauma sana, mishipa. Wakati mwingine unakuta kwamba hata zile pingili za mgongo uh, ambazo kitaalamu tunaita diski, huwa zinakuja kupata ashki na kuweza kusagika mifupa. Na vile vile kisagika sasa, ni kwamba huwa inaenda kufyatuka na kubana diski. Unakuta misuli zinakuwa zinauma sana kwa hiyo mtu anakuwa hawezi kutembea, lakini kwa sababu Watanzania wengi tumekuwa hatuna elimu ya magonjwa mbalimbali, kwa utakuta walio wengi wamekuwa wakitumia dawa za kutuliza maumivu ambayo tunasema pain killer. Sasa unapotumia pain killer huwa inaenda kuua mishipa ya fahamu kwa muda, lakini maumivu huwa yanaendelea taratibu kwao, unakuta kwamba kama ulikuwa na tatizo la kusagika mifupa ambayo ilikuwa ikisababishwa na baridi yabisi, ni kwamba mifupa inaweza kusagika bila kujua, kwa sababu tayari unakuwa unatumia dawa kwa ajili ya kutuliza. Lakini kitu ambacho ningependa kushauri watu wenye matatizo ya baridi ya bisi au mifupa ni kwamba ni vizuri zaidi waweze kuwaona madaktari, waweze kushauri kwamba ufanye nini kuliko kutumia dawa za kutuliza maumivu. Nam, Dokta Emmanuel, kuna baadhi ya magonjwa ambayo tumekuwa tukiyashuhudia, mtu anaweza kuurithi kutoka kwa wazazi wake wote ama mmoja ya wazazi wake. Je, ugonjwa huu wa baridi ya bisi mtu anaweza kaurithi kutoka kwa wazazi wake, yeah. Suala la kurithi magonjwa, yapo magonjwa mengi yanarithi, kwa sababu mzazi anapokuwa na ugonjwa fulani ambao unaenda unakuwa unahusiana na damu, kuna kutata baridi yabisi yenyewe ipo kabisa. Kuna watu wengine huwa wanalisi kutoka kwa wazazi, kwamba mzazi alikuwa na, na baridi yabisi. Sasa kwa sababu mtu anatengenezwa kutokana na ile damu na, na baridi yabisi inapokomaa, ndio maana nimesema nime, nime, nime kwamba watu wanatakiwa wa, wa, waweze, kwanza unapopata dalili hizo nilizozisema vizuri zaidi uende kumwona daktari, daktari aweze kupima, sio mtu asubiri mpaka tatizo liwe kubwa, ili ukisubiri tatizo paka liwe kubwa ni kwamba ndio hiyo sasa. Baadaye unakuta kwamba ule ugonjwa unakomaa, inafika kipindi hata kama unahitaji una, una, una kuzaa mtoto inaweza kumwambukiza, kwa sababu tayari ugonjwa umeshakomaa. Lakini kama unapata tatizo la baridi ya bisi ukaliwahi mapema, kiukweli huwezi ukamwambukiza mtoto, kwa sababu ni kwamba unakuta wakati huo inakuwa iko kwenye mifupa, kwa sababu baridi ya bisi huwa inakomaa, inafika kipindi inakuja kwenye mishipa na ina nakuja mpaka kwenye damu . Sasa ikishakuja kwenye damu, ndio ile unakuta kwamba mtu anaweza ukazaa mtoto akapata baridi yabisi. Lakini wapo wenye baridi yabisi wengi, tumeshawatibia na wamepona, lakini hawajawaambukiza. Kwa hiyo wakati mwingine huwa ina lisi, lakini ni matatizo ya kwetu sisi, kwa sababu kama nilivyosema mwanzo kwamba watu wengi anakuwa anaumwa tatizo la mifupa, badala aende kwa daktari, anaenda kutumia dawa za kutuliza maumivu. Sasa unapotuliza dawa za kutuliza maumivu, unapotumia unakuja kujikuta wakati nyingine kama vile umepona kumbe bado unaumwa, zile side effects zinakuwa zinaendelea ku affect ndani ya mwili, lakini wewe unafanya kazi kwao, unakuta kwamba ile baridi habisi wewe naenda inafika, inakomaa, inaenda mpaka kwenye damu. Ikienda paka kwenye damu, ndio unakuta kwamba unaweza ukazaa mtoto naye akapata maambukizi ya tatizo kama hilo, lakini ukiwahi mapema maambukizi yanakuwa hayapo. Daktari, umetaja kwamba suala zima la lishe linaweza kuwa ni moja ya tiba ya ugonjwa huu wa baridi yabisi, labda ni aina gani ya, ya lishe? Na kwa upande wa uyoga ambao umeutaja hapa, ni aina gani ya uyoga ambayo mtu anastahili kutumia, ambaye anasumbuliwa na baridi yabisi? Aha, watu wengi ha hawafahamu na ha hawafahamu kama lishe ni tiba. Watu wakiweza kutumia uyoga kama mfumo wa chakula wa kila siku au kwa wiki mara moja mara mbili, inakuwa inasaidia kama tiba, kwa watu natakiwa watumie uyoga. Asasa uyoga poli, na ukiangalia uyoga, kuna uyoga aina nyingi, kwa sababu kuna uyoga ambao unaitwa kasolele, kuna uyoga ambao unaitwa uhima, kuna utahe tahe ambao ni uyoga. Haya ni majina natumia ya kiasili. Aa, ambao ukitumia unaweza kukusaidia kama tiba, kwa sababu vyakula vya asili ndiyo tiba ya mwili, kwa sababu mwili unashambuliwa na na na, na, na chembechembe za magonjwa mbalimbali, lakini kama unatumia vyakula ambavyo vina, vinaweza kusaidia. Aa, unaweza kujikinga na vile vile ndania unapata tiba vile vile, unapata chakula na vile vile unashiba, vile vile unapata kinga ambazo zinaweza kwenda kuzalisha madini yote, kwa sababu upungufu wa madini chuma, na hiyo tunaita phosphorus, kuna magnesium, unaona hivi vyote, selenium, ni vitu ambavyo vinaenda kutengeneza vitamini, kwa sababu unakuta kwamba binadamu inatakiwa au na vitamini zote zimekamilika, lakini ukiwa na upungufu hata wa vitamini moja, tayari unakuwa umeshapata kundi la vitu ambavyo vinaweza kushambulia mwili na kuweza kuzofisha, lakini tuki upande wa vidonge vidonge tunapata kwamba vidonge ni kwamba vinaenda kutuliza na vinatuliza hata kwa muda mrefu, unaweza ukala vikatu- vikatuliza zaidi hata miezi sita, kwa mtu anaweza kujikuta kwamba kapona, lakini kumbe hujapona, ila tu vimeenda kuua mishipa na wewe unakuwa husikii maumivu, kwa sababu ile nguvu ya dawa bado inafanya kazi, lakini baada ya miezi tani kwamba unaweza ugonjwa ule ukarudi kwa nguvu kubwa kuliko hata mwanzo, ka ukajikuta kwamba ndio maana hospitali mfano wa, wanakuta kwamba hii shambuliwa na baridi habisi. Wakati mwingine huwa inakuja kusababisha mifupa kusagika. hospitali hospitali, kitachofanyika utaambiwa ufanyiwe operation, ambayo operation inakuwa sio kitu kizuri, unaenda kuwekewa artificial plastic, wakati mwili unahitaji una, una vitu asili. Maana asili ni kwamba kitu ambacho unacho ndani ya mwili wako, tofauti ukiweka na kitu ambacho cha artificial. Kwa ndio maana nashauri sana watu waweze kutumia vyakula vya va mboga, mboga, ambao nimesema uyoga unasaidia vile vile, hata ukitumia matunda matunda poli asili, yani uweke mchanganyiko, hata utumiaji wa fluid, unapata chakula lakini vile vile unapata tiba. Kwa hiyo watu wa, waweze tu kubadilika kuweza kujaribu kufanya vipimo mara kwa mara, ili kuweza kujua tatizo nalo, ili lisije likakomaa ndani ya mwili alafu na kuweza kutumia vyakula ambavyo vinakuwa ni vyakula tiba. Ukitumia vyakula tiba, vinaweza vikakusaidia kwa kiwango kikubwa sana na kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa juma hili. Kwa takriban dakika kumi ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako AB Shaban Abdalla. Nikusihi, endelea kutegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Asante sana. AB Shaban Abdalla. na msikilizaji, hivi ndivyo nami nafikia tamati ya awamu hii ya pili ya matangazo Asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Melkisedek Kabuso na jina langu mimi ni Ruben Lukumbuka. Tumshukuru pia Edmond Lwangicheli alitujuza yaliyomo magazetini. Usikose kujiunga na RFI Kiswahili jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji, kuwa na siku njema. Kwa heri.