Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania na kukaribisha katika ngo ya pili ya matangazo ya asubuhi leo Jumamosi, tarehe 28 mwezi Machi mwaka 2015, ambapo utasikia mengi, msikilizaji. Tuanze na muktasari wa habari. Nigeria yafanya uchaguzi mkuu hii leo baada ya kuahirishwa kwa majuma sita. Zaidi ya watu elfu ishirini wayakimbia makazi yao Sudan kufuatia mapigano ya mwezi huu kati ya jeshi la serikali dhidi ya waasi wa SPLM. Na viongozi wa mashtaka nchini Ujerumani wasema rubani wa ndege iliyopata ajali na kuua watu 150 katika milima ya Alps alikuwa mgonjwa. Jina langu ni Martha Saranga. Nigeria inaanza uchaguzi hii leo Jumamosi, uchaguzi wenye sura ya kipekee tangu taifa hilo kujipatia uhuru, kufuatia ghasia za Boko Haram, matatizo ya kiuchumi na suala sugu la rushwa. Tayari Goodluck Jonathan, rais wa Nigeria anayewania kwa mara nyingine, amewasili katika kijiji chake cha Utoke katika jimbo la kusini Bayelsa, akiwa na matumaini ya kushinda awamu ya pili licha ya kasoro nyingi zinazomkabili. Wakati huu mpinzani wake Muhammadu Buhari yupo Daura, mji wa jimbo la kaskazini Katsina, akitazamia kuingia madarakani kidemokrasia baada ya kuongoza kijeshi miaka ya 1980 Waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Marekani wapo nchini humo kuashiria uchaguzi huo kuwa na maslahi ya kimataifa sambamba na kuhakikisha uchaguzi wenye uwazi, uhuru na wa haki, ambapo matokeo yataanza kutangazwa masaa 48 na nane baada ya kukamilika kwa zoezi la kupiga kura na vituo kufungwa. Zaidi ya watu elfu ishirini wameakimbia makazi yao kufuatia mapigano ya mwezi huu kati ya majeshi ya Sudani dhidi ya waasi katika jimbo la Kodofari ya Kusini. Umoja wa Mataifa umeinukuu serikali ikiarifu jana majeshi ya serikali yameendelea kupambana na wapiganaji wa kaskazini SPLA-N katika majimbo ya kusini Blue Nile na Kordofani tangu mwaka 2011. Katika taarifa za juma nzima, mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa kati ya Machi 9 hadi 18 watu wapatao 23,600 waliyakimbia makazi yao. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeanza kutekeleza maazimio ya kupambana na Uislamu wenye msimamo mkali nchini Libya bila kuondoa vikwazo vya silaha. Libya inaungwa mkono na Misri, imeomba kuondolewa kwa vikwazo vya silaha ili kuruhusu serikali kuimarisha jeshi lake na kukabiliana na makundi likiwemo la Islamic State. Hata hivyo maazimio yaliyoandaliwa na Jordan yanaendeleza miaka minne ya vikwazo vya silaha, wakati huo huo ikifungua milango ya msamaha kwa misingi ya kesi. Hatua hizo zinaitaka kamati ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kulifikiria ombi la silaha kutoka Libya, hatua ambayo wataalamu wa Umoja wa Mataifa walionya kuwa kuna hatari ya silaha kuangukia katika mikono isiyo sahihi. Radio France Internationale Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Viongozi wa mashtaka nchini Ujerumani wanasema kuwa wamepata ushahidi unaosema kwamba rubani wa ndege ya Ujerumani iliyoanguka katika milima ya Alps na kuwaua abiria 150 alikuwa amemficha mwajiri wake kuhusu ugonjwa anaougua. Maafisa hao pia wamesema kuwa walipata kikaratasi cha ugonjwa kilichokuwa kimekatwa ambacho kilimtaka rubani huyo kupumzika siku ya kuanguka kwa ndege hiyo. Vyombo vya habari nchini Ujerumani vimeripoti kwamba faili ya rubani Andreas Lubitz mwenye umri wa miaka 27 katika shirika la anga za juu imeonyesha kuwa Andreas alikuwa na matatizo ya akili na alitakiwa kufanyiwa ukaguzi wa mara kwa mara. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salam, nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahilicom. Ni saa 2 na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki na mpisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, Radio France International. Hujambo na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Habari zilizopewa uzito kwa juma hili msikilizaji, ni pamoja na mkutano wa viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki na kati uliofanyika hapa jijini Dar es Salaam, ambapo wakuu hao walizungumzia namna ya kuboresha mazingira na miundombinu ya usafirishaji wa bidhaa na kujengwa reli itakayounganisha mataifa hayo ya Afrika Mashariki wakati nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, nayo pia imejumuishwa katika mpango huu. Msikilizaji, katika ziara ya bandarini iliyoongozwa na mwenyeji wao, Rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, mara baada ya kumalizika kwa mkutano huo Rais Kikwete alipongeza shirika la bandari nchini Tanzania kuzingatia na kutekeleza majukumu yake katika kutimiza azma ya bandari hiyo kunufaisha sio tu Tanzania bali pia mataifa mengine jirani. Ndugu zangu, fanyeni, endeleni kufanya kazi nzuri. Leo tuna wageni wetu wanaoitegemea bandari hii. Mnapowasimulia mambo mazuri mnayoyafanya, wala msizani kwamba mkisema hapa wao oh, hawajui, kwa sababu wao ndio wanayenufaika na hii bandari. Mkisema uongo wanajua, hapa wanaongopa lakini sijamuona anayesema mambo mabaya. Wenyewe wapo, rais atasema kwa niaba yao. Kwa hiyo mimi nirudie tu, endeleni kufanya kazi nzuri. Ni masilahi kwetu kama Tanzania, lakini ni masilahi makubwa zaidi kwa wenzetu. Niliwambia wasaidizi wangu, kasema unajua, wale watu ukiwatazama kwenye nyuso zao, wanamlaumu Mungu kwa nini amewaweka wao, wameweka Tanzania katikati yao na bahari. Pengine ungekuwa nchi nyingine, wangeweza kuhudumiwa vizuri zaidi, lakini leo manung'uniko yale hayapo tena, yatabakia kidogo. Tunaendelea kuimarisha miundo mbinu wa barabara tunaendelea kutayarisha matayarisho ya kujenga reli tuna mipango ya kuwa ya bandari hii kujenga bethi ya kumi na tatu na kumi na nne kukarabati namba moja mpaka namba saba na wako wengine wako tayari kushirikiana na sisi kujenga tena bethi nyingine kwa upande wake rais wa rwanda paul kagame ambaye pia alizuru bandari hiyo alisema ameridhika na namna ambavyo bandari hiyo imesaidia kwa kiwango kikubwa katika uboreshaji wa uchumi wa taifa lake kwa namna ya pekee lakini pia wa mataifa mengine jirani. Asante uh, sana uh, Rais Kikwete kwanza kunialika nija hapa Tanzania kwa kazi mbalimbali mbali, na na, na moja wa hizo kazi na kushukuru kuniwezesha kuja kuona kazi zingine zinayofanyikana hapa bandarini, na ningependa tu eh, nishukuru wafanya kazi hapa bandarini, kazi ambazo tumeona, na namna ulivyosema Rais, kazi imekuwa ikiendelea kuwa nzuri zaidi. Na kazi hapa ikiwa nzuri bandarini, huko kwetu Rwanda tunafaidika, sio faida ya kwa watanzania tu au wale wanayefanya kazi hapa sisi wenyewe huko Rwanda wafanya biashara na kazi zingine wanafaidika. Na kwa hivyo ningependa niwashukuru, washukuru wakuu hao. Pia wamejadiliana juu ya ujenzi wa reli ya kati na barabara, ili kuunganisha mataifa hayo na pia kurahisisha usafiri wa watu na bidhaa, na hivyo kuimarisha biashara. Na wananchi nchini Nigeria hii leo siku ya Jumamosi wamejitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa urais nchini humo baada ya kuahirishwa mwezi uliopita. Msikilizaji, wagombea wawili wa kiti cha urais waliahidi kufanyika kwa uchaguzi wa amani na kuongezea kuwa wataheshimu matokeo ya uchaguzi huo ulio huru na haki. Rais Goodluck Jonathan pamoja na mpinzani wake wa karibu Muhammadu Buhari pia wamewataka wafuasi wao kuiga mfano huo mbali na tishio la kundi la kigaidi la Boko Haram huko Nigeria, kuna taarifa za kuenea kwa wasiwasi kuhusu iwapo tume ya uchaguzi imejiandaa ili kusimamia uchaguzi huo na iwapo shughuli hiyo itafikia matarajio ya wengi. na Israel Mutumbuka, ingawa kuna tatizo la mawasiliano, unatembea katika mitaa ya Lagos huko, na hapa nimekupata kwa bahati. Hebu o, tupe kidogo nini kinachoendelea wakati huu tathmini hapa. Kwa kweli inaonekana kuna mashindano makubwa katika pande mbili zote za uchaguzi, kwa sababu za mpaka sasa usalama umejaa kila pande. Ungojea itakuwaje kwenye uchaguzi, kwa sababu uchaguzi huu ni motomoto mpaka dakika hii. Na unapoangalia ushindani uliopo kati ya rais Goodluck Jonathan na uh, Muhammadu Buhari eh, pengine unaona ni, ni nani ana nafasi kubwa katika uchaguzi huu unaofanyika leo? Katika uchaguzi huu nafasi kubwa anaonekana ni rais alikuwa madarakani, anaweza akachukua madaraka tena. So, mashindano yanaonekana ni makubwa mno. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kwa jumaa hili imepata baraka za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuunda tume maalum kuchunguza manyanyaso wanayoyapata watu wenye ulemavu wa ngozi kufuatia kuongezeka kwa mashambulizi dhidi yao kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Nchi wanachama 14 wa tume ya haki za binadamu wamekubaliana wiki hii kwa kauli mmoja kuunda tume maalum iliyopewa muda wa miaka mitatu katika kuchunguza vitendo vya unyanyasaji wanavyofanyiwa watu wenye ulemavu wa ngozi albino. Azimio hili msikilizaji, limeungwa mkono na nchi karibu zote za bara la Afrika kufuatia pendekezo lililowasilishwa na balozi wa Algeria kwenye umoja huo Bujema Delmi, ambaye amesema tume hiyo itakuwa na jukumu la kuchunguza kwa kina matukio ya kunyanyaswa na kuuawa kwa watu hao wenye ulemavu wa ngozi. Mamlaka yao yatahusu yafuatayo: kushiriki mazungumzo na kutoa ushauri kwa nchi wanachama na wadau wengine, kuainisha, kubadilishana na kuhubiri amani pamoja na kuheshimu haki ya kila mtu mwenye albinism na ushiriki wao kama wananchi wengine kwenye jamii. Uamuzi huu wa Umoja wa Mataifa unakuja mara baada ya hivi karibuni kwenye ukanda wa nchi za Afrika Mashariki kuongezeka kwa mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino, ambao wamekuwa wakikatwa sehemu za viungo vya miili yao kufuatia imani za kishirikina. Seraji Shemaua, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili, ukiwa Morogoro nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusiana na hatua hii ya kitengo cha haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa? Kwanza kabisa mimi naungana na kitengo hicho cha Umoja wa Mataifa cha kuchunguza haya mauaji ya ndugu zetu hawa haribino, kwa kuwa kwa kweli matukio haya yamekuwa yanaendelea hapa nchini kwetu Tanzania. Lakini ukiangalia ni kwamba serikali yetu imekuwa ikizungumza juhudi zile za makusudi kabisa za kukomesha masuala haya ya mauaji ya ndugu zetu hawa haribino, kwa kweli ni bado M, mimi nafikiri kwamba serikali yenyewe imeahidi kufanya uchunguzi wa kina, kwa kuwa siku za hivi karibuni hata mahakama iliwahukumu watu ambao walikuwa ni washukiwa wa mauaji ya ya, ya, ya albino. Ha, ni ni kweli, ni kweli serikali imekuwa inaahidi ina na, hilo kwa kweli ni jukumu lake kufanya uchunguzi na kusimamia sheria ambazo zipo, lakini sasa imekuwa hali hiyo inachukua muda mrefu kidogo kwa sababu mara nyingi unakuta kuna kesi nyingi sana ambazo zinawahusu watu ambao wamehusika na masuala hayo ya mauaji. Kuna wale ambao walifukua makaburi ya ambao wamezikwa wale albino. Zinafanyika juhudi kwa taratibu mno na mseraji tutazamie uh, uh, kitu gani kwa tume maalum hii kutoa kitengo hiki cha uh, Umoja wa Mataifa? Ah, kwanza kabisa mimi nadhani inatakiwa kwanza kufanya uchunguzi wa kina, kutafuta kiini hasa kwamba hivi viungo je, vinaenda kuuzwa wapi, kutafuta hilo soko hasa la hivyo viungo vya hawa ndugu zetu wa albino. Likishajulikana, tujue hao wanaonunua ni wakina nani na wana malengo gani. Kwa hiyo tukishajua hivyo basi, ina maana tutajua ni jinsi gani tutafanya ili kukomesha swala hili, na asante, asante ni kushukuru. Uh, Seraji Shemaua uh, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, ukiwa huko Morogoro hapa nchini Tanzania. Asante sana. Asante sana, kazi njema ndugu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa juma hili lilipitisha azimio la kuviongezea muda wa mwaka mmoja vikosi vya kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC pamoja na kupunguza idadi ya askari hao wa kulinda amani kwa asilimia kumi. Mwandishi wetu Edmond Lwangicheli alituandalia taarifa ifuatayo. Azimio hilo lililopitishwa kwa kauli moja linawataka askari elfu mbili kuondoka nchini humo mwaka huu, tofauti na idadi ya elfu sita iliyopendekezwa na serikali ya Kinshasa kuhofia hali ya usalama mdogo katika baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, azimio hilo linaweka kifungu cha uwezekano wa kubadili uamuzi wa baraza la usalama ikiwa serikali ya DRC itazingatia vigezo kama ukuaji wa demokrasia, ufanisi wa jeshi, heshima kwa haki za binadamu na kupunguza tishio la makundi ya waasi, hasa waasi wa Rwanda wa FDLR. Sanjari na hayo, Umoja wa Mataifa unaitaka Kongo kutoa ushirikiano wake wa mara kwa mara kwa ajili ya mazungumzo ya kimkakati ili kufikia kuondoka kwa idadi kubwa ya askari wa monusko Azimio hilo linatambua uwepo wa brigedi maalum ya kuingilia kati iliyoundwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa lengo la kukabiliana na makundi yenye kumiliki silaha bila ya ushiriki au ridhaa ya serikali, ingawa hili halijawahi kutokea hadi sasa. Na Leon Siahawa, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa huko Butembo mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, unatathimini vipi uh, kazi inayofanywa na kikosi cha UN uh, huko Congo ambako mara kwa mara kunashuhudiwa mapigano aidha machafuko na vitendo vya ubakaji? Kwanza nashukuru sana kwa kuwa nasikika kwenye redio ya rafiki Kiswahili, na zaidi sana kuhusu mtazamo wangu kuhusu kuwaongezea mwaka mmoja MONUSCO nchini Kongo. Kwa kwanza, nilikuwa najiuliza kwa nini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, serikali imekuwa kama imekataa na haikubaliani nao kubaki. Hiyo nimejiuliza kwa nini nao a nikataa kuondoka huwa kuna kitu gani ambacho wanakifuatilia ambacho bado hawajakitekeleza huko mashariki mwa DRC angalau watu wanaendelea kuchinjwa kila ukicha na mshahava. Uh, wewe unadhani tume ya Umoja wa Mataifa imefanya kazi yake, imefanya vya kutosha ili kuimarisha amani uh, kwa maana ya kulinda amani huko mashariki mwa DRC, wakati huu kukishuhudiwa na mapigano na mauaji huko Beni siku za nyuma, uh, na pia huko maeneo ya Lukweti Masisi huko Kwani ni kwamba hao ambao wamejidai kuwa wahusika wa amani nchini Kongo mulugo, imekuwa kama vile watazamaji tu observateur, so wanapoona watu wanauliwa kila ukicha kwamba wenyewe wameingia porini na kuwasaka waasi na kuwasaka wale waasi ili amani irejee mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Lakini so, ah, ya nam, nam, lakini hata hivi kuna kuna ushahidi utosha kwamba MONUSCO ilisaidia uh, kuwatimua wapiganaji wa M23. Ah, hii unajua m huwa zamani tulijua kuwa sendet, aventua, ni, ni mpano, kuwa inaitwa huwa pengine tena imekuwa ni kundi lingine ambalo limegeuka kuwa ADF naru kutoka huko Mgoma. Wakati kwa nini basi wasaidie wa Kongo, wakati leo hii mashariki mwa Kongo watu zaidi ya mia ya, ya, ya sita wamechinjwa kama mbuzi, kama wanyama kwa macho yao, tena mahali wanakokaa hivi. Kuna kabisa nukta ya uizo, ni mtazamo wake Leon Shahava, huyo ni msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa huko Butembo, ni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Asante sana mimi ndio nashukuru RFI Kiswahili. Naam, msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako Akumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yale yaliyojiri wiki hii kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Polisi nchini Uganda, msikilizaji, pamoja na jeshi la nchi hiyo UPDF wanaendelea kuimarisha usalama kwenye miji mbalimbali kufuatia onyo lililotolewa na Marekani kuhusu uwepo wa tishio la kigaidi linaloweza kutekelezwa na wapiganaji waasi wa wa Al-Shabaab kutoka nchini Somalia. Mwanahabari wetu aliyeko Kampala nchini Uganda, Tony Singoro wa Mbogo, alitutumia taarifa ifuatayo. Ulinzi huo umeweza kuimarishwa hasa hapa jijini Kampala baada ya ubalozi wa Marekani kutoa onyo kwa raia hasa kutoka nchi za magharibi, kuwa kuna njama ya kundi la wanamgambo wa Al-Shababu kushambulia sehemu mbalimbali, hasa yale ya burudani na hoteli ambako raia hao hukusanyika mara kwa mara. Akiongea nami inspekta mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura alidhibitisha vitisho hivyo ambavyo vimetolewa na wanamgambo hao, na hata kuomba wananchi wa kawaida kukuwa uangalifu na hata kutoa ripoti kwa polisi, hasa wanapoona vitu ambavyo havifahamiki kwao. Wamejitangaza well, si ndio, walitangaza kwamba wana mpango ya kushambulia sisi, Kenya, wale ambao wana jeshi Somalia. Namna unajua, ni sisi tunajua kwamba lazima vita ni huko Somalia lakini na, na, na, na, hapa naomba na walionyesha July 2010 walikuwa walitupiga Westgate Mall, walipiga. Sasa msifikiri kwamba vita iko huko peke yake. Raia wa kawaida hapa Uganda, unawaambia namna gani kuhusu swala la ugaidi? Watulie lakini wakuwe macho macho ka, wa, wasitimbie kama kama kawaida. Lazima ujiangalie, kama unaona kuna jilalamika, eleza security eh, ama vita ambayo naona vina wires viko hapo, muhimu ni, ni, ni vi, vi, vigilance. Wadadisi wa masuala ya kiusalama wamesema wa ili kutorudia yale yaliyotokea mwaka wa elfu mbili na kumi, lazima kila mmoja awe mwangalifu kwani usalama ni wa kila mtu. Karo hapa alikuwa na haya ya kusema kuhusu tamko hilo la ubalozi wa Marekani na hali ya usalama kwa ujumla. Naona kwamba serikali ya Uganda ingechukulia inge hiyo onyo seriously, waangalie ni nini wanaweza fanya, kwa sababu kwa mara mingi tumeona Marekani wakitoa onyo kama hizi kwenye nchi zingine za Kiafrika ambapo watu wanapuuza, kisha mwishoe watu wengi wanapata maafa mnamo mwaka wa na kundi hilo la Al-Shabaab liliweza kutekeleza mashambulizi kwenye uwanja wa michezo wa Chadondo na mkahawa wa Ethiopia ambapo watu zaidi ya sabini waliweza kupoteza maisha yao. Ni Toni Singoro, Arifa Kiswahili, Kampala, Uganda. Na Semugenye Suleiman, tuambie una mtazamo gani kuhusiana na tishio hili la kigaidi? Na je, unapotembea huko Kampala unajihisi kuwa na usalama? Majina Nsemu Genye Abdu Suleimani, kutoka hapa Kampala. Hapa jijini Kampala tunatembea bila, bila wasiwasi. Tulipata hiyo onyo ya kwaa Alshababu itashambulia mjini Kampala, na hiyo abaye itoka kwa uh, embasi ya Amerika hapa Kampala, lakini uh, <tri> hatuone kile kitu kyote kinaonekana kama tunashida <tri> hapa Kampala. Uh, na ukiuliza wa waganda wa hapa hawezi wa kukuambia kama tuna tishio ya kushambuliwa tu, tuko salama salimini kwa kwa ujumla, na, na sisi waganda tunajitahidi ku kukuwa na usalama wetu lakini kokitembea hapa hawezi kuona kama kuna shida yote hapa Kampala. Asante sana, semu genye Abdul Suleiman, ukiwa huko Kampala. Asante, asante sana. Lukumbuka juma hili jeshi la anga na lile la wana maji nchini Misri lilithibitisha kushiriki kwenye operesheni ya nchi za Kiarabu kuendesha mashambulizi ya anga dhidi ya wapiganaji Huti ambao wameipindua serikali ya Rais Abderabo Mansur Hadi aliyeomba hifadhi nchini Saudi Arabia. Taarifa ya ikulu ya Cairo ilisema kuwa uamuzi huu ni muhimu kwa kuwa kitendo kilichofanywa na wapiganaji hawa katika kuwafurusha viongozi halali kwenye nchi yao hakikubaliki. Mwenzangu Victor Robert Wille kwa juma hili alizungumuza na Brian Wanyama. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa mjini Bungoma, uh, huko Kenya, na hapa anaeleza mtazamo wake kuhusu uamzi huu wa, wa nchi ya Misri. Kwa jumla ni kwamba nafikiri hali ya usalama katika sehemu hiyo imekuwa ni, ni tete kabisa, na inaeleweka wazi ya kwamba wale waasi wa Shia ni watu ambao hawana huruma kwa na... nchi majirani kama vile Saudi Arabia Misri kujiingiza katika makabiliano hayo dhidi ya wapiganaji wa Kishia Unafikiri yanaleta changamoto gani sasa katika vita hivi vya kukabiliana na waasi hao Kwanza kabisa wale wasa, wale wapiganaji wa Shia si tishio tu kwa usalama wa Yemen na ndiyo maana mataifa ya Saudi Arabia mataifa ya Misri na wajirani wengine wameingilia katika kuimarisha mashambulizi Didi, didi, ya share. Ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Ilithibitishwa juma hili kuwa mmoja wa rubani wa ndege ya Germanwings iliyoanguka kwenye milima ya Alps nchini Ufaransa na hivyo kuua watu wote mia na hamsini waliokuwemo kwenye ndege hiyo, kuwa rubani huyo msaidizi alifanya makusudi kusababisha ajali hiyo. Mara baada ya kumfungia rubani mwenzake mlango, maafisa wa uchunguzi wa Ufaransa walithibitisha kuwa rubani Andreas Lubitz alifunga mlango na kuingia katika chumba cha marubani na kubonyeza kitufe cha kuifanya ndege ianze kushuka kwa kasi, ambapo kwa mujibu wa kisanduku cha sauti inaonyesha alikusudia kutekeleza tukio hili. Mwendesha mashtaka kiongozi wa Ufaransa, Brice Robin, alisema kuwa wanafanya uchunguzi zaidi kubaini sababu za rubani huyo kufanya alichokifanya. Wakati huo polisi wakifanya uchunguzi kwenye nyumba yake ya mjini Frankfurt nchini Ujerumani. Tafsiri ya kuaminika kwa upande wetu ni kwamba kumekuwepo na kusudio la kusababisha ajali hiyo kwa vile rubani msaidizi alikataa kumfungulia rubani mkuu mlango wa chumba cha marubani na akabonyeza mahala ili kupoteza mwelekeo. Hadi sasa hatujafahamu kwa nini amefanya hivyo, lakini tafsiri yake ni kwamba alikuwa na kusudia kuharibu ndege hiyo. Katika hatua nyingine, mashirika kadhaa ya ndege yametangaza kuchukua hatua za ziada kuzuia tukio kama hili kutokea, ikiwa ni pamoja na kuweka milango ya marubani inayoweza kufunguka kwa nje, mpango ambao umeungwa mkono na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege la Ujerumani Lufthansa, Carsten Spohr, licha ya kuwa baada ya kubanwa na waandishi wa habari alikuwa mkaidi na kukanusha sababu za ajali huenda zilitokana na mafunzo duni ya marubani wake. na msikilizaji, kufika hapo nami sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka. Ben Saleim, asante sana kwa muda wako, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Radio France Internationale, yaliyojiri wiki hii. Shukran Ruben Lukumbuka kwa kutamatisha makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri Kabla ya kuhitimisha, msikilizaji ni kukumbushe habari za dunia tulizokupasha kupasha katika ngo ya pili ni pamoja na Nigeria kufanya uchaguzi mkuu hii leo baada ya kuahirishwa kwa majuma sita. Zaidi ya watu elfu ishirini wanakimbia makazi yao Sudani kufuatia mapigano ya mwezi huu kati ya jeshi la serikali dhidi ya waasi na viongozi wa mashtaka nchini Ujerumani wasema rubani wa ndege iliyopata ajali na kuua watu 150 katika milima ya Alps alikuwa mgonjwa. Shukrani kwa kwa msikilizaji kwa kufuatilia matangazo haya. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki kupata matangazo mengine kutoka RFI Kiswahili. Ulikuwa nami Martha Saranga, na kutakia siku njema. msikilizaji wa RFI Kiswahili. Punde tuendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Mimi ni Martha Saranga na kuwa kutoka Dar es Salaam. Jiunge na stena sk2 kamili za jioni kwa saza Afrika Mashariki.