Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo asubuhi hii, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka salama. Na sasa ni saa moja na nusu jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda, sawa na saa mbili na nusu majira ya Dar es Salaam na Nairobi nchini Kenya. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili ya hii leo. Mimi ni Ali Bilali. Matangazo hayo yanasimamiwa na Emmanuel Makundi. Fundi mitambo ni Emmanuel Lazar. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza tuanze kwa muhtasari wa habari. Naibu mwenyekiti wa mahakama kikatiba nchini Burundi alitoroka nchi baada ya inchi shinikizo na vitisho vya kutaka kuhalalishwa kwa muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza, wakati huu maandamano yakiendelea kushuhudiwa jijini Bujumbura kupinga muhula huo. Rais wa Baraza la Umoja wa Mataifa amesema taasisi za kikanda na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayoshirikiana na Umoja wa Mataifa yanahitaji msaada wa kifedha na uungwaji mkono wa dunia ili kuendelea kutekeleza majukumu yao chini ya umoja huo. Na nchi ya Saudi Arabia inafikiria uwezekano wa kusitisha kwa muda mashambulizi yake ya anga nchini Yemen ili kuruhusu mashirika ya misaada kuwafikia wananchi walionaswa kwenye mapigano. Kuna hayo na mengine karibu. Kumbuka mpenzi mzaji kwamba nao pia una nafasi ya kushiriki kwa matangazo haya, ikiwa tu utatumia ujumbe mfupi kwa taarifa ambayo utakayosikia hapa kwa kwanza, alama kujumlisha ama plus 255 764 015 747. Makamu wa jaji mkuu wa mahakama ya kikatiba nchini Burundi, Silver Nibagarise, ameikimbia nchi yake baada ya kukataa kutia saini kuidhinisha uhalali wa muhula watatu wa, wa rais Pierre Ngurunziza, muhula ambao umezua utata jijini Bujumbura na kuzusha maandamano makubwa. Mwenzangu Edmond Lwangicheli ametukusanyia taarifa ifuatayo. Akizungumza na waandishi wa habari muda mfupi kabla ya kuondoka nchini humo, jaji ni Magaritse amezungumzia shinikizo hizo kutoka nje ya mahakama pamoja na vitisho walivyovipata na vilivyofanikiwa kuwafanya baadhi ya majaji hao kubadili msimamo wao. Sanjari na hayo, jaji huyo ameelezea kuhofia maisha yake kwa vile baada ya uamuzi wake huo alianza kutishiwa maisha yake na ya familia yake huku akiambiwa kuwa lazima awajibike kwa uamuzi huo. Nimeamua kutosaini uamuzi ambao hauna lolote la kisheria na ulioshinikizwa kutoka nje ya mahakama kinyume na maadili. Ninahofia maisha yangu kwa sababu tayari wameanza kunitishia kwa kusema kuwa nitawajibika na kwamba nahatarisha maisha yangu na ya familia yangu, na sasa naishi mafichoni kabisa. Wakati hayo ya kijiri, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akiwa ziarani nchini Kenya ameelezea kusikitishwa na uamuzi wa rais Nkurunziza akisema kuwa ni kinyume na katiba na kumwomba kuachana na mpango huo ili Warundi wachague viongozi wanaowataka. Tuna wasiwasi kuhusiana na uamuzi wa rais Nkurunziza unaokiuka katiba ya nchi hiyo. Nadhani kwamba ujumbe wa wa Umoja wa Afrika a kwenda kukutana naye na kumsisitizia kuwa lazima katiba iheshimiwe. Kwa upande wetu sisi Marekani tunaamini kuwa ndicho kitakachofanyika na kwamba wananchi wa Burundi watakuwa na fursa ya chaguo lao kama ilivyo kwenye katiba. Katika siku ya tisa ya maandamano hayo, waandamanaji wanne wanaripotiwa kuuawa kwa risasi hapo jana mjini Bujumbura na wengine 40 kujeruhiwa katika makabiliano na askari polisi na kufanya idadi ya waliopoteza maisha yao tangu maandamano hayo yaanze kufikia watu kumi na wawili. Ni taarifa ya Edmund Lwangicheli. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, ameunga mkono uundwaji wa mahakama maalum itayowahukumu wahusika wa machafuko nchini Sudani Kusini, itayoundwa na majaji wa Sudani Kusini na wengine majaji wa kimataifa. Akiwa ziarani nchini Kenya, John Kerry amesema anaunga mkono uundwaji wa mahakama hiyo na Marekani ipo tayari kuchangia kitita cha dola za Marekani milioni 4.5. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch ndilo lilopendekeza uundwaji wa mahakama hiyo mwaka 2014, mahakama ambayo itaundwa na kufuata mfumo kama ilivyokuwa kwa mahakama maalum ya Sierra Leone iliyoundwa kwa ajili ya kuwahukumu wahusika wa machafuko ya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1991 hadi 2002. Taasisi za kikanda na mashirika yasiyo ya kiserikali yanashirikiana na Umoja wa Mataifa yanahitaji msaada wa kifedha na uungwaji mkono wa dunia ili kuendelea kutekeleza majukumu yao chini ya Umoja wa Mataifa. Amesema hayo rais wa baraza la Umoja wa Mataifa. Rais wa baraza hilo Sam Kutesa amewaambia e, nchi wanachama kuwa kuna zaidi ya taasisi za kikanda 25 ambazo zinashirikiana na Umoja wa Mataifa, ikiwemo taasisi ya barani Asia, Asian ile ya Umoja wa Ulaya pamoja na ile ya Caribbean CARICOM. Mutesa ameongeza kuwa ni kwa kuziwezesha taasisi hizi pekee ndipo kutazipa nafasi ya kuendelea kushirikiana kwa karibu na umoja huo katika shughuli za kulinda amani. Taasisi hizi zimeendelea kutoa mchango muhimu, lakini baadhi yao zinakwamishwa kutokana na kukosa fedha za kutosha, utaalamu na vyanzo vya miundombinu. Kwa hiyo ni jukumu letu sisi kuhakikisha tunatafuta njia za kuhakikisha tunaziwezesha taasisi hizi za kikanda kifedha, hasa pale zinapochukua majukumu ya kulinda amani chini ya mamlaka ya Umoja wa Mataifa. Ni sauti yake Sam Kutesa, rais wa baraza la Umoja wa Mataifa. unasema leo tumeshuhudia maandamano Burundi, tunasubiri kitachotokea Kongo mwaka 2016 unaitwa Masimbo Kalume kutoka Kalemie, DRC. Zaidi ya raia elfu tano wamekimbia makazi yao kwenye kisiwa kilichoko kwenye mto Chad kusini mwa nchi ya Niger kuhofia mashambulizi zaidi yanayoweza kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Emmanuel Azar anatuarifu zaidi. Juma lililopita, mamlaka nchini Niger ziliwataka wananchi wanaoishi kwenye kisiwa hicho kuondoka na kwenda katika maeneo salama kuhofia mashambulizi ya kushtukiza yanayoweza kufanywa na wapiganaji wa Boko Haramu kama yale yaliyofanyika mwezi uliopita. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia na yale ya misaada ya Umoja wa Mataifa yameripoti kuwa wanatarajia kupokea watu zaidi ya elfu kumi na moja wanaokimbia makazi yao kutoka kwenye kisiwa hicho na mpaka wa nchi wa Nigeria na Chad. Katika hatua nyingine, jeshi la Nigeria limeripoti kuwaua zaidi ya wapiganaji 28 wa Boko Haramu katika operesheni iliyofanyika mwishoni mwa juma lililopita, ambapo wanajeshi wake sita waliuawa kikatili na wapiganaji hao. Haya yanajiri wakati huu, wanawake na watoto waliookolewa na jeshi la Nigeria wanaendelea kusimulia mkasa waliowakuta wakati wakiwa chini ya uangalizi wa wapiganaji hao, ambao wamedai kuwa mbali na kuwaweka kama mateka, baadhi yao walilazimishwa kuolewa na makamanda wa juu wa kundi hilo. Zuberi Mangwe unasema Rais Pierre Ngurunziza, kama kweli wewe ni mtu wa Mungu, kwa nini unakubali raia wako waendelee kufa kama ilivyo wakati huu? Tuhuma za unyanyasaji dhidi ya askari wa Ufaransa wanaolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati zilishughulikiwa kwa misingi ya haki bila upendeleo na wafanyakazi wa Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja huo. Colvin amesema kuwa ofisi yake inashirikiana na wachunguzi wa Ufaransa katika kuchunguza kwa kina tuhuma hizi na kukanusha muda ambao tume tume yake ilipokea ripoti ya awali ya uchunguzi toka kwa wafanyakazi wake, tofauti na ilivyonukuliwa na vyombo vya habari. We learned of allegations of horrendous abuse. And... tunafahamu kuhusu tuhuma hizi dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa. Kwa kadri tunavyoguswa, wafanyakazi wetu walioko kule, sio tu wa OHCHR walifanya jambo sahihi, walianza kuchunguza tuhuma hizi, wakabaini mambo ya kutisha kutoka kwa watoto na wakaripoti kwetu. Uchunguzi zaidi wa kina unaweza ukaendelea kufanywa na mamlaka za Ufaransa. Ni sauti yake Rapa Calvin, msemaji wa mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Zeid Raad Al Husein. Radio France Internationale. Na saa mbili dakika thelathini na tisa majira ya Afrika Mashariki, unasema jamani wa Tanzania, mgomo tutamaliza lini? Tumechoshwa kila kukicha kusikia migomo. Unaitwa Faraji Pavelechi unasema upo milidu, milidu Mtwara, na tukiendelea kukujuza yale yanayojiri asubuhi ya hii mpenzi msikilizaji, ikiwa ni saa mbili dakika thelathini na tisa. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limevituhumu vikosi vya Siria kwa kutekeleza uhalifu dhidi ya binadamu kwa kushambulia kwa makombora katika mji wa Aleppo huku waasi wakituhumiwa kufanya uhalifu wa kivita. Katika ripoti mpya hiyo ya shirika la haki za binadamu la Amnesty International inathibitisha kuwa mashambulizi ya anga yanayofanywa kimakosa na vikosi vya serikali katika mji wa kibiashara nchini Siria wa Aleppo inatatiza maisha ya wananchi wa mji huo. Shirika hilo limewatuhumu pia waasi wa kutekeleza uhalifu wa kivita kwa kuwashambulia raia wanaounga mkono utawala wa Rais Bashar al assadmojamatamesema kwa kwambamoja w mataifaziara sabini ya ushindi wa Urusi dhidi ya Ujerumani ya Kinazi. Katika ziara yake hiyo, Ban Kimun atapitia katika mji wa Gnast huko Poland, ambako atakutana na rais wa nchi hiyo Bronislav Komorowski. Mei 7 na Mei 8 atakutana na rais wa Ukrain Petro Poroshenko. Jijini Mosco, Ban Kimun atapokelewa na rais Vladimir Putin na viongozi wengine watahudhuria sherehe hizo, taarifa hiyo imesema. Ban Kimun ataambatana katika ziara hiyo na mkurugenzi wa UNESCO Erina Bukova. Sherehe hizi zimesusiwa na viongozi kadhaa wa jumuiya ya kimataifa, hususan kutoka barani Ulaya. Namna, sasa tunaelekea viwanjani. Tayari kuna studio hapa. Emmanuel Makundi, karibu. Nam, asante sana Ali Bilali. Nikianzia hapa barani Afrika, Felix Katongo mchezaji um, huyu wa uh, Zambia hatimaye amerejea nchini mwake mara baada ya kumaliza mkataba wake na klabu ya kule Misri ya Al-Ittihad uh, na sasa anafanya mazoezi na klabu yake ya zamani ya Zambia, Green Buffaloes. Felix Katongo amejumuishwa um, katika kikosi cha timu ya taifa ya Zambia chini ya kocha Hono Janza, ambacho kitacheza mechi ya kirafiki Mei kumi dhidi ya Malawi mjini Lusaka. Wachezaji wengine ambao wanataraji kujumuika kikosi cha timu ya taifa ya Zambia Chipolopolo ni pamoja na wachezaji wanne wanaocheza katika klabu ya Tupisa Anglebe Mazembe ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao ni Rainford Kalaba, Nathan Sinkala, Given Singuluma na Kabaso Chongo. Na mara baada ya Al Ahli kuondolewa katika hatua ya kumi na sita kuelekea robo finali michano ya klabu bingwa barani Afrika uh, timu hiyo imemfuta kazi kocha wake Juan Carlos Garrido mara baada ya kuondolewa na timu ya Morocco ya Maghreb Totan katika mchezo wa hatua uh, ya 16 iliyofanyika siku ya Jumamosi na kuaga rasmi katika michuano hiyo. Bila shaka wanasaka kocha mwingine kule barani Ulaya. Leo kutakuwa na mtanange mmoja wa robo finali ya kwanza ya michuano ya klabu bingwa Ulaya. Juventus watakuwa na kibarua dhidi ya klabu ya Real Madrid ya kule nchini Uhispania. Makundi ulituahidi kwamba awamu ya pili kuhusiana na <laughs> mgombea kiti cha, cha urais wa, wa FIFA, FIFA. <laughs> Naam, ni habari ambayo inamuhusu Al bin Al Hussein, huyu ni makamu wa rais wa FIFA wa sasa wa Seb Blata, na ametangaza nia ya kupambana na mwenyekiti wake marais wake Seb Blata, lakini katika hatua ya kushangaza jana jioni amegusia uwezekano wa kujiondoa mwenyewe tu kwa hiari katika kinyang'anyiro hichi. <laughs> Na iwapo atajiondoa, basi huenda hata wagombea wengine kama kina Luis Figo na rais wa chama cha soka cha kule Uholanzi, wao wakijiondoa, manake itabaki na nafasi moja tu ya mgombea ambaye wa sasa babu Sepp Blatter atabaki peke yake. Na kama tunavyochambua katika makala ya Jukwaa la Michezo, iwapo atabaki peke yake, manake Sepp Blatter atakuwa rais wa FIFA kwa mwongo mwingine katika shirikisho hilo. Uh, Sepp Blatter hivi sasa ana umri wa miaka themanini. Kwa hivyo unaweza ukashangaa miaka mingine minne inamsubiri mbele, na huenda akata a yeah, akuania wapo atakuwa na nguvu ingine na pengine akafikisha umri wa miaka tisini kama rais wa Zimbabwe. Uongozi mtamu sana kwenye ngazi za urais pekee, pesa nyingi sana, pesa nyingi <laughs> sana. Kama unafahamu pia, zipo FIFA wafadhili, wanafadhili michuano ya kombe la dunia na kadhalika. Kwa hivyo kuna hela nyingi, na yeye amekuwa akitoa hela nyingi kwa viongozi wa Afrika ambao wamewashawishi vya kutosha, watampigia kura, kule Asia watampigia kura kupigia kura. Kwa hivyo anajiamini kwa asilimia mia kwamba ataibuka na ushindi, lakini kimalizia, katika tenis mchezaji um, tenis, Andy Murray ameshinda kwa mara ya kwanza taji lake la, la tenis kuwa katika uwanja ule wa vumbi ama clay. Uh, na ameshinda kule Ujerumani katika michuano ya Munich Open mara baada ya kumfunga Mjerumani uh, Philipe Kochenba kwa seti saba sita tano saba na saba sita. Lakini katika michuano ya Madrid Open Serena Williams ameendelea kufanya vyema mara baada ya kumfunga mka wa Marekani kwa seti saba tano sita sifuri wakati pole Radanska alimfunga mwa Australia Casey Delaki kwa seti sita mbili na sita moja. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Asante. Na kushukuru sana Ali Bilal kuna Le Figaro kwanza Wapiganaji wa kigaidi wa Boko Haram wanaangikia ukosefu wa silaha na vifaa vingine vya kivita kama walivyobainisha wanawake waliotekwa na kuachiwa huru hivi karibu nchini Nigeria. Le Monde lina kitu baraza la Senate nchini Ufaransa kupiga kura mswada wa sheria ya kufungua maduka siku ya Jumapili kumi na mbili na baada ya kugonga mwamba, wabunge hao wa upinzani wakaamua tu kutoka nje ya bunge. mm -hmm. The New Times la Rwanda limeandika, Judge Silver nimpare, eh, ni magaritse wa Burundi amekimbilia nchini Rwanda alikowasili wilayani Rusizi, taarifa ilithibitishwa nacake kama hakimu mjini Msaga, mahakama kuu mashtaka kwa Chibitoke kabla ya kuteuliwa kuwa naibu jaji mkuu wa mahakama ya katiba nchini Burundi. Na gazeti la Majira yamezungumzia mgomo madereva, limeandika mtikisiko madereva wa goma namna sasa nafasi ni yake, Bishabana Abdalla, na makala siha njema. Habari gani mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili na karibu katika makala ya siha njema ambapo juma hili, msikilizaji wetu, katika makala yetu ya siha njema linatupia jicho kuangazia juu ya tatizo la kutokwa na kinyama ama uvimbe katika njia ya haja kubwa, tatizo ambalo linafahamika kwa jina la bawasiri kwa takriban dakika kumi basi, kupitia makala haya utaweza kusikia ni sababu zipi hasa ambazo zimekuwa zikisababisha tatizo hilo mtu kulipata, na tiba ambayo mtu anastahili kutumia ili aweze kupona ugonjwa huo. Kwa takriban dakika kumi basi, utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shah Ban Abdallah ni kualika tosote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. na basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, hakika utakuwa ukijiuliza ugonjwa wa bawasiri ni ugonjwa gani, na ugonjwa huu wa kumba kina nani haswa? Kwa kifupi tu ugonjwa huu wa bawasiri mara nyingi huwakumba watu wazima kuliko watoto na inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia hamsini ya watu wanaopata tatizo hili ni wale wenye umri zaidi ya miaka hamsini. Basi kwa njia ya simu hapa ni naye Dr. Paulo Masua kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili kitengo cha maututi ya hapa nchini Tanzania, naye hapa anaelezea kwa kina juu ya ugonjwa huu wa bawasiri. Tatizo la uvimbe kwenye njia ya haja kubwa sasa hivi ni tatizo ambalo linawaathiri watu wengi wa rika mbalimbali katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki, na tatizo hili linatokea katika ukuta wa njia ya, ya haja kubwa. Ukuta huu umezungukwa na mishipa ya damu zinazoitwa vein. Sasa hizi vein, wakati mwingine, pressure inakuwa kubwa katika njia ya, ya, ya chakula, katika huo mzunguko wa njia ya chakula. Hivyo pressure inapokuwa kubwa inasababisha ile mishipa ya damu kutoka nje, na inapotoka nje ndiyo inaonekana kama uvimbe. Uvimbe huu kwa kitaalamu tunaita hemorrhoids na kwa Kiswahili tunaita bawasiri. Nam, Dr. Paulo labda kabla tujaenda katika upande wa dalili, katika maelezo yako umesema kwamba tatizo hili la uvimbe katika njia ya haja kubwa hivi karibuni katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki na Kati limeonekana likikua kwa kasi. Tukienda katika upande wa visababishi, labda ni sababu zipi haswa ambazo zinaweza zikasababisha mpaka mtu apate tatizo hili la uvimbe katika njia yake ya haja kubwa? Sababu zinazochangia kupata tatizo hili la uvimbe kwenye njia ya haja kubwa, mojawapo ni kupata choo ngumu au kufunga kabisa kupata choo. E, kikohozi cha muda mrefu au magonjwa yoyote mengine yanayosababisha mtu kukohoa kwa muda mrefu kwa mfano pumu. E, magonjwa kama bronkitis kwa kitaalam tunaita na, na magonjwa yoyote yale mengine ambayo yanaleta kikohozi kwa muda mrefu. E, pia kama mtu ana tatizo lolote jingine linalosababisha kuongezeka kwa presha kwenye tumbo kwa mfano ujauzito, kwa kina mama, vinachangia kuleta tatizo la uvimbe kwenye njia ya haja kubwa. Naam, dokta, labda sasa tukienda katika upande wa dalili, ni dalili gani ambazo mtu anasumbuliwa na tatizo la uvimbe katika njia ya haja kubwa anaweza akazionyesha na zikaashiria kwamba huyu ana tatizo hili la uvimbe katika njia yake ya haja kubwa? Dalili kubwa ya msingi ni uvimbe e, ambao unatokea wakati mtu anapokuwa anakwenda kujisaidia. Uvimbe huu unatokea anaweza kuuona wakati anapokuwa anajisafisha, au akauona kwa macho wakati anapokuwa anapata choo kubwa. Dalili nyingine inaweza kuambatana na kuwasha, kuvuja damu na maumivu. Ukiendelea kukua, mara nyingi kama nilivyotangulia kusema kwamba mtu anaweza kuuona wakati anapokwenda kujisaidia, lakini muda unavyokwenda ule uvimbe unaendelea kuwepo, uh, unakuwa urudi au hautoki mara baada ya kujisaidia. Kwa hiyo mtu anaendelea kuuona muda wote, na hapo ndipo anaona kwamba sasa labda pengine limekuwa tatizo kubwa, kwa sababu mara ya kwanza alikuwa anaona unatokeza una, una tu wakati wa kujisaidia, lakini sasa unakuwepo wakati wote. Naam, kama ndio kwanza umefunguria redio yako msikilizaji wetu, kumbuka kipindi hewani ni makala yako ya siha njema, ambapo juma hili katika makala yetu ya siha njema kwa mara nyingine tumeweza kutupia jicho kuangazia juu ya tatizo la uvimbe katika njia za haja kubwa, na kwa njia ya simu hapa ninaye Dr. Paulo ambaye ni daktari kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili ambayo inapatikana hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, kwa upande wa matibabu kwa mtu ambaye anasumbuliwa na tatizo hili la uvimbe katika njia ya haja kubwa, ni matibabu gani haswa mtu huyu anastahili kutumia ama apewe ili aweze kupona dhidi ya ugonjwa huu ambao unamsumbua? Matibabu yanategemea na kiwango cha ugonjwa na pamoja na dalili nyingine ambazo zinaambatana na ugonjwa. Kwa mfano kama mgonjwa anavuja damu, kama anapata maumivu makali, kama kuna maambukizi mengine yanayoambatana na ule uvimbe, vinategemea, vinaweza kuamua ni matibabu gani apatiwe mgonjwa. Lakini hata hivyo kwa mgonjwa ambaye tatizo lake si anapata dalili tu, wakati anapokwenda kutumia maji ya kutosha, kuhakikisha anapata chakula chenye mboga mboga na matunda katika milo yake, lakini pia tunahimiza mazoezi na kutibu magonjwa mengine kuambatana kama tulivyozungumza kwenye sababu zinazosababisha, kama na tatizo linaloambatana na kozi, tunapendekeza mgonjwa tibu hayo, kwa sababu katibu haya yatakuwa ili tatizo la, la uvimbe. Lakini pili matatizo mengine, kuna dawa mgonjwa anaweza kuweka kwenye njia haja kubwa, pamoja na vidonge ambavyo mgonjwa anaweza kumeza vikasaidia kuondoa au kupunguza ili tatizo la uvimbe kwenye njia haja kubwa. Na matibabu mengine ni operation, upasuaji. Mgonjwa anaweza kuhitaji upasuaji aa, maumivu makali na, na uvimbe umeambatana e, mkuu. Kwa hiyo mgonjwa atahitaji kufanyiwa operation, au ya kukata nyama au ya kuchoma dawa kuua ule uvimbe na kuziba kabisa ili mishipa ya damu ili isiendelee kukua na kutokeza nje. Dokta, katika jamii zetu kumekuwepo na mtazamo potofu juu ya tezo hili ama ugonjwa huu wa uvimbe katika njia ya haja kubwa. Watu wengi wamekuwa wakiamini kwamba mtu ambaye anasumbuliwa na tezo hili la uvimbe katika njia ya basi yeye ikalogwa, na watu wengine wamekuwa wakifikia hatua hata kwenda kwa uganga wa kienyeji. Labda kabla tujamalizia kipindi chetu cha siha njema kwa juma hili, ni ujumbe gani unawafikishia watu ambao wamekuwa na mitazamo kama hii? Mara nyingi wa Afrika tumekuwa na, na dhana tofauti tof, tof, ya magonjwa tunayopata, hasa tukifikiria magonjwa ambayo tunapata lakini magonjwa mengi ambayo tunapata binadamu hasa hasa wa Afrika, na watu wote wengine, mara nyingi yanaweza kuelezeka kisayansi na sababu zikawepo za kisayansi watu. Kwa hiyo mimi ningependa kuwaambia watu watoe hii dhana potofu ya kurogwa. Sio kweli kwamba wanakuwa wamerogwa, ni matukio ambayo yanatokea na yanaweza kutibika kisayansi. Namkumbuka tu msikilizaji wetu, hakuna marefu yasio na ncha, nami kufikia hapo ndipo nafungasha virago vyangu hapa studio na kutamatisha makala yetu ya siha njema. Kumbuka Jumaa hili katika makala yetu ya siha njema nilikuwa nimetupia jicho kuangazia juu ya tatizo la uvimbe katika njia ya haja kubwa ambao ufahamika kama bawasiri. Naitwa Ab Shaban Abdalla, basi ngusi uendelee kuitigia sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Shukrani sana Ebi Shaban Abdallah, nikiangazia hapo kwenye ujumbe mfupi wa simu. Nasema, Pierre Nkurunziza achia madaraka, usije ukaangamiza raia wako. Nasema ni mimi Baguma toka Kongo. Na mwingine nasema anaitwa Katinji, Katinji wanachingoea Tanzania. Nasema ewe Nkurunziza, achana na madaraka, muda wako umekwisha, mwachie mwingine. Na mwingine nasema malibiche wanachingoea mchangani. Umoja wa Afrika, Tuache mwendo wa kinyonga uh, Burundi inatuacha jitihada za maksudi zitumike kuinusuru Burundi. Na e mwingine wanasema rais Ngurunziza, ukiwaua wananchi wako utawatawala kina nani? Unaitwa Alex Kisanga, ukiandika ukiwa ukulu saka Zambia. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nao asubuhi hii, chini ya usimamizi wa Emmanuel Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazari. Hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu haya awamu ya pili, na hivi punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka kwa Paris, Ufaransa.