Amani ya Mungu iwe pamoja na popote pale ulipo mpenzi msikizaji. Na sasa ni saa moja na nusu jijini Bujumbura, sawa na Kigali kule nchini Rwanda. Jijini Dar es Salaam na Kampala pamoja na Nairobi kule Kenya ni saa mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya kiswahili leo ni siku ya jumatano julai mosi mwaka elfu mbili na kumi na tano mimi ni ali bilali msimamizi ni victor robert wile furimitambo ni emmanuel eleazar tuna mengi ambayo tumekwanja lakini kwanza tuanze kwa mutasari wa habari milio ya risasi imesikika kwa wingi katika usiku wa kuamkia leo katika mitaa kadhaa ya manispaa ya jiji la bujumbura katika mkesha wa sherehe za uhuru, wakati huu matokeo ya uchaguzi wa bunge na madiwani yakisubiriwa. Jeshi la Sudani Kusini limesema uchunguzi umeanzishwa kuhusu tuhuma za Umoja wa Mataifa juu ya wanajeshi kutekeleza ubakaji na hatua za kisheria zitachukuliwa. na Iran na viongozi wa nchi sita zenye nguvu duniani wamejipa muda wa hadi tarehe saba Julai ili kujaribu kufikia mwafaka wa kihistoria kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Kuna hayo na mengine, karibu. Kumbuka mpenzi msikizaji, kwamba matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com. Milio ya risasi imesikika kwa wingi katika baadhi ya mitaa manispaa jiji la Bujumbura, hali ambayo iliyozua hofu miongoni mwa wananchi wa jiji hilo. Burundi inaadhimisha hii leo kumbukumbu ya miaka 53 ya uhuru wa nchi hiyo kutoka mkoloni Mbelgiji, sherehe ambazo zinatarajiwa kufanyika hapo kesho. Mwaka huu zinajiri wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto za kiusalama. Akihutubia kuhusiana na siku hii, rais wa Burundi Pierre Ngurunziza ameitaka jumuiya ya kimataifa kuheshimu uhuru wa Burundi siku mbili baada ya kufanyika kwa uchaguzi uliolaaniwa vikali na jumuiya hiyo ambayo Eh, Rais Nkurunziza amesema uchaguzi huo umefanyika katika hali tulivu. Uchaguzi wa bunge na madiwani umefanyika Jumatatu juma hili. Uchaguzi ambao Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Marekani na Umoja wa Afrika pamoja na nchi za kikanda ziliitaka serikali ya Burundi kuahirisha uchaguzi huo kutokana na hali ya mtikisiko wa kisiasa. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, Pierre Claver Ndaicharie amesema uchaguzi ni wa wa Warundi na si wa jumuia ya kimataifa. So wananchi wa Burundi wameshiriki kikamilifu kupiga kura na hii ilikuwa azma yao. Uchaguzi ni wa wananchi wa Burundi na si wa watu kutoka nje au jumuia ya kimataifa. Nchini Nigeria ambako Boko Haram wanashambulia watu Uchaguzi umefanyika na kuidhinishwa na jumuiya ya kimataifa. Kuhusu Burundi, watu wanazungumzia zaidi nadharia kuliko hali halisi, wachambuzi wa siasa wanakuwa. Mwaka huu wananchi wa Burundi hawana hari ya kusherekea sherehe za uhuru kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Martin Olow ni mchambuzi wa siasa kutoka nchini Kenya. Kwa kweli si dhani kuna lolote la kusherehekea. Uhuru ambao tunazungumzia sio uhuru halisi. Nafikiri hata ingawa wabelijiji waliondoka, lakini bado hatujaona demokrasia ikinai Burundi. Kumbuka ya kwamba wamekuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe hapo hizo siku za mbeleni. Uh, Rais Ngurunzinza alipokuja alikuwa anaonyesha tumaini kubwa, lakini pia ameingiwa na ile kasumba ya viongozi wengi wa bara la Afrika, na sasa hivi analitumbukiza uh, taifa hili kwenye janga la majonzi, janga la la, la, la, la, la, la, la, kutokuwa na utulivu, na kwa hivyo sidhani wana la kusherekea. Kwa, kwa, kwa, kwa ujumla, ni mtazamo wake. Martin Olo mchambuzi wa siasa kutoka nchini Kenya. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana wamesherehekea miaka 55 ya uhuru kutoka kwa mkoloni Mbelgiji, wakati huu raia wakulima katika mtaa wa mta, Ruchuru wakiendelea kupaza sauti zao kutokana na ukosefu wa usalama. Wananchi hao wameiomba serikali kuwasaidia kuondokana kwa vitendo vya unyanyasaji na upotoshaji ambavyo vinaendeshwa na wapiganaji wa FDLR wanaowanyanyasa na ikiwa ni pamoja na hata kuwaendeshea ubakaji. Mwandishi wetu Chene Ramadhani anatuarifu zaidi. Raia wa mtaa wa Ruchuru wanaishi hali isiyokuwa ya kawaida kulima, umekuwa wakisumbuliwa na wapiganaji FDLR kama anavyoeleza baba huyu, mkaaji wa Ruchuru. Atuka dlr bana banatusumbua sana paske wakati tunakuenda kushamba wanatutatiza, na wakati mtu nakomalisha ni sake moya bana, kuomba tena upane base ambao ulikomalisha hawezi kwenda kushamba, hauna je, tunakosa kama tufanye nini? Leta mtusaidie sana basi, mtutetee tunaenda kushamba kwamba F D L ba natuua alafu tunakosa kama tunaishi muinji gani? sisi population katika mtaa wa Ruchuru. Wanawake pia wamesema kuwa wamechoshwa na visa vya ubakaji kwa hali ya Ruchuru. sisi wa mama tunateseka sana, niko nenda kushamba mimi nakutana na watu wenyewe nakosakani, kosa gani, watu gani, anavala chini teni yulu ingine nguo sasa na nabeba army ile, saa niko pale bananza niambia kama mimi natokea wapi, naona kuna tokea mwingine papa natokea mnjia, na mama nakimbia na kimbia sana kakimbia ule baba salitokea nduka. Mama tunateseka sana ju a kubakwa nduka, nduka. Serikali ione itafanya nini ju a ukosefu wa usalama kule mashamba kwa jumla. Sauti za zidi kuinuka ili kuomba serikali ingilie kati swala hilo na kukomesha ukosefu wa usalama mtaani Ruchuru mtetezi mmoja wa haki za binadamu ambaye aliomba jina lake lihifadhiwe alitoa wito huu tulipohojiana naye. Nayeoa wanavyobakwa inakuwa ya shida sana, maana wamama hawa wamepata vidonda vya moyo na mara wameteswa wame sana. Ningalipenda serikali kabisa ikomeshe katakata kata huo ubakaji, yaani kwa njia ya kuwakamata na kuwafunga hao wabakaji. Tumetoa ripoti kwenye wakuu viongozi ili wao wenyewe wajue na Toka Goma, mimi ni Etienne Ramazani kwa niaba ya RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umeituhumu wanajeshi wa Sudani Kusini kutekeleza ubakaji na kuwateketeza wanawake na watoto baada ya kutekeleza madhila hayo. Hivi ni vitendo vipya katika mwendelezo wa mzozo wa wenyewe kwa wenyewe unaoendelea nchini Sudani Kusini. Katika ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa hapo jana, imeeleza kwamba wachunguzi wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini minus wametahadharisha kuhusu vitendo vilivyo kinyume na haki za binadamu ambavyo vimeendelea kutekelezwa katika maeneo mengi nchini humo. Jeshi la serikali SPLA liliendesha shambulizi dhidi ya waasi katika eneo la Mayom lililokuwa la muhimu mkubwa wa utajiri wa mafuta kabla ya kuharibiwa kutokana na vita manusura wanasema wanajeshi wa SPLA na wanamgambo wa jeshi waendesha kampeni dhidi ya, ya wananchi na kutekeleza mauaji, ubakaji, uporaji na kuharibu majumba ya wananchi, hali iliyosababisha zaidi ya watu laki moja kuyatoroka makwao. Hata hivyo, jeshi la nchi hiyo linasema uchunguzi unaendeshwa ili kubaini wahusika, ikiwa tu watakutikana watashughulikia kwa nguvu za kisheria. Kanali Philip Aguer ni msemaji wa jeshi. Ni kitu cha ajabu na kusikitisha kusikia hayo katika ripoti ya umoja wa Mataifa Nation. lakini Nation. kwa namna tunavyofanya kazi na majeshi ya umoja wa Mataifa hapa Sudani ya Kusini, zinapotokea tuhuma kama hizi, uchunguzi lazima ufanyike kule ambako vitendo hivyo vinadaiwa kufanywa ili kuthibitisha tuhuma hizo. Hivyo tunakaribisha uchunguzi kufanyika, na kama uchunguzi huo ukibaini na kuthibitisha tuhuma hizo, watuhumiwa watachukuliwa hatua wa za kisheria kwa kupelekwa mahakamani, kwa sababu huo ni uhalifu unaostahili adhabu kwa mujibu wa sheria. Ni sauti yake, Kanali Philip Aguer, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini la SPLA. Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ambayo ilianza matangazo yake kwa lugha ya Kiswahili ikitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, itatimiza miaka mitano Julai tano mwaka huu. Msikilizaji, ukiwa mdau na mshirika wetu muhimu, tumia wasaa huu kutuandikia maoni na mapendekezo kuhusu matangazo yetu na nini, kipi ungependa kusikiliza kutoka kwetu. Maoni yako ni muhimu kuiwezesha RFI Kiswahili kurusha matangazo yake. Kumbuka, habari za dunia zilianzia hapa. Unaweza kutuandikia ukitumia simu yako ya mkononi, ukianza na alama ya kujumlisha kisha namba 255 764 015 747, au kwenye ukurasa wetu wa kijamii wa Facebook RFI kiswahili. Radio France Internationale saa mbili dakika 40, majira Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali. Iran na viongozi wa nchi sita zenye nguvu duniani wamejipa muda wa zaidi hadi tarehe saba Julai mwaka huu ili kujaribu kutafuta mwafaka wa kihistoria kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran katika mazungumzo ambayo mwisho wake hautabiriki. Akizungumza mjini Viena, waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov, ambaye amejiunga na mazungumzo hayo hapo jana, amesema hata hivyo kuwa anaamini kwamba baada ya takriban miaka miwili ya mazungumzo makubaliano ya jana yalikaribia kufi, kufikiwa. Mengi yalikaribia kufikia mwafaka na mengi tayari yalisalia yakiwa ni maswala ya kiutaratibu na si ya kiufundi. Rais wa Marekani Barack Obama amesema bado kuna kazi kubwa kwa jumuia ya kimataifa ili kufikia mwafaka na Iran. Some hard negotiations to take place. Uh, bado kuna mazungumzo na makubaliano mazito ambayo lazima yafanyike, na ni fursa kwa Irani kujiangalia na kuona ni yapi ambayo imejiridhisha kuona kama inatimiza vigezo vya yale yanayohitajiwa na jumuiya ya kimataifa pia hii ni fursa kwa jumuiya ya kimataifa kuangalia na kufuatilia siku hadi siku, ni kwa kiasi gani Irani inafuata yale yanayotakiwa kuhusu mpango wake wa nyuklia kwa ajili ya kutengeneza silaha za nyuklia. Ni sauti yake Rais wa Marekani Barack Obama. Namna sasa tunaelekea viwanjani tayari niko naye studio hapa, edmond lwangi chili karibu. Asante sana Bilali, tuanzie huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako mchezaji soka wa kimataifa wa zamani eh, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, kalala mukendi amefariki jana afrika kusini akiwa na umri wa miaka sabini na tano. Pierre kalala mukendi amezaliwa tarehe ishirini na mbili Novemba mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tisa mjini Likasi nchini Congo. Alipoichezea timu yake ya DRC, timu hiyo ilishinda kombe la afrika eh, la mataifa ya afrika mwaka sitini na nane. Alipoichezea klabu yake ya tupuisan anglebert Mazembe, mm -hmm, klabu hiyo imeshinda michuano ya klabu bingwa mwaka sitini na saba, aki, aki akifikisha pia katika fainali mwaka 69, lakini pia akiwa kocha, klabu hiyo iliibuka pia mshindi wa klabu bingwa barani Afrika mwaka wa 80. Kwa hiyo Kongo wanapoteza mchezaji nguli wa soka, kweli kabisa. Zama hizo alikuwa akiitwa Bombardier, Bombardier yaani yani, <laughs> mrushaji wa mabomu <laughs> <laughs> Basi, tukiachana na hayo, tukielekea huko barani Ulaya, soka kwa wachezaji wenye umri wa miaka chini ya ishirini inaendelea ambako Sweden na Portugal wamemaliza kwa ushindi wa Sweden wa mabao matatu manne kwa tatu kupitia mikwaju ya penalty. Lakini kesho, mechi ya kirafiki baina ya Honduras na Mexico itapigwa mjini nchini Brazil. Michuano ya seri a ya Brazil inaendelea ambapo sport itachuana hii leo kesho, na international Palmeiras watachapana na Chapecones, Atletico na Koritiba. Ni hayo tu. Na mnikushukuru sana Edmond Lwangicheli kwa habari za michezo asante. Lakini kutokana vile vile, namna na, sasa tuelekee kuangalia yapi yanayojiri magazetini na Victor Robert Wili, karibu. Ah, asante sana Bilali na nianze basi na gazeti la Daily Nation na nchini Kenya liko limeandika habari kuhusiana na serikali ya Kenya sasa italazimika kuongeza shilingi bilioni 52 kulipa mishahara ya walimu baada ya mahakama kuamua kutekelezwa kwa madai ya mishahara ambayo yamekuwa yakitolewa na walimu nchini humo kwa muda mrefu. Na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda leo limeandika habari kuhusiana na jeshi nchini Uganda UPDF, eh, linawachunguza askari wake takriban 1500 ambao wanatuhumiwa kutumia vyeti bandia vya kitaaluma eh, kujiunga na jeshi hilo. Sijui tusubiri mambo yatakuwaje. <laughs> <waji> katika uchunguzi huo, hili limekuwa likiripotiwa katika sekta nyingi sana. Naam, nchini Rwanda gazeti la New Times lenyewe limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kuwa ili maendeleo yapatikane lazima wananchi washirikishwe kwa sababu ni wadau muhimu katika ukuaji wa uchumi nchini humo na gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na takwimu ya watu zaidi ya elfu moja waliokamatwa tangu tarehe ishirini na sita mwezi Aprili nchini humo. Na takwimu hizo zimetangazwa na shirika la kutetea haki za binadamu nchini humo APRODH. Na nikielekea DRC, gazeti la, La Prosperite lenye limeandika habari kuhusiana na maskofu wa kanisa Katoliki nchini humo kupendekeza uchaguzi wa majimboni uahirishwe hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba kupisha uchaguzi wa raisi mwaka ujao na kurahisisha ili kurahisisha mambo. Na hapa Tanzania magazeti yameandika habari mbalimbali mbali, nikianza na gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa kwanza: petroli haishikiki, bei mpya ya paa kwa shilingi 232, diesel shilingi 261, mafuta ya taa shilingi 369, ni matokeo ya kuzidi kudorora kwa shilingi na gazeti la Tanzania Daima kwa upande wake lenyewe, katika ukurasa wake wa kwanza limeandika e, waziri na mbunge CCM nusura wazichape, ni baada ya kupinga miswada ya gesi na petrol. e, Simba Chawene azumewa, ni gazeti Tanzania Daima. Lakini pia kuna habari katika gazeti la Raia Mwema, mafuriko ya Lowasa apata wadhamini laki nane sabini na tisa elfu ni mara elfu moja, mia tisa na hamsini na tatu ya idadi iliyotakiwa. Ni gazeti e, Raia Mwema. Wakati gazeti la Majira lenyewe likiandika Membe azijibu tuhuma za Libya, ajibu uvumi unaodai amechota dola milioni 20. Ni gazeti la Majira. Nam ni kushukuru sana Victor Robert wile shukran <tukulun> Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, kama unavyosikia, ni wasaa wa mjadala wa wiki ambapo hii leo tunazungumzia kuhusiana na hali inayojiri kule nchini Burundi baada ya kufanyika kwa uchaguzi, uchaguzi ambao ulifanyika katika hali tulivu licha ya upinzani ku, kujiengua katika kinyang'anyiro hicho cha uchaguzi. Wakati huu uh, matokeo ya uchaguzi huyo yanasubiriwa na mkuu wa tume ya uchaguzi Pierre Claver Ndaicharie. Yeye yeah, amesema kwamba uchaguzi unaowahusu ni Warundi na si jumuiya ya kimataifa, licha ya kwamba jumuiya ya kimataifa imekuwa ikipinga ki, kwamba inalani uchaguzi huo na matokeo yake hayatokubalika katika kulijadili hili. Hapa niko nao studio hapa watangazaji wenzangu kulichambua kwa kina zaidi. Kwanza ni mzee Edmond Luangicheli karibu. Asante sana Ali Bilal, na upande mwingine niko na Victor Robert Wile Eh, shukran sana Ali Bilali. Nianze hapa na Edmond Wangicheli, kwa mtazamo wako wewe, ukiangalia hali halisi inayoendelea kule nchini Burundi, unafikiri hatima ya taifa hilo unaionaje? Eh, asante sana Ali Bilali. Tunaweza kusema kwamba kwa hali ilivyo sasa ni vigumu kutabiri eh, mambo yatakavyotokea hapo baadaye, kwa sababu wengi wanaamini kwamba, yani nikisema niki wengi, namaanisha warundi wenyewe, jumuiya ya kimataifa, hata na viongozi wa kikanda wanaamini kwamba sehemu kubwa ya suluhu iko kwa rais Pierre Nkurunziza. Endapo atakubali kujitoa, kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho, basi wengi wanaamini kwamba mara moja mambo yanaweza yakabadilika, na hatujafikia hapo bado. Uchaguzi wa rais, uchaguzi mkuu utafanyika mwezi ujao kulingana na kalenda hiyo, lakini chochote kinaweza kikatokea hapa kwa sababu jumuiya ya kimataifa wanaendelea ku, ku, ku, ku, ku, kuzungumza na Warundi wenyewe, wanaendelea kuzungumza hata wale walioko nje. Kwa hiyo ni jambo la kusubiri, tuone busara itakavyofanya kazi. Nikielekea kwako Victor Robert Wile, ukiangalia Uh, Warundi wanasema kwamba uh, uchaguzi unawahusu wao, au masuala yote yanawahusu wao, lakini jumuia ya kimataifa yao imekuwa ikijaribu kuangalia namna gani ya kuweza kutanzua tatizo hili. Labda unafikiri hapa katikati, jumuia hii ya kimataifa ina mchango gani kuhakikisha hali inarejea katika hali ya kawaida? Naam, asante uh, Bilali. la kikubwa hapa ambacho unakizungumza eh, kuhusiana na Burundi, kwa hakika mwisho wa siku lazima tukubali kwamba eh, suluhisho litakuwa li, ni la ndani ya Burundi wa Burundi wenyewe kukaa pamoja na kuzungumza kuona ni hatua zipi za kuchukua ili hali iweze kuwa tofauti na ilivyo hivi sasa. Lakini kwa upande wa jumuiya ya kimataifa tumeona jitihada mbalimbali zinafanywa na umoja wa Afrika, lakini pia tumeona jitihada ambazo zimefanywa na jumuiya ya Afrika Mashariki na, na, na hata jumuiya ya kimataifa nayo tayari imeshapenyeza ujumbe wake eh, u, u, u, u, u, wa kutaka kwamba ni vema Burundi iweze kurejea katika hali yake ya kawaida lakini kwa kuheshimu katiba na kuheshimu pia yale ambayo yalikubaliwa kule Arusha kuhusiana na mustakabali wa nchi ya Burundi, na naamini hayo yakizingatiwa na Warundi wakakaa wakawa kitu kimoja, na kwamba viongozi ambao wapo ambao pengine wangeona wanadhani kuendelea kutu, kutawala Burundi, lazima wafike sehemu waone kwamba Burundi ni muhimu zaidi kuliko ya mtu mmoja mmoja mm-hmm. Hicho ndio kitu cha msingi. Uh, nam, sasa ukiangalia hapa ni kibaki hapo hapo tayari unasema kwamba uh, matatizo yote yatatatuliwa na Warundi, lakini tayari inaonekana kuna jambo ambalo linaendelea wa, wa, wanaendelea kukutana hapa hata, uh, wiki iliyopita unakumbuka, kulikuwepo na mazungumzo ambayo yalihususiwa na upande wa pili. Je, unaona kwamba huoni, uh, kwamba kuna jumuiya ya kimataifa inatakiwa kufanya ku, uh, kazi ya ziada ili kuhakikisha uh, mambo yanapatiwa suluhu? Kwa hakika kama nilivyosema kwamba e, jumuiya ya kimataifa inawajibika kwa namna moja ama nyingine, ile kutoa maelekezo ya kwamba hiki kifanyike, lakini mwisho wa siku nani ambaye anapaswa kutekeleza hayo ni Warundi ama wananchi wa Burundi wenyewe pamoja na viongozi wao. Lakini ukiangalia mwelekeo wa namna ambavyo swala hili linakwenda lina, lina, lina ni kana kwamba kwa upande wa jumuiya ya kimataifa bado hakuna ile nguvu zaidi ya kuhakikisha kwamba kuna kuwa na shinikizo la kuhakikisha kwamba e, amani kwanza inarejea nchini Burundi lakini pia hata uchaguzi unaofanyika basi ufanyike katika misingi ya, ya, ya katiba. Kwa hiyo bado kuna changamoto kubwa eh, kwa jumuiya ya kimataifa eh, kuongeza jitihada zaidi ya kuona kwamba ni kweli haki inatendeka nchini Burundi, katiba inafuatwa na kuhakikisha kwamba basi eh, Burundi inarejea katika hali yake ya kawaida. Na ukiangalia kwa mfano Jumuiya ya Afrika Mashariki eh, imekuwa kinyoshwa kidole kwamba tatizo kubwa hapa ni ni kutokuambizana ukweli, ni watu kuogopana, kuelezana kwamba eh, moja lina, hili linapaswa lifanyike hivi e, a iwe a na b iwe b, na badala yake sasa kumekuwa kukitolewa taarifa mbalimbali, matamko mbalimbali, lakini moja kwa moja hayaendi kueleza kile ambacho kinapaswa kufanyika na mzee Edmond Longicheli hapa, uh, ukiangalia jumuiya ya kimataifa umoja wa Afrika jumuiya ya Afrika jumuiya ya ukanda wa Afrika mashariki na kati, Tadukua umetoa mapendekezo kwa serikali ya Burundi kuahirisha uchaguzi huo, hmm. Lakini licha ya mapendekezo hayo, serikali ya Burundi imefanya uh, uchaguzi. Labda unafikiri hii inatuma ujumbe gani? Kwanza ni ungane na mwenzangu Victor Robert William ambaye amesema kwamba tayari jitihada za, za jumuiya ya kimataifa zipo dhahiri. Umeona, umesikia wewe mwenyewe, Ubelgiji tayari wamekata misaada yao wamesitisha misaada yao, umoja wa Ulaya wameondoa waangalizi wao, hata na umoja wa Afrika, Canada ndio huko, wamekataa hata kabisa kabisa wa, warundi walioko wasipige kura eh, ubalozini. Kwa hiyo kuna jitihada za hapa na pale zinazoendelea, lakini kama alivyosema wile ni kwamba. E, zinahitajika zaidi lakini, sasa kulingana na ujumbe ambao unatumwa una, una, una, e, kufuatia misimamo upande mmoja rais Nkurunziza, upande mwingine viongozi wa, wa kikanda ni kwamba e, kuna kama kama alivyosema Victor kama unafiki hivi, e, hawatu hawaambiani ukweli, e, kwa, pale ambapo panatakiwa kusema kwamba bwana, hapa huyu ni ukiukwaji kwa mfano wa katiba waseme ukweli. Walituma tume kule ya, ya watu wenye busara. Hatujasikia nini kilitokea kule, wamefukuzwa au ma, ma, mazungumzo yanaendelea. Nikibaki hapo hapo, bwana Edmond Longicheli, je, unafikiri kwamba ni rahisi kweli viongozi hawa ukanda wa Afrika Mashariki au wa dunia kumwambia bwana Ngurunziza ukweli kwamba ni kinyume cha katiba wakati tayari eh, mahakama ya kikatiba inamuidhinisha kwamba ana haki ya kushiriki katika uchaguzi huu, na hapo ndipo palipo kizungumkuti eh, Ali Bilal, kwa sababu viongozi wengi wanajificha nyuma ya kauli ya kwamba haifai tuingilie masuala ya ndani ya nchi husika. Nilikuwa eh, nasikia hata huko Kongo, waziri wa wa, wa wa habari Lambert Mende alikuwa anasema kwamba Kongo haiwezi kuingilia masuala ya Burundi kwa sababu hilo ni swala la ndani na, na kimataifa zipo sheria ambazo zinakataza nchi kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine, na hapo ndo wanapojificha wanapo, wanapo lakini ipo mikutano ya kimataifa ya kikana ambapo wa, viongozi hao wanakutana na wanazungumza, na nafikiri kwamba nadhani kwamba kwa kutumia busara ya viongozi hao wanaweza wana uwezo wa ku, ku, ku, ku, ku, kukosoa, kushauri na kupendekeza, kupendekezana. Uh, Bwana Robert, wile tayari uchaguzi wa wabunge umefanyika na madiwani, unafikiri tutarajie nini wakati huu matokeo yakisubiriwa? A, kwa hakika tunachokiona Burundi kwanza kwa hali halisi ilivyo hivi sasa, na hata watu ambao tumekuwa tukizungumza nao wakiwa kule kwamba angalau hali iko shwari, na mimi naamini kwamba hali itaendelea kuwa hivyo kama wananchi wenyewe wa Burundi pamoja na viongozi wa kisiasa, viongozi wa serikali wataona kwamba kuna umuhimu wa wananchi wa Burundi kuendelea eh, kuishi kuishi kwa amani, lakini pia kuna kuna uchaguzi mwingine unakuja wa wa, wa, wa rais mm -hmm. ambao pengine ni Julai 15 Miatano, kama ambavyo umepangwa. Tunatara, tunataraji nini hapa eh? kwa sababu tukiangalia upande wa upinzani, wao wamesema wako kando na uchaguzi huo, hawashiriki katika uchaguzi huo kama ilivyokuwa kwa huo wa wa wabunge. Kwa hiyo hata uchaguzi unaokuja manake tunatarajia kwamba utakuwa ni uchaguzi wa upande mmoja, na hata kama chama tawala kita, kitaendelea kushika dola bado kutakuwa na matatizo, kwa sababu e, uchaguzi umeenda kufanyika katika, unaenda kufanyika katika mazingira ambayo sio ya mashauriano, sio ya makubaliano, kwa sababu katika ili uchaguzi uwe huru na wa haki lakini pia uwe wa kuaminika, lazima pande zinazohusika ama wadau wanaohusika kila mmoja kwa namna inavyofaa kushirikishwa na wanahusika na hatu, hatu, ya, ya kwenye eh, kwa sababu amani ni muhimu kwa Burundi, kwa sababu Burundi ikiwa na amani mzigo ambao j kubeba wa wakimbizi kutoka katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo tutaraji kwamba pengine busara zaidi inahitajika ili kuhakikisha kwamba Burundi inasimama. Kwa maneno machache, Edmond Longicheli, unafikiri kuna baadhi ya watu na kwamba baada ya kufanyika kwa uchaguzi huu jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa kimya, nasema kwamba watakiwa watoe tamko, lakini mpaka sasa bado kuna ukimya. Unazungumziaje kuhusiana na msemo huu? Uh, sidhani kama kuna ukimya Ali Bilali, kwa sababu pia kuna, kuna njia za kidiplomasia ambazo nafikiri zina, zinafanya kazi e. Masuala yote ya uongozi wa, wa ukanda au wa nchi kwa mfano hayasemwi kwenye, kwenye vyombo vya habari. Kwa hivyo mimi naendelea kuamini kwa kwamba ni azma ya viongozi wa, wa, wa ukanda huu kuhakikisha kwamba Burundi amani inaendelea iliyopatikana baada ya, ya, ya, ya mgogoro mrefu. Kwa hiyo naamini kwamba kwa upande wangu mazungumzo bado yanahitajika kuendelea na ni, ni, ni lazima ni vema pia u, uchaguzi ukaahirishwa kwa upande wangu. Naam, ni kushukuru sana Edmund Lwangicheli kwa kuwa nasi katika makala ya mjadala wa wiki. Nakushukuru sana bila namkushukuru na pia Victor Robert Wile kwa kushiriki katika mjadala wa wiki. Shukran, mm na nakushukuru pia mpenzi msikilizaji ambaye umekuwa nasi toka mwanzoni mwa matangazo haya. Mimi ni Ali Bilali, na washukuru pia wageni wangu ambao nilikuwa nao studio, ambapo ni pamoja na Victor Robert Wile eh, ambaye ni mhariri wa eh, Radio France International idhaa ya Kiswahili, lakini pia Edmond Longicheli ambaye pia alikuwa eh, alikuletea habari za michezo hapa. Mimi ni Ali Bilali <tune>