Barabara ni saa mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari <coughs> za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu ujumuike nasi kwenye matangazo yetu haya asubuhi, awamu ya pili. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, ikiwemo uchambuzi wa habari na mjadala wa wiki, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama aonya viongozi wa Afrika wanaoendelea kung'angania madarakani. Aliyekuwa waziri mkuu wa Tanzania na kada wa CCM Edward Loasa jiunga rasmi na chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema. Na nchi za NATO zaunga mkono operesheni ya majeshi ya Uturuki dhidi ya wapiganaji wa ISIL. Habari kamili. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu, na kusiujumweke nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, na ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255 lakini, msikilizaji, ningependa utume maoni yako kuhusu ziara ya Rais wa Marekani Barak Obama na sitosoma kwenye Facebook RFI Kiswahili na si pia tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Rais wa Marekani Barack Obama ametamatisha ziara yake barani Afrika na kutoa ujumbe kwa viongozi wa bara hilo kuondoka madarakani muda wao unapofika mwisho. Akizungumza katika makao makuu ya moja wa Afrika mjini Addis Ababa hapo jana, Rais Obama amewambia kwa kuwa Afrika kuwa tabia kukataa kuondoka madarakani kunarudisha nyuma maendeleo ya demokrasia. Africa's democratic progress is also at risk when maendeleo ya demokrasia barani Afrika yanakuwa hatarini pale viongozi wanakataa kuondoka madarakani wakati muda wao wa kuondoka unapofika mwisho. Let me be honest with you. I do not understand this. Asha niwambie ukweli, si leo hiki. Mfano mimi inaongoza kwa muhula wa pili na limekuwa ni jambo la heshima sana. Naipenda kazi yangu, lakini kwa sababu ya katiba ya nchi yetu siwezi kuania tena. <laughs> Ujumbe wa Obama ulimlenga rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, ambaye alikataa kuondoka madarakani pamoja na viongozi wengine wanaobadilisha katiba ili kuendelea kusalia madarakani. Wito huu wa Obama umepokelewa vipi na serikali ya DRC? Lambert Mende ni waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Le president Obama ne fait que en fait repeter. Uh, Rais Obama amerudia tu kile ambacho tumezoea kukisikia kutoka kwa viongozi kadhaa wa nchi za magharibi ambao wanajifanya kuwa waalimu kwa ajili ya nchi za Afrika. Kwa upande wetu sisi, hatuhusiki na hayo licha ya kuwa hatuoni ni kwa nini watu waje kutuambia tufanyeje kutatua matatizo yetu ya kisiasa licha ya urafiki tunao na nchi husika. Ni sauti yake waziri wa habari na waziri wa mambo ya nje wa nchi ya DRC Lambert Mende. Wanasiasa nchini Tanzania wamezungumzia hatua ya waziri mkuu wa zamani aliyewahi kujiuzuru nafasi ya Edward Lowasa, ambaye amejiunga na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, akikiama chama tawala nchini humo CCM. Victor Batwile ameandaa taarifa ifuatayo. Miongoni mwa wanasiasa hao wapo wanaona kuwa waziri mkuu wa zamani Edward Loasa alistahili kuchukua uamuzi huo na wengine kupingana na kauli kama hizo kwa kuangalia mustakabali wa Chama cha Mapinduzi. Lakini hali ikoje ndani ya chama cha Chadema baada ya ujio wa Loasa? Joshua Nassari ni mbunge na mmoja wa makada wa chama hicho. Uchaguzi mkuu mwaka huu utakuwa tofauti kuliko uchaguzi mwingine wowote, sio tu kwa sababu Lowassa anagombea, hata kama asingegombea, lakini kama pia akigombea, maana yake uchaguzi mkuu mwaka huu utakuwa interesting kuliko uchaguzi mwingine wowote uliowahi kutokea ndani ya nchi yetu. Na mimi nisemeni tu kwamba hivi ndivyo vyama uh, vya ukombozi Afrika vilivyoanguka. Ukiangalia Afrika nzima, vyama vya ukombozi vingi vimekufa isipokuwa vitatu tu. Kwa hiyo imebaki ANC Afrika Kusini, ZANU PF Zimbabwe na CCM ya Tanzania. Halima Mdee yeye anaona kuwa chama chao kinafuata misingi ya demokrasia na ni vizuri kuwapa nafasi wanasiasa wanaotaka kuingia chama hicho. Kila mwanachama ana fursa yake na uzito wake, na chama chochote cha siasa ambacho kinalenga kuchukua dola na kufanya yale mabadiliko ambayo kila siku inayazungumza, kitakuwa cha ajabu sana kama hakitakubali kuongeza wanachama kwayo. Tulichuja na kupembua, tukajua kwamba huyu mtu ni mtu sahihi. Maswali yatakuja mengi, lakini lazima tuyajibu na lazima yeye hayajibu, ili sasa Watanzania wajue kwamba kweli hii tumaini jipi ama mabadiliko yanaweza kupatikana kupitia Ukawa, na sio kwamba sisi ni wale wale. Ole Mede ni kada wa CCM aliyeshiriki katika tukio la kutangazwa kwa Lowassa kujiunga na Chadema, na nikamuuliza kulikoni. Nimemsindikiza Mheshimiwa Lowassa kwa sababu kwanza ni rafiki yangu. Vitendo walivyotendewa na chama changu, chama cha Mapinduzi, sio vya kiungwana, sio vya kiungwana kwa sababu vilikiuka katiba ya chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo, hiyo inamaanisha kana kwamba chama chako pia umekiweka kando? Chama changu mimi bado ni mwanachama, sijakiweka kando. Wataondoka wengi na we upo? Miongoni mwa hao? Nitawajibu kesho. Edward Lowassa amesema kuwa amekihama chama chake kutokana na kutotendewa haki wakati wa mchakato wa kusaka mgombea wa chama hicho wa kupeperusha bendera katika uchaguzi wa mwaka huu Barabara, haya ni matangazo ya RFI ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, waangalizi kumi kutoka tume ya haki za binadamu na wataalamu wa kijeshi wa Umoja wa Afrika waliowasili nchini Burundi wiki iliyopita hatimaye wameruhusiwa kupiga kambi nchini humo baada ya kupokelewa na waziri wa mambo ya nje wa Burundi. Mnamo tarehe 13 Juni mwaka huu, tume ya amani na usalama ya baraza la usalama la Umoja wa Afrika mjini Johannesburg iliazimia kusaidia nchi ya Burundi kujikwamua na mgogoro wa kisiasa kufuatia uamuzi wa, wa rais Pierre Nkurunziza kugombea urais kwa muhula wa tatu mfululizo. Tomas Barankise ni msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa ushirikiano na ushirikiano wa kimataifa wa Burundi. Kwa upande mmoja, kulikuwepo na maandalizi ndani ya tume ya Afrika na sasa ni watangulizi wa timu, lakini pia kulikuwa na waangalizi wa kuajiri kwa upande wa Burundi. Pia kalenda ilikuwa imejaa. Tumekuwa tukipambana na maandalizi ya uchaguzi, hii ni moja ya sababu ya kuchukua muda. Ni Toma Barakise, msaidizi wa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Burundi. Saa chache baada ya mahakama nchini Libya kumhukumu kunyongwa mtoto wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo marehemu Muammar Gaddafi, Umoja wa Mataifa umeeleza kuguswa na hukumu hiyo iliyotolewa sambamba na watu wengine nane. Kwenye taarifa iliyotolewa na mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa ofisi yake ilikuwa ikifuatilia kwa kesi hiyo ukaribu, kushikiliwa pia kwa Saif al-Islam mwenyewe pamoja na kama viwango vya haki vilifika kwa na mahakama hiyo ambapo ofisi yake imejiridhisha kuwa kesi hiyo haikuendeshwa kwa misingi ya haki na sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu zilikiukwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waendesha mashtaka wa mahakama hiyo walishindwa kabisa kudhibitisha baadhi ya makosa ambayo Saif na wenzake walikuwa wanakabiliwa nayo na badala yake wametumia makosa mengine kumhukumu kunyongwa kinyume na haki za binadamu, huku mawakili wake wakinyima fursa ya kumtetea katika hatua za mwisho mwisho za kesi hiyo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Na kwa moyo mkunjufu endelea kututegea sikio, kwani hivi punde, mara baada ya matangazo haya, habari za michezo na magazetini, tutageukia katika mjadala wa wiki. Uongozi wa muungano wa jeshi la kujihami kutoka nchi za magharibi NATO unasema unaunga mkono hatua ya Uturuki kwanza mashambulizi ya anga dhidi ya wa wapiganaji wa Islamic State nchini Siria na Iraq. Katika mkutano wa dharura uliofanyika jijini Brussels hapo jana, viongozi wa NATO pia wamesema utaongeza wanajeshi wake nchini Uturuki. Jean Stontelberg ni katibu mkuu wa NATO. We stand in strong solidarity with Turkey. We will tunasimama pamoja na Uturuki na tunaendelea kufuatilia kinachoendelea katika mpaka wa nchi hiyo kwa makini, na kila mmoja ameunga mkono swala hili wakati tulipokutana, na tumelaani mashambulizi hayo ya kigaidi. Na Uturuki imeomba wanajeshi zaidi wa NETO nchini Uturuki, na kama tunavyojua ni nchi iliyo na uwezo wa kijeshi katika nchi zinazounda umoja huu. Ni sauti yake Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa nchi za majeshi ya magharibi ya kujihami, NATO. Mkataba wa kusitisha mapigano nchini Yemen ili kuruhusu kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu kwenye maeneo yenye vita umeshindwa kuheshimiwa na pande zote, baada ya ndege za Saudi Arabia na washirika wake kushambulia ngome za waasi wa Houthi walioanzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji watiifu kwa serikali iliondoshwa mamlakani. Nchi ya Irani ambayo inawasaidia kwa silaha waasi wa kishia Wahuti imeendelea kuituhumu serikali ya suni ya Riad kwa kile inachodai kuwa utawala huo unacheza na moto na wakati huo huo unacheza na swala la usitishaji wa mapigano. Nam ni RFI Michezo na Victor Abuso. Karibu. Asante sana mwenzangu Manuel Makundi. Leo apila, ni siku ya pili ya michuano robo fainali kwa nia taji la klabu bingwa Afrika Mashariki na Kati Sekafa, na kibao kikubwa jioni siku hii ya leo jioni katika uwanja wa taifa Dar es Salaam itakuwa ni kati ya Uh, timu kutoka Tanzania Azam FC na Yanga FC ambao watakuwa wamenyana katika uh, kiwanja taifa kuanzia saa kumi jioni, na timu zote mbili zikutana mwisho katika mchezo ya Sekafa mwaka 2013 katika uh, hatua ya finali na Yanga kuibuka washindi. Kwa hivyo tunasubiri tuone siku hii ya leo mambo yatakuwa vipi, lakini katika mchezo mwingine ambao tutazama mapema uh, KCCA ya Uganda watamenyana na Alshandi ya Sudan. Jana siku ya uh, Jumanne Gor Mahia Kenya ilifuzu baada ya kushinda Malakia ya Sudan Kusini mabao mawili kwa moja huku Alhatum ya Sudan wao wakishinda kwa kuwafunga klabu ya APR ya Rwanda mabo manne kwa bila katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Bila shaka makundi yalikuwa uwanjani hapo jana. Naam ni kweli, nilikuwa uwanjani kushuhudia mtanange wa Gor Mahia na pia ule uh, mtanange wa awali kabisa wa Khatum. Kwa hivyo ni mechi ambazo zilikuwa na ushindani na uh, timu ambazo zilishinda basi zilistahili kushinda. Kwa hivyo tunasubiri pia kuona KCCA na Alishandi pamoja na Azam na Yanga, nani watatinga katika hatua ya ya nusu finali, na ikumbuke kwamba nusu finali itapigwa siku ya Ijumaa. Mchezo wa kwanza utakuwa ni ule Uh, kati ya Hatum na Gormaya na mchezo wa pili utakuwa ni kati ya mshindi Dole wa timu za na, leo Naam, na finali itakuwa na, ni siku ya Jumapili na bila shaka tutafahamisha mengi zaidi katika jukwaa la michezo. Bila shaka. Na kule Misri klabu ya Zamalek imenyakua ubingwa ligi kuu ya soka nchini humo uh, kwa mara ya kwanza toka mwaka elfu mbili na nne uh, baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja na Al Ahly katika mchuano wa mwisho uliochezwa katika uwanja uh, wa uh, Petro Sports Stadium uh, hapo jana. Na kule barani Ulaya uh, Michel Platini anasubiriwa kutangaza ikiwa atawania uh, urais wa shirikisho la soka la FIFA uh, mwezi Februari mwaka ujao. Kumbuka kwamba msikilizaji, uh, Joseph Seblata alitangaza uh, kwamba anaachia ngazi hiyo baada ya FIFA kushukiwa kuhusika na maswala ya Naam, tugeukie katika yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti. Naona pia leo una lundo la magazeti ya Tanzania, kuna nini yamepewa ya, ya nafasi aliopewa yepi, ya nafasi Edmond Longicheli? Karibu. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, kama unaweza kuona hapa mbele yangu magazeti takriban yote ya hapa Tanzania yamezungumzia tukio la hapo jana ambapo eh, waziri mkuu mstaafu Edward Lwasa aliamua kuhama chama chake na kuhamia chama cha Chadema. Gazeti Uhuru limeandika, CCM itabaki kuwa imara. Lwasa ajimaliza uchu wa madaraka wampeleka Chadema, lakini gazeti Mwananchi nalo limeandika ameingia. Lwasa apewa kadi Chadema arusha kombora CCM. Majira limeandika, Lwasa CCM basi. Ah, nikachuki mizengwe aliyofanywa aliyofanywa Dodoma. Gazeti Mtanzania na kichwa cha habari TAKUKURU ya mhoji Mwigulu Nchemba kwa tuhuma za rushwa kura za maoni. Lakini pia lina kichwa cha habari hapa, Loasa si kukurupuka, asema demokrasia ilibakwa, atakuwa mnafiki kuendelea kubaki CCM. Tanzania Daima lina picha e, ya viongozi wa Ukawa likiwa na kichwa cha habari mliemkata ni Loasa, sasa hatua rasmi Chadema, asema CCM si mama, mama yake si baba yake. Raia Mwema linaandika Eh, huo ndio mwanzo wa kifo cha CCM. Lakini pia kichwa cha habari limeandika Lowasa shujaa aweka mashati magumu kukwe, kukwe, kukwepa mchujo wa urais mtindo wa swali Lowasa shujaa. Ndio wa habari leo limeandika Lowasa ajitoa CCM ajiunga Chadema aamishia safari ya matumaini kwa ukawa adai mizengwe ilitawala uteuzi wa CCM. Na tumalizie na Nipashe, Edward Lowasa aitosa rasmi CCM asema sio baba wala mama yake. Kwa wabunge nchini Rwanda wameafikia maeneo ya zaidi ya nusu ya nchi hiyo, na gazeti hili linasema kuwa raia wengi wa Rwanda wanaunga mkono marekebisho ya ibara mia na moja ya katiba ya Rwanda inayotaka miula miwili ya rais wa Rwanda. La Prosperite la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linazungumzia mayatima na kumnukuu mke wa rais Joseph Kabila, Mama Olive Lembe Kabila aliyesema muwache watoto wao waende kuishi maisha ya kifamilia iwatu linaandika kuwa nchi wanachama kumi na tano wa baraza la usalama la umoja mataifa zimekutana jana mchana kwa mashauriano juu ya mgogoro wa Burundi, huku gazeti la Daily Nation likiwa na kichwa cha habari kanisa Katoliki inapinga chanjo ya polio. Ni katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi ilitolewa kauli hiyo na askofu mmoja huko Kenya. Ni hayo tu kwa asubuhi ya leo, namna kushukuru Edmo na nikutakie siku njema, shukrani. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili kama ilivyokuwa nimekujuza awali katika muhtasari wa habari, na wewe pia nikakupa nafasi ya kuweza kutuandikia ujumbe wako mfupi wa maandishi kuhusu mada tulionayo mezani hii leo kwenye mjadala wa wiki, tukitazama ziara uh, iliyotamatishwa kule nchini Ethiopia, ziara ya rais wa Marekani Barack Obama, ambapo alianzia kule nchini Kenya, lakini pia anatarajiwa kutembelea nchi kadhaa za ukanda wa Afrika ikiwemo pia Misri, ziara ambayo wapo wanaoipo wanaoitazama kwa jicho tofauti, jicho chanya, ya kwamba italeta mafanikio katika nchi za Afrika, lakini wapo ambao wanaona kwamba ziara hii imekuja na ajenda zile zile za mambo yale yale ya Marekani na mataifa magharibi kutaka kuendelea kuzitawala nchi za uh, Afrika. Katika kutathmini ziara hii kwa ujumla, ya rais wa Marekani Barack Obama katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, tutakuwa naungana na wenzetu kwa wachambuzi wetu wa maswala ya siasa kwenye laini ya simu. Tutakuwa na Francis Wambete, yeye ni mchambuzi wetu wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo cha Makerere pale mjini Kampala nchini Uganda. Francis Wambete, karibu sana kwenye mjadala wa wiki hii leo. Naam, asante sana mwenzangu. Na pia tutakuwa na wakili Ojwang Gina, yeye akiwa Nairobi nchini Kenya, pia ni mchambuzi wetu wa maswala ya siasa za kimataifa. Wakili Ojwang Gina, karibu sana kwenye mjadala wa wiki hii leo. Asante sana kwa kunikaribisha. Naam, nikianza na wakili Ojwang' gina a, kauli ya rais Obama kuwataka viongozi wa Afrika kutoka madarakani bila kikomo, a, inakosolewa na wengi kama uingiliaji wa maswala ya ndani na kutaka kujionyesha kuwa ni bingwa wa kuhubiri demokrasia. A, nini mtazamo wako kuhusu hili? Uh, hayo wale wanaomkoswa, wanakosea kwa sababu mwanza alisema ya kwamba Amerika pia ina tashishi zake, lakini yale wanaongea ni zile ambazo wanaamini kwamba ni nzuri kwa kila nchi, yaani aliita ideals. Kwa hivyo Amerika pia haijafikia hizo ideals zake kikamilifu, lakini wanaongea na alialika nchi za Afrika pia kuongea juu ya mambo yanayotokea duniani wazi bila kuogopa, bila kujibagua wenyewe. Kwa hivyo uh, haya aliyoyasema imeandikwa katika katiba zetu ya nchi nyingi za Afrika, na alitaka nchi zi, uh, zifuate katiba zao ya wa viongozi kung'atuka kutoka uongozini baada ya muda fulani. Kwa hivyo sio kitu mpya ambaye Amerika inajaribu kulazimisha nchi za Afrika kufuata. Amerika inasema tafadhali nifuateni sheria zenu na katiba nam nam, na, pengine kwa upande wako Francis Wambete, unadhani kauli hii iliyotolewa na rais wa Marekani Barack Obama ni kuingilia maswala ya ndani, ama unaitazamaje? kufanya mambo yatekelezeke vile yalivyopangwa, kwa sababu nchi nyingi duniani na Afrika ikiwemo, ina mikakati ambayo imepanga hasa kupitia katika katiba zao, na kwa hivyo tu ni kama kuwakumbusha kwamba fuateni yale mliyopanga, na mtaona kwamba mtakuwa na hali ya amani na maendeleo endelevu. Na, uh, Francis Wambete uh, ziara ya Obama ilijikita katika maeneo mengi, lakini miongoni mwa, mwa mambo ambayo alikuja nao kama ujumbe ni kuhusu vita dhidi ya ugaidi pamoja na, na migogoro ya kisiasa kama ile inayoshuhudiwa katika nchi ya Sudan Kusini, na pengine huenda hii ikawa ni ziara yake, hii ni ziara yake ya tatu, uh, kwa bara la Afrika na huenda ikawa ni ziara yake ya mwisho kwa bara hili. Unadhani tija ya malengo hayo ina nguvu kiasi gani kwa wakati huu barani Afrika? Ya, kwa sababu katika bara la Afrika sasa ya, shida nyingi ziko katika ufizadi na shida nyingi ziko katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na shida nyingi ziko katika uh, ukaidi ambao ni mpya sana sana katika maeneo ya Afrika, na kwa hivyo naona Amerikani kutia nguvu katika maeneo hayo ni kusema kwamba nchi ipate amani au bara lote lilipata amani na kuendelea vizuri kuliko vile mambo yanavyoenda sasa, kwamba watu wanawawa tu kiholela, na mtu ambaye anaamini sijui katika dini yake au falsafa potovu na kuja na kuwaua watu, kuwaua watoto, kuwaua wanawake, kuwaua watu katika, walio katika kazi zao. Kwa hivyo nafikiri uh, nguvu nyingi sana Obama ameshaweka pale na Marekani itasaidia sana bara Kujikomoa katika matatizo kama haya, na nikirejea kwako, a, wakili Ojwanga Gina, ukiwa hapo Nairobi, katika hotuba yake mjini Adis Ababa, Rais Obama ameitaja Burundi na mgogoro uliopo kama matokeo ya uchu wa madaraka. A, unadhani kauli hiyo inatosha kumwonyesha ama kumfanya Rais Nkurunziza kuelewa nia ya Marekani na nia ya wananchi wake ah? Nia ya wananchi wa Burundi Nkurunziza tayari anajua, na nia ya nchi nyingi anajua. Kile ambacho itamfanya abadilike ni wakati vikwazo vitawekewa, kutotambuliwa kwa serikali yake, na mambo kama haya ambayo itamfanya aone eh, matunda ya makosa yake, na hayo haijaanza kufanywa na nchi za Afrika wala nchi za nje kutoka Ulaya au Marekani. Kwa hivyo uh, wakili, tumeshuhudia mara kadhaa vitisho vya kuwekewa vikwazo nchi ya Burundi, lakini vimekuwa havijaanza kutekelezwa. Unadhani huu ni wakati mwafaka, wakati huu nchi ya Burundi tayari ikiwa imempigia ime, ime kura kumchagua tena Nkurunziza kurejea madarakani kwa muhula wa tatu? Uh, vitisho vimekuwepo, lakini haijatekele, haijatekelezwa kwa sababu kadha wa kadhaa ile inafanya nchi nyingi ziogope kwamba hata nchi za Magharibi wakiweka vikwazo, nchi kama Uchina itachukua hiyo fu, fursa kuingilia nchi hiyo na kufanya biashara yake na kuchukua mahali ile nchi za Magharibi zimewacha. Kwa hivyo, hiyo inaogopesha kwa kiasi, lakini tuongoje tuone kama baada ya uchaguzi isiyo ya haki na isiyo ya sawa iliyofanyika huko, kama nchi fulani zitatekeleza tisho lao la kuhususia na kutotambua hiyo serikali. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama mjiunga nasi ni makala ama mjadala wa wiki. Leo hii mada ni ziara ya Rais wa Marekani Barack Obama katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki na Kati. Tuko na Francis Wambete na oh, wakili Wajuanga Gina akiwa Nairobi, na Francis Wambete pale mjini Kampala Uganda. Francis, uh, miongoni mwa mambo ambayo yalitabiriwa na hakika Rais Obama akayagusia ni swala la ushoga, na ni jambo ambalo aligusia akiwa kule nchini Kenya ziarani na uh, uh, uh, jikuta akijibiwa uzuri tu na pengine unaweza kusema hivyo, na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, kwamba ndoa za jinsia moja si ajenda viongozi wa Afrika, hata kama swala hili linaonekana ni haki za kibinadamu katika mataifa mengi ya Magharibi. Unaozungumziaje uh, jibu la rais Uhuru Kenyatta? Kwangu mimi nafikiri jibu la rais Uhuru Kenyatta lilikuwa swali I mean, jibu su, uh, zuri sana kwa sababu Afrika katika fikira zake na falsafa yake haina mambo ya ushoga. Haijaipa kipaumbele mambo ya ushoga, inaipa kipaumbele matatizo yake, elimu kwa watu wake, kupigania umasikini na kuondoa a, matilabu ambayo watu wake wanapitia, na haioni kama inamuumiza mtu yoyote kwa kutokumpa haki hizo za kuendeleza mambo ya ushoga na kule nchi za Magharibi, wao kweli hilo ni jambo lao la maisha yao wanavyoishi, na ni vile wameamua kuishi na inakubalika kwao, lakini <laughs> sisi hapa kuna pingamizi kubwa sana naam. Labda pengine tupate mtazamo wa wakili, wakili Wajuangagina, wewe ni mtaalamu wa masuala ya sheria na bila shaka unaweza ukawa na mtazamo juu uh, ya hili ndio uh, rais Barack Hussein Obama alikuwa anaongelea mambo ya ushoga sio pekee, lakini katika mambo ya usawa na kutobagua watu kwa rangi yao, tabia yao na kadhalika. Kwa hivyo majibu yaliyotolewa na rais wa Kenya haikuwa kikamilifu kwa sababu kika pamoja na mambo ya kubagua watu kwa ajili ya unawashoga, aliunganisha mambo ya kufanya serikali ionyeshe uso ya nchi yake inclusivity vile alivyoita kwa Kiingereza, na hiyo haikujibiwa. Kwa hivyo alirudia hiyo mambo huko hadi sababu, mambo ya inclusivity, mambo ya usawa, mambo ya kutobagwana. Kwa hivyo hakuwa anaongea tu mambo ya ushoga pekee, alikuwa namaisha na kwa hivyo labda wa, wa, wakili, kwa hivyo kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kama nimekuelewa vizuri na kwa mtazamo mwingine ni kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine, suala la, la ushoga, alimaanisha hakumaanisha kwamba Kenya iidhinishe mambo ya ushoga, lakini haki, pengine haki zao ziheshimiwe ndio haki ya kila mtu iheshimiwe. Naam, uh, kwa kuwa nao na muda wanatupa mkono. Kwa kifupi sana uh, nilikuwa na maswali mengi lakini ngoja nifupishe kidogo uh, kwa kifupi sana, nipate mtazamo wenu nyote kwa pamoja, kwa kifupi sana, pengine kwa sekunde takriban 30 30 kwa kila mtu, nikianza na na, na Francis Wambete ukiwa hapo Kampala Uganda. Uh, kiufupi unaitathmini vipi sasa kiujumla ziara hii ya rais wa Marekani Barack Obama katika ukanda huu? Mimi naitathmini kama ziara iliyofaulu sana hasa ziara ambayo alitumia fursa hii kuwaambia Waafrika ukweli unaohitajika kuhusu maisha yao na vile wanavyoendeleza serikali zao na yale yanahitajika ku, ku, ku, kufanyika ambayo hayako kwa sasa kwa mfano aliposema kwamba wanawake washirikishwe sana katika mambo ya elimu, katika mambo ya jamii na, na hata katika mambo ya kuendeleza uchumi. Nam, kwa, kwa, kwa kumalizia, pia nawe wakili wa juanagina hapo Nairobi, uh, unaitathmini vipi kwa ujumla sasa ziara hii ya Rais Obama? Kwa kifupi sana, naunga mwenzangu mkono. Yale ningependa kuongezea tu ni kwamba alitueleza jinsi tunahitaji kufanya biashara kati yetu zaidi tunavyofanya biashara na nchi za nje na hiyo ni muhimu sana kwa hivyo ilikuwa safari naam ilikuwa ni safari iliyofana sana ni maneno yake ya mwisho wakilijuanaguina ni kushukuru sana ukiwa ukiwapo nairobi nchini kenya shukran na pia ni kushukuru francis wambeto ukiwa kampala nchini uganda kujumuika nasi juma hili Asante sana, na msikilizaji, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Nilikuwa nikikujuza yale ambayo tumeyakuandalia kwa asubuhi ya leo. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Melekizedek Abuso. Edmond Wangichele alikujuza habari za michezo. Sikose kuungana nasi saa 12 kamili za jioni kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili wa RFI Kiswahili. Ni Atomic Jazz Band wanavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya pili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi tena jioni saa 12 kamili kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili, na muda mfupi ujao atajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza na katika baadhi ya maeneo kwa lugha ya Kifaransa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, msikilizaji, nikutakie siku njema na usikivu mwema wa matangazo yetu ya RFI.