Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. H, msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu leo, Jumapili Oktoba 4 mwaka 2015, tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Serikali ya Mali na muungano wa waasi wa Tuaregi wabadilishana wafungwa wiki hii katika jitihada za kuleta amani nchini humo. Waziri Mkuu wa Tunisia asema nchi yake inajiunga na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Syria na Iraq. Na Urusi yaapa kuendeleza kampeni yake ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State licha ya ukosoaji kutoka kwa Marekani na washirika wake. Karibu katika taarifa ya habari. Waweza sikiza matangazo haya pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Serikali ya Mali na muungano wa waasi watu wa Tuareg wamebadilishana wafungwa wiki hii, pande hizo mbili na chanzo cha umoja wa mataifa wamesema, hatua ambayo imepongezwa kama hatua moja mbele kwa ajili ya mchakato wa amani kwa nchi hiyo. Jumla ya wafungwa 47 wamehusika katika mabadilishano hayo kati ya serikali na muungano wa kundi la Zawad, jambo linaloashiria mwanga kuelekea amani katika taifa hilo. Licha ya makubaliano ya amani ya miezi kadhaa, bado nchi hiyo haijashuhudia utulivu kamili. Afisa kutoka kikosi cha umoja wa mataifa kinacholinda amani nchini Mali, MINUSMA, ameliambia shirika la habari la Ufaransa kuwa serikali ya Mali imewachia huru wafungwa thelathini na mmoja wa waasi na waasi wamewachia huru wafungwa kumi na sita wa kijeshi siku ya Alhamisi juma hili. Wafanyakazi wa mabasi yaendayo Burundi akitokea ya nchini Rwanda wameeleza kukabiliwa na changamoto ya kupata wasafiri kutokana na mvutano baina ya Rwanda na Burundi, huku kukiwa na shutuma kwamba Kigali inaunga mkono uasi dhidi ya serikali ya Bujumbura. Vituo vya ukaguzi katika barabara kutoka Rwanda vimeongezeka na abiria mara kwa mara hutolewa nje ya mabasi na kutuhumiwa kuwa sehemu ya jeshi la waasi ambalo Bujumbura inaituhumu Rwanda kulihifadhi katika ardhi yake. Nchi ya Burundi, ambayo vita ya miaka kumi na mitatu ya wenyewe kwa wenyewe kati ya wahutu na watusi ilimalizika mwaka elfu mbili na sita, imekuwa inakabiliwa na ghasia tangu mwezi Aprili, wakati Rais Pierre Nkurunziza alipozindua juhudi tata, ambazo hata hivyo zilifanikisha kurejea kwake madarakani kwa muhula watatu. Waziri mkuu wa Tunisia Habib Esid amesema jana Jumamosi kuwa nchi yake inajiunga na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria na Iraq, hasa kwa lengo la kubadilishana taarifa. Kundi la Islamic State lilidai kutekeleza shambulizi ambalo liliua watalii 38 wa kigeni katika ufukwe wa mapumziko karibu na Sus mwezi Juni, na mamlaka pia zinashutumu kundi hilo la kijihadi kwa shambulizi lingine lililoua wageni ishirini na mmoja katika mji wa Tunis mwezi Machi. Waziri Mkuu Habibu ameviambia vyombo vya habari kuwa kujiunga na muungano huo kunaweza kuruhusu Tunisia kupata taarifa zote zinazohusiana na vita dhidi ya ugaidi nchini humo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kena kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili na dakika thelathini na nne afrika ya Mashariki, sawa na saa moja dakika thelathini na nne afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Urusi imeshambulia ngome za kundi la Islamic State nchini Syria jana Jumamosi na kuapa kuendeleza kampeni yake ya mashambulizi ya anga licha ya ukosoaji kutoka kwa Marekani na washirika wake kwamba hatua wa hiyo inawapa nguvu wanajihadi. Urusi ambayo ni msaidizi wa muda mrefu wa rais Bashar al Assad Ilianza mashambulizi yake katika ardhi ya Syria siku ya Jumatano katika kile inachosema itakuwa ni kampeni ya muda mrefu ya mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali. Marekani na washirika wake wameikosoa Urusi wakituhumu kutafuta kumpa nguvu Rais Assad chini ya mwamvuli wa mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State. Shambulizi la anga linalodaiwa kutekelezwa na Marekani katika hospitali ya shirika la msaada la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye mji wa Kunduz nchini Afghanistani jana Jumamosi limesababisha vifo vya watu 19, shambulizi ambalo rais wa Marekani Barack Obama amesema ni tukio la kutisha, lakini umoja wa Mataifa umelaani na kusema hali sameheki. Washington imeahidi uchunguzi kamili katika shambulizi hilo katika kituo muhimu cha msaada wa uokozi wa maisha hatarini wakati wa mapigano ambayo yalishuhudia kundi la Taliban likishika udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la kaskazini kwa siku kadhaa. Shambulizi hilo la mapema jana Jumamosi limeacha jengo hilo likiwaka moto, huku picha zilizotumwa na madaktari wasio na mipaka zikionyesha wafanyakazi wao wakiwa katika mshtuko na butwa msikilizaji ni saa mbili dakika thelathini na sita saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika ya Kati. Ni wasaa mzuri wa kusikiliza makala ya changu chako chako changu na Karume ya Sangama pamoja na Iluminata Ruela Mira. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya changu chako chako changu gana nami Karume Sangama. Leo katika makala haya tutaangaza kulikoni kwenye ulimwengu wa jumuiya za nchi zinazotumia lugha ya kifaransa katika mawasiliano, L'Organisation Internationale de la Francophonie, au kiufupi kwa lugha ya Kifaransa l'OIF, au tena la Francophonie. Katibu mtendaji wa La Francophonie Michel Jean amemtumia mwanamuziki mkongwe kutoka Cameron Manu Dibango kuwa shuhuda mkubwa wa jumuiya za nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa katika mawasiliano kwenye michezo ya Olympic 2016 itakayofanyika Rio de Janeiro nchini Brazil. Bi Michel Jean anatueleza kiufupi kazi hii ya kuwa shuhuda mkubwa wa La Francophonie katika michezo ya Olympic 2016. Kongwe kutoka Cameroon Manu Dibango anafafanua kuwa kazi hii ya kuwa shuhuda wa la francophonie katika michezo ya Olympic ni kuhakikisha wanamichezo wote wanapata fursa nzuri na urahisi katika mawasiliano. Na takriban robo ya wanamichezo kwenye michezo ya Olympic wanazungumza Kifaransa. Hebu tegesikio akizungumza kwa lugha Kifaransa. Ninaamini wakazi wengi wa Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kwa siku ya leo, tukiangaza kuna nini kwenye jumuiya za nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa katika mawasiliano, L'Organisation Internationale de la Francophonie au la Francophonie au hata l'OIF kwa lugha ya Kifaransa Utajua kuwa mapema tarehe tisa mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na kumi na tano katibu mtendaji wa la Francophonie baada ya kumteua mwanamuziki mkongwe wa Cameroon Manu Dibango kuwa shahidi mkubwa wa la Francophonie katika michuano ya michezo ya Olympic 2016 huko Rio de Janeiro nchini Brazil, Bijan alimkabidhi rasmi mzee Dibango kwa rais wa kamati ya kimataifa ya Olympic Bwana Thomas Bach. Ninajiuliza kama Manu Dibango atawatumbuiza watu na umairi wake wa kupuliza saksofoni. Ah, ila hapo naona kama mzee mzima wa jazz ya Kiafrika atawakilisha uwajibu mwingine nje ya fani ya muziki. Jumapili tulivu kupitia makala ya Changu Chako Chako Changu, changu. Na mpenzi msikilizaji, na hebu tumakinike na Robinson Sisiani kutoka wilaya Temeke, jijini Dar es Salaam. Anatueleza nini kuhusu makala haya Changu Chako Chako Changu? ni ninachoweza kuzungumzia kwa ujumla, kama nilivyosema, jina lenyewe la kipindi linaleta ujumuwiko ule wa pamoja, kwamba ninachokipata mimi na, we kipate, wewe, na, mgu, na wewe na, pia ukipate au ulichokipata wewe nangu na wewe pia kinaweza kikawa ni changu. Sasa katika misingi kama hiyo tunajenga, tunajifunza kujenga ujamaa kama ulivyosema, lugha ya Kifaransa kwa historia imetumika kuka, katika kuwaweka lugha, ndio kitu pekee kinachowakutanisha watu pamoja, kwa sababu kama mimi na wewe lugha zetu ni tofauti hatuna lugha inayofanana hatuwezi kuwa pamoja. Sasa kupitia lugha na kipindi pia kinatuweka pamoja, nikaona si itakuwa si vibaya programu wanaoifanya hawa watu hiki huu e, utaratibu wao nimeona ni mzuri, na, na, na, na nasikiliza mara kwa mara ili nipate taarifa zaidi za kipindi chao. Mimi naweza nikasema hivii, nitoe wito kwa Watanzania wenzangu, kwa Wanaafrika Mashariki wenzangu, na popote pale Radio France inaposikika, kwamba umoja, kuna siri kubwa katika umoja, kuna siri kubwa katika umoja. Umoja kwenye umoja wen, nchi zote tunazoziona za zo zetu Ulaya zimefanikiwa ni kwamba wana umoja, wana umoja, wano umoja, umoja katika kan, katika zo wa kitamaduni wana umoja wa kitaifa katika nyenja zozote zile wameungana, kwa mfano Angalia watu wote yani, tukichukua mfano tu German. Tukiangalia Germany imeungana, ule ili ulikuwa ni muunganiko ule. Tukianza tukienda tukiangalia nchi nyingine, kwa mfano USA, ni muunganiko ule. Tukienda tukiangalia kwa mfano Uingereza, ni muunganiko wa visiwa vidogo vidogo. Sasa umeona walivyoenda mbele kwa kutumia njia moja tu ya muungano na kuungana na kuungana, inamaanisha nini? Tunatoa tofauti zetu kama, kama, kama, kama, nadimuaana aawewe ambacho unacho mimi nataka mimi ambacho nacho naweuna nataka niseme tushe pamoja cha kwangu. Sasa basi, wito wangu mkubwa, niomba tuzingatie swala la muungana, kuungana kuwe katika katika nyanja tofauti tofauti, nyanja za elimu, nyanja za kiutamaduni, nyanja kwa kutumia lugha yetu moja, wote tuelewane. Tukifanya hivyo, tutaweza tukafika mbali, kwa sababu hakuna historia linayoonyesha mpaka sasa kwamba katika umoja watu walishindwa. Hakuna, katika umoja watu daima wanaweza, na ukifuatilia wa wataalamu wengi au wa masuala wengi ya, ya mafanikio au principles of success wanasema kwamba hakuna kitu kikubwa duniani ambacho mtu anaweza kufanikiwa kama ukiweza kuwa na umoja. Mtu yoyote aliyefanikiwa, tumemfahamu, hakuwa na utengamano nifu na wenzake, hakuwa anachukia wenzake, ila alipenda na, ku, ila alipenda na kushirikiana na wenzake. Sasa basi tukianza sisi kutengana katika hii nyanja, uh, nyanja kwa mfano ya utamaduni eh, unamwona mwenzako atafanya vibaya ila wewe ni bora, kwa nini? Tu, hii kitu itatufikisha mahali ambapo si sahihi. Umoja ni silaha, umoja ni nguvu. Hakuna mahali penye umoja watu wakashindwa. Naomba ndugu mtangazaji, ni shapa, lakini nina uchungu sana katika swala la umoja watu tunaendekezwa binafsi binafsi, ndio unatufanya tuwe hapa tulipo. Matatizo mengi yanayotupata ni matokeo binafsi wetu, kwamba wewe mtu unashindwa, kwa sababu hata pia upendo wa kweli ni kumfundisha mwenzako kile usichokijua. Sasa wewe hata kuchelia tenolej ambao unayo ni kumfundisha mwenzio, unaona hapana. Sasa katika hali kama hii tunaweza tukakuta mahali tunafika tunapoteza hata vitu tulivyovipata au babu zetu alivyopitigombania kwa miaka mingi kwa kushindwa kupata umoja kwa kuta vukaa chini kwa kuelewana kwa lugha moja. Hebu sasa tumakinike na Manu Dibango akitueleza machache kuhusu muziki kwa ujumla. Gwiji huyo wa muziki wa Afrika kutoka Cameroon ana miaka 81, na bado anadai. Katika ulimwengu wa muziki, inasemekana kuwa yeye ni mwanamuziki nambari moja barani Afrika kwa utajiri, mwenye kuvuna dola za Kimarekani milioni 20, kwa mwaka. Hebu tumsikilize mzee Dibango mwenyewe. sabi, venu en Belgique en 60, au moment de la table ronde quand, uh, le destin du Congo Tafsiri wimbo wa taifa ya Burkina Faso. Mpenzi msikilizaji, majuma kadhaa yaliyopita tulishuhudia mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso, ambapo walinzi wa raisi walimpindua na kumteka raisi na baadhi ya mawaziri akiwemo waziri mkuu. Askari hao walitangaza kupindua serikali kwa msaada wa jumuiya ya, ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS na umoja wa Afrika, rais Michel Kafando alirejeshwa rasmi madarakani na kuachiwa na wale walinzi waliofanya mapinduzi. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Generali Gilbert Diendere aliomba msamaha rasmi kwa raia wa Burkina Faso. Hebu sasa tusikilize wimbo wao wa taifa unasemaje. Dhidi ya uongozi utia aibu miaka elfu iliyopita, ulafi uliotoka mbali na uliokuja kuwatumikisha miaka mia iliyopita Dhidi ya ugaidi uliogeuka kwa ukoloni mambo leo na watumishi wake wenyeji, wengi walikata tamana Wengi walisimama lakini kushindwa kufanikiwa. Jasho na damu vyote viliimarisha taifa letu jasiri na mapambano yake ya kishujaa na usiku mmoja ulibeba ndani yake historia ya taifa zima. Na usiku mmoja ulianzisha matembezi ya ushindi ya taifa moja kuelekea kwenye furaha. Usiku mmoja ulileta maelewano kati ya taifa letu na taifa za ulimwengu mzima, tukitafuta uhuru na maendeleo. Nchi ya asili au kifo, tutashinda! Wakichota nguvu zao katika mapinduzi waliojitolea kupigania uhuru na amani katika umoja na nguvu ya usiku wa tarehe 4 Agosti walikuwa hawana tu silaha mikononi, bali na moto rohoni wa kupigania ipasavyo uhuru wa daima wa Faso dhidi ya wale wote ambao hapa na pale waliichafua roho ya uhuru inayoenziwa, wakiwa sasa wamerejesha hadhi yao ikiwa imeambatana na upendo na heshima uwezao kuwafikia pia wanadamu wengine. Taifa la Burkina linaimba wimbo wa ushindi wa kutukuza kazi iwekayo huru na kuleta maendeleo, wakipinga unyonyaji wa mtu na mtu mwenzake. Haya, twende mbele katika furaha ya kila mwanadamu kwa kila mwanadamu, leo na kesho, kwa kila mwanadamu sasa na siku zote. Mapinduzi ya wote ni yetu, maji yalishao uzazi uishie milele wa maendeleo ya watu, nyumba ya milele ya demokrasia iliyokubalika na wote, ambapo hatimaye utambulisho wa kitaifa unaruhusiwa kutajwa, ambapo ukosefu wa haki unapotea milele, na ambapo mikono ya wajenzi wa ulimwengu unaong'ara wanastawi, ambapo pote wavunaji wa nadhiri za kizalendo wanang'aa kwa furaha isiyoisha. Sasa tuende kwa mwendo wa shangwe, nasikiliza kibao hiki cha Manudi Bango huitwayo Oko, yani sauti ya besi ya Manudi Bango na bes gitaa, matarumbeta na mitindo ya kiafrika lazima itakuinua kwenye kiti chako, au kwenye kitanda chako kama bado unalala, na utaanza kuserebuka kweli kweli. Na mimi hapa studio ninaserebuka kweli kweli. Tuserebuke wote Manu Dibango na oko pata mambo balo ndi umundi na shwa shwa shwa shwa ndebinyo lukot ha kuhabarika kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chango chako changu, changu, changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi Karuma Sangama ninakutakia bon dimanche Nam, asante sana Karume ya Sangama na Iluminata Roela Mira katika makala ya changu chako chako changu. Basi msikilizaji, kabla sijahitimisha matangazo haya, ni kukumbushe habari tulizozipa uzito asubuhi ya leo. Serikali ya Mali na muungano wa waasi Watuaregi wabadilishana wafungwa wiki hii katika jitihada za kuleta amani nchini humo. Waziri mkuu wa Tunisia asema nchi yake inajiunga na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria na Iraq. Na Urusi hapa kuendeleza kampeni yake ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State licha ya ukosoaji kutoka kwa Marekani na washirika wake. Shukrani sana msikilizaji kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo hadi wakati mwingine, na kutakia jumapili njema. Kwa heri. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi hapa sina la ziada na kushukuru sana kwa kuungana nami asubuhi ya, ya leo. Hadi wakati mwingine, nakutakia siku njema, lakini punde tunaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.