Afrika mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Karibu msikilizaji ujumuike nasi kwenye matangazo yetu ya asubuhi awamu ya, ya pili, leo hii ikiwa ni siku ya Jumatatu ya tarehe 30 mwezi Novemba mwaka 2015. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi, kwanza uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo. Tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muhtasari wake. Mahakama ya rufaa ya ICC kuamua hatima ya kesi inayomkabili naibu rais wa Kenya William Ruto. Na viongozi zaidi ya mia na hamsini kujadili mabadiliko ya tabia nchi jijini Paris nchini Ufaransa. Nchi ya Uturuki na umoja wa Ulaya wamekubaliana kiasi cha euro bilioni tatu ili kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, lakini pia redio wa shirika. Nawe ukiwa na lolote, basi usikose kututumia rafa yako, ukituma kwenye namba ukianza na alama ya kujumulisha kisha nenda 255764015747, na pia kwenye Facebook andika RFI Kiswahili, niachie hapo ujumbe wako msikilizaji, nami hasina shaka nitausoma hapo baadaye. Tukianzia nchini Kenya naibu wa rais wa nchi hiyo William Ruto ameeleza kufurahishwa kwake na hatua ya nchi wanachama zinazounda mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC ya kuagiza hoja ya kutumia mashahidi waliojiondoa ipelekwe kwa majaji wa mahakama ya rufaa kuamua. mwanahabari wetu, na, uh, mwanahabari wetu wa Nairobi Paulo Silva anatuarifu zaidi. baada ya uamuzi wa juma lililopita huko Heg, sasa Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuwaandikia majaji wa mahakama ya ICC kuwataka kutotumia taarifa za mashahidi waliojiondoa kwenye kesi dhidi ya naibu wa rais William Ruto na mwanahabari Joshua Sang. Hii ni baada ya baraza la mataifa wana wanachama wa mkataba wa Roma kuridhia ombi la Kenya kutaka kutotumika kwa taarifa hizo. Hatua hiyo imemfurahisha sana naibu rais William Samoei Arap Ruto. Mimi nataka niwaambie asanteni sana na niwaambie Mungu tayari amejibu ombi yetu. Ile mpango na njama iliyokuwa imepangwa pale mbeleni, tumeona dalili sasa imeanza kusambaratika. Na tunaamini ya kwamba in a very short time in a very short while, we will be beyond here and we will be building our country together. Baadhi ya wabunge pia wamefurahi sana na kuona hatua hiyo kama ushindi kwa kesi inayowakabili Ruto pamoja na Sang. Walikuwa wanataka kutumia ndio watafute ushindi ile ya kurokota wamwekelee wakati wa dhuluma umeisha, wakati wa ukoloni mamboleo umeisha. We don't want the prophets of doom. Mi naamini beyond reasonable doubt that by next year Mr deputy president you are going to be free in Jesus name. Wengine nao wameweka mambo bayana kuwa wataendeleza maombi hadi kesi hiyo ikwishe huko Hague. Tutaendelea kuomba kuombea, hiyo ombi ifikie kwa hawa. Tunataka sasa yule mkuu wa mashtaka huyu inaitwa Bensuda akubaliane na yale ambaye eh, ujumbe wetu walipeleka kule hek. Kama wakubwa wa ASP wamekubali kwamba wa waanzishe tume na kufanyia uchunguzi ofisi ya Bensuda, sio ofisi, imekubali kwamba ofisi ya prosecutor ilifanya makosa. Kwani hiyo kesi itaendelea hivyo? Haiwezekani. Kiongozi wa wengi katika bunge la taifa Aden Duale vilevile ameendelea kukosoa mashirika kijami, ya kijamii ambayo yamekuwa yakipinga ombi la Kenya kuhusu sheria hiyo ya ICC. Nikiripoti idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva. Na visiwani Zanzibar, wanaume wamekuwa katika mstari wa mbele wa kuwasaidia wake zao katika majukumu ya kila siku nyumbani kama kwa mfano kwenda sokoni, kupika, na hata kuwaogesha watoto. Wanaume wa kizanzibari wanasema hii ni njia ya kudumisha mapenzi katika ndoa. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Ali Mrisho ni mkazi wa Zanzibar. Kitu cha kuendeleza mapenzi kwa mkeo, kutoka kwenda sokoni, jambo la kawaida. Sasa namweka sasa nakutoka hapo kwa kwanza kazini, mm. natoka asubuhi nachukua wanaila yako mkubwa wako ukili yule unazakwo sokoni, manunua vitu vyako na mahitaji yako unayotaka yote, na mama uko nyumbani katulia. Umerudi muda unao huja na kazini, unaweza ukafagia nyumba, unaweza ukakosha vyombo, ukatayarisha chai. Nafahamu mpaka hata kupika napika nachi kwa sababu kuna watu ambao wanakusikiliza sasa hivi, sasa hivi wanakushangaa sana, bwana Ali. Kuna mataifa ama kuna tamaduni zingine ambazo wanaume hawafanyi kazi kama hizo. mm -hmm. Sasa kitu ambacho mtu atajiuliza, je, na mke hizo, sasa kitu ambacho mtu atajiuliza, je, na mke wako yeye anafanya nini? Mke wangu anakuwepo nyumbani. mm -hmm. Lakini kawaida kwa mwanamume kwa sisi wa Kiislamu waki, waki, waki, waki, waki, waki, waki, au wa Kizanzibari mara nyingi sana tunajua mwanamke sio mtu wa kumtumwa, waki, kama punda nyumbani mtu akutandika kitanda hapa ndani, yeah. Nategemea natoka naanza sokoni nanunua vitu na mkobango kile kabisa naweka begani kama unajua mikoba ukili ile na weka begani yeah, kabisa ndo sokoni. Na kwa sababu sio mimi peke yangu, wako shuku mzima sokoni, nakuta wanaume wengi kabisa, wala mtu ashughulika wa wanaenda sokoni l anapika amna nam huyo ni eh, Ali Mrisho, mkazi wa Zanzibar. amakika akika tamaduni zinatofautiana. Na maafisa wakuu wa jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, FRDC, wamesema kuwa jeshi hilo limefanikiwa kudhibiti upya mji wa Eringeti baada ya kundi la wapiganaji wanaosadikiwa kuwa ni waasi wa Uganda wa ADF kushambulia ngome yao mjini humo hapo jana siku ya Jumapili alasiri. Mamia kwa maelfu ya wakazi wa mji huo wanasemekana kuwa walilazimika kuyahama makazi yao kukimbia mapigano katika mji huo ulioko kwenye umbali wa kilomita 60 kaskazini mwa mji wa Beni, huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tukiwa bado nchini DRC, rais wa nchi hiyo Joseph Kabila ametoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Rais Joseph Kabila kabange amesema mazungumzo hayo yatasaidia kupanga uchaguzi ulioratibiwa kufanyika mwezi Novemba mwakani, uchaguzi ambao upinzani nchini humo wamekuwa wakishuku kuwa rais Kabila anataka kutumia mazungumzo haya kuwania urais kwa muhula wa tatu. Hata hivyo, rais Kabila anasisitiza umuhimu wa maridhiano ya kitaifa na kuwataka wananchi kumuunga mkono katika hatua ambazo ameanza kuzichukua. Je, De la convocation d'un dialogue. Hii leo nimeamua kuitisha mazungumzo ya kitaifa yanayowajumuisha wote, na kwa hiyo nimeunda kamati ya maandalizi ya mazungumzo hayo itakayoshughulikia masuala yote. Pia nimeamua kutoa msamaha kwa watu binafsi na kutaka serikali itekeleze maamuzi haya ili kuleta amani miongoni mwa watu, kwa ajili hiyo en vue de pacifier les esprits à cet effet. Ni sauti yake Rais Joseph Kabila Kabange, rais wa nchi ya DRC. Viongozi wa dunia hii leo wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kwa mazungumuzo yanayolenga kuwaleta pamoja na kufikia suluhu kuhusu hatua za kuchukua kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo viongozi hawa wanaendelea kuvutana kuhusu hatua za kuchukua, huku baadhi ya mataifa yakionyesha kuwa tayari kutia saini mkataba wa utekelezwaji wa hatua za kukabiliana na janga hili, huku nyingine zikitia ngumu kutia saini. Wataalam wa maswala ya mazingira pamoja na wapatanishi wa kimataifa wameapa kuhakikisha wanawashawishi viongozi wao kufikia mwafaka kama sehemu ya kutoa heshima kwa mamia ya watu waliouawa kutokana na mashambulizi ya kigaidi. Wanaharakati wa mazingira wanazishutumu nchi zilizoendelea kwa kukaidi kutekeleza maazimio kadhaa yaliyowahi kufikiwa, huku nchi zinazoendelea zenyewe zikisisitiza kuwa haziwezi kuwa wahanga wa ongezeko la nyuzi joto duniani kwa sababu ya ukaidi wa mataifa yaliyoendelea. Maridhiano katika mkutano huu wa kimataifa ni muhimu, katika kile Umoja wa Mataifa wanasema iwapo hakutakuwa wa na muafaka, basi dunia ijiandae kushuhudia hali mbaya zaidi ya kimazingira ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia. Wataalamu wanasema sehemu kubwa ya hali inayoshuhudiwa hivi sasa imetokana na shughuli za binadamu eh. Hatimaye nchi ya Uturuki na zile za umoja Ulaya, wa Ulaya wamefikia makubaliano ya kihistoria yatakayoshuhudia nchi hiyo ikipatiwa msaada wa euro bilioni tatu kama sehemu ya utayari wake kuzisaidia nchi za Ulaya kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmet Davutoglu ambaye alihudhuria mkutano huo mjini Brussels amesema nchi yake itaheshimu na kutekeleza ahadi iliyotoa kuhusu kuzisaidia nchi za Ulaya kupokea wahamiaji na kwamba msaada huo wa fedha usitafsiriwe kama kuisaidia nchi yake. Hizi bilioni not... tatu hazitolewi kwa nchi ya Uturuki, zinatolewa kwa wakimbizi wa Siria. Na falsafa ya hili jambo hapa ni kugawana majukumu yanayotokana na athari za wakimbizi. Here is burden sharing. Ni sauti yake Ahmet Davutoglu, waziri mkuu wa Uturuki. Maafisa wa polisi katika jimbo la Kolorado nchini Marekani wamethibitisha kuwa mshukiwa wa mauaji yaliyofanyika katika jimbo hilo wiki iliyopita atafikishwa mbele ya mahakama hii leo, siku ya Jumatatu, kujibu mashtaka dhidi yake. Itakumbuka kuwa mwishoni mwa juma iliyopita mtu mmoja alivamia kituo cha kupanga uzazi katika eneo la Colorado Springs nchini Marekani, aliwaua watu watatu kwa kuwapiga risasi. Kituo hicho kinasimamiwa na shirika la kitaifa la afya la Planned, uh, Parenthood, ambalo limekuwa likilaumiwa na baadhi ya watu kwa kutoa mimba. Nam, tuelekee viwanjani tupate yaliyojiri huko naye Emmanuel Richard Makundi, karibu. Asante sana Robert, nilikumbuka nikianzia hapa barani Afrika na katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, michuano ya Sekafa Senior Challenge inaendelea kule katika mji wa Awasa nchini Ethiopia, ambapo leo ni ile mechi za robo fainali ya kwanza, uh, zitapigwa ambapo Uganda Cranes, uh, watakuwa wanacheza na Malawi, wakati Tanzania watakuwa wanacheza na wenyewe wenyeji Ethiopia. Itakumbuka juma lililopita katika hatua ya makundi, kutamatisha mechi za makundi pia Tanzania walicheza na Ethiopia na kutoka sare ya bao moja kwa moja na hivyo tena wanakutana katika hatua ya robo fainali kwa mara nyingine hivi leo ambapo watacheza na Tanzania. Mchezo kati ya Uganda na Malawi pia nao unasubiriwa kwa hamna gam kujua nani kati ya timu hizi nne wawili wataotinga katika hatua ya nusu fainali, lakini mechi nyingine zitapigwa tena hapo kesho ambapo Rwanda Mavubi watakuwa wakicheza na Harambe Stars ya kule nchini Kenya, lakini majirani Sudani Kusini nchini na Sudan Hatum wao pia watakuwa wakipepetana. Mchezo unaotazamwa sana pia ni huu wa Sudan Kusini na Sudan Hatum. Utakumbuka kwamba uh, nchi hizi ama timu hizi zilikuwa pamoja wakati fulani kabla ya Sudan Kusini uh, kujitenga. Lakini timu ya Harambe Stars itakuwa na kibarua wa kigumu wakati huu, rais wa FKF uh, Sam Nyamwea akisema kwamba uh, ametuma timu ya uchunguzi ama ya wachunguzi kwenda kufuatilia uh, iwapo ni ukweli kwamba wachezaji wa Harambe Stars walifanya vitendo vya utovu wa nidhamu wakiwa kambini, na hii inamaanisha na, hii inatokana na kipigo alichokipata kutoka kwa Zanzibar cha mabao matatu uh, kwa moja mwishoni mwa Juma lililopita. FKF inasema kwamba inaamini kuna utovu mkubwa wa nidhamu na watafanya mabadiliko katika benchi la ufundi na wachezaji watakaobainika kukiuka taratibu za kambini watachukuliwa hatua, na hii inakuja mara baada ya mara ya kipigo cha mabao matatu kwa moja walishuhudiwa wachezaji wengi wakaenda klabu kwenda kucheza mziki <laughs> na Etol du Sahel ndio mabingwa wapya wa kombe la shirikisho barani Afrika mara baada ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa nunge dhidi ya Orlando Pirates ya Afrika Kusini katika mtanangi ambao ulikuwa ni wa kukata na mundu. Utakumbuka katika mchezo wa mwanzo kule Afrika Kusini, Orlando Pirates walitoka sare bao moja kwa moja na Etoile du Sahel, lakini hapo jana Etoile du Sahel walipata ushindi wa bao moja na ku, kupita ama kutoa taji hili kwa ushindi wa bao mawili kwa moja kwa faida pia ya bao la ugenini. Kule nchini Uganda, a, klabu ya Uganda Revenue Authority URA imewanunulia wachezaji wake boda boda, kila mchezaji akipata boda boda ya, ya kujiingizia kipato Kipa. Kama unavyojua usafiri wa boda boda kule Kampala, DRC na mm, kule uh, Kenya ni usafiri unaotumika sana, lakini nimalizie tu na mechi za ligi kuu ya nchini Italia leo uh, itaendelea ambapo mechi mbili zitapigwa. Sassuolo watakuwa nyumbani kuwakaribisha Fiorentina, wakati FC Napoli watacheza na International Milan Milan ama mm, Inter Milan kama ambavyo umezoea kusema Inter Milan. <laughs> Naam, asante sana Emmanuel Richard Makondi kwa habari hizo za michezo. Asante. Naam, karibu Edmond Luangicheli, tupate dondoo za magazeti. Habari ya asubuhi. Habari nzuri, asante sana mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Naanza na gazeti la Le Figaro la huko Ufaransa. Gazeti hili linazungumzia kwa urefu tu mkutano wa kimataifa wa mazingira COP 21 ambako viongozi kutoka nchi kadhaa duniani mia na hamsini wanatarajiwa kuwasili, na baadhi yao wengine tayari wamewasili hapo mjini Paris nchini Ufaransa. Le Monde linasema kuwa Israeli inasitisha jukumu la Umoja wa Ulaya katika mchakato wa kutafuta amani baina ya Israeli na Palestina, Palestine. na Le Soir eh, lina kitu cha habari nchini Nigeria, Boko Haram wamepoteza maeneo licha ya utekaji kuendelea, matukio ya utekaji kuendelea. La, la prosperity la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linasema kuwa rais Joseph Kabila anataka uchaguzi wenye gharama nafuu na mabadiliko ya mfumo wa uchaguzi. Iwachu la Burundi linazungumzia viongozi wa kimataifa ishirini walioitikia wito wa Iwachu kwa ajili ya uhuru wa kujieleza na demokrasia nchini Burundi, ni kama mkutano hivi yeah. na The New Times la Rwanda linasema bunge la Afrika mashariki linataka ufanisi wa mkutano huo wa COP21 yeah, dhidi ya, ma <coughs> dhidi ya mabadiliko ya tabia nchini. Uh, huko nchini Ufaransa uh, raia nikija kwenye magazeti ya Tanzania, Tanzania lina kichwa cha habari mikikimikiki mikiki ya Magufuli, wabunge wauogopa wa uwaziri wengine wasali wasipewe nafasi, wahofia mikataba ya rais kuwa bana watatu kuteuliwa ubunge uwaziri pia. Limeandika madudu zaidi ya ibuka TRA. Habari leo lina kichwa cha habari bahresa achunguzwa TRA, yamping, yamping ya yampiga marufuku kupokea makontena zaidi kampuni yake yahusishwa na ukwepaji wa kodi. Jeshi la polisi lachunguza watuhumiwa mali zao. E, gazeti Nipashi lina kichwa cha habari Ikulu yazungumzia ya tishio la Marekani kukata, kukata msaada, lakini lina kichwa kingine cha njia tisa ukwepaji kodi bandari ya Dar es Salaam hadharani waliopitisha makontena kinyemela wa haha kumwona Magufuli, kampuni ya Bahresa yakana kuhusika watuhumiwa zaidi wanaswa polisi hapo chini kina Mia, gazeti limeandika loasa mboe Sumaye watua alipouawa mawazo ni gazeti Nipashe. Lakini gazeti Majira linaandika kuwa kasi ya Magufuli ya vunja ngome ukawa kasi ya kutumbua majipu, vigogo wabadili majina mali zao, waliojifanya miungu watu sehemu za kazi waanza kujishusha, wananchi wasubiri jipu la vinara wa biashara dawa za kulevya na hii ni gazeti Majira. Lakini gazeti Mtanzania inaandika rungu la Magufuli la tua kwa Bahresa, trae yazuia makontena yake bandari, bandari kavu. Polisi yasema uchunguzi mzito unaendelea. Ni hayo kwa ufupi kwa asubuhi ya leo, na asante sana Edmond Lwangicheli kwa dondoo za magazeti. Shukrani. Ninapotimu saa mbili na dakika 48 kwa saa za Afrika Mashariki, nami ni mpishe Karume ya Sangama na kujia na makala jua haki zako. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ni matumaini yangu umzima na waamani tele ndani mwako. Ungana nami Karume Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya jua haki zako. Kujua ukweli wa kitu chochote, tukio, hata shughuli ya mtu yoyote ambayo inaweza kugusa maisha yako kwa namna moja au nyingine ni muhimu kama chakula unachokula. Jamii yoyote ile inayoishi kwa misingi ya ukweli bila kudanganyana au kudhulumiwa, ni jamii inayobeba misingi ya kidemokrasia na maendeleo. Chombo cha sheria au hata kile cha habari ni muhimili wa jamii yoyote ya kisasa. Kuhusu uhuru wa vyombo vya habari, tuligusia changamoto zinazowakumba waandishi wa habari. Mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Nairobi, Kenya, Andrew Okoiti aliweka bayana yafuatayo: Waandishi wa habari wana kazi nzito sana ambapo kuwa wanaitekeleza kama ni kama tu mahakama, kwa sababu katika demokrasia ni vyombo viwili, ni waandishi wa habari na mahakama, ndio huwa inatetea haki za binadamu na pia ndio huwa inalinda demokrasia, kwa sababu kupitia uchaguzi mweza mkachagua majangili wakaingia kule kwenye bunge, wakachukua serikali, wakatenda walivyotaka. Kwa hivyo ni ma, mahakama tu na vyombo vya habari ambavyo vinaweza kutumika kama kama nguzo ya kutetea ayama ya, ya kulinda demokrasia ya wananchi. Naye Abedi Dogoli, Morogoro, Tanzania, kwenye laini ya simu akusita kuchangia kama ifuatavyo: ini bado nchi mbalimbali zinakabiliwa na changamoto mbalimbali, kwa sababu uhuru wa uh, vyombo vya habari bado haujakuwa tayari, ile wawe na uhuru wa kujieleza lakini wakati mwingine kamati za nchi husika zinasigana zenyewe zina zikasema, wakati mwingine kwamba, zimeuhuru wa vyombo vya habari huko, lakini waandishi wataweza kufanya, mfano habari za utafiti, wanakamatwa wanawekwa ndani. Kwa hiyo marekebisho katika katiba za nchi hizi za Afrika ndiyo yanayotakiwa marekebisho, ambayo yatakuwa tiifu kwa hiyo serikali ambayo ipo katika nchi husika. Tukiendelea na mada ya uhuru wa vyombo vya habari, mwandishi wa habari ana jukumu la kueneza ukweli wa mambo katika kila jambo bila upendeleo wowote na nia ya kuchochea machafuko. Andrew Okoiti, wewe kama mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya, majukumu ya mwandishi wa habari katika dunia inayohimiza uhuru wa vyombo vya habari ni yapi? Nadhani jukumu kubwa sana la wanahabari wana, wana ni kutusaidia tuelewe sera za hao viongozi ambao wanataka kutuelewa kututawala, na vyama zao pia watuelewa, waweze kutueleza watu ni watu wa aina gani, wana historia aina gani, wametoka neno fulani, walichukua msimamo gani, na huo msimamo una maana man, gani, waweze kuwafahamu viongozi wao na waweze pia kusukuma hili jambo la ukabila, tuweze kuwa na jukwaa la sera za watu na sera za vyama ili tuweze kushuhudia ku, tu, tuweze kusughulisha kusughulisha shida za Kenya, tupate suluhu kwa shida za wanaKenya badala ya kushinda tukilaumiana ama nini. So kwangu, ninaomba tu wanahabari waweze kuchukua mrengo wa mbele na waweze ku changia kwenye huu mjadala, ili ili wanasiasa pia waanze kuongea mambo ya sera na ili watuambie ni nini wangependa kutendea taifa. Ukiangalia kwa sasa hivi, mpaka sasa leo ni watu wengi sana wanataka kuwa marais, lakini kila mtu ni kama ni nafasi ya kujiendeleza, sio nafasi ya kutendea taifa jambo fulani. Na hilo ni nadhani linatokana sana na kwa vile hawajapatiwa changamoto na vyombo vya habari ya kujieleza sera gani wako nazo, ni mpango gani wako nazo na wataitimiza vipi? Na hapo ndio naona vyombo vya habari vina jukumu kama vingependa kuchangia kueneza demokrasia katika jamhuri ya Kenya. Shukran Andrew Okoiti kwa mchango wako kwenye makala haya. Jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Karne ya ishirini na moja inakuwa ni nusu karne ya uhuru dhidi ya utawala wa kikoloni kwa nchi nyingi barani Afrika. Wimbi la miaka ya dhahabu ya Afrika huru kama ilivyokuwa wimbi la kuwania uhuru wa Afrika miaka hamsini iliyopita, lakini bado fani ya uandishi wa habari inazua maswali mengi. Abedi Dogoli pale Morogoro, Tanzania, una wito gani kwa waandishi wa habari? Uh, wito wangu kwa waandishi wa habari popote pale walipo, wajue kwamba jukumu letu sisi kwa kutumia kalamu yetu na karatasi, tunaweza tukaleta maendeleo ama tukaleta vita katika kama maelewana katika nchi mbalimbali. Kwa hiyo kinachotakiwa ni kwamba kama mwandishi wa habari umekwenda kuchukua habari kwa, sosi, yaani, kwa kwa kwa kwa kwa kwa mdau wako, hakikisha kwamba upande wa pili nao unatoa majibu yake vizuri. Lakini kumekuwa na ukiritimba sasa, wakati unaenda kutafuta usawa sasa, kwamba habari hii upande wa pili wanazungumziaje, kupata majibu inakuwa ni ngumu unakutana na fa usiana na kuambia mpaka waziri yasee, waziri naye utakuta yupo nje ya nchi. Unakutana na katibu mkuu ambaye ndio mtendaji anakuambia ah, waziri wetu sisi bwana, ukianza kuongea hili tu ataanza kusema ushanza kuchukua majukumu yake. Kwa hiyo vyanzo vya habari navyo wasiwe wakilitimba, tunapohitaji taarifa wawe wanatupa taarifa, kwa sababu wakati mwingine unaweza ukakuta kuna migogoro wa ardhi watu wanakaribia kuuana lakini ukimtafuta mhusika, labda mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya au waziri husika, unaambiwa hayupo, yupo yupo ziara, yupo kwenye vikao. Watu wanazidi kuumia. Kwa hiyo ndio maana unakuta wakati mwingine waandishi mwingine uzalendo na washinda wanatoa habari ambazo haziko balance. Kwa hiyo so sisi tu kama waandishi wa habari, lakini hata wale wahusika wenye nyasfa hizo, wenye majukumu hayo wawe tayari kutoa ushirikiano kwa waandishi wa habari wanapotafuta habari bila ubaguzi. Maanake ukisema kwamba mi imetoka RFA utandua njia huyo, aisaa nimetoka, hawatenganishi mwambie sipo, waache kutoa habari kwa upendeleo. Asante sana Andrew Dogoli, katibu mtendaji wa chama cha waandishi wa habari Morogoro, nchini Tanzania. Natumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika mada ya leo kuhusu uhuru wa vyombo vya habari kwenye makala haya ya juu kizako. Kulikuwa nami mtayarishaji na msimulizi Karuma Sangama. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya Radio France International. Nam, asante sana Karume Asangama. Unaitwa Mgimwa Stop Fighter wa Makambako, unasema, naiomba mahakama ya ICC kufuta kesi za William Ruto, Charles Taylor, Jean Pierre Bemba maana kesi zao zinafanana. Huyu hapa unasema unaitwa Zuberi Mago wa Mpanda, Tanzania. Tuko pamoja RFI Kiswahili, mpo juu na mimi nasema asante. Anasema Remi Kanjagaile wa Tabata, Dar es Salaam. Asante sana Papa Francis kutembelea nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Natumai ziara yako italeta amani katika nchi hiyo. Rais Joseph Kabila, mazungumzo ni ya nini? Huyu hapa anasema yeye ni david batende akiwa huko oh, Goma nchi ya uh, nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo ni Emmanuel Richard Makundi, tumekuwa naye Edmond Wangicheli funi wa mitambo Emmanuel mm, Eleazar. Nam asante msikilizaji na kwa heri kutoka Dar es Salaam. J hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sekunde chache zinazofuata hivi sasa, msikilizaji, unao utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine. Kwa heri kutoka Dar es Salam.