Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kujiunga nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 8 mwezi wa Februari mwaka elfu mbili na kumi na sita. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala ya Jua Haki Zako. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Watu wanne wauawa jini Bujumbura nchini Burundi baada ya kurushiwa guruneti wa wanawake nchini Uganda uzindua kampeni ya amani kuelekea uchaguzi mkuu wiki ijayo, na rais wa Haiti Michel Mateli ajiuzulu. Unaweza kututumia ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764157 lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tunasikia pia kupitia redio washirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com kiswahilicom. Tuanzie kule visiwani Zanzibar, mgawanyiko zaidi ndani ya tume ya uchaguzi ZEK unaendelea kushuhudiwa wakati huu. Wajumbe wawili wa tume hiyo kitangaza kutounga mkono tangazo la mwenyekiti wa tume hiyo Salim Jecha, Salim Jecha. Uh, kwamba uchaguzi mkuu utarudiwa tarehe ishirini mwezi ujao. Wakizungumza jini Dares Salam, wajumbe hao wanadai kuwa uamuzi uliotangazwa na mwenyekiti wa tume hiyodai kuwa ulitokana kikao cha wajumbe wote wa tume hiyo sio kweli na kuongeza kwamba uamuzi uh, huo ulikuwa ni uamuzi wake binafsi. Mmoja wa wajumbe hao ni Nasor Hamis Muhamed, ambaye yeye anataka uchaguzi usifanyike na kueleza sababu za kwa nini wao hawaungi mkono a uchaguzi huo, wala tangazo la mwenyekiti wa tume hiyo. Sisi tumefika pahali sasa kuwa matukio yote haya tunaona yamesababishwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, hivyo ni nafasi ya mwenyekiti ajipime ajitolee maamuzi magumu ili kuepusha nchi hii na janga linaloinyemelea. Matakwa ya katiba ya kutaka mwenyekiti wa tume awe ni mtu mwenye sifa za kuwajaji wa mahakama kuu yaangaliwe. Tunatoa wito kwa wajumbe wenzetu wa tume ya uchaguzi kuachana na uchaguzi wa marudio wa tarehe 20 Machi 2016 kwani jambo hili halina maslahi kwa nchi yetu. Sisi tusiwe sababu ya kuwa sehemu ya historia mbaya ya nchi yetu. Na wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu uamuzi huu wa, wa baadhi ya wa wajumbe wa tume wa uchaguzi huko Zanzibar? Abdulkarim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. hii kauli ya wajumbe wawili e, zeki ya, ya Zanzibar kuwa hawakubaliani na na mambo yalivyo na hasa kuhusu tangazo la mwenyekiti wao, hii ndio inaonyesha dhahiri kabisa kwamba hakuna tume yenyewe ya uchaguzi ya Zanzibar haipo katika umoja ha, haiko haijashikamana. Hili lilikuwa liko lilianza li, kuonekana tu tangu wakati pale mwenyekiti yule alipokuwa ametangaza ku, kufuta huo uchaguzi na kusema washutumu baadhi ya wajumbe kwamba walikuwa wanataka wanapigana uvipi. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimekuwa kimeonyesha dhahiri tu kwamba tume hiyo sio sio kitu kimoja, sio tume moja, ni tume iliyopasuka na ilikuwa na machaka kabisa. Kama tume iliyopasuka kama ingeweza kusimamia huo e, uchaguzi wa marudio? Ni uchambuzi wake, Abdul Karim Matiki akiwa jijini Dar es Salaam. Watu wanne akiwemo mtoto mmoja wameuawa baada ya kushambuliwa na muruneti jijini Bujumbura nchini Burundi. Mauaji hayo yalitokea mwishoni mwa juma lililopita katika baa moja mtani um, Kinama. Meya wa jiji la Bujumbura uh, Fredi Mponimpa amethibitisha mauaji hayo na kusema mtoto um, aliyepoteza maisha ni mvulana aliyekuwa anauza mayai na wengine kumi walijeruhiwa. Pia guroti nyingine ilirushwa katika kituo cha polisi na kusababisha watu wanne kupata majeraha, huku wengine nyingine ikirushwa katika kambi ya jeshi, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Mtandao wa wanawake nchini Uganda mwishoni mwa juma uliopita umezindua kampeni rasmi kuelekea uchaguzi mkuu Uh, wa nchi hiyo juma lijalo, kampeni iliyobeba ujumbe wa amani na kuwataka wanasiasa nchini humo kuepuka kutumia maneno ya uchochezi. Uh, mtandao huu unasema kuwa wakati nchi ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wamebaini baadhi ya wanasiasa kutumia maneno makali na kibaguzi kwenye kampeni zao, hali ambayo wanasema inatarisha usalama na huenda ikasababisha kasab, uh, vurugu uh, wakati wa uchaguzi huo. Mratibu wa mtandao huo Rita Asiro mwenye mahojiano ma, kwenye mahojiano maalum na idhaa hii anasema kwamba tayari wameshawasiliana na wagombea sita kati ya nane wanaowania urais na wanataraji kwamba watafikia wagombea wengine wawili juma hili. Kama wanawake wa Uganda tumebaini kuwa wakati huu kampeni zikishika kasi, kuna vurugu kubwa sana na hasa za maneno kutoka kwa wagombea wa urais na wameneja wao. Tumeshuhudia wakiwaambia wananchi kuwa watakamatwa, watapigwa risasi. Kwa hivyo, kama wanawake tunaona lugha hizi hazikubaliki na ni rahisi sana kuitumbukiza nchi kwenye machafuko. Kwa hivyo, tumezindua kampeni ya amani na tumefanikiwa, kati ya wagombea nane kuwafikia wagombea sita, na tunatarajia wagombea wengine wawili kuwafikia jumaa hili. Ni sauti yake Rita Asiro, mratibu wa mtandao wa wanawake uh, nchini Uganda. Ripoti za like kiintelijensia zinaonyesha kuwa bomu lilokuwa limetegwa katika ndege ya abiria ya ya kutoka mjini Mogadishu uh, nchini Somalia kwenda nchini Jibuti ilifichwa katika, katikati ya kipatalishi au laptop bomu. Hiyo uh, ilipuka na kumua aliyekuwa ameibeba na kusababisha rubano ndege hiyo kutua gafla. Inaelezwa kuwa mlipuaji huyo alikuwa analenga kwenda kutekeleza shambulizi ya gaidi katika shirika la ndege la Uturuki. Watu 15 wanachunguzwa kutokana na kisa hicho. Bunge la Algeria limepitisha mapendekezo ya mabadiliko ya katiba kwa kura 499, huku wabunge wawili wakipinga mabadiliko hayo, pamoja na wengine 16 kutoonyesha msimamo wao. Hatua hiyo ilifikiwa iliyofanikiwa, ni mafanikio makubwa kwa utawala wa rais Abdulaziz Bouteflika ambaye ndiye alianzisha mchakato huo miaka mitano iliyopita, wakati wa mapinduzi ya Kiarabu. Lakini wapinzani wengi hawaamini utashi wa kisiasa wa serikali ili kutekeleza matakwa yao mapya. Mohamed Nebu ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha FFS nchini Algeria: Tumesusia mabadiliko yoyote ya katiba kwa sababu marekebisho hayo hayawezi kuleta suluhu kwa matatizo ya wananchi wetu. Kilichotakiwa kufanyika ni mjadala mpana wa kitaifa pamoja na wadau wote nchini humo ili kupata malengo ya pamoja. Pamekuwepo na mashauriano nchini humu, lakini hapakuwepo na mjadala wa kitaifa pamoja na kuwa na makubaliano ya ni kwa jinsi gani tuelekee pamoja. Ni sauti yake Muhamed Nebu, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha FFS nchini Algeria. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, kule mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo ni saa moja dakika 38. Habari za asubuhi, na asante sana kwa kujiunga nasi. Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 38. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Rais wa Haiti Michel Mateli hapo jana jioni hii alitangaza kujiuzulu nafasi yake ya urais, huku wakiacha haliteta kisiasa nchini mwake, wakati huu wanasiasa wakiendelea kuvutana kuhusu uchaguzi mkuu uliopita ambao upinzani unadai ulikuwa na kasoro nyingi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Rais Mateley aliamua kuachia nafasi yake baada ya makubaliano ya dakika za mwisho kabla ya kuundwa kwa serikali ya mpito, uamuzi aliofikia kutokana na maandamano ya kuupinga utawala wake. Hata hivyo, licha ya uamuzi wake wa kujiuzulu na kutangaza kutowania tena kiti hicho, rais Mateley anaiacha nchi yake kwenye mzozo mkubwa wa kisiasa, huku ikionekana dhahiri kuwa inajaribu kuimarika kidemokrasia toka ulipomalizika utawala wa kiimla uliodumu kwa miaka 30 wa rais Duvalier. Kwenye hotuba yake kwenye bunge la nchi hiyo, Rais Matelei amesema anataka wananchi wamkumbuke kwa mambo mazuri aliyoyafanya kwa mapenzi ya nchi na watu wake, huku akiitetea familia yake kutokana na tuhuma za ubadhirifu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Banki Moon amekaribisha kwa mikono miwili makubaliano ya Haiti kuhusu uundwaji wa serikali ya mpito, ambapo ametoa wito kwa pande zote zinazohusika na mzozo wa kisiasa nchini humo kutekeleza makubaliano hayo mapema zaidi. Makubaliano yaliyofikiwa mwishoni mwa juma na wabunge wa nchi hiyo yanayenusuru nchi hiyo kutumbukia kwenye mzozo zaidi wa kimadaraka, kwa kuwa mara baada ya kuondoka madarakani kwa rais Matelei kusingekuwa na kiongozi mwingine kutokana na uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika majuma kadhaa aliyopita kuahirishwa kutokana na hofu ya usalama. Ama. Na maelfu ya wakimbizi kutoka Siria wa wamekimbilia nchini Turuki kutokana na mwendelezo wa mashambulizi ya anga yanayotekelezwa na, na wanajeshi wa Urusi mjini, um, Aleppo. Uturuki tayari imesema kuwa itapokea na kuwasaidia wakimbizi hao wengi wakiwa ni watoto na wanawake. Wakati hao wakijiri, kansela ya Ujerumani b Angela Merkel anazuru Uturuki kuzungumza na waziri mkuu Ahmed Davutoglu kuhusu namna ya kuendelea kuwasaidia wakimbizi hao. Ujerumani tayari imewapa zaidi ya wakimbizi milioni moja kutoka Siria, na sasa ni wakati wa RFI michezo na Emmanuel Makundi. Nam, asante sana Victor Buso, ikianzia kule katika ligi za barani Ulaya, katika ligi ya Ufaransa Ligue 1 Lille alitoka sare ya bao moja kwa moja na wene wakati katika ligi ya Italia, Serie A, Napoli, wakati Milano, wakati kumatatu, ya Italia Serie A Napoli walipata ushindi bao moja kwa bila dhidi ya Carpi, wakati Internazionale Milano walitoka sare matatu kwa matatu dhidi ya Hellas Verona, wakati mchezo mwingine vibibi vizee vya jiji la Turin Juventus wao walipata ushindi wa mbao mawili kwa bila dhidi ya Frosinone na Sassuolo wakitoka sare mbao mawili kwa mawili na Palermo wakati Inter Milan, wakati AC Milan wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Udinese katika ligi ya Uhispania Primera Division, FC Barcelona alipata ushindi wa mabao mawili uh, kwa bila na kuendelea kujikita katika msimamo wa ligi kuu ya nchini Uhispania, huku Real Betis wakiwafunga Valencia kwa mabao moja kwa ubuyu Celta Vigo wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Sevilla, wakati Granada wakifungwa na Real Madrid umawili, uh, kwa mabao mawili kwa moja na kocha wa Valencia Garnevo anasema kwamba yeye hivi sasa hapaswi, uh, kuhukumiwa kutokana na matokeo mabaya ambayo timu yake toka ameichukua inaendelea kuyapata katika ligi kuu ya kule nchini Hispania, akisema kwamba aliwataka waandishi wa habari na watu wengine wote wamhoji mara baada ya miezi mitano kutamatika. Lakini katika ligi ya mpira wa kule nchini Marekani uh, lakini wanatumia mikono kama raga. Uh, ni kwamba kulikuwa na mchezo mkubwa sana na muhimu sana wa Super Bowl ambapo jana uh, Denver Broncos waliwasambaratisha vilivyo Carolina Panthers uh, kwa magoli 24 kwa kumi na kufanikiwa kushinda taji hilo la Super Bowl. Nikimalizia na fainali ya hapo jana michuano ya kombe la mataifa Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani maarufu kama CHAN, timu ya taifa ya DRC Leopard walipata ushindi mnono mabao matatu kwa ubila dhidi ya timu ya taifa ya Mali katika mchezo ambao hakika, shukrani za pekee zimwendee mchezaji Mesha Keli aliyepachika mabao mawili huku bao la ushindi na msumaro wa mwisho kwenye jeneza la Mali likipigwa na Jonathan Bolingi. Simaanishi kwamba kuna watu walikufa, lakini ni <laughs> lugha tu ya, ya kimichezo, kimichezo kwa mabao matatu. Kwa hivyo msumaro wa mwisho ulipigiliwa katika neza la Mali na Jonathan Bolingi akiachia fat Kweli kweli lilomshinda mlinda mlango wa Mali, kocha uh, wa DRC Florent Ibenge anaonekana kuwa na mafanikio makubwa, kwani unajua anaifundisha klabu ya AS Vita kule DRC, lakini pia anakinoa kikosi cha timu ya taifa ya DRC. Kwa hivyo hani mafanikio, na utakumbuka mwaka mmoja uliopita alifanikisha timu yake AS Vita kufika katika hatua ya finali michuano ya klabu bingwa barani Afrika, na hivi kesho kutwa tu atakuwa nchini Tanzania na klabu yake ya AS Vita kule visiwani Zanzibar atakapokuwa katika mchezo mwingine wa klabu bingwa Uh, barani Afrika kwa hivyo, haya ni mafanikio makubwa, lakini Cote d'Ivoire wao walifanikiwa kuchukua nafasi ya tatu mara baada ya kuwafunga Gine mabao mawili kwa, kwa moja na ni furaha kubwa sana kwa mashabiki wale popote pale wale, bila shaka na, <laughs> sherehe zilifanyika zinaendelea sana, na zinaendelea kufanyika, watu wanaendelea kuchinja ng'ombe na mbuzi, bila shaka kule mashariki gavana Julien Paluku kuwapokea mabingwa. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante. Naam, sasa na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Edmond Longichel ambaye ameingia asubuhi hii na tabasamu kubwa sana asubuhi. Habari za asubuhi na karibu. Asante sana mwenzangu ee, Victor Abuso. Naanzia huko Ufaransa na gazeti la Le Figaro linaandika kuwa dhoruba kali inatarajiwa usiku wa leo magharibi mwa Ufaransa, e, kukiwepo na upepo wa kasi zaidi ya kilomita mia moja kwa saa na gazeti la uh, Le Monde la huko Ufaransa linazungumzia mvutano ulioko baina ya Korea mbili, Korea Kaskazini na Kusini. Hii ni baada ya Pyongyang kuamrisha kurushwa kwa kombora ya nyuklia uh, na gazeti la Le Soir Hili ni gazeti la Ubelgiji linasema generali mmoja wa Ufaransa amekamatwa kufuatia maandamano yake ya kupambana na uhamiaji mjini Calais, wakati gazeti la The New Times la Rwanda linazungumzia mchuano wa hapo jana wa fainali ya CHAN ambapo eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alibuka washindi wa mabao matatu kwa sifuri hapo katika uwanja wa Amaoro mjini Kigali. Gazeti Iwachu la Burundi linazungumzia kizungumkuti, lina kichwa cha habari kizungumkuti, ni kuhusu kupelekwa kwa askari wa maprobu wa kulinda amani. Pia linasema kuwa Eh, katika mitaa ya Kinama wanne wamekufa kwenye shambulio la gurunet. La Prosperite la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo abuso unaweza kulifikiria limeandika shangwe vigelegele, mbwembwe, vifijo na nderemo nchini DRC katika miji yote kufuatia ushindi wa Leopar wa Chan ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Gazeti linafasiria kiundani kama alivyokuwa anazungumza Emmanuel makundi ya hapa na delimonita la Uganda linazungumzia General Sejusa ambaye alifikishwa mahakamani na, na akapinga eh, ku, kuojiwa na mahakama hiyo na kwa, kwa haraka haraka, Tanzania Daima lina kichwa cha habari, sarakasi mpya Zanzibar, makamishna zek wapinga uchaguzi kurudiwa. Wakati gazeti ya Habari Leo linaandika Majaliwa amesema wa Tanzania iombeni serikali. Gazeti Uhuru lina kichwa cha habari, Majaliwa amesema kutumbua majipu kuna mtihani na pia gazeti Nipashe li, na kichwa cha habari wabunge wavurugwa mkopo magari milioni tisini wakati gazeti Majira limeandika wajumbe wa ZEC wapinga uchaguzi huku Mwananchi likiwa na kichwa cha habari Msekwa ataka JK aondoke CCM, aondoke CCM na muundo wake, amtaka afanye mabadiliko kabla ya kumpa kiti rais Magufuli. Na gazeti mwana halisi na kichwa cha habari Magufuli akoroga sheria, ashtukiwa kujua hukumu za kesi kabla ya wakati. Nimalizie na gazeti Raia Tanzania lina kichwa cha habari makamishna waze kutoka CAF wajiripua. Ni hayo tu kwa asubuhi ya leo. Nam, asante sana mwenzangu Lmon Lwangichi, nakutakia asubuhi njema na kesho, umejaliwa shukrani. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 47, ni wakati wa makala ya jua haki zako na Karume ya Sangama. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya juu kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo tutatupia jicho tamko la naibu waziri wa afya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr Hamisi Kingwangala juu ya ukeketaji kwa watoto wa kike. Pia tutaangazia sehemu ya pili ya mjadala uliofanyika Alliance Francaise Dar es Salaam na kudhaminiwa na ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania juu ya vyombo vya habari na uchaguzi. Kwanza tumakinike na tamko la naibu waziri wa afya wa Tanzania Dr Kingwangala juu ya ukeketaji kwa watoto wa kike. Kwa niaba ya wizara nitamshauri waziri wa wizara yetu na serikali kwa ujumla kuwekeza jitihada zetu kwa nguvu zaidi kuliko ilivyokuwa awali, ili tuweze kutokomeza tatizo hili kwa haraka zaidi. Nitahakikisha ninakuwa champion, ninakuwa balozi wa watoto wa kike na wanawake kwenye wizara hii. Japokuwa mimi ni baba, lakini naweza kuwa balozi kwa sababu kama daktari ninafahamu madhara ya uteketaji kwa wanawake kisaikolojia, kijamii, kibiolojia na kiafya. Hivyo inaaihi nitakuwa balozi mzuri wa mabinti hawa na wanawake kwa ujumla. Bahati nzuri, tuna fursa kwamba waziri wetu wa afya, yeye tayari ni balozi ni mpiganaji wa haki za watoto wa kike na wanawake, hata kabla hajawa wabunge, hata kabla hajateuliwa kuwa waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto. Hivyo mna uhakika kwamba mna uongozi wa kisiasa unaojali kazi mnayofanya, Dr Kingwangala amesema wale wanaokeketa watoto wadogo wa kike kwa visingizio vya ugonjwa wa lawalawa lawa waache mara moja, na kuwapeleka watoto hospitali kutibiwa. Hii inayoitwa lawalawa inatibika kwa, kwa, kwa, kwa vidonge ambavyo binti anaweza akapewa kwenye vituo vya afya na akapona. Hakuna haja ya kumfanyia ukeketaji ili kupambana na hiyo lawalawa apa ili kujikinga na lawalawa. Pili, takapotokea mtu anaiyo lawalawa, apeleke hospitali na atatibiwa na wataalamu. Hakuna haja ya kufanya nokitaka. Naomba nitoe elimu hiyo, na ninaamini wanaharakati mkiendelea kufanya tata zanapuelemisha wanajamii wakaelewa, hawatu wapeketa watoto. Lakini wataalamu wa afya na sisi tuendelee kutoa elimu hata kwa umma, kila wateja wanapokuja kwenye vituo vyetu, kwa sababu ndio mahala pekee ambapo tunaweza tunapenyeza ujumbe wa elimu ya afya. Ykiliwa rahisi, basi tuweke na hili la ukeketaji, na hii dhana ya lawalawa kwamba ni ugonjwa ambao unatugua kwa kukeketa, tuende kama somo maalum kwenye vituo vyote vya afya na kwenye zahanati. Unasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tutupie jicho sasa sehemu ya pili ya mjadala vyombo vya habari na uchaguzi, ulioandaliwa na kudhaminiwa na ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania, wakialika wadau mbalimbali nchini Tanzania na nje ya nchi. Na hapa moja wa wadau waliohudhuria mjadala huu, Maria Sarungi Tsehai, anaeleza kama unyanyasaji kwa waandishi wa habari nchini Tanzania wakati wa uchaguzi mkuu 2015 ulikuwepo au la. Unyanyasaji ulikuwepo na hiyo ilitokana na kwamba kulikuwa na ushindani mkali sana. Na huo ushindani umelipelekea kwamba baadaye baadhi ya wapambe Aa, wagombea na kampeni zao waliamua kwamba kama utashindwa moja kwa moja kusema kile tunachotaka useme basi wewe ni adui. Kwa hiyo kukawa na uhasama mkubwa. Unakuta kwamba waandishi wakati mwingine walikuwa wanaenda mahali, wafuasi wa chama fulani walikuwa wanawazomea. Kulikuwa na wakati tulikuwa tunasikia kwamba walikuwa wanataka kupigwa mpaka ikabidi walindwe. Unasema ambapo wakienda kwenye kampeni wanatimuliwa, wanaachwa njiani wakiwa wako kwenye msafara. Kwa hiyo haya yalitokana na kwamba kulikuwa na uhasama mkubwa sana. Badala ya kuangalia kwamba sisi tunagombea hatugombani wao walikuwa wanachukulia kwamba huu ni ugomvi. Kwa hiyo mwisho wa siku mwandishi ambaye kazi yake tu ni kuripoti alijikuta kwamba amebanwa na amejikuta ame kwamba yeye ndo anachukuliwa kwamba ndio chanzo cha yote. Pia kulikuwa na tatizo kwamba walishaamua kwamba chombo fulani labda kinashirikiana na chama fulani. Kwa hiyo hiyo na nayo ikapelekea kwamba pamoja na kwamba mwandishi ataenda mwandishi hana mtazamo, lakini kwa sababu chombo chake au mmiliki wake au mhariri wake alikuwa na mtazamo fulani, anatoa habari kwa kutetea zaidi uh, mwanasiasa fulani, basi yule mwandishi anaweza hata awakajaribu kumdhuru na kadhalika, na unakuta kwamba ule usemi ambao tunasema mjumbe hawawi ukawa sasa sio kweli. Kwa upande wake msanii kutoka Vipaji Foundation Gadi Ramadhani, aliyehudhuria mjadala huu juu ya vyombo vya habari na uchaguzi, anapenda kuiambia nini serikali juu ya haki miliki na haki ya msanii nchini Tanzania? Tunajua vyombo vya habari vinatumia sanaa pia kuweza kufikisha taarifa kwa haraka na urahisi zaidi. Mfano mzuri ni vibonzo kwenye magazeti. Napenda niambie serikali, kwa sababu serikali inapoteza vitu vingi sana, na mbali ya vitu ambavyo vinapoteza mfano ni kazi za George Lilanga. Sasa hivi Hamburg wana museum, watu wanaingia wanalipia, lakini yale mapato hayanufaishi chochote kusiana na familia ya George Lilanga wala serikali. Hivyo ni vitu ambavyo baadhi ya vitu ambavyo serikali inakosa, kwa lazima mkakati wa kusimamia haki hakimiliki na mambo yote yanaohusu wasanii serikali ifanyie mkazo, kwa sababu ni biashara. Tukiangalia nchi kama Marekani na Uingereza bado hii, hii ni sekta ya pili kiuchumi kwao. Tukiangalia Nigeria Watu wote wanafahamu ni transform, ni transformation ya sanaa ilivyokuja Nigeria na uchumi wa Nigeria ulivyokuwa kupitia transformation ya sanaa. Kwa hiyo sio kitu ambacho, sio kitu cha kubeza kabisa, ni kitu muhimu na ni kitu ambacho serikali inabidi itilie maanani. Kama tunasema sasa hivi tuna mkakati wa kukuza pato la taifa, basi ni kubwa zaidi yeah. Na vile vile usalama wa msanii unaweza ukawepo kwa maisha ya leo na baadaye. Leo tunasoma Shakespeare, lakini kama watu wasingelinda haki miliki za Shakespeare Leo Uingereza sizani kama ingesema na Shakespeare. Ni kama vile vile tunavyosema kwamba hatuna tingatinga, kwa sababu Kenya ameproduce cartoon zinaonyesha BBC3 Uingereza, sisi tunapata nini? Tingatinga teres, hatupati chochote. Kwa hiyo hivi ni vitu ambavyo serikali inabidi ivilinde, mustakabali wa nchi wa kizazi cha sasa na cha baadaye. Ni matumaini yangu umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya, Jua Kizako. Mimi Karume Sangama, mtayarishaji na msimbuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema nam. Asante sana, Karume Sangama, kwa makala hayo ya jua haki zako. Bila shaka, msikilizaji, usikose kuwa pamoja naye uh, juma lijalo, sana wakati kama waleo. Asante sana bwana Zuberi. Uh, Magwe ukiwa Mpanda Tanzania, unasema kwamba umekuwa pamoja nasi katika matangazo haya ya asubuhi, uh, bila kumsahau bwana Otto Exaveri mbiji wa Kasulu, uh, Kigoma, uh, nchini Tanzania na wengine wote ambao wanasema wamelipongeza DRC kwa kunyakua taji la Chan. Asante sana bwana Ustadh sabasaba wa Sumbawanga Uh, unasema kwamba asante RFI kwa matangazo ya asubuhi. Ujumbe wa mwisho ni uh, wako uh, kusema jinalako, kiunasema kwamba uh, tusome ujumbe wako. Asante sana bwana Fadhili, unapatikana Tunduma, imepata vizuri sana. Basi kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Fundi mitambo ni Emmanuel Eleazar Msomiza mtangazo haya ni Emanuel Makundi, tumekuwa naye Piedmont Tongicheli. Jina langu ni Victor Abuso na nawatakia asubuhi njema, asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam Castello. Namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Matangazo mengine ni saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki. Um, lakini muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris nchini Ufaransa ili kupata habari zaidi. Asante sana kwa kuitegea RFI Kiswahili na utakia siku njema popote pale ulipo.