Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu majira ya Kigali nchini Rwanda na Bujumbura nchini Burundi. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali inaokaribisha katika matangazo haya ambayo anasimamiwa na Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Yazari. Tuna mengi ambayo tumekuanza, lakini kwanza kabisa, muhtasari wa habari. Watu watatu wametekwa nyara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na juhudi za kuwasaka mahali walipo zinaendelea na chama cha upinzani cha RCD-KML nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinasema haki kuwakilishwa vya kutosha katika maamuzi ya kuamua kumunga mkono Moise Katumbi kuwania urais nchini humo. Na mwanasiasa kule nchini Marekani Donald Trump anaelekea kupeperusha bendera ya chama cha Republican kuwania uraisi mwezi Novemba mwaka huu. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, ukiandika tu RFI Kiswahili moja kwa moja utatuona tunavyopeperusha matangazo hapa kutoka studio 1 za RFI Kiswahili. Juma hili wafanyakazi watatu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu CICR walitekwa wali nyara na kundi la watu wasiojulikana. Mengi zaidi kuhusiana na taarifa hii ni katika ripoti hii ya Chube Ngrombi madereva wa gari watatu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ulimwenguni ceiser wameelekezwa pasipo julikana walipokuwa wakisafiri katika mazingira tatanishi ya kishishe Bambo ni katika wilaya ya Ruchuru, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Jacqe Mwana, kiongozi wa shirika la raia maeneo walikoshikwa wafanyakazi hao wa wafanya shirika la kimataifa seiser, athibitisha walikuwa wamefika Bambo, walikuwa wamelala pale aondoka na, na witer kusudi vielekee ngambo za Kibirizi di set kilometre de, Bambo de ka, e, iterero katolo menazikwaa zinafatana na bandia wakatua kupura wakawarete wakabeba ba, washofere watatu kwa msaa ukati walibatilia pale vikashindikana kuendelea na safari, vengine wakarudia nyuma, mezile tatu zingali pale pale raia <coughs> katika mazingira ya tetanishi ya Bambo wajulisha. Hali hii kabisa imetusumbua kweli, kuporwa kwa mali, watu wanabebwa porini, yaani watu wamesumbuka kweli, mauaji ambayo hayana sababu. Tulikuwa naomba serikali yetu ijihusishe na mambo kama na hayo mii. mm-hmm. Nasema kwamba kabisa jambo hili la ajabu sana, watu wamesumbuka, watu wa sana kwa kubebwa kila siku, watu tatu, watu wane, watu tano, wakenda porini. Nao watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wana mtazamo gani? Matie Mafunzala, mtetezi wa haki binadamu jimboni Kivu kaskazini aeleza, tungeomba serikali yetu itumike bega kwa bega na raia kuwapatia jeshi vifaa vinavyowezekana kusudi waweze kutrake ile magroupe arme yote yenye inaleta insekurite popote kati ya Rutshuru. Wamoja wamoja wanaonaswa katika hiyo mambo, serikali yetu watradira justice en publike. Itakumbukwa ya kwamba wafanyakazi hawa wa shirika la seiser wameelekezwa pasipojulikana, baada ya siku chache kuelekezwa pasipojulikana wafanyakazi wa shirika la kimataifa Mercy Corps ambao waliachiwa huru kutoka mikononi mwa wajambazi baada ya kutoa kiwango fulani cha pesa jimboni Kivu Kaskazini. Nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili, mimi ni Chubengo Rombi kutoka Goma. Waziri wa biashara na viwanda nchini Rwanda, Francois Kanimba, ameweka bayana mikakati mipya katika kuendeleza kampeni ya kuwavutia wananchi wa taifa hilo kutumia bidhaa zinazotengenezwa nyumbani iliyobatizwa Made in Rwanda. Mpango huo mpya utashirikisha zaidi vyombo vya habari nchini humo ili kuwavutia wananchi kuelewa vema kampeni hiyo na umuhimu wake, kampeni ambayo inaitwa Made in Rwanda. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa biashara na viwanda amesema lengo hasa ni kubadili mtazamo na mwenendo wa wananchi wanaopuuzia bidhaa za nyumbani na kuona kwamba hazina ubora. Chama cha upinzani cha RCD-KML nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kinasema katibu mkuu wa chama hicho Gregory Lusenge hakuwashirikisha wanachama wote kabla ya kutia saini azimio la pamoja la vyama vingine 16 kumuunga mkono aliyekuwa gavana wa jimbo la Katanga Moise Katumbi Chapwe kuwania urais mwezi Novemba mwaka huu. Pamoja na hilo, baadhi ya wabunge wa upinzani na wanasema kwamba hawana tatizo la hatua na hatua ya kumuunga mkono Katumbi. Wanasema kwa sasa swala muhimu ni kuhakikisha kuwa uchaguzi unafanyika kama ilivyopangwa mwezi Novemba mwaka huu na rais Joseph Kabila hawani tena muhula wa tatu. Jaribu mliwavyo ni mbunge wa chama cha upinzani cha SDF sana SD. Kwa, kwa leo ni kuungana tupiganishe udikteta ambao eh, unataka kuja. Udikteta ni kusema kukamata madaraka kwa kimabavu, kwa kimabavu sio kusema tu kwa kwa mtuto wa jisasi. Hapana, hata wakakanyaga constitution kama katiba ya indi na wanapitia ndani ya muhula wa mwisho wa, wa rais Kabila, itakuwa ni utawala wa kimabavu, na hiyo ndio jambo ambalo tunapaswa kupiganisha. Ni kusema iwe akina ndugu Moise Katumbi iwe baba seken, ndugu Vital Kamerhe iwe ndugu Mbusa na ndugu wengine waulijeka mitatu na wengine leo tungepaswa kushikilizana na kuambatana mkono kwa mkono kusudi tupiganishe hiyo shida ya watu ambao wa wako madarakani na wanataka kakamia madarakani na kutoheshimu eh, katiba ya nchi. Hiyo ndiyo ya muhimu sana na priority. Ni sauti yake jaribu mwili wavyo, mbunge wa chama cha upinzani cha DCF kutoka jimbo la Kivu Kaskazini. Saa 2 dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ningali nawe kukujuza yanayojiri asubuhi hii. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Marc Ero na mwenzake wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier wametamatisha hapo jana ziara yao ya siku mbili nchini Mali na Niger. Kwenye orodha ya ajenda yao yalikuwepo maswala mbalimbali, ikiwemo kupambana na ugaidi pamoja na swala la uhamiaji ambalo sasa hivi limekuwa likiibuka huku na kule, pamoja pia na ukanda wa Sahel. Uh, uhamiaji wa uhamiaji ambao wamekuwa wakisafiri kutoka barani Ulaya kuingia wakisafiri kutoka barani Afrika kuingia Ulaya. Ibrahim Yakuba ni waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, ni, nije, kumradhi. Kwa upande wetu nchini Niger tumependekeza mpango ambao ungegharimu takribani euro bilioni moja ambayo tumeomba kwa uhamasishaji wa jumuiya ya kimataifa ili kutatua masuala yatokanayo na uhamiaji haramu. Ni mtazamo wake Ibrahimu Yakuba, waziri wa mambo ya nje wa Niger. Rais wa Mauritania Mohamad Uld Abdul Aziz amesema angependa kufuta baraza la Seneti nchini humo, ambapo swala hilo linatarajiwa lina kujadiliwa hivi karibuni na upinzani, kabla ya kuitishwa kwa kura ya maoni. Hii ni mara ya tatu mwaka huu swala mabadiliko ya baraza la seneti linazua mjadala. Mohamed Uld Abdul Aziz amesema baraza la seneti limekuwa kikwazo kikubwa katika kukwamishwa mchakato wa maendeleo na hivyo wamependekeza kuundwa kwa mabaraza ya wajumbe wataofuatilia kwa karibu suala la maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchi nzima. Radio France Internationale, saa mbili dakika 39 majira ya Dar es Salaam na Nairobi nchini Kenya ni sawa na saa moja na dakika 39 majira ya Goma, mashariki mwa Congo. Bilionea wa Marekani Donald Trump anaelekea kukiwakilisha chama cha Republican katika uchaguzi mkuu wa rais unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Amesema bila shaka atamshinda mshindani wake kutoka chama cha Democrat, Hillary Clinton. Trump amesema katika hotuba yake baada ya kupata ushindi katika uchaguzi wa awali katika jimbo la Indiana. Wanatarajiwa kupata ushindi Novemba na kipaumbele katika ushindi wake itakuwa ni Marekani kwanza. We want to bring unity to the Republican Party. Tunataka kuleta umoja ndani ya chama cha Republican. Lazima tulete umoja ndani ya chama cha Republican na ni rahisi sana kufanya hivyo. Watu wengi wamenisema vibaya sana na hata ndani ya vyombo vya habari kiasi kwamba mtu hawezi kuamini, watu wamesema vitu vibaya sana ambavyo ni vya kuchukiza kupita kiasi. Kwenye biashara zangu nimeheshimika sana, lakini cha ajabu, watu wanazungumza mabaya kuhusu mimi, lakini katika siasa ni rahisi sana kusemwa hivyo. Ni sauti yake Donald Trump, mgombea wa kiti cha urais kule nchini Marekani kwa tikiti ya chama cha marcha, Republican. na moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Edmond Luangicheli. Asante sana mwenzangu Ali Bilal. Naanza na tennis huko Madrid ATP Madrid, ambao ni siku ya tatu ya michuano hiyo. Hapo jana Milos Raonic amemfunga Alexander Dolgopolov eh, kwa seti 6-4 6-7 6-2, wakati Richard Gasquet Mfaransa amemshinda Fernando eh, Verdasco kwa seti 6-4 3-6 6-1, huku Rafael Nadal ambaye amemfunga eh, an, eh, Andre Kuznetsov, majina ya Kirusi haya magumu. Ali Bilali kwa seti sita tatu, sita tatu. Andy Murray naye akiibuka mshindi kwa kwa kumpiga Radek Stepanek wa kwa kumpiga Radek Stepanek wa Chekoslovakia kwa seti saba sita, tatu sita, sita moja. Michuano hii ya tenis, Ali Bilali najua unaifatilia sana. Ndiyo Roberto Bautista wa, wa Hispania huyo amemfunga Santiago Giraldo kwa seti sita tatu, saba tano huku Gael Monf huyu ni Mfaransa, akimfunga Kevin Anderson kwa seti sita nne, sita moja. Nimalizie na Pablo Carreno Carre, muhispania huyu amemfunga Grigor Dimitrov kwa seti saba sita sita Nikiachana na hayo Albilali, ni malizie tu kwa haraka haraka na michuano ya UEFA ya eh, wachezaji wa huko. Tuwakumbushe tu wasikilizaji kwamba Bayern Munich najua fainali kwa kuipiga leo Atletico. Sasa tunasubiri kuona kati ya Real Madrid na Manchester United ni timu ipi ambayo itafuzu ili kuweza kuchuana na Bayern Munich kwenye fainali ambayo inasubiriwa kwa hamu na gamu na wapenzi wa soka kutoka katika kila kona ya dunia, huku ndiko nilikokuwa naelekea, Ali Bilal. Lakini tukimalizia pia na hawa eh, wachezaji wa chini ya, mm, ya umri wa miaka kumi na saba, Austria Atachuana na Bosnia wakati Ukraine atakuwa mwenyeji wa e, mechi dhidi ya Ujerumani huku Ubelgiji wakiwa wanasubiria kumenyana na Scotland na Azerbaijan watakuwa wenyeji dhidi ya Portugal. Ni kushukuru sana Edmund Wangiche. Shukrani. Mm -hmm. Ah, naam, basi kwa haraka haraka tu nisome magazeti ambayo tuko nayo hapa hasa, hasa magazeti ya Tanzania eh, nikianza na gazeti Habari Leo limeandika habari kuhusiana na ushuru wa mazao magetini eh, marufuku na wabunge 21 kuwania neki ya CCM Gazeti la Mwananchi kwa upande wake katika ukurasa wa kwanza lenyewe limeandika, limeandika uh, Sumaye aitemea cheche uh, serikali aponda uamuzi wa kuzuia matangazo ya moja kwa moja ya bunge, mengi amtisha zigo, nape ampa changamoto uh, tatu. Na nikiangalia basi katika gazeti hili pia, wa sukari yaanza kuadimika nchini na wabunge wahoji bajeti mpya, miradi ya zamani na nikiachana na gazeti la Mwananchi gazeti haba, eh, Tanzania Daima ndio ambalo ninalo mkononi kwa wakati huu, na lenye likiandika eh, Sumai asema Magufuli moga asema serikali yake haitaki kukosolewa, MCT eh, TEF moati walilia uhuru wa habari na JK asema sifa atapata yeye magufuli na gazeti la uhuru katika ukurasa wake wa kwanza ccm kimeeleweka eh, john pombe magufuli akubali kupokea kiti cha jk kabla ya mwaka 2017 wabunge 21 wapitishwa kuwania nafasi kumi za neki wanne wapitishwa kuwania ukatibu wa bunge na serikali kutoa ajira 71,456 Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa kwanza, CHADEMA waibua jipu la bilioni 69, wadai ni michango ya watumishi hewa. Mifuko ya hifadhi watumishi wamsihi wa JPM awalipe wazee, wataka uchunguzi wa CAG. Ni gazeti Majira, na basi nikamilishe na gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa kwanza wanaolipwa milioni 40 kwa mwezi mwisho Juni 30. Na vilevile kuna habari nyingine, Sumai atoboa siri ya bunge kutokuwa live ni gazeti la Nipashe. Naam, nikushukuru kushukuru sana Victor Robert Wile, shukran mm -hmm. na mpenzi msikilizaji, karibu katika makala ya makala ambayo kujia kila siku ya Jumatano, makala ya jukwaa ya moja kwa moja hapa <laughs> studio zetu, mjadala wa wiki ambapo leo tunajadili kuhusu uhuru wa vyombo vya habari, ambapo hapo jana kulikuwa na sherehe kote duniani kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari chini ya kauli mbiu E, urahisi wa kupata taarifa ni haki ya kila mtu. Na katika kujadili hili, nitakuwa nao wachambuzi wa masuala mbalimbali mbali ya kisiasa, lakini pia waandishi wa habari e, kwenye laini ya simu ninaye Deodatus Balile ambaye ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Karibu Deodatus Now. Habari za saa hizi? Nashukuru Mungu. Naam, tunajadili hapa kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari kote duniani. Labda kwa mtazamo wako wewe, watu wanaposema uhuru wa vyombo vya habari duniani, unafikiri vyombo vya habari vipo uhuru vinafanya kazi au vinatekeleza kazi zake kwa uhuru? A, vyombo vya habari ukiangalia kimsingi ndo jicho la dunia hii. Serikali yoyote taasisi yoyote au chombo chochote ambacho kinataka kufanya mambo yake yasonge mbele bila kupata tatizo kubwa. Vyombo vya habari ni nguzo kubwa ya kufikia ufanisi huo, lakini ukiangalia katika nchi mbalimbali mbali, kwa sasa kuna tatizo kidogo, na tatizo lenyewe linalojitokeza ni kwamba vyombo vingi vya habari, watawala wanaona kama vinafunua yale ambayo wasingependa yafahamike, na kwa kufanya hivyo wanatunga sheria ambazo zinazuia uhuru wa kutafuta, kuchakata na kusambaza taarifa. Tumeona nchi jirani hapa, kwa mfano, walikuwa wamepiga hatua kubwa katika uhuru wa habari, lakini sasa hivi ukiangalia taarifa iliyotolewa katika utafiti, wamerudi nafasi ya mia na, ni kwa sababu uongozi ulioko madarakani umekuwa aggressive, unatunga sheria za kwamba, kwa wanapunguza haki ya waandishi wa habari kutafuta habari kuzichakata na kuzisambaza. Sasa hivi naweza nikawa ni tatizo uh hapa -huh. Kwetu Tanzania napo tuna shida kidogo, kwamba zinatungwa sheria nyingi ambazo ukiangalia kama sheria ya takwimu, the statistic law, ukisoma kifungu cha thelathini na saba kinapunguza uhuru wa vyombo vya habari. Tunayo sheria ya cyber crime ambayo ukiangalia, eh, kifungu cha kumi cha saba kumi na sita, thelathini na mbili, thelathini na tisa, vyote vinapunguza haki ya kukusanya na kusambaza taarifa. Lakini hasa ukiangalia wengi wanaoshauri serikali, ukisema serikali inamaanisha rais, wengi wanaowashauri marais wa hizi nchi kwamba watunge sheria a, hiyo ni wale ambao ni watenda maovu. Kwa hiyo kwa mfano kama Tanzania hapa, wakiangalia kasi ya Rais Magufuli jinsi yeye ambavyo hataki kuona ma- uozo sehemu yoyote wanamshawishi atunge sheria zitakazowasaidia kuficha huo uozo. Kwa mfano, kuna mapendekezo ya sheria ya haki ya kupata habari, ambayo ukisoma kifungu cha tano wanasema kila mwananchi ana haki ya kupata habari, lakini ukienda kifungu cha kumi na nane wanasema hizo habari au taarifa utakazopewa si kwa matumizi ya umma. Sasa katika tunaona kama nchi zinaelekea katika kuwa kutafuta kudhibiti uhuru wa vyombo vya habari. Uh, labda kwa mtazamo wake, kwa mtazamo wako wewe unafikiri nini ambacho kinatakiwa kufanyika hapa ili pawepo ushirikiano, aidha uwiano mwema baina ya vyombo vya habari pamoja na vyombo vya dola? Kimsingi kinachopaswa kutendeka hapa ni, nchi zote duniani hujua kwamba vyombo vya habari vipo kwa ajili ya kutumikia wananchi, kuitumikia jamii na hata hiyo serikali Vyombo vya habari vinavyobaini ubozo Kampano, susu, jazeti. Kwa mfano sisi gazeti la Jamhuri tulivyobaini kwamba flow meter zilikuwa hazitumiki bandarini, tulivyobaini kwamba makontena yalikuwa yanachepushwa bila kulipiwa kodi, serikali ilivyokwenda ikafanyia kazi ikabana makontena yakaanza kulipa kodi. Aa, mita zikaanza kutumika mapato yameongezeka na huduma za jamii zinaongezeka. Kwa hiyo tunahitaji kuwa na maelewano kati ya serikali na vyombo vya habari ili wakafahamu kwamba vyombo vya habari havifanyi kwa maslahi ya kuiumiza serikali, bali vinafanya kwa nia ya kuhakikisha kwamba taifa linapata eh, huduma bora na kama ni mapato linakusanya mapato, na hiyo yote ni nia ya kuitumikia nchi yetu. Na mbona Deodatus, kuna baadhi ya watu ambao wamekuwa wakiwatuhumu waandishi wa habari ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa uh, kujifananisha na, na wapinzani na kuchupa mipaka na kusahau labda kanuni na sheria ya taaluma yao labda wewe unazungumziaje hili? Nasema, kuna tatizo kidogo, na tatizo lenyewe lipo sehemu ndogo sana, kwamba wapo wanahabari ambao wana hamu ya kuwa wanasiasa sasa hawa wanatupa shida kidogo. Shida yenyewe wanayotupa ni kwamba anatokea anasimama kwenye jukwaa, anaomba kura, zisipotosha, anarudi kutumikia fani ya uandishi wa habari. Sasa hii lazima iwatie wasiwasi yeyote awaye kwamba, je, ni kweli hawa wanatumikia taifa au mambo yao ambayo wanayatumikia? Lakini pia wanahabari, wao wanachofanya ni kuonyesha kwamba kuna tatizo wapi na hilo tatizo lipatiwe vipi ufumbuzi sasa kwa kuonesha hayo matatizo ambayo, na wapinzani kwa bahati mbaya au nzuri, ndio kazi wanayoifanya, na wao wanataka kuonesha matatizo yako wapi kwa, kwa nia ya kuiweka serikali kwenye mstari, kwa nia ya kuweka uwajibikaji na kwa nia ya kuongeza utendaji ulio bora. Sasa baadhi ya watu wakiona ile inatokea, wanadhani inafanya kazi ya upinzani, lakini si nia hiyo ya, ya msingi. Naam, kuna baadhi ya nchi duniani, hususan hapa barani Afrika, baadhi ya waandishi wa habari ambao baadaye hutokea kuwa viongozi lakini wanasahau kule walikotokea na kuonekana wanawaminya waandishi wa habari. Labda hili unalitazama vipi? Huo ni ubinadamu ambao kidogo unanipa shida, na ni kweli unachosema. Sio sio baadhi ya nchi, hata hapa kwetu tunao viongozi ambao wamepata nafasi kidogo ya kuwa manaibu waziri, lakini ukakuta jinsi anavyo behave dhidi ya vyombo vya habari, humwelewi kabisa. Mm -hmm. Na katika hali kama hii labda unafikiri uh, nini ambacho imekuwa sababu ya wao labda kuweza kubadilika na kusahau kule walikotoka? Mimi nadhani tuongeze uchumi kwa wanahabari, wapate nguvu za kutumikia jamii vyema, wawe na pato la kutosha. Matokeo yake hawataona hamu ya kwenda kwenye siasa. Mm -hmm. Na tukiangalia uh, sehemu mbalimbali duniani baadhi ya waandishi wa habari wamekuwa wakifanya kazi katika mazingira magumu, hususan kule nchini Uganda tulishuhudia wakati wa kampeni za uchaguzi na uchaguzi, namna gani waandishi wa habari walivyonyanyaswa. Labda unafikiri serikali zetu hizi labda zilitakiwa kufanya nini kuhakikisha mwanahabari anafanya kazi yake katika hali ya uhuru na uwazi? Hizi serikali zetu ni kutunga sheria ambazo ni nzuri, sheria ambazo zitatuwezesha watu kufanya kana kazi pasipo uoga wala upendeleo. Hilo pekee ndo linaweza kutusaidia. Mm -hmm. Tukiangalia kama mfano kule nchini Somalia, waandishi wa habari wamekuwa wakiuawa, na si Somalia pekee, huko Bangladesh, lakini pia kule Korea kaskazini ambako mwandishi wa habari uh, kuna baadhi ya habari ambazo hutakiwi kamwe kuzipeperusha. Uh, labda unafikiri dunia inatakiwa kufanya nini kubadilika kuhusiana na hili? Tunapaswa kukubali kwamba dunia haiwezi kuendelea bila watu kusema ukweli, na kama watu wazi, kwamba taifa lolote iwe Sudani iwe Tanzania iwe Uganda au ni hawezi kupiga hatua. Na nitaomba mniwe radhi kidogo, tumepanda kwenye ndege sasa, tunaondoka na nikuendelea na mazungumzo. Nikushukuru sana Deodatus Balile, nikumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba wewe ni mwakamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Nakushukuru nikutakie safari njema. Na mpenzi msikilizaji, kama unavyosikia, tulikuwa na Deodatus Balile huyo, ambaye ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la Wahariri, tukizungumzia kuhusiana na siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani ambapo husherekewa kila ifikapo Mei tatu ya kila mwaka; ni sherehe ambayo huadhimishwa kila mwaka na kote duniani ambapo sherehe zinafanyika, waandishi wa habari wanakutana ili kujadili wapi umetoka na wapi wanakuelekea. Ukiangalia uhuru wa vyombo vya habari umekuwa ukipokonywa huku na kule duniani, hususan katika baadhi ya nchi kama vile Burundi, waandishi wa habari sasa hivi wanafanya kazi katika mazingira magumu, na baadhi wameitoroka nchi kutokana na hali halisi ya mambo yanayoendelea, lakini pia kule Somalia waandishi wa habari wamekuwa wakipoteza maisha na kuuawa lakini pia kule nchini Uganda waandishi wa habari wanafanya kazi katika mazingira magumu, na hapo jana tu baadhi walikamatwa wakati polisi ilipokuwa ikisambaratisha mkutano wa hadhara ambao ulikuwa ukifanywa na viongozi wa upinzani lakini pia kama ulivyosikia, tulivyozungumza hapa na Deodatus Balile, baadhi ya waandishi wa habari wamekuwa wakijifananisha pia na wapinzani, lakini hili pia ni moja miongoni mwa mambo ambayo amekuwa kitokea. Haya, ni kushukuru sana mpenzi msikizaji ambao ulikuwa nasi toka mwanzoni mwa matangazo yetu haya. Anasema wanaitwa Ustaz Abdallah wa Sumbawanga unasema, uh, wa Sumba unasema ongera sana kwa matangazo mazuri ya RFI Kiswahili. Mama Jose kutoka Msange Singida unasema polisi nchini Uganda, msijiingize kwenye siasa, pia acheni kutumia mabavu kwa wapinzani wanaoikosoa serikali. Na wao unasema kutoka upande wa kusini mwa Tanzania tunawapata kwa uzuri. Una, unaitwa Daudi Mpolya, mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nao chini ya usimamizi wa Victor Robert Wille, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazari. Tunakutakia asubuhi njema a matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili ya leo siku ya Jumatano, uh, Mei 4 mwaka 2016, ambayo alikuwa nami Ali Bilali na kushukuru kuwa nasi mwanzo hadi tamati ya matangazo haya ambayo alikuwa anasimamiwa na vita Robert Ulf, ni mitambo alikuwa ni Emmanuel Azar. Na punde na kuacha wenzetu kutoka huko Paris Ufaransa.