Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika matangazo ya asubuhi leo Jumamosi Julai 23, 2016, utasikia mengi. Kwanza muktasari wa habari Mkutano wa Chama cha Mapinduzi mjini Dodoma, Tanzania, kuamua mwenyekiti mpya atakayeziba nafasi ya mwenyekiti wa sasa na rais mstaafu wa awami ya nne, Jakaya Mrisho Kikwete. Umoja wa Mataifa waanza kusambaza misaada katika eneo lililoathiriwa na mashambulizi nchini Nigeria. Watu tisa wa uawa na wengine kumi kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kuwashambulia mjini Munich, nchini Ujerumani. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Halmashauri kuu ya chama tawala nchini Tanzania, CCM imepitisha jina la rais Dr. John Pombe Magufuli kwenda katika mkutano mkuu maalum kumchagua kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho. CCM kitaendesha mkutano wake mkuu maalum mjini Dodoma, ambapo mkutano huo utamchagua mwenyekiti mpya kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa sasa, rais mstaafu awamu ya nne, Jakaya Mrisho Kikwete. Iwapo mkutano huu mkuu maalum utachagua Rais Magufuli kuwa mwenyekiti wa taifa wa CCM, atakabiliwa na changamoto za kukiunganisha na kukisuka upya chama hicho. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa mwenyekiti ajai wa CCM atawajibika kuleta mabadiliko ndani ya chama na kukirejesha mikononi mwa wanachama. <coughs> Jeshi la Uganda limesema liko tayari kutuma kikosi chake nchini Sudani Kusini ikiwa litaombwa kufanya hivyo na Umoja wa Afrika kwa ajili ya kulinda amani nchini humo. Kamanda wa vikosi vya majeshi ya ardhini meja jenerali David Muhozi amesema kuwa jeshi la Uganda litakuwa tayari kuingia Sudani kusini likiwa chini ya mwamvuli wa mmoja wa Afrika. Katika hatua nyingine, meja jenerali David Muhozi amekanusha taarifa kuwa jeshi la Uganda tayari limetuma wanajeshi wake nchini Sudani Kusini, na hakuna afisa hata mmoja wa jeshi la Uganda nchini humo. Amefafanua kuwa wanajeshi wa Uganda waliokuwa nchini Sudani Kusini ni wale waliokwenda nchini humo kwa lengo la kuwarejesha raia wake nyumbani. Umoja wa Mataifa umesambaza kwa mara ya kwanza msaada wa vyakula kwa maelfu ya watu walioathirika na mashambulizi ya Boko Haram katika mji wa Banki nchini Nigeria, ambako mamia ya watu wanaendelea kupoteza maisha kutokana na tatizo la njaa tangu mwezi Machi. Maafisa wa Umoja wa Mataifa katika ofisi ya masuala ya kibinadamu wamesambaza tani 30 ya aina mbalimbali za misaada vilivyosafirishwa kutoka taifa jirani la Cameroon. Ofisi hiyo imefahamisha kwamba ujumbe wa misaada ulifikishwa mjini Banki Alhamis na vyakula kugawanywa kwa zaidi ya watu elfu ishirini na tano. RFI, Radio France Internationale ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, unategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya radio France International tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 33, kwa saa za Afrika Mashariki. Watu tisa wameuawa na wengine kumi kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kuwafyatulia risasi katika jumba moja la kibiashara mjini Munich nchini Ujerumani. Polisi wanasema washukiwa bado hawajakamatwa na wametoa tahadhari kwa watu kutotoka nje. Wanachunguza iwapo mmoja wa waliofariki ni mtuhumiwa. Operesheni kubwa ya kiusalama inaendelea katika jumba la kibiashara la Olimpia ambao linapatikana mtaa wa Musach kaskazini magharibi mwa Munich. Nchini Pakistan kumeripotiwa mzozo kuhusu eneo ambalo kiongozi wa zamani wa mtandao wa Alqaida Usama Bin Laden alikuwa anaishi Abu Tabad. Kiongozi huyo wa Alqaida, Bin Laden, aliuawa katika shambulio lililotekelezwa na wanajeshi wa Marekani Mei elfu mbili kumi na moja. Makundi mbalimbali yamekuwa na mapendekezo ya jinsi ya kutumika kwa eneo hilo, ambapo maafisa wa jiji wanataka kugeuza shamba hilo kuwa uwanja wa kuchezea watoto wakati jeshi likitaka eneo hilo ligeuzwe kuwa makaburi. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili ni saa mbili na dakika thelathini na tano hapa Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili, tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahilicom. Na sasa nampishia Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Asante. Na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale RFI, ni pamoja na hatua ya rais wa Sudan Kusini Salir na makamu wake wa kwanza Dr. Riek Machar kukubali ukutano kwa mazungumzo ili kusaka mwafaka wa kurejesha amani nchini baada ya mapigano yaliyoshuhudiwa juma moja lililopita. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume inayosimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini na viongozi hao katika kumaliza vita nchini humo, Festus Mugae alithibitisha kuwa rais Kir alizungumza kwa njia ya simu na Riek Machar na wakakubaliana kukutana. Wakati huo pia, jumuiya ya nchi za IGAD ikifikiria kutuma wanajeshi elfu kumi na nne nchini Sudan Kusini kulinda amani. Hayo yalijiri juma hili wakati suala la usalama wa Sudan Kusini na nchi ya Burundi lilijadiliwa na wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika waliotamatisha kikao chao mwishoni mwa juma iliyopita jijini Kigali nchini Rwanda, ambapo maazimio kadhaa ilichukuliwa. Hata hivyo maswali bado ni mengi, ikiwa kweli uhawa wa nchi wana nia ya dhati ya kumaliza machafuko ya Sudani Kusini, na kama ikiwa kweli watakutana watatoka na maazimio mahususi katika kumaliza mgogoro wa nchi hiyo. Mwenzangu Sabinna Crispin na Bigambo alimtafuta Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anaeleza mtazamo wake. kwa kweli kwanza ule ufunguzi tu wa mkutano na ile hotuba ya kama nilivyofuatia ya mwenyekiti wa AU uh, Rais Idris inaonyesha kabisa kwamba hakuna msukumo unaohitajika unaoweza kuweka msisitizo kwa nchi ile ili iweze kurejea kwenye amani, kwa sababu hotuba ile imebezi sana. Wakumbushwe wakumbushwe wakumbushwe wakumbushwe kwamba wana dhamana kubwa kwa wananchi, kitu ambacho wanakijua wa maisha yote kwamba wao ni viongozi, kwa sababu wanataka kuongoza wananchi, hasa wanaambia wakumbushwe nini tena, wale watu wawili. Mi nafikiri tu hiyo. Mi sioni kama kuna chochote ambacho kinaweza kupatikana kutokana na mkutano kutoka huo, kwa, kwa hiyo introduction speech tu ya ya mwenyekiti, labda baadaye sijui, lakini mi sioni kama kuna dalili za kupatikana amani wakati Rick Machar hajulikani aliko, majeshi yake ametoka pale ha, ameondoka hayupo, wala hajulikani aliko wapi, lakini atakuwa kwenye ngome zake kule. Na unadhani shinikizo za kimataifa pengine zinaweza kusaidia lolote Sudani Kusini? Ndugu mtangazaji, tumeona shinikizo nyingi zimefanywa kurejesha amani kwenye nchi nyingi, nyingi katika ulimwengu huu tulionao mpaka leo, hakuna lilofanikiwa. Wapi tuonyeshe mahali pamoja kwamba hapa hizo shinikizo za kiserikali, za kimataifa zimesaidia zime kuleta amani, nchi gani? Ni yale yale tu, ni yale yale, kwa sababu mashirika haya Umoja wa Mataifa na, na nini yote yanafanya kazi kwa interest tofauti. Kwa hiyo pale huyu ana interest huyu hana, basi itatokea hivi sasa, inategemea ni nani aliye na nguvu kuliko mwingine. Viongozi wa IGAD walipendekeza kwamba uh, kupelekwe jeshi la ukanda ambalo huenda litasaidia kurejesha amani ama kutuliza mambo Sudani Kusini. Kwa mtazamo wako, unaona kuna uwezekano wowote wa jeshi hilo kupelekwa? Mimi mtazamo wangu ni kwamba hakuna haja ya kuendelea kupoteza pesa kwa kupeleka majeshi kwenye nchi hizo. Yamepelekwa majeshi ko, kongo diarasi ya yamepelekwa Dafur, bado yapo huko huko Sudani, yamepelekwa kila wahali, lakini ilikuwa vigumu sana kurejesha amani ambayo ilikuwa experience tangu mwanzo. Mimi nadhani Rik Mashar na, na Silvakir wote waondolewe na wale watu wao wote waondolewe, Sudani ianze upya kwa sababu sio wao tu, wako watu wengi sana wenye akili, wenye busara, wenye elimu za kuweza kuendesha nchi ile. Mtazamo wake Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI ni juma ambalo lilianza na ya masikitiko simanzi na machozi kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa ujumla, lakini kwa jamii ya Wanande kwa namna ya pekee, huko Butembo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mwanzoni mwa juma hili yalifanyika mazishi ya aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Padre Apolinaire Malumalu Muholongu, mazishi ambayo yalifanyika jijini Butembo mkoani Kivu ya kaskazini nchini DRC zaidi nikatika ripoti hii, maelfu ya wakazi wa mji wa Butembo mkoani Kivu kaskazini wamehudhuria ibada iliyoongozwa na askofu wa dayosisi ya Butembo Beni Paluku Sikuli Melkisedek pamoja na maskofu wengine walioandamana naye, lakini pia gavana Julien Paluku wa mkoa huo. Huzuni ilitanda kote kipindi chote cha ibada hiyo, hasa safari ya kuelekea kwenye eneo lilikojengwa kaburi karibu na chuo kikuu cha Graben ISG. Askofu Teofil Kaboi kutoka Goma ni miongoni mwa viongozi wa kanisa Katoliki waliozungumza Padre Malu Malu, kitu cha kwanza anaonekana kwa kitabu kikubwa sana na yote atakayosemeka yote aliyosemeka mtayasoma, lakini maisha yake ni kitabu chenye ukarasa nyingi sana, na watakaojifunza nyuma wakisoma maisha ya huyu mtu utaweza kuona kama kweli kile kitabu ni cha lazima kwa wana Kongo, kujua namna gani Mungu alipana majibu akitumea huyu mtoto huyo padre kwa watu. Nayo mashirika ya kiraia mjini Butembo yamesema kuwa DRC imempoteza mtu ambaye alikuwa mpatanishi na mwasisi wa mashirika hayo, kama anavyosema naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Butembo, Edgar Mateso kumbukwa katika mji wa Butembo e, ya kwamba wakati alimaliza masomo huko Ulaya, alishaelekeza moja moja hapa Butembo na akaanzisha shirika la raia ambalo lilikuwa haliko bado, na watu walimjua kama padre na alikuwa amekuwa mwalimu wa chuo kikuu cha ug kama makamu rekta, na wakampatia kiti ya kuweza hatua ya kuweza kuongoza tume huru la, la uchaguzi na akaiendesha vizuri. Wakati wa uhai wake Padre Malumalu aliwaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa kuwa DRC ni nchi kubwa yenye rasilimali nyingi na ambayo inagubikwa na ukosefu wa viongozi wenye kuwajibika faisons en a sorte que la démocratie la bonne gouvernance. Tunafanya kila linalowezekana ili kwamba demokrasia, utawala bora na maendeleo yajumuishe pamoja kwa lengo la kufikia amani, siyo amani ya makaburini tunayoweza tafuta katika kuwaua Wakongomani, wanaume kwa wanawake bali amani ya kweli inayotoka moyoni mwetu, ili kwamba tukabiliane na mambo mawili ambayo yameiharibu jamii yetu, nayo ni kutowajibishwa, yaani kutotenda haki na kutojali. Na hii ndiyo njia ambayo ningependa nchi yetu ifuate, na hili tutaitekeleza pamoja. Katika kuthamini mchango wake, Rais Joseph Kabila alimtunuku Padre huyo nishani ya heshima kama shujaa na afisa wa juu sanjari na marehemu Laurent Kabila na Emery Patrice Lumumba. Monsieur <laughs> Mwolongu, Malumalu, Padri Apolinaire Muholongu Malumalu, kwa niaba ya wananchi wa Kongo na kwa mujibu wa mamlaka tuliyopewa, tunakutunuku nishani ya heshima ya juu ya nchi sanjari na mashujaa wa nchi Kabila, Lumumba, kutambua sifa zako kazi Eminence uliofanya katika uweledi na uzalendo kwa ajili ya nchi ya Kongo. E, Padre Apolinaire Malumalu aliyekuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Kongo Seni, alifariki mjini Dallas huko Marekani akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano huku akipewa matibabu baada ya kuugua saratani ya ubongo kwa muda mrefu. Katika hatua nyingine, vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila wa nchi hiyo ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC vimepanga kukutana katika mji wa Kinshasa ifikapo Julai 29 mwaka huu kuunga mkono juhudi zinazofanywa na serikali katika kufanikisha mchakato wa uchaguzi mkuu nchini humo. Didier Manara ni mmoja wa wanasiasa wakuu wenye umaarufu katika chama tawala PPRD. Juma hili aliambia RFI Kiswahili lengo si haswa la mkutano huo inaitwa Majorite Presidentiale ama MP kwa kifupi. Tutaweza kukutana pale kunako Tata Rafael kwa kuweza kuonyesha ulimwengu mzima na kumwonyesha yeye mwenyewe Rais Joseph Kabila kama tunamuunga mkono kwa vyote. Maana ya Congo kuna mipango mbili kubwa inayotamatika, ya kwanza ya kuweza kufanya enrolement maanake itakamata wa nouveau majeur wale wenyewe wanaeleza miaka kumi na munane kwa sasa na kuendelea, na wakongomani wote wenyewe wanastahili kuchagua. Na pia tunamuunga rais mkono kwa dialogue ile masungumu. Anaweza wanasema kama wakongomani waweze kukutana, tudialoge, tuangalie namna gani nchi yetu iende mbele. Ni kwa ile neno kubwa mbili yenye tunakutana na tutaonesha watu kama sisi tuko wengi kushinda wale wengine. Ni mkutano ambao unaandaliwa huku kukiwa na taarifa kwamba kinara wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba ambaye pia ndiye mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UDPS anatazamiwa kuwasili katika mji wa Kinshasa ifikapo Julai 27. Upinzani umekuwa ukipendekeza kuwepo na maridhiano ya kitaifa katika kuhakikisha katiba ya nchi hiyo inaheshimiwa. Mbali na kinara wa upinzani Etienne Tshisekedi kurejea nchini Jamhuri ya Kongo Kinshasa, mwanasiasa bilionea nchini humo Mois Katumbi Chapwe, ambaye katika siku za hivi karibuni alitangaza nia ya kugombea kiti cha urais katika nchi hiyo, ni miongoni mwa wanasiasa ambao wanatazamiwa kurejea nchini kushiriki mazungumzo ya kitaifa chini ya mpatanishi wa kimataifa Edem Kojo. Akiwa ziarani nchini Ubelgiji, Hayo yalijiri wakati serikali ya Ubelgiji ilijitokeza na kuionya nchi ya DRC kuhakikisha inazingatia haki za binadamu na kuboresha mfumo wa utawala bora, wakati huu joto la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa urais likiendelea kupanda. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, balozi ya Ubelgiji nchini Kongo Michel Latshenko alisema njia pekee ya kumaliza suala la ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo ni kuhakikisha kunakuwa na uhuru wa kujieleza pamoja na kuheshimiwa kwa haki za binadamu. Lachenko alienda mbali na kubainisha kuwa iwapo viongozi wakuu wa serikali ya Kinshasa watazingatia hilo basi itasaidia katika juhudi za kuyamaliza na kuyadhoofisha makundi yenye kumiliki silaha mashariki mwa nchi hiyo. Msikilizaji, kauli ya mashirika ya kiraia nchini humo ilitiliwa mkazo na mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Zaid Raad al Hussein, ambaye alihitimisha ziara yake nchini DR Congo, ambapo amesema kuna hatua zimepigwa, lakini akaita serikali ya DRC kuongeza jitihada zaidi kuzuia vitendo hivyo. na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Burundi, mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu ya nchi hiyo vimesababisha ugumu wa maisha kwa raia wa taifa hilo, athari ambayo imeanza kushuhudiwa hata katika nchi jirani. Mwandishi wetu Julian Rubavu juma hili alituandalia taarifa ifuatayo. Wakiongea na RFI baadhi ya raia wa Burundi wamesema kuwa kwa sasa hali ya maisha ni ngumu kufuatia faranga yao kupoteza thamani inapobadilishwa kwa dola ya Marekani na shilingi ya Tanzania. Mchungaji Nicolas Shimirimana, mwenyeji wa Karuzi, na wenzake wanabainisha hilo. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu dola imepanda sana. Uh, hiyo moja ni kwa sababu ya ya dola imepanda sana alafu hela ya Burundi imeshuka. Eh, nafikiri kwa, kwa sababu ya mzunguko wa, wa, wa biashara ambao sasa hivi hauendi vizuri. Ni und Nizigile Emile, mkazi wa Burundi. sehemu gani hapo? Muinga lugali na, na kazi zako ni nini? Mi nakaa hapa na chenji pesa, yani dola ya Marekani. Burundi imepanda sana, ukiwa unahitaji dola dola, hey, naleta kama laki mbili na elfu sabini na tano sasa hivi, au waliokuwa wanaenda kulangua wameamua kukaa. Sasa hivi hawana kazi, sasa hivi ni kukaa tu, wametulia. Kwa sababu manake, yani tunazivyosikia, tunasikia mpaka inaendelea kupanda tena, manake Burundi haina vitu vya kuuza nje za nchi. Athari za faranga ya Burundi kupoteza thamani na kusababisha mfumuko wa bei, si kwa Warundi tu, bali hata wenyeji wa nchi jirani. Bwana Asa Obedi Nkware ni mmoja wa wafanyabiashara wa Tanzania inatuhusu kwa sababu sisi sehemu kubwa kwa nchi ya Burundi nategemea sehemu ya Tanzania kwa mambo ya kibiashara, mambo ya vyakula, mambo ya, ya vifaa vya ujenzi. Sehemu kubwa wanategemea mpakani kwa upande wa Tanzania. Kutokana na shina faranga kuporomoka, chenji na shindikana kufanya biashara, kwa hiyo faranga inakuwa iko chini, akiingia kwenye swala la kuchenji, anashindwa namna ya kufanya biashara. Baadhi ya raia wa Burundi wamesema pia kuwa sababu nyingine zinazosababisha ugumu ama isha ni pamoja na hali mbaya ya kisiasa nchini mwao. Inawezekana kwa hali ya kisiasa pia imechangia, na hiyo hali ya kisiasa ndio imechangia imesababisha hata mzunguko wa biashara hauendi vizuri. Aidha, maafisa wa Tanzania maeneo ya mpakani ambao hawakupenda kurekodiwa wamesema kuwa kwa sasa bidhaa zinazokwenda Burundi zimepungua kwa kiasi kikubwa ukilinganisha na miaka iliyopita. Raia wa Burundi hususani maeneo ya mpakani kutegemea zaidi na bidhaa nyingine kwa maisha ya kila siku kutoka upande wa Tanzania, ambapo kwa sasa Tanzania imepiga marufuku mazao ya vyakula kuvushwa mipaka. Juliani Rubavu, RFI. Kwenye laini ya simu hapa, naungana na msikilizaji wetu Paskali Mbugani, yeye ni mkazi wa eneo la Biharamulo. Nam, bila shaka unanipata vyema Paskali Mbugani? na kupata vyema sana Bwana Rube, nilikumbuka r Kiswahili na hebu, <laughs> tuambie unafikiri ni kwa namna gani mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu ya Burundi ama faranga ya huko Burundi vinaweza kusababisha ugumu wa maisha hasa zaidi kwako kwa wewe binafsi? kwa mfano. Aa, mimi kama raia ambaye ni jirani na, na, na, na nchi ya Burundi, mimi kama mjasiriamali na mkulima mfanyabiashara wa mpunga itabidi nikipeleka biashara yangu nchi jirani Burundi, itabidi niuze kwa bei kubwa ambayo sikuihitajia katika katika katika mahitaji yangu. Pili, nikipeleka mazao yangu kule Burundi, kwa kuwa tuko jirani na, na nchi ya Burundi itakuwa ni, ni bei kali sana, ambayo itaniathiri mimi kulingana na, na mahitaji yangu kama ninavyotaka ya kama mfanyabiashara mjasiriamali wa kawaida na kwa hiyo, pengine unafikiri ni nini kinaweza kufanyika ili kufikia e, dawa mjarab katika swala kama hili, ni nini hasa basi? Kama swala hili kufumuka kwa bei na na, na kushuka kwa thamani ya faranga huko Burundi, tunatoa tu serikali ya Burundi ijipange upya ili kufufua thamani ya, ya, ya shilingi yake ili kuwasuluhisha hata ule mgogoro. Mgogoro huo ndio unasababisha hasa kushuka kwa thamani ya, ya, ya, yake katika nchi yetu majani zetu hapa Burundi hasa huko Burundi. Mtazamo wake Paskali Mbugani ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania. Na nchini Tanzania ni Jumamosi ambayo chama tawala CCM, Chama cha Mapinduzi, kinapata kiongozi mpya Rais Joseph John Pombe Magufuli, ambaye anachukua nafasi ya rais wa zamani Jakaya Mrisho Kikwete. RFI, nchi ya Gambia juma hili imepitisha sheria inayokataza ndoa za utotoni na kutangaza adhabu kali ya kifungo gerezani kwa mtu yeyote atakayekiuka sheria hii. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika uga wa kimataifa hapa idhaa Kiswahili ya RFI pia ni huko Marekani, msikilizaji, ambako bilionea wa Marekani Donald Trump kwa juma hili alisema kuwa amekubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wa kiti cha urais kuchuana na mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Akishangiliwa na mamia ya wajumbe wa mkutano mkuu wa chama chake Donald, Donald Trump aliwataka wanachama na wafuasi wa chama hicho kumchagua kwa kura nyingi kwenye uchaguzi mkuu ujao na kuhakikisha wanamshinda Hillary Clinton. Trump ameongeza uh, kuwa utawala wake utakuwa ni utawala wa sheria na nidhamu na kwamba atahakikisha Marekani inakuwa salama kwa mara nyingine dhidi ya vitisho vya ugaidi alivyodai vimechangiwa kuongezeka na mpinzani wake Hillary Clinton. Mbali na kuahidi utawala wa sheria, Trump aliongeza kuwa suala la usalama wa nchi na kila rais itakuwa ni kipaumbele kwa utawala wake, huku akiahidi kuimarisha uchumi wa taifa hilo na kufuta deni alilosema limesababishwa na utawala wa rais Obama kwenye hotuba yake ya juma hili. Msikilizaji, kama ilivyotarajiwa, kwa sehemu kubwa alikosoa utawala wa rais Obama pamoja na mpinzani wake Hillary Clinton, akidai kuwa ndio waliofikisha nchi yao mahali iliko hivi sasa. Kwa pamoja tutaongoza chama chetu kurejea ikulu safety, na tutaongoza nchi yetu kurudi kwenye hali ya usalama, ukuaji na amani. Tutakuwa nchi ya ukarimu na upole, lakini pia tutakuwa nchi yenye sheria na nidhamu. Na juma hili Ujerumani na Uingereza zilikubaliana kuwa waziri mkuu Teresa May anahitaji muda zaidi wa kujiandaa kwa mazungumzo ya nchi yake kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, makubaliano yaliyofikiwa baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo, katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi toka alipochukua nafasi hiyo kutoka kwa waziri mkuu Cameron. May alimwambia kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake itaomba kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya kabla ya mwisho wa mwaka huu kwa utaratibu maalum. May alisema kuwa nchi yake haitotengua kifungu namba 50 cha mkataba wa Ulaya hadi pale malengo yake yatakapokuwa wazi, na kusisitiza kuwa kifungu hicho hawatakigusa mwaka huu lakini akamuhakikishia kansela Merkel kuwa uhusiano wa nchi hizo mbili utasalia kuwa imara sambamba na nchi nyingine za Ulaya. Mara tu baada ya kuondoka Ujerumani, waziri mkuu mpya wa Uingereza Theresa May alikutana na rais wa Ufaransa Francois Hollande kwa juma hili mjini Paris, ambako kwa pamoja walizungumzia utaratibu huo wa Uingereza kuachia nafasi yake kwenye umoja wa Ulaya. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri, kwa herini. Radio France Internationale. Radio. Shukran, Ruben Lukumbuka kwa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili na kabla ya kuhitimisha, nikukumbushe tuliokuwa nayo katika ngue hii ya pili. Mkutano wa Chama cha Mapinduzi mjini Dodoma hii leo utaamua mwenyekiti mpya atakayeziba nafasi ya mwenyekiti wa sasa, rais mstaafu awamu ya nne, Jakaya Mrisho Kikwete. Umoja wa Mataifa waanza kusambaza misaada katika eneo lililoathiriwa na mashambulizi nchini Nigeria. Na watu tisa wa uawa na wengine kumi kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kuwashambulia mjini Munich nchini Ujerumani. Shukrani kwako msikilizaji, usikose kujiunga na sitini itakapotimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumamosi njema la merveille traveling love, Mubunda, na de