Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kujiunga nasi siku hii ya Jumatatu tarehe 25 mwezi wa Julai mwaka 2016. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Jenerali Taban Dengai ajitangaza kuwa makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini, kuchukua nafasi yake Riek Machar aliondoka jijini Juba. Kiongozi wa upinzani nchini DRC Etien Chisekedi asema upinzani hautashiriki katika mazungumzo ya kitaifa mwishoni mwa mwezi huu na mwenyekiti wa chama cha democratic nchini marekani kujiuzulu huku mkutano mkuu wa chama hicho ukianza leo unaweza kutuma ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja kwenda kwenye, kwenye tovuti yetu ya rfi kiswahili.com lakini pia unaweza kusoma taarifa mbalimbali za dunia pamoja na kusikiliza makala yaliyopita. Kumbukwamba pia unatupata kupitia redio wa shirika Jenerali Taban Dengai aliyeongoza mazungumzo ya amani kwa upande wa waasi wa zamani nchini Sudani Kusini amejitangaza kuwa makamu wa kwanza wa rais, kuchukua nafasi yake Riek Machar aliyeondoka jini Juba, hali ambayo imeanza kuzua hali ya wasiwasi nchini humo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Kuna wasiwasi wasi Sudani Kusini kwamba huenda kukatokea mlipuko wa mapigano yasiyo na kifani baada ya Taban Deng Gai mmoja wa washauri wa karibu wa makamu wa rais Riek Machar kutoa tangazo kwamba yeye ndiyo makamu mpya wa rais wa Sudani Kusini. Kufikia sasa hivi Machar hajulikani aliko, na kuna fununu kwamba huenda anapanga kuanzisha mapigano mapya kumwondoa rais Kiir madarakani. Kutokana na hayo, rais Kiir amefanya ziara ya ghafla huko Uganda, ambako inasadikiwa ameomba msaada wa kijeshi kukabiliana na shambulizi ambalo linaweza kutokea wakati wowote wa kuanzia sasa kuthibitisha kuwa Machara ametoweka, huyo hapa mmoja wa wabunge wa kundi lake, Manase Zindo lake Riek Machar yuko nje ya mji wa Juba kwa sababu za kiusalama, kutokana na shambulizi lililotekelezwa na vikosi vya kijeshi vya serikali vilivyorushia nyumba yake makombora na kuiharibu. Yuko nje ya Juba kwa sababu hana uhakika wa usalama, watu tuwezi kusema kuwa kuna uhakika wa usalama wa mawaziri wetu walioko mjini Juba. Really, nafasi ya Riek Machar imechukuliwa na Jenerali Taban Deng Gai ambaye wakati mmoja alikuwa gavana wa jimbo la Upper Nile, jimbo ambalo huzalisha mafuta kaskazini mwa Juba, na pia mshauri wa karibu wa Machar. Jenerali Taban Deng Gai anatoka kabila la Dinka, kabila kubwa Sudani Kusini, ambako pia anatoka Rais Kiir. Machar anatoka kabila la pili kwa ukubwa, yaani Nuer. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Nam, asante sana James Shimanyula. Tukitoka kule Sudani Kusini, kinara wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Etienne Tshisekedi amesema muungano wa upinzani hautashiriki katika mazungumzo ya kitaifa yaliyopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu. Uh, nchini humo mwandishi wetu Edmond Lwangicheli anaeleza zaidi. Katika taarifa iliyowasilishwa kwenye shirika la habari la Ufaransa la AFP mjini Brussels, Etienne Tshisekedi pia amemkataa mpatanishi wa Umoja wa Afrika AU na waziri mkuu wa zamani wa Togo Edem Kojo. Chisekedi ameelezea kutoafikiana na hatua ya mpatanishi huyo kuitisha vikao vya maandalizi ya mazungumzo mara baada ya rais Joseph Kabila kutangaza msamaha kwa baadhi ya wafungwa tofauti na ilivyotakiwa, ikiwa ni pamoja na wafungwa wote wa kisiasa. Sanjari na hayo muungano huo wa upinzani umeongeza kuwa umoja wa Afrika au lazima uchukue tahadhari kufuatia tamko la kumkataa mpatanishi wa mazungumzo hayo yaliyotarajiwa kuanza mwishoni mwa mwezi huu. Wakati hayo ya kijiri, waziri wa sheria nchini DRC Aleksi Tambwe Mwamba amesema kuwa mgombea urais wa upinzani Mois Katumbi atakamatwa tu mara baada ya kuingia nchini humo kulingana na hukumu ya mahakama, licha ya kuwa Katumbi mwenyewe amehakikisha kuhudhuria kwenye mkutano wa hadhara wa tarehe 31 mwezi Julai mjini Kinshasa na tukisalia nchini DRC, serikali nchini humo imetangaza kuwa imewasamehe vijana sita ambao ni wanaharakati wa demokrasia Lucha ambao wamekuwa wakizuiliwa wa mjini Goma. Hata hivyo, wanaharakati hao wamesema kwamba hawataki kuondoka gerezani, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa mashariki mwa nchi hiyo Chube Ngorombi. Vijana sita wa chama cha Lucha waliokuwa gerezani tangu mwezi Machi mwaka huu jijini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wamekataa msamaha uliotolewa na Rais Joseph Kabila mwishoni mwa wiki iliyotoweka kuthibitisha ya kwamba vijana hao waondoshwe wa gerezani. Tresoro Akilimali, mmoja wa viongozi wa vijana hawo wa chama cha Lucha jimboni Kivu Kaskazini, alijulisha kilichopelekea wanachama wao kushikilia msimamo huo wa kubaki gerezani, wakikataa msamaha uliotolewa na rais Kabila. E, wandugu wetu Goma wamesema wataendelesha kifungo paga mwisho wa kifungo yao kwa ajili ya solidarite na kuendelea kutoa mwito kwa rais kwa kumwambia kuwa heri kutoa ingine mamesure ambayo itaenda ikakutana na maombi ya Lucha, yaani kuona ndugu zetu Yves Makwambala, Fred Bauma hata na wengine wote ambao sio wa, wanamemba wa Lucha ambao wamefungwa leo kwa sababu wametoa maoni yao kwa kuambatana na hali ya, ya nchini mwetu. Upande wa vyama vya upinzani jimboni Kivu Kaskazini wajulisha kuunga mkono msimamo huo wa chama cha vijana wanaopigania mabadiliko Lucha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Stefano Mashukano, mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani UNC jijini Goma, alafu ya kusema utosho, watu wanabakilia na juma moja tu, wanabakilia na juma mbili. Hiyo kabisa, tunajiunga na wananchi wa lalucha kuendelea kabisa kwa hiyo msimamo yao. Ernest Shangali, kiongozi wa chama cha kisiasa AFDC kinachomuunga mkono Rais Joseph Kabila, Alieleza wasiwasi waliyo nayo vijana wa Lucha kukataa msamaha huo uliotolewa na rais Joseph Kabila. Sasa wale vijana wamekataa, sasa sisi tunajiuliza ni stratejie gani eske wanapenda pia tuingie wali ambianse ya, ya pole ya kimya awa ni namna gani me kung'ambu yetu na kungambo ya chef de l'etat, ilikuwa namna ya kupoze akte vis-a-vis na marekomandatio fulani fulani, na kuonesha bone volonte yake kusema klima ikuwe apese. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wasioegemea upande wowote wa ule wana mtazamo gani kwa upeke wanapotazama vijana wa lucha kukataa msamaha uliotolewa na rais joseph kabila shiste mwanatabu akiwa mmoja wa wachambuzi wa maswala ya kisiasa wasioegemea upande wowote jimboni kivu kaskazini lakini kwa upande wetu sisi hatuwezi kuwahukumu ama kutokuwahukumu sababu wao wiko katika kile ambacho wanachotafuta kionekani wakati watakapokuwa hawajakiona itakuwa vigumu kwao kulegeza katika mwendo wa kutoka goma mimi ni chube ngorombi nikiripoti kwa niaba ya rfi kiswahili RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 38. Afrika Kati ni saa moja dakika 38. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nigeria imeadhimisha miaka miwili ya kutokuwepo kwa maambukizi yote, maambukizi ya ugonjwa wa polio. Hii inamaanisha kwamba nchi hiyo inaendelea kupambana vilivyo na ugonjwa huu ambao huwaambukiza watoto wenye umri wa miaka mitano na kurudi chini. Shirika la afya duniani WHO linatarajiwa kukabidhi serikali ya Nigeria cheti cha kuthibitisha kuwa iko huru kabisa dhidi ya polio na itakuwa nchi ya kwanza barani Afrika. Tamasha la mwanamuziki wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo Uh, nchini Zambia Kofi Lumide limefutuliwa mbali. Waandalizi wa tamasha hilo wanasema wamechukua uamuzi huo baada ya mwanamziki huyo kushambulia mlingoji wake wa kike kwa mateke wiki iliopita katika uwanja wa kimataifa wa ndege jijini Nairobi. Kitendo hicho kilisababisha serikali ya Kenya kumkamata na kumfukuza nchini humo. Uh, na tamasha lake ambalo kumepangwa kufanyika Nairobi mwishoni mwa juma liliopita kufutiliwa mbali, lakini akizungumza nchini DRC mwishoni mwa juma liliopita ameomba radhi kwa tukio lililotokea mwishoni mwa juma liliopita. Nam kule mjini Goma Mashariki mwa DRC. Ni saa moja dakika 39. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mgombea wa urais wa chama cha Republican Donald Trump ameonesha kuwa hawezi kua merejeshi mkuu wa majeshi nchini humo kutokana na matamshi yake ya hivi karibuni. Kauli ya Obama imekuja baada ya Trump kusema kuwa ikiwa atakuwa rais, atalazimika kushirikiana na muungano wa majeshi ya NETO katika mambo yote. Obama amesema hii inaonyesha kwamba Trump hajawa tayari kuongoza nchi hiyo na afahamu vema sera yake mambo ya nje, lakini pia namna ya kupambana na maswala ya ugaidi ugaidi ni tishio kubwa na moja ya njia bora ya kukabiliana nayo ni kuhakikisha kuwa hatuigawi nchi yetu, na hapa tutakuwa tunatuma ujumbe mzito kwa dunia na kwa kila Marekani kwamba nchi yetu ina msimamo wa pamoja katika vita dhidi ya ugaidi. Kama tutaanza kujiingiza kati ya kutekeleza mapendekezo yanayotolewa na Donald Trump ya kuchunguza kwa undani dini zao watu wote wanaoingia Marekani na kubaini kama ni Waislamu au la, tutakuwa tumepoteza dira na kudharau mambo ya msingi yanayoifanya Marekani ionekane nchi ya kipekee duniani. Ni Rais wa Marekani Barack Obama. Na tukisalia kule nchini Marekani, mwenyekiti wa chama cha Demokratika Debbie Wasserman Schultz ametangaza kuwa atajiuzulu baada ya kuvuja kwa taarifa za kuhimiza umoja wakati wa mkutano mkuu wa chama hicho ambao unaanza leo katika mji wa Philadelphia. Hatua hii inakuja baada ya kuwepo kwa madai kuwa baadhi ya viongozi wa chama hicho walijaribu kuzuia kuendelea kwa kampeni za Bernie Sanders aliyekuwa anapambana na Hillary Clinton kutafuta tiketi ya chama hicho. Sanders ambaye alitangaza kumuunga mkono bi Clinton katika dakika za lala salama amekuwa akishinikiza kujiuzulu kwa mwenyekiti huyo kabla kwa uh, Clinton, bendera, ya kuanza kwa mkutano huo. Hivi leo wajumbe wa chama hicho wanatarajiwa kumpitisha Hillary Clinton kupeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu atakapopambana na Donald Trump wa chama cha Republican. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na Edmond Lwangicheli. Asante sana mwenzangu Victor Abuso. E, bado taarifa na habari kuhusiana na bwana Koffi Olomide mcheza rumba wa Kongo zinaendelea kujitokeza, na hapo jana Koffi Olomide alialikwa na redio na televisheni ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo aliomba msamaha kwa rais kwa viongozi wa Kongo, wanawake wote na mnenguaji wake Pamela kwa kile kilichotokea huko Nairobi. Koffi ameyasema hayo akiojiwa na mtangazaji anayeendesha kipindi cha Karibu Variete, na kubainisha kuwa muda wa sekunde kumi kama hivi alijisikia kama amechanganyikiwa kidogo, alafu ndio hicho kikatokea. Koffi Olomide ndiye mwanzilishi wa bendi ya Quartier Latin International. Na, labda uenda katunga nyimbo kuhusiana na hilo kilitokea kule Nairobi. Mtu mwepesi sana wa kutunga nyimbo sana. Mtu mmoja amejaribu eh, kutaka kuiba au kuzima mwenge wa michuano ya Olimpiki Victor Abuso huko eh, mjini Sao Paulo, na bado jina lake halijawekwa wazi, lakini ni tukio ambalo liliwashangaza wengi. Na, na michuano hii hiihio haa naanza tarehe tano mwezi ujao na, na, na e, kuhusiana na hayo, shirikisho la kimataifa la tenis limewakubali wachezaji nane wa Urusi kwa michuano ya Olimpiki. Unajua kwamba wachezaji hao wa kutokea nchini Urusi sasa hivi ni gumzo katika michuano hiyo nanabila na, na serikali ya Urusi shukuru sana viongozi wa IOC kwa uamuzi huo, na wakasema kwamba wamefanya vizuri sana kwa kutowaondoa mm, na kwenye eh, mbio za baiskeli za Tour de France mkimbiaji Chris Froome ndiye aliyebuka mshindi wa michuano hiyo kwenye mtaa wa Champs-Élysées hmm, hapo mjini Paris jana. Naam, uh, nafikiri tumalizie hapo ama kuna kingine cha kuongezea Edmond Longicheli? Labda fainali ya tenisi ambayo ilikuwa jana ambapo Gael Monfils Mfaransa ule alimpiga Ivo Karlovic kwa seti tano saba saba sita na sita ina, na kwa upande wa wanawake Yanina Wickmayer alimcharaza Lauren Davis kwenye michuano ya Washington Open. Naam, asante sana Edmond Longicheli na utakia asubuhi njema. Shukrani. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wille. Asante uh, sana uh, Victor abusona, basi nianzie kule nchini Uganda na gazeti la Delmont alikuwa limeandika habari kuhusiana na rais wa Sudani Kusini Salva Kiir afanya ziara ya ghafla nchini Uganda na kufanya mazungumzo ya faragha na rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kuhusu hali ya usalama nchini Sudani Kusini. Na nchini Kenya, gazeti la Nation lenyewe limeandika habari kuhusiana na serikali ya Kenya imekataa ombi la kufungwa mapema kwa shule nchini humo kutokana na wimbi la uchomaji shule eh, kuongezeka. Lakini pia serikali ya Kenya itaajiri walimu elfu saba kwa, wa shule za msingi na sekondari mwezi ujao. Bila shaka itakuwa nema kwa walimuna <laughs> gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la polisi nchini Rwanda wafanya mafunzo ya siku mbili mwishoni mwa juma kwa lengo la kuimarisha vita dhidi ya rushwa na ubadhirifu, lakini pia jeshi la polisi nchini Rwanda limewakomboa wanawake watatu wa Burundi kutoka mikononi mwa wasafirishaji haramu wa binadamu ambao walikuwa njiani kuwapeleka Saudi Arabia. Na nchini Burundi, gazeti la Iwachu lenye limeandika habari kuhusiana na dereva mmoja ambaye aliingilia msafara na kugonga gari la waziri nchini Burundi ameachiwa ame huru eh, baada ya kusamehewa eh, kosa lake. Na la Prosperity la DRC lenye limeandika habari kuhusiana na katibu mkuu wa chama cha upinzani cha IDPS eh, Bruno Mavungu amehakikishiwa usalama siku Chisekedi atakapowasili mjini Kinshasa Julai 27 mwaka huu. Na magazeti ya Tanzania kwa harakaraka, nikianza na gazeti Habari Leo, safari ya nchi kuhamia Dodoma yaanza, eneo la Ihumwa kujengwa majengo ya wizara, ni gazeti Habari Leo. Gazeti Mwananchi kwa upande wake e, kauli zao zimetikisa, ni habari katika ukurasa wa kwanza, lakini pia gazeti ni Nipashe lenyewe likiandika siri ya Magufuli kumbakiza Kinana. Na, na, kuna picha yake hapa na Kinana ukiwa amevalia sare za Chama cha Mapinduzi. Asante sana Victor, shukran. Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya jua haki zako na Karume ya Sangama. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya radio France International katika makala ya jua kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Juma lilopita, katika makala haya tuliangazia sheria na haki za binadamu nchini in Tanzania, namna zinavyotungwa na kama sheria hizo zinatungwa zinawashirikisha wananchi na kuzingatia haki za binadamu tulisikia changamoto zilizopo katika kutunga sheria na kuwashirikisha wananchi nchini Tanzania na juhudi zinafanyika kuhakikisha kuwa kuna uwepesi katika kutekeleza swala kama hilo. Leo tutaangaza sheria mpya iliyotolewa dhidi ya wanaume wanaowapa mimba wanafunzi wa shule ya msingi na sekondari na adhabu yake kwa watuhumiwa hao ni miaka 30 jela. Je, sheria hiyo imezingatia haki za binadamu? Kwa mfano, haki ya mzazi wa kiume kulea mtoto wake. Wakili Nahemi Silayo na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu hapa anafafanua. mtu anafanya kosa au anafanya uhalifu alafu na hicho anachokifanya ni kinyume na sheria, kinakiuka haki ya mtu mwingine, tukiangalia a kwamba sasa asichukuliwe hatua kwa sababu yule mtu ndiye anayetegemewa Nadhani tutakuwa tunaendelea ku, ku, hatutakuwa tuna tunatimiza tuna, tuna hiyo tunayosema haki za binadamu, kwa sababu ukiangalia matukio mengi hata yanayojitokeza mfano hayo ya watu, wasichana wadogo kupewa mimba au tunaona matukio ya ukatili wa kijinsia, wanawake kwa kiasi kikubwa wamekuwa wanashindwa kuchukua hatua kwa sababu anaangalia, huyu anayenifanyia ukatili pengine ndio mume wangu na ndiye mtegemezi, ndio anayeleta chakula nyumbani, sasa nikienda ni nitaku, nitaishi vipi? Watoto nitawapeleka wapi? Kwa hiyo watu wameendelea kunyamaza kimya kwa sababu ya hiyo kufikiria kwamba Uh, itakuwaje maisha baada ya hapa itakuwaje? Au unakuta sasa hivi matukio ya ukatili kwa watoto kama hivyo, mtoto ana, anapewa mimba, mtoto anabakwa, alafu anayemfanyia ukatili ni ndugu wa karibu, ni mjomba, ni shangazi, ni binamu, ni kaka, ni jirani. Sasa mtu anaanza kuona sasa itakuwa aibu tukienda tukamshtaki kaka akawekwa, familia itanionaje? Kwa hiyo nadhani inabidi tukivichukulia tuki, tuki, tuki, tuki, kwa upande huo Kweli tunaweza tukaona sasa itakuwaje, huyu msichana atalelewa na nani? Utamnyima mzazi mwingine haki ya kuona mtoto wake? Lakini je, huyu msichana aliyetoa mimba na yeye tayari ameshavunjiwa haki yake I binti mdogo yuko chini ya umri wa miaka kumi na nane. Umeshaharibu ndoto zake za kuja kuwa mtu fulani katika maisha, za kuweza kujitegemea kiuchumi, kuweza kuendelea katika jamii. eeje tu yeye anapata yani, anajionaje? Ana, ye haki yake itakuwa iko wapi kama tunamwangalia huyu wa upande wa pili tu ambaye ametoa ame mimba, na hatutaki sheria ichukue mkondo wake? Kwa hiyo mimi nadhani Uh, sheria ile ni nzuri, changamoto yake tu ni kwamba imelenga kuwa, kuwasaidia zaidi wasichana ambao wako katika mfumo wa elimu na imewasahau mabinti ambao wanaweza wakawa chini ya umri wa miaka kumi na nne na hawako katika mfumo wa elimu. Kwa hiyo hao sasa wakipewa mimba, wao nani anawatetea? Kwa hiyo nadhani hiyo ndo changamoto kubwa sana iliyopo katika hiyo sheria, lakini tukiangalia ile adhabu, mimi nadhani ni adhabu sahihi. Kinachotakiwa tu ni kuhakikisha kwamba kweli anayeambiwa ni mhusika wa kitendo hicho cha kumpa mimba binti huyo mdogo basi e, kweli ndio yeye, ili tusije tukawa tunawahukumu watu wengine ambao hawajafanya hicho kitendo. Kwa hiyo, lakini akiweza kuwa ni mhusika, basi tunatakiwa tuwe na na mifumo mingine ambayo sasa itaweza kumlinda huyu msichana, kumhakikisha basi anaweza kulea mimba yake vizuri, anajifungua salama na anaweza kulea mtoto, kwa sababu yule ndugu aliyempa mimba na yeye ana familia. Kwa hiyo adhabu itatolewa, familia yake mali yoyote iuze, ipatikane pesa ambayo itaweza ku kumlea huyu binti na mtoto atakayezaliwa. Lakini tusiseme kwamba wasichukuliwe hatua, kwa sababu sasa upande wa pili itakuwaje? Kwa sababu tukumbuke, huyu na yeye atakuwa haki yake imevunjwa kwa njia moja au nyingine. Naam, na kwa upande mwingine labda tukiangalia uh, kwa labda tunaweza tukaona isiwe tu ni na ndugu hiyo kitu katokea ikatokea labda mwalimu na mwanafunzi, na isiwe ikatokea kwa njia ile ya ya watu labda kumbaka au ok okay. tunaona kwa shule zetu hizi za sekondari, tunaona kuna wanawake tiari ambao wana miaka uh, angalau tiari wamevuka kumi na nane, kwa mfano watoto wanafunzi wa, wa, uh, wa, wa kidato cha tano huko na kuendelea na unakuta mm. sio kwa njia kubak, kubakana, ambao labda ile ile ajali imetokea. Mi nasema ni ajali mm. labda mm. ni kwa njia tu wamekubaliana na watu wawili na nini, ingawa labda msichana tu ndo hivyo, mwanaume ni mkubwa zaidi na yule msichana, msichana ni mwanafunzi, ni mdogo, lakini sio kwa njia kubakana. Na hilo je, kwa upande huo, je wanaangalia uh, hilo pia ni mojawapo? Kwa sababu nikiri kwamba kitu cha shehena kwa binadamu fursa ya kuweza kupitia miswada hiyo kabla haijapelekwa bungeni kwa ajili ya kuweza kujadiliwa na kupitishwa kwa sheria. Na hilo ni jambo mojawapo ambalo na sisi tulilitazama kwa mtazamo huo, kwamba kwenye mifumo yetu ya elimu tunayo elimu ile ya watu wazima. Kwa hiyo kuna watu ambao wanakuwa zaidi ya umri wa miaka kumi na nane lakini bado wako katika shule je. Uh, sasa sheria hii hatuoni kwamba itakuwa inawa, inawavunjia na wao haki, kwa sababu ni anakuwa sio mtoto tena, bali anakuwa ni msichana ambaye ana umri zaidi ya, na kijana pengine anayempa na yeye yuko labda kwenye mfumo wa elimu na yeye yuko zaidi ya umri huo. Kwa hiyo na yenyewe ni jambo ambalo tulilitazama tuli, kwa njia, na wewe umeuliza, lakini uh, tunaona kwamba katika mijadala ile bungeni halikuwekewa maanani na badala yake kwa taarifa nilizonazo sasa kwamba sheria hii ilipitishwa ili na bunge na walikuwa wanasubiri tu rais aweze kuisaini sasa, ili iweze kuwa sheria. Kwa hiyo hiyo na yenyewe ni changamoto ambayo tuliona. Wa wa, wa, wa, wa na tulipenda wabunge waitazame na waweze kuichambua ku, kabla ya kupitisha mswada ule, lakini kwa bahati mbaya sana mswada ule ulipitishwa kwa sheria bila ya ya ya, ya kufanyiwa kubadilisha au kuweka labda kitu ambacho kitaonyesha sasa kwamba hawa ambao watakuwa kwenye mfumo wa elimu, umri, umri wa elimu lakini wako zaidi ya umri wa miaka kumi na nane basi sheria uh, kifungu hicho hakitawagusa au hakitawaangalia. Lakini pia tukumbuke tunazo sheria zingine ambazo, unajua kwenye kwenye maswala ya sheria, hu, hutumia moja kama yenyewe, sheria huwa zinachambu, un, unatu, lazima ufanye pia reference ya sheria nyingine na nyingine, kwa sababu nakumbuka na, na, na pia kwenye huo mswada tulionyesha tuli kwamba uh, inasema mtu yoyote atakayempa mimba uh, mtoto msichana mwanafunzi um, na, na tukasema sasa, mtu yoyote inamaana, what if akipata mimba na mtoto mwenzake. Unaona, lakini ikaja hoja kwamba pia tukumbuke tunayo sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa ambayo inatoa muongozo jinsi gani ya kutatua uh, matatizo au migogoro ya kisheria inayohusu watoto. Kwa hiyo ikajadiliwa ika, ika kwamba itakapotokea kwamba sasa ni mtoto amempa mimba mtoto mwenzake, basi sheria ya mtoto itahusika kuangalie sasa mtoto huyu anaadhibiwaje kwa mujibu wa sheria ya mtoto. Kwa hiyo niseme tu kwamba zipo sheria zingine ambazo sasa itapotokea mazingira kama hayo, basi sheria hizo zinaweza kutumika kuangalia ni kwa jinsi gani haki ya huyu mtu mwingine haivunjwi. Aa, na badala yake yule yule aliyepewa mimba ana na ana, ana, ana, jinsi gani sasa sheria inaweza ikamlinda. Kwa hiyo tusiogope, tusi sana kwa sababu sheria haitatumika hiyo moja kama ilivyo, badala pia itakuwa kunafanyika reference ya sheria zingine mbalimbali mbali za makundi mengine ili basi uh, haki ya, ya mtu isiweze kupotea. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International unaweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Asante sana Karume Sangama kwa makala hayo ya jua haki zako. Kabla hatujagana asubuhi hii, uh, nipitie ujumbe ambao umetuma hapa msikilizaji uh, nianze na, hukusema jina lako, unasema wenye wakongomani zungumzeni na mwanamuziki um, Kofi Olomido, Olomide uh, muulize ana matatizo gani? Hukusema jina lako. Asante sana Uh, mwingine anasema anaitwa Lenga Lenjai kutoka Arusha, Tanzania. Hongera sana Bi Clinton kwa unatarajiwa um, kuteuliwa kupeperusha bendera ya chama chako cha Democratic kuwania urais kule mwezi Novemba. Asante sana Patrick Mangu, ukiwa maeneo ya Msange Singida, unasema Sudan Kusini, tumieni ni busara kumaliza mzozo ambao unaendelea katika nchi hiyo. Um, anasema kwamba Sudan Kusini, kwa nini vikosi vya serikali kushambulia nyumba ya makamu wa kwanza wa rais? Imeonekana ni njama hii. Unaitwa Ustadh Sabasabu ukiwa Sumbawanga nchini Tanzania. Uh, unasema asante sana RFI kwa matangazo haya. Hukusema jina lako lakini asante. Zuberi Magwe unasema kundi la Islamic State sasa ni tishio kwa usalama wa dunia, lakini pia unaongeza kwamba kinachoendelea kule Sudan Kusini ni kuhatarisha usalama wa maisha, uh, maisha ya watu wa nchi hiyo. Uh, ujumbe wa mwisho, uh, unasema kwamba asante uh, sana RFI Kiswahili, huku tuambie unaitwa nani, lakini ujumbe wako bila shaka unatokea nchini Tanzania na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa idhaa Kiswahili ya kiswahili ya Redio France International. Usisahau, kwa matangazo mwingine ni saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, jina langu ni Victor Abuso. Nakutakia siku njema, asante sana na kwa heri. Msikilizaji, asante sana kwa muda wako asubuhi wa hii. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kupata mgezo mwingine, lakini usikose kuwa pamoja nasi itakapofika saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, jioni ya leo, kwa matangazo zaidi kurugaya Kiswahili. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.