ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Dar es salam na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa 1 na nusu majira ya Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI, tunakujia kutoka Dar es salam Tanzania. <coughs> mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika matangazo haya yaliyo Jumanne, Julai 26 mwaka 2016, yanasimamiwa na Victor Robert William mitamboni, Emmanuel Eleazar. Tunayo mengi, tuanzi na muktasar wa habari. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amteua makamu wa rais mpya kuchukua nafasi ya Riek Machar. Kanisa Katoliki nchini DRC latoa wito kwa wadau wote kuweka mbele maslahi ya taifa. Na Berni Senders amuunga mkono mgombea urais wa chama chake Democratic b Hillary Clinton. Karibu katika taarifa ya habari. Ukiwa na lolote niandikie katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na vilevile vile za kutuma kwenda nambari ukianza na alama jumlisha 255764015747. Rais wa Sudani Kusini amemtangaza Taban Dengai kuwa makamu wa rais kuchukua nafasi ya kiongozi wa zamani wa waasi Riek Machar ambaye aliondoka katika mji wa Juba akihofia usalama wake. Rais Salva Kiir amesema kuwa amemteua Taban Dengai kutokana na mapendekezo ya viongozi wa juu wa kundi la SPLM SPLM linaloongozwa na Riek Machar ambao limekuwa likikabiliana na majeshi ya Salva Kir. Uteuzi umedhihirisha kuwa ndani ya upinzani kuna mgawanyiko mkubwa. Kwa kuwa aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar alitangaza kumfuta kazi ya waziri wa madini Taban Deng Gai aliyekuwa katika himaya yake katika kutekeleza mkataba wa amani wa Sudan Kusini. Deng amekuwa akilaumiwa na baadhi ya wanachama wa kundi hilo la Machar n mchambuzi wa siasa na anazungumza hapa akiwa Bungoma nchini Kenya. Kwa kweli mabadiliko katika serikali ya Sudan Kusini inaashiria hali ambayo sio nzuri kabisa, ni kuonyesha wazi ya kwamba ule uhasama kati ya Salva Kiir na Rik Machar unaendelea kuwepo na sasa Rik Machar hajulikani alipo na ametoroka Eh, kule, kule Juba eh. Kwa ufupi ni kwamba kuteuliwa kwa waziri mwingine kuchukua nafasi ya Riek Machar bila shaka kunaonyesha kwamba sasa eh, ile tofauti iliyokuwepo kati ya Salva Kiir na Riek Machar itaendelea kuwepo, na kwa upande mwingine basi zile juhudi zote za jumla za kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini bila shaka ni kama zimegongwa mwamba. Kwa hivyo ni changamoto kubwa kabisa, na ni jambo ambalo wengi hatukulitarajia, lakini ndio hivyo limetendeka, na kwamba kuna mambo mengine ambayo yataweza kuibuka. Sababu sasa kuna uhasama ambao umeongezeka kati ya Riek Machar na Salva Kiir. Ni sauti yake Brani Wanyama, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Umoja wa Wakenya wanaoishi nchini Marekani umeanzisha miradi ya kusaidia wanafunzi wa kike kwa kuwapatia vitambaa vya sodo jimbo la Mombasa, pwani ya Kenya, vinavyoweza kutumika kwa muda wa miaka minne bila kuharibika, ili wasalie shuleni kuendelea na masomo. Kutoka Mombasa nchini Kenya, Joseph Jirame ametuma taarifa ifuatayo. Wakfu huo kwa jina Upendo Women Foundation umepeana takriban sodo mia tisa kwa wanafunzi wa shule za msingi mbalimbali hapa Mombasa, pwani ya Kenya. Mpango huo ni wa kuhakikisha wanafunzi wa kike barani Afrika wanasalia shuleni wakiwa na afya nzuri. Hizi pads tunawapatia wasichana leo hii wataweza kutumia miaka mitatu hadi minne. Ukihesabu pesa ile wazazi watasave kwenye zile pads wangenunua dukani just in 3 years wat watakuwa wamesave 1420. Tumesaidia wasichana nchi ya Cameroon, tumewasaidia wasichana nchi ya Malawi na tumesaidia wasichana nchi ya Zanzibar na hapa Kenya, na hata wiki ijayo tunaelekea Zanzibar tena. Anasema Tatizo la wasichana kukosa vitambaa vya sodo limekuwa changamoto barani Afrika kutokana na umaskini, akisisitiza kuwa kati ya wasichana kumi mmoja hukosa kwenda shule kwa wiki sita kutokana na kukosa sodo. Hapa barani Afrika sisi tunasaidia, na wanapewa chupi mbili mbili kila mtu, kwa vile huwezi tumia hizo sodo kama hauna chupi. Tuna imani ya kwamba tunaweza kusaidia angalau wasichana io milioni moja hapa Afrika, sio Kenya peke yake. Wakfu huo wameshirikiana na wizara ya vijana, michezo na jinsia katika kaunti ya Mombasa hapa pwani ya Kenya, ukilenga wanafunzi wanaotoka familia zisizojiweza kuwawezesha kuendelea na masomo yao hata wakati wa hedhi. Muhamed Abbas ni waziri wa vijana, michezo na jinsia, jimbo la Mombasa, pwani ya Kenya. tumekuja na programu ya kuweza kuwapatia kit ambazo wataweza kutumia kwa miaka minne yanaokuja, ambazo zinaweza kusafishwa, bora waziangalie vizuri, na hii ni programu ni kuweza kuwezesha wao waweze kuendelea na masomo yao wakati wa siku zao za mwezi zinapokuja. Arifa ya Kiswahili pia imezungumza na baadhi ya walimu na wanafunzi kuhusiana na msaada huo wa vitambaa vya sodo. Inawasaidia kwa kuwa wengi wao mara nyingi wanapokuwa wanaendelea wanaenda na hali yao ya hedhi, mara nyingi hukosa kuja shule, kwa sababu unapata wazazi wengi huwa hawako kwenye kiwango kimoja. Kuna wale ambao wana pesa, kuna wale ambao hawana. Tansaidia nisiaibike darasani na pia shuleni. Jina langu ni Anita Dulu natoka katika shule ya msingi ya St. Augustine Preparatory School. Tumepatiwa ndoo suruali ya ndani na vifaa vingine vinavyotusaidia kutuimarisha ile damu yetu isitoke wakati wa darasani. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa wito kwa wadau wote wa kisiasa nchini humo kuweka mbele maslahi ya taifa na si vinginevyo. Maskofu hawa wanakaribisha kuitishwa kwa mkutano wa awali kwa ajili ya mazungumzo ya kitaifa ili kuokoa mchakato wa uchaguzi na kudumisha maslahi ya taifa badala ya kutafuta nafasi za watu binafsi na vyama vya siasa. Kauli hiyo ya maskofu inakuja baada ya muungano wa vyama vya upinzani kumkataa mpatanishi Edemkojo kwa hoja kwamba anaegemea upande wa rais Joseph Kabila. Smaili Shegui ni kamishna wa amani na usalama wa Umoja wa Afrika. Nadhani kwamba mazingira yako salama kwa kuanza mazungumzo hayo. Tutasubiri mazungumzo hayo, na kwa hiyo tutawasikiliza wa Kongo wote wenye nia ya dhati ya kufanikisha mazungumzo na kwa hiyo jukumu la mpatanishi si la kwanza. Chama tawala cha PPRD kwa upande wake kinakosoa msimamo huo wa upinzani na kutaka mazungumzo yafanyike kama, ya kama ilivyotarajiwa. Didi Manara ni mbunge wa kitaifa nchini DRC. Katika chama chetu PPRD, tunasikitika. Wakati rais Joseph Kabila aligwani wote tuongee ndani ya dialogue national inclusif, tulisema nchi yetu inapaswa kujimiliki yenyewe, hatutaki mutu wa nje, lakini ni opposition politique ndio walisema hapana, inabidi mutu wa nje komunote international ama komunote ya afrika itaje mutu atakayekuja kusimamia ile kikao Bali na ni pale inyo African ikataja Bwana Edem Kojo haje akasimamia ile kikao. Leo wanakataa awapende tena Edem Kojo kwa kufanya ile kikao. Sasa hivi tunasema sisi ngambo ya rais Kabila, tuko tayari kwa kuweza kusimulia na watu wote ndani ya dialogue, ili tulete amani tulete maendeleo, ili tupike ku uchaguzi, tupate rais mpya, tupate wabunge wapya, na nchi iende mbele. Ni sauti yake Didier Manara, mbunge wa kitaifa nchini DRC. RFI, Radio France Internationale. Barabara kabisa msikilizaji, ukiwa Bukavu, Lubumbashi na Goma mashariki mwa DRC, matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya 98.0 FM. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mahakama moja nchini Congo Brazzaville imemfunga kiongozi wa upinzani kifungo cha miaka miwili jela kwa kuchochea ghasia kulingana na shirika la habari AFP. Alishtakiwa kwa kufanya maandamano yaliyokatazwa ambao kiongozi huyo Paulin Makaya aliyapanga mwaka elfu mbili kumi na tano. Makaya alisema kuwa atakata rufaa dhidi ya hatia hiyo huku wakili wake akiutaja wa uamuzi huo kuwa usio wa haki na haramu. Mwanachama mmoja wa UPC Destin Sikoula amesema Makaya ambaye alirejea nchini Kongo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nne miaka kumi na saba tangu awe uhamishoni amehukumiwa ili kuifurahisha serikali tu. Waziri wa mambo ya ndani wa Niger Mohamed Bazum amewaambia wakimbizi kuwa hivi karibuni wataweza kurejea makwao kwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram wanakaribia kutokomezwa wote. Maneno yake yaliyeaminiwa na kupewa uzito na taarifa kadhaa za kiusalama zilizohitaji kumlinda akiwa ziarani katika eneo la mpaka wa kusini mwa nchi hiyo. Miaka saba ya ghasia na vurugu za wanamgambo hao Boko Haram zilizosambaa kutoka Nigeria kuingia Chad, Niger na Cameroon zilisababisha kuundwa kwa jeshi la kikanda la kukabiliana na Boko Haram, kundi la Kiislam lililogeuka kuwa wapiganaji hatari. RFI, Radio France Internationale. Saa mbili na dakika 39, Dar es Salaam, Tanzania. Aliyekuwa mgombea na kuachia nafasi yake kwa Bi Hillary Clinton katika chama cha Democratic nchini Marekani, Bernie Sanders amesema kuwa anayo fahari ya kufanya kazi bega kwa bega na Hillary Clinton ambaye kwa mujibu wake ndiye anayefaa kuwa rais wa nchi hiyo. Sanders ameyasema hayo katika mkutano mkuu wa chama hicho mjini Philadelphia hii leo, ambapo mpinzani wake wa zamani Hillary Clinton alitarajiwa kuteuliwa kuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic. Uchaguzi huu ni kwa ajili ya kuleta mabadiliko katika sera za uhamiaji na kuhakikisha kuwa tunadhibiti uhalifu na kuleta haki pia. Uchaguzi huu ni kuhakikisha watoto wetu wanasoma katika shule nzuri na wanapata kazi nzuri badala ya kuishia magerezani. Hillary Clinton anatambua kuwa tunahitaji kuwekeza katika elimu na fursa za ajira kwa watu wetu, hususan vijana na uchaguzi utakuwa ni wa kuwaunganisha pamoja badala ya kuwagawanya, na hivyo Hillary Clinton atakuwa rais anayefaa. Sauti aliyekuwa mgombea na kuachia nafasi yake kwa bi Hillary Clinton katika chama cha Democratic nchini Marekani, Bernie Sanders. Wakazi 19 wameuawa kwa kisu katika kituo cha kulea watu wenye ulemavu wa akili nchini Japan. Maafisa wamesema shambulizi kama hilo ni nadra kutokea nchini Japan, ambapo tukio la Sagamihara magharibi mwa jiji la Tokyo linakuwa baya zaidi kuwa watu wengi nchini humo tangu kumalizika kwa vita ya pili ya dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan ameitumu Umoja wa Ulaya kwa kutolipia makubaliano ya kurejesha wakimbizi wa Siria. Ankara na Brussels zilitia sahihi makubaliano tata mnamo mwezi Machi, ambao Uturuki ilikubali kuwachukua wakimbizi wa Siria wanaoingia katika visiwa vya Ugiriki ili kupatiwa motisha wa kisiasa na kifedha. Ni saa mbili na dakika arobaini na moja Dar es Salaam, Tanzania, na hii ni RFI Kiswahili. Tunaelekea viwanjani na aid Molwangecheli. Karibu. Asante sana mwenzangu, Martha Saranga. Naanzia na shirikisho la soka barani Afrika ambalo tarehe E, ishirini na moja mwezi huu limesaini makubaliano na kampuni kubwa ya mafuta tu duniani Total ya Ufaransa, kwa kufadhili soka ya bara la Afrika kwa miaka minane, lakini kiasi cha msaada huo bado hakijawekwa wazi ila chanzo kimoja katika kurugenzi ya mawasiliano ya KAFU hmm, kimebaini kuwa huenda kikawa kiasi cha takriban dola za Kimarekani milioni mia mbili na hamsini sawa na milioni thelathini ya dola za Kimarekani kila mwaka. Kaka Victor Robert Wili husema hiyo ni neema, ni neema ninaema. Ni kweli kabisa. Tukiachana basi na hayo, na kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Italia, wachezaji wa bara la Afrika Emmanuel Adebayor na Samuel Eto'o huenda wakatua nchini humo msimu ujao, ambapo klabu ya Serie A Cagliari inasarikiwa kuwa katika majadiliano na wachezaji hao. Na Emmanuel Adebayor kwa sasa hana klabu eh, tangu kufikia mwisho wa mkataba wake na Crystal Palace, anaweza kukubali kuichezea eh, klabu hiyo ya Cagliari, lakini swali ni kwamba, je, Samuel Eto'o atakubali kuachana na klabu yake ya hivi sasa ya Antalya Spor ya huko Uturuki? tusubiri Tuone. Ndiyo, na nikimalizia kwa haraka haraka na michuano ya tenis ya huko Toronto, Gilles Muller eh, amempiga Dimitri kwa seti saba sita, sita moja wakati Isner naye Marekani yakibuka mshindi dhidi ya Dubi Sela kwa seti nne, sita, sita, tatu, sita, mbili. Ni hayo tu kwa awamu hii ya pili. Asante. Basi nianzie kule nchini Rwanda eh, gazeti hili likiwa limeandika habari kuhusiana na viongozi wa dini nchini Rwanda. Wametakiwa kuhamasisha wanajamii kujitokeza na kuwachukua pamoja na kuwatunza watoto yatima ili kuepuka wimbi la watoto walio katika mazingira magumu kwa kukosa makazi na viongozi wa dini nchini Kenya wametoa mapendekezo yao kuhusu mchakato wa uchaguzi ujao na kusema kuwa kura zinapaswa kuhesabiwa na kutangazwa katika majimbo ili kuepuka udanganyifu. Uh, lakini pia nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor, la limeandika habari kuhusiana na mahakama nchini Uganda imemwita mkuu wa jeshi la polisi Jenerali Kale Kayihura na maafisa wengine saba nchini humo kujibu tuhuma za kuwanyanyasa na kuwatesa wafuasi wa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye waliofungua mashtaka hayo na nchini DRC gazeti la, la Prosperity lenyewe limeandika habari kuhusiana na, na muungano wa vyama saba maarufu kama G7 eh, nchini DRC umesema kuwa mgombea wao wa uraisi Moise Katumbi Chapwe hawezi kukamatwa na kutupwa jela atakaporejea nchini humo kama alivyoelekeza waziri wa sheria eh, kwa vile kulingana na sheria ya huko Kongo, waziri hana mamlaka ya kuamua hivyo. Pengine tusubiri tuone mambo yatakuwaje, ama sivyo, bila shaka. Na gazeti la Le Figaro la, la Ufaransa lenyewe limeandika habari kuhusiana eh, na shambulizi la kushtukiza la, kusikitisha, eh, la visu lililosababisha vifo vya watu eh, takriban 19 hivi nchini Japani katika kituo kimoja cha watu wenye ulemavu. Mm. Na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Mwananchi eh, katika ukurasa wake wa kwanza, mzee wa upako asema Loasa ni tishio, majaliwa ajipa mwezi mmoja kuhamia Dodoma na ng'ombe wasio na mikia Mjadala mpya, sijui kama <laughs> umewashuhudia ume, ume maka pengine mitaani na nini haya. <laughs> <laughs> Basi gazeti la Habari Leo lenyewe kwa upande wake limeandika habari kuhusiana na Majaliwa kutangulia Dodoma Septemba, mawaziri wote waagizwa wahamie mara moja, yaelezwa tayari wana ofisi na nyumba. Magufuli ataka Watanzania wasichezee amani. Ni gazeti Habari Leo wakati gazeti ni pashe lenye likiandika viunzi sita Magufuli kuhamia Dodoma na waziri mkuu kutangulia Septemba. Wakati gazeti Tanzania Daima likiandika mzee wa upako asema, CCM inamwogopa Lowasa, asema uchaguzi umekwisha, si muda wa kumpiga vijembe, na Makongoro Nyerere anusurika ajalini gazeti Tanzania Daima. Wakati gazeti la Uhuru lenye pia limeandika habari kama hiyo ya kuhamia Dodoma, lakini pia kuna habari nyingine: JPM asema lindeni amani, kuwaenzi mashujaa wetu, na Kikwete ana ubinadamu wa kipekee asema mzee wa upako. Wakati gazeti Majira lenyewe limeandika pia habari hiyo eh, kubwa kuhusu kuhamia Dodoma, eh, lakini pia kukiwa na habari nyingine Magufuli asema nitalinda amani iliyopo, asisitiza umoja kwa Watanzania bila kujali vyama. Shukrani. Ni saa 2 na dakika 47, nampisha Ebi Shaban Abdalah katika Siha Njema. Habari za asubuhi, msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, na ni matumaini yangu ni mzima na uheru wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Basi kukuanza kuanza tu, msikilizaji wetu, maisha ya dunia hii leo yamejaa pilikapilika za kila aina, na mara nyingi pilika hizi zimekuwa zikitajwa kuchangia kwa namna moja ama nyingine katika kuongezeka kwa idadi ya watu ambao wana na msongo wa mawazo au kwa lugha ya kigeni hujulikana kama stress. Basi, kupitia kipindi chetu hiki cha siha njema kwa mara nyingine nitaweza kutupia jicho kuangazia jinsi gani kubadilika kwa mfumo wa maisha kumechangia kwa namna moja ama nyingine kuongezeka kwa tatizo hili la msongo wa mawazo miongoni mwa watu wengi katika jamii zetu. Kwa takriban dakika kumi, kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shaban Abdallah ni kusiwe hapo hapo mwanzo hadi pande kufikia tamati ya kipindi hiki kwa asubuhi ya leo. Na basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, mara nyingi hivi karibuni umesikia mtu akisema kwamba anasumbuliwa na stress au mwingine akisema kwamba anasumbuliwa na tatizo la msongo wa mawazo, na mara chache katika mazungumzo utasikia mtu akidai kwamba anasumbuliwa na tatizo la mfadhaiko, haya yote yakimaanisha kitu kimoja. Basi juma hili katika makala yetu, ni naye Dr. Richard kutoka hapa nchini Tanzania. Yeye amebobea katika utoaji wa tiba kwa watu ambao wanasumbuliwa na tatizo hili la msongo wa mawazo, naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo hili linavyoshamiri kila kukicha katika jamii zetu. Kwa jinsi tunavyoishi maisha sasa hivi, utakuta kuna vitu, baadhi ya vitu vinavyosababisha jinsi unavyofikira yako. Maana nyingi ni fikira yako inachangia sa sana, for example, nitakwambia kwa example, maisha unayeishi sasa hivi tuna mambo mengi kama tunaweza kusema kama kuishua financial constraints, hapa apo napa, tuna upungufu wa hela. Unaweza kuta ni lack of support, kama mna tu wa kusaidia. Tunakuta kuna hata magonjwa sasa hivi, kama for example, umeajiriwa, unakuta na tatizo la kama la kisukari, una presha, but hivi vitu weza hata ku disclose kwa boss wako, kusema hata kwa rafiki zako, hivyo navyo naweza ku stress unaweza kutaa nakuta hata hii jamu saa hivi tu, for example, jamu tunayoishi saa hivi, unakuta jamu nayo inachangia stress. Na vingine, wanaweza kuta ni lack of support ya, for example, unakuta wana watu wanaokuzunguka wanakushauri vipi, wanakusaidia vipi, au wanakutegemea vipi, hivyote vinaweza kuchangia stress. Mm -hmm. Bwana Richard lakini tunaona hivi karibuni tatizo hili la msongo wa mawazo ama mfadhaiko ama kama unavyojulikana kwa lugha ya kigeni kama stress inaonekana likikuwa kwa kasi kwa miaka hivi karibuni ukilinganisha na miaka ya hapo nyuma labda ni sababu zipi hasa ambazo zimechangia tatizo hili kuonekana likikuwa kwa kasi katika bara letu la Afrika ukilinganisha na miaka mingi iliyopita tatizo sasa hivi ni kubwa sana la stress. ni tatizo kwamba watu sasa hivi tuyaichukulia stress mwanzo watu wengi wanachukua ile acute stress au zama unaenda kufanya mtihani, unaenda kuoa, unaenda kukutana na watu wapya, ndio hicho. Lakini ile stress inayotu inayotu tafuna kila siku tumeidharau, ni kwa sababu ya maisha yetu yanaweza kubadilika, kazi na demand sana, na vingine hatuna free time sasa hivi. Unakuta watu wengine mazoezi sasa hivi hawaendi, muda wa kukaa na familia haupo. Kazi na kaa masaa 24 na na na all that vitu vingi vimechangia. Dalili ni nyingi sana lakini tunaweza kuzitenganisha kwa vipindi. Kuna naweza kusema emotional, kuna, physical, kuna cognitive cognitive na kuhusiana na ubongo wako, fikra yako, kama memory unapoteza, unaweza kuwa ukumbuki vitu. For example, kama physical, unaweza kuta hata mtu, jinsi unavokaa, unavoishi, una hata unavokaa na watu unajaisolate. Unaweza kuta hata emotion, mara nyingi unakasirika, chakula utaki kula Namkumbuka tu msikilizaji wetu, unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International na kipindi hewani ni makala ya Siha Njema, ambapo katika makala yetu kwa juma hili, kwa mara nyingine, nimetupia jicho kuangazia juu ya tatizo la msongo wa mawazo, na katika kundi kubwa ambalo limetajwa kuathiriwa na tatizo hili la msongo wa mawazo ni kundi la wanawake. Basi kwa njia ya simu, vilevile niliweza kuongea na Bwana Dismas Liasa ambaye ni mtabibu wa tiba za asili kutoka hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo la msongo wa mawazo linavyochangia wanawake wengi kushindwa kushika ujauzito. Unapozungumzia msongo wa mawazo, maana yake unashika kichwa, unazungumzia ki, una ubongo wa, wa, wa, wa mwanadamu kwa hiyo na swala so zima la, la, la tendo la ndoa linahusisha zaidi ubongo. Mambo yote yanaanzia kwenye kichwa na ilivyo, uh, mfumo wa, wa tendo la ndoa lenyewe ni kwamba inaanzia kichwani, halafu zile fikra zinahamishika kwenye maeneo mengine, kwa maana ya viungo viungo vya wanadamu. Yani nazungumzia viungo hivyo, kama ni ni mwanamke basi inakuwa ni kile kiungo chake, kama ni mwanaume ndivyo hivyo hivyo. Na kwa nini kunakuwa na uhusiano? Ni kwa sababu tu uh, tendo la ndoa kwa ujumla linatokana zaidi na fikra, kwa namna ambavyo labda unamfikiria mtu na kama nilivyotangulia kusema inakuwa ina uhusiano pia, kwa sababu mtu anapokuwa na tatizo kama hili la magonjwa ya moyo eh, ambayo pengine yakazaliwa peng, magonjwa mengine kama vile kisukari yanakuwa yanaathiri zaidi afya ya huyo mtu kiasi kwamba anakuwa hawezi kufanya hilo tendo kwa, kwa sawa sawa. Na kisaikolojia inakuwa ni tatizo huyo mtu kuweza kufurahia tendo la ndoa kwa sababu Uh, ni kama vile nafsi yako inakuwa inamkataa yule mtu, kwamba ni mtu ambaye kwamba labda kwa mfano ameninyanyasa, ananipiga, ananitesa, kwa hiyo hata unapokuwa naye, ile furaha ya kumfurahia huyo mtu inakuwa haiko. Nam ni sauti yake Dr Liasa, ambaye mtabibu wa tiba za asiri kutoka hapa nchini Tanzania. Basi, nini haswa mtu ambaye anasumbuliwa na msongo wa mawazo anastahili kufanya ili kuweza kuondokana na hali hiyo? Kwa mara nyingine, namwalika Dr Richard kubainisha juu ya hatua stahiki ambazo mtu anastahili kuchukua ili kuweza kukabiliana na tatizo hilo la msongo wa mawazo. Tiba hiyo inachangiwa na ni wewe mwenyewe kwanza, hiyo ni simple treatment ya mtu kama uwe wa stress. We mwenyewe kwanza uji identify we mwenyewe ni nani, for example ujikute mi nataka kitu gani, what do I want in life. For example, maisha sahibu, watu wengi hata tukiajiliwa unakuona penda uwe maisha ya, ya juu, lakini kwanza ujiweke level yako, ujipende kwanza. Do I love myself? Do I like to be smart? Lakini kama usifanya kazi kwa sababu nataka kufurahisha watu wengine, usifanya kama vitu nataka kufurahisha watu wengine Mtu kama kujua hii vitu vimetokea nibadilisheje? Kuna kuna to maisha inakuwa, tofauti ulikua naishi. For example, nachelewa nyumbani nyumbani, kuna vitu leti ni sauti yake Bwana Dismas Liasa kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala haya ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Ninaitwa Ab Shaban Abdallah. Basi ni kusiwe, endelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Shukrani Bishaban Abdalla kwa makala ya siha njema. Patrick Mangu wa Msangi Singida, unasema pongezi kwa kanisa Katoliki DR Congo kwa juhudi zenu za kuleta amani nchini humo. Bashali Bazungu Patrick Goma DRC, unasema Holanda chunguze vizuri Ndajige Sokafe. J Paul kutoka Juba Sudani Kusini, unasema tuko pamoja, tano juu ya tano. Pius Dankala kutoka Dodoma unasema niko pamoja nanyi. Emile Rusimbana ukiwa Lusaka Zambia, unasema Sudani Kusini mtaleta fujo tena Sabaliganga Wanamtumbo, nguvu wa ya ziada inahitajika Sudani Kusini ili kuepusha machafuko. Ezroni Padri Mbusa toka Ruchuru kiwanja injini nchini Kongo, unasema unaunga mkono ndugu zako wapinzani kumkataa ede mkojo. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile mitamboni Emmanuel Eliazara. Nakutakia siku njema. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Ulikuwa nami Matha Saranga na kuaga na kutakia siku njema. Punde tunaendelea kupata matangazo kutoka redio France katika lugha nyingine. Kwa heri.