Ni saa mbili na nusu Nairobi nchini Kenya na jijini Dar es Salaam Tanzania, sawa na saa moja na nusu mjini Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakujia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Matha Saranga na kukaribisha katika matangazo haya yaliyo Jumatano Julai 27 mwaka 2016. Tunayo mengi, lakini tuanze na muktasari wa habari. Serikali ya Kenya kuinua sekta ya utalii baada ya kuzorota kufuatia kuyumba kwa usalama. Zaidi ya watu elfu thelathini na saba wakimbilia Uganda kukwepa mapigano nchini Sudani Kusini. Na Hillary Clinton aweka historia kuwa mwanamke wa kwanza kugombea urais katika chama cha Democratic nchini Marekani. Karibu katika taarifa ya habari. Kenya imesema iko katika harakati za kufufua tena sekta yake ya utalii inayoimarika kwa mwendo wa konokono, sekta iliyosambaratika katika miaka hivi karibuni kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama nchini humo. Mwanahabari wetu Antoni Arosia na maelezo zaidi kutoka Mombasa, pwani ya taifa hilo. Sekta utali ya utalii katika eneo hili la pwani ya Kenya imeanza kuimarika licha ya mwendo wa kinyonga baada ya kuzorota kwa muda mrefu kufuatia kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa na mataifa magharibi kwa raia wao kutozuru kwenye eneo hili kutokana na hali mbaya ya usalama, hali iliyosababisha idadi kubwa ya watalii waliokuwa wakizuru eneo hili kuwa wingi kupungua. Ukuaji wa sekta utali ya utalii hususan eneo hili la pwani ya taifa hili unaonekana kukua huku serikali kuu ikionekana kujitokeza kikamilifu kupiga jeki sekta hiyo. Waziri wa utalii Najib Balala hapa anasema kuwa sasa sasa hivi ndege za kukodiwa zimeanza kuwasili katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi hapa Mombasa, hali inayosababisha sekta hiyo ya utalii nchini kuimarika. Reconfund... tumetoa motisha kwa ndege za kukodishwa. Tumearifiwa kwamba ndege kutoka Poland ambayo huja majira ya baridi, safari itakuja majira ya joto. Tunazo baadhi ya ndege za kukodishwa ambazo zimewabeba watalii ambazo zinatarajiwa mwezi huu wa Julai, huku zingine zikija Novemba mwaka huu wa 21 Sita. Hii ni ishara kwamba sekta ya utalii inazidi kuimarika. Baadhi ya wadau katika sekta ya utalii walilalamika kuwa serikali ilinyima leseni za ndege kutua kwenye uwanja kima wa kimataifa wa ndege wa Moi hapa Mombasa. Waziri Balala amepinga madai hayo. I want to clear this impression that government denies people licenses. Nataka kupinga dhana hii kwamba serikali inawanyima watu leseni okay, za ndege kutua uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mombasa. any Hiyo sio kweli. Wakati wowote ndege kimataifa inataka kuja Mombasa, tuko tayari kuangalia iwapo zinafuata utaratibu uliowekwa na hapo, sisi tunafurahia kuwakaribisha. Pia tunatambua na kushukuru uwepo wa ndege za Ethiopia na Uturuki na hata Rwanda Air kuja hapa Mombasa. Hivi kuna safari za ndege ishirini na nne kwa wiki zikiingia hapa Mombasa. Afisa mkuu wa chama cha watoaji huduma za hoteli hapa mkoani Pwani Samwi Kwae anasema kuna haja kutumia mitandao kuitangaza Kenya kitalii kimataifa. Ikiwa tutatangaza utalii ule, saa hizi kuna njia nyingi za kutangaza ambazo zimetokea. Wakati ule tulikuwa tunatumia brochures, watu kutoka kwenda katika yale masoko kuuza. Kwa sasa kuna mtandao ambao watu wengi hasa the young generation ambao wanafanyiza asilimia kubwa sana ya watu wanaosafiri duniani leo wanaitumia mbinu ile. Pia mtandao na social media imetumiwa pakubwa kwa sababu uh, wengi wanaitumia Uh, kama njia ya kuweza kupata feedback. Nikiripotia Rafiki Kiswahili kutoka Kiswani Mombasa, mimi ni Anton Roshe. Zaidi ya watu elfu thelathini na saba wamekimbia nchini Sudani kusini na kuingia Uganda katika kipindi cha majuma matatu kufuatia mapigano yaliyozuka hivi karibuni kati ya majeshi yanayohasimiana na kuacha mamia wakipoteza maisha. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR limefahamisha kuwa katika majuma matatu thelathini na nane walivuka mpaka kuingia Uganda. Zaidi ya asilimia tisini ya wanaowasili ni wanawake na watoto, kufuatia wanaume wengi kulazimishwa kujiunga na wapiganaji na kuzuiwa kuvuka mpaka. Jumla ya vijana sita wa chama cha Lucha waliokuwa gerezani jijini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu Kaskazini, wametolewa gerezani na serikali ya Kongo jana Jumanne, kama alivyojulisha Rais Joseph Kabila kuwasamehe vijana hao nchini humo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Vijana sita wa chama cha Lucha wanaopigania mabadiliko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waliokuwa gerezani kuu jijini Goma ambao walikuwa wameukataa msamaha wa rais Kabila kuwaondosha gerezani mwishowe, wa serikali ya Kongo imewaondosha vijana hao kifungoni munamo Jumanne. Je, vijana hao wameridhika na msamaha huo? Christian bin Msonga alijulisha wanachoendelea kuzingatia. tunaendelea kusema ya kwa kwamba hiyo mesure de grace yani neema haijatosha. E, Lucha ni chama tuna ngoja nyingi sana, tuna ngoja yaliyo kubwa kutokana na rais, kwa kuambatana na maneno ambayo tumekuwa tumempatia yani Pozisyon, ajili ya kudecrisper situation politique ndani ya nchi. Na vyama vinginevyo vya kisiasa vimepokeaje kuondoshwa gerezani kwa vijana hao wa lucha? Kakule mwendi kwa Baudouin, katibu wa chama cha upinzani UDSF jimboni Kivu Kaskazini, alieleza msimamo wao kwa uongozi wa nchi. Wangelijua kwamba nchi yetu ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, si kama nchi zingine ambazo si nchi za kidemokrasia, wanaanza kumsikiliza mtu waende kwa mnia yake au kwa maoni yake lazima wachambue pamoja kama wafanye nini? Hapana, kukaza watu hata kuondoka kwenye gereza hata ni kitu kizuri, lakini hawezi kukaza mtu kumfukuza gerezani, sawa. Imbwa na vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila, upande wake vyajulisha kuwa msimamo wa vijana wa Lucha kupingana na msamaha uliotolewa na Rais Kabila ni jambo ambalo halieleweki na yeyote aliye na nia nzuri ya kuinua nchi yake. Axel Mtia, katibu wa chama cha Birek, wametumikishwa kisiasa kwa kusema waweze kutafuta kuzorotesha usalama ndani ya nchi, imeonekana sasa kiwazi kama ya kutoka tena, wewe ujibakilishe kusema wewe umesemea watu wote, ni nani aliwapa hayo hayo mamlaka? Wale wengine wenye wanakuwa ndani ya gereza, kila mtu alifungwa kwa makosa yake. Wao wanajigamba namna gani? Hiyo siyo ungwana. Jueni kuwa ilikuwa imetoweka miezi mitano. Vijana hao walucha wakiwa gerezani wakisubiri siku chache waondoshwe kifungoni kama walivyohukumiwa kifungo cha miezi sita wakiwa gerezani. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Waziri mkuu wa zamani nchini Togo, Edemkojo, ametupilia mbali tuhuma dhidi yake kwamba anaegemea upande wa rais Joseph Kabila katika kuchukua maamuzi, wakati huu mazungumzo ya kitaifa yakiandaliwa nchini DRC. Hivi majuzi kinara wa upinzani Etienne Tshisekedi alimkataa kama mpatanishi kwa niaba ya muungano wa vyama vya upinzani maarufu kama Rassemblement, akiomba umoja wa Afrika kuwajibika kulingana na hatua hiyo eh. Dar es Salaam nchini Tanzania. Chama cha Democratic kimemteua rais rasmi Hillary Clinton kuwa mgombea wake wa uraisi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu ambapo atakabiliana na mgombea wa chama cha Republican Donald Trump. Hillary Clinton ameweka historia ya kuwa mwanamke wa kwanza kuteuliwa na chama cha cha Democrat kwa mgombea wa urais nchini Marekani. Victor Robert Wiley amezungumza na, na, na Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo cha diplomasia Dar es Salaam, Tanzania. Kama demokrat wanaweza wakashinda chini ya uongozi wa Hillary Clinton, itakuwa imedhihirisha kwamba sasa taifa la Marekani imebadilika kimtazamo, hasa masuala ya kijinsia. Kwa maana kwamba na si kijinsia tu, kwa maana kwamba pia imekuwa ni utamaduni vyama hivi viwili vikubwa katika taifa ya Marekani kubadilishana uongozi madaraka kwa miaka mingi sasa. Kama wataweza sasa, chini ya hilo Clinton ni kuongoza kwa, kwa miaka mingine ya mhula wa pili, kwa kupokezana kwa chama hicho cha kuendelea mhula mwingine, maana yake itakuwa imebadilisha kidogo kwa desturi ambao kalikuwepo huko nyuma iliwekkutokea ukiangalia sasa hali halisi ilivyo katika uchaguzi wa mwaka huu ni kwa namna gani ushindani wa kisiasa utakuwa baina ya Clinton na Donald trump? Uh, ushindani wa kisiasa inaonekana utakuwa mkubwa sana kwa sababu ya migawanyiko ambayo ilikuwa imetokea ndani ya vyama vyenyewe Marekani. Wakati wa kampeni za kujinadi, imejirika bayana kwamba katika kambi ya Demokrasi kulikuwa na mgawanyiko mkubwa sana. Kwa hiyo na hata kwa Trump naye pia alipitia wakati mgumu, kwa maana kwamba ile kukubalika ndani ya chama chake kama ilikuwa ni mkakati pengine wa kutaka kuwasoma ku, ku, ku, kuwa mahasimu wao demokrasi wanafanyaje. Kwa kuangalia uzoefu na ushawishi wa kisiasa wagombea hawa wawili, unawazungumzia vipi? Hillary Clinton ni, ni mama mzoefu sana, ni mama gwiji wa siasa katika dunia kulingana na uwezo wake na uzoefu wake serikalini. Amefanya kazi kama waziri wa mambo ya nje wa taifa kubwa la Marekani kwa miaka mingi, na amekuwa msaidizi sana wa karibu katika sera ya kigeni rais wa pia amekuwa kwenye kinyang'anyiro kama hicho miaka nyuma akiwa karibu na mme wake Bill Clinton, kwaho kimsingi ni familia ya ya uwezo wa uongozi eh. Ukiangalia pia na Trump naye, kulingana na uwezo wake na ule ushawishi usha alio nao ndani ya chama kwa miaka mingi cha chama cha Republican, kimsingi ni watu ambao wana uwezo kubwa, ni kuangalia jinsi ambavyo wanavyoangazia kwa sera yao ya kigeni wanavyoangalia ulimwengu. Sasa kimsingi naona wana uzoefu wote wawili, inakuwa ni mnyukano mkubwa. Ni sauti yake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo cha Diplomasia, Dar es Salaam, Tanzania. ni saa mbili na dakika arobaini na moja. Tunaelekea viwanjani naedmulangicheli karibu. Asante sana mwenzangu Martha Saranga. Naanzia huko nchini eh, Brazil, ambako rais wa zamani wa nchi hiyo Lula Da Silva, ambaye aliwahi kulia kwa furaha Oktoba mwaka elfu mbili na tisa mjini Copenhagen alipoambiwa kwamba michuano hii ya Olimpiki itapigwa Rio de Janeiro nchini kwake, hatofika kwenye sherehe za ufunguzi. Amesusia, lakini hadi sasa hajaweka wazi sababu zake za kususia eh, kwenye sherehe hizo, lakini marais wengine wastaafu wa nchi hiyo tayari wamepewa mwaliko na wanatarajiwa kufika, ni kama Fernando Henrique Cardoso na rais mwingine mstaafu ambaye anatarajiwa kufika Fernando Collor de Melo, pamoja na Jose Sarney. Tukiachana na hayo ya Rio de Janeiro, timu ya soka ya Medeama ya Ghana imejipatia ushindi wake wa kwanza kabisa katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika hapo jana katika mechi ya siku ya nne ya awamu ya makundi dhidi ya Young Africans ya Tanzania kwa kuipiga Yanga mabao matatu kwa moja. Medeama sasa ina pointi tano, sawa na pointi nne zaidi ya wapinzani wao hao Yanga, katika kundi ambalo tupwisa Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio wanaongoza kwa kuwa na pointi saba na Uh, nimalizie na michuano ya shirikisho la kimataifa ya mpira wa kikapu inayotarajiwa kutimua vumbi hii leo mjini Kigali kwenye uwanja wa Amahoro nchini Rwanda, ambako wachezaji wenye umri wa chini ya miaka kumi na nane barani Afrika watakuwa wanamenyana mali. Watakuwa na kibarua dhidi ya Gabon. Uganda watachuana na Tunisia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watamenyana na Benin, wakati Rwanda wenyeji watakuwa wanapigana na Algeria, huku Misri wakiwa wanachuana na Angola. Ni hayo tu kupisha mjadala wa wiki. Asante. Unaendelea kutegia sikio RFI ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa ni udondozi wa magazeti, naye Victor Robert Wile, habari za asubuhi. Salama, salama, salama kabisa Martha, na basi nianze na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda likiwa limeandika habari kuhusiana na kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye aonyesha kukosa imani na mahakama ambayo inashughulikia maafisa polisi wanaotuhumiwa kuwapiga na kuwatesa wafuasi wake. Lakini nchini Kenya gazeti la Daily Nation lakini Daily limeandika habari kuhusiana na mabweni mengine ya choma moto katika shule tano usiku wa kuamkia leo huko nchini Kenya. Naona wimbi hili la uchomaji moto bweni na shule linaendelea na kule Rwanda, gazeti la New Times lenye limeandika habari kuhusiana na serikali ya Rwanda yatakiwa kuwaunga mkono zaidi wanawake katika shughuli za biashara na ujasiriamali. Na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa, nikianza na gazeti Mwananchi: kishindo mahakamani, tajiri afikisha mashtaka mia nne da ni yule anayetuhumiwa kujipatia shilingi milioni saba kwa dakika, asomewa mashtaka mapya mia mbili na ishirini na mbili kwa saa mbili na dakika tisa na, na, na, na Mwananchi Leo magumu ya Kikwete, miaka kumi ya uraisi. Mambo manne makubwa yalimkosesha usingizi, yamo madai ya uhamishaji wa fedha za miradi. Lakini gazeti la Uhuru kwa upande wake, Makonda afichua ufisadi wa kutisha, asema deni Machinga Complex halilipiki na nikiachana na gazeti hili naangalia sasa katika gazeti la Tanzania Daima katika ukurasa wake wa kwanza, JPM kufieka elfu moja CCM, na hekaheka za kuhamia Dodoma pia ni habari inayopewa kipaumbele katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hili na gazeti la Raia Mwema lenye limeandika hatihati ya Magufuli, buriani mtandao na DC aliyetumbuliwa Mwanza atokomea na vyombo vya ofisi. Sasa sijui itakuwaje <laughs> huyo atakaye kuja mpya. Haya, gazeti la Majira katika ukurasa wake wa kwanza lenye limeandika habari nimeutua mzigo salama, asema Kikwete afichua siri safari ya uraisi CCM kumjingia mnara asimlia mtihani aliyopata kunyoshewa vidole. Ni hayo tu kwa ufupi leo. Shukran, Victor. Shukran. Barabara kabisa msikilizaji wa Arifai Kiswahili, ni saa 2 na dakika 45, Dar es Salaam Tanzania. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki hii. Leo msikilizaji, tunaangazia hali ya mambo nchini sudani kusini, ambapo tayari rais wa Sudani kusini Salva Kir amemwapisha jenerali Taban Dengai kuwa makamu wa kwanza wa rais. Anachukua nafasi ya Riek Machar ambaye aliondoka mjini Juba mapema mwezi huu baada ya kuzuka kwa mapigano mapya. Hatua hii inadhihirisha wazi mgawanyiko kati ya wanasiasa wa upinzani wa SPLM-IO wanaoongozwa na Machar ambaye hajulikani aliko. Uteuzi wa Gai unakuja wiki moja tu baada ya Machar kumfuta kazi kama waziri wa madini baada ya kuonekana kushirikiana kwa karibu na upande wa Kir. Hii leo, wachambuzi wetu, msikilizaji, ni Abdul Karimu Atiki wa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sana a lakini vilevile vile, Dr Francis Onditi ambaye yeye kwa leo yupo Kampala nchini Uganda. Punde tukijiunga naye katika simu, msikilizaji utapata kumsikia nikianza. Na ndugu Abdulkarim Atiki, hatua hii iliyofikiwa unaizungumziaje katika muktadha wa kisiasa nchini Sudan Kusini? Tayari Salvakir amemwapisha Jenerali Taban kuwa makamu wa kwanza wa rais, anachukua nafasi ya Riek Machar. Unalizungumziaje hili katika muktadha, muktadha wa kisiasa? Ha, mimi labda niseme kwamba e, e, hili jambo ni kama mapinduzi ambayo yame- yamempata yame yani, bwana Daktari Rick Machar ni kama vile amepinduliwa, na na sijui ilikuwa vipi, lakini baada ya mambo haya ya mkataba ule tulitegemea kwamba ile kamati maalum ya kufuatilia huo mkataba jinsi gani watekelezwa ingeweza kufanya kazi yake vizuri, lakini inaonekana pia rais Alvakir bado alikuwa na ajenda ya siri ya kutaka kumtoa kumwangamiza, eh, daktari Rik Mashar. Kwa hiyo hata ukitizama jinsi ilivyotokezea, mpaka uasi ule ulipotokezea, mapigano vile alipotokezea, inaonekana tangu ule mkataba wa amani ulikuwa bado u, mkataba wa mashaka kiasi ya kwamba eh, ndio maana eh, Daktar Mashar akasisitiza kwamba lazima awe na askari wake wote pale. Kwa hiyo hii inaonekana pia kwamba eh, makabila haya mawili makubwa, eh, Wanuer ambao ndio kabila anayotoka Daktar Mashar pamoja na Wadinka, kama kumekuwa na kutoaminiana sasa na namna ambayo eh, rais Alvakir mpaka baada ya kuwaunganisha SPLM i -O, ambaye maana yake in opposition ni SPLM ambayo yupo katika opposition, eh, hakutumia namna eh, na, na nzuri ya kuweza kuwaunganisha, labda alitumia kuona kwamba kama kuna tofauti azitumie na amezitumia zile tofauti. Na kweli sasa hivi Dkt. Mashar amekimbia, yuko mafichoni. Lakini hii sidhani kama inaweza yika, ikaleta amani zaidi kwa sababu Eh, Brigedia Generali Taban Deng Gai uh, si mtu mwenye mashiko sana katika kabila la Wanuel, kwa hiyo inaonekana kana kwamba bado mgogoro huu utaendelea kuwepo kwa muda. Na Bwana Tiki, kwa kifupi kabisa, unafikiri kulingana na mazungumzo yako, unafikiri kwamba Salva Kiir alikuwa na mpango huu aliyoyafanya leo, alikuwa na mpango huu toka toka toka kitambo? Ni dhahiri kabisa kwa sababu eh, hata e, kwa mfano katika makubaliano ambayo yalifanyika kule Addis Ababa e, ilikubaliwa kabisa kwamba lazima kuwe na third party army, lazima kuwe na jeshi la tatu ambalo lita, litakuwa kubwa ambalo pia litaweza kuweka usalama kati ya hizi pande mbili ambazo pia litaweza kuleta usalama kwa ajili ya kuwalinda viongozi hasa kwa upande wa Daktari Riek Machar, lakini serikali ya Dr. Salva Kiir ilikataa kata katakata kuhakikisha kwamba askari wa wa kulinda amani wa kuweza kuhakikisha kwamba mkataba huo unakwenda sawa sawa hadi kufanyika uchaguzi, hawakuruhusu kabisa. Kwa hiyo ilikuwa inaonekana dhahiri kabisa kwamba eh, Rais eh, Salva Kiir hakuwa na, na nia ya dhati kabisa ya kutaka kuunganisha eh, mgawanyiko huo ambao ni wa SPLM wenyewe kwa wenyewe, ili waweze kupata amani. Kwa hiyo mm, hili, hili, hili jambo hata Dakta Rik Mashari alisema kwamba kulikuwa na njama tangu awali za kutaka kumuua. Naam Bwana Tiki, tayari Umoja wa Mataifa umetoa onyo kwa Salvakir kufuatia kumwapisha Taban kushika nafasi ya Machar. Unadhani Salvakir atawajibika kiasi gani katika kuchangia kudurura kwa hali ya mambo hivi sasa? Kumwajibisha eh, rais eh, Kiir ni jambo gumu kwa sababu ana eh, anaungwa mkono na kabila lake ambalo ni kabila lenye wa, wa, watu wengi sana, kabila la wadinka hapo katika nchi hiyo ya Sudani ya Kusini kwa hiyo kwa vyovyote vile, kumwajibisha kwa namna ya kusema kwamba labda kwa vikwazo au kwa namna nyingine yoyote inaweza kusaidia, lakini kumwajibisha kwa kumtoa kwenye madaraka au kwa kuhakikisha kwamba amevunja amevunja eh, ma, ma, ma, mkataba ule ambao uli ulisimamiwa kwa tabu, hiyo inaonekana kwamba sidhani, kwa sababu ni mtu ambaye ana mashiko katika kabila lake na na hiyo mauaji yamekuwa yakiendelea, kwa sababu hata hizo vurugu za juzi karibu watu mia tatu wamekufa. Kwa hiyo labda wajibishwe katika namna ya kushtakiwa, labda katika mahakama ya ya uhalifu wa kimataifa na kuvunja haki za kibinadamu. Bwana Tiki, hebu tuangazie kwenye upande huu wa mgawanyiko na masuala ya, ya jeshi kama ulivyozungumzia, ikiwa Machara atarudi, hudhani kwamba mgawanyiko uliopo katika jeshi utakuwa mpana zaidi? Hili ni tatizo kubwa sana na tulikuwa tulizungumzia tangu awali katika vipindi vyetu hapa kwamba kazi kubwa kabisa ni namna gani kuliunganisha jeshi, kulifanya jeshi liwe kitu kimoja. Hili jeshi ambalo linaitwa SPL, eh, SPLM la IO, manake lenye upinzani, lijiunge na ile SPLM ya, ya ya, nani ya, ya Dr. Kir, lakini inaonekana chama kimejitenga na jeshi limejitenga, kwa sababu chama kina kina, kina kina umoja wake. Umoja katika chama umejitenga na umoja katika jeshi umejitenga. Kwa hiyo e, kuliunganisha jeshi lililojitenga ni kazi ngumu sana na na lenye uhasama mkubwa. Kwa hiyo labda livunjwe kabisa hilo jeshi na labda li viletwe vikosi vingine na alifanyizwa utaratibu wa kuundwa jeshi jipya, kwa sababu mapigano lazima yataendelea. Kwa sababu Brigadier Generali Taban Dengi, eh, Gai huyu, eh, pamoja na kwamba ni alikuwa msaidizi pia wa karibu wa wa Daktari Riek Machar, lakini sio mtu mwenye kauli kubwa sana mm -hmm. katika kutoa E, miongozo au kutoa kauli au kutoa amri katika jeshi ambalo linaongozwa na daktari Riek Machar. Naam. Pengine tumempata Dr. Francis Onditi katika laini ya simu akiwa Kampala nchini Uganda hii leo. Dokta Onditi, karibu sana katika mjadala wetu na mwanzo kabisa bwana Tiki amesema hatua iliyofikiwa hii leo na Rais Salva Kiir ni kama mapinduzi dhidi ya Riek Machar pengine wewe unalizungumziaje hili kwa kifupi kabisa alafu utatuambia Jumuiya ya Afrika Mashariki ifanye nini kuingilia kati kikamilifu hali ya mambo Sudani Kusini e, yale ambayo yanaendelea ya kule Sudani Kusini uh, inaonyesha tu eh, taifa hili changa la Afrika la, la, la Afrika bado liko na changamoto sana na na hali ya ya usta, uh, stability ama hali ya um, security katika nchi hiyo bado ni kidonda sugu, ni kidonda sugu kwa sababu uh, tunaendelea kuona mageuzi baada ya mageuzi. Yale ambayo yametendeka uh, siku chache zilizopita, uh, ni dhihiro kwa, ni dhihirisho kwamba uh, uh, nchi hiyo bado iko na uh, na hali ya tahadhari za kiusalama na wa, washikadau ama viongozi Ma wajikite mizizi kupata suluhisho eh, kwenye eh, jambo hili haswa eh, Umoja wa Afrika, IGAD, pamoja na viongozi wa Afrika ambao hawana mwegemeo wowote. Naam, nikija kwa kwako ndugu Atiki kwa ufupi sana, ni kwa namna gani mgawanyiko huu utaathiri mwelekeo wa maridhiano ya kitaifa? Eh, kwa sababu sasa za hivi Eh, wa Nuer wamesha wanapata wanapata msaada mkubwa sana. Wa Nuer wako kaskazini ya Sudani ya Kusini ambayo imepakana na Sudani ambayo hiyo ambao wamejitenga na, na, na, na, na, na, wa wa Dinka wako wamekawana na huo mto mto Nile wako huko upande wa Kusini ambao wanapakana na na nani na, hii na, na, na Uganda kwa hiyo E, inaonekana sasa mgogoro huu uta, utakuwa mkubwa zaidi kwa sababu influence ama maingiliano ya Sudani ambayo ilikuwa ambayo naweza kuita kama Sudani ya Kaskazini ni namna ambayo baadaye unaweza ukasikia kwamba eneo la la Upper Nile pamoja na Bahar al Ghazal ambayo inapakana na upande wa Ethiopia na upande wa wa Sudani wanaweza kusema kwamba hawataki kujiunga na ndugu zao wa kusini. Hii italeta mgogoro na mpasuko mkubwa zaidi bila shaka yote. Na Dkt. Unditi, pengine kwa upande wako sasa, kuna makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa na kupelekea uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa, nini itakuwa hatima yake? Kwa sababu sasa Machar kaachwa kando na tunaona ameshaekwa pale Jenerali Taban, wacha niseme hivi kitumbua imeingia mchangani. Uh, kitumbua imeingia mchangani kwa sababu Um, nilitahadhari ama nilisema hapo awali ya kwamba e, iwapo serikali itajengwa e, na tukue na na pande mbili ya um, ya wanajeshi e, kama vile ile model ambayo ilitumiwa na Salva Kiir na, na Riek Machar, basi e, ni muda tu e, nchi hiyo itasambaratika kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe na bi, bila shaka wakati huu ambapo um, e, daktari e, Riak Machar hatujui mahali yuko, na tunaelewa ya kwamba e, e, jeshi lake ni jeshi kubwa sana e, katika SPLA na pia wako na nguvu ya kijeshi. Huenda um, e, e, mambo mbili itatendeka. Jambo la kwanza ni kwamba e, vile nilivyosema e, ile kati- ile agreement imetumbukia kwenye nyongo haiwezi ikaendelea kutekelezwa. Aa, jambo la pili ni kwamba huenda eh, tukashuhudia eh, vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo havina ki, eh, havina kimo eh, kwa sababu ya eh, uzoefu wa nchi hiyo eh, kurudi kwenye um, eh, vita eh, kama hivyo, lakini ushauri wangu ni kwamba eh, ni wakati ambapo ni lazima viongozi wa Afrika eh, haswa ikiongozwa na IGAD na pamoja na u, Umoja wa Afrika na pia ikisaidiwa na na umoja wa kimataifa e, waweze kuingilia haraka haraka ili Salva Kiir e, aweze kukubali ya kwamba hakuna serikali ambayo ama hakuna stability ambayo itapatikana kwenye e, nchi hiyo bila e, Daktari Riek Machar kwa sababu e, sehemu vile mwenzangu amesema, sehemu ambayo e, Daktari Riek Machar anatoka iko mm. na utajiri mkubwa wa mafuta mm. na pia uko na hali ndio Naam. Pengine kwa kumalizia, kwa kumalizia ufupi sana Bwana Atiki tunashuhudia kama kuna ukimya fulani kwa nchi jirani za Sudani Kusini. Pengine huu mgawanyiko ambao kwa sasa ni dhahiri miongoni mwa wasi, unadhani una mkono kutoka nje ya nchi? Ah, mimi, mimi nasidhani sana, kwa sababu kwa mfano nchi kama Uganda ili ilisaidia sana kulinda amani pale wakati wa mgogoro mpaka baada ya makubaliano hayo na waka, wakaamua kuondosha majeshi yao. Lakini nchi kama Uganda yenyewe pia ina, ina, inapata matatizo sana, kwa sababu fikiri, wakimbizi karibu elfu thelathini na saba kutoka Sudan kusini wamekimbilia hapo Uganda kwa sababu ya hiyo vita. Hizi nchi zetu zimekuwa zikiwa na uchumi dhaifu kuweza ku, ku, ku, kuhudumia watu. si dhani kama kuna faida yoyote sasa hivi, nadhani kama kulikuwa na faida yoyote ambao walikuwa wakiitarajia kutoka Sudani kusini katika nchi hizi za, za maziwa makuu na basi ina, inaonekana hiyo faida haitoweza kupatikana, kwa sababu vita itaringima zaidi na zaidi. Nam, shukrani sana wachambuzi wetu Dr Francis Onditi ukiwa Kampala nchini Uganda na Abdul Karim Watiki ukiwa Dar es salam Tanzania, kwa kushiriki nami. Jina langu ni Matha Saranga na kuwaga msikilizaji, uwe na siku njema. kwa heri Jikape.