Imetimia saa mbili na nusu jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa moja na nusu mjini Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika matangazo haya leo Alhamis, Julai 28 mwaka 2016. Victor Wille ndiye msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Emmanuel Eliazar. Tunayo mengi, tuanze na muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani nchini DRC arejea nchini humo. Umoja wa Mataifa kuchunguza madai juu ya walinda amani wake kutochukua hatua kuzuia ghasia Sudani Kusini. Rais wa Marekani awataka wa Marekani kumchagua Hilary Clinton kuwa mrithi wake. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika wafuasi wa chama cha upinzani UDPS nchini DRC wamempokea kwa shangwe kiongozi wao Etienne Tshisekedi aliyewasili hapo jana mjini Kinshasa baada ya kutokuwepo nchini humo kwa kipindi cha miaka miwili kwa sababu za kiafya. Mjini Goma wafuasi hao pia walionyesha furaha yao kama anavyoripoti mwandishi wetu Chube Ngorombi kutoka Goma. Neni, wakati ambamo munamo Jumatano macho na masikio ya wakongomani ilielekezwa jijini Kishasa kungojea Bwana Etiene Kisekedi, kiongozi wa chama cha upinzani UDEPES kuwasili nchini mwake Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuondoka ugenini. Jini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wanachama wake walijikusanya pamoja kwa shangwe na furaha wakizunguka mjini Goma na baadaye wakafikia mwisho wa mzunguko wao wa kuendesha mkutano na waandishi wa habari silaji Nyalamba kiongozi makamu wa chama cha upinzani UDPS alieleza walichozungumzia kikaoni. Ujio wake utasaidia tena kutatua matatizo makubwa ya kisiasa ndani ya nchi ambayo leo imebaki bila bila suluhisho. Ya pili, tulipendelea kuambia kama wote wakae chonjo sana na kufata meseji ambayo itatoka kwenye mitingi ambayo imekuwa imeandaliwa tarehe makumi tatu na moja wa mwezi hii ambayo itakuwa imeitisha wakongomani kuunga mkono mabadiliko wanamemba mkono rais Joseph Kabila walipokeaje habari Thetiene Kisekedi kurejea nchini Kongo? Patrick Bala, mumoja wa viongozi wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila: kila mtu atafurahi namna yake, lakini kulinganishana na sheria ya nchi yetu tupate kumupokea katika furaha naye. Kwa hiyo wakati anaponarudia, tunapenda vilevile vile na wapinzani wote kwa nyuma yake twende katika mazungumuzo yetu, tunapochunga si zote tuikale katika ukimya, katika usalama na furahi ikoele katika nchi tupate endelea mbele. Wasomi bonikivu kaskazini, katika kuchunguza wanakojielekeza wa Kongomani, upande wao wanayo matumaini ya kwamba eteni Kisekedi atachangia pakubwa katika mabadiliko ya nchi ya Kongo, kama anavyoeleza mwanahistoria Denika. Yeye watu te wanafurahi sana tena sana tena sana kwa ujio tena ya Chisekedi piske inapana espoir kwa peple kongole surtout ke tunatendre vers les elections presidentielles reiya wanamtazamo hey gani dhidi ya mugani, eteni Kisekedi kurejea nchini Kongo. Tuna nafurahi sana kuwapokea kwetu tena, kwa sababu tuone jinsi gani na shetu taenda kufikia kuma election zenye ziko hapa karibuni. kama populasyon, naomba omba tukue njo na amani tu, amani kue Mkongo. Mimi na muogopea Chisekedi kwa sababu siku zilio pita Katumbi alifika watu wakampiga tanjosa, nikoogopa ugopa mina wakusa kama sa Chisekedi atafika na hata mfamu basi. Toka Goma mimi ni Chubengo Rombi ni kiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Felix Tshisekedi ndiye ana dhamana ya mambo ya nje ya chama cha UDPS chake tene Tshisekedi. Ni ushindi na ishara kuwa Etienne Tshisekedi ni yule yule ambaye anapendwa na watu wake. Ulikuwa muda wa kipekee kwa wengine, aliondoka akiwa anatarajia kifo lakini sisi tulikuwa na uhakika kuwa bado ana jukumu la kukamilisha nchini humo. Sio mgonjwa tena, ni mzee, lakini sidhani kuwa atakosa uwezo wa kuzungumza, ni sauti yake. Felix, Felix Tshisekedi ndiye ambaye anadhamana mambo nje ya chama cha UDPS cha KTN Tshisekedi. Aliwasili hapo jana nchini DRC. Jaji mmoja amesema kuwa alishinikizwa na serikali ya DRC kumhukumu kiongozi wa upinzani Moise Katumbi kifungo cha miaka mitatu, kukatilia mbali nia yake ya kuwania urais. Katumbi ambaye ametokea kuwa na upinzani mkali dhidi ya Rais Joseph Kabila kuelekea uchaguzi unaotarajiwa baadaye mwaka huu alipatikana na hatia ya ulaghai kuhusu nyumba mwezi uliopita. Maamuzi hayo yalifikiwa na majaji watatu, lakini barua iliyoonwa na shirika la habari AFP mishwa kumhukumu Moyiz Katumbi. Umoja wa Mataifa umekusanya visa mia moja ishirini vya ubakaji katika mapigano yaliyozuka hivi karibuni nchini Sudani Kusini, na uchunguzi unaendelea kubaini madai kuwa walinda amani wake hawakuchukua hatua kuzuia ghasia nchini humo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Hak amebainisha madai hayo dhidi wali ya walinda amani wake yanachunguzwa. Vyombo vya habari nchini humo vilinukuu mashahidi walioeleza kuwa walinda amani hawakuchukua hatua yoyote kuzuia ghasia na ukatili uliofanywa hususan dhidi ya wanawake. Jikaburu ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. hilo ni jukumu kweli la Umoja wa Mataifa, lakini upana upi na wigo upi ndio swala la kujadili na kuweza kufikia mwafaka, kwa sababu utakuta sehemu nyingi ambazo yanatokea machafuko. Kwa mfano kama Saudi Sudan, unakuta ni karibu nchi nzima inaingia katika matatizo haya, na wao hawawezi kuwa katika nchi nzima, watakuwa zile sehemu ambazo ni muhimu tu ambazo walipelekwa labda kulinda eh, kulinda mali za watu wa, wa, wa, wageni na kujaribu kuwa separate wale wanaopigana, kukaa katikati yao ili wasiweze kupigana. Hivi ndio vikumu, lakini sasa unampa jukumu hilo mtu la kulinda amani, kwa maana ya kwamba anakotoka, anakuja pale kuzuia tendo ambalo lilikuwa ni uvunjifu wa amani, alafu ndani ya tendo hilo hilo linatokea tena watu wanabakwa. Kwa hiyo ni jukumu lingine za ziada ya hapo. Majukumu ambayo wanawapa hawa walinzi wa amani ni makubwa sana, na haiwezekani katika hali ya kawaida nani Umoja wa Mataifa wakapeleka jeshi ambalo linaweza kukidhi haja ya sehemu yote. Ni mara chache sana imetokea. Ni sauti yake ya Jikaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salam, Tanzania. Ni saa mbili na dakika 37, Dar es Salaam Tanzania. haya ni matangazo ya RFI Kiswahili. Kiongozi wa wanajihadi wa kundi la Ansar Dine nchini Mali Mahmoud Bari maarufu kama Abu Yehya amekamatwa hivi majuzi nchini humo na kupelekwa mjini Bamako. Abu Yehya amesikilizwa na polisi katika mahakama ya mjini humo hapo jana kulingana na vyanzo vya kiusalama, huku rais wa nchi hiyo Ibrahim Keita Abubakar akiahidi kutokomeza makundi ya kijihadi. Ndugu zetu wa Kidal wameelewa, na nadhani kuwa siku zijazo tutaweka mambo wazi kwamba makabiliano ya aina hiyo hayana tija, wakati tunasaka suluhu, na nadhani kuwa hivi karibuni kila kitu kitakuwa sawa. Sauti ya kiraisi wa Mali Ibrahim Keita Abubakar. Shirika la misaada katika Umoja wa Mataifa limeonya juu ya majanga ya kibinadamu nchini Nigeria katika jimbo la Lake Chad na kutoa wito wa jitihada zaidi kukabiliana na ongezeko la wimbi la wakimbizi zaidi ya watu milioni mbili nukta nane wameyakimbia makazi yao kaskazini mashariki mwa Nigeria na baadhi ya maeneo ya Cameron, Chad na Niger, wakikimbia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram. Katika mjadala kuhusu mzozo huo, Stephen O'Brien ameiambia baraza la usalama kuwa ikiwa hatua hazitachukuliwa sasa, hali ngumu ya kibinadam itaongezeka. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 2 na dakika 38 rais wa marekani barack obama amewataka wanachama wa demokrat na wa marekani kuhakikisha mgombea wake hillary clinton anaibuka mshindi na kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini marekani katika uchaguzi wa mwezi novemba na kupuuza siasa za mgombea wa republican Donald trump kwa kuchochea ubaguzi na chuki rais obama ambaye amehudumu kwa miula miwili nchini marekani akihutubia katika kongamano kuu la chama cha democratic aliyehitimu zaidi kuongoza Marekani kuliko Bi Clinton. Obama amemsifu Bi Clinton pia kwa kupambana na kuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya taifa hilo kuteuliwa kuwa mgombea urais wa chama kikubwa. As one people, kwa sisi wa Marekani kuwa na umoja ndiyo nguvu yetu, na Hillary Clinton ndicho anachoamini na kuelewa, na ndiyo maana wakati huu nikiondoka katika jukwaa hili, naamini kuwa chama cha Demokrat kiko katika mikono salama. Nikiwa kiongozi, kila mara mlininyanyua, na pengine wakati mwingine nami niliwanyanyua. Na leo naomba mfanye kwa Hillary Clinton kile mlichonifanyia mimi mpaka nikawa rais wa Marekani. Ninawaomba mbebe Clinton kama mlivyonibeba mimi, na pia nawataka muungane na mimi kwa namna yoyote ile, ili tumchague Clinton kuwa rais wa Marekani ajaye. As the next president of the United States. Ni sauti yake rais wa Marekani Barack Obama. Wanajihadi wawili walioshambulia kanisa nchini Ufaransa na kumchinja padri mmoja walitangaza kutii kundi la Islamic State. Video moja imeonyesha hapo jana, shambulizi mjini Saint Etienne inakuja siku chache baada ya shambulizi la nis Nice ambalo zaidi ya watu 80 waliuawa kwa kugongwa na gari walipokuwa katika sherehe za uhuru wa Ufaransa. Saa mbili na dakika arobaini, Dar es Salaam, Tanzania. Tunaelekea viwanjani na Edmul Wangicheli, habari za asubuhi. Habari ni nzuri mwenzangu, Martha Saranga. Karibu. Asante sana, naanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo klabu ya Tupisa Mazembe ya nchi hiyo imeipiga MO Bejaia ya Algeria bao moja kwa sifuri katika siku ya nne ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Dakika ya sitini na mbili kupitia E, rungu aliyoipiga Renford Kalaba e, wa timu hiyo na kupitia e, ushindi huo, Mazembe sasa inaendelea kuongoza tu lakini kwa pointi kumi e, mbele ya Mulaidia na Medeama ambao wanafuatia wakiwa na pointi tano kwenye kundi yao e, na katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika huko huko, Mamelodi Sundowns wa Afrika Kusini wameibuka nao washindi dhidi e, ya klabu ya Zamalek katika mechi ya siku ya nne ya ligi hiyo, na kwa hiyo timu hiyo ya Afrika Kusini imefuzu kuingia katika hatua ya nusu fainali. Nikielekea barani Ulaya, klabu ya Paris Saint Germain imeipiga Real Madrid mabao matatu kwa moja katika mechi ya kirafiki hapo jana mjini Columbus, Ohio. Paris Saint Germain imefunga bao la kwanza katika dakika ya pili tu ya mchuano huyo na mchezaji wake Jonathan Icone kabla ya Mbelgiji Thomas Meunier kuongeza bao la pili dakika ya 35 na katika dakika ya 40 ni bao la tatu likatikisa wavu wa Madrid kutokea kwa mchezaji Marcelo na hapo eh, Paris Saint Germain waka, wakaendelea ku, ku, kuibuka washindi wa kwa mabao hayo matatu. Lakini tukienda e, nchini Uingereza, vyombo vya habari vimebaini kuwa mchezaji soka ya yature hafanyi tena mazoezi na e, klabu yake ya Manchester City kwa sababu tu ameongezeka uzito wake. Ni tatizo kumbe. Matha Saranga, ni tatizo kwa wanamichezo e, ni tatizo. Na tayari kocha wa klabu hiyo Pep, e, Guardiola ametoa onyo kwa mchezaji mwingine Mfaransa ambaye anaichezea klabu hiyo, anaitwa Samir Nasri naye kwamba akiendelea kuongeza uzito wake hatufanya tena mazoezi sijui mm. naongeza kwa kula sijui <laughs> <laughs> na rais kamutani ruhusu, rais wa kamati ya Olimpiki Thomas Bash amewasili mjini Rio eh, hapo jana na kusema kuwa matatizo ambayo yamejitokeza ya majengo kumi na tano kati ya majengo thelathini na moja ya, ya eneo lili la Rio de Janeiro, pale patakapopigwa michezo ya Olimpik sio tatizo kubwa sana, kwa sababu patakarabatiwa haraka iwezekanavyo. mm. na unajua kwamba kubomolewa, kubomoka kwa majengo hayo kumi na tano kuliowafanya wachezaji wa austria ku wa Australia kulazimika kuama sehemu nyingine. Nimalizie na tenis, ambapo kwa upande wa wanawake Johana Konta amempiga Vania King kwa seti saba tano, sita moja. Ni hayo tu Shukraned molong nashukuru barabara kabisa. Msikilizaji Deus John Mkuza anasema tuko pamoja sana RFI Kiswahili, ila ajasema yuko wapi? Habari za asubuhi Victor, Robert, wile salama kabisa Martha. Na basi ni udondozi wa habari kutoka katika magazeti hii leo na nianzie kule nchini Kenya na gazeti la The Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na wakuu wa shule nchini Kenya wakanusha madai kuwa kuchoma moto kwa shule zaidi ya mia moja kunatokana na uvujishaji wa mitihani, mitihani. Lakini nikielekea nchini Uganda, gazeti la The Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na bajeti ya matumizi ya kamati za bunge nchini Uganda imepanda kutoka shilingi bilioni kumi na tatu mpaka kufikia bilioni ishirini na mbili ni karibu mara mbili. <laughs> <laughs> m mm -hmm na nchini Rwanda, gazeti la New Times lenye limeandika habari ya kufunguliwa kwa chuo kikuu cha utalii cha Kifaransa kinacho ambacho kimefunguliwa huko nchini Rwanda. Na nikielekea kule DRC, la Prosperity lenye limeandika habari kuhusiana na mwenyekiti wa chama cha EDPS, Etienne Tshisekedi wa Mulumba amewasili mjini Kinshasa nchini DRC jana mchana na umati mkubwa ulimlaki, bila shaka msikilizaji alipata kusikia katika taarifa zetu. na na gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenyewe limezungumzia wito eh wa shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka kwa ajili ya kuachiwa huru kwa mwandishi wa habari Jean Bigriman eh, katika taarifa iliyotolewa eh, baada ya kukamatwa kwake mjini Bugarama Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi. Katika ukurasa wake wa kwanza, Chadema wabadiligia watangaza operesheni Ukuta na kutangaza mikutano nchi nzima Septemba mosi, atoa hoja kumi na moja akibainisha hali ya kisiasa nchini na msimamo wa chama hicho. Ni gazeti Mwananchi. Gazeti Nipashe kwa upande wake lenyewe limeandika habari kama hiyo pia, lakini pia, lakini lakini kuna habari nyingine, wadaiwa mikopo vyo vikuu kuzuiwa kukopa na kwenda nje eh, lakini gazeti la Rai nguvu ya hoja lenyewe likiandika habari Kivuli cha Loasa chaitesa CCM, akataa kujibu yaliyotokea Dodoma, ataka kusikia watu wanasema nini. Ni gazeti Rai, lakini gazeti la Uhuru kwa upande wake likiandika, neema yaja kwa watumishi CCM, JPM aahidi ah, kuongeza kima cha chini cha mishahara yao, asema ah, haiwezekani wazidiwe na watumishi wa serikali. Neema hiyo kwa wana, kwa wana, kufanya kazi ndani ya CCM. Gazeti la Mtanzania katika ukurasa wake wa kwanza lenye limeandika muuaji wa Mwangosi jela miaka kumi na tano na Chadema yaja na operesheni Ukuta gazeti Mtanzania, huku gazeti Tanzania Daima lenye likiandika kimbunga Septemba na hiyo inatokana na Chadema kutangaza Septemba Mosi kuwa siku ya mikutano ya nchi nzima, yazindua operesheni Ukuta. Lakini pia kuna habari kama hii e aliyemuua Mwangosi aenda jela miaka kumi na tano. Ni hayo tu kwa ufupi hileo. Shukran Victor Robert wile, shukran. Ni saa 2 na dakika 47 na, na mpisha ebi Shaban Abdalla katika Siha Njema. Habari za asubuhi, msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, na ni matumaini yangu ni mzima na uheru wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, maisha ya dunia hii leo yamejaa pilikapilika za kila aina, na mara nyingi pilika hizi zimekuwa zikitajwa kuchangia kwa namna moja ma nyingine katika kuongezeka kwa idadi ya watu ambao wana uliwa na msongo wa mawazo au kwa lugha ya kigeni hujulikana kama stress. Basi kupitia kipindi chetu hiki cha siha njema, kwa mara nyingine nitaweza kutupia jicho kuangazia jinsi gani kubadilika kwa mfumo wa maisha kumechangia kwa namna moja ama nyingine kuongezeka kwa tatizo hili la msongo wa mawazo miongoni mwa watu wengi katika jamii zetu kwa takriban dakika kumi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. Ni kusiwe hapo hapo mwanzo hadi pande kufikia tamati ya kipindi hiki kwa asubuhi ya leo. na masiku kwanza, tu msikilizaji wetu, mara nyingi hivi karibuni umesikia mtu akisema kwamba anasumbuliwa na stress, au mwingine akisema kwamba anasumbuliwa na tatizo la msongo wa mawazo, na mara chache katika mazungumzo utasikia mtu akidai kwamba anasumbuliwa na tatizo la mfadhaiko, haya yote yakimaanisha kitu kimoja. Basi jumaa hili katika makala yetu ni naye Dr. Richard kutoka hapa nchini Tanzania. Yeye amebobea katika utoaji wa tiba kwa watu ambao wanasumbuliwa na tatizo hili la msongo wa mawazo. Naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo hili linavyoshamili kila kukicha katika jamii zetu. kwa jinsi tunavyoishi maisha sasa hivi, utakuta kuna vitu, baadhi ya vitu vinavyosababisha jinsi unavyofikira yako. Maana nyingi ni fikira yako inachangia sana. for example, nitakwambia kwa example maisha unayoishi sasa hivi tuna mambo mengi, kama tunaweza kusema kama kuishua, financial constraints, hapo ndipo tuna upungufu wa hela. Naweza kuta ni lack of support, kama mna watu wa kusaidia. Tunakuta kuna hata magonjwa sasa hivi, kama for example, umeajiriwa, unakuta na tatizo la kama la kisukari, una pressure, but hivi vituweza hata ku disclose kwa boss wako kusema hata kwa rafiki zako, naweza kustress unaweza ukutaha unakuta hata hii jamu sahivi tu, for example, the jam tunayoishi sa hivi unakuta jamu nayo inachangia stress. Na vingine, unaweza kuta ni lack of support ya, for example, unakuta watu wanaokuzunguka wanakushauri vipi, wanakusaidia vipi, au wanakutegemea vipi, hivyo te naweza kuchangia stress. Mm-hmm. Bwana Richard, lakini tunaona hivi karibuni tatizo hili la msongo wa mawazo ama mfadhaiko ama kama unavyojulikana kwa lugha ya kigeni kama stress, inaonekana likikuwa kwa kasi kwa miaka hivi karibuni ukilinganisha na miaka ya hapo nyuma. Labda ni sababu zipi hasa ambazo zimechangia tatizo hili kuonekana likikuwa kwa kasi katika bara letu la Afrika ukilinganisha na miaka mingi iliyopita? tatizo sasa hivi ni kubwa sana la stress. Ni tatizo kwamba watu sasa hivi tuyaichukulia stress mwanzo watu manya wanachukua ile acute stress kwa sababu unaenda kufanya mtihani, unaenda kuoa, unaenda kukutana na watu wapya, ndio hicho. Lakini ile stress inayotu inayotu tafuna kila siku tumeidharau, ni kwa sababu ya maisha yetu yanaweza kubadilika, kazi na demand sana, na vingine hatuna free time sasa hivi. Unakuta watu wengine mazoezi sasa hivi hawaendi, muda wa kukaa na familia haupo, kazi ni kama masaa 24, all that vitu vingi vimechangia. Dalili ni nyingi sana lakini tunaweza kuzitenganisha kwa vipindi. Kuna naweza kusema emotional, kuna physical, kuna cognitive. cognitive na kuhusiana na ubongo wako, fikira yako, kama memory unapoteza, unaweza kuwa ukumbuki vitu. For example, kama physical unaweza kuta hata mtu jinsi wanavyokaa, unavyoishi, una hata unavyokaa na watu unajaisolate. Naweza kuta hata emotion, mara nyingi unakasirika, chakula utaki kula Namkumbuka tu msikilizaji wetu, unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International na kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo katika makala yetu kwa juma hili kwa mara nyingine nimetupia jicho kuangazia juu ya tatizo la msongo wa mawazo. Na katika kundi kubwa ambalo limetajwa kuathiriwa na tatizo hili la msongo wa mawazo ni kundi la wanawake. Basi kwa njia ya simu vilevile niliweza kuongea na Bwana Dismas Liasa ambaye ni mtabibu wa tiba za asili kutoka hapa nchini Tanzania naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo la msongo wa mawazo linavyochangia wanawake wengi kushindwa kushika ujauzito. Unapozungumzia msongo wa mawazo, maana yake unashika kichwa, unazungumzia ubongo wa, wa, wa, wa mwanadamu, kwa hiyo na swala so zima la, la, la tendo la ndoa linahusisha zaidi ubongo. Mambo yote yanaanzia kwenye kichwa na ilivyo, uh, mfumo wa, wa tendo la ndoa lenyewe ni kwamba inaanzia kichwani, halafu zile fikra zinahamishika kwenye maeneo mengine, kwa maana ya viungo vya wanadamu. Yani nazungumzia viungo hivyo, kama ni mwanamke basi inakuwa ni kile kiungo chake, kama ni mwanaume ndivyo hivyo hivyo. Na kwa nini kunakuwa na uhusiano? Ni kwa sababu tu uh, tendo la ndoa kwa ujumla linatokana zaidi na fikra, kwa namna ambavyo labda unamfikiria mtu na kama nilivyotangulia kusema inakuwa ina uhusiano pia, kwa sababu mtu anapokuwa na tatizo kama hili la magonjwa ya moyo eh, ambayo pengine akazaliwa peng, magonjwa mengine kama vile kisukari yanakuwa yana athari zaidi afya ya huyo mtu, kiasi kwamba anakuwa hawezi kufanya hilo tendo kwa, kwa sawa, sawa. Na kisaikolojia inakuwa ni tatizo huyo mtu kuweza kufurahia tendo la ndoa kwa sababu Uh, ni kama vile nafsi yako inakuwa inamkataa yule mtu kwamba ni mtu ambaye kwamba labda kwa mfano, ameninyanyasa, ananipiga, ananitesa, kwa hiyo hata unapokuwa naye, ile furaha ya kumfurahia huyo mtu inakuwa haiko. Nam, ni sauti yake Dr Liasa, ambaye mtabibu wa tiba za asiri kutoka hapa nchini Tanzania. Basi, nini haswa mtu ambaye anasumbuliwa na msongo wa mawazo anastahili kufanya ili kuweza kuondokana na hali hiyo? Kwa mara nyingine, namwalika Dr Richard kubainisha juu ya hatua stahiki ambazo mtu anastahili kuchukua ili kuweza kukabiliana tatizo hilo la msongo wa mawazo. tiba hiyo inachangiwa na wewe mwenyewe kwanza hiyo ni simple treatment ya mtu kama wewe, wa stress. Wewe mwenyewe kwanza uji identify wewe mwenyewe ni nani, for example ujikute, mimi nataka kitu gani, what do I want in life. For example maisha sasa hivi, watu wengi hata tukiajiliwa wanakuwa wanapenda wewe maisha ya ya juu. Lakini kwanza ujiweke level yako, ujipende kwanza. Do I love myself? Do I like to be smart? Lakini kama usifanye kazi kwa sababu nataka kufurahisha watu wengine, usifanye kama vitu nataka kufurahisha watu wengine ni kujua hii vitu vimetokea, nibadilisheje? kuna kuna maisha, ndio maana ntakupa, naishi nachelewa nyumbani nyumbani, kuna vitu leti Then kuna accept, unakubali, unakubali jinsi kazi lipo, ikaipenda kazi yako, na avoid kama ume, ume avoid for example then uh, kwa sababu mekupa alter avoid na accept. Ni sauti yake Bwana Dismas Liasa kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala haya ya Siha Njema kwa asubuhi ya leo. Ninaitwa Ab Shahban Abdallah. Basi nikusihi uendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Barabara kabisa. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema raia wa Marekani, kuwa maendeleo ya nchi yenu, msiache kumchagua B. Clinton, maana maanake mtazamo anaonekana anafaa. Aled Herman wa Kyerwa, Kagera, kila la heri Clinton katika kinyang'anyiro hicho. Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, ni jambo jema sana mgombea mwenza kwa kukubali uteuzi wa ugombea mwenza, sasa na kuomba ushirikiane vyema na Hillary Clinton kupeperusha bendera ya chama cha Democratic. Victor na Mujabi kutoka Bukavu, DRC unasema sishikedi, karibu hapa kwetu kutukomboa kutoka kwa ukoloni. Mungu akulinde, kulinde Baba Etiene Buholo Kialukundi. Fidele wa Kichanga Masisi unasema hivi Tanzania walivyofanya uchaguzi, walifanya mazungumzo gani na nani? Tunaomba uchaguzi usiokuwa na mazungumzo bwana, tunachoka na wimbo wa umoja wa Afrika. Asante sana msikilizaji, mimi ni Matha Saranga na kutakia siku njema. Tukutane saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. kwa heri. msikilizaji wa rfa kiswahili usikose kujiunga nasi tena itakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za afrika mashariki na hapa ndio tamati ya matangazo yetu ya asubuhi kwa siku ya leo ulikuwa na mimatha saranga punde utaendelea kupata matangazo kutoka radio france katika lugha nyingine na kutakia siku njema