Tayari ni saa mbili na nusu jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa moja na nusu Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika matangazo haya yaliyo Ijumaa Julai 29 mwaka 2016. Utasikia mengi, tuanze na muktasari wa habari. Asasi ya kiutamaduni na MONUSCO wahamasisha vijana mjini Goma kuzingatia katiba ya DR Congo. Zaidi ya vijana hamsini wanaodaiwa kuwa wapiganaji kutoka Rwanda wakamatwa kusini mwa Burundi, na Hillary Clinton nasema maendeleo yawezekana nchini Marekani. Karibu katika taarifa ya habari, tunasikika pia kupitia tovuti yetu www RFI kiswahili com Muungano wa vijana wenye kujihusisha na shughuli za kuinua tamaduni AJPC mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakishirikiana na shirika la kimataifa MONUSCO waliendesha mkutano mjini Goma kwa lengo la kuchochea vijana kuzingatia katiba ya Kongo DRC. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo Profesa Dedi Sale, kiongozi wa muungano huo vijana wa AJPC, alijulisha kilicho wachochea kuendesha mkutano huo. inabidi ujue droit de l'homme, juu ya kujua kuheshimia mwenzako, ya kujua kuheshimia vitu yote, jisi na titikana juu unajua kama mkongo iko post conflict, na kunakuwa mavita fasi ni fasi, kunakuwa wabibi viko viole na wanaume, kunakuwa mashida mingi, kunakuwa maarestasyon, kunakuwa vitu mingi sana kikaoni humo, mwanasheria Arlete Vangi aliwashauria vijana kuwa ni vema zaidi kutambua haki zao kabla kuhitaji serikali kuheshimu haki za raia wao. Kazi kuu ya kila mwananchi ni kujua kwanza haki zake, maanake mbele waheshimia haki zako, inabidi kwanza we mwenyewe unajua haki yako ni gani. Nalomba vijana kujifunza sheria za nchi, kujua haki zao ni gani, ile itawasaidia kwa kujua kujitetea na kujua kurevandike kama kunakuwa v Michelle Mirindi, mmoja wa wanasheria kutoka shirika la kimataifa MONUSCO, upande wake alieleza kikaoni humo mchango wa umoja mataifa katika kudumisha kazi zake kwenye ngazi la kimataifa. Kazi yake ni kuhifadhi watu wote katika kuheshimu haki za binadamu, kurahisisha mawasiliano mema kati ya mataifa, huko kukiwa pia kudumisha mipango ya h maisha ya watu. Je, vijana waliohudhuria mkutano huo walitazama umuhimu wake? Mwisa Kristofe kutoka chama cha wanaopigania kuendesha uchaguzi nchini Congo RN alishuhudia. Mkutano huu umekuwa maana kwangu, kwa sababu inapema kukumbusha wakungumani ya kwamba haki ya binadamu napashwa iheshimiki. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Mke wa mwandishi wa habari wa Iwachu, Jean Bigirimana, aliyetekwa na kupelekwa kusikujulikana Julai 22 mjini Bugarama, anaomba watekaji wa mme wake wamwachie huru kwa vile ni mtu mwima. Godebeth Akizimana anawaomba waliomteka mumewe wakumbuke kuwa Bigirimana ni baba watoto wawili wadogo na kuwa yeye mwenyewe ana umri wa miaka 28 tu, kama anavyoeleza hapa. Tangu wiki moja hatuna taarifa yoyote ya Jean, mume wangu na baba wa wanangu. Jean ni mtu mwema na ni mwanahabari anayefanya kazi yake vizuri. Naomba wanaomshikilia wamwachie huru. Tuna huzuni, nifikirieni mimi na familia yangu. Kwa upendo wa Mungu mturejeshee Jean. Mke wa Jean Bigirimana, mwandishi wa habari wa Iwachu, gazeti la nchini Burundi. Vijana zaidi ya hamsini wamekamatwa katika mkoa wa Rumonge, kusini mwa Burundi, wakidaiwa kuwa wapiganaji waliotoka katika nchi jirani ya Rwanda. Mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Juvenal Bigirimana, ana ripoti ifuatayo. Vijana hao zaidi ya hamsini wamekamatiwa mkoani Rumonge kusini mwa Burundi na vyombo vya usalama na imedaiwa kuwa walikuwa ni watu ambao wametokea nchi jirani ya Rwanda katika mafunzo ya kijeshi na ambao wa walikuwa wamekuja kutenda uhalifu hapa nchini Burundi. Juvenal Bigirimana ni gavana wa mkoa wa Rumonge walikoshikiwa vijana hao. Ni kweli kuna watu ambao wameshikwa na polisi ambao walikuwa kwenye ma, magari, zilikuwa ni gari tatu, wamewashika na tukakuta kabisa ni wahalifu. Cha kuonyesha kwamba ni wahalifu, gari zenyewe tumezikuta emo. Ni watu kwanza hamsini, sana sana vijana, na cha kujulisha kwamba walikuwa ni mahalifu sawasawa sawa, tumewashika na vitu vingi vya kijeshi na, na polisi yani tumewashika na nguo za kijeshi E, mia na nne. Alafu tumewashika na bunduki nne na, na, na vile vi, chungu vya bunduki kumi na mbili tumepata na yale mabomu ya kupigwa na mikono e, saba, tumeshika yani masasi elfu moja mia sita sitini na tisa. Yani vitu vingi tu, walikuwa wamejiandaa kabisa, walikuwa wanaona kwamba ni kundi ambalo limejiandaa kufanya uhalifu nchini. Habari hii ya kushikwa kwa vijana hawa imeibua wasiwasi mwingi miongoni mwa wanaharakati ambao baadhi wanasema ni njama ya serikali ya kutaka kunyanyasa wapinzani, wakiomba serikali yenyewe kufanya kila liwezekanalo ili asiwepo yoyote ambaye ataadhibiwa kinyume na sheria, kama anavyosema hapa Jean Jandomana, mmoja wa wanaharakati hao. Kwa hiyo kamatwa yao watu, unaona pako kujiza kidogo. Aa, kitu cha kwanza mimi naweza kuomba polisi ya Burundi ni kufanya uchunguzi wenye au nafasi ya kuigamia na pia kufanya kesi yoyote pasi mtu mwenye ataweza kuzingishiwa katika kesi hiyo I, wakiwa na hatia kama wanaonekaa kama wana makosa ni lazima tu wahukumiwe mbele ya sheria na wakati kama wanakutana hawana hatia, ni lazima tu tunaomba serikali au tunaomba polisi iwaachie uhuru. Habari hii ya vijana hao kukamatwa imezusha pia hisia za baadhi ya, ya wanasiasa wa upinzani ambao wanahisi kuwa kamatakamata ya wafuasi wao bado imeendelea na hivyo kufikiri kuwa hii ni njama ya utawala kutaka kuwasingizia na hivyo kupata nafasi ya kuwakamata na kuwatia mbaroni. Jivenal Bigirimana Mahakama ya Katiba nchini Gabon imeidhinisha hatua ya rais aliyeko madarakani sasa Ali Bongo kugombea urais kwa muhula mwingine wa miaka saba kinyume na matakwa ya wapinzani ambao wana mashaka na uraia wake. Wakati hao ya kijiri tayari Umoja wa Ulaya umetuma ujumbe wa wataalamu wake nchini humo kushuhudia mambo yatakavyojiri, ambapo rais mpya anatarajiwa kupigiwa kura na kuchaguliwa mnamo tarehe 27 mwezi Agasti. Maria Gabriele ni mmoja wa wajumbe ambao mmoja wa wajumbe hao akizungumza na waandishi wa habari mjini Libreville nchini Gabon, nataka kuwa mwazi Hatujaja hapa kuegemea upande wowote au kuamua. Tupo hapa kufanya tathmini ya mwenendo mzima wa mchakato wa uchaguzi. Ni sauti yake Maria Gabriel, mmoja wa jumbe, akizungumza na wanahabari mjini Libreville. RFI. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na nane Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Pado Mwita mimwa wa Bukavu, nasema, wa Bukavu, DR Congo unasema, enyi viongozi wa Congo ni nini kinawasumbua hadi kufikia kudanganya raia? Haya, mgombea mteule wa urais kwa tiketi ya chama Democratic Hillary Clinton amekubali uteuzi wake na kubaini kuwa maendeleo yanawezekana nchini Marekani. Muda mfupi uliopita, Bill Clinton akimzungumzia Donald Trump ambaye ni mgombea wa Republican amesema si mtu anayefaa kuwa rais wa, wa Marekani kulingana na changamoto zinazoikabili nchi hiyo kubwa duniani. Amewataka Wamarekani kumtambua Trump kama mbaguzi wa Wamarekani na dunia. Tulimsikia Donald Trump wakati akizungumza katika mkutano mkuu wa chama cha Republican. Naamini kutokana na hotuba yake Trump anataka kutugawa sisi wenyewe wa Marekani, lakini pia anataka kututenga na dunia nzima. Trump anataka kutuhadaa kwa ahadi zake ambazo hazina mashiko. Na mimi naamini kuwa mgombea huyu anakipeleka pabaya chama cha Republican. Kila siku kuanzia asubuhi mpaka usiku wa manane, anataka kutufanya tuogope other, kuona mustakabali wetu wa baadaye, lakini pia tuogopane sisi kwa sisi. Hili halikubaliki, na hata rais wa zamani wa Marekani Roosevelt, miaka 80, alipinga mambo ambayo Trump anataka kutuaminisha. Ni sauti ya mgombea mteule wa urais kwa tiketi ya chama Democratic, Hillary Clinton. Kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya utesaji imekutana Geneva jana na leo Ijumaa Julai 29, ikijadili na kutathmini ripoti kuhusu Burundi. Kwa mujibu wa kamati hiyo, tathmini maalumu inafanyika kufuatia taarifa zilizopokelewa hivi karibuni za kuendelea kuzorota kwa hali ya haki za binadamu nchini humo. Kamati imesema ripoti maalum kuhusu kiukaji wa haki za binadamu iliitaka serikali ya Burundi kutanabaisha hatua ilizochukua kufanya uchunguzi wa kina kuhusu mauaji ya kiholela yakiwemo ya kisiasa, utesaji hasa wa wafuasi na viongozi wa upinzani, waandishi wa habari, wanaharakati wa haki za binadamu na mtu yeyote anayeonekana kuunga mkono upinzani. ni saa mbili na dakika arobaini Dar es Salam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili. Tunaelekea viwanjani na Idmolngecheli. Asante sana mwenzangu Martha Saranga. <laughs> Nianzie na michuano ya kimataifa ya mpira wa kikapu barani Afrika eh, ambayo inaendelea mjini Kigali nchini Rwanda. Timu nane zimefaulu kuingia katika hatua ya robo fainali, na hii leo mechi kadha zinatarajiwa kupigwa no. kwenye e, viwanja hivyo kwa wachezaji wa e, chini ya miaka kumi na nane viwanja vya Amaoro mm. E, Cote d'Ivoire watachuana na Angola. Algeria watakuwa na kibarua wa dhidi ya Misri. Tunisia watachuana na wenyeji Rwanda, wakati Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakiwa wanamenyana na Mali. Shabiki mmoja wa Neymar huko naelekea Rio de Janeiro huko kwenye michuano ya olimpiki natarajiwa kupigwa wiki jayo, amekamatwa jana akiwa amejificha katika chumba cha kufulia cha hoteli moja pale ambapo <laughs> kina Neymar wa wamefikia, eh, na ni hoteli ya Goiania ambapo timu hiyo ilikuwa inajiandaa kupiga mechi ya kirafiki dhidi ya Japan kesho. Mara baada ya kugundulika, vikosi vya usalama vikaja vikamkamata. Lakini pia tukio lingine kama hili limetokea hapo hapo Rio de Janeiro, ambapo raia mmoja wa Brazil wa mwenye asili ya Lebanon, ambaye anafahamika kwa jina la Kalaun Shaer, naye amekamatwa na polisi wa Rio jana akituhumiwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State, hasa kwa vile ana, ana ya kuwasifu kwenye mitandao mm -hmm, ya kijamii. Kwa hivyo ulinzi unaendelea kuimarishwa hapo Rio de Janeiro. Baada ya kujeruhiwa wiki mbili zilizopita katika mchezo na timu yake ya Shangai Shinua, mchezaji soka Demba Ba hatimaye ameruhusiwa kurejea nyumbani na ameelezea furaha yake baada ya kutoka hospitalini pamoja na kuwashukuru waliomtakia mema na sasa anatarajiwa kuanza kipindi kirefu cha mazoezi ya kiafya kabla ya kuanza tena na soka kwenye michuano ya Europa League Larnaka lan, imeipiga imemaliza mtanangi wake na Spartak Moscow kwa sare ya bao moja. Hii ni upande wa soka, wakati Lille ya Ufaransa nayo ikimaliza mchuano wake na Kabala kwa sare ya bao moja. Ni hayo tu kwa awamu ya pili. Masa Saranga, asante sana. Kipara Original anasema bi Hillary, uh, ukichaguliwa kweli utaimaliza tofauti zilizopo kwa weusi na weupe, jamani? Akiwa getini Haidom. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Uh, eh, eh, wa yani nchini Tanzania. Victor Mbusa Tsambira ukiwa Beni DRC unasema kazi njema RFI ili wajijengee uwezo wa kushindana katika soko la ajira ambalo ni gumu. Na nchini Uganda, gazeti la The Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na mashirika ya kuhudumia wakimbizi yasaidiana na serikali ya Uganda kuhudumia wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini humo wakitokea nchini Sudani Kusini, na idadi yao inaendelea kuongezeka kwa hofu ya mapigano kule Sudani Kusini na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na muungano wa kisiasa wa Jubilee na ule wa CORD wakubaliana tarehe ya kufanyika uchaguzi wa mwaka ujao nchini Kenya. Kutokana na makubaliano hayo uchaguzi huo utafanyika Agosti 8 mwaka 2017. Tusubiri tuone mambo yanakwendaje huko nchini Kenya na nchini DRC gazeti la, la Prosperity lenye limeandika habari kuhusiana na kwamba leo kutakuwa na mkutano wa hadhara mjini Kinshasa, katika uwanja wa Tata Rafael wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Kabila, na hiyo ni katika tu kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza, ukuta wa CHADEMA wamwibua msajili. Lakini pia kuna habari nyingine hapa ikiandikwa, kilichosababisha Papa Francis yaanguke ibadani, ni katika gazeti la Mwananchi ukurasa wa kwanza, na IGP kuhamia Dodoma eh, Septemba Gazeti Mtanzania kwa upande wake lenye limeandika habari kuhusiana na taharuki, operesheni ukuta CCM na Jaji Mutungi wapinga tamko la Chadema, wasomi wa hoji ziara za Rais Magufuli mikoani, na Papa Francis aanguka kanisani. Ni gazeti Mtanzania. Wakati naona magazeti nchini Tanzania mengi yamepambwa na picha ya Papa Francis. Ama, ya, ama kwa hakika. Na basi gazeti la Nipashe lenyewe kwa upande wake katika ukurasa wa kwanza, TAKUKURU yaivaa polisi, ufisadi wa shilingi bilioni 60. Ni gazeti Nipashe lakini pia gazeti la Majira kwa upande wake lenyewe limeandika tamko la Mbowe la mshtu wa msajili adai: limejaa uchochezi, kashfa na lenye kuudhi, avitaka vyama vya siasa vitimize wajibu wao. Ni gazeti Majira. Gazeti Tanzania Daima lenyewe likiandika Lowasa akoleza moto CCM. Ni hayo tu kwa ufupi hii leo. Shukran, shukran RFI. Makala ni muziki juma. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali, karibu Radio France International. Leo nakuletea mkasa unaoendelea kumwandama mwanamuziki mkongo wa muziki wa rumba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Antoine Akweba, maarufu kama Koffi Olomide, au Grand Mopao, Quadra Kora Man, L'Homme a la Barbe Blanche. hey Kofi Olomide alipatwa na masaiba Ijumaa ya juma liliopita, Julai 22 kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, wakati alipotua na bendi yake kwa ajili ya tamasha la muziki ambalo lilikuwa limepangwa kufanyika uh, jijini uh, Nairobi Jumamosi, Julai 23. Mkanda wa video ulitembea kwenye mitandao ya kijamii ukimwonyesha mwanamuziki huyo akinyosha mguu kumpiga teke mmoja miongoni mwa wanenguaji wake wa kike, huku maafisa wa usalama kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wakimzuia lento kangamba tete estrelas azubilahi boni bakobega mwinda Na na na yeko formata ya de ah, ni kibao kobetox cha Koffi Olomide aliyemshirikisha Ferre Gola. Hatua hii iliwagusa sana baadhi ya wakenya ambao waliitaka serikali kumchukulia hatua. Siku hiyo hiyo, Ijumaa Julai 22 Akiwa kwenye mahojiano na televisheni ya Citizen, Kofio Lomide alijitetea kusema kwamba Teke alikumgusa na kwamba alichokifanya alifanya kama kiongozi wa kundi ili kuzuia ghasia na uvamizi dhidi ya wanamuziki wake. Baada ya mahojiano hayo Kwadra Koraman alikamatwa na polisi wa Kenya na kuhojiwa kwa saa kadhaa kabla ya kuamuru kumrejesha nyumbani kwao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini alipowasili kwenye uwanja wa ndege wa Njili jijini Kinshasa, Koffi Olomide alipokelewa kwa namna hii. Pinamizi liliendelea kumwandama mwanamuziki huyo ambapo tamasha lililokuwa limeandaliwa nchini Kenya lilifutwa. Kama hiyo haitoshi, uandalizi wa tamasha lingine lililokuwa limeandaliwa nchini Zambia Jumapili 24 Julai, kutokana na mkasa huo nalo pia lilifutwa. Jumapili Julai 24, Kofio Lomide kupitia kipindi maarufu cha wanamuziki jijini Kinshasa aliomba radhi kwa moyo wa dhati akisema anaomba msamaha wapenzi wote wa Kofii na akina mama wote duniani. Hali hii inaovumbisha moyo wangu, dhamira yangu ipo katika wakati mgumu. Dhamira yangu inawajibika kuwaambia marafiki zangu kwamba mnisamehe, nasikitika ndani ya moyo wangu kutokana na kilichotokea ilikuwa ambaye amekuwa katika mzozo wa muda mrefu na mwanamuziki huyo aliomba serikali kumchukulia hatua za kisheria Kofi Olomide kwa kuwadhalilisha wanawake. Moja kwa moja, mshauri wa rais anayehusika na, na masuala ya wanawake alimwomba hakimu mkuu wa jamhuri kumfungulia mashtaka Kofi Olomide. Kofi Olomide alilalama kwamba hajatendewa haki namna alivyokamatwa, utafikiri ni mhalifu, na ambapo polisi walivamia nyumbani kwake mapema asubuhi, wengine wakiruka ukuta wa nyumba yake. Baada ya kusikilizwa mwanzoni mwa juma hili, jaji wa mahakama aliomba afungwe, azuiliwe kwa muda wa miezi 18 Mama, Hata hivyo anatakiwa kurejeshwa mahakamani baada ya siku tano tangu kuzuiliwa katika jela la Makala. Wakili wa mwanamuziki huyo Toni Mwamba anasema hapakuwa na sababu zozote za kumzuia jela Kofi Olomide. Katika suala la sheria, kuna tatizo ni kwamba je, kulikuwa uvunjaji wa haki au la. Anatuhumiwa kushambulia na kujeruhi kwa makusudi, lakini sisi tunasema hakuna mashambulizi wala majeraha kwa sababu kwenye mkanda wa video unaonyesha kwamba teke halijamgusa. Pili, kuna mkanda wa video unaoonyesha huyo dada akieleza bayana kwamba teke la Kofi Olomide halijamgusa. Iwapo muhusika mwenyewe anaeleza kwamba hajaguswa na Kofi Olomide, najiuliza tumekuja kufanya nini hapa na Kofi Olomide kama sio kuja kumshambulia mtu na kumwaibisha. Hayo yanajiri wakati bendi ya Quartier Latin ya Koffi Olomide, tarehe 26 Novemba mwaka huu bendi hiyo itatimiza miaka 30. Kwa sasa quadra kuraman yupo kizuizini, lakini kumekuwa na mitazamo tofauti kuhusiana na kinachoendelea huku, baadhi akiona kwamba kesi hiyo imeingiliwa kisiasa. Nini kitaendelea? usikosi kuendelea kusikiliza RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Ali Bilali ndakutakia Ijumaa mubaraka Barabara kabisa, Ali Bilali akiondoka katika makala ya muziki Ijumaa. Napitia ujumbe wako msikilizaji Patrick Mangu wa Msange, Singida, Tanzania. Unasema, dunia nzima ielewe hukumu aliyopatiwa Moisi Katumbi ni changa la macho, haki haikutendeka hata kidogo, anayoyafanya rais Kabila, afikirie atajibu nini. Victor Mbusa Sambira unasema ukiwa Beni, DR Congo, kazi njema RFI. Ayubu Maswaga tokea Hombolo bwawani, Dodoma, Tanzania, RFI tunawapata vilivyo, twende sambamba mpaka tamati. Shukrani kwako kwa msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Victor Robert Wille, mitamboni Emmanuel Eliazar, alikufahamisha michezo Maulungicheli, mimi ni Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu Studio RFI Kiswahili. Hadi hapo hatuna la ziada, jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka redio France katika lugha nyingine. Ulikuwa na mimatha Saranga na kutakia Ijumaa karimu.