Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za muda huu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tena katika matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Julai 30 mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Marekani alitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono kupelekwa kwa kikosi cha kikanda nchini Sudani Kusini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa laidhinisha kupelekwa kwa kikosi cha polisi wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi, na wagombea urais wa Marekani waanza rasmi kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu Novemba 8. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Marekani imetoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Ijumaa kuunga mkono kikosi cha kikanda kitakachopelekwa nchini Sudani Kusini kwa ajili ya kusaidia kuongeza nguvu kwa askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao wameshindwa kukabiliana na vurugu nchini humo. Baraza la Usalama lilipitisha azimio la kuongeza muda wa kuhudumu kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, UNMISS, hadi Agosti 12 ili kuruhusu muda wa kujadili hatua zingine za kuidhinisha kikosi kipya. Azimio hilo pia linatarajiwa kuweka vikwazo vya silaha nchini Sudani Kusini na vikwazo dhidi ya wale wanao onekana kuhusika na vurugu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana limekubaliana kupeleka kikosi cha polisi wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi, hiyo ikiwa ni hatua yake imara hadi sasa kujaribu kumaliza vurugu za zaidi ya mwaka mmoja sasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Baraza hilo limepitisha azimio lililoandaliwa na Ufaransa kuhusu kupeleka hadi polisi 228 wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Bujumbura na maeneo mengine ya nchi kwa kipindi cha awali cha mwaka mmoja. Burundi imesema haitakubali zaidi ya polisi hamsini wa Umoja wa Mataifa, jambo linaloibua swali kuhusu ikiwa kikosi hicho kilichopendekezwa kitakuwa na nguvu katika idadi ya kuleta mabadiliko nchini humo. Nchini Tanzania, rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo Dr. John Pombe Magufuli hapo jana ametoa onyo kali dhidi ya watu wanaopanga kuleta vurugu nchini humo na kusema kuwa atawashughulikia kikamilifu bila huruma. Akiwa ziarani katika mikoa ya Singida, Tabora, Shinyanga na Geita kwa lengo la kuwashukuru wananchi kwa kumpigia kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana, rais Magufuli amewasihi Watanzania kufanya kazi kwa juhudi na kujiepusha na vitendo vya vurugu vinavyo hamasishwa na baadhi ya wanasiasa huku akionya kuwa serikali yake haitamvumilia mtu yeyote ambaye atathubutu kuchochea vurugu ikiwemo maandamano kinyume cha sheria. Onyo la Rais Magufuli limekuja siku moja baada ya viongozi wa upinzani nchini Tanzania kutangaza kufanya maandamano nchi nzima mnamo Septemba mosi kupinga serikali. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 2 dakika 33 Afrika Mashariki. Wanasiasa Hillary Clinton na Donald Trump wamerushiana maneno makali hapo jana, wakati wakianza rasmi mpambano wao kuelekea ikulu ya Marekani huku kila mmoja akibeba maono tofauti ya taifa hilo kubwa duniani. Moja ya kampeni zenye mgawanyiko mkubwa katika historia ya sasa ya Marekani inaingia katika sura mpya huku vyama vya Republican na Democrats vikikamilisha uteuzi wa wagombea wake kwa ajili ya uchaguzi utakaofanyika Novemba 8. Baada ya hotuba yake iliyokubalika siku ya Alhamis, Clinton ameendelea na mkutano wa kampeni huko Philadelphia kabla ya kuelekea katika jimbo la Pennsylvania na Ohio. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jana Ijumaa ameziambia nchi za Magharibi ameziambia Umoja wa Ulaya na Marekani jali mambo yao wenyewe baada ya nchi za Magharibi kuelezea wasiwasi wao kuhusu kuongezeka kwa ukandamizaji dhidi ya watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi lililoshindwa huku mahakama ikiwakamata waandishi wa habari 17. Uturuki imewaweka kizuizini watu zaidi ya elfu kumi na nane kufuatia jaribio la mapinduzi ambalo Ankara inamshutumu mhubiri anayeishi Marekani Fetula Gulen u kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya zinaweza kuwa hatarini. Rais Erdogan ameapa kuchukua hatua zote ndani ya mipaka ya sheria, wakati huu ikitaf, Uturuki ikitafuta adhabu za kisheria kwa wahusika wa mapinduzi. <tune> <tune> Radio France Internationale. Nam, unaendelea kuitegea sikio arifai Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri karibu. Radio France Internationale. Nam, asante wiki hii, wiki hii. Na, na msikilizaji, ni fahari yangu kwa mara nyingine tena kukutana nawe katika kukumbusha habari kwenye matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, ambapo juma hili huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mwanasiasa Mkongo wa upinzani Etienne Chisekedi wa Mulumba ambaye kwa muda mrefu alikuwa akiishi nchini Ubelgiji alirejea nyumbani juma hili maelfu ya wafuasi wake walimpokea wakiwa wamebeba mabango ya kumkaribisha na kuvalia fulana zilizoandikwa jina lake. Wote hao walimiminika katika uwanja wa ndege wa Njili jijini Kinshasa kumlaki kiongozi wao Chisekedi. Mwenye umri wa miaka themanini na mitatu amerejea nyumbani wakati huu kukiwa na mkanganyiko ikiwa kutakuwa na uchaguzi huko Kongo. Msikilizaji, kinara huyo wa upinzani na mwanasiasa mkongwe DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba amekuwa katika ulingo wa kisiasa kwa kipindi kirefu tangu miaka ya themanini alipokuwa na mpinga kiongozi wa wakati huo Mobutu Seseseko Kukumwendu wa Zabanga. Kwenye laini ya simu hapa naungana naye Israel Nzenjule, msikilizaji wa RFI Kiswahili mjini Butembo. Nam, bila shaka Israel unanipata vyema, nini mtazamo wako, Etieni Kisekedi anarudi nyumbani kwake kwake, na wakati mutu na amepitisha miaka mingi yakwakuwe na iko nyumbani na, na, na kupana mchango wake kuhusu maendeleo ya inji, ilikuwa kugumu kwa sababu alikuwa iko nje ya inji, na hivyo anarudi nyumbani, tunafurahi, tunasema asante. Ili ambayo tunangojelea kwa kurudi kwake ni yeye kutoa mchango wake kusudi inji yetu ipate kuendelea mbele. Ni juma ambalo pia mpatanishi katika Uh, mzozo wa kisiasa unaolikumba taifa hilo na ambaye aliteuliwa na Umoja wa Afrika Edem Kojo uh, alielezea kuwa tayari kuanza mazungumzo ya kitaifa katika nchi hiyo, lakini pia pamoja na kwamba Etienne Tshisekedi amerejea nyumbani ame, alitangaza kuwa hatoshiriki tena mazungumzo haya, hili kama mwananchi wa kawaida huko Kongo unalizungumziaje? Inabidi upate kujua ya kwamba uh, mambo ya, ya mazungumzo kati ya wakongomani ni suluhisho ambalo hatuwezi kubadili. Hata kama watu wanawaza watafanya vita, wanaweza kufanya vita, lakini kabla wat, wakati, wakati watapomaliza vita ya kwao kati watazungumza basi kwa nini tusizungumuze mbele ya mambo ya mbele ya kuharibisha tena nchi yetu? Inabidi tupate kuelewa hiyo ya kwamba suluhisho katika siku ya sasa inaomba tupate kuzungumuza, kwa sababu hiyo kamisheni ya ku, ya kuweza kutayarisha machaguzi imekuwa kabisa na na problem nyingi, nayo tatizo nyingi ambayo inapaswa kutatulizwa. Katika mambo ya, kuzungumza, na ni amana sana ni mtazamo wake Israel Nzenzule msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa mjini Butembo ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asante sana. Shukrani sana. Lakini siku moja baada ya kurejea nyumbani kwa mwanasiasa huyo huko DRC mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika au Binkosazana Dlamini Zuma akajitokeza na kuzitaka pande zote zinazohusika katika mgogoro wa kisiasa unaoanza kukita mizizi nchini DR Congo kushiriki mazungumzo ya kitaifa yanayotazamiwa kufanyika hivi karibuni huko Kinshasa. Zaidi ni katika ripoti hii. Wito huo mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Bi Nkosazana Dlamini Zuma unakuja siku moja baada ya kinara wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba kuwaambia maelfu ya wafuasi wa chama chake cha UDPS kuwa haoni sababu ya kushiriki mazungumzo chini ya mpatanishi wa kimataifa Edem kojo, kufuatia kile Chisekedi amesema ameonyesha dhahiri kuegemea upande wa rais Joseph Kabila. Gabriel Kolongo ni msemaji wa chama cha MSR pinzani akiwa mjini Goma. Umoja wa Afrika haipashwa kushurutisha watu. Umoja wa Mataifa iliweza kukamata azimio yake vandesia, na nchi zote zinapashwa heshimu hii. Umoja wa Afrika inapashwa jipanga sawasawa nyuma ya msimamu, ni kwa kusema wazi kama wameomba Kongo iandae hii uchaguzi yake kwa kuheshimu katiba, wote wanapaswa basi ndani ya hii msimamo wa Umoja wa Mataifa. Kwa upande wa chama tawala cha PPRD, wao wameshtushwa na kauli hii, wakati ilitarajiwa kupitia mazungumzo hayo suluhu kuhusu tarehe kalenda ya uchaguzi itapatikana didie manara ni mwanasiasa na hapa anazungumza nasi akiwa mjini kinshasa katika uh, chama chete perde tunasikitika opposition politiki ndio walisema hapana inabidi mtu wa nje komunote international ama komunote ya afrika itaje mtu tukakubali na ni pale union africaine ikataja bwana edem kojo leo wanakataa awapende tena edem kojo kwa kufanya ile kikao sasa, situa, ya sisi tunasema sisi ngambo ya rais Kabila, tuko tayari kwa kuweza kusimulia na watu wote ndani ya dialoge, ili tulete amani ili tupite kwa uchaguzi, tupate rais mpya, tupate wabunge wapya na nchi iende mbele. Hata hivyo miongoni mwa wapinzani kunao wale ambao wanaona kuwa muda wa kuandaa uchaguzi umepita na kwamba njia pekee ya kufikia suluhu ya mgogoro huo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini ni mazungumzo ya kitaifa. Stefane Mashukano ni msemaji wa chama cha upinzani cha ENC cha kivita kamere katika mkoa wa Kivu kaskazini na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Goma. nikiwaza mbele yayote jemkoo alikuwa akizungumza na Bwana Tshisekedi, wao walikuwa wa kwanza wakutuambia ya kusema ya kwamba uh, wako tayari kwa mazungumzo. Sisi kama vile vya upinzani. E, tunasema ya kwamba mazungumzo ni sharti ifanyike na itafanyika, na tunajua na tunahakika kwamba e, kwa muda mfupi tu mazungumzo yatakuwa tu. RFI. Jaribu Muliwavyo ni mwanasiasa na mbunge katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini na hapa anatoa mtazamo wake kuhusiana na ripoti hii. Kwa kweli leo hatuwezi kusema uchaguzi utakuwa, e, kufatana na jinsi katiba inapenda sababu ambao wanaangalia maandalizi yote yanaonyesha kama ndugu Kabila hapendi uchaguzi uweko na watu wake ambao wanamzunguka. Sasa leo nawaza kama kutakuwa kikao kwa kisasa, ni kuona namna gani kisha muhula wa pili wa Kabila, nchi itaongozewa na nchi itaongozewa namna gani kusudi tufikie uchaguzi, sababu wakaaji wote wakongomani wote wanapenda uchaguzi uweko. Lakini leo government ambayo ipo tunawaza, haipendi uchaguzi uweko kufatana na katiba ya nchi, na sasa ndiyo shida ambayo tunakuwa nayo. Hata uchaguzi uweko, hata uchaguzi usipokuwa, yafaa tuone namna gani katiba itaheshimika na uchaguzi utakuwa kusuri, tuwe na president ambayo watu walijichangulia, hapana ambaye ataendelesha muaii. Ni kushukuru sana jaribu mwili wavyo, nikumbushe kuwa wewe ni mbunge katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Asante sana na mimi na kutukuru. Asante sana. Na katika kufunga ukurasa wa, wa yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, chama tawala nchini humo cha PPRD kikishirikiana na vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila kimekuwa na mkutano wa kisiasa jijini Kinshasa katika uwanja wa mpira tata Rafael, kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na rais Joseph Kabila pamoja na mchakato mzima wa uchaguzi unaoandaliwa nchini Kongo. Mwandishi wa RFI mjini Kinshasa, Sonia Role, juma hili aliripoti kuwa mamia kwa maelfu ya wafuasi wa vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila walikusanyika na kuelezea msimamo wao kuhusu mapendekezo yanayotolewa na upinzani ambao umetaka uchaguzi ufanyike chini ya misingi ya katiba. Naam msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime ni juma ambalo wadau wa elimu nchini Kenya walikutana jijini Nairobi kujadili mwendelezo wa visa vya wanafunzi wa shule za sekondari za serikali kuendelea kuteketeza moto mabweni yao. Iliarifiwa kuwa mabweni ya shule tano yaliteketezwa moto, hali ambayo imeendelea kuzua wasiwasi wasi kuhusu hali ya nidhamu ya wanafunzi wa shule za sekondari huko Kenya. Mamia ya wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali nchini humo wanazuiliwa baada ya shule mia moja kuteketezwa kwa moto mwaka huu. Nilipata fursa ya kuzungumza na Musau Ndunda, ni katibu mkuu wa, wa kitaifa wa chama cha wazazi nchini Kenya, na kwanza nilimuuliza ana tathmini gani kuhusu kinachoendelea katika sekta hiyo ya elimu, naye aliniambia kuna changamoto nyingi ambazo zimetokea, na hizi changamoto ambazo zinazungumzia ni uh, nyingi, si kwamba ni moja wa mbili. Kuna sababu mbalimbali ambazo mbali ziko, ya kwanza ni kwamba mashule yale mengi ambayo yamechomwa katika nchi ya Kenya ni mashule ambayo ni, ni ya mabweni ambao ama ningesema ni mashule ya watoto ya wanafunzi kulala, na sisi kama chama cha wazazi kwa miaka mingi tumekuwa tukiambia serikali, tumefika kiwango ambacho ni lazima tuondoe mashule ya, ya, ya mabweni kwa sababu aa, wakati watoto wetu wanapokaa katika mashule hiyo ya uh, mabweni, basi maana yake ni kwamba wazazi mara nyingi hawako na watoto wao. Tokaivyo, hiyo ndio moja ambayo imechangia sana, kwa sababu wanafunzi wengi ni wamefua wa wamefungiwa katika shule ni kama katika gereza, hawana namna ya kuonana na wazazi wao na msau Je, hali hii inaweza kuwa pengine inatokana na mabadiliko ambayo waziri wa elimu ametangaza hivi karibuni, ikiwa ni kule kuongeza muda wa mihula shuleni na pia kupigwa marufuku wanafunzi wa kidato cha nne kutembelewa shuleni? A, kwa ukweli hiyo si, sioni kama ndio sababu yenyewe. Leo tu ndio nimeona katika gazeti waziri akisema katika wale wanafunzi ambao wameshikwa, wengine wamesema kwamba walikuwa wananunua pesa ya mitihani, amini walikuwa wananunua makaratasi ya, ya mitihani lakini sijapata ukweli wowote kama hiyo ni mambo ya kweli ama ni porojo. Lakini kuongeza muhula, serikali imekuwa ikiongeza miaka kwa miaka. Karibu miaka nne iliyopita waliongeza muhula wa shule, wakaongeza kwa wiki karibu tatu. Sasa hii waziri Matiangi ameongeza kwa wiki moja, na kwa hivyo hiyo sioni kama inaweza kuwa ndio chanzo za mambo haya. Na, na, kama hiyo, na kama huoni kwamba hiyo inaweza e, kuwa chanzo cha cha madhara haya. Una, unafikiri wadau wa elimu wanaweza kufanya nini ili kuepukana na vitendo kama hivi vya kuchoma mabweni huko Kenya? Uh, cha kwanza nimetaja mara nyingi katika television zetu za Kenya, na nimeeleza vizuri ya kwamba kitu cha kwanza ni lazima sheria zibadilishwe ili waziri mwenyewe anayesimamia elimu au anasimamia waalimu na si waalimu tu wala wanasomesha wala wanaitwa waalimu wakuu. Sheria kwa katika nchi ya Kenya ni kwamba, uh, usimamizi wa mashule hauko chini ya waziri. Kwa hivyo waziri hawezi kujua nini inaendelea katika shule, kwa sababu yeye hayuko control katika hiyo shule. Kwa hivyo hiyo ni moja ya kubadilisha sheria Mtazamo wake Musa Undunda, katibu mkuu wa kitaifa wa chama cha wazazi nchini Kenya. Wiki hii pia watanzania waliadhimisha siku ya Mashujaa. Ni siku ambayo raia wa nchi hiyo wanawakumbuka watu waliopigania uhuru wa nchi yao, hasa wanajeshi waliopambana na dikteta wa Uganda, Idi Amin Dada, miaka ya sabini, na kulikomboa eneo la Kagera. Maadhimisho ya mwaka huu yalifanyika mjini Dodoma na kuongozwa na Rais Dr John Pombe Magufuli, ambapo alitumia siku hiyo kuwaambia watanzania kuwaenzi mashujaa wa, kuwa mashujaa wa nchi yao kwa kulinda amani ipaswavyo. Tunapoendelea kuwakumbuka mashujaa wetu, sisi Watanzania, kwa umoja wetu, tudumishe umoja wetu na amani yetu. Tanzania kimebaki kuwa kisiwa cha amani. Tusichezee amani. Kila mmoja wetu tulioko hapa na tulioko Tanzania tunapojaribu kufikiria kuchafua amani yetu tujiulize, tumeikuta amani yetu ikiwa salama. Tuijenge na kuidumisha amani yetu. RFI. Nchini Uganda ya kiongozi wa upinzani Dr Kiza Besige kwa mara nyingine juma hili alikamatwa na polisi na kuzuiwa katika kituo cha polisi cha Jinja Road jijini Kampala. Nilimtafuta Kenneth Lukwago, huyu ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda, na kwanza nilimuuliza ilikuwaje kiongozi huyo kukamatwa kwa mara nyingine, naye alisema uh, ni kweli Dr Besige alishikwa tena akapelekwa kwenye polisi ya Jinja Road. Alikuwa akitoka kwenye mahakama ya Makindye ambapo alikuwa ameshinda tu kesi ambayo ilikuwa ilifunguliwa uh, mwaka uliopita. Hapo alipomaliza kuonekana kwenye mahakama kama hiyo kesi ameshinda, pamoja na Lord Mayor wa hapa Kampala, wakajaribu kuendelea kwenda zao tu ama kurudi nyumbani. Alitaka arudi kwenye ofisi yake moja iko kwenye Katonga Road, lakini polisi ikampinga na ikaendelea hivyo mpaka walipoleta gari ingine ikavuta gari yake na kumpeleka kwenye kituo cha polisi cha Jinja Road. Na Kenneth kuna taarifa kwamba uh, kiongozi huyo wa upinzani huko Uganda alikamatwa kwa tuhuma za uh, uh, kutotii masharti ya polisi. unafikiri kukamatwa kwake kwa mara nyingine tena kutakuwa kuna sheria nini? Kwanza ukifuatilia kesi za aina hizo ambayo serikali imefungua kwa Dr. Besigye ni mingi sana, lakini polisi nasema ati amevunja sheria Sauli. Walimwambia uh, awache kutembea na watu yeye yeah, akakata, lakini yeye anasema yeye ajaenda kwenye redia atoa tangazo lolote kuambia watu wakuja wamfuate. Watu wanamwona tu na wanamfuata. Alijaribu kuelezea na kuambia, mimi sijaita mtu yote kunifata, naenda zangu, naenda kwenye ofisi yao. Wakasema wewe, oh, umevunja sheria, tunakupeleka uh, gereza. Kwa maana hiyo, Kenneth, kama nakuelewa vizuri, kukamatwa kwa bwana Beseje uh, kunafuatia sababu za kutatiza shughuli za kawaida katika jiji la Kampala. Unajua, ni ni kitu tofauti ni kitu sana. Sasa kufahamu kabisa kauri, Dkt Besigye anakwambia anaenda zake, na akiwa akienda nyumbani kwake Kasangati ni lazima apite karibu na muji wa Kampala. Akiwa anaenda kwenye ofisi yake Katanga akienda kwa ofisi ya chama cha FDC lazima apite katikati ya mji wa Kampala. Na bado mi nafikiri pengine serikali na polisi wanababaika bure, lakini haijatokea shida lolote hapa, na kwa hivyo nafikiri ni siasa tu. Mtazamo wake. Kenneth Lukwago ni mtaalamu na mchambuzi wa siasa za Uganda, na hapo amekuwa akizungumza nami akiwa Kampala, Uganda. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa juma hili lilikutana kwa kupiga kura na kukubaliana kutuma polisi wa umoja huo nchini Burundi kuchunguza hali ya haki za binadamu nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Hatua hiyo, msikilizaji, inakuja baada ya wiki mbili zilizopita Ufaransa kuwasilisha azimio kwenye baraza hilo kuomba polisi 228 na kutumwa jijini Bujumbura kutathmini hali hiyo. Hata hivyo, serikali ya Burundi ilisema kuwa itokubali tu polisi 50. Juma hili rais wa Ufaransa Francois Hollande aliwataka wananchi wa nchi yake kutojihusisha na mijadala isiyo na tija kuhusu hali ya usalama nchini humo na badala yake kuviachia vyombo vya sheria jukumu la kuwahukumu wahusika wa mashambulizi ya kigaidi nchini mwake. Kauli hiyo ya rais Francois Hollande inafuatia kutanda kwa hofu nchini Ufaransa, hasa baada ya mashambulizi ya mjini Nis Nice, ambapo zaidi ya watu 80 waliuawa katika muktadha wa kusherehekea siku ya kitaifa. Hollande alisema the wanachokitaka magaidi ni kutudhoofisha na kutugawa. Ukweli utawekwa wazi, wananchi wa Ufaransa wanahitaji kujua na hey, mjadala pia unahitajika. Mashambulizi yametokea mjini Paris ane na nis nice, kwa hiyo ane, lazima tuachie vyombo ane, vya sheria kufanya kazi bila ya kuingiliwa. Siku chache baada ya shambulio la mjini nis nice, wanajihadi wawili walishambulia kanisa Katoliki nchini Ufaransa mjini na kumchinja padre mmoja mwenye umri wa miaka themanini na minne. Mauaji ya padre huyo, msikilizaji, yalisababisha kutanda kwa hofu kubwa katika maeneo kadhaa nchini humo huku serikali na hali kadhalika vyombo vya usalama kwa pamoja wakitangaza kuongeza mbinu zaidi kupambana na ugaidi. na Mpankras Kivyake, ukiwa Tunduru nchini Tanzania, unamtazamo gani kuhusiana na mashambulizi haya ambao katika siku za hivi karibuni amekuwa akiripotiwa nchini Ufaransa. Na nini maoni yako kuhusu wito huu wa Rais Francois Hollande wa Ufaransa? Mi mtazamo wangu kuhusu matamshi ya Holandi kuhusu kuhusu hayo mashambulizi ya IS ni kwamba ni kweli, wananchi wasiwe na jaziba sana, ila cha msingi ni washikamani, yaani mshikamani wao ndo ut, utaisaidia nchi yao, utaiokoa nchi yao, lakini vinginevyo na, yani wasipokuwa na, msh, na mshikamano, awa magaidi watapata nafasi zaidi ya kushambulia, kwa sababu kukiwa na unafiki tu basi nchi inapotea na hawa wageni vile vile wawe wanawaangalia wana vile, vile sio kila mgeni akubaliwe, wengine wanakuwa sio wageni, wanakuwa na malengo yao. Kwa hio wakiwa wakiwaachia wakiwa watu namna hii, kwa kweli Ufaransa itakuwa na hali mbaya, si Ufaransa tu, duniani, yaani karibu nchi zote za Ulaya na hata Afrika, kwa sababu sasa hivi magaidi ni maadui wa dunia. Kwa kweli ni kushukuru sana uh, Kivyake ukiwa Tunduru uh, uh, nchini Tanzania. Asante haya, asante sana. Ni juma ambalo katika siasa za Marekani Hillary Clinton aliweka historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza kuidhinishwa kuwa mgombea urais katika historia ya nchi ya Marekani. Ni rasmi sasa kuwa seneta huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 68 atapambana na mgombea wa Republican Donald Trump wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Novemba mwaka huu. Clinton alihitaji wajumbe 2382 kuidhinishwa kuwa mgombea wa Democratic, idadi ambayo aliipata baada ya kupitishwa na wajumbe wote. Reginalda Wanyoni ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Bungoma katika bunge la kitaifa nchini Kenya. Hapa anatoa mtazamo wake. kwangu ni furaha kubwa sana Kwangu ni ushindi kwa wanawake duniani kote, kwa sababu ni mara ya kwanza mwanamke wa kwanza amewahi kuteuliwa na chama kikubwa maamerikani kukombea urais. Ni ushindi kwa wanawake wote duniani. Ninamtakia kila la heri ya kwamba akuwe mwanamke wa kwanza, aa, kama rais wa nchi ya Amerika. Ni ushindi hata kwa sisi wa, wa mama viongozi wa Afrika. Tunaamini tutaendelea kushuhudia wamama wengi wakiwa marais katika nchi za kiafrika tofauti tofauti. Mimi ninaamini ana uwezo. Wacha kwanza tuseme, Hillary Clinton amekuwa katika uongozi wa nchi ya Amerika kwa muda mrefu, tena pia amekuwa katikati ya uongozi hata ya urais wakati bwana yake alikuwa rais, na tusisahau ya kwamba anasimamia maadili mengine, hasa maadili ya kijamii. Sauti yake bi Reginalda, Wanyoni ni mbunge wa bunge la kitaifa nchini Kenya. RFI nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini Radio na msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, nikutakie asubuhi njema. wezaji na kushukuru sana kwa kuwa nami katika matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hadi hapa sina la ziada. Naitwa Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Hadi wakati mwingine, uwe na asubuhi njema. Kwa heri.