Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo Jumatano tarehe 24 mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na sita utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Kamati ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa nchini DRC yaanza kazi chini ya mpatanishi Eden Kojo Wakenya wahofia wageni kupewa vitambulisho vya utaifa kinyume na utaratibu, na Marekani yawaonya raia wake kuondoka ukanda wa Gaza haraka iwezekanavyo. na matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Na ukiwa na lolote, usisite kuandika ujumbe wako kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kamati ya maandalizi kwa ajili ya mazungumzo ya kitaifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kazi yake hapo jana mjini Kinshasa chini ya uongozi wa mpatanishi Edem Kojo. Chama cha UNC cha Vital Kamerhe, muungano wa Rassemblement na unaoongozwa na Etienne Tshisekedi, chama cha MLC cha Jean-Pierre Bemba, pamoja na chama kinachoongozwa na spika wa baraza la seneti Kengo wa Dondo havikushiriki katika uzinduzi huo vikihitaji kwanza masharti yao yatekelezwe. Kwa mujibu wa Frank Mwedi Malila, naibu waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa chama cha opposition Republican, chama hicho kinakataa kushiriki katika mazungumzo hadi mfumo wake uliopo ubadilishwe. Kama tulivyoshuhudia hii leo kwenye kamati ya maandalizi sijaona wajumbe wa chama cha UDPS au vyama vingine ambavyo nimevitaja, tutashiriki tu pale ambapo mazungumzo hayo yatajumuisha watu vya kutosha. Ni sauti yake Frank Mwedi Malila, naibu waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa chama cha opposition Republican. Idara ya uhamiaji nchini Kenya inatoa wito kwa wageni wanaoishi nchini humo kufuata utaratibu uliowekwa kama wanataka kuwa raia wa nchi hiyo na kupewa vitambulisho. Wakazi wa Mombasa wamekuwa wakilalamika kuwa baadhi ya wageni wanapewa vitambulisho vya taifa bila ya utaratibu mwafaka kama anavyobaini mwanahabari wetu Anthony Arushe. Wageni wanaoingia humu nchini kinyume na sheria na kupewa vitambulisho vya kitaifa bila utaratibu maalum wa kisheria kufuatwa, huenda wakawa tisho kwa usalama wa taifa hili la Kenya. Wananchi wanaitaka serikali kuu kuwa macho wakati inapotoa kitambulisho kwa mgeni anayeingia nchini Kenya na kuanza mchakato kutaka kumiliki kitambulisho cha kitaifa kupitia mlango wa nyuma. Jambo lingetaka serikali ifuatilie sana ni kivipi watu ambao wa ni wageni wa nchi hii, watu wazima, wageni wanapata vitambulisho vya Kenya, wakati mkenya anatafuta kitambulisho zaidi ya mia sita hapati, na mgeni ameingia leo kesho kutwa na kipande ya Kenya. Na hii inadhirishwa wazi kwamba kuna watu hapa hata Kiswahili hawakijui. Hakuna mzaliwa wa Kenya ambao hajui Kiswahili. Nataka serikali ichunguze sana, maanake mara nyingi hawa wanaoingia hapa nchini ndio wanaleta tabu. Shirika la kimataifa la kikristo la kutetea haki za binadamu kupitia mkurugenzi wake Patrick Renson Wekoma linadai kuwa wageni wengi hupata vitambulisho vya kitaifa kinyume na sheria kuliko wenyeji ambao hawapati stakabadhi hiyo muhimu licha Miza masharti yanayohitajika kuhusiana na wageni kupata kitambulisho si jambo gumu, kwa sababu ya kwamba tumekuwa na tunao ushahidi. Hata wako wengi wa Somali wako na vitambulisho na pasipoti, lakini tumekuja tukafuatilia kwamba wanapatiwa kitambulisho na mwenyeji anasaidiwa na wazee wa mtaa na machifu, wanafanyiwa registration. Lakini huyu mwenye kustahili, kupata kwa sababu ya kwamba ni mwenyeji, anawekewa vikwazo vingi, ambao kwamba yote yanatokana kwa sababu ya kwamba huyu hata akisaidika atakuwa amesaidika bure, lakini ule mwingine alipeana elfu ishirini, elfu arobaini, elfu kumi. Kwa hivyo ni ufisadi. Agri Masai ni naibu mkurugenzi wa usajili wa watu hapa mkoani Pwani. Ni hatia katika sheria zetu, wewe kama ni mgeni kujaribu kupata vitambulisho. Akijaribu kupata kitambulisho, huwa tunashika yeye na tunapeleka yeye kotini. Kwa wale wenye wanaona kuwa wanataka kuwa Wakenya, lazima wafuate sheria zenye zimewekwa. Lazima wewe ujisajili kama Mkenya, kwa hivyo unaenda katika idara ya immigration, upate kujisajili. Ukishapata hiyo e, cheti cha kujisajili kama Mkenya. Ndio sasa utakuja katika maofisi zetu upate kitambulisho. Nikiripotia idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, kutoka kisiwani Mombasa, mimi ni Anton Roche RFI Radio France Internationale. Ni saa mbili dakika 35, Afrika Mashariki, saa moja dakika 35, Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Watu wanane wanaendelea kushikiliwa na polisi kwa siku ya tatu mfululizo nchini Burundi pamoja na wengine 46 baada ya kukamatwa wakiwa katika baa moja. Sababu ya kushikiliwa kwao ni kuwa sehemu ya kikundi cha majadiliano kwenye mtandao wa kijamii wa WhatsApp kwa kubadilishana ujumbe, lakini kwa mujibu wa polisi watu hawa walikuwa wakitoa taarifa za kukashifu. Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa, mtandao wa WhatsApp unatumika hasa kama chombo cha habari nchini humo kama anavyobainisha mkurugenzi wa umoja wa vyombo vya habari nchini humo Innocent Mohozi. Waandishi wa habari hawakukata tamaa, kwa sababu wanaendelea kusambaza taarifa zao kupitia WhatsApp na inatija kwa kweli. Mamia ya watu wanahabarishwa kila siku kwa njia ya WhatsApp na kufahamu kinachoendelea nchini bila kutegemea vyombo vya habari ambavyo viko chini ya udhibiti wa serikali. Ni sauti yake Innocent Muhozi Mkurugenzi wa umoja wa vyombo vya habari nchini Burundi. Mamlaka nchini Misri jana Jumanne imeziomba nchi za nje kufungulia mali za mshirika wa karibu wa rais wa zamani Hosni Mubarak baada ya kulipa robo tatu ya mali yake. Misri imeziomba Uhispania uhi Uswiz uhi na Hong Kong kufungulia mali za Husein Salem zilizoko nje ya nchi baada ya yeye kukabidhi asilimia sabini na tano ya utajiri wake na familia yake ili kufuta kesi za rushwa dhidi yake. Salem aliyewahi kuwa mshirika wa karibu wa Mubarak alikimbilia uh Hispania baada ya vuguvugu la Januari mwaka 2011 ambalo lilisababisha kupinduliwa kwa Mubarak. RFI Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Usisite kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Marekani jana Jumanne imerejea kauli yake ya kuwataka raia wake kuondoka haraka iwezekanavyo katika eneo la ukanda wa Gaza linalodhibitiwa na kundi la Hamas, ambalo Marekani inalitaja kama kundi la kigaidi. Onyo hilo limekuja baada ya jeshi la Israeli kusema limeshambulia maeneo kadhaa huko Gaza tangu Jumapili hadi Jumatatu katika kujibu mashambulizi ya roketi kutoka katika ukanda huo ambapo maafisa wa huduma za afya wa Palestina wamesema watu wanne walijeruhiwa. Marekani Marekani mara kwa mara imekuwa ikitoa tahadhari ya hatari kwa Wamarekani wanaosafiri kwenda na wanaoishi katika nchi mbalimbali duniani kote. Bomu kubwa lililotegwa garini limelipuka leo Jumatano nje ya hoteli kusini mwa Thailand na kuua mmoja na kujeruhi zaidi ya thelathini katika taifa hilo ambalo tayari limeshuhudia mashambulizi ambayo yanalenga miji ya, ya kitalii. Mlipuko huo wa karibuni umetokea kabla ya usiku wa manane nje kidogo ya Patani, moja ya majimbo matatu ya Kiislamu kusini mwa nchi hiyo ambayo yameathiriwa kwa muda mrefu na wingu la uasi Patani sima rufu kwa watalii, lakini wachambuzi wanasema wanamgambo hao walikuwa wanatuma ujumbe baada ya mfululizo wa mashambulizi ya kupangwa na uchomaji wa mali ambayo yamekumba miji mbalimbali ya mapumziko Agosti 12 Agosti 11 na 12 na kusababisha vifo vya watu wanne na kujeruhi 37. Arifa michezo na Victor Buso karibu. Nam, asante sana sabina na Bigambo. Naona asubuhi hii nafuraha sana nam <laughs> na vilabu vya soka Etoile du Sahel ya Tunisia, tipia mazembe ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo, mubeja ya Algeria na fuzu rabati ya Moroko zimefuzu katika hatua ya nusu fainali kuwania taji la shirikisho barani Afrika. Hii inakuja baada ya kumalizika kwa mechi za hatua ya makundi jana jioni Tipu ya mazembe wakicheza nyumbani mjini Lubumbashi waliwafunga Yanga FC ya tanzania mabubu matatu kwa moja na kumaliza kundi la A kwa alama kumi na tatu. Ilikuwa ni bahati mbaya sana kwa midiama FC ya Ghana baada ya kupoteza ugenini kwa bao moja kwa bila dhidi ya mobejeje iliyofuzu kwa alama nane, licha ya vyote kuwa na alama sawa, lakini mobejeje ilikuwa na mabao mengi. Fus rabat na etudu sahel nazo zilitoka sare ya kutofungana. Etoldu Sahel itamenyana na Tipi Mazembe katika hatua nusu finali nyumbani na uginini, huku Mobejaya nayo ikipambana na, na Fusrabat katika michuano ya klabu bingwa Zamalek FC ya Misri. Na Mamelodi Sundowns, Afrika Kusini zinasubiri wapinzani wao katika hatua ya nusu fainali baada ya mechi za leo kukamilika. ASEC Mimosas ya Ivory Coast itacheza na Al Ahly ya Misri, huku ZESCO ya Zambia ikichuana na Wydad Casablanca. Timu hizi mbili zimekusha fuzu Wydad Casablanca na Zamalek. Sasa kinachosubiria watu ni nane ambayo ataongoza kundi lao ili wafahamu uh, nane ambayo atamenyana na Zamalek na yule ambaye atamenyana na klabu ya, ya melodi ya, ya Wydad Casablanca. Ni hayo tu katika arifa ya michezo kwa na, sasa nam na kushukuru Victor Abuso, asante nam na sasa namkaribisha Edmond Lwangicheli na habari za magazetini. Karibu. Asante sana mwenzangu Cristi Sabina Bigambo oh. Sabi. Nianzie <laughs> ni nchini ni jamhuri ya, ya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako gazeti la La Prosperite limeandika kuwa hatimaye wajumbe wa kamati ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa huko DRC imeanza kazi yake hapo jana. Nami, na Daily Monitor la Uganda limeandika kuwa Rais Museveni atoa wito kuishi katika mijini kwa sababu hivyo ndivyo maisha ya kisasa yanavyoenda. Daily Nation la Kenya limeandika kuwa rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki amepangiwa kufanyiwa upasuaji siku ya Alhamisi kesho na, na, na New, The New Times la Rwanda limeandika kuwa bunge la Afrika Mashariki linataka sheria kali, kuwepo kwa sheria kali ili kupambana na ujangili. Gazeti Nipashe la hapa Tanzania lina kichwa cha habari sekondari binafsi za chimbiwa kaburi. Na pia nimalizie na gazeti Mwananchi ambalo limeandika mufti mkuu KKKT watoa nasaha nzito serikali CHADEMA. Ni hayo tu, kupisha mjadala wa wiki na mnakushukuru sana Edmond Lwangicheli na nikutakie na... siku njema. Shukrani RFI naam. Na msikilizaji ikiwa ndio kwanza unaungana nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 2 dakika 42, Afrika Mashariki. Karibu sasa katika mjadala wa wiki, na leo katika mjadala tunaangazia hali ya kisiasa nchini DRC kuhusu mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Kuangazia hali hiyo tete, nitakuwa naye eh, nitakuwa na wachambuzi wetu kutoka DRC ni Francois Masumbuko Rubota, huyu ni mbunge wa bunge la kitaifa, na tunaendelea kufanya jitihada za kumpata Jean Paul Lumbulumbu, mwanasiasa wa upinzani. Lakini hapa studio niko naye Edmund Longicheli ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu zaidi siasa za DR Congo. Nam, katika laini ya simu Francois Masumbuko Rubota, karibu sana katika mjadala wa wiki asubuhi ya, ya leo. Masumbuko, unanipata? Nam, bila shaka tutaendelea kuwatafuta. Kuna hitilafu kidogo za kiufundi lakini bila shaka tutakuwa nao. Na hapa studio, kama nilivyokuambia msikilizaji, niko naye mwenzangu Edmond Lwangicheli, na tunaangazia hali ya kisiasa nchini DRC kuhusu mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo, uh, Edmund Lwangicheli, umekuwa ukifuatilia kwa karibu siasa za DR Congo, hasa suala la mazungumzo ya kitaifa uh. Pengine unazungumziaje uh, msimamo wa upinzani kuendelea kumkataa mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo, ambaye hapo jana kamati yake ya maandalizi imeanza kazi e, upinzani nchini? Kwanza nikushukuru kwa kunishirikisha, eh, katika mjadala huu upinzani nchini Congo umetaja sababu zake za kumpinga eh, mpatanishi Edem Kojo kwa kusema kwamba eh, kabla ya kuanza mazungumzo ya aina yoyote, eh, mpatanishi ule aliz, aliz, alizungumza na makundi yote. Ndiyo. pande zote wakakubaliana kwamba upinzani Nami. waweke masharti yao. E, mpatanishi atajaribu kuyatetea kwa upande wa serikali ikiwa ni pamoja na kuwaachia huru wafungwa wote wa kisiasa na kufuta kesi zote ambazo zinadaiwa kuwa ni za kisiasa. Sasa wakati wakiwa wanasubiria hayo yatekelezwe, wapinzani e, huyu mpatanishi Edem Kojo akaitisha kuanza kwa kazi ya kamati ya maandalizi. Kwa hivyo kwa upande wa upinzani ilionekana kwamba ni kama e, uchokozi fulani. Hivi, ndio na, wakapanga mgomo huu uliofanyika jana. Na unadhani hoja ya upinzani kususia mazungumzo ina mantiki wakati huu? Ina mantiki kwa sababu upinzani ni kama ndio mtego wao, basi ikiwa waki wakiukosa hapa basi hawatapata tena wanachokitafuta upinzani. Wanataka wapinzani ambao ni wafanya siasa ambao wako kwenye eh, eh, wamefungwa hmm. waachiwe huru kwa wakati huu ili wengine wao waje wakashiriki kwenye mazungumzo na pia watu wengine ambao wanadaiwa kwamba wametengenezewa kesi mm, wamebambikiziwa kesi waachiwe huru, na wengine waruhusiwe kurudi nyumbani kushiriki kwenye mazungumzo. Ikiwa hawakuyapata hayo mm, muda huu, itakuwa vigumu wayapate wa kwa baadaye. Nam Edmond, unadhani pengine ajenda ya mazungumzo hayo ni nini haswa? Ajenda ya mazungumzo hayo ni muktadha mzima kuelekea uchaguzi kwa sababu uchaguzi ulipangiwa kufanyika um, mwezi Desemba na mwezi Septemba, e, seni au tume ya uchaguzi itangaze rasmi kwamba kutakuwepo na uchaguzi na, na sasa e, kuelekea ule uchaguzi ndio ilitakiwa, ili, ili, ili pawepo na mazungumzo, kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa uchaguzi uliopita mm -hmm. palikuwepo na machafuko na wengine kutuhumu kwamba eh, Rais Kabila alibakura eh, mambo kama hayo. Kwa hivyo na wengine wakasema seni iko upande wa, wa serikali mm -hmm. kwa hivyo wajipange upya, watengeneze mazingira mapya mazuri kuelekea uchaguzi mm -hmm. na, na huyu ni mbunge wa bunge la kitaifa Masumbuko ya Rubota. Karibu sana katika mjadala wa wiki hii leo. Nam amepotea tena hewani, lakini tunaendelea na mjadala hapa studio. Uh, Edmond umezungumzia namna ambavyo uh, mazungumzo haya ama ajenda ya mazungumzo haya uh, inalenga kuepusha kile kilichotokea mwaka elfu mbili na kumi na moja. Pengine ukiangalia hali ya mambo ilivyo, unadhani Rais Kabila mwenyewe ni sehemu ya tatizo ama suluhu? A, Rais Kabila anaweza akawa tatizo au suluhu au vyote kwa pamoja. Kwa namna gani? Kwa sababu upinzani wanataka atoe tamko kwamba hatogombea awamu ya tatu. Mm -hmm. Hiki ni kizungumkuti na Rais Kabila si mzungumzaji sana kivile, na si kwamba lazima azungumze kwa sababu upinzani unaomba. No, ana, anahutubia taifa kwa nyakati maalum. Kwa hivyo hilo hajalizungumzia na, na, na hizi bado zingali tuhuma tu kutoka upande wa upinzani wa, wa, wa wachambuzi wengi wanadhani kwamba ikiwa Rais Kabila atatoa tamko tu sentensi moja kwamba eh, sitogombea jamani, Kongo patatulia. Huu ni upande mmoja, lakini akiendelea kuku, kuku, kuku, kubaki katika ukimya wake hawa wapinzani wanaweza waka, wakaanzisha kama ulivyoona migomo maandamano kutaka kumshinikiza azungumze au asigombee. Kwa hivyo inaweza ikawa tatizo na kutokuwa tatizo pia, ikiwa ataweza ku, ku, ku, ku, kuzungumzia hilo mapema. Naam. Na pengine uh, kuna watu ambao wanaona kwamba upinzani nao ni tatizo kwa vile wanasisitiza masharti yao tekelezwe. Hili unalizungumziaje? upinzani ni tatizo pia kubwa kwa sababu kwanza upinzani u, u, nchini Kongo umegawanyika. Wako wapinzani ambao tayari walikubali kwenda kwenye e, e, kazi hizo za ma, maandalizi ambazo zimeanza zi jana, na sehemu ya pili ya upinzani ambayo ndo ina, inaongozwa na bwana Chisekedi, kiongozi kinara wa upinzani hawakuenda. Ndo hawa wanaosisitizia e, e, masharti ya, ya tekelezo, na hawa ni wengi mm. kuna, kuna chama cha Etienne Tshisekedi UDPS, na kuna UNC ya Vital Kamere, kuna MLC, kuna eh, Opposition Republicaine ni ki, chama cha mm, spika wa baraza la seneta Kengo wa Dondo. Hivi ni vyama vikubwa sana nchini Kongo, na hawa ikiwa hawatakaa pamoja basi wataingia kwenye mazungumzo wakiwa na kauli tofauti tofauti, na labda kwenda tena kuleta mkanganyiko kwenye ma, mazungumzo. Hebu ona tulipo. Hawa ndo wanaompinga mpatanishi, ni tatizo. Naam, na, nakushukuru Edmond Lwangi. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, haya ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, na huu ni mjadala wa wiki. Tunaangazia uh, hali ya kisiasa nchini DRC kuhusu mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Na nimeungana naye Victor Abuso, yeye ni mwenzetu hapa na amekuwa pia akifuatilia kwa karibu a, hali inayoshuhudiwa nchini DRC hasa kuhusu uchaguzi. Victor Abuso, hapo jana licha ya upinzani kuitisha mgomo, lakini katika baadhi ya maeneo raia hawakuitikia wito huo, hii inaashiria nini? Na mkwanza nampongeza na mpungeza Raymond Longicheli kwa mchango mzuri ambao wameutoa hapa katika mjadala wa wiki lakini kwa bahati mbaya sana tumewakosa wanasiasa wa Jamhuri ya Demokrasia Kongo ambao tumejitahidi sana kuwatafuta lakini na. kwa sababu ya mawasiliano ya simu hao kuweza kupatikana najua kwamba anatusikiliza huko DRC bila shaka na uh, mambo ni kwamba Sabina ukizungumza na wananchi wa kawaida wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kitu ambacho wanakitaka ni mwafaka wa kisiasa upatikane kati ya serikali na wanasiasa wa upinzani. Kwa hivyo uh, ukiona hali kwa hii ambayo ilijitokeza jana inaonyesha wazi kwamba kuna mgawanyiko mkubwa sana ambao nastaili kufanyiwa kazi na wanasiasa kutoka pande zote mbili, na mara nyingi hali kama hii inapotokea, mm, uh, watu wa wanamwangalia kiongozi wa nchi ambaye ni rais Joseph Kabila, ambaye anasili kujitokeza wazi na kuambia wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba yeye kama rais wa DRC atahakikisha kwamba, uh, mambo yote yanakwenda vizuri na unadhani pengine rais Kabila akijitokeza na kuzungumza jambo wakati huu, huenda hali hii isishuhudiwe tena DRC? Ni kweli kabisa, kwa sababu kitu kikubwa ambacho wananchi wengi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanasubiri kusikia je, kutoka kinywani mwa rais Joseph Kabila, atawania urais kwa mhula wa tatu? Na ikiwa atasema kitu kama hicho, basi kitatuliza uh, mambo ama kitazidisha mambo kwa mabaya zaidi kule DRC. Kwa sababu kwa kweli yeye binafsi ajijitokeza na kutangaza kwamba atawania tena urais, ni watu tu wanajaribu kudadisi na, na wengine wanasema kwamba haya mazungumzo huenda akayatumia kujaribu kuweka hiyo ajenda ya kuwania tena urais. Kwa hivyo uh, ni yeye mwenyewe kujitokeza na kuweka mambo wazi, na wengi wanaona kwamba anaweza kujijengea heshima nje ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo ikiwa Uh, ataamua kwamba mimi naachia nafasi hii, uchaguzi ufanyike, mtu mwingine achukue nafasi ya kuongoza nchi hii. nam Nakushukuru Victor Abuso, na rudi kwako Edmond Lwangicheli. Uh, unadhani ni nini mustakabali wa siasa za DRC baada ya tume ya uchaguzi nchini humo senii kutangaza kuwa uchaguzi utafanyika Julai elfu mbili na kumi na saba. Sione ikiwa itakuwa hivyo Sione upinzani nchini Kongo wakilipongeza hili au kulikubali kiurahisi mm -hmm, na ndio maana naona kama giza nene tu huku mbele kwa Kongo, kwa sababu hawa wapinzani wanasisitiza kwamba lazima katiba iheshimiwe, wakimaanisha kwamba E, uchaguzi ufanyike mwezi Disemba tarehe 19 na wakimaanisha kwamba Rais Kabila asigombee. Sasa seni tume ya uchaguzi kujitokeza wiki iliyopita na kusema kwamba e, uchaguzi utafanyika mwezi Julai mwakani ni kama ku, e, wapinzani wanasema ni, ni kama ku, kutokuheshimu katiba kwa sababu ni kinyume na matakwa ya katiba, kwa hivyo kutokuheshimu katiba ya Kongo, kwa sheria hiyo hiyo mama ya Kongo. Ni, ni usaliti na, na, na hili ni tatizo, tayari wameshaanza kulipigia kelele wapinzani. Na pengine unadhani sasa kwa uamuzi huo Uh, uamuzi huo utakuwa na tija ama na athari zipi kwa mustakabali wa taifa la DRC? Unaweza kuwa na tija na athari kwa pamoja, ikiwa watakubaliana wote kwamba kat, eh, ukizingatia hali halisi, ni kweli uchaguzi hauwezi kufanyika ndani ya miezi mitatu ijayo. Wakikubaliana itakuwa na tija, lakini kama hawakukubaliana, wakianza kunyoosheana vidole kwamba wewe ndio umek, umekiuka, wewe ndio umevunja katiba, kutaweza kuwa na eh, mtafaruko kwa hiyo itakuwa athari nam, na pengine kwa wakati huu ambapo bado hakuna maridhiano na upinzani unasusia mazungumzo ya kitaifa, huoni kwamba uamuzi wa Seni ni mwafaka wakati huu? Sidhani, kwa sababu E, e, Seni kwa, kwa maoni yangu sasa binafsi nazungumza na, mimi kama mimi na, Seni wangesubiri kwanza kidogo kutoa, waliharakisha kwa sababu mazungumzo yenyewe yangeweza hata kuyazungumzia kuya hayo, lakini Seni kusema tu kwamba uchaguzi hautofanyika tena mwaka huu utafanyika mwakani, wakiwa wanajua kwamba hapa kesho keshokutwa kuna mazungumzo. Nadhani haraka hii walikuwa nayo si nzuri kabisa. Nam, kusema kweli, mazungumzo ndio njia ya mwafaka, sabri na kujaribu kumaliza mzozo huu, kwa sababu uh, wananchi wengi wa DRC wanataka kujua uh, mustakabali wa uchaguzi mkuu mwaka ujao, na tumeshuhudia katika mataifa mengine kwamba mazungumzo ndio njia pekee ya kumaliza mizozo. Kwa mfano, kule nchini Kenya, umeona katika mzozo kuhusu tume ya uchaguzi, wanasiasa wa na siasa upinzani na serikali wamekuja pamoja na kupata mwafaka kuhusu tume mpya ya uchaguzi IBC. Uh, kwa hivyo, ikiwa wapinzani wangekubali na serikali wazungumze, na wakubaliane na wawe na ajenda moja kuhusu uchaguzi na Rais Kabila ajitokeze na kusema kwamba mimi labda sitawania, nafikiri italeta uh, amani kule DRC. Naam, kwa maoni yako ni kwamba unawaomba wapinzani wakubali kuketi katika meza ya mazungumzo na serikali ili kuona wanafikia muafaka. Bila shaka hakuna athari yoyote ya kuzungumza, na huwezi kukajenga demokrasia nzuri kwa kutozungumza. Lazima wazungumze uh, lakini pia ni vyema wananchi wa DRC Kongo wakahusishwa kwa sababu huu ni mchakato wao, lakini suala hili pia linatazamwa katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, bana Afrika na katika mataifa mengine duniani. Nam Edmund, kwa kumalizia tu haraka haraka, wito nam. wako sasa kwa serikali, unadhani wanatakiwa sasa watilie maanani wito wa upinzani? Nadhani serikali kwa kipindi hiki wangetumia busara kubwa sana, kwa sababu eh, ni, ni, ni kama Kongo wamemaliza kipindi cha mpito. Kongo wanasema kwamba wanataka wawe na rais mstaafu, awajawai wa kupata rais mstaafu. Rais Kabila angetumia busara nam na kushukuru Edmond Lwangicheli kwa kushiriki katika mjadala wa wiki pamoja na Vikta Abuso. Asante, Sabina nam. Msikilizaji, basi hadi hapa sina la ziada, asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya fundi mitambo Stelius Sisane, Victa Abuso ni msimamizi wa matangazo, na Edmund Lwangicheli ametujuza habari za magazetini na kuaga na kusema kwa heri Vurugu Kongo itakwisha, mina jua siku moja, vurugu Kongo itakwisha, akina mwanzo kina mwisho wake Msikilizaji, hadi hapa, hatuna la ziada kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tunafika tamati ya matangazo ya asubuhi hii leo. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa niaba ya wote nasema asante, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Uwe na asubuhi njema, kwa heri.