Hapo jana jijini Nairobi nchini Kenya, Abe amesema serikali yake itatoa fedha hizo kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo kuanzia mwaka huu ikiwa ni pamoja na dola za Marekani bilioni kumi kuanza kujenga na kukarabati miundombinu kama barabara, viwanja vya ndege, miradi ya umeme na bandari katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Fedha hizo zitatolewa kupitia Benki ya Maendeleo ya Afrika. Serikali ya Sudani Kusini, ambayo uchumi wake umezorota kufuatia miaka kadhaa ya vita, imetaka kiwango kikubwa cha bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba ya takribani dola bilioni moja kiwango kikubwa mara tatu zaidi ya mwaka uliopita. Waziri wa habari wa Sudani Kusini, Michael Makuei, ameiambia AFP kuwa kusudi la bajeti hii ni kutekeleza makubaliano ya amani, akirejelea mkataba uliosainiwa Agasti elfu mbili kumi na tano. Pendekezo la bajeti hiyo halijaidhinishwa na Bunge, lakini huenda likaungwa mkono na wabunge wengi wa taifa hilo changa duniani, hususan wale wanaotii serikali ya rais Salva Kir. Hata hivyo bado haijafahamika taifa hilo litazipata wapi fedha hizo za bajeti, wakati mapigano yakiendelea katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo na kusababisha njia kuu za kiuchumi kuingia jiji kuu zikifungwa. Baada ya kuuliza kuhusu wapi fedha hizo zitapatikana, waziri wa habari alijibu kuwa wanajua watakapopata fedha na kuongeza kuwa bajeti hiyo ni kubwa zaidi ya mwaka jana kwa sababu mwaka jana hakukuwa na makubaliano ya utekelezwaji wa mkataba wa amani. Radio France International. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tatu huko Afrika ya Kati. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Wapiganaji wanaungwa mkono na Wakurdi wamekabiliana na jeshi la Uturuki kaskazini mwa mpaka wa Siria. Vyanzo vya wapiganaji wa Kikurdi na waangalizi wa haki za binadam vimethibitisha Ripoti zinadai mwanajeshi mmoja wa Uturuki ameuawa katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa Kikurdi. Vifaru vya jeshi la Uturuki vilisonga mbele jirani na mji wa Al Amanehi jimboni Alepo, kusini mwa mpaka, na kutokea makabiliano kati yao na wapiganaji wanaungwa mkono na Wakurdi, kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la waangalizi wa haki za binadamu nchini Siria, Rami Abdurahman chanzo kimoja kutoka kaskazini mwa Syria eneo la wakurdi kimethibitisha kutokea kwa makabiliano hayo Radio France Internationale Kiswahili Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili Kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 34, kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Nami sasa namkaribisha Karume A Sangama kuwa nawe katika makala changu chako chako changu, changu, changu. Mm. Karibu msikilizaji wa idhaa kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami na Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Katika makala haya leo, tutupia jicho kwenye mambo ya historia na utamaduni, jando na onyago, sehemu ya pili. Ni nini zaidi ya hayo mambo basi ungana nami kwa dakika ishirini tukiteta na wadau juu ya maswala haya makinika. Mimi naitwa Mama Alha au Sada Abdala Ubungu wa Kibango. Katika mambo ya kiutamaduni, wanasema mambo ya mila na desturi, wanakuambia unyago ni kama, ni, ni kama shule ya kiutamaduni au shule ya, ki, ya kimila ambayo inamfundisha ina mwanamke kwa kwa lugha nyingine anasema inamfunda mwanamke yaani mtoto aliyotoka kuwa msichana na kuwa mwanamke. Unaweza ukatupa dondoo mbili tatu, ukamwelewesha msikilizaji, kihistoria unyago ni nini? Ni, ni, ni, ni, ni, ni zaidi kihistoria, na makabila gani wanakuwa wanafanya hii, wanakuwa wanaitumia hii? Unyago ni kama mafunzo yani, kwa mtoto wa kike anapokuwa au anapovunja ungo kwa lugha nyingine lakini makabila mengi tuseme wa Bantu tunayatumia tunatumia unyago e, kufundisha watoto wa kike pale wanapokuwa. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania ni makabila yote wanakuwa wanafanya hii unyago e, wengi wao, yani, kwa mfano Wazaramu, Waruguru, Wazigua, Wa Matumbi, makabila mengi wa, wa Ndengeleko eh wanayafanya. Je, mambo haya ya unyago yanatofautianaje na ukeketaji? Mama Ngasa, ukeketaji na unyago ni vitu viwili tofauti, kwa sababu unyago unamfunza mtoto, lakini ukeketaji ulikuwa una maana nyingine tofauti na unyago e. Kwa hiyo swala la ukeketaji ni kweli, sio zuri kwa makabila ambayo alikuwa yanayafanya vitu hivyo. Nafikiri kwa kweli sio zuri, ndio maana hata wametokea watu kulikemea. Lakini unyago, unyago ilikuwa ni mafunzo ya kumfunza mtu kimaisha e, hayana tatizo kwa kweli. Hunasikiliza Changu Chako, Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada hewani ni maswala ya jando na onyago, sehemu ya pili. Tumeshuhudia wakinamama kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania wakutuelimisha kuhusu maswala ya onyago. Je, masuala haya ya unyago ni mambo ya kizamani na yasiyo na tija kwenye karne hii ya 21? Moja kwako, mama Ngasa. Hapana, sio mambo ya kizamani, yale ndio yakuwa anafunza mambo mengi, ila ukeketaji kwa kweli sio kitu kizuri. Kwako mama Alha, utalizungumziaje swala hili la ukeketaji na unyago? Kama alivyokusha kuongea mwenzangu, swala la unyago na ukeketaji ni vitu tofauti eh, <coughs> ni vitu tofauti Unyago, unyago ni vitu vya kumfunza mtoto wa kike katika mazingira yanayomzunguka yeye mwenyewe e, lakini ukeketaji ni vitu vingine tofauti kwa kweli ambavyo vinaleta athari kwa mtoto e, au kwa yule ambaye anayefanyiwa tohara e. Na kwa hiyo tunaweza tukasema kiufupi, unyago ni maarifa ya maisha, sio mambo ya kizamani yaani ni mafunzo tu ya maarifa ya kumpa mtoto yaani kutokana na yeye mwenyewe ajilinde ajitunze vipi na maisha yake na jinsi na jamii inayomzunguka namna gani aishi nao sasa basi hapa studio nipo na mwenzangu naye kwa kumuuliza mawili matatu kuhusu mambo ya jando, hakukaa kimya. Karibu sana Victor Abuso. Nam, asante sana Karume Sangama kwa kunialika tena katika makala haya ya changu chako, chako changu. Ni furaha yangu kwa hapa, ndio sawa. Nashukuru sana Abuso, karibu tena, karibu sana. Uh, basi uh, Abuso, tunajuaga kwamba uh, jando na onyago hufanyika Afrika kwa ujumla barani hasa sana kwenye makabila ya Kibantu. Na unaweza ukatueleze kidogo jando huko Kenya inakuwaje kuwaje? Kwa sababu najua jando kuna makabila vilevile vile ya hao wanaoitwa uh, makabila ya Kibantu. Nam, asante Karume, mada hii imekuja wakati mwafaka sana, kwa sababu kila mwezi wa nane ama mwezi Agosti kule nchini Kenya huwa ni msimu wa kuwatahiri wavulana wenye umri wa miaka kumi na tano na kuendelea katika kaunti ya Bungoma. Aa, ni magharibi mwa nchi ya Kenya na ni shughuli ambayo ilizinduliwa mapema mwezi huu na serikali ya kaunti ya huko Bungoma. Tamlini hii hutekelezwa na watu wanaofahamika wana kwa jina la Wabukusu. Ni Wabukusu ni kabila dogo ambalo liko katika kabila kubwa la Waluya kule magharibi mwa Kenya, karibu sana na, na, na, na nchi ya Uganda. Na mambo huwa hivi karume, mvulana anayetairiwa huwa anastahili kuonyesha ushupavu wakati wa uh, tendo hicho, na hastahili kutoa hata chozi. mm -hmm. Kumbuka kwamba uh, hii ni ishara ya kuonyesha kwamba wewe ni mkakamavu na wewe sio mwoga, na pia ni ishara kuonyesha kwamba wewe umekomaa. Kumbuka mm -hmm. kwamba Uh, kitamaduni hakuna uh, chochote ambacho kinatumiwa kutoa ule uchungu wakati uh, yani, kwamba hakuna sindano labda maumivu, labda kuondoa maumivu nini mvulana anapotairiwa. <laughs> <laughs> <Amna kabisa> <laughs> Uh, kwanza unasimama mbele ya halaiki ya vijana wenzako na yule ngariba anakuja pale na kisu chake. Wakati huo uh, umekuwa umepakwa tope uh, kutoka mtoni na yeye anatekeleza wajibu wake na hivyo ndivyo mambo huwa kitamaduni, sawa sawa na, na abuso. Kwa hiyo kwa swala hilo inakuwa tu ni uh, kutairiwa tu au kuna mambo mengine vilivyo watu wanakuwa wanafundishwa? Ah, bila shaka hiki tu ni kitendo cha kuonyesha kwamba mvulana huyu anatoka katika uvulana na sasa anakuwa mwanaume kamili na miaka kumi uh, na tano bila shaka kitamaduni, katika tamaduni nyingi barani Afrika si haba hata kwa mvulana huyo kujipatia jiko ama kuoa. mm -hmm. Ni mambo ambayo yanafuatia baada ya kutairiwa, lakini pia wazee wanazungumza naye sasa, unaambiwa kwamba baada ya tendo hili unastahili kuwa mwanaume wa aina gani, mwanaume wa kuwajibika, mwanaume ambaye atakuwa analinda familia yake na jamii yake, mwanaume ambaye atakuwa anategemewa katika jamii. Mm-hmm. Naam, sawa sawa. Na, sawa, sawa. Na um, Abuso unaweza ukatusimulia uh, historia kidogo ya uh, hii hapa uh, mafunzo haya au uh, shule hii ya jando kule Kenya uh, unaweza ukatupa mawili matatu kuhusu hiyo. Naam, ni tamaduni ambayo Karume ilianza zamani sana uh, wakati wa wazee wa Wabukusu uh, kule nchini Kenya hata kabla Kenya ijip, ijip, ijipatia uhuru wake na lengo la Uh, kutairi vijana lilikuwa ni kuonesha uh, tamaduni hii ambayo uh, wengi walikuwa wanaienzi sana siku hizo na pia kuonesha utamaduni wa watu wa Bukusu, na ni jambo ambalo lilikuwa linawahusisha watu wengi sana, kwa mfano mashangazi, wajomba na mambo kama hayo. Kwa mfano Karume uh, shangazi wa mvulana ambaye anatairiwa <laughs> uh, uh, anahitajika kumtisha kijana huyo kwa oh, oh, kujaribu kumpiga kwa mwiko wa kusonga ugali na <laughs> <laughs> kijana nasoheli kuonesha ushu, u, ukakamavu kwa kuzuia kutompiga. Kwa hivyo ilikuwa ni ishara pia kuonyesha kwamba kijana huyu amekomaa, na anapokuwa na jandoni, anatarajiwa pia kuzuia kuku, kuonesha kwamba yeye Uh, ni, ni mwanaume ambaye uko tayari kuwa katika jamii na u, u, ni kitendo ambacho kinafanyika asubuhi mapema mapema mtoni kule. Ndiyo. Na inaaminiwa kwamba baada ya mvulana huyo kupitia kisu hicho cha ngariba anakuwa mwanaume kamili, kama nilivyosema, na pia unaheshimiwa sana, uh, mm. katika jamii mm. na kitamaduni hadi sasa hivi inatekelezwa. Wavulana hawa wanaimbiwa nyimbo Uh, maalum za kuatia moyo mm -hmm. kabla ya kutahiriwa, kwasifu, uh, ya kutahiriwa lakini pia kuasifu baada ya kutahiriwa. Kwa hivyo ni jambo ambalo uh, linakuwa la kusherekewa sana. Ndio, ndio, storia fupi kuhusu uh, kabila la Wabukusu kutahiri vijana na ambalo bila shaka bado inatekelezwa hadi wakati huo ndio ndio. Na kwa hiyo, Abuso, unaweza ukatueleza ni makabila ni, maka, ni kabila ya Wabukusu tu wanafanya hiyo hiyo, hiyo, hiyo, hiyo aina ya jando au ni hata makabila mengine ya Kibantu kule Kenya? Na usema kweli ni kabila la Kibukusu ambalo kumbuka kwamba ni kabila la Waluya ni, mm. ni, ni, kulu, Waluya ni kabila kubwa, lakini Wabukusu ni sehemu tu. Kwa hivyo historia ni wao tu ndio wanaotairi wanaume kwa njia hii ya kitamaduni lakini Uh, um, um, jambo lingine ambalo ni li muhimu sana kwamba siku hizi sio wote ambao wanafuata tamaduni. Kuna baadhi ya familia ambazo wanaona kwamba hii njia ni hatari sana kwa sababu ya hizi, hizi kuna magonjwa mengi uh, ngariba kitumia kisu kimoja kwa tayari vijana kama ishirini inakuwa ni hatari kidogo. Kwa hivyo kuna wa talini, wale wazazi ambao wanaamua kuwapeleka watoto wao hospitalini, jambo ambalo wale wazee wameridhia, lakini hawala, hawala, hawakulazimishi uh, lazima kwamba kijana wako ama mtoto wako atahiriwe kwa njia hii ya kitamaduni, kwa sababu ya, ya, ya maisha ya kisasa. Lakini zamani ilikuwa ni lazima na ilikuwa ni aibu sana karume, ikiwa wewe ungekwenda hospitalini uh, kupitia kupata uh, uh, huduma hii, badala <laughs> <badalea kunda, laughs> <laughs> yeah, ya kwenda njia hii ya kitamaduni kitamaduni. Ni kweli mm. Lakini uh, Abuso, hao ngariba ndo na ndo kama tuseme walimu tuseme wa jando kwa huko kwenye kwenye hizo hiyo hayo mafunzo ya jandoni. Naam, ni kweli kabisa. Na cha ajabu ni kwamba ni watu ambao hawajapata mafunzo yote ya kutairi Uh, vijana ama wavulana hata mafunzo kidaktari hawana, yani uh, hawana, lakini hawana. Hawana. Tamaduni ambayo imekuwa kitaweza kwa muda mrefu sana na hmm. ajabu sana, kuna watu wengi sana ambao wamepitia njia hii na wako salama. Nafikiri ni kipaji ambacho tunaweza hmm. uh, tukasema kwamba wanacho toka zamani. Ndio, ndio, na, ndio. Ndio. Victor Abuso unazungumziaje swala la ukeketaji huko Kenya? Tamaduni ambao umepigwa marufuku wanawake hmm, kutairiwa hmm, yeah, kutairiwa ukeketaji, yeah, bila shaka hmm. Uh, kwa hivyo ni jambo ambalo limewachiwa wanaume na siku hizi serikali imekuwa ikipambana vilivyo na tamaduni hii ambayo ni potofu na kwa Wamasai kwa Wakuria hmm, walikuwa naamini kwamba ikiwa mwanamke atakeketwa basi atakuwa tayari yuko tayari kuolewa lakini pia atakuwa maarufu sana katika ndoa yake, mambo ambayo uh, bila shaka ni ni ni, ni ni, ni, potofu na sio kweli. Mm, mm. Kweli. na lakini amekuwa kitokea kwa siri siri, kwa siri na abuso. Hebu tueleze kidogo kwa mfano o, wanasema kwamba wale ngariba wale au watu ambao wako kule jando kwa, kwa jando kule wanatumia visu, lakini hata kama ni kisu kimoja sio ni kwa, kichovo kwenye moto. Sasa kitapataje madhara ma gani, labda virusi vya UKIMWI na nini. Sababu kinaweka kwenye moto na moto ule moto kabisa ukawa mwekundu, anasema. Uh, kweli Karume, unavyosema ni kweli ka kabisa, lakini unajua katika maswala haya huwezi kuwa na uhakika zaidi ya asilimia mia moja kwamba kisu hicho kitakuwa hatari. Kwa hivyo siku hizi uh, nafikiri kila mvulana ambaye anatairiwa na hao mangariba, kila mtu na kisu chake. Ni kitu la mfano, huko nchini Kenya hata serikali ile ya kaunti imeingilia kati na hata pia inatoa uh, dawa kuwasaidia okay, hawa vijana ambao wametairiwa wavulana kupata nafuu haraka sana, lakini kitu kingine cha ajabu ni kwamba Karume, tamaduni hii hi, huko nchini Kenya imekuwa pia kivutio cha utalii mm. Watu wanakwenda kuangalia, kuangalia mm. Hata bila shaka <laughs> kutoka hata mataifa <laughs> mengine duniani, hata Wakenya wenyewe wanakwenda kuona uh, namna wavulana uh, uh, wanavyotairiwa Uh, kwa njia ya kitamaduni. Kwa hivyo imeongeza kipato katika uh, ile county ya Bungoma sasa. Uh, unaponiambia wa, wa, wa, watu wanaenda kuangalia watalii uh, na zile sehemu zao, na tukiangalia mambo ya maadili, kwa hiyo mwanamke akienda kuangalia vile sasa, inakuwaje? Sasa buso, au ah uh, wakati kitendo hicho kinapofanyika mwanamke haruhusiwi kuwa katika eneo hilo mm -hmm. uh, kwa mfano shangazi wa huyu mvulana ambaye anatairiwa yanaruhusiwa kumwona tu kabla ya kwenda kule jandoni, lakini baada ya kurejea ana jukumu kubwa sana la kuhakikisha kwamba anakuwa anapewa ile huduma muhimu kama kupikia chakula, au kusema kweli uh, Karume, uh, kitamaduni ni kitendo cha kishujaa sana kwa watu hawa wa Wabukusu, lakini mara nyingi wasichana na wanawake hawaruhusiwi kuwa katika eneo lile wa wakati wa kitendo hicho, lakini watu kwenda kujiangalia kwenda ku, ku, kuangalia ni mambo gani ambayo yanatokea hasa mwezi huu wa nane. Sawa. mm -hmm. Sawa na uh, Abuso, basi una mengine labda kuongeza, labda kuhusu uh, siku hii uh, yani mwezi huu maalum kwa maswala haya ya jando huko Kenya? Nam Karume, kusema kweli, ni mwezi ambao unaenziwa sana na watu kutoka katika kaunti ya Bungoma Wabukusu ambao u, hali hii kutokea wakati ambapo shule nyingi zimefunga, mm. shule za msingi na sekondari. Kwa hivyo unaweza ukaona namna gani uh, vijana wengi uh, uh, uh, wanahudhuria uh, kutairiwa huku kwa njia ya kitamaduni, na wengi wanaokwenda wanasema kwamba wanataka kulinda utamaduni huu na kuonyesha kwamba wao ni wakakamavu, wanaweza wakastahimili ule uchungu na kuonyesha kwamba wao ni wanaume kamili mm baada ya kitendo hiki lakini, pia uh, kama nilivyosisitiza kwamba siku hizi kwa sababu ya magonjwa mengi inakuwa ni vyema zaidi uh, kuna wale ambao wanakwenda hospitalini, lakini hata kama wanatumia njia hii ya kitamaduni uh, serikali imehakikisha kwamba inatoa inahakikisha kwamba kisu kimoja kinatumiwa kwa kila uh, mvulana ili kuwa salama zaidi. Kwa hivyo huu ndio kula mambo, ni kule mambo. Sof, uh, katika mambo, utamaduni wa kuwatahiri wavulana nchini Kenya, kule Kenya no. Na mambo kuhusu jando uh, kwa, uh, kwa kule Kenya. Na sasa kuna muziki, hebu tusikilize wimbo wa Pakita. Wimbo wa Tabu Ley Rochereau -ho, hayati uh, mwanamziki ni mwimbaji mkongwe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishirikiana na, na mwenzake Dr. Nico, pata burudani. Wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ni changu chako chako changu. Kwa niaba ya timu nzima ya RFI Kiswahili, mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema. Shukran Karume A Sangama kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito. Japani yaahidi kutoa dola za Marekani bilioni 30, kusaidia bara la Afrika. Sudani Kusini yataka kiwango kikubwa cha bajeti yake mwaka 2016-2017. Jeshi la Uturuki la kabiliana na wapiganaji wanaungwa mkono na vikosi vya kikurdi kaskazini mwa Syria. Shukrani kwa, kwa msikilizaji, usikose kujiunga nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia jumapili njema. la merveille traveling love Msikilizaji wa arifai Kiswahili yalikamposi na la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania jinge na saa mbili kamili za jioni kwa South Afrika Mashariki, na hivi punde utaendelea kupokea matangazo kutoka arifai katika lugha nyingine. Nakutakia Jumapili njema.