Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za muda huu, msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu tena katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumanne, tarehe 30 mwezi Agosti mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Matukio ya watu kupotea katika mazingira ya kutatanisha yaendelea kuripotiwa nchini Burundi. Kamati ya siasa, ulinzi na usalama ya SADC yakutana na kujadili hali ya kisiasa nchini Madagaskar, DRC na Lesoto. Na watu zaidi ya sabini waripotiwa kuuawa na wengine mamia kujeruhiwa baada ya wapiganaji wa kundi la Islamic State kutekeleza shambulizi kwenye kituo cha kusajili wanajeshi nchini Yemen. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Wakati dunia hii leo ikiadhimisha siku ya kimataifa ya watu waliotoweka, nchini Burundi kunaripotiwa matukio kadha wa kadha ya watu kuendelea kupotea katika mazingira ya kutatanisha, huku vyombo vya usalama vikihusishwa. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenali Bigirimana ametutumia taarifa ifuatayo. Vitendo vya watu wanaotoweka na kutojulikana hatima yao vimekuwa vikiripotiwa hapa Burundi, ambapo idara ya ujasusi imekuwa ikisotwa kidole kuhusika familia za wahanga zinasema kuwatafuta katika jela mbalimbali bila mafanikio na hivyo kukata tamaa. Mama huyu amempoteza shemeji wake, sasa ni miezi kadhaa Karina wamekuja na gari ya aina ya Karina na wakamkuta nyumbani na kumwambia yuko chini ya ulinzi. Alipowauliza kumwonesha hati ya kumukamata, wamemwambia hayo atayajua huko mbele, na hivyo wakamupeleka. Tangu wakati huu hatujui yuko wapi. Tumetafuta katika magereza yote na hata kwenye idara ya ujasusi tukamukosa, hadi sasa hatujui aliko. Hata baba huyu anasema nduguye ametoweka tangu mwaka jana. Ametoweka mwaka jana, aliitwa na mtu kwenye simu azim, na ghafla ikafika gari aina ya pikapu ambamo kulikuwa na polisi wakamuingiza ndani kuchamu, na kumpeleka asubuhi yake ndipo tulianza kumtafuta katika jela Tuka mbalimbali, tukafika mbongruonlezi. hata kwenye idara ya ujasusi tukakosa. Hadi sasa hatuna habari zake, ni kama tumekata tamaa, imebaki tu tutinde msiba. Si hao tu, ni zaidi ya mwezi mzima sasa tangu alipotoweka mwanahabari Jean Bigirimana wa gazeti la Iwacu. Na hadi sasa hajulikani aliko. Upande wake, Martin Chabandi, waziri wa Burundi wa haki za binadamu, anakiri kuwa kuna watu wanaotoweka, na anaomba wahusika, hata kama ni maafisa wa serikali waadhibiwe kwa mujibu wa sheria. Kuna ripoti nyingi zinasema kwamba kuna watu wametoweka e, na wizara ya haki za kibinadamu, sisi tulifanya juhudi tuweze kufanya utafiti na kufanya uchunguzi wa kutosha, ili aweze kujua kama mtu kwa kweli ametoweka. Lakini kwa kweli, hapa tunakubali kuna watu wametoweka kwa kweli, sababu kuna familia wamekuja wakatuelezea kwamba tujui, e, baba watoto amekwenda wapi. Lakini sisi tunataka kuhakikishia kwamba serikali inafanya juhudi zake na hakuna njia nyingine isipokuwa kupitia kwenye uchunguzi, na tunaomba watu waweze kuleta mchango wao ili tuweze kujua ukweli. Ikijulikana, ikipatikana kwamba ni mtu ambaye ni mtu wa serikali ambaye amefanya makosa, yaweze kuadhibiwa ku, kulingana na sheria. Jovenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Rais wa Benin Patrice Talon amewasili nchini Rwanda jana Jumatatu kwa ziara ya kikazi ya siku tatu ambapo amepokelewa na mwenyeji wake Rais Paul Kagame. Baada ya kuwasili na kupokelewa na Rais Kagame na viongozi waandamizi wa serikali, Rais Talon alitembelea eneo la kumbukumbu ya mauaji ya kimbari na kuweka shada la maua kama ishara ya heshima kwa waathirika wa mauaji ya kimbari waliolala katika makaburi ya makumbusho kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu, nchi hizo mbili ambazo zimekuwa na uhusiano mzuri na ushirikiano wa muda mrefu zilitiliana saini makubaliano ya kushirikiana katika huduma za usafiri wa anga mwezi Machi, na ndege za Rwanda zinataraji kuanza safari kwenda Benin Septemba mbili. Polisi nchini Kenya wamepewa majuma matatu kukamilisha uchunguzi kuhusu tuhuma kuwa ujum... ku... kuwa wajumbe watatu wa, wa kamati ya Olimpiki nchini humo wanaweza kuwa walichangia kukosekana kwa fungu la fedha jezi na kuteseka kwa timu ya wanamichezo wa Kenya walioshiriki michezo ya Olimpiki ya Rio nchini Brazil iliyokamilika jumamoja lililopita. Mkuu wa msafara wa Kenya Stephen Arapsoi, katibu mkuu wa kamati ya Olimpiki Francis Paul Kanyili na meneja wa timu ya wanamichezo wa Kenya Pius Ochien, Jumatatu ya wiki hii waliachiwa kwa dhamana ya shilingi laki mbili za Kenya kupisha kukamilika kwa uchunguzi ambapo kesi yao Itatajwa tena Septemba 19 mwaka huu. Kwa upande wake, nahodha wa timu ya wanamichezo wa Kenya walioshiriki Olimpiki ya Rio, Wesley Korir ameeleza kufurahishwa na kinachofanywa hivi sasa na serikali yake na kuongeza kuwa ni lazima majibu yapatikane kujua kilichotokea kwa wanamichezo wa Kenya kushindwa kupata medali nyingi kuona namna ambavyo wanamichezo hawa waliteseka, halafu tunarudi nchini na kuwapigia makofi kusherekea walichoshinda bila kujua mambo gani mabaya walipitia kupata medali za dhahabu. Nafikiri na ni aibu mara zote kuona serikali inakuja kutupokea na kuwapongeza wakati tumeteseka, lakini nafurahia kuona sasa tumeweza kuzungumza na kusimulia kile kilichotokea na hatua muhimu zinachukuliwa. Now, tangu kumalizika kwa michezo ya Olimpiki, kamati ya Olimpiki ya Kenya pamoja na wizara ya michezo zimekosolewa kutokana na namna ambavyo wanamichezo wake walifanyiwa na kuishi maisha magumu na dhiki walipokuwa Brazil. Kamati ya siasa, ulinzi na usalama ya jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADIC, imekutana nje kidogo ya mji wa Mbabane, Swaziland, ambapo imejadili kuhusu hali ya kisiasa nchini Madagaskar, mazungumzo ya amani ya DRC na mgogoro wa Lesoto. Emmanueli Makundi ana maelezo zaidi. Kikao cha kamati ya ulinzi na usalama cha SADC kimefanyika siku moja kabla ya kukutana kwa wakuu wa nchi, ambapo pamoja na mambo mengine viongozi hao watapokea taarifa ya kamati na kuifanyia tathmini kabla ya kutoa maamuzi. Kamati hiyo inaundwa na nchi za Msumbiji, Afrika Kusini na Tanzania, ilipokea taarifa ya kinachojiri kwenye nchi za Lesoto na DRC. Kuhusu Lesotho, kamati hiyo imeelezwa ni wapi utekelezwaji wa ripoti ya Sadek kuhusu mzozo wa nchi hiyo umefikia, ambapo licha ya kuwa na uchaguzi uliokuwa huru na haki bado nchi hiyo inakabiliwa na changamoto za kiusalama na ukosefu wa amani. Kuhusu mazungumzo ya kisiasa nchini DRC kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, kamati hiyo imepitia taarifa ya kile kinachojiri kwa sasa, ambapo baada ya kuipitia wataiwasilisha kwa wakuu wa nchi hizo ambao wanakutana hivi leo na kuitathmini na kuitolea maelekezo ya kile ambacho kitafanywa wakati huu, mazungumzo hayo ya kisiasa yakiendelea kusuasua chini ya mwenyekiti wa Edem Kojo. Viongozi wa serikali nchini Libya jana Jumatatu wamewashambulia Kumradhi, vikosi vya serikali nchini Libya jana Jumatatu vimewashambulia wapiganaji wa kundi la Islamic State katika kitongoji kimoja cha mji wa Sirte baada ya siku mbili za mapigano makali kwa ajili ya kukomboa ngome ya mwisho wanajihadi hao nchini humo. Vikosi vinavyounga mkono serikali ya Umoja wa Kitaifa yenye makao yake mjini Tripoli vilizindua mashambulizi zaidi ya miezi mitatu iliyopita ili, ili kuwaondoa wapiganaji wa Islamic State kutoka mji huo wa pwani na wamekuwa wakiungwa mkono na mashambulizi ya anga ya Marekani kwa karibu mwezi sasa. Kundi la Islamic State lilivamia mji huo ambao ni nyumbani kwa kiongozi wa zamani wa Libya aliyeuawa, kanali Muammar Gaddafi, katikati ya mwaka 2015 na kuzua hofu kuwa wanajihadi wangeweza kuitumia kama chachu kwa ajili ya mashambulizi dhidi ya Ulaya. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni redio ya ulimwengu. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa mbili dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Watu zaidi ya sabini wameripotiwa kuuawa na wengine mamia kujeruhiwa baada ya wapiganaji wa kundi la Islamic State kutekeleza shambulio kwenye kituo cha kusajili wanajeshi kwenye mji wa Aden, ikiwa ni shambulio baya zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja. Edmund Lwangicheli ana maelezo zaidi. Mashambulizi hayo yametokea mjini Aden kusini mwa Yemen, ambapo waathiriwa ni vijana wapya wa vikosi vya serikali waliolengwa. Shambulizi hilo lililenga jengo ambapo kulikuwa na vijana kadhaa ambao walikuwa wakiapishwa ndani ya vikosi tiifu vya serikali, huku kukiwa na gari lililokuwa likiendeshwa na washambuliaji wa kujitoa muhanga likasababisha mauaji hayo shambulio hilo lililodaiwa kufanyika na kundi la Islamic State linafanana na mashambulizi kadhaa ya miezi ya hivi karibuni, ambapo mlipuko wa Jumatatu asubuhi ulitokea mjini Aden, mji mkuu wa muda wa nchi yenye migogoro ambayo haijapatiwa majibu. Muungano wa nchi za Kiarabu umeingia vitani nchini Yemen mwaka uliopita kwa msaada wa serikali, na tangu hapo nchi hiyo inakumbwa na machafuko ambayo yananufaisha harakati za kisuni kama vile Dola laki Islam, lakini pia ugaidi wa Al-Qaida katika rasi ya nchi za Kiarabu. Mahakama ya juu zaidi nchini Bangladesh leo Jumanne, imeidhinisha adhabu ya kifo kwa tajiri maarufu wa kiongozi mwandamizi wa chama kikubwa cha Kiislamu kuu limetupilia mbali rufaa ya mwisho ya Miri kwa sem Ali kutaka msamaha. Wakili wake Gazi Tamimu amesema uamuzi huu unafungua njia kwa ajili ya utekelezaji wa kifo cha Ali, pengine ndani ya siku kadhaa, isipokuwa kama atasamehewa na rais, jambo ambalo wataalamu wanasema si rahisi. Kama unavyojua sakata la wanamichezo walioshiriki michezo olimpiki kule Rio Brazil naendelea kuchukua sura mpya na sasa mahakama kuu imeagiza uh, polisi kutumia muda wa wiki mbili tu kuwachunguza maafisa Francis Paul, ambaye ni katibu mkuu wa kamati ya olimpiki ya Kenya; Pius Ochieng, ambaye ni makamu mwenyekiti wa kamati ya olimpiki ya Kenya, na mtu watatu ni Stephen Soi, ambao wote wanachunguzwa kwa matumizi mabaya ya ofisi na kudharau uh, majukumu yao na kusababisha wanamichezo kule uh, kenya kamati ya Olimpiki ya kule nchini uh, Kenya na katika maswala ya mpira wa miguu hapa barani Afrika, mchezaji um, Asamoah Gyan amesajiliwa na klabu ya kwa mkataba wa mkopo eda klabu ya Reading ya kule nchini Uingereza akitokea klabu ya, ya, ya kule Uchina ya Shanghai CPG, wakati Sofiane Boufal amesajiliwa na klabu ya Southampton pia ya nchini uh, Uingereza akitokea katika klabu ya Lille ya kule nchini uh, Ufaransa. Aminu siamini mchezaji na naibu naodha wa klabu wa timu ya taifa ya Ghana Andrew Aye amesema uh, kwamba atawalipia nauli ama atawalipia tiketi wachezaji wenzake ambao wanacheza soka la kulipwa kule barani Ulaya kwenda kushiriki katika timu ya taifa ambayo imeitwa. Namkaribu Edmond Lwangicheli na habari za magazetini. Asante sana Sabina, naanzia na gazeti la Le Figaro la huko Ufaransa. Gazeti hili limeandika kuwa Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls anaona kuwa Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ni tishio kubwa kwa uchaguzi ujao. Gazeti la Le Monde huko huko Ufaransa linasema kuwa rais wa Brazil aliyesimamishwa eh, mwezi Mei Dilma Rousseff ameshughulikiwa jana na maseneta kama sehemu ya kesi yake kwa mashtaka, lakini mama huyo amekemea mapinduzi. La Prosperite la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linazungumzia mazungumzo ya kitaifa na kusema kuwa na kuuliza swali wanaohusika na wasiohusika na mazungumzo hayo ni kina nani? The New Times la Rwanda linaandika kuwa Rais Paul Kagame wa Rwanda jana amempokea Rais wa Benin Patrice Talon ambaye yuko ziarani nchini Rwanda kwa siku tatu, huku Daily Monitor la Uganda likia, likisema kuwa mahakama ya Makindye imesitisha kesi ya Kaihura General. Daily Nation la Kenya linaswali kwamba makamu wa Rais wa Sudan Kusini Riek Machar baada ya kutoka huko aliko ataelekea wapi? na Jamhuri ni gazeti la hapa Tanzania lina kichwa cha habari mazungumzo ni amani, huku likiandika pia waziri Mwigulu acharuka. Tanzania Daima lina kichwa cha habari yametimia kamati kuu yote Chadema mbaroni, yupo Mboe, Mashinji, Loasa, Mnyika. Gazeti Uhuru, limeandika Loasa, Mboe, Mnyika mbaroni lakini pia limeandika sasa rasmi kuna kafu bara na kafu Zanzibar. Nimalizie na gazeti Habari Leo, wanufaika watumishi hewa sasa kikaangoni. Ni hayo tu Nam, nakushukuru Edmond Longicheli. Shukrani Nam, karibu Ebi Shabani Abdalla na makala ya siha njema Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na uheri wa afya. Ni jumaa lingine tena ambapo tunakutana katika makala ya siha njema, ambapo kupitia makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili litaweza kupia jicho kuangazia juu la agizo la serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kupitia wizara yake ya afya ya kuzitaka hospitali zote nchini za umma kuhakikisha zinatoa huduma bure za matibabu kwa makundi maalum wakiwemo wazee, watoto, watu wenye ulemavu, kina mama wajawazito, pamoja na wagonjwa wanasumbuliwa na magonjwa sugu. Basi kupitia kipindi hiki tutaona iwapo agizo hilo limeanza kutekelezwa katika baadhi ya hospitali za hapa nchini Tanzania, lakini vilevile vile, iwapo changamoto zozote ambazo tayari zimeanza kuibuka kutokana na agizo hilo. Basi kwa takriban dakika kumi utakuwa nami mtayarishaji na mta, mtangazaji wako ibi e Shaban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi pande fika tamati ya makala haya kwa jumaa hili naasikwa kuanza tu, msikilizaji wetu, kwa mujibu wa sera ya afya ya nchini Tanzania ya mwaka elfu moja mia tisa tisini pamoja na marekebisho yake ya mwaka elfu mbili na saba wazee wote wenye umri wa kuanzia miaka 60 wajawazito pamoja na watoto chini ya miaka mitano wanatakiwa kutibiwa bure katika zahanati, vituo vya afya na hospitali zote za serikali bila gharama yoyote. Basi mwanzoni mwa juma lililopita tulimshuhudia waziri wa afya wa hapa nchini Tanzania, Umi Mwalimu, akisisitiza kuwa serikali haitamvumilia mganga yoyote mkuu katika hospitali ya umma atakayebainika kuwatoza fedha. Kundi hili maalum la watu linastahili kupata matibabu ya bure. Basi niliweza kupata nafasi ya kuzungumza na kaimu mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Dr. Jason Makazo juu ya utekelezaji wa agizo hilo la huduma bure kwa wagonjwa wa makundi maalumu, naye kawa na haya ya kusema juu ya agizo hilo. E, kuhusiana na agizo ambayo limetolewa hivi karibuni na, na waziri waziri wa afya ni, ni kwamba ni katika kujaribu kuendelea kukazia sera ya afya ya mwaka elfu mbili na saba ambayo imesisitiza kwamba kina mama waja wazito a, na, na, wa, e, watu ambao ni wazee kuanzia umri wa miaka 60 na watoto ambao uh, wako chini ya miaka mitano ni sera ya afya ya mwaka elfu mbili na saba. Na narudia kwamba wanatakiwa wapate huduma bure. Unaposema huduma bure kwa kina mama wajawazito, watu wazee na watoto, ni aina gani ya huduma hasa ambazo zimekuwa zikitolewa bure hasa katika upande wa, wa afya? Yeah, tunaposema huduma bure kwa maana ya kuna kitu eh, kwa upande wa hayo magrupu, kwa mfano mama mjamzito anapokuja ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kupata kliniki kuna kliniki ambazo anahudhuriwa, anapata ushauri, anapata dawa na na huduma zote mpaka anakuja kujifungua, zote zinatolewa bure. Yani serikali inakuwa imeshagharamia serikali inagharamia kwa maana ya, ya, ya, ya, ya pesa zimetoka serikalini zinakwenda bohari kuu ya dawa na kwetu tunachukua vifaa ambavyo vinatumika bure kwa, kwa, kwa hayo magrupu, hivyo hivyo na kwa watoto wadogo na kwa wazee wenye umri huo ambao nimeshausema. Na hii itasaidiaje katika kupunguza haswa vifo vya akina mama wajawazito na watoto kwa hapa nchini Tanzania? Kwa kiasi gani inaweza ikasaidia, kwa ujumla, haswa katika maeneo ya vijijini? Yeah, kwa upande wa kupunguza vifo vya akina mama na watoto ni swala ambalo ni mtambuka. Kwa maana yani, tu, wa ni tunaposema kwamba wakina mama wapate huduma bure ni kwamba ati kusiwe na mwanamama ambaye anabaki kika katika e, nyumbani kwake akihofia kwamba atatozwa pesa. Kwa hiyo inasaidia, inatakiwa ajitokeze ay, mapema ili aweze kupimwa, kupimwa maana wingi wa damu, pressure, ili ajulikane wakati wa kujifungua kusiana na complications zote zile. Kwa hiyo kwa njia nyingine inasaidia kwa sababu mama akikaa nyumbani kwamba hana pesa za kuweza kuja kutibiwa, amini ni kuja kuchekea ya afya yake, inaweza ikasababisha complication wakati wa kujifungua. Kwa hiyo kwa njia moja au Dia. Na kwa upande wa watoto vile vile inasaidia kwa maana watoto unajua, watoto ambao wako chini ya umri wa miaka mitano ndio wako wako prone yani, ndio watoto ambao huwa wanaugua magonjwa mbalimbali. Sasa hizo huduma ukizitoza pesa eh, kutoza pesa, kwa hiyo, kuna baadhi ya watoto ambao, familia ambazo ni hali ya chini, watakuwa hawana access na hizo, na hizo huduma. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine hii huduma free kwa kwa hizo kwa hiyo magroup inasaidia katika kupunguza vifo wenye bima ya afya huwa hawahangaiki ku nani, ku, ku, ku, ku, kutafuta hizo huduma ambazo ni za, za bila malipo, tunasema bila malipo kwa sababu tayari kuna mtu analipia ana, ana, ana, lakini wale ambao wamefikisha umri huo miaka miaka, miaka, miaka sitini k kama kuna, kama kuna ishu yote ile mara nyingi wa, wana, wana, wana, wana kutoka wanapitia kwenye serikali za mitaa kuna, mitaa kuna, kuna, kuna anapewa barua ya utambulisho kwamba huyo labda ni mstaafu au yuko hivi anatakia huduma ya afya, na ile barua ikija, anaingiza kwenye kitabu cha msamaha, watu wanasamewa na wanapata huduma ambazo ziko kuna Kati... no. upande wa zanati kikubwa cha cha afya unakuta kuna huduma na hospitali na huduma zinaongea zaidi. Kwa hiyo akikosa, akikosa huduma anaweza akaenda kwenye kituo kingine ambayo kinapatikana katika hospitali. Naam, ni sauti yake kaimu wa mkoa wa waz akielezea juu ya utekelezaji wa huduma bure kwa wagonjwa. Je, pamoja na agizo hilo la huduma, hali ikoje katika baadhi ya chini Tanzania niliweza kupata nafasi ya hapa nchini Tanzania ili kupatiwa matibabu. Naye anazungumziaje juu ya agizo hilo la serikali? Jina ni Joseph Yagao. Mimi umri wangu ni miaka ishirini na mbili. Hebu tuambie nye wazito na watoto wadogo, huduma uh, hii ipo. Na wewe ukienda kwa waba hospitalini pale na lakini zaidi hata daktari akikwambia kwenye dirisha la nani la, la dawa da, dawa hakuna, au hizi dawa nunua. Sasa wewe ukiwa huna hela ya kununua ki ah, kwa nini wewe huna watoto Leo nimekuta, hebu tueleze, kuna kisa chochote kama hicho kisha kukukuta katika hospitali hii ya serikali kupata huduma ya afya ukakutana na changamoto kama hizi kwa sasa hivi hapa hai, hali ya zamani ilikuwa kidogo na uwezo, lakini ndo maombi ya zamani yalikuwa ndo faida, sasa tulikwisha yazoea. Unituelezea kisa kikuta, hebu tuelezee kisa hicho kikuta, kisa hiki kilini, kwa sababu mimi nilikuwa na bima hii ya, ya wazee ya bima hili ya wazee lafu kwenda kwa daktari, lakini ukifika dirishani ndio kuna matatizo kupi. kama nenda kanunue, mimi sina hela, mimi hapa nilipo ni mzee. Sasa ningekuwa na hela, wala serikali isidia kununua, sio kwambia sisi hatujui uchoko ujumla katika kutekeleza agizo ambalo limetolewa na afya ya hapa nchini Tanzania na kuhakikisha kuwa wazee, wanawake wajawazito, na uh, huduma bure, wito wako ni upi kwa ujumla? Ya, kwamba, kwa ujumla sema kwamba watusaidie sababu sisi ni tumewahi kuitumikia serikali miakamii kama umri wangu maanake, nimeitumikia serikali mara nyingi hata kwenye vita ya Kagera nimepigana mpaka kufika umri huu, nimekuwa sina ugali naniona kwamba mimi ni, ni, ni. Sasa hawa waganga wengine, wito wangu nikiomba kwamba watusaidie ni kama sisi tunapata eh, ka, nani kama ni buri, lakini sisi tulitoa changamoto na mpaka nyinyi mnapata nafasi. Sisi kupigana na kupigania ha za wanyonge tusingifikia hapa. kilizaji wetu basi, hakika utakuwa umejifunza mengi kipindi hiki cha siha njema kwa jumaa ame kufikia hapo, basi ndipo nafikia tamati ya tu cha siha njema kwa jumaa hili. Naitwa Abi Shaban Abdullah, basi kusi uendelee kuitegea idhaa yako ya kwa Kiswahili ya Radio France Internationale. Na asante sana. Abi Shabani Abdullah katika ujumbe Majuto wa Geita anasema kuwepo kwa kumesababisha dunia kutokuwa salama. Omar Said wa Itumba Igunga Tanzania unasema juhudi katika kukabiliana na matukio yanayotokea mara kwa mara huko Yemen na Martin Petro wageita, kamati ya SADC kumbukeni kufikia maamuzi sahihi na mapema dhidi ya hali chafu ya mataifa hayo inayoendelea. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za magazetini ametujuza Edmond Lwangicheli. Kwa muda wote huo ulikuwa na itegea sikio RFI Kiswahili tangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Kwa...