Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za muda huu, msikilizaji popote pale ulipo, karibu tena katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo Jumatano tarehe 31 mwezi Agosti mwaka 2016 utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Usalama waimarishwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya, kufuatia ziara ya rais wa taifa hilo, Uhuru Kenyatta. Upinzani unaounga mkono serikali nchini DRC wapinga wito wa kiongozi wa chama cha upinzani cha UPDS kuwataka wananchi kutounga mkono mazungumzo ya kitaifa na viongozi wa kampuni ya Apple na serikali ya Ireland kukataa rufaa kupinga uamuzi wa Umoja wa Ulaya kuagiza kampuni hiyo kulipa euro bilioni 13 kama malimbikizo ya kodi. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiona lolote tuandike ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Vyombo vya usalama mjini Mombasa, pwani ya Kenya, vinasema vimeimarisha hali ya usalama kufuatia ziara ya rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, anayetarajiwa kufungua rasmi maonyesho ya kimataifa ya kilimo yanayoanza rasmi hii leo hadi siku ya Jumapili. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametuma taarifa ifuatayo. Wakuu wa idara hiyo ya usalama hapa mjini Mombasa nchini Kenya wameambia vyombo vya habari kwa maafisa zaidi wa usalama wametumwa katika eneo kunakofanyika maonyesho hayo ya kilimo ili kuhakikisha raia na wageni kutoka mataifa mbalimbali wanaohudhuria maonyesho hayo wako salama. Kamishna wa jimbo la Mombasa hapa Pwani ya Kenya, Ivan Sachoki, anasema mji wa Mombasa utakuwa na walinzi wa kutosha wakishika doria ili kuhakikisha hakuna tukio lolote la utovu wa usalama. tutakuwa na maafisa wa kutosha wa kushika doria Nda na nje ya showground. Na hawa maofisa wengine watakuwa na umbwa ya kupatrol, na wakati wananchi wanapoingia kwa showground, washuke kwa magari, waangaliwe magari ziangaliwe, ndio waweze kukubaliwa kuingia kwa showground. Naye mkurugenzi wa shirika la ukulima hapa nchini Kenya, Batram Mutoka, anasema maonyesho hayo ya kilimo ambayo yatafunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta siku ya Alhamisi yamevutia takriban washiri mia moja na themanini kutoka mataifa tofauti barani Afrika na ulimwenguni. Hapa anasema tunatarajia washiriki 180 mwaka huu tofauti na washiriki 150 mwaka jana. miongoni mwa washiriki kutoka mataifa the ya nje wanatoka the Misri the Pakistan, Tanzania, we have Pakistan, Uganda now. Na Rwanda, uh, Rwanda. Wakuu wa maonyesho hayo wanasema wana matumaini maonyesho ya mwaka huu yatakuwa na mchango mkubwa katika kukuza utalii pamoja na sekta ya kilimo kupitia mfumo wa teknolojia hapa nchini Kenya. Vyombo vya usalama hapa nchini Kenya Ha, vinasema havitatoa mwanya kutokea tukio lolote ambalo huenda likatatiza usalama wa raia pamoja na kutatiza shughuli hiyo muhimu hapa nchini. tunataka wakenya wakiingia hii showground, waone ya kwamba wamelindwa, wakitoka pia waone ya kwamba kuna usalama wa kutosha katika mji wa Mombasa. nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Baadhi ya wahamiaji mia nane wa Afrika na kundi la wafanya magendo walikamatwa katika mpaka wa Sudani na Libya wakati wakijaribu kuingia Ulaya kati ya mwezi Juni na Agosti. Maafisa usalama wamewaambia waandishi wa habari jana Jumanne, kati ya Juni ishirini na saba na Agosti kumi na sita vikosi vya usalama viliwakamata wahamiaji 816 wa kiafrika waliokuwa wakijaribu kuingia Libya, waandamizi wa jeshi na maafisa wa polisi wamesema. Wahamiaji hao ni pamoja na 347 kutoka nchini Eritrea, 130 kutoka Ethiopia na 90 kutoka Sudani. Upande wa upinzani unaunga mkono serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umepinga hatua ya kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD, e, UDPS Etieni Chisekedi wa Mulumba ya kuwataka wananchi kuto kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yanayotarajiwa kuanza mnamo Alhamis Septemba mosi mwaka huu. Upande wa serikali umesema kuwa mazungumzo ya kitaifa yatafanyika kama yalivyopangwa na kwamba wananchi wa nchi hiyo wanapaswa kupuuza wito wa upinzani wa kugomea mazungumzo hayo kwa kuwa wito huo unalenga kuwagawa. Tamko lililosainiwa jana na kiongozi wa upinzani Shisekedi limewataka wananchi kuandamana kuanzia Septemba 19 mbele ya ofisi za tume ya uchaguzi seni mjini Kinshasa kwa lengo la ku shinikiza rais Joseph Kabila kuhakikisha anaachia ngazi Desemba ishirini mwaka huu. Rubens Mikindo ni mratibu wa chama cha upinzani cha UDPS mkoani Kivu Kaskazini na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. Unajua, upinzani unaeleweka ndani ya Kongo. Unajua, kunakuwa watu wanajiita wapinzani na sio wapinzani, kwenye mtu atajiita mpinzani, yeye anakuwa anazungumza neno moja, wanakuwa na nia moja pamoja na wanakabila utawaita tena wao ni wapinzani au sio wapinzani? Na pia ukiwa mpinzani, inaomba ukuwe na uwezo, watu waone uwezo gani unakuwa nayo katika nchi bwana. Wengi hawana uwezo, hata hawana hata okay, hata bunge hata moja, ama ngao, wanaweza kuwa na bunge, wanakuwa na mabunge ngani? Tunajua kama uzito wa kisiasa katika upinzani unakuwa kwenye ngambo ya UDPS, nao wafasi wake wengine wote tunaita katika Rassemblement. Leo sasa, wale wengine wote wanajiita wapinzani. Wapinzani gani? Wapinzani wa hapa wapinzani, wapinzani Kinshasa tu wanapiga domo, na hata wanatafuta wende wazungumze na bwana Kabila. Hiyo udanganyifu ndiyo sisi tunatafuta kutoa nje. Upande wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila, wameipokeaje taarifa hiyo ya upinzani? Francois Rubota Masumbuko ni mbunge wa bunge la kitaifa na mkuu wa chama cha MSR, chama kinachoendelea kumuunga mkono rais kabila baada ya mwasisi wa chama hicho Pierre Lumbi kujiunga na upinzani. Unajua, siyo uh, mpinzani mmoja tu katika Kongo yetu. Uh, wanaita kwa kifaransa kuna kuwa opposition pluriel, na wale wenye wanakuwa wapinzani wamoja wanakuwa kwenye mazungumzo itaanza tarehe moja. Ni yeye anabaki na wengine, si kwamba ni yeye anabaki kuwa mpinzani tu, hapana. Na katika kikao kile ikiwa kuna ile upinzani inahitaji au inataka ni pale nafasi inahitajika kuzungumzia, hakuna kingine kikao kingine kitafanyika ya kwamba kusema eti rais Joseph Kabila azungumze na mpinzani mmoja binafsi, na ile iwezekana kusema kwamba inaweza kaleta suluhisho katika magumu tunayo, ile inakuwa njia isiyokuwa halali kabisa. Ni sauti yake Francois Rubota Thomas umbuko mbunge wa bunge la kitaifa na mkuu wa chama cha MSR. Bunge la Misri jana Jumanne lilipitisha sheria ya kusimamia ujenzi wa makanisa licha ya upinzani wa baadhi ya wanachama wa jumuiya ya Kikristo ambao wanalalamikia ubaguzi wa Kristo wa madhehebu ya Kopti nchini Misri ambao ni jamii ya Wakristo wa chache katika eneo la mashariki ya kati kwa muda mrefu wamepambana kupata ruhusa rasmi ya kujenga nyumba za ibada. Aidha, imekuwa vigumu kwao kujenga makanisa hasa kusini mwa jiji la Kairo, ambapo hata uvumi wa kuwepo kwa kanisa la kikristo unaweza kuibua cheche za vurugu za makundi. Unaendelea kuitegemea Sikio arifai Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka dar es Salaam, Tanzania. Ni saa mbili dakika thelathini na nane kwa saa za afrika Mashariki. Mgomo wa nchi nzima ulioitishwa na mashirika ya kiraia nchini Zimbabwe unatarajiwa kufanyika hii leo kushinikiza Rais mugabe yajiuzulu baada ya kuiongoza nchi hiyo kwa takriban miaka thelathini na sita. Edmund Lwangicheli anakuja na taarifa kamili. Vyama vya kiraia vimewataka wananchi wa Zimbabwe kubaki nyumbani hii leo kama sehemu ya harakati zao dhidi ya serikali ya Rais Robert Mugabe. Kwa miezi kadhaa sasa, matukio kama hayo yanaendelea kujitokeza kwa ombi la vuguvugu la Tajamuka linalomaanisha tunahangaika, na kuongozwa na Mchungaji Evan Mawarire kupitia mitandao ya kijamii. Vuguvugu hilo linamtaka rais Robert Mugabe kujiuzulu kwa madai kuwa lazima awajibike kwa uchumi wa nchi hiyo kuendelea kuzorota huku kukiwa na ukosefu wa ajira unaokadiriwa kuwa wa zaidi ya asilimia 80 na mfumuko wa bei wa kiwango cha juu. Hili ni wimbi la kipekee linaloendeshwa na harakati ya Tajamuka lililotangaza kuandamana kila wiki hadi Mugabe atakapoachia ngazi. RFI Radio France Internationale. saa mbili dakika thelathini na tisa sawa na saa moja dakika thelathini na tisa Afrika ya Kati. Viongozi wa kampuni ya Apo na serikali ya Ireland wamesema kuwa wana watakata rufaa kupinga uamuzi wa Umoja wa Ulaya kuagiza kampuni hiyo kulipa kiasi cha euro bilioni 13 kama malimbikizo ya kodi nchini Ireland, uamuzi ambao Marekani imeonya kuwa unaweza kuathiri makubaliano yao ya mkataba wa TTT waliosaini na umoja huo. Utawala wa Brussels unasema kuwa kampuni ya Apple ilikwepa kulipa kodi muhimu kutokana na biashara yake ndani ya umoja wa Ulaya kwa kuandaa utaratibu ulio kinyume cha sheria na serikali ya Dublin ambayo ilitoa msamaha mkubwa wa kodi kwa kampuni hiyo. Mkuu wa masuala ya ushindani ndani ya umoja wa Ulaya, Margaret Vestager, amesema kuwa uamuzi huu umetuma ujumbe kuwa nchi wanachama haziwezi kamwe kutoa punguzo la kodi lisilokuwa la usawa kama wanavyotozwa makampuni mengine, bila kujali ni kubwa au ndogo, iwe ya ndani ya umoja wa Ulaya ama ya kigeni. This decision sends a clear Uamuzi huu umetuma ujumbe wa wazi kabisa kwamba nchi wanachama haziwezi kutoa upendeleo wa utozaji wa kodi kwa baadhi ya makampuni bila kujali kama kampuni hizo zinatoka ndani ya Umoja wa Ulaya au nje, kubwa au ndogo, iwe sehemu ya kundi la makampuni au la. Tayari kampuni ya Apple ambayo inatengeneza simu aina ya iPhone imeonya kuhusu uamuzi huu ambayo inasema utasababisha kupunguzwa kwa mamia ya ajira kwenye umoja wa Ulaya. Nam msikilizaji, kwa mara nyingine tena ni wasaa wa RFI michezo na Emmanuel Makundi, karibu nam. Asante mi, bado najikita katika maswala ya usajili ambapo klabu ya Rangers kule nchini Uingereza, bwana shiriki ligi daraja la kwanza, imemsajili Idrissa Saila uh, kutoka klabu ya Anderlecht ya kule nchini Ubelgiji. Uh, msh, uh, mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 25 raia Guinea amekubali kusaini mkataba wa, wa miaka mitatu kuitumikia uh, klabu hiyo na shirika daraja la championship. Harambee Stars na Uganda Cranes hapo jana zilitoshana nguvu katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki uliopigwa katika dimba la Nambole jijini Kampala nchini Uganda. Kenya inaikabili Zambia katika dimba la Levy Mwanawasa mjini Ndola Jumamosi, wakati wenzao Cranes wao watahitaji ushindi dhidi ya Komoro jijini Kampala uh, katika siku inayofuatia mnamo Jumatatu ili kufuzu katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Na wachezaji watano wameachwa katika kikosi cha Mavubi kitakachocheza mchezo wa kundi H dhidi ya Ghana. Kocha Jimmy Mulisa ametangaza wachezaji yao walioachwa ni pamoja na Mukia, na Yusuf Habimana na Fiston Zei Gabo na lwangicheli na habari za magazetini. Asante yes, sana mwenzangu Sabina. Naanzia Ufaransa, ambapo gazeti la Le Figaro linazungumzia hatua uh, ya kumfikisha Mama Dilma Rousseff, aliyekuwa rais wa Brazil, mbele ya baraza la seneti hapo jana, ambapo alipata fursa ya kutetea utendaji wake katika miaka miwili iliyopita na kulaani njama ya kumwondoa madarakani. Gazeti la Prosperity la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaendelea kuzungumzia kuhusu mazungumzo ya kitaifa, ambapo linasema kuwa wapinzani Jean Lucien Mbusa eh, Steve Mbikai na wengine wamesisitiza kuhusu masharti ya upinzani. Wakati The New Times la Rwanda linazungumzia eh, kutamatishwa kwa maandalizi ya ziara ya wabunge wa Umoja wa Ulaya nchini Rwanda ambayo inatarajiwa hivi karibuni, na kuonana kwa kiongozi wa ujumbe wa huo balozi Mekalorian na spika wa bunge la Rwanda B, Mkabalisa. Daily Nation la Kenya linasema rais wa zamani wa Kenya Mwaikibaki ameruhusiwa kutoka hospitalini, imesema familia yake. Tanzania Daima la hapa Tanzania linasema Loasa amesema Magufuli amekata mkono wa amani. Wakati Uhuru linaandika gwtz sasa kutoka kivingine, Septemba mosi ndege kuvinjari angani, maonyesho ya kijeshi kama kawaida. Nimalizie na nipashe na kichwa cha habari makusanyo kodi za simu ya panda mara tano. Ni hayo tunakushukuru Edmund Langicheli, shukrani. Na msikilizaji, karibu katika mjadala wa wiki hii leo na tunaangazia hali ya mvutano iliyopo kati ya serikali ya upinzani nchini Tanzania kuelekea Septemba mosi, ambapo upinzani umeandaa maandamano ya kupinga kuminya demokrasia nchini humo maarufu kama Ukuta. Kuangazia suala hili, naungana na wachambuzi wetu Haji Kaburu, mtaalamu wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, na Israeli Sostenes. Yeye ni mhadhiri na mtaalamu wa masuala ya utatuzi wa migogoro kutoka chuo cha diplomasia hapa Dar es Salaam, Tanzania. Karibuni sana katika mjadala wetu hii leo. Okay. Naam, uh, moja kwa moja nianze nawe Israeli Sostenes. Uh, hali inayoshuhudiwa nchini Tanzania ya mvutano kati ya upinzani na serikali, uh, inaashiria kwamba hakuna nafasi ya maridhiano baina ya pande hizi mbili. Haiwezi kuwa inaashiria kwamba hakuna nafasi ya maridhiano. Nafasi ya maridhiano ipo, nafasi ya maridhiano ipo kwa sababu tumekuwa na historia ya kufanya maridhiano mbalimbali inapotokea hali ya kutofautiana kimtazamo. Na ieleze kwamba sisi tumekuwa katika changamoto mbalimbali za kisiasa na tumekuwa kwenye hatua eh, nzuri ya upanuzi wa demokrasia katika nchi yetu, tumekuwa na chaguzi uh, takriban za vyama vingi ambazo zimepitia katika sura mbalimbali mbali katika nchi yetu. Na nachoweza kusema kwa sasa kinachoendea kwa sasa pengine e, ni matokeo ya namna wanasiasa walivyowekeza kimahusiano, walivyojitahidi kufanya masuala ambayo kimsingi e, leo hii wanaanza kuonekana wanaanza kuvuna hasa kwa upande wa upinzani. Kumbuka awamu hii ya tano kingia madarakani, wameanza na ile hatua ndani ya kasia ya bunge, kutoka nje ya bunge mm. Na kama walitoka nje kwa sababu ambayo zilikuwa za msindi au kwa mikakati ambayo walikuwa wameipima vizuri kabla ya kutata ile au walikuwa wajapima vizuri, ni suala ambayo linachua wachambuzi na watu wengine waweze kufikiria kama ilikuwa ni kutoka nje ya bunge. Lakini kwa ufupi, nataka kuelezea kwamba ni matokeo ya mambo mengi yaliyoanza siasa za ndani ya taasisi mbalimbali kwa maana ya bunge no. na hata siasa zinazoendelea ndani ya vyama zao na hata ndani ya chama tawala chenyewe. Kwa hiyo ni mrejesho, maanayake ni matokeo ya kilichokuwa kimeelekezwa na, na wanasiasa wenyewe wako nyuma nam unadhani ni kwa nini msimamo wa kila upande uh, haujafaulu kulainishwa hadi hivi sasa Haji Kaburu kwa upande wako? Mimi ah, kwa upande wangu naona tu kwamba haya ni matokeo au ni uzao wa siasa zisizokuwa na mrengo, ambazo zinazoendeshwa katika nchi hii, kwa sababu ukiangalia kwa historia ya vyama vingi tangu vilivyoanza ni kwamba upinzani ulichukuliwa kama ni, ni uadui, kuwa mpinzani ni uadui. Na kwa upande wa vyama vya upinzani walijenga hisia kwa wao ndiyo ya kwamba wao ndio wana maoni yaliyo sahihi kuliko maoni ya chama tawala, na chama tawala kina mawazo au na maoni kwamba kiko sahihi. Sasa katika hali kama hii, kwa mjengo huu ambao ulikubalika tangu mwanzo, kuonekana mpinzani ni mtu ambaye yeye ndio anajua kukosewa, yeye kukosolewa hawezi, ndio matokeo yake haya tunayaona leo. Sasa kimtazamo, kim haya matunda yana yamejenga kwa sababu kila mtu, hata kama una maumivu ya kuwa labda una donda na nini, lakini donda hilo likiwa la muda mrefu, yale maumivu unapata kuyazoea. Na ndivyo walivyo jamaa zetu hawa kwenye siasa hizi zisizokuwa na malengo, ya kwamba mtu ukiwa mpinzani, basi unapinga chochote tu matokeo naam na, asante Hadi Kaburu. Uh, Israeli Sostenis, kwa upande wako, unaona katika mvutano huu ni serikali ama upinzani ndio sehemu ya tatizo? Hapa si serikali wala si upinzani, hapa ni changamoto ya ubora wa siasa zinazofanywa katika taifa letu kwa sababu tumekuwa na kauli ndio kwa miaka mingi kwamba ambayo imewekwa na maafisi wa taifa hili, Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere, kwamba ili tuendelee tunahitaji mambo manne, tunahitaji watu, siasa safi, uongozi bora na ardhi. Sasa changamoto hii tuanza kwenye siasa safi kama alivyoangazia hadi kaburu hapo, na katika siasa hii ambayo si safi kubwa ni namna gani wanasiasa wanaweka maslahi ya kitaifa mbele kuliko maslahi yao binafsi. Watu wameacha kuendesha siasa za kitasisi, wanaendesha siasa za ubinafsi. Kwa maana kwamba, ukiangalia hata mashiko ambayo inaweza kuyatafuta ndani ya hoja ambazo wenyewe wanazijenga hakuna, ni kama hakuna. Kwa nini? Kwa sababu kumekuwa na muda mrefu tukiangaika na siasa ambazo wengikuja na majina mbalimbali. Sasa utwara wengine wamekuja na majina siasa za maji, sasa wengine wamekuja na siasa alizokuwa akicheza na miguu. Kwa hiyo ie sehemu kwamba kama taifa tunahitaji kujua masuala ya kitaifa ni yapi, ili kusudi tuweze kujenga siasa ambazo zitatuelekeza kwenye kujenga uchumi na kwenda kujenga umoja na kujenga taifa. Kwa maana uelewe kwamba mara tulipopata uhuru nchi zetu za Kiafrika ikiwemo si Tanzania bado imekuwa na changamoto ya kujenga dhana ya utaifa na dhana ya maslahi makana ya kitaifa ni yapi, ili tuweze kuvuka mitazamo ya kibinafsi na tumee tuende kwenye ujenzi wa masuala ya kitaifa. Hiyo ndio changamoto ya kutokufanya siasa sasa, ni kulingana na kupotea kwa mtazamo huo ndani ya sekta ya siasa wengi Naam, um, Israeli Sosteni, sina kushukuru sana. Na kwako Haji Kaburu, ikiwa tatizo ni changamoto ya ubora wa siasa, unadhani Rais Magufuli anaweza kuchukua hatua gani kutatua sintofahamu hii, na pengine upinzani ni kuruhusiwa kuwasilisha hoja zao kwa wananchi? Haji Kaburu, mimi kwa kusema ukweli, mimi alivyo Magufuli na siasa zake, mimi sijaona kosa lilolifanya kwa mtazamo wangu na uelewa ambao nimekuwepo kwenye awamu zote mpaka tano kuanzia awamu ya kwanza, ya pili, ya tatu na, na ya tano hii. Magufuli alichokifanya ndicho kinachofanywa dunia nzima kwamba jamani, uchaguzi umekwisha, sasa ni wakati wa kazi. Na tunaona hata hizo nchi ambazo zinasifiwa kwa demokrasia nzuri, hakuna vitu kama hivyo, mikutano ya kisiasa baada ya uchaguzi. Tunaona sasa hivi Marekani tunaendea kwenye uchaguzi, ndio wanafanya kampeni, lakini kabla hapo naye alikuwa namjua tam, lakini sasa hapa kuna kutafuta umaarufu na utaangalia kabisa jamaa zetu hawa wa upande wa upinzani au wa vyama vya vya vya nani vya upinzani, wanakosa dira. Wanafikiri kwamba katika kutengeneza hizi vitu kama ukuta, sijui operesheni nini, operesheni hivi, operesheni zile zote zilizopita, ni kutafuta umaarufu ambao wa kisiasa ambao utawasaidia katika kupata kupata dola katika nchi, katika wakati wa uchaguzi. Ndio maana unaona hata kama ni kwenye demokrasia ya na namna gani, wao wenyewe wamekuwa sio wana demokrasia. Hapa juzi tu tume, tumeshuhudia aliyokuwa waziri mkuu Lowasa anatoka sishemu siku hiyo anaingia Chadema na anapewa kugombea urais, kwa sababu unaona kabisa kwamba hapa kulikuwa hakuna demokrasi wala hakuna nini, ila wakutaka kutawala, na haya ni ma, haya ni haya ni mawazo binafsi sio mawazo ambayo yanayetija kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kwenye kujenga nchi. Ni kwamba huyu mtu anataka urahisi na ana, ta, short of that, hakuna kitu chochote. Ndio maana unaona hivyo, lakini sasa mwelekezo wa bwana bwana Mheshimiwa Magufuli ni kutaka nchi ipige hatua na itapiga hatua. Nchi vipi? Tumeshamaliza uchaguzi, na kwa hiyo sasa hivi tuelekeze nguvu zetu mawazo yetu na kila kitu chetu katika kuleta maendeleo kwa wananchi. Sasa kwa mfano wewe umechaguliwa mbunge alafu, wewe unasusia bunge. Sasa utatimizaje, uta, uta utatimizaje, e, majukumu yako uliopewa katika, na wananchi katika kuwa Kwe, ni, ni jambo la kushangaza kweli lakini mimi sioni kama Magufuli naakuzo lolote . Tatizo liko wa wanasiasa wa, wa ambao wanatafuta umaarufu wa, wa hali ya juu kwenye kitu ambacho hakina tija kwenye maendeleo ya taifa. Naam, ni chini ya saa ishirini na nne hivi sasa tumeshuhudia viongozi wa dini pia wakiingilia kati. Unadhani watafaulu kuzishawishi pande hizi mbili Israeli, Sostenes? Viongozi wa dini wana nafasi kubwa sana, kwa sababu viongozi wa dini kwa namna moja au nyingine ndio walezi wa hawa wanasiasa, kwa sababu kila mwanasiasa ni muumini wa dini, ima ya ifisadi fulani au dini ya imani fulani. Kwa hiyo inategemeana sasa hawa wanasiasa watakavyoweza kusikia sauti ya, ya walezi wao wa kiroho, kwa sababu taifa sa letu tunaamanea si kabisa kwamba ni serikali ambayo haina dini au Tanzania haina dini, isipokuwa watu mm, wake wana dini, wana imani mbalimbali kwa hiyo ni imani yangu kwamba wana jukumu kubwa sana katika taifa lolote lile, na sisi Tanzania tuna nafasi nzuri ya kutumia hizi taasisi za kiroho za kiimani kuakisha kwamba hawa viongozi wa siasa ambao pia ni waumini kule, wanaweza kuendelea kutii viongozi wao wa kiroho, kile ambacho wanakionyesha msimamo na si katika nchi yote hii ambayo iko makini huwa ni vizuri kuwa ambazo, ko, ya, Fahiyo, njuri, na taasisi ambazo hazina michanganyiko ya vitendesheni vya kisiasa. Kwa hiyo Tanzania tuna nafasi nzuri pamoja kwamba na historia hapo nyuma, mwaka jana kulitokea hali ya sintofahamu, ulichangachanganywa madhehebu ya dini, kwa sababu siku zote anatakiwa sijichanganywe wawe kati, ili wawe ndo kimbilio la baadaye kuweka mambo sawa katika taifa. Naam, jeshi la pol polisi tayari limeonya kuhusu kufanyika kwa maandamano haya ya upinzani. Nini mchango wa jeshi la polisi katika kusimamia sheria, ndugu Haji Kaburu? Ya, ni jambo lilo wazi tu kwamba polisi ni usalama wa raia na usalama wa raia uko katika nyanja nyingi sana, pamoja na kuzuia mali zao kuisathiriwe, kutotokea machafuko, na if possible wayazuie kabla hayajatokea, sio mpaka yatokee. Sasa kwenye hali kama hii ya kwamba kutakuwa na maandamano ya yani nchi nzima yasiyokuwa na ukomo, mimi kwa kweli, jeshi la polisi lina haki ya kutayarisha nyenzo na taratibu nzuri za kuzuia vitu hivyo visitokee, kwa singoje mpaka yatokee ndio aje kuanza kuwatafuta ku watu. Mimi na, naunga mkono jeshi la polisi kufanya hayo maandalizi, lakini mimi nataka kusema kitu kimoja ambacho hmm, ni wazi kabisa kwamba hayo maandamano yamepewa nafasi kubwa sana na vyombo vya habari kuliko ilivyo hali halisia. Tuko mitaani, tuko wapi, tunajua, tunaangalia, tunaona, lakini mi sijaona hiyo threat kubwa namna hiyo. Lakini naona vyombo vya habari vimewapa vimewapa vimeipa vimeipa nafasi kubwa sana hayo mawazo ya kwamba kutokuwa na maandamano. Mi nadhani maandamano yatakuwa hakuna, kwa mm, sababu watu wenye akili watakuwa wanajua tu kwamba hakuna kitu unaweza ukakiweka mbele ya ya wanadamu wenye akili kile ambacho kinakataa kilikuingia. Kwa mfano, unasema utafanya maandamano kuwakilisha kuwakilisha mawazo yako kwa serikali. Serikali wakilishi hivo, na ina, ina yako yanawakilishwa bungeni. Kwa nini usikaenda uko bungeni ndo ukaenda ukayaeleza ayo maelezo yako? Lakini bungeni unakimbia, unakuja mtaani. Watu wangapi watakusikiliza? Umeratibu watu wangapi? Unajua watu wangapi wanaweza kufata hayo maandamano? Hiyo ratiba umeifanya lini? Nam, kwa sababu haya ni mambo ya operation nyingi zilizopita na alisema hivyo hivyo, lakini hakuna hata moja ilio iliofanikiwa. Na hii mimi naona haipo tu, ila ile exaggeration za vyombo vya habari kwamba kutakuwa na hiki kutakuwa na kile, ni mambo tu ya magazeti ya kwetu na waandishi wa kwetu ambao huwa wanapaka watu watu wengi wanakwenda na habari za siku, basi ndio hivyo current affairs, mtu anafuata hivyo, basi ndio hivyo. Na uh, hakuna hakuna hakuna misioni, sijaona maandalizi yoyote ya, ku, ya maandamano na sijui wataanzia wapi waishie wapi kwa wilaya zote na kwa jinsi ambavyo polisi imejiweka sawa nam. Labda kwa kifupi, Israeli Sosthenes, unatoa wito gani kwa Watanzania ambao wanakusikiliza hii leo? Natoa wito kwamba sisi kama Watanzania tujikita zaidi kutafsiri kinachofanywa na serikali ya awamu ya tano, na tuunge mkono ili kusudi tuweze kufanya siasa za kujenga mahusiano mazuri na yanayofungamana na masuala mazima ya uchumi. Sasa hivi tunahitaji tupambane na umaskini, tunahitaji tupambane na magonjwa, tunatakiwa tupambane na shida na matatizo ya kielimu katika nchi yetu, na si kuanza kuandamana na kuanza kufanya siasa. Tumempata kiongozi ambayo kwa miaka mingi Tanzania na Afrika ina mitaji. Sasa kiongozi hii tumpe mda aweze kuonyesha na kutimiza ile ilani aliyokuwa miahidi kwa wananchi, na ameshaanza kuonyesha mwelekeo. Nam na kushukuru Israeli Sostenes. Na kwa haraka haraka, ha jikaburu maoni yako, ama wito kwa Watanzania kwa, kwa kifupi, wapuuze tu hayo mambo ya kwenda kwenye barabara kwenda kugombea ku kutafuta kupata haki. Haki gani? Haki kwanza zianze kwenye vyama vyao hivyo hivyo, kimsingi wawe na demokrasia kwenye vyama wa, wa, wasiwe wanatafuta demokrasi nje ya vyama vyao wakati wao ndani ya vyama hakuna demokrasi. Sasa unatafuta demokrasi gani we, wakati wewe mwenyewe huna demokrasi? Kwa hiyo mi naomba tu watanzania wawaelewe kwamba hawa jamaa wanatafuta umaarufu rahisi tu wa bure bure ambao hauna maana yote, wawapuuze wasifanye, tuendelee kufanya kazi. Rais wetu huyu, Mungu katusaidia kutupa mtu ambaye anatujali. Kuna vitu vingi viliko wazi vinafanyika na vinaenda ambavyo vilikuwa vime vipo lakini vilikuwa vingi vinahujumiwa kwa njia moja au nyingine, lakini katuonyesha njia namna gani gari tunaweza tukafanyaleotena mje mumpe mumvuruge, hapana na kushukuru sana, muda umetutupa mkono. Ni kushukuru pia Israeli Sostenes kwa kuwa nasi hii leo. Naam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Emmanuel Makunde, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, na habari za magazetini ametujuza Edmund Lwangicheli. Hadi wakati mwingine, nakutakia asubuhi njema. Ulikuwa naitegea sikio RFI Kiswahili kutoka Dar es Salaam, Tanzania.