Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka studio zetu za jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kusalimu popote pale ulipo unapotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi, awamu ya ya pili. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, ikiwemo uchambuzi wa habari, makala na michezo, lakini kwanza ni mukhtasari wa habari. Serikali ya Uganda yapiga marufuku maandamano ya watu wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja. Umoja Ulaya wa Ulaya wapinga uamuzi wa Mahakama ya Katiba nchini Gabon kuidhinisha ushindi wa Rais Ali Bongo Ndimba. Na wananchi wa Marekani kushuhudia mdahalo wa kwanza kati ya mitatu ya wagombea wa urais Hillary Clinton na Donald Trump. Msikilizaji, ukiwa na lolote, well usisite kututumia ujumbe wako mfupi wa maandishi kupitia nambari yetu ya simu ya kiganjani, ukianza na alama ya kujumlisha kisha nambari 2557. Matangazo haya yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia waweza kuchangia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, ama ulaiki ukurasa wetu pia, ili kupata habari nyingine zitakazokuwa zikiendelea kujiri. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, na kwa upande wa muda ni saa mbili na nusu jijini Kampala, Uganda. Jijini Libreville, Gabon, ni saa kumi na mbili na nusu wakati Washington, Marekani, ni saa saba na nusu za usiku. Wakati huu serikali nyingi barani Afrika zikipiga marufuku watu kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja, nchini Uganda, mwishoni mwa juma, polisi ilipiga marufuku kufanyika kwa maandamano na tamasha la watu wanaoshiriki vitendo hivyo. Mwanahabari wetu wa Kampala, Tony Singoro, ametutumia ripoti ifuatayo. Watu kadhaa waliweza kutimuliwa na polisi walipojaribu kuingia katika hoteli moja katika mji wa Entebbe kwenye tamasha hiyo, ilikuwa imeandaliwa na wale wanaoendeleza mapenzi ya jinsia moja humo nchini kwao. Serikali mara kwa mara imesema kuwa imepiga marufuku sherehe au tamasha na hata uendelezaji wa visa vya mapenzi ya jinsia moja waziri wa maadili na jinsia mwanchini Simon Lokodo kwake amesema kuwa serikali haitatetereka hata kidogo kwenye msimamo wake na hata kuonya kuwa wale ambao watapatikana wakiendeleza visa vya mapenzi ya jinsia moja watachukuliwa hatua za kisheria. Government ya Uganda anafanya kila kitu kuona ati wanyafanya wakamate, hawa wanashika hawa, kuna kitu kidogo cha kumwombea sisi, sitakamata huyo. Lakini nilipoongea na mmoja wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja humo nchini, Julian Pepe Onzima, kuhusu hali yao humo nchini, alikuwa na haya ya kusema. Sio nzuri sana. Iwapo wataendelea kukuandama hivi, utaondoka Uganda ama ewe utaendelea kuishi Uganda? Siwezi ondoka Uganda, Uganda ni nchi yangu, na ingine, niko defender wa human rights uh, niko mtu kama mtu ingine yoyote ya, ya Uganda. Siwezi ondoka, nitakufa hapa. Mapenzi ya watu wa jinsi ya moja iliharamishwa humo nchini na sheria za ukoloni katika kifungu kinachokataza mtu kufanya ngono kinyume na kawaida. Waziri maadili wa nchini Simon Lokodo mwezi uliopita alisema shughuli zote za wapenzi wa jinsia moja ni haramu na kinyume na tamaduni za watu wa Uganda. Polisi ilipiga marufuku mkutano wa wapenzi wa jinsia moja katika klabu moja ya usiku hapa Kampala wiki kadhaa zilizopita. Wanaharakati wa kupigania haki za wapenzi wa jinsia moja humo nchini wamesema kuwa watu wenye wapenzi wa jinsia moja wanastahili kuendelea na shughuli zao ikiwa watahitaji kufanya hivyo na hata kuomba serikali kuwapa ulinzi wa kutosha. Ni Tony Singoro, RFI Kiswahili, Uchaguzi mkuu nchini Somalia kuchagua wabunge umeahirishwa kwa mara ya pili katika kipindi cha miezi miwili, wajumbe wakitofautiana kuhusu mtindo utakaotumika kuwapata wabunge wapya. Uchaguzi wa wawakilishi 275 katika bunge la Somalia ulikuwa umepangwa kuanza kufanyika mwishoni mwa juma hadi Oktoba 10 mwaka huu, ambapo wabunge wapya wangemchagua rais ifikapo Oktoba 30, ikikabiliwa na kitisho kutoka kwa kundi la kigaidi la Alshabab lenye uhusiano wa mtandao na mtandao wa kigaidi duniani wa Alqaida nchini Somalia. Nchi ya Somalia iliachana na mpango wake wa kufanya uchaguzi wa kushirikisha wananchi na ya badala yake, viongozi wa kimila zaidi ya elfu kumi na nne wanawakilisha wananchi wangeshiriki uchaguzi wa bunge wapya kama ilivyokuwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Kiongozi wa waasi na aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini Riek Machar ametangaza vita vipya dhidi ya serikali ya Juba, wakati huu akiwa nje nchi yake akipatiwa matibabu. Machar ambaye yuko jijini Khartoum, nchi jirani ya Sudan, amesema lengo la kutangaza vita ni kutaka kurejesha amani, uhuru wa demo, na uhuru demokrasia na utii wa sheria katika taifa lake. Mwezi Julai mwaka huu, Machar alikimbia jijini Juba baada kuzuka mapya ya kuzuka kwa mapigano mapya na kunusurika kuuawa. Wachambuzi wa masuala ya Sudan Kusini wana mtazamo gani kuhusu tangazo hili la Machar. Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Hatua ya Riek Machar kutangaza vita dhidi ya serikali ya Salva Kiir ya Sudan Kusini ni swala ambalo wachanganuzi wengi tunatarajia kwamba lingeweza kutendeka na hii inatokana na hali iliyokuwepo ndio yeye aweze kuwepa kuachaa r na nyumaya akaelekea kule cijani Khatumu. E, bila shaka kumekuwa na uhasama kati ya uhusiano wa Riek Machar na Salva Kiir, na kwa hivyo katika kutangaza kwake bila shaka sasa anaonyesha dunia nzima wazi kwamba yeye ako tayari kuweza kupambana na, na serikali ya Salva Kiir ni mtazamo wake Bran Wanyama, mchambuzi wa, wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Radio France Internationale. Umoja wa Ulaya umekosoa uamuzi wa mahakama ya, ya kikatiba nchini Gabon baada ya kuidhinisha ushindi wa Ali Bongo Ndimba katika matokeo yaliyokuwa yakisubiriwa kwa hamna gamu, lakini matokeo ya mahakama yamepokelewa kwa shingo upande na upinzani. Ali Bilale ana maelezo zaidi. Ujumbe wa uangalizi wa umoja wa Ulaya umebaini masikitiko yake baada ya mahakama ya kikatiba kuidhinisha ushindi wa Ali Bongo bila kutilia maanani ombi la upinzani la kurekebisha dosari, ikiwa ni siku tatu tu baada ya kutangazwa kwa ushindi rasmi wa rais Bongo. Kiongozi wa upinzani Jean Ping amesema mahakama imechukua uamuzi usiowaleta pamoja wananchi wa Gabon. La cour a pris sa Mahakama imetoa uamuzi wake kinyume na matakwa ya watu wote na kutupilia mbali uhuru wa wananchi wa Gabon na kupuuza wito uliotolewa na jumuiya ya kitaifa na kimataifa. Uamuzi huu hauwakusanywa wananchi wa Gabon na vilevile hauwatulizi, kwa sababu wananchi wa Gaboni hawakubaliani nao. Zaidi, huu ni uamuzi ulio kinyume kabisa na demokrasia na usiokuwa na uhakika. Upande wake katibu mkuu wa chama tawala nchini Gabon cha PDG Faustin Bukubi amesema muda wa uchaguzi umekwisha, maamuzi tayari yamewekwa wazi ler desleda pass Muda wa uchaguzi umemalizika na Rais Bongo amemshinda Bwana Jean Ping, ambaye analalamika kuwa alishindwa uchaguzi na anaongea kwa niaba ya wananchi ambao hana mamlaka nao. Anasema kuhusu jumuia ya kimataifa, jumuia gani ya kimataifa? Umoja wa Afrika ulituma ujumbe wake na tayari Rais Iris Debi amezungumzia hilo. Kwa nini tusirejelee matamshi ya mtu asiyekubali kushindwa? Ameshindwa, inabidi ya kubali matokeo, awache wananchi wa Gabon waendelee na kazi zao. Naye rais mteule Ali Bongo Ondimba amesema kwa sasa jambo la kuangalia ni hatima ya taifa, na anafahamu kwamba kuna idadi ya watu ambao hawakumchagua, hivyo anatoa nafasi kwa wote kwa ajili ya kuliendeleza taifa. Muda wa uchaguzi umekwisha na sasa ni kuangalia yajayo. Siwezi kusahau kwamba kuna idadi kubwa ya wananchi ambao hawakunichagua, hivyo mimi sio kiziwi. Nawaambia kwamba nimewasikia wale wote, wata ambao watapenda na watakubali ombi langu, tushirikiane pamoja kwa sababu mchakato tayari umeanza. Ali Bongo Ondimba alitangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi uliofanyika Agosti 27 kwa kujipatia asilimia 56 akimshinda mpinzani wake mkuu Jean Ping aliyepata asilimia 47.2 kwa mujibu wa uamuzi wa mahakama ya kikatiba. Idadi ya tembo barani Afrika imepungua kwa kiasi kikubwa, ambapo wataalamu wanasema tembo waliosalia wanakadiriwa kufikia laki moja na elfu kumi tu katika ripoti iliyotolewa mwishoni mwa juma jijini Johannesburg, Afrika Kusini, kunakoendelea mkutano wa kimataifa kuhusu biashara ya viumbe walioko hatarini wa kutoweka duniani. Ripoti hiyo inalaumu serikali za Afrika kwa kushindwa kudhibiti biashara ya pembe za ndovu na faru. Ripoti hiyo imesema kuwa hii ni idadi kubwa zaidi ya tembo kupungua katika kipindi cha miaka ishirini na tano. Ripoti inayotolewa wakati huu mataifa yakivutana kuhusu namna bora ya kukabiliana na biashara haramu ya, ya viumbe walioko hatarini kutoweka. Baadhi ya nchi zenye shehena kubwa ya pembe za ndovu na faru zimeomba kupewa kibali cha kuuza shehena yake kama sehemu ya kumaliza tatizo, pendekezo ambalo limekumbana na upinzani mkali, licha ya serikali ya Afrika Kusini kuunga mkono. RFI. Radio na msikilizaji, kama ungana nasi haya ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, uh, Tanzania. Kwa upande wa muda pale Washington Marekani ni saa saba na dakika arobaini za usiku. Mdalo wa kwanza kati ya mitatu ya wagombea wa uraisi nchini Marekani, Hilary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican unatarajiwa kufanyika usiku wa hivi leo. Mwandishi wetu Victor Malekizedek Kabuso na maelezo zaidi. Mdahalo huu utakuwa ni wa kwanza kati ya mitatu itakayofanyika kati ya Bi Hillary Clinton na Donald Trump. Utaonyeshwa kote duniani kupitia televisheni na redio na wanatarajiwa kuchukua muda wa dakika tisini. Wamarekani na watu wengine duniani watapata fursa ya kipekee kusikia kutoka kwa wagombea hao kuhusu maswala mbalimbali kama vile uchumi, usalama na sera zao kuhusu mambo ya nje. Bi Clinton mwenye umri wa miaka 68 anaangaziwa na wachambuzi wa mambo kama mtu anayefahamu maswala mengi kuhusu uongozi baada ya kuhudumu katika sekta ya utumizi wa umma kwa zaidi ya miaka arobaini ikiwa ni pamoja na kuwa waziri wa mambo ya nje. Donald Trump mwenye umri wa miaka sabini, anayefahamika kwa utajiri wake ameelezwa kuwa mzungumzaji mzuri, ambaye hata hivyo mara nyingi hawezi kuelezea kwa kina maswala muhimu yanayoikumba Marekani na dunia. Uchaguzi nchini Marekani umepangwa kufanyika tarehe nane mwezi Novemba, na kuelekea katika uchaguzi huu kura ya maoni iliyofanywa na gazeti la Washington Post inaonyesha kuwa Clinton na Trump wanatoshana nguvu. Wazazi wa wanafunzi 43 waliotoweka kwenye mazingira ya kutatanisha nchini Mexico mwaka 2014 wameendelea kupiga kambi na kulala kwenye mabweni ya shule ambayo watoto wao walikuwa wakisoma, ambapo wamesema wataondoka hadi wapatikane. Familia za watoto hao zimehamishia makazi yao kwenye shule waliokuwa wakisoma watoto wao, ambapo wameendelea kushinikiza serikali kueleza mahali walipo. Na rais wa Colombia Juan Manuel Santos na kiongozi wa waasi wa FARC Timoleon Jimenez wanatarajiwa kutia saini mkataba wa amani wa kihistoria kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miongo mitano. Viongozi hao hawa ambao walikuwa maadui watatia saini mkataba huo majira ya saa saba mchana kwa saa hapa Afrika Mashariki. Miongoni mwa wageni mashuhuri wanaotarajiwa kuhudhuria sherehe za utiaji saini mkataba huo ni pamoja na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na rais wa Cuba Raul Castro ambaye nchi yake ndiyo ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo ya amani kabla ya kufikiwa makubaliano Agosti ishirini na nne mwaka huu. Kipenga kimelia na Victor Abuso yumo studioni, karibu. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Tuanzie nchini Tanzania, katika ligi kuu ya soka Tanzania bara klabu ya Stand United imepanda hadi katika nafasi ya pili katika ligi kuu, uh, katika ya pili katika msimamo wa ligi kuu katika nchi hiyo baada ya kuishinda Yanga FC mbao moja kwa bila uh, mwishoni mwa wiki iliyopita. Sasa ina alama kumi na mbili uh, nyuma ya Simba ambayo ina alama kumi na sita lakini Yanga wana alama kumi baada ya kupoteza mchezo huo wa mwishoni mwa wiki sawa na katika mtuko mwingine uh, ruvu shooting walitoka sare kutofungana na Toto African, na sasa mchuano mkubwa unaosubiriwa ni tarehe moja kati ya Yanga na Simba. Oktoba mosi. <laughs> katika nchi jirani ya Kenya, uh, Sofapaka FC, wana ambao wana alama 29 wakifuatwa na Ulinzi Stars na Mathare United huku Gor Mahia ikiwa ya nne kwa alama ishirini na sita na uh, kwamba mobejaya ya kule uh, uh, Algeria itamenyana na TP Mazembe katika fainali ya kuwania taji la kishirikisho barani Afrika, lakini klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini itapeptana na Zamalek kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika. Na kushukuru Victor Buso. Zaidi wasikilizaji wetu wanaweza kafuatilia habari za michezo kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Asante. Tupate udondozi wa yale yaliyojiri kwenye magazeti mbalimbali duniani, na Ali Bilali, karibu. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Nianze na gazeti la Le Monde linalochapishwa kule nchini Ufaransa. Gazeti hili limechapisha habari kuhusiana na matokeo chanya ya siku ya bila gari katika jiji la Paris, na ambapo kumepungua kwa kiasi kikubwa kwa hewa chafu katika jiji hilo kufuatia siku hiyo ya kutoshuhudiwa gari katika jiji la Paris, mkakati ambao jiji la Paris ulikuwa nao muda mrefu sasa, watu watumie baiskeli. Sijui kama itawezekana katika nchi za Afrika Mashariki. Hakuna kisichowezekana. <laughs> <laughs> Inawezekana pia, unaweza kutoka nyumbani kwako kwa <laughs> baiskeli mpaka. Tazama, ni maamuzi tu. <laughs> Haya, ni kielekea kule nchini Kenya, gazeti la Daily Nation leo uh, limechapisha habari kuhusu ripoti moja hivi ya uh, za uh, ambulance Saint Jean ambaye amesema kwamba ajali nyingi hutokea na watu kupoteza maisha kutokana na wale watu ambao wamekwenda kuokoa, kutokujua eh, kutokuwa na utaalamu wa na ku... nikielekea hmm. hmm. na, na, ni kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, gazeti la, la Prosperite lao limechapisha habari kuhusiana na uh, hii leo tume huru ya uchaguzi inatarajia kutoa ufafanuzi kuhusiana na swala zima la uchaguzi katika nchi hiyo. Na nikielekea kule nchini, uh, nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor linachapisha habari kusema kwamba kiongozi wa upinzani nje kujihimiza kwa sabutu, <laughs> ya swala la kudumisha utamaduni ambao ndio ngao kuu ya taifa hilo. Magazeti ya Tanzania uh, mengi tu yamelipa mm. Eh, swala la Lipumba yameandika kuhusiana na Lipumba, hususan Tanzania Daima, Mwananchi. <laughs> <Lipumba mifanya jete. laughs> Lakini gazeti la Mtanzania APTL yaivua zigo la escrow Ee, nalo gazeti la Habari Leo jarida la sifu ndege mpya za Magufuli. Nimekuambia magazeti mengi yamechapisha mm. habari kuhusiana na Lipumba lakini kwa vichwa tofauti, kama mm. gazeti la Majira hapa kaf wa mjadili Profesa Lipumba, Lipumba atoa pembe ni gazeti la aota pembe, na aota pembe. <laughs> <laughs> na gazeti la Nipashe kaf ya mtwika Lipumba, kosa la jinai Mwananchi, Lipumba aiweka Ukawa njia panda. Kama unavyosikia magazeti yote haya nimetaja, kwenye gazeti la Mwananchi kuna yeah, picha hapo ikiwaonyesha mawaziri wakuu <laughs> waziri mkuu mstaafu na waziri mkuu wa sasa, kweli waki anasema Internationale neanam msikilizaji, kama ungana nasi haya. Ni matangazo ya RFI Kiswahili. Tunaungana na Karume Asangama hivi sasa na makala ya Jua Haki Zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya juu wa kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Leo katika makala haya tutagusia sehemu ya pili na ya mwisho juu ya mkataba wa SADC kwa jinsia na maendeleo. Dondoo muhimu wa mkataba huu ni haki na fursa sawa kwa wananchi wote wa Jumuiya ya Maendeleo za Nchi Kusini mwa Afrika. Kwenye laini ya simu tupo tena na Grace Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Grace Kisetu. tukija sasa kwa upande wa uh, tunajua labda kwa upande wa kiutawala au kwa upande wa serikali uh, na nini au uh, kwa upande wa mikataba kama hiyo, sasa wale walengwa au wananchi unakuta, uh, kwa mfano wasichana uh, uh, wana, uh, au uh, wanawake ambao wanakumbwa na changamoto mbalimbali katika jamii zetu, ambazo kusema kweli tunaona katika jamii zetu uh, au ukatili wa kijinsia au wanawake wanao Uh, wasichana ambao wasiopewa kipaumbele katika elimu yao, uh, wanaonyanyasika kwa namna moja au nyingine, na ndugu, uh, vitu kama hivyo tunaona katika jamii zetu. Sasa kuweza kutatua hali kama hiyo, kuhakikisha kwamba hao dada zetu, hao watoto wetu wa kike wasiendelee ku kuwa eh, ni katika hali ya ku, hali ya kuendelea kuumia na mfumo ambao huu ukandamizi wa mfumo dume mm. Hali kama hii eh, tuwezi kuhakikisha kwamba inakoma kabisa, na uh, kusio kuna hali yoyote ambayo ya ukandamizi kwa wasichana mkataba huu utakuwa utatosha au bado kuna nguvu ya ziada inabidi ifanyike kwa upande sasa wa wanajamii? Moja ya mambo ambayo ni, ni ya tofauti kabisa na ni mambo msingi. Nchi za SADC zina takriban mikataba nadhani ishirini ishirini na mbili hivi, lakini moja ya jambo kubwa na la kipekee kwenye uh, huu mkataba wa maendeleo na jinsia ya nchi za kusini mwa Afrika ni swala ambalo limefanyika hili ambalo mawaziri wa jinsia wa, wameridhia hapo mwezi Juni mwaka huu kwamba mkataba huu umeleta pamoja uh, frameworks nyingine nyingi, sheria nyingine mbalimbali ime, imeweza kualin na, na nyezo nyingine za usawa wa kijinsia ikiwepo Beijing plus 20 na is, eh, SDGs, na hata ile ile, ile uh, Africa the uh, African agenda of 2063 uh, kwa maana hiyo inamaanisha haya maswala yote ambayo yamekuwa yanaongelewa kidunia, kwa maana kwa maana ya kwamba ma, ma maswala ya malengo ya kwenye SDGs. Haya malengo ishirini na nane ya SADC Gender Protocol inayagusia. Unapoongelea swala la kwamba haki ya mtoto wa kike, mfano maswala ya ukatili wa kijinsia huu mkataba, kwa sababu umegusia hizi nyenzo nyingine zote za maswala ya usawa wa kijinsia ya kikanda na kimataifa, umeweza kugusa maeneo mbalimbali Unaweza ukafafanua zaidi mkataba huu wa Sade kwa jinsia na maendeleo unagusia nini kuhusu watoto wa kike wa kitanzania kwenye masuala ya elimu na fursa sawa kwa wote? Huu mkataba unaongelea, yaani umeitaka nchi kuongeza ushiriki wa watoto wa kike mfano kwenye masomo ya sayansi, hesabu na, na injinia kwa ujumla. Kwa hiyo tunaona ni kwa namna gani ambavyo hii yenyewe ni nyenzo ambayo inahitaji nyi, nyi, tu kusimamiwa, lakini ni swala ambalo litawezesha kabisa Uh, kupunguza ukatili na kutoa fursa sawa za maendeleo kwa binti kwa mtoto wa kike wa Tanzania. Tunaona ni suala ya kutambua kwamba mkataba kama mkataba si, si, kwa mwananchi sio tu tutegemee ukija kama nyaraka ikiletwa hivi. Lakini kama nilivyosema kutokana na domestication inamaanisha nchi yetu inapofanya maamuzi ama inapotengeneza sheria zake mbalimbali mbali na miongozo mbalimbali mbali, kwa sababu inafahamu ni nchi mwanachama wa na matakwa, ina haya matakwa inapeleka sasa uh, hii miongozo hizi hizi targets na indicators za hii SADC Gender protocol kwenye hiyo miongozo ya ndani, kwa maana hiyo vinakuwa reflected na vinaweza kutekelezeka katika ngazi ya nini, um, ya kitaifa, na hili tunaona ni swala ambalo tunaendelea kulipigia kelele kama wanaharakati, kwa sababu tunaona kwa, tunafahamu kwamba nchi yetu imekuwa ni wazuri sana kwenye kuridhia na kuweka kukuwa na na nyaraka tofauti, inakuwa na shida kwenye habari ya utekelezaji. Kwa hiyo bado ninaamini kabisa kwamba hilo nalolisema la watoto wa kike kusaidia haki zao za elimu na ukatili wa kijinsia kupungua kwao ni suala ambalo tukiendelea kusimama pamoja na kushirikiana na serikali ambayo inaonekana kabisa ina nia ya dhati kutokomeza ukatili wa kijinsia itafikia u, u, ukingoni. Na sasa tukiumbua kwamba malengo yetu ni kwenda ni mwaka elfu mbili na ishirini, na si kupunguza bali kutokomeza kabisa. Kwa hiyo nina matumaini na tunaamini kabisa, kama tunaamini kwamba jitihada ambazo tunazifanya sisi kama asasi na wadau mbalimbali, tukishiriana na serikali, tutafikia haya malengo ambayo yamewekwa. Unasikiliza jua kizako zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Madewani ni sehemu ya pili ya mkataba wa SADC kwa jinsia na maendeleo kwenye ukanda wa nchi zilizopo kusini mwa Afrika. Tupo kwenye laini ya simu na Gres Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Kwako tena Biki Setu, tufafanulie zaidi kuhusu mwongozo na upimaji wa utekelezaji wa mkataba huu wa SADC wa jinsia na maendeleo nchini Tanzania. Suala la kwamba tofauti na, na na mikataba mingine na hata mkataba wa elfu mbili na nane, mkataba huu una umejiwekea una mwongozo, monitoring in the evaluation framework nzuri sana yani, kuna namna ambavyo tunaweza kujipima, kuna viashiria ambavyo viko wazi vya kwamba baada ya muda fulani, na masha nchi mwanachama inaweza ikaangalia, ama hata sisi wadau ambao ni wasimamiaji au wafuatiliaji, kuna namna ambavyo kila baada ya mwaka pengine unaangalia, je, tuko wapi kwenye utekelezaji? Viashiria vile, vile, vile vinasema kwenye kwenye lengo labda laba, lengo la uwakilishi kwenye vyombo vya maamuzi tunapaswa tufike wapi? Malengo ni hamsini kwa hamsini. Je, miaka miwili baada ya kuridhia na kujiwekea haya malengo tumefika wapi? Kwa hiyo kwa namna ambavyo imewekwa na kwa namna ambavyo imetengenezewa ime viashiria ambavyo vinapimika, ninaona ni moja ya jambo chanya litakalofanikisha kufikia malengo hadi hapo hapo mwaka elfu mbili na thelathini, ambayo ni mbali sana, lakini bado ninaona ni, ni swala hasa na ni, ni kitu ambacho kinaweza kikawezesha kukabiliana na huku kutokomeza kabisa ukatili wa kijinsia. Tumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako, ambapo tulitupia jicho sehemu ya pili na ya mwisho wa mkataba wa Sadek wa jinsia na maendeleo. Kumbuka unaweza ukaipata pia makala haya kwenye tovuti yetu swrfifr. Mimi Karoma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Naam, asante sana Karume Sangama. Msikilizaji ni some ujumbe wako mfupi anasema dali ni kisingizio, kwani wabunge wanataka kuzitafuna pesa. Na katika ujumbe mfupi wa simu ya kiganjani anasema, heko jeshi la polisi Uh, heko jeshi la polisi kwa kutuliza gasi ya kule DRC na Gabon. Mbona amkutenda haki kwa upinzani? Ndivyo anavuliza, lakini akusema anapatikana wapi? Nami ndivyo nitamatishia matangazo yetu ya asubuhi kwa awamu hii ya pili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, saa 12 kamili za jioni ya leo. Ni matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Malekezede, Kabuso Ali Bilale tujuza na kutudondozea habari za kwenye magazeti. Naitwa Emmanuel Richard Makuni, nitakie siku njema. Ukimuona jongo inama kidogo, shika magoti nimesimama, kama ngongoti. Mtoto jojo sio roboti, chumbani pingiri pingiri za masoti. ni msanii Diamond na Raymond akiwa anakuambia Salome. Ndipo nakotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na mbili kamili za jioni, na leo matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Manuel Richard Makundi, ni kutakia siku njema