So, dakta, hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi, awamu ya pili, jumanne ya Septemba 27, tume kuendelea uchambuzi wa kina wa habari, michezo na makala. Lakini kwanza muhtasari wa habari. Chama cha upinzani cha Green nchini Rwanda kuipeleka serikali mahakamani kushinikiza marekebisho ya sheria ya uchaguzi. Rais mteule wa Gabon, Ali Bongo Ndimba, kuapishwa hii leo jijini Libreville, na wagombea wa urais nchini Marekani wachuana vikali kwenye mdahalo wa kwanza kati ya mitatu ya televisheni. Naam, ukiwa na lolote msikilizaji, usisite kututumia rafa yako kupitia nambari ya simu ya kiganjani. Aa, ukianza na alama ya kujumlisha kisha nambari 27474 waweza pia kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www kiswahili.com jijini Kigali, Rwanda, ni saa moja na dakika thelathini na moja wakati Kampala, Uganda, ni saa mbili na dakika thelathini na moja. Chama cha upinzani cha Green na uh, nchini Rwanda kimetangaza kuwa kinakwenda mahakamani kushitaki serikali kwa kile inachosema imekataa kukubali mabadiliko ya sheria ya uchaguzi. Nchi ya Rwanda inajiandaa kwa uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika hapo mwakani. Kutoka Kigali mwanahabari wetu Bonaventura Chiburuhiro ana maelezo zaidi. Huu ndio uamuzi ambao chama hicho kimeamua kuchukua siku chache baada ya bodi ya utawala bora nchini humu RGB itupilie mbali maombi yao, na huyu hapa ni mwenyekiti wa chama cha Green Dr. Frank Habineza. So, uh, baada ya kuzingatia uh, hayo yote tumeamua kuchukua hatua zaidi, uh, na tutaanza kuzungumza na jumuia uh, ya vyama vya kisiasa nchini Rwanda ambapo tutajua nini wanachofikiria. Na hatua itakayofuata, tutazungumza see, uh, wata, na wanasheria wetu ili madai yetu tuyapeleke katika mahakama ya kisheria, uh, hapa nchini uchaguzi wa uraisi ambao unatarajia kufanyika nchini humo unaendelea kuzua maoni mbalimbali, na wananchi wamejitokeza na kuzungumzia tamuko la Green Party na kusema kwamba chama hicho kinatafuta kiki ya kuingia kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti, na safari walio nayo ni ndefu. Mara zote ambazo wamejitahidi wame kufanya hivyo uh, wameshindwa, wameshindwa, na inaonekana kwamba wao wanatafuta uh, namna za kuingia ndani ya uchaguzi lakini inaonekana wana mwendo mrefu sana wa kwenda, kwani Wanyarwanda wanajua ni nini ambacho wanataka. Kwa upande wa wachambuzi wa mambo, wamesema vyama vyote vya upinzani vinayo haki ya kusikilizwa. Huyu hapa ni Ignatius Gatera, mchambuzi wa mambo nchini humu. All political parties, vyama vyote vinatakiwa kupewa fursa ya kutoa mapendekezo yake ili kuwa na haki sawa. Kivyangu nadhani ikumbukwe, hii siyo mara ya kwanza Green Party kishitaki serikali katika ka mahakama ya juu ilipokuwa mbioni kubadilishwa kwa, kwa kupigiwa kura za maoni, na mwisho mahakama iliamua wananchi waendelee na mchakato wa kupiga kura, hatua iliyomalizika huku ikiwa imempatia fursa Rais Kagame kugombea mihula zaidi ya miwili. Kutoka Kigali, mimi ni Bwana Vantile Cubahiro lf Kiswahili. Jeshi la polisi nchini Uganda limewaonya viongozi na wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo FDC ambao wamepanga kukusanyika kwenye uwanja wa ndege wa Ntebe kumpokea Dr Kiza Besigye na rejea nyumbani Alhamisi ya wiki hii. Akizungumza kwenye makao makuu ya FDC, aliyewahi kuwa kiongozi wa wabunge wa upinzani wa Fula Ugutu amesema Besigye ambaye alikuwa nje ya nchi kwa zaidi ya mwezi mmoja atarejea Alhamisi asubuhi na wao wamepanga kuandamana kumpokea. Hata hivyo, jeshi la polisi limeonya dhidi ya maandamano yoyote ya mapokezi ya Besigye na kuongeza kuwa wataruhusu mkusanyiko mkubwa wa watu kwenye barabara za kuelekea uwanja wa ndege wa Entebbe. Serikali ya Somalia imetangaza kusogeza mbele uchaguzi wake mkuu kwa muda wa mwezi mmoja zaidi kutokana na sababu za kiusalama. Tangazo linalokuja baada ya mwishoni mwa juma lililopita kuahirisha zoezi la kuchagua wabunge wapya. Kwenye taarifa iliyotolewa na ikulu ya Mogadishu imesema kuwa uchaguzi wa wabunge sasa umepangwa kufanyika kati ya Oktoba 23 na Novemba 10 huku uchaguzi wa rais ukitarajiwa kufanyika si zaidi ya Novemba 30 mwaka huu. Hii ni mara ya pili kwa uchaguzi huu kuahirishwa katika kipindi cha miezi miwili, ambapo utawala wa Mogadishu ulitangaza kuachana na mpango wa kuwashirikisha wananchi kupiga kura na badala yake itatumia wazee wa kimila kuchagua wabunge ambao watakuwa na jukumu la kuchagua rais. Awali uchaguzi huu ulikuwa umepangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Septemba na mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu. Radio France Internationale tayari ni saa mbili na dakika thelathini na tano hapa Afrika Mashariki wakati Libreville, Gabon ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano. Siku tatu baada ya mahakama ya kikatiba kuthibitisha ushindi wa Rais Ali Bongo Ndimba, kiongozi huyo anatarajiwa kuapishwa hii leo katika sherehe ambazo zimekashifiwa na upinzani. Takriban watu mia sita wanatarajiwa kuhudhuria sherehe hizo za kuapishwa. Kwa mujibu wa msemaji wa ikulu Alen Cloud Bili Binze, amesema kuwa viongozi kutoka nchi za Chad, Congo Brazzaville, Morocco, Kamerun na Rwanda zitatuma wa wakilishi wao. Upinzani nchini Gabon umekosoa sherehe hizi na kuhoji kulikuwa na uharaka gani kwa Ali Bongo kuapishwa wakati huu. Jean Gaspar Ntotume Ai ni msemaji wa kiongozi wa upinzani Jean Ping. huwezi kula kiapo kwa uficho, huku ni kutimiza jambo nawaambia kutokana hatari ya ukubwa wa jambo hili huu sio mchezo kuna watu nchini Gabon Agosti 27 walienda kupiga kura na kuchagua kwa ajili ya nchi yao. Inaeleweka vipi, watu wameenda kupiga kura kumchagua rais wao na kuna mtu ameiba kura na wanajua kuwa wameshinda? Kweli wanaweza kushangazwa na kuchefuka. Haifai watu wafikirie kwamba wanaweza kutumia nguvu na kufanya wanachokitaka. Kilichotokea nchini Gabon wiki chache ilizopita ni kibaya sana tena sana. Ni sauti yake Jean Gaspar Totom Ai, msemaji wa kiongozi wa upinzani kule Gabon, Jean Ping. Zaidi ya wafanyakazi wa misaada 40 wameondolewa kutoka kwenye maeneo ya kaskazini mwa nchi ya Sudani Kusini kutokana na kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama. Imesema shirika la mpango wa chakula duniani WFP. WFP inasema kuwa wafanyakazi wake 38 kutoka mashirika matatu tofauti ya umoja mataifa na mashirika mengine matatu ya misaada iwo walisafirishwa kutoka kwenye mji wa Jazeera na Nhladlu Kwenye jimbo la Unity, baada ya kuwepo kwa tishio kubwa la kutokea mapigano, mashirika mengi ya misaada yameanza kuwaondoa wafanyakazi wake kwenye maeneo yanayohofiwa kuzuka kwa mapigano. Uamuzi huu umechukuliwa wakati huu ambapo kiongozi wa waasi na aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar mwishoni mwa juma kutangaza vita dhidi ya utawala wa Juba. RFI, Radio France Internationale nam msikilizaji, kama ungana nasi ni yani matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Manga unatusikiliza kupitia mia moja na tatu nukta saba wakati Kirundo Burundi pia unatusikia kupitia tisini na tisa nukta tano Mbuji Mai kule Goma DRC unatusikiliza kupitia mia moja na nne nukta tisa kwa upande wa wakti pale jijini New York Marekani ni saa saba dakika thelathini na nane za usiku. Wagombea wa urais nchini Marekani, Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican wamechuana katika mjadala wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Mdahalo huo ulitaza, uliotazamwa na mamilioni ya watu duniani ulishuhudia wagombea hao wakizungumzia sera zao ikiwa watachaguliwa katika mdahalo uliodumu kwa takriban dakika tisini na mbili huku swala la uchumi, ajira na usalama yakiwa ni ajenda kuu, idadi kubwa ya raia wa Marekani watakaopiga kura walikuwa wakiutazama mjadala huu kupitia njia ya televisheni na wamesema kwamba Hillary Clinton ndiye aliibuka mshindi katika mjadala wa hivi leo. Lakini katika mjadala huo Hillary Clinton amemshutumu Trump kwa kushindwa kulipa kodi licha ya kudai kuwa yeye ni mfanyabiashara tajiri. Why? Kwa nini hajaweka as wazi malipo yake he ya is kodi? Nafikiri kwanza, labda sio tajiri kama anavyodai; pili, labda sio mtoaji kama anavyosema; na tatu, labda hatufahamu kuhusu biashara zake lakini kile ambacho tumeambiwa ni kwamba anadaiwa kiasi kikubwa cha fedha. Labda hatake wamarekani wanaotazama mjadala huu wafahamu ukweli. Sina shaka kuwa ni lazima waweke wazi malipo yake ya kodi, kwa sababu kuna kitu anachokificha. Hata hivyo, Trump amekanusha madai hayo na kutetea utajiri wake. Kuhusu ulipaji wangu wa kodi, huwezi kupata ukweli wote kuhusu ulipaji wa kodi. Unapata mengi kuhusu kiasi cha fedha unachopata, na huwezi kupata idadi ya benki inazohifadhi fedha zangu. Mimi nina kipato kizuri na kampuni kubwa. Nasema hivyo kwa sababu najivunia? Hapana, nasema hivyo kwa sababu huu ni wakati wa nchi hii hupata mtu anayefahamu masuala ya fedha. Huu ndio mjadala wa kwanza wa runinga kati ya mitatu itakayofanyika kabla ya uchaguzi wa tarehe nane ya mwezi Novemba mwaka huu na maelfu ya raia wameandamana Jumatatu wiki hii sambamba na wazazi wa wanafunzi arobaini na tatu waliotekwa waliotoweka nchini Mexico, wakishinikiza watoto wao kupatikana wakiwa hai wakati wa maandamano ya pili ya maadhimisho ya pili toka kupotea kwao. Waandamanaji walisikika wakisema wanataka wanafunzi hao wapatikane wakiwa hai wakati wakipita kwenye barabara za jiji kuu la nchi hiyo, huku wazazi wakiwa mstari wa mbele na picha za watoto wao. Maandamano haya yamefanyika wakati huo ambapo serikali ya Mexico ikiwa haina taarifa zozote kuhusu mahali walipo watoto hao huku makundi yauza dawa za kulevya nchini humo wakitajwa kuhusika na utekwaji wa watoto rf michezo na victor abuso karibu nam asante sana emmanuel makundi tuanzie kule nchini uganda ligi kuu ya soka inarejelewa tena leo Uh, Jumanne katika viwanja mbalimbali nchini humo, lakini mchezo mkubwa utakuwa ni kati ya mabingwa watetezi KCCA na Express FC, uh, mchezo ambao utachezwa kuanzia saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa Lugogo, jijini Kampala. Huu ni mm. mchezo muhimu sana ambao unafahamika na wengi kama Kampala Dabi, na ni vilabu ambavyo vina mashabiki wengi sana nchini Uganda na bila shaka bingwa ambaye atakaeshinda leo uh, kwa siku kadhaa zijazo atakuwa anajionea fahari zaidi. Lakini michezo mingine ambayo itachezwa pia leo ni kati ya Luweza FC ambao watakuwa katika uwanja wao wa nyumbani katika barabara ya Entebbe dhidi ya Vipers. Michezo mingine kati ya URA ambao watachuana uh, na, na Sadolin Paints, na Sports Club Villa itakuwa nyumbani kuminyana na Soana uh, FC Jinja. Uh, Sports Club watakuwa nyumbani kucheza na uh, Bull FC na kule barani Ulaya kuna michuano ambayo pia ni atoa makundi kutafuta ubingwa wa taji la UEFA. Uh, leo hii mabingwa wa soka kule nchini Uingereza, Leicester City watakuwa nyumbani, wanacheza na Porto FC kule Ureno, lakini Sporting CP watakuwa wanacheza na Legia Warsaw, klabu hii inatoka kule nchini Poland. Borussia Dortmund ya Ujerumani itakuwa nyumbani kumenyana na Real Madrid, na huu ni mchuano ambao wengi wanasubiri kuona mambo yatakavyokuwa na CSK Moscow ya kule Urusi itakuwa nyumbani kucheza na Tottenham Hotspur ya Uingereza. Mchezo mwingine ni kati ya Monaco ya Ufaransa na Bayer Leverkusen ya kule nchini Ujerumani. Bila shaka na wadau wamekuwa wakizungumzia wasoka kuhusu uamuzi wa shirikisho la soka duniani FIFA kuvunjilia mbali kamati ambayo imekuwa ikishughulikia maswala ya ubaguzi wa rangi. aliyekuwa wakati mmoja makamu rais wa FIFA Mwanamfalme wa Jordan Ali bin al Husein amesema kwamba huu si wakati mwafaka wa kuvunja mbali kamati hiyo, ukiangalia ukizingatia kwamba bado swala hili linaendelea kushuhudiwa katika viwanja mbalimbali vya mchezo wa soka. Lakini katibu mkuu wa FIFA uh, Bi Fatma uh, Samura alijitetea uh, na kusema kwamba kazi ya kamati hiyo ilikuwa imekamilika na hivyo walikuwa wameridhika na kazi ambayo walikuwa wameifanya. Na nakushukuru na na na, na sana, Victor Busson, nikutakie siku njema, asante. Nam tupate udondozi wa yeye aliopewa nafasi kwenye magazeti na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Nianzie kule nchini Ufaransa, gazeti la Le Monde limechapisha habari kuhusu mjadala ambao unaendelea kuhusiana na ufadhili wa kifedha uh, kutokea misikitini kufadhili ugaidi umeendelea kule nchini Ufaransa huku watu wakiendelea kutofautiana kuhusiana na swala hili. Kama unakumbuka hata kuna baadhi ya misikiti ilifungwa kutokana na swala hili, Makundi, na, na nikielekea kule nchini Kenya magazeti karibu kudumisha usalama dhidi ya ugaidi mazoezi hayo yameshuhudiwa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mfalme wa Jordan Abdullah wa pili picha Uhuru Kenyatta akivalia sare za kijeshi imezua mjadala kwenye mitandao ya kijamii makundi <laughs> <laughs> na, kule... na kule nchini, ke... nchini Uganda gazeti la Daily Monitor lao limechapisha habari kuhusu Kaoja Museveni ambaye amesema kwamba eh, wabunge walimaliza muda wao wasiwi na wasiwasi watalipwa na kule nchini Burundi gazeti la Iwacho limechapisha habari kuhusu kauli ya uh, mkuu anayohusika na ratiba katika shirika la Human Rights Watch, Karina Tastakian, ambaye amepongeza ripoti ya hivi karibuni ya shirika la wachunguzi wa haki za binadamu kuhusu uh, mauaji ambayo yanaendelea kule nchini Burundi, uh, licha ya kwamba serikali ya nchi hiyo imekuwa ikitupilia mbali ripoti hiyo, lakini shirika hili la Human Rights Watch linasema asilimia kubwa ya yaliyomo katika ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa wao waliandika mapema tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Nikielekea nchini Tanzania, magazeti karibu yote yamechapisha habari kuhusiana na ziara alikaoifanya jana uh, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kule bandarini, lakini ukiona magazeti yote kama nilivyokuambia, picha tofauti. Lakini mbali na habari hiyo ya ziara Magufuli, hapa gazeti la Uhuru wa bunge au wamuunga mkono GPM kuhusu EPA. Gazeti la Mwananchi, Maalim Sef hatua Zanzibar kumalizana na Lipumba. Gazeti la Tanzania Daima lao limeandika kuhusu Profesa Lipumba kung'oka leo, baraza, la, baraza kuu KAF kumjadili Zanzibar bila Maalim Sef mwenyewe apinga. Lakini eh, mbali na habari hiyo, Magufuli aziua bandari kavu da uhaba wa dawa Watesa kila kona. MSD yabaki na kopo 170 za Panadol nchi nzima. Gazeti la Jamhuri, escrow sarakasi. Nimalizia hapa na gazeti la Habari Leo ambalo limechapisha habari kuhusu TPA yapewa miezi miwili kununua mashine za kukagulia mizigo. Bila shaka hmm, ni kuhusiana <laughs> <kwa adondaji> <laughs> Webi Shabani Abdala na makala ya siha njema. Msikilizaji wetu wa RFI kwa Kiswahili mara nyingi tumekuwa tukisikia kauli isemayo mtu ni afya. Kauli hii imesababisha watu wengi kujiuliza maswali, afya ni nini? Kwa kifupi tu, afya ni hali ya kuwa vizuri kiakili, kimwili na kiroho na ili kuweze kumudi shughuli ulizo nazo na kuishi miaka mingi, unapaswa kuwa na afya bora. Basi katika makala yetu kwa juma hili, mpenzi msikilizaji wetu, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya umuhimu wa upimaji wa afya mara kwa mara. Basi kwa takriba dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebishaban Abdallah ni nikusitwe sote mwanzo Na kwa kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, mwishoni mwa Juma lililopita tulishuhudia ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa kushirikiana na madaktari bingwa kutoka hospitali ya taifa ya Mwimbili, taasisi ya Saratani ya Ocean Road, taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete hospitali za rufaa za mkoa na taasisi nyingine sio za kiserikali ziliendesha zoezi la upimaji wa afya bure katika viwanja vya Mnazi Mmoja. Basi niliweza kumtembelea mganga mkuu wa manispaa ya Kinondoni Dr Azizi Msuya na kutaka kujua iwapo Wanaafrika Mashariki na kati haswa wananchi wa Tanzania wana utamaduni wa upimaji wa afya mara kwa mara, na yeye akawa na haya ya kujibu. Juu ya swali hilo, wengi sisi Watanzania kule hatuna tabia ya kupima afya, lakini ni muhimu kupima afya kwa sababu magonjwa mengi sana yanayoua ya, ya Watanzania sasa hivi kwa miaka hii ya karibuni ni yale magonjwa ambayo hayapewi paumbele, neglected tropical diseases zimekuwa ndio zikapewa jina la neglected, watu hawapewi kipaumbele magonjwa kama. Na lakini magonjwa ambayo yanaua si ajabu zaidi kuliko hata ukimwi na magonjwa ya Mshinikizo la damu kuna kisukari, kuna magonjwa ya moyo, kuna magonjwa ya figo, yote hayo. Kuna emergencies, ajali zinatokea ghafla tu, watu wanakufa. Kwa hiyo ni vizuri watu wapime afya, na mkuu wa mkoa ameamua kufanya hilo zoezi. Najua, it is very expensive kufanya kufanya zoezi kama hilo, lakini ni gharama zaidi kwa serikali au kwa wafadhili, lakini kwako wewe mwenyewe unayetaka kupima afya sio gharama. Kwa hiyo ukigundua mapema Swala kubwa hapa ni kugundua tatizo lako mapema eh. Ukishajua tatizo ndio mwanzo wa kutatua ile tatizo, kwanza lazima ujue tatizo. Sasa tumepewa hiyo opportunity na mkuu wa mkoa kwamba kila mtu hebu ajue ukoje kwenye mwili wake, na akishajua mwili wake ukoje, then ile ni one step forward ya kutatua tatizo alilonalo, na nina imani mwaka, mwaka huu Januari tulifanya check hapo nani, e, Leaders Club, tumegundua watu wengi sana matatizo wengi tu walikuja kuonekana kwamba wana kisukari, wengi walijulikana kwamba wana wana, wana, wana, wana hypertension shinikizo la damu, lakini from there they, wakaanza kutibiwa, sasa hivi wako okay. Kwa hiyo kama kusingekuwa na ile ceremonial thing, watu wasinge, wasinge, wasinge, wasinge jitokeza, tusubiri mpaka hali imekuwa mbaya ndio unapelekwa hospitali ukiwa maututi. Imepatikana opportunity ka kama hii, mkuu wa mkoa ametusaidia ame, ame, ame, ame, ame, tuitumie wananchi wote, hasa wale ambao hawana uwezo. Maanake unakuta magonjwa kama haya makubwa ambayo yapewi vipaumbele mengi yanawabana watu ambao hawana uwezo, uwezo naona, ambao hawana uwezo, na gharama ya kuyatibu ya magonjwa ni makubwa. Kwa mfano, ugonjwa wa figo, ugonjwa wa figo hauna gharama kubwa, lakini una madhara makubwa kwenye mwili wako. Ukiwa na pressure figo zitaathirika, ukiwa zita na tatizo la ini, figo zitaathirika ukiwa na, na, tatizo la, la, la, la matende mabusha, figo zinaathiri. Lakini ukija ukipata tatizo la figo like yenyewe ni hela nyingi sana. Hapa Tanzania bado hatufanyi lakini India ukipelekwa India kwa ajili ya kubadilishwa figo sio chini ya milioni thelathini, lakini unaweza ukaitibu hiyo milioni thelathini kabla haijatokea. Naona kuhakikisha kwa kwa kwamba presha yako iko sawasawa, unafanya mazoezi, unakula vyakula ambao vina tija. Utatatiwa tatizo la figo likikupata, kulitibu ni gharama. na haramu. Naam, ni sauti yake Dkt Azizi Msuya ambaye ni mganga mkuu wa manispaa ya Kinondoni. Basi vile vile, msikilizaji wetu, niliweza kufika katika viwanja hivi vya Mnazi Mmoja na kushuhudia zoezi zima lilivyokuwa likiendeshwa la upimaji wa afya bure, na hapa anakutana na Dr Isaac Maro ambaye ni mratibu wa zoezi hilo la upimaji wa afya bure katika mkoa wa Dar es Salaam. Na yeye anazungumziaje kuhusiana na utamaduni wa upimaji wa afya bure kwa Watanzania? tabia haikuwepo ila sasa hivi inaanza na uh, nikilinganisha miaka minne mitano iliyopita tulipoanza afya check na kufanya hizi kampeni nikueli, laki, ni kweli hii, tumeona watu wengi zaidi, lakini pia tumeona watu wengi zaidi ambao wanafahamu angalau ni kitu gani kinachoendelea kwenye miili yao kwa sababu tayari at some point walishawahi kupita mahali wakagona um, kama mtafiti kama mtu ambaye nimefanya kazi ya kijamii kwa miaka mingi, naweza kusema kabisa wazi, kuna mwamko mkubwa sana wa namna watu wanavyoweza kupima kuangalia afya zao na kuzijali. Changamoto pekee iliyopo ni kwamba shughuli zote hizi za upimaji wa afya zinahitaji fedha. Kwa hiyo watu kweli wanamwamko, watu kweli wanataka, lakini kiuchumi kidogo unakuwa si rahisi sana kwa wao kuweza kufanya hivyo. Kwa hiyo ikitokea fursa kama ndomana, unaona wamejaa, kwa sababu tayari walikuwa wanataka kufanya Sema kilichokuwa kinawachanganya muda mrefu ni uwezo wa kifedha wa kufanya. Kwa hiyo walipoambiwa ni bure, ndio maana wamejitokeza kwa wingi na wamekaa jua kali ile wa lakini wamekaa wamehakisha kwamba wameona wote. Kwa hiyo, wito wako ni upi kwa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuendeleza tamaduni kama hizi za upimaji wa afya bure, pamoja vilevile na wananchi wa Tanzania na sio uh, tu wa Dar es Salaam. Somo kubwa tulilolipata leo hii ni kwamba Watanzania wanahitaji wanahitaji sana kupimwa afya zao, na wanania ya dhati ya kutaka kupimwa afya zao. Kwa hiyo, serikali na kazi moja tu, kuhakikisha kwamba inakidhi kiu yao hii, sio kwa kuwapima bure, bali hata kupunguza gharama za matibabu ambazo zinaendelea kila siku, kwa serikali kusubsidize au kutengeneza taratibu za kuweza kuwapima wananchi wake kwa stahili hizi, lakini walipe. Narudia tena, bure, bure ina gharama zake, kwamba mara nyingi kwa mfano, hii tunaona watu wamejaa hivi, lakini kwa sababu ni bure, hata kitakachotokea hapa, uwezekano wa kufanya kazi ni mdogo sana. Kuna uhusiano wa karibu sana kati ya mtu anapoingia mfukoni na kutekeleza kile anachoambiwa. Kwa hiyo mimi, bure siipendi sana, lakini ni somo zuri sana kwa serikali kwamba Watanzania wanahitaji hii kitu. Kwa hiyo hospitali zirudishe taratibu zilikuwepo zamani, taratibu za upimaji wa bure, upimaji wa, wa gharama nafuu siku za weekends wanafanyika zamani. Kwa hiyo wanaweza wakawarudisha utaratibu na wakaendelea kuwapima. Na msikilizaji wetu, licha ya zoezi hilo la upimaji wa afya kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam kutajwa kuwa na mafanikio kwa kiasi kikubwa, lakini kuna baadhi ya changamoto ambazo zilibuka katika zoezi hilo la upimaji. Hawa ni baadhi ya wa wakazi wa jiji la Dar es Salaam wakuelezea baadhi ya changamoto hizo. Naitwa Oresta Lucas Gauss. Kwa ujumla, napenda tu kwanza nitangulize shukrani za dhati kupitia hili zoezi lilopo hapa Mnazi Moja. Namshukuru mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa kufikiria afanye hivi alivyofanya, kwa sababu ni kweli kuna matatizo mengi saa hizi yanatukuta kwa afya zetu za binadamu, kwa kifua, matatizo aliyosema yanapimwa hapa. Kuna wengine kweli tuna matatizo kama hayo, lakini tumeshindwa kwenda kwenda kwenye hospitali binafsi au za serikali kwa sababu ya hela imekuwa juu. Mtu kiambia kwenda kwa moyo, labda tutakuta hela iko juu kuliko uwezo tulokuwa nao. Sasa so tumemshukuru kwa sababu wengine tumeona kama tutapata kitu fulani, yani tukijua afya zetu, hata kama tumepunguziwa gharama za kwenda ku, za kwenda kupimwa, manake ziko juu. Tukiachiwa ile gharama ya kwenda kutafuta tiba, napo itatusaidia. Uh, mimi naitwa Julius Jasa Suleiman mi na ni mkazi wa wa Tegeta. Zoezi limeendelea vizuri, lakini zoezi limekutana na changamoto nyingi, kwa sababu kuna watu wengine wametoka mikoani na na taarifa hazikuwafikia kwa wakati unaohusika kwao. Hili zoezi mi nilikuwa naomba hata lingeongezwa linge, linge hata wakafanyiwa hata ikawa wakawekewa hata wiki moja. Na hao ni baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam ambao walihudhuria katika zoezi zima la upimaji wa afya zao katika viwanja vya Mnazi Mmoja mwishoni mwa juma lililopita. Basi kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya sehemu ya kwanza ya makala yetu ya siha njema. Basi kumbuka kuungana nami katika sehemu ya pili ya makala yetu ya siha njema, ambapo nitaweza kutupia jicho, kuangazia juu ya changamoto ya saratani ya tezi dume, ambapo upimaji wa ugonjwa huu ulikuwa ni miongoni mwa huduma zilikuwa zikitolewa katika zoezi hili la upimaji wa afya bure katika mkoa wa Dar es Salaam, kwa takriban dakika 10. Basi kupitia kipindi hiki ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdallah ni kutakia asubuhi njema nam. Asante Bishaban Abdallah, ndivyo nasi tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi saa 12 kamili za jioni, ni muda mwingine wa matangazo yetu ya lugha ya Kiswahili. Shukran kwa wale wote walioshiriki kuandaa matangazo ya hivi leo na siku njema. Uh -huh. Uh -huh. Hata usiku wa manane ni lazima tuonane. Sitochoka kukupenda wema na milele hata kwenye baralaja