Barabara hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kusalimu popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu uungane nasi kwenye matangazo haya ya awamu ya pili. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, ikiwemo uchambuzi wa habari, michezo, udondozi wa magazeti na makala. Lakini kwanza, na muhtasari wa habari. Serikali ya Marekani yatangaza vikwazo vipya dhidi ya maofisa wawili wa jeshi la DRC makamishna wa tume ya uchaguzi nchini Kenya washindwa kukubaliana na kamati ya serikali kuhusu malipo ya ya wao kuondoka ofisini. na bunge la Kongress nchini Marekani lapiga kura kutengua kura ya turufu ya rais Barack Obama kuhusu kushtakiwa kwa serikali ya Saudi Arabia. Jina langu ni Emmanuel Richard Makunde. Msikilizaji, kwa moyo mkunjufu nakusihi ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, nawe ukiwa na lolote usisite kututumia arafa yako. Aa, kupitia nambari ya simu 255764015747 usisahau saba, kwanza na alama ya kujumlisha kisha andika ujumbe wako nasi tutausoma. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili.com. Kule manga Burundi tunasikika kupitia mia moja na tatu nukta saba, pamoja na Kirundo tisini na tisa nukta tano, Bunya ni tisini nukta mbili wakati Kitwe pale Zambia ni tisini na mbili nukta tano kwa upande wa wakati, tayari ni saa moja na dakika thelathini na moja, saa mbili na dakika saa moja na dakika thelathini na moja pale Kigali, Rwanda, wakati Kinshasa, DRC ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na moja. Serikali ya Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya majenerali wawili wa jeshi la DRC kwa madai kuwa wanahusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Mwezi Juni mwaka huu Marekani ilitangaza kumwekea vikwazo Jenerali Kanyama, na sasa imetangaza vikwazo dhidi ya Jenerali Gabriel Amisi Kumba maarufu kama Tango Four, pamoja na John Numbi Banza Tambo. Mali za viongozi hao wa jeshi zilizohifadhiwa Marekani zimezuiliwa na hakuna raia yeyote wa Marekani anayeruhusiwa kufanya shughuli za ubadilishanaji wa fedha na viongozi hao wanajeshi hao wanatuhumiwa kuwa vinara walioagiza kutumiwa kwa nguvu dhidi ya raia walioandamana juma lililopita jijini Kinshasa, ambapo watu zaidi ya 30 waliuwawa. Wakati hayo akiarifiwa, waziri wa sheria nchini DR Congo Alexis Tambwe Mwamba amesema maandamano yaliyofanyika Septemba 19 mwaka huu hayakuwa ya amani, na kwamba matukio mengi yaliyotekelezwa na wafuasi wa upinzani hayawekwi wazi na vyombo vya habari vya kimataifa. La journée du 19 n'a pas été une marche pacifique. Maandamano ya Septemba 19 hayakuwa ya amani. Tangu mwanzoni, uporaji ambao hata hivyo haukuzungumzwa na vyombo vya habari vya vi kimataifa ulihusisha yale mambo yote ya serikali hususan mahakama ya taifa mahakama ya amani, ofisi za vyama vya kisiasa vinavyounga mkono utawala pamoja na vile vinavyoshiriki katika mazungumzo. Watu walikatwa vichwa kwa mapanga na waandamanaji. Vikosi vya usalama vililazimika kuingilia kati ili kusitisha vurugu hizo. Tulikuwa wachache sana kuweza kuruhusu maandamano hayo, yalipotoshwa na huu ni wajibu wa waandaaji. Utawala na upinzani umeendelea kunyoshana kidole cha lawama, kila mmoja akimtuhumu mwingine kuhusika katika vurugu za mauaji yaliyotokea katika maandamano ya Septemba kumi na ishirini. Aliyekuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba aliyehukumiwa kifungo cha miaka 18 jela na mahakama ya kimataifa ya ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita amekata rufaa kupinga hukumu hiyo. Bemba ambaye aliwasilisha rufaa yake mwanzoni mwa mwezi huu anapinga hukumu aliyopewa na mahakama hiyo, ambapo mawakili wake wanasema kuwa mteja wao hakutendewa haki na kwamba hakuwa na kesi ya kujibu. Mahakama ya ICC ilimkuta na hatia mbabe huyu wa zamani wa kivita nchini DRC na kiongozi wa kundi la MLC baada ya mahakama kujiridhisha kuwa alishindwa kuzuia mauaji na vitendo vya ubakaji vilivyotekelezwa na wapiganaji wake ndani ya ardhi ya nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kati ya mwaka 2002 na 2003. Na mazungumzo kati ya serikali ya Kenya na makamishna wa tume ya uchaguzi ya ABC yanatarajiwa kuendelea tena hivi leo. Ni kuhusu kiasi gani cha fedha walipo ili kuondoka ofisini. Mkutano wa kwanza ulifanyika hapo jana jijini Nairobi, lakini haukuzaa matunda. Kisheria, makamishina hao wanayo hadi tarehe nne Oktoba ya mwezi huu kusalia ofisini ili kuruhusu mchakato mpya wa kutafuta makamishina wengine. Eric Kiraithe ni msemaji wa serikali ya Kenya. Hakuna kiasi cha fedha kilichokubaliwa baada ya mkutano wa leo ili waondoke ofisini. Makamishina hawa wametuambia kwamba wanataka kulipwa kiasi gani cha fedha, na wanakutana ili kuweza kujadili kikubwa. Wanasema kuwa wanataka kuondoka ofisini haraka iwezekanavyo kwa maslahi ya taifa. Ni sauti yake Eric Kiraite, msemaji wa serikali ya Kenya. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania <tipé> pale Juba Sudan Kusini ni saa mbili na dakika 35 sawa na saa za pale Khartoum Sudan. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linavituhumu vikosi vya serikali ya Sudan kwa kuhusika na mauaji ya mamia ya raia wakiwemo watoto wengi wakiuawa na kinachoelezwa kuwa ni silaha za kemikali kwenye jimbo la Darfur. Ripoti ya Amnesty International imedai kuwa zaidi ya mashambulizi thelathini ya silaha za kemikali yametekelezwa katika maeneo kadhaa ya jimbo la Darfur rekoperesheni za jeshi la serikali dhidi ya waasi wa eneo la Jebel Mara kati ya mwezi Januari na mwezi Septemba mwaka huu. Shirika hilo linadai kuwa limekusanya ushahidi wa kutosha na unaogofya wa matukio ya kujirudia ya vikosi vya serikali kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia ambapo kati ya watu mb na mia mbili hamsini wameripotiwa kufa baada ya kuvuta ama kuwa kwenye eneo lililoshambuliwa na silaha hizo na mwili wa mwanahabari wa Sudan Kusini aliyetoweka karibu miezi minne iliyopita umepatikana kwenye shamba moja juma hili, limesema shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF. RSF imetoa wito kwa serikali ya Juba kuchunguza mauaji ya mwanahabari Isaac Vuni, ambaye alitekwa nyara Juni nne mwaka huu akiwa na kaka yake, wakati wakitokea nyumbani kwao jirani na mpaka na nchi ya Sudan na nchi ya Uganda. Kumradhi, RSF inasema kuwa hakuna kundi lolote lililowahi kujitokeza kudai kumteka nyara mwanahabari huyu ambaye mwili wake ulipatikana kwenye shamba moja mjini Kerepi, uh, huku kaka yake akiwa bado hajulikani alipo hadi sasa. Mkuu wa dawati la Afrika kutoka RSF, Claire Kansreba, amelaani mauaji hayo na kuitaka serikali kuanzisha uchunguzi rasmi. RFI, Radio France Internationale. Nam, msikilizaji, kama umeungana nasi, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Jijini New York, Marekani ni saa saba na dakika thelathini na saba uh, usiku, wakati mjini Tel Aviv, Israel ni saa mbili na dakika thelathini na saba. Bunge la Kongres nchini Marekani limepiga kura kupinga kura ya turufu ya rais Barack Obama aliyetumia mamlaka yake kukataa muswada wa sheria unaotaka kufunguliwa kwa kesi dhidi ya serikali ya Saudi Arabia kutokana na raia wake takriban 15 kuhusika kwenye shambulio la kigaidi mwaka wa 2001. Huu ndio uamuzi wa kwanza kuwahi kufanyika na wabunge kupiga, kupinga, kumpinga, kumpinga rais Obama ambapo masenata 97 walipiga kura ya ndio kumpinga Obama huku mmoja akiungana na Obama, hali ambayo pia ilishuhudiwa katika bunge la wawakilishi. Hata hivyo, rais Obama ame sema uamuzi wa wabunge hao sio wa busara na ni makosa makubwa, na huenda kampuni za marekani au hata wanajeshi wa nchi hiyo wakafunguliwa mashtaka katika nchi nyingine. Uh, uh, naelewa ni kwa nini wameamua wa hivyo. Bila shaka kila mtu anakumbuka kile kilichotokea Septemba mwaka elfu mbili na moja na, na ndio sababu tulitenga fedha kusaidia wale wote walioathirika. Hata hivyo, sheria hii inasema kuwa ikiwa raia wa kawaida ataamini kuwa baada ya kuathirika na shambulio hilo la kigaidi au shambulio zililotokea mwaka elfu mbili na kumi na moja, anaweza kuifungulia nchi husika mashtaka. Tatizo ni kwamba hali hii inaweza ikaathiri kampuni zetu hata wanajeshi wetu ambao wanalinda amani kote duniani na tukaathiriwa kwa namna moja au nyingine. Could potentially start seeing ourselves subject to reciprocal loss. Ni sauti yake rais wa Marekani, Barack Obama na ikulu ya Washington imesema rais Barack Obama ataungana na viongozi wengine wa dunia kuhudhuria mazishi ya rais wa zamani wa Israel na mshindi wa tuzo ya Nobel, Shimon Perez, mazishi yatakayofanyika jijini Jerusalem. Uh, taarifa ya ikulu imesema kuwa rais Obama atasafiri pamoja na maofisa wengine wa serikali kuhudhuria mazishi hayo, ambapo wameagiza bendera ya kupepea nusu mlingoti. Tangazo la ikulu ya Marekani limetolewa wakati huu salamu za rambirambi kwa serikali ya Israel zikiendelea kumiminika kutoka kwa wakuu wa dunia ambao nao baadhi yao watahudhuria. Na wananchi wa Hungary wanatarajiwa kupiga kura ya maoni mwishoni mwa jumaa hili kukataa mpango wa Umoja wa Ulaya kuhusu nchi wanachama kugawana sehemu ya wahamiaji, katika kura ambayo huenda ikaongeza sintofahamu zaidi kwenye mzozo unaofukuta kwa sasa kuhusu mpango huu. Kampeni kukataa mpango huu wa Umoja wa Ulaya inaongozwa na waziri mkuu wa Hungary, Victor Orban, ambaye anapinga sera za uhamiaji zilizoidhinishwa na Bunge la Ulaya. Kura ya maoni iliyofanywa hivi karibuni imeonyesha kuwa raia wanasema hapana kwenye mpango huu na, wata, na watashinda kirahisi, licha ya kuwa idadi ya watakaojitokeza imeonekana kuwa chini ya asilimia hamsini ambayo itafanya kura hiyo ya siku ya Jumapili, uh, kuwa batili hata kama itaungwa mkono. Na Victor Abuso, karibu. Asante sana Emmanuel. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Giani Infantino yuko kule Cairo, Misri kuhudhuria mkutano mkuu usio um, kwa kawaida wa viongozi wa soka barani Afrika. Mkutano um, huu unafanyika leo ukiongozwa na rais wa KAF Isa Hayatu. Ni mkutano wa kwanza wa KAF kuhudhuriwa na Rais Infantino barani Afrika, ambaye alichaguliwa kuongoza soka duniani mapema mwaka huu. Ajenda kuu ni kuwachagua watu wawili ambao wataketi katika baraza la juu kabisa la FIFA na uchaguzi wa leo utawafikisha idadi ya wawakilishi wa Afrika kufikia saba kutoka watano. Wanawania nafasi hii ni pamoja na Ahmad Yen, rais wa shirikisho la soka kule nchini Madagaskar, Almani Kabele Kamara kutoka Guini, Jibril Ahima Hamidu kutoka Nija, Kwesi Nyataki wa Ghana na Agostin Sengor wa Senegal. Bwana Makuu, nafikiri nani ambaye anaweza kaibuka wanaweza kuchaguliwa leo, ninajiuliza pia maanake, kama ni mkutano maalum, bila shaka uchaguzi katika shirikisho pia la mpira barani Afrika kaf umefikia. Kwa hivyo <laughs> uh, Isayatu na, ana, anajaribu uh, kutafuta watu wake ambao wataweka ambao pia wataendelea kumuunga mkono uh, uchaguzi mkuu utakapofanyika, kwa sababu mbali na kuwachagua, ajenda nyingine ni kuhusu maandalizi ya uchaguzi wa kaf bila shaka. Na ukiangalia orodha hii, ni wengine wengi wanatoka wengi kule Afrika Magharibi. Madagaska kidogo ambayo ni kisiwa, naam, Afrika Mashariki hapa haikuwakilishwa, lakini wako kule Misri, kafu imekuwa ikiwakilishwa katika baraza hili, pamoja na Isaya Tulida ansekera kutoka Burundi, uh, pamoja na wengine akiwemo Omar uh, Constant Omar rais wa shirikisho la soka kule nchini DRC pamoja na Fatma Samora, uh, ambaye pia ni katibu mkuu wa FIFA kutoka kule Senegal. Na tukisalia bwana Afrika, kocha wa timu ya taifa ya soka ya Misri Hector Raul Kupe ametaja kikosi cha wachezaji ishirini na wanne wanaojiandaa kumenyana na Congo Brazaville kwenye mchuano wa kwanza wa kufuzu katika hatua makundi kufuzu kwa dunia mwaka ujao mwaka elfu mbili kumi na nane kule Urusi. Congo itakuwa wenyeji wa Misri a, jijini Brazaville tarehe tisa mwezi ujao. Kikosi cha Misri kimewajumuisha wachezaji wengi wanaocheza soka nyumbani mbali na Misri a, na Congo, Uganda pia na Ghana wanajiandaa kumenyana katika mchuano wao Uh, tarehe saba mjini Tamale kule magharibi mwa nchi ya Ghana. Na kule barani Ulaya, ikiwa unafuatilia soka uh, leo hii ni michuano ya hatua ya makundi kwa nia ya taji la Europa League uh. Genk ya Ujerumani itakuwa na minyana na Sassuolo ya Italia. Manchester United utakuwa nyumbani kucheza na Zorya ya kule Ukraine, uh, na timu nyingine itakuwa ni kati ya Saint-Etienne kule Ufaransa itakuwa inapambana na Anderlecht kutoka kule Ubelgiji. Uh, mengi zaidi bila shaka unaweza kule katika tovuti yetu ya RFI, RFI Kiswahili na ukasoma mengi zaidi katika ukurasa wa michezo. Naam asante Victor na nikutakie siku njema asante. Naam sasa ni mkaribishe Ali Bilali katika uh, uchambuzi wa magazeti karibu Ali Bilali. Naam nikushukuru Emmanuel Richard Makundi nianzie kule nchini Ufaransa kama unavyojua nchi hiyo tayari mchakato wa kuelekea kwenye uchaguzi ni kama vile umeanza, na gazeti hili limehoji hapa, zipo wapi ajira elfu sitini za waalimu zilizoahidiwa? Inahoji hivyo gazeti la Le Monde. Lakini pia mbali na taarifa hii, taarifa nyingine imeandikwa na gazeti hii la Le Monde ni kwamba eh, nchi zinazozalisha mafuta za kubaliana kuunga mkono bei ya mafuta inayouzwa kwa sasa na ambayo imeshuka sasa ni zaidi ya miaka miwili. Na gazeti la kule nchini Uganda la Daily Monitor limechapisha habari kuhusu e, polisi nchini Marekani ya muua e, Alfred Olango ambaye ni raia wa Uganda ambaye alikuwa anaishi Marekani kama mkimbizi, na anadaiwa kwamba alikuwa na umri wa miaka thelathini ameuawa katika uh, jiji la San Diego huko uh, Marekani. na gazeti la uh, Daily Nation la kule nchini Kenya uh, lao limechapisha habari kuhusu kwamba uh, umoja wa Ulaya waipa njia serikali ya Kenya uh, mbinu za kutatua matatizo ya usawa wa kijinsia na gazeti la Rwanda Times la kule nchini Rwanda limechapisha habari kuhusu serikali ya taifa hilo ya toa wito huunga mkono hatua yake ya kununua Airbus mia tatu thelathini eh, na mia mbili ambapo jana saa tano na nusu majira ya Kigali, ndipo ilikuwa ikizinduliwa. Ee, ndege hii ambayo ilitua hapo Kigali na kwa mara ya kwanza. Ndege ya pili aina ya Airbus so mm -hmm. Bila shaka nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zimeendelea kujiimarisha katika usafiri wa anga. Naam, gazeti la Iwacho la kule Burundi limechapisha habari, Gaspar Baratuza ambaye ni msemaji wa jeshi asema kwamba wanajeshi waovu wamekuwa wakitiwa nguvuni. Nikielekea nchini Tanzania, naona gazeti la Mwananchi hapa, Warioba asema wananchi hawajui nchi inakoelekea. Azungumza katika kavazi la Mwalimu Nyerere na kusema nchi inaongozwa na matukio ya watu. Gazeti la Uhuru, uzinduzi wa ndege mpya ATCL gpm nyingine zinakuja, ni matamshi ya Rais Magufuli aliyosema jana wakati wa uzinduzi wa ndege hizo mbili. Na gazeti la Majira, Lipumba aibuka na filamu mpya ziti la Raia, Maalim Sef rai aa nga... <laughs> Maalim Sef ngangari, Profesa Lipumba ngunguri. Asante sana, Ali Bilali. Ngunguri na ngangari. Mm -hmm. Nam, bado uko nami na makala ya gurudumu la uchumi Msikilizaji, kujenga uchumi wa kisasa ni pamoja na nchi kuwa na shirika lake la ndege, na mataifa mengi duniani yaliyoendelea yanategemea usafiri wa anga kujiingizia kipato, hasa kwa kusafirisha mizigo na abiria. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki nazo sasa zinapambana kuhakikisha zinaimarisha sekta ya usafiri wa anga. Mfano mzuri ni kuwa juma lililopita na mwanzoni mwa jumaa hili, nchi ya Rwanda ilinunua ndege mbili aina ya Airbus huku nchi ya Tanzania nayo ikinunua ndege mbili aina ya Bombardier Q400 zenye uwezo wa kubeba abiria sabini. Ununuzi wa ndege hizi umetokana kwa asilimia mia na fedha zake za ndani ambazo zilipatikana kutokana na ukusanyaji mzuri wa mapato makala ya gurudumu la uchumi inaangazia uchumi unaojengwa kwa kutumia usafiri wa anga pamoja na hatua zinazochukuliwa na serikali katika kukusanya mapato yatakayowezesha kupatikana kwa fedha za kutosha. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu kuzungumzia hili nitakuwa ni na dokt Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam. Lakini msikilizaji, kwanza tumsikie rais wa Tanzania John Pombe Magufuli wakati akipokea ndege hizo ambazo amesema kwa sehemu kubwa zitakidhi mahitaji ya sasa, wakati akitarajia kuagiza ndege nyingine kubwa zaidi. Ukitaka kujenga nchi yenye uchumi wa kisasa huwezi ukaujenga bila kuwa na ndege. Ukitaka kuwa na watalii wengi haiwezekani. Watalii wanakuja wanaenda kwenye vinchi vingine vingine, wakishachoka kule ndio waje kwako. Hii ndiyo national carrier yetu iliyoasisiwa na baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ni lazima tuijenge. Ndege zile za jeti, unapotoka hapa kwenda Mwanza, kwanza utatumia mafuta mengi. Ukitumia ndege ya jeti kutoka hapa mpaka Songea utatumia milioni ishirini na nane za kununua mafuta pointi tisa. Ukitumia ndege hii ni shilingi milioni moja. Kwa hiyo kwa watu wanaofanya biashara lazima waipige vita, na utofauti wa kufika ni dakika ishirini dakika ishirini Ukichelewa wewe zinakuuma nini nam? Uh, dokta, uchumi wa nchi hutegemea sana miundombinu thabiti na usafiri wa anga, bila shaka, kwa karne tuliopo ni muhimu sana. Labda kwanza nianze kusema kwamba uh, uchumi wa nchi unategemea sana Uh, miundombinu kwa jumla lakini uh, miundombinu ya usafiri wa anga ni ya muhimu sana. Nchi hawezi, hatuwezi kuongea habari ya kuenda kwa nchi ya uchumi wa kati au uchumi wa viwanda isipokuwa tumejijenga vizuri kwa ajili ya usafiri wa anga, kwa maana kwamba usafiri wa anga ndio uh, unao, unao, unao, unganisha nchi na nchi ambazo ziko baharini, usafiri wa haraka kwa ajili ya abiria na mizigo. Kwa hiyo nchi inapokuwa ikitaka kuenda katika maendeleo lazima iwe na usafiri wa aina hiyo ili kuweza kuharakisha au kuchochea maendeleo zaidi. Nchi ya Tanzania toka kitambo imekuwa na shirika lake la ndege, lakini bila shaka ni miongoni mwa mashirika ya ndege yanayosuasua sana kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Dokta, unadhani kuwasili kwa ndege hizi na juhudi za serikali mpya kutaweza kulisimamisha na kuwa ni shirika lenye ushindani? Ya, mimi naweza kusema kwamba mashirika mengi Tanzania ikiwapo shirika la ndege yalikufa kwa sababu ya usimamizi mbovu. So tunachokiona katika serikali ya awamu ya tano ni rahisi kuhakikisha kwamba rasilimali tulizonazo, mali tulizo nazo zinasimamiwa vizuri, kwanza kwa kuchagua watu ambao wanawiwa na na, na rasilimali hizo au na na mashirika hayo, lakini mbili, kuhakikisha kwamba hakuna njia yoyote ufisadi unaweza kuwa chanzo cha, cha mashirika hayo kuanguka lakini mimi nichukua nafikiri, pia kitu kingine cha msingi zaidi ni kwa kiasi gani serikali itasapoti mashirika haya yaliyoanzishwa, kwa sababu tunaona katika nchi nyingine mashirika haya yanapewa ya sapoti au yanaungwa mkono na serikali. Kwa mfano, serikali inaweza kuamua kwamba hakuna viongozi wote wa serikali ambao watasafiri, watasafiri ndani ya nje kutoka mahali fulani, kuna mahali fulani isipokuwa wamesafiri kwa shirika la ndege. Lakini pale ambapo serikali inatumia pesa zake hata kusafirisha watu wengine, pia inahakikisha kwamba wanasafiri kwa shirika lake la ndege, A yani ATC. Kwa hiyo kwa njia hiyo unakuta kwamba serikali inasapoti shirika lake ili liweze kusimama kwa sababu ya ushindani mkubwa wa mashirika ya ndege uliopo. Ndege hizi zilizonunuliwa na nchi ya Tanzania fedha zake kwa asilimia mia zilitokana na mapato ya ndani. Aa, sasa unadhani hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na serikali ya awamu ya tano katika ukusanyaji wa mapato aa, kutasaidia kupata fedha zaidi kununua ndege kubwa na kwa wakati ya? Kwa kweli aa, hatua ambayo tumeiona awamu ya ah, serikali ya awamu ya tano kuhakikisha kwamba tunakusanya mapato kwa wingi ili tuweze kujiletea maendeleo yetu, ni, ni hatua ambazo kwa kweli mimi binafsi tunahitaji kuziunga mkono na tunahitaji kuzipongeza. Kwa muda mrefu taifa kama Tanzania ambalo lina utajiri mkubwa na rasilimali nyingi limekuwa likiendelea kutegemea wafadhili kwa ajili ya maendeleo yake wenyewe, nafkiri ni jambo ambalo halikubaliki. Kwa hiyo tunapoona serikali ya awamu ya tano inapokuja na mkakati wa ndani wa kuhakikisha kwamba tunakusanya kodi ya kutosha, kodi nyingi ambayo tutai, tutaiwekeza kwenye maendeleo, nafikiri ni jambo ambalo linakupongezwa sana. Tuna, pia tuna taarifa za kutosha kwamba hata ujenzi wa reli ya kati sehemu kubwa pia inajengwa kwa pesa za ndani kwa pamoja na kwamba tunahitaji msaada, lakini pesa za ndani zitachangia katika kujenga reli really ya ndani hii. Maana yake ni nini? Ni kwamba sasa makusanyo yetu ya ndani yatawekezwa katika miundombinu na, na, na, na sekta zingine zote, ikiwa na maana kwamba sasa sisi wa Tanzania tunaweza kutumia rasilimali zetu za ndani kuleta maendeleo yetu sisi wenyewe badala ya kuwa tu ombaomba omba kama ilivyokuwa zamani. Lakini doktor tunashuhudia hivi karibuni wananchi wa kawaida na wafanyabiashara wakati wakilalama kutokana na kile wanachosema ni kupungua kwa kiasi kikubwa kwa mzunguko wa fedha, bila shaka ni kutokana na hatua ambazo zimeanza kuchukuliwa na serikali ya Tanzania, hali ambayo hata rais mwenyewe pamoja na gavana wa Benki Kuu ya Tanzania walilazimika kutolea ufafanuzi. unadhani hili ni kwa kiasi gani litaathiri harakati za serikali ya? Mimi naweza kusema kwamba kweli pesa sasa hivi inaonekana ni ngumu, lakini kinachoonekana ni kwamba kumbe pesa zilizokuwa zimezagaa ni pesa ambazo zilikuwa zipatikani zinapatikana kwa njia ambazo sio halali, kwa maana kwamba kwa njia za kifisadi zile ambazo serikali imebana, imebana matumizi mabovu, imebana e, malipo hewa, imebana wafanyakazi hewa, imebana ufisadi. Kwa hiyo pesa zilikuwa zinaonekana mitaani kwa sababu ya matumizi mabaya ya pesa za serikali. Sasa serikali inapobana maana yake ni kwamba inahakikisha kwamba pesa serikali, serikali ini, ya serikali inaingia serikalini na maana yake ni kwamba inaipa uwezo serikali sasa kuwahudumia wananchi, kama ambavyo tunaona sasa hivi miradi mikubwa, bomba la mafuta, reli ya kati, viwanda, ndege na, na huduma za afya tunazipata vizuri, huduma za elimu pia zinapatikana vizuri. Hii inaonyesha kwamba sasa zile pesa ambazo zilikuwa zinatumika kifisadi mtaani sasa zina, zina, zinaingia mfukoni mwa serikali na serikali sasa inapata na fursa nzuri ya kuwahudumia wananchi wake. Mwanzo, kwa huu mwanzo utaonekana kwamba ni mwanzo mgumu kwa sababu serikali imebana mat, matumizi lakini baadaye lazima hi, ha, haya mashirika au ha, haya makampuni ma, ma ambayo serikali inawekeza yakianza kufanya kazi sasa pesa itarudi kwa wananchi, lakini katika njia ambayo ni tofauti ambayo inawanufaisha wananchi zaidi zaidi ya zamani ambapo ilikuwa inanufaisha watu wachache ambao walikuwa ni mafisadi. Nam msikilizaji, kama mwongeana nasi makala ni gurudumu la uchumi, na tuko na Dokta Wetengere Kitojo mtaalam wa maswala ya uchumi. Dokta, wasikilizaji wa makala haya wengi za hatua ya serikali ya Tanzania na nchi za ukanda, lakini wanauliza ikiwa upatikanaji wa ndege hizi unaweza kuleta ushindani kwa nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi kama nilivyosema mwanzo, lazima kwanza tuweke utaratibu mzuri wa kusimamia shirika letu la ndege, tuwe na nidhamu katika usimamizi, tuwe na ufanisi ili shirika lifanye kazi vizuri. Hilo ni jambo la kwanza, lakini jambo la pili, wa Tanzania lazima ifike mahali tupende shirika letu ili shirika letu liweze kusimama liweze kuwa na ushindani. Mwanzo ni mgumu, shirika la Kenya limekuwapo kwa muda mrefu, shirika letu limekuwa likisuasua. Kwa hiyo mwanzoni hapa lazima kunahitajika sapoti kubwa kwenye shirika letu, kwa wananchi wenyewe kupenda shirika lao, wanaposafiri wahakikishe kwamba wanasafiri na shirika lao la ndege. Lakini pia kama ilivyosema mwanzo, serikali kuliunga mkono kwa nguvu, ili liwe imara, lisimame imara hapo ndipo litaiendesha kiufanisi na litaweza kushindana na mashirika mengine ya nje. Na bila shaka, dokta, ukanda wa Afrika Mashariki sasa, uh, utaingia katika ushindani na mashirika mengine makubwa ya ndege kutoka nchi za Afrika Magharibi, Ulaya na na Amerika. Yeah, ni, ni kweli kwamba wenzetu wana ndege za kisasa, lakini sisi tunachosema ni kwamba tunaanza na kile tulichopo. Lazima tuhakikishe kwamba hiki tulicho nacho ndicho tunachokitumia kifanye kazi kwa ufanisi, ili tuweze kushindana baadaye, na sisi tunapoendelea kukua, tunaendelea kuongeza ufanisi, tunaendelea kuongeza ushindani, alafu tunaendelea kushindana. Mataifa yote hayakuanza mara moja katika ushindani, yameanza taratibu ndani ya nchi kwanza kushindana vizuri, alafu Afrika Mashariki, alafu ikashindana na mashirika ya ng'ambo. Naam, msikilizaji na mpaka kufikia hapa sina budi kutia nanga kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili, shukran kwa Dr. Wetengere Kitojo mchambuzi wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwaheri. Naam msikilizaji, nisome ujumbe wako ambao umenitumia wakati huu. Uh, Lipumba acha uh, uchu wa madaraka, mbona ulijiuzulu mwenyewe? Leo umekumbuka nini? unataka uh, kurudi. Celestino, uh, kutoka Kasulu, uh, Kigoma Uh, RFI. Ongera mheshimiwa Magufuli kwa kufanya hivyo, Watanzania tutaendelea kiuchumi. Joachim Ernest Redeso wa Ngara, Tanzania. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwa Huseni wa Masasi, Mtwara, anasema nasikiliza matangazo ya Radio France International. Fundi mitambo kwenye matangazo haya alikuwa ni Emmanuel Mbando, msomaji wa matangazo alikuwa ni Victor Buso. Ali Bilali alitujuza habari zilizopewa nafasi kwenye magazeti. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa 12 kamili leo jioni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwaheri. Nam ni kwaya jeshi la magereza akizungumzia wimbo wa amani aa, kutoka nchini Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni itakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni. Muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo ya lugha ya Kiingereza. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie siku njema. Amani.