hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tunakutangazia kutoka dar es salam tanzania karibu katika nguo ya pili ya matangazo ya asubuhi leo jumaa mosi oktoba mosi mwaka elfu mbili kumi na sita utasikia mengi tuanze na muktasari wa habari umoja wa mataifa kutuma kikosi cha wataalamu wa kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini burundi Somalia yataka Marekani kujieleza kufuatia shambulizi lake lililouwa askari 22 wa Somalia. Na zaidi ya raia 20 wa uawa katika mashambulizi huko Alepo nchini Siria. Ni saa moja na nusu Bujumbura, Burundi, saa mbili na nusu Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Martha Saranga. Umoja wa Mataifa umeamua kutuma kikosi cha wataalamu wa kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Burundi, baada ya ripoti iliyoonya kuwepo hatari ya kutokea mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Baraza la kutetea haki katika Umoja wa Mataifa lilitoa onyo juu ya ghasia za nchini Burundi tangu Aprili 2015 na kupiga kura ya kutuma haraka jopo la wataalamu ambao huundwa tu panapokuwa na hali ya ulazima. Kwa sasa kuna tume mbili tu za uchunguzi ambazo ziliundwa moja kushughulikia mzozo wa Syria na mwingine Sudani kusini ambayo iliingia vitani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Maazimio hayo ya Ijumaa yanatoa wito wa kufanyika uchunguzi wa mwaka mmoja juu ya ukiukwaji uliofanyika tangu taifa hilo kuingia katika vurugu mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya uamuzi tata wa Rais Nkurunziza kuania muhula watatu wa uongozi. Maazimio hayo yaliungwa mkono na Umoja wa Ulaya na kuidhinishwa kwa kura kumi na tisa huku kura saba zikipinga. Serikali ya Somalia imetaka maelezo kutoka kwa Marekani kufuatia shambulizi la anga ambalo linatajwa kuua askari ishirini na mbili na raia katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Waandamanaji katika jimbo la kaskazini wameiteketeza bendera ya Marekani na picha ya Rais Barack Obama baada ya mashambulizi hayo. Maafisa katika jimbo la Galmudug wamesema shambulizi la Marekani limeua askari wake na kushutumu jimbo jirani la Puntland kusababisha upotoshaji wa taarifa, jambo lililosababisha Marekani kuamini iliwalenga wanamgambo wa Al Shabab. Ikotorio Guine imeiomba mahakama ya Umoja Mataifa kuitaka Ufaransa kusitisha mchakato wake wa kumfungulia mashtaka mwana wa rais wa taifa hilo la Afrika ya Kati. Mahakama ya kimataifa imefahamisha hapo jana. Waendesha mashtaka nchini Ufaransa wanamtuhumu makamu wa rais wa Ekuatorio Gine, Teodorin Obiang, mwana wa kiongozi wa taifa hilo, kupora hazina ya serikali kwa manufaa binafsi. Ombi hilo la taifa hilo linakuja baada ya Obiang kuamriwa kufika katika mahakama ya kihalifu ya Ufaransa mnamo Oktoba 24. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www RFI kiswahili com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Takriban raia ishirini na watatu wameuawa katika siku moja ya mashambulizi ya hapo kwa hapo kutekelezwa na vikosi vya serikali nchini Siria Urusi na vikosi vinavyoipinga serikali ya Asadi. Mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na ndege za kivita ambazo hazikutambulika za vikosi gani zilisababisha vifo kumi na mbili vya raia jana Ijumaa katika eneo la upinzani mashariki mwa Alepo, kwa mujibu wa shirika la waangalizi wa haki za binadamu. Mashambulizi haya yanaaminiwa kufanywa na ndege za jeshi la Siria na mshirika wake Urusi, na kutibua hali ya kibinadamu mashariki mwa Alepo. Mwanafunzi mwenye umri wa miaka 15 amefunguliwa mashtaka ya ugaidi jana Ijumaa baada ya wanausalama kumshuku kutaka kutekeleza mash shambulizi la kigaidi nchini Ufaransa akifuata maelekezo ya kundi la kijihadi lenye makao yake nchini Siria. Mahakama nchini Ufaransa imefahamisha mvulana huyo ameshtakiwa kwa kujihusisha na taasisi ya kigaidi. Kulingana na chanzo cha taarifa, mvulana huyo ambaye awali hakufahamika kwa wana usalama alihojiwa na kushikiliwa na polisi kwa masaa 48 kabla ya kufikishwa mahakamani jana asubuhi. RFI Radio France Internationale. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano hapa Dar es Salam. Karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Radio France International. Wiki hii wiki hii barabara kabisa, msikilizaji, karibu katika makala ya yaliyojiri juma hili. Jina langu ni Martha Saranga. Tuanze makala haya kwa kuangazia nchini Tanzania. Juma hili hali ya sintofahamu ya, ya kiuongozi ilishuhudiwa ndani ya chama kikuu cha upinzani visiwani Zanzibar, CUF na Tanzania Bara, baada ya aliyekuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba mwishoni mwa juma kuvamia makao makuu ya chama hicho bara akitaka kurejea kwenye nafasi yake kufuatia ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania. Hivi karibuni Profesa lipumba alibadili uamuzi wake na kuomba kurejeshwa kwenye nafasi hiyo, ombi ambalo hata hivyo liligonga mwamba baada ya wajumbe wa mkutano mkuu wa chama kupiga kura kuidhinisha kujiuzulu kwake, hali iliyomfanya akimbilie kwa msajili wa vyama vya siasa nchini humo akitaka ofisi yake iingilie kati. Ndipo sasa kikao cha baraza kuu la chama cha wananchi kafk, kilichoketi visiwani Zanzibar kikafikia uamuzi wa kumfuta wanachama Profesa Ibrahim Lipumba. Naam, hali ilikuwaje? Victor Buso ana undani wa taarifa hii. Profesa Lipumba amesema uamuzi uliofanywa na baraza hilo ukiongozwa na katibu mkuu wa chama hicho Malim Sef Sharif Hamadu ulikiuka katiba ya chama hicho. Lipumba amesisitiza kuwa baada ya kutambuliwa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa nchini humo kama mwenyekiti wa chama hicho atasalia katika wadhifa huo. Licha ya uamuzi uliotolewa visiwani Zanzibar, sina mpango wa kukiacha chama cha kafu. Hata nilipojiuzuru uongozi, nilisema kwamba nimeilipia kadi yangu mpaka mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo nipo hapa na ndio mwenyekiti, na baraza kuu nitakapoliitisha, mwenyekiti wake atakuwa hapa ni mimi, na baraza kuu hili tutaliitisha hapa hapa kwenye ukumbi wa Shabani Hamisi mlou. Baraza la chama hicho lilishtumu uamuzi wa, wa ofisi ya msajili wa vyama kumtambua Profesa Lipumba kama mwenyekiti wa chama chao na kumshutumu mwanasiasa huyo wa upinzani kwa kukidharau chama hicho na hivyo kuamua kumfuta wanachama, kama alivyoeleza Katani Abdala Katani, mmoja wa viongozi wa chama hicho waliokutana visiwani Zanzibar. Baraza Kuu la Uongozi la Taifa limeamua kwa kutumia uwezo wake kwa mujibu wa ibara ya 11 c si. na kwa kura zote 43 za wajumbe wake waliohudhuria kumfukuza wanachama Profesa Ibrahimu Haruna Lipumba kuanzia leo Jumanne tarehe 27 2016. Akilijibu baraza hilo, Lipumba amesema yeye kama mwenyekiti wa chama hicho hakuitisha mkutano huo na viongozi wengine wa chama hicho hawakushirikishwa. Kwa mujibu wa katiba ya KAF, kikao cha kamati ya utendaji kuitishwa, ni lazima naibu katibu mkuu Tanzania bara ndiyo asimamie kukiitisha kikao hicho. Mama Magdalena Sakaya ndiyo naibu katibu mkuu Tanzania Bara, hajaitisha kikao cha kamati ya utendaji hana taarifa ya kikao cha kamati ya utendaji. Kamati ya utendaji ilikuwa batili, kwa hiyo baraza kuu lenyewe lililoitishwa haliwezi likawa halali, na baraza kuu lenyewe lilikuwa batili, na mimi kama mwenyekiti sikuitisha baraza kuu, nilipaswa kuwa mwenyekiti wa kikao cha baraza kuu. Profesa Lipumba alijiuzulu kama mwenyekiti wa chama hicho mwaka uliopita lakini hivi karibuni aliomba tena kurejea, suala ambalo limewagawa wafuasi na viongozi wa chama hicho. Wadadisi wa siasa nchini Tanzania wanaonya kuwa huenda chama hiki kilicho na nguvu visiwani Zanzibar kitagawanyika mara mbili, ikiwa mwafaka wa haraka hautafikiwa. Sasa tugeukie nchini Kenya. Kikosi maalum cha kupambana na ugaidi nchini Kenya kilimpiga risasi na kumuua mshukiwa wa ugaidi kutoka kundi la Al-Shabab mjini Mombasa. Polisi wanasema walimuua mshukiwa huyo aliyetambuliwa kwa jina la Ismail Mohamed Shosi katika mtaa wa Kisauni na kupata silaha kadhaa. Polisi inasema mshukiwa huyu alikuwa ni hatari kwa usalama wa Kenya. Wanaharakati wa haki za binadam nchini humo wanasema wanaunga mkono serikali katika vita dhidi ya ugaidi, lakini wanapinga vikali mauaji kama haya, kama anavyoeleza Francis Sauma kutoka shirika la Haki Afrika mjini Mombasa, katika mazungumzo na mwenzangu Victor Abuso. Sisi kama wakereketwa na watetezi wa haki za kibinadam tunasema ni muhimu kuwe na makini kabla mtu kuuawa. Maafa yamekuwa akiolela na watu wanaishi kwa kuogopa, haujulikani nani nani yule mtu. Mimi na hakika, polisi wangekuwa na makini, wangemshika licha ya wao kumuua. Nam, sasa, nyinyi kama wanaharakati wa haki za binadamu, mnapendekeza polisi watumie mbinu gani wanapojaribu kutafuta ukweli kuhusu washukiwa wa kigaidi hasa hapo mjini Mombasa? Sisi kama watetezi Adam, wa haki za kibinadamu tunataka polisi wamakinike. Kuua kiolela sio suluhu. Ukiua utakuwa umepoteza evidence kama labda ni jambazi wanavyosema ni jambazi, lakini kwa hakika mauaji ya kiolela tunasema yamezidi hapa Mombasa, na inasemekana ina, ina na tumeshuhudia wingi polisi wanaua na wanasema kulingana na vyombo vya habari na wanajitokeza kuwa wao wameua kwa sababu wanasema huu ni mshukiwa sugu ama ni jambazi sugu, na mmekuwa mkisema kwamba vijana wengi hawajulikani waliko, wengi wao labda wamewawa. Sijui mmejaribu um, kubaini hao ambao wametoweka wanapotelea wapi, hatujui mpaka wa leo. Ndio maana tunataka tuwe na inquiry na kuwe na inquest. Wengine ambao wamekufa wamezikwa, wale ambao wamepotea mpaka wa leo. Kama sisi kipindi cha mwaka mmoja tumerekodi, mwaka huu tumerekodi 70 kulingana na leo itakuwa ni 73 killings killings na disappearances. Hatujui, kuna kizungulunkuti, watu wanapotea, hawajulikani wameenda wapi. Polisi wanasema sio wao. Kwa hivyo kuna mambo mengi hapa Mombasa. Ni sauti yake, Francis Sauma, mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa nchini Kenya. <muchos> Msikilizaji, nchini DRC, vikwazo vilivyotolewa na Marekani dhidi ya majenerali wa DR Congo, Gabriel Amisi Tango For pamoja na John Numbi, vilizua maoni tofauti miongoni mwa raia na wanasiasa waishio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo Siku moja kutoweka baada ya Marekani kuchukulia vikwazo majenerali wawili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jenerali Gabriel Amisi Tangofor pamoja na John Numbi Banza Tabo, na kuthibitisha kuwa mali zao zilizohifadhiwa na Marekani zimezuiliwa. Pia hakuna raia wa Marekani anayeruhusiwa kuendesha shughuli za kubadilishana fedha na viongozi hao. Mpango huo uliochukuliwa na Marekani umezua maoni tofauti miongoni mwa wanasiasa na raia waishio jimboni Kivu Kaskazini nchini Jamhuri Kongo. Wanasiasa wa vyama vya upinzani wamebainisha kuwa lazima wahukumiwe viongozi wa serikali nchini Kongo walio na makosa. Christian Bados ni mmoja wa viongozi wa vyama vya upinzani jimboni Kivu Kaskazini. Wote tunawaomba popote mali ya hawa watu ambao wanataka kuteka demokrasia nyara ndani ya nchi waendelee kuifunga, itawapunguza kiburi, itaturuhusu sisi raia tuwakamate na mkono kama hawatataka heshimu demokrasia yetu. Was somi jimboni Kivu Kaskazini wasema kuwa vikwazo hivyo vilivyochukuliwa na Marekani viwe somo kwa viongozi wa serikali ya Kongo. Jackson Muuma ni profesa kwenye chuo kikuu Isheshea jijini Goma. Hiyo inaomba ikuwe somo fulani kwa viongozi wasije wakaanguka katika makosa kama na hayo hao. Wanasiasa wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila wasemaje? Muha ya Paluku Ezekia ni mmoja wa viongozi wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila jijini Goma. wa shawa katika kichwa cha mzee ambapo hamna nywele. Ninafikiri kama wakongomani wanapashwa kuamka na kujua ya kwamba Wamarekani wana jambo watu wanatafuta lakini bado hawajapata. Wanasheria jimboni Kivu Kaskazini wana msimamo gani? Saidi Balikwisha ni mwanasheria jimboni Kivu Kaskazini. Kwa ngambo ya sheria za kimataifa, nawaza kama Marekani haijakosea bado, kwani hukumu hiyo yagusa kwa mara moja wahusika wa makosa yanayolaumiwa na Marekani. Nao raia wanamtazamo gani? Na makosa yao wenyewe walifanya. Kosa ni kosa. Gizi vanakamata ile hatua ya kutango for na vengine tunapenda yendelee, na bebiko nje ya Kongo na bebiko ndani, juu viko mingi vanatutesa. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi, nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Na sasa tugeukie nchini Gabon ambapo Alibongo Ndimba aliapishwa rasmi jijini Libreville na kuahidi kuliunganisha taifa hilo lililogawanyika baada ya uchaguzi mkuu wa Agasti 27 ambapo alichaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo. Kiongozi huyo aliapishwa kuliongoza taifa hilo kwa muhula mwingine wa miaka saba katika sherehe ambazo zilifanyika siku nne baada ya mahakama ya kikatiba kuidhinisha ushindi wake. Katika hotuba yake, Ali Bongo alisema wananchi wa Gabon wamefanya maamuzi ya kidemokrasia na kuheshimu sheria katika mchakato wa kidemokrasia unaofahamika na wote wakiwemo waangalizi wa kigeni. Amewatolea wito wananchi wake kutopoteza muda na masuala ya uchaguzi, kwani uchaguzi umekwisha. Uchaguzi umekwisha, inatubidi sasa tufanye mambo mengine. Kwa upande wangu, nimeelewa mashaka ya baadhi na nimeelewa kukata tamaa kwa wengine. Tunayo sote jukumu la kutojenga ukuta kati yetu. Ningependa majadiliano yafanyike. Napenda mazungumzo hayo yatuondoe katika mzozo uliopo ambao unaharibu thamani zetu, ushirikiano wetu na kuishi kwetu kwa pamoja. Tunatakiwa kutatua matatizo yetu kama raia wa Gabon nchini Gabon, na ikihitajika kuwashirikisha ndugu zetu wa Afrika. Hata hivyo, sherehe hizo zilisusiwa na upinzani ambao umeendelea kusisitiza kuwa uchaguzi haukuwa huru na haki, na kudai kwamba kiongozi wa upinzani Jean Ping ndiye aliyekuwa ameibuka mshindi. Msikilizaji, katika uga wa kimataifa Viongozi wa dunia walihudhuria mazishi aliyekuwa raisi na waziri mkuu wa Israel Shimon Peres, aliyefariki dunia jumaa hili akiwa na umri wa miaka tisini na tatu baada ya kuugua kiharusi na kuzikwa katika makaburi ya watu mashuhuri mjini Jerusalem. Victor Robert Wille ana maelezo zaidi. Miongoni mwa viongozi wa dunia waliohudhuria mazishi hayo ni pamoja na rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Ufaransa Francois Hollande. Viongozi hao wa dunia wamemwelezea Perez kama kiongozi aliyekuwa na maono kwa nchi yake na atakumbukwa kuwa miongoni mwa waanzilishi wa taifa hilo. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa hisia amemwelezea Peres kama kiongozi aliyeonyesha ushupavu duniani na nchini mwake. Hatua ya viongozi wengi wa dunia kuhudhuria mazishi as haya ni ishara tosha kuwa alikuwa ni kiongozi mkubwa duniani na jitihada zake za kupigania amani Shimon. Serikali inashukuru sana kwa upendo huu. Shimon alikuwa mtu aliyekuwa na maono, alikuwa mtu muhimu wa Israeli na dunia. Israeli inaomboleza, dunia inaomboleza. Naye rais wa Marekani Barack Obama alisema kuwepo kwa kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas katika mazishi hayo ni ukumbusho wa jitihada za Perez kupigania amani kati ya nchi yake na Palestina, na kusisitiza kuwa ameacha kazi hiyo ikiwa bado haijakamilika. Kumwona rais Abbas hapa ni ishara na kumbukumbu kuwa -kumbu bado tuna kazi kubwa ya kufanya, kuhusu amani. Nimekuja hapa Jerusalem kumpa kwa heri rafiki yangu Shimon Peres aliyetuonyesha kuwa haki na matumaini ipo mioyoni mwetu. Alikuwa ni kiongozi aliyezungumza kwa kina, kwa ufasaha na kwa uelewa mkubwa zaidi. Katika mazishi hayo Netanyahu alionekana akisalimiana na Abbas na hivyo kuweka hali ya matumaini kwa raia wa Palestina na Israeli. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, ambaye naye alikuwa rafiki wa Perez, alihutubia maelfu ya waombolezaji waliofika kutoka kote duniani kumzika Shimon Perez. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema nini kuhusiana na hayati Shimon Perez. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Bila shaka wanakumbuka kwamba Shimon Perez ambaye amekuwa balozi wa Israel katika Umoja Mataifa amekuwa waziri mkuu zaidi ya mara mbili, mara tatu, amekuwa jenerali wa vita akiongoza Israel, amekuwa mpatanishi wa Israel na Wapalestini pamoja na Waarabu na kazi mbalimbali kwa nyakati tofauti Lazima wamkumbuke na lazima dunia imwenzi kwa utaratibu huo. Rais Obama katika hotuba yake amemsifu Shimon Peres na kusema kwamba atakumbukwa huko Marekani kwa kuweza kufanya kazi na marais waliomtangulia tisa. Eh, unadhani kwamba Shimon Peres ameacha ndoto ambayo haijafanyikiwa? Bila shaka zipo ndoto nyingi ambazo zafanyikiwa, miongoni mwake ni eh, kuiona Israel na wapalestini wakiishi pamoja bila kuwa mataifa mawili tofauti. Hilo ni jambo la kwanza kubwa ambalo bila shaka kila mmoja atalikumbuka. Wakati wa vita ya Iraq na Marekani au na mataifa ya Ulaya, wakati unashambuliwa mji wa Basra, alitunga shahidi na kuomboleza juu ya mji ule kwamba marubani wa Kimarekani wamekosa shabaha kuupiga mji mtakatifu, akikumbukia kwamba ni mji wenye asili ya ya Maisraeli kama watu wenye kujua historia vizuri. Nafikiri ameondoka bila kukamilika vizuri, japokuwa kulikuwa na njia zinazoonyesha kwamba mambo hayo alikuwa anaelekea kukamilika. Kwa hiyo mi nafikiri ameondoka akiwa na deni, japokuwa si deni ambalo anadaiwa yeye, bali analodai. Kwa hiyo lazima dunia imkumbuke kwa hilo. Sauti yake Hamduni Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza, Tanzania. Wagombea wa urais nchini Marekani, Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican walichuana vikali katika mjadala wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Novemba mwaka huu. Mdahalo huu uliotazamwa na mamilioni ya watu duniani ulishuhudia wagombea hao wakizungumzia sera zao ikiwa watachaguliwa, ambapo katika mdahalo uliodumu kwa takriban dakika 92 suala la uchumi, ajira usalama yalikuwa ni ajenda kuu. Idadi kubwa ya raia wa Marekani watakaopiga kura na waliokuwa wanatazama mjadala huu wanasema Hillary Clinton ndiye aliyeshinda mjadala huu wa kwanza katika jumaa hili. Bi Clinton alimshutumu Trump kwa kushindwa kulipa kodi licha ya kudai kuwa yeye ni mfanyabiashara tajiri kwa nini hajaweka wazi malipo yake ya kodi nafikiri kwanza labda labda sio tajiri kama anavyodai pili labda sio mtoaji kama anavyosema na tatu labda hatufahamu kuhusu biashara zake lakini kile ambacho tumeambiwa ni kwamba anadaiwa kiasi kikubwa cha fedha. Labda hataki Wamarekani wanaotazama mjadala huu wafahamu ukweli. Sina shaka kuwa ni lazima waweke wazi malipo yake ya kodi, kwa sababu kuna kitu anachokificha. Hata hivyo, Trump naye alikanusha madai hayo na kutetea utajiri wake kuhusu ulipaji wangu wa kodi, huwezi kupata ukweli wote kuhusu ulipaji wa kodi. Unapata mengi kuhusu kiasi cha ja fedha unachopata you, na huwezi kupata idadi ya benki nazohifadhi fedha zangu. Mimi nina kipato kizuri na kampuni kubwa. Nasema hivyo kwa sababu najivunia? Hapana, nasema na, na hivyo kwa sababu huu ni wakati wa nchi hii kupata mtu anayefahamu masuala ya fedha. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu mdalo huu wa kwanza? Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mtaalamu wa masuala ya usalama. Akiwa Nairobi nchini Kenya, anaangazia bara la Afrika linajifunza nini kupitia mdahalo huu ndio ninaamini kwamba wataendelea ku uta, u, uliona mwaka uliopita e, Uganda wakati wamekuwa wakipiga kura e, e, walikuwa na mdahalo a, historia ambayo haijakuwa katika nchi hiyo. Kenya ilianza mwaka wa elfu mbili na, e, elfu mbili na saba kule, na wakaanzisha mijadala. Kwa hivyo ni, ni mambo ambayo labda e, e, midia e, inaweza kuchochea sana, ili iweze kuendelea na, lakini ningekosoa ya kwamba uende ikawa ngumu kidogo kwa mataifa ya Afrika kwa sababu ya eh, nia ya uongozi. Kwa sababu wengi wanaendelea kukaa katika uongozi, wanashikilia uongozi na hawana ile nia ya ku, uh, kuzungumzia sera ambazo zinaweza badilisha nchi zao, lakini wanaendelea kukaa kwenye mamlaka kwa miaka nyingi, miaka arobaini, miaka thelathini. Kwa hivyo katika hali hiyo hawawezi wakakubali ma, mabadiliko katika nchi zao. Huu ndio mjadala wa kwanza wa runinga kati ya mitatu itakayofanyika kabla ya uchaguzi wa tarehe 8 mwezi Novemba. Msikilizaji, jumaa hili ndege za kijeshi za Ufaransa zimeondoka kuelekea katika operesheni ya kijeshi ya pamoja jumu ya jumuia ya kimataifa nchini Iraq yenye lengo la kurejesha mji wa Mosul kutoka katika himaya ya kundi la kijihadi la Islamic State. Victor Buso ana taarifa zaidi. Ndege hizo ziliondoka katika uwanja kima wa kimataifa wa Charles de Gaulle kuelekea nchini Iraq kwa ajili ya kuongeza nguvu katika jitihada za kukabiliana na kundi la wapiganaji wa kijihadi wa Islamic State. Hata hivyo maafisa wa jeshi la Ufaransa wamekataa kusema kama ndege hizo aina ya Rafale zitakwenda kufanya mashambulizi ya anga katika operesheni hiyo ya kimataifa nchini humo. Taarifa nyingine zinasema kuwa tofauti na kushiriki katika operesheni ya mashambulizi ya anga ndege hizo za Ufaransa huenda zikapelekwa huko kwa ajili ya kusaidia upelelezi wa kijasusi nchini Iraq. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema Marekani inatuma askari 600 zaidi kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Iraq, ambao utaungana na kikosi cha wanajeshi 4600 ambao tayari wako nchini humo. Msikilizaji, sina la ziada katika makala ya yaliyojiri juma hili. Ulikuwa nami Matha Saranga, hadi wakati mwingine. Kwa heri Radio kwamba itakuwa ni ni ni kwa kwa nyingine, kama nilivyosema habari Kenya, hili limekuwa wiki wiki hii hii. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. kabisa msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuleyapa uzito katika ngwehi ya pili. Umoja wa Mataifa kutuma vikosi cha wataalamu wa kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Burundi. Somalia yataka Marekani kujieleza kufuatia shambulizi lake lililoua askari 22 wa Somalia, na zaidi ya raia 20 wa uawa katika mashambulizi huko Alepo nchini Siria. Shukrani kwako msikilizaji, kwa, kwa, msikili kwa kutegea sikio matangazo haya. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Ulikuwa na memathaa saranga na kutakia jumamosi njema. Sikulizaji, punde utaendelea kupata matangazo kutoka Radio France katika lugha nyingine. Mimi ni Matha Saranga na kuaga kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tukutane saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaheri.