Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Assalamu alaikum, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo Ijumaa Oktoba 21, tumekuandalia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa habari, makala na michezo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Serikali ya DRC yaituhumu nchi ya Ufaransa kwa kuchochea vurugu nchini humo. Tume ya maridhiano nchini Burundi yatangaza kuanza kupokea malalamiko ya wahanga vitendo wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na vikosi vya Iraq vimefanikiwa kuchukua maeneo muhimu yanayozunguka mji wa Mosul. Habari kamili ni msikilizaji, kwa upande wa wakati, hapa dar es salaam Tanzania ni saa mbili na nusu wakati, uh, katika kwa saa za Afrika ya Kati ni saa moja dakika 31 hivi sasa. Muungano wa vyama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeshutumu waziri wa mambo ya nje wa Faransa Jean-Marc wa kuonyesha na kutoa kauli za chuki dhidi ya rais josef kabilaedd lwangicheli rifu zaidi kauli hiyo inakuja katika muktadha wa makubaliano yaliyosainiwa hivi majuzi jijini kinshasa yakipendekeza rais Joseph kabila aendelee kubaki madarakani hadi aprili mwaka 2018 ambapo waziri ero amesema kuwa uamzi huo si suluhu kwa mgogoro wa congo msemaji mkuu wa muungano huo and Tundu amebainisha kuwa waziri Jean-Marc Ayrault anaendeleza mkakati wake wa mashambulizi dhidi ya serikali ya Kongo na kuongeza kuwa matamshi yake hayaonyeshi hali halisi ya ukweli wa mambo yalivyo nchini DRC. Aidha, Atundu amesema kuwa msimamo huo wa Ufaransa hauisaidii nchi hiyo kuimarisha nafasi yake nchini Kongo pamoja na kushawishi uwepo wa wawekezaji wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makubaliano hayo yaliyosainiwa siku ya ya Jumanne jijini Kinshasa na kukataliwa na muungano wa upinzani wa Rassemblement unaoongozwa na Etienne Tshisekedi wa Mulumba yamependekeza uundwaji wa serikali ya mpito itakayoongozwa na Rais Kabila ambaye kwa mujibu wa katiba ya Kongo analazimika kuondoka madarakani ifikapo tarehe 20 Disemba mwaka huu. Serikali ya Tanzania imewaonya wananchi juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo kutokana na kukosekana kwa mvua za kutosha kwenye maeneo mengi ya nchi. Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, kaimu mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, Dr. Pasco Waniha, amesema hali ya mvua haitarajiwi kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Naye mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya waziri mkuu, brigedia jenerali Mbazi Msuya, ametahadharisha kuwa huenda kukosekana kwa mvua hizo kukasababisha majanga mbalimbali katika jamii, hivyo amewataka wananchi kuchukua tahadhari mapema za kukabiliana na hali hiyo ikijitokeza. Tume ya Kitaifa ya Ukweli na Maridhiano CVR nchini Burundi imesema imo mbioni kupokea malalamiko ya wahanga wa maovu yaliyoisibu nchi hiyo. Mwanahabari wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Kama alivyo baini Askofu Jean Louis Nahimana, kiongozi wa tume hiyo ya kitaifa ya ukweli na maridhiano CVR, zoezi la kupokea malalamiko ya wahanga wa majanga yaliyoisibu Burundi kuanzia enzi za uhuru, yani mwaka 1962 hadi 2008 na limeanza sasa. Ni mwezi mzima, anasema, faili ishirini hivi tayari zimewasilishwa. si ni mwezi mmoja tu tangu tuwaite watu kuwasilisha malalamiko yao. Awali tulifikiria kuwapokea watu kwenye makao makuu ya tume hii ya ukweli na maridhiano, lakini tumeona kwamba sehemu hii siyo rahisi kuingia kwa raia wengi. Ni hivyo tumeamua kutoka ofisini na kuwakuta raia mitaani. Sasa kutakuwa na kituo katika kila tarafa ya manispaa ya jiji la Bujumbura. Vinginevyo, hadi sasa tumeshapokea faili takribani ishirini. Isitoshi, kuna mashahidi wa Kio mengi ambao wako ugenini kwa sasa. Ni kwa sababu hiyo, tayari tumeshafanya ziara ya kuhamasisha raia hao huko barani Ulaya, na hivi tuko tunafikiria kufungua barani humo kituo cha kupokea malalamiko yao. Aidha, Askofu Jean Louis Nahimana anasema tume anayoongoza inakabiliwa na uhaba wa kifedha ili kutimiza majukumu yake kiasi kwamba imelazimika hata kubadili ratiba yake ya kazi. Tumelazimika kubadili ratiba yetu ya kazi, ilikuwa tutume timu zetu katika mikoa tofauti ya nchi kuwahamasisha raia la, lakini hatukuweza kufanya hivyo, na hivi tunahitaji kwa dharura angalau bilioni tano franka za Burundi ili kukamilisha awamu hii ya ya ya kwanza ya kukusanya malalamiko ya raia. Tume ya CVR imeafikiwa katika mkataba wa Arusha mwaka elfu mbili katika lengo la kujua ukweli juu ya maovu yaliyoisibu Burundi na pengine wahusika kuwajibishwa au kupewa msamaha, yote yakilenga maridhiano ya Warundi wa tabaka zote. —Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 35 jijini Juba, Sudani Kusini. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imebaini kuwepo kwa biashara haramu ya silaha kutoka Ulaya ya mashariki na Israel na kupelekwa kwa waasi nchini Sudan kusini kupitia nchini Uganda kwa mujibu wa ripoti za siri zilizotolewa hivi maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Iwapo mataifa ambayo um, yanaheshimika eh, duniani kama eh, vile eh, Israeli na mataifa mengine yanauza silaha katika eh, mazingira tatanishi kama vile Sudani Kusini basi ni jambo ambalo eh, ni la kutisha usalama wa dunia. Na ushauri wangu ni kwamba eh, ni lazima eh, swala hilo liweze kujadiliwa katika kikao kikuu ama kikao cha Umoja wa Mataifa kule New York ile tunaita General Assembly ili waweze wa, waweze kutoa eh, ile tunaita eh, UN resolution ambayo itapinga mataifa kama hayo kuuza silaha katika nchi hiyo kwa sababu huuza silaha inaonyesha y kwamba tunaongeza chumbi kwenye kidonda na kidonda ni nchi ya Sudani ambayo inaendelea kujipata katika e, patanishi ya kupigana vita za wenyewe kwa wenyewe. Ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mchambuzi na mtaalam na mtaalamu wa maswala ya usalama akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Afrika Kusini inajiandaa kushuhudia maandamano zaidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wameendelea kushinikiza kutolewa kwa elimu ya bure katika vyuo vikuu nchini humo. Hapo jana, polisi wa kutuliza ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi, maji ya kuasha na risasi za mpira kuwatawanya mamia ya ya wanafunzi waliojaribu kuandamana kuelekea ofisi ya rais Jacob Zuma. Wanafunzi hao walipanga kuwasilisha malalamiko yao pamoja na madai wanayoyataka kwanza serikali yashughulikie kabla ya kwanza kutekelezwa kwa agizo la vyuo vikuu kuongeza ada kwa asilimia nane. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Maafisa wakuu wa jeshi la Iraq wamesema jeshi la muungano linaendelea na mapambano makali toka mwanzoni mwa juma hili katika juhudi za kudhibiti upya mji wa Mosul kutoka mikononi mwa wapiganaji wa Islamic State. Msemaji wa jeshi la Iraq ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa jeshi hilo limefanikiwa kuudhibiti mji wa Batela ulioko karibu na Mosul. Imearifiwa kuwa wapiganaji wa Islamic State wamekuwa wakijibu mapigo kwa kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga na kutumia magari yaliyosheheni ya ya vilipuzi. Akizungumzia operesheni hiyo dhidi ya Islamic State, Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameweka wazi azma ya jumuiya ya kimataifa kulitokomeza kundi hilo. La bataille de Mossoul, je le disais, est decisive parce qu'elle frappe. Mapambano ya Mosul kama nilivyosema ni ya msingi kwa vile yanalenga kupiga kitovu cha Daesh. Lazima tuzingatie kuwa mfano kwa maadili ya kijeshi, kibinadamu na kisiasa. Lakini pia lazima tuhakikishe kuwa Daesh itakapotokomezwa serikali ya Iraki iruhusu pawepo na maisha ya usawa. Ni sauti yake rais wa Ufaransa, Francois Hollande. Familia ya rais wa Marekani Barack Obama iliyoko nchini Kenya, kwenye kijiji cha Nyangoma Kogelo, kaunti ya Siaya, imekashifu hatua ya kaka wa Obama, Malik Obama, kukubali mwaliko wa mgombea rais wa Marekani wa chama cha Republican Donald Trump. Msemaji wa familia hiyo Nicholas Rajulu amesema kuwa uamuzi wa ndugu yao Malik kuamua kumuunga mkono Trump umeenda kinyume na msimamo wa familia ambao ni kumpinga kwa nguvu zote mgombea huyo wa Republican. Juma hili wakati wa mdahalo wa wagombea urais wa wa Marekani, Malik alikuwa mgeni wa Donald Trump. Na Umoja wa Mataifa umeanza kuwaondoa wafanyakazi wake wa afya kutoka kwenye mji wa Alepo nchini Siria, wakati huu muda uliowekwa na Urusi na utawala wa Damascus kusitisha mapigano ukielekea ukingoni licha ya kuanza kwa usitishwaji huo wa mapigano hapo jana, kumekuwa na idadi ndogo sana ya wananchi walioamua kuondoka kwa hiari kwenye mji huo kama utawala wa Damascus ulivyowataka kufanya hivyo kabla ya kuanza tena kwa mashambulizi. Nchi ya Marekani na washirika wake wanakosoa uamuzi wa nchi ya Urusi kuendelea kuunga mkono utawala wa Rais Assad na kusaidia kutekeleza mashambulizi kwenye mji wa Alepo. RFI michezo na Edmo Lwangicheli, karibu. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Naanzia na viwango vya ubora vya FIFA kwenye uga wa soka duniani. Naona eh, Argentina imepanda, imechukua nafasi ya kusalia pale pale ya, ya, lakini Ujerumani nayo ni kama imebaki kwenye nafasi ya eh, pili. Kilichoshangaza kidogo ni Brazil imepanda nafasi <laughs> ya tatu, lakini Ufaransa na nafasi ya saba, maana yake ilikuwa imetupwa nje kabisa. Ukiangalia uh, Ubelgiji pia imepanda, lakini uh, kumekuwa na ukosoaji wa namna ambavyo uh, orodha hii ama timu hizi zinazo, zinavyopangwa uh, kuwa ya kwanza ama ya pili, kwa sababu ukiangalia mechi za hivi karibuni za Argentina za kimataifa ambazo hutumika mm, pia za kirafiki ambazo hutumika katika ku, kuangalia vigezo vya EPO ya kwanza mm, uh, Argentina haijafanya vizuri sana uh, ukilinganisha na Ujerumani. Yeah. Ama ukilinganisha na, na, na, na Brazil, unashangaa Ubelgiji kwa nini nabaki katika nafasi hiyo wakati haijafanya vizuri sana katika mechi za kirafiki, lakini ndo hivyo. Hispania mm. inafunga Uh, pazia kwa kuwa nafasi kwa wale kumi mm. No. na, mm. na, na Afrika Cote d'Ivoire ndio inaongoza ikifuatiwa na Senegal na Algeria. Lakini kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio inaongoza kwa kuwa kwenye nafasi ya saba barani Afrika, Uganda nafasi ya kumi na tisa Kenya imechukua nafasi ya ishirini na moja, Rwanda nafasi ya thelathini na mbili Burundi arobaini na mbili na Tanzania nimeshika mkia kwa kuwa kwenye nafasi ya 44 inawezekana makundi, inawezekana kwa sababu hata ukiangalia <laughs> <laughs> uh, timu ya taifa ya Tanzania ilifanya vizuri sana kama vile ambavyo nilitarajiwa, na hii ni kwa upande wa Afrika. Ukitazama manake, uh, kwa kidunia, uh, mara ya mwisho ilikuwa ni, ni nafikiri nafasi ya 140, nafasi ya 132 ama 142. Kwa hivyo sasa hivi inaweza ikawa imepanda zaidi, lakini katika matangazo ya jioni tutawajuza zaidi naam. Na. na kwenye soka hiyo hiyo lakini barani Ulaya kesho kwenye michuano ya Premier League ya Uingereza Arsenal watachuana na Middlesbrough, wakati Burnley watakuwa na kibarua dhidi ya Everton. Hull City watamenyana na Stoke City. Emmanuel Makundi, mtoto atumwe dukani naam. <laughs> bila shaka Liverpool wao watakuwa na West Bromwich, uh, Albion na siku ya Jumapili ni ni mtarange wa kukata na shoka huo, ndio mtoto wa tumi dukani, kwa sababu utakuwa unakutanisha uh, klabu ya Chelsea iliyokuwa inafundishwa na kocha wa Manchester United wa sasa Jose Mourinho eh, ambaye anarejea katika dimba la uh, Stamford Bridge akiwa na klabu mpya ya Manchester United, mchezo ambao utapigwa majira ya saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Zaidi tutazungumza katika makala ya jukwaa la michezo. Nikushukuru Edmona nikutakie mapumziko mema ya Juma. E, shukrani. Tuangalia nafasi kwenye magazeti na Ruben Lukumbuka. Asante mwenzangu Emmanuel Richard Makundi, nianze na gazeti la Le Figaro la huko Paris nchini Ufaransa, lenyewe laandika Rais Francois Hollande kuwapokea maafisa wa jeshi la polisi nchini humo baada ya bodi ya uongozi kudhihirisha uh, kukerwa na udhalilishaji uh, lakini pia mazingira mabaya yasiyoridhisha yani ya kazi uh, kwa baadhi ya wafanyakazi wa polisi na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, gazeti la Le Potentiel, pia Forum des As na Le Phare, magazeti haya yaandika uh, makubaliano yaliyofikiwa chini uh, e, e, e, e, ya mpatanisho mmoja wa Afrika au kumradhi, Edem Kodjo yapigwa danadana, mengi zaidi ni kusubiri utekelezwaji. Gazeti la Le Phare lenyewe lajitokeza uh, na kichwa cha habari Marekani na Umoja wa Ulaya zatishia kuwekea vikwazo nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. New Times la huko Rwanda, jijini Kigali, e, linachapishwa huko jijini Kigali. Nchini Rwanda laandika nchi uh, kumradhi baada ya kusaini ya kusaini mikataba kadhaa Mfalme wa Moroko Mohamed wa Sita azuru sekta mbalimbali mbali za kilimo nchini Rwanda. Gazeti Iwachu huko Burundi lenye ulaandika mkuu wa hifadhi ya Ruzizi atuhumu shirika la Cogerco kuvamia mazingira ya Rukoko. Daily Nation nchini uh, nchini Kenya uh, viongozi kutoka kaunti ya Mandera waitaka serikali kuimarisha usalama kwenye maeneo ya mipakani, wakati gazeti uh, The Monitor huko Uganda laandika uh, wanafunzi waomba usalama kwenye uh, vituo uh, kwenye mashule yao. Nikija Tanzania, nianze na gazeti la Mtanzania lenyewe laandika vilio, ukosefu wa dawa. Majira andika vita ya kukabili njaa yatangazwa. Nipashe laandika bunge la igomea serikali kisa posho, wakati Tanzania Daima laandika mkurugenzi ampigisha deki mwalimu. Ni hayo katika dondoo za magazeti asubuhi ya leo. Emmanuel Makundi nam, asante Ruben na nigurekie mapumziko mema ya juma pia, shukran RFI Radio France Internationale. Nampisha Ali Bilali na makala ya muziki Jumaa. Msikilizaji, kama wewe ni mpenzi wa muziki wa rumba, karibu basi kuwa nami hii leo. Ali Bilali katika makala ya muziki Juma, RFI Kiswahili. Nipo hewani na Claudia Bakisa, msanii anaitwa Larendi Chachu, ambapo kibao unachokisikia hewani muda huu ni Clenday. Ba, si, uh, nasa, depuis 8 ans etu, uh. Anasema Claudia Bakisa ni msanii mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, mwenye makazi yake jijini London. Amezaliwa Agosti 28, 1988 jijini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ni wanne katika familia ya watoto wanne. Claudia Bakisa alianza muziki akiwa na umri wa miaka nane, na anaandika nyimbo zinazohadisia ya maisha yake na yale yote ya aliyopitia. Baada ya kuperform mara kadhaa kanisani, aliwavutia watu wengi katika mwaka 2007 mapromota wengi na maproducer walishtokeza na kufaulu kumshawishi Claudia kupanda jukwani na kundi la Afrika Jambo katika maeneo mbalimbali haya. Kabla ya kuendelea basi, sikiliza kibao hiki anatuambia, amor anor manake, mapenzi ya dhahabu tisa alipokea mwaliko kutoka kwa msanii wa miondoko ya Sukus Kanda Bongoman kufanya naye maonyesho katika maeneo mbalimbali nchini Uingereza kufuatia uungwaji mkono kutoka huku na kule, mashabiki na wasanii mbalimbali, aliamua kupanda jukwani peke yake ili kuwaenzi wasanii wakubwa wa kike waliofanya vizuri miaka ya nyuma na ambao baadhi yao wapo duniani na wengine tayari wameshatoweka katika dunia hii. Miongoni ni pamoja na Abeti Masikini, Pongolove, Mbilia Bel Chala Moana, Miriam Makeba na Brenda Fassie na wengine. Claudia katika uimbaji wake amekuwa kama vile akifuata nyayo za msanii mkongwe Koffi eh, Olomide, hadi kujiita la reine di chachu, yaani malkia wa chachu. Unakumbuka pia mpenzi mzaji, kwamba Koffi Olomide anaitwa le roi di chachu, yaani mfalme wa chachu. Fursa ni yako basi, sikiliza kibao hiki murua kabisa alichomshirikisha Koffi eh, Olomide. Anatuambia fiko fiko fio, Klaudia Bakisa anatwambia afadhali kufa kwa penzi kuliko kupenda kwa masikitiko. <laughs> Mi sijui kama ni kweli. Ah, changanua mwenyewe basi. falme na malkia hao, le roi et la reine, Kofi Olomide na Claudia Bakisa ambaye ninamzungumzia leo katika bakala ya muziki Ijumaa RFI Kiswahili mimi ni Ali Bilali. Kwa mara ya kwanza, Claudia anasema alirekodi uh, project yake katika mwaka 2013. Project ambayo ilipokelewa vizuri hadi hatua hii. Lakini kabla ya hapo alijiandaa tangu mwaka 2011 na alikuwa na kocha wa sauti ama vocal coach ambaye ni raia wa Tanzania, anaishi huko jijini London. Na anasema kwamba hakukurupuka na ndio maana nyimbo zake zinapokelewa Wasanii waliomvutia ni pamoja na Mbilia Bell eh, pamoja na Abeti Masikin ambao kwake ni mfano wa kuiga, kufuatia mama yake ambaye alikuwa mara kadhaa akisikiliza nyimbo za wasanii hao wakiwa nyumbani, lakini baba yake alimpeleka kanisani akiwa bado mdogo na ndipo alipojifunza zaidi swala so zima la muziki, kabla ya kufikia katika hatua hii ambayo alifikia. Kama ulivyosikia, basi kocha wake aidha uziwake wa sauti ni raia wa Tanzania ambaye anapiga kambi huko jijini uh, London. Haya, muda hautupi nafasi mpenzi msikizaji, mengi zaidi fuatilia basi kupitia Instagram yetu RF Kiswahili na Bili underscore Bilali. Mimi ni Ali Bilali na kutakia Ijumaa Mubarak. Nam, ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya pili asubuhi hii. Ali Bilali na makala ya muziki Ijumaa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo Ruben Lukumbuka, Elmolangichele alitujuza habari za kimichezo. Sikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya leo jioni, atakapotimu saa 12 kamili za jioni. Nikutakie weekend jema njema na siku njema. Africa Unite anatamatisha matangazo, Bob Malek mradhi. Africa Unite anatamatisha matangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili. Usikose kuungana nasi saa 12 za jioni, muda mfupi ujao. Tutakuacha na matangazo mengine ya Radio France International. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie siku njema.