Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo ya asubuhi leo Jumamosi, tarehe 22 Oktoba mwaka 2016. Tuna mengi ambayo tumekuandalia, lakini kwanza, muktasari wa habari. Afrika Kusini kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Chama kikuu cha upinzani nchini DRC chapinga makubaliano yaliyofikiwa katika mazungumzo ya kitaifa siku ya Jumanne. Na wasiwasi juu ya usalama wa ulazimu, Umoja wa Mataifa kuchelewesha mpango wa kuhamisha watu kutoka mjini alipo Sasa Saranga, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, saa moja na nusu mashariki mwa DRC. Chama kikuu cha upinzani nchini DRC chake Etienne Chisekedi kimepinga makubaliano yaliyotiliwa sahihi siku ya Jumanne ambayo anaridhia rais Joseph Kabila kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili kumi na nane na kuahirisha uchaguzi uliokuwa ufanyike mwaka huu. Katibu mkuu wa chama hicho, Jean Marc Kabunda, amesema chama chake kimekataa pendekezo hilo lina uchaguzi na kukiukwa kwa katiba ya DRC. Pendekezo hilo lilipitishwa na mamlaka na baadhi ya vyama vya upinzani vilivyoshiriki mazungumzo mazungumzo ya kitaifa, ya ya kitaifa yaliyofanyika kuondoa hali ya mvutano iliyosababishwa na na hofu kuwa huenda rais Kabila hana nia ya kuondoka madarakani mara muda wake utakapotamatika mwezi Disemba. Mnamo siku ya Jumanne, wa Jumanne viongozi wa makundi hayo yaliyoshiriki mazungumzo walikusanyika na kusherehekea jijini Kinshasa kutiliwa sahihi kwa mkataba huo wenye kurasa 4. Hivi karibuni waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Marc Ayrault alisema uamuzi wa kuahirisha uchaguzi haukuwa suluhu ya mzozo unaolikabili taifa hilo na kuongeza kuwa suluhu ni rais Kabila kutangaza kutowania tena kiti hicho na kuandaa tarehe ya uchaguzi. Mpango huu unafikiwa baada ya umoja wa Ulaya kutishia kuiwekea nchi hiyo vikwazo ikiwa uchaguzi hautafanyika. Afrika Kusini imetangaza jana Ijumaa kuhusu kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita, habari iliyoshtusha taasisi hiyo ya kimataifa inayoshughulikia uhalifu wa kimataifa. Afrika Kusini imechukua uamuzi wa kuanzisha mchakato huo kufuatia shinikizo lililokumbana nazo mwaka uliopita kutoka mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita za kumtaka imkamate rais wa Sudan Omar al Bashir wakati wa mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Afrika Kusini ilikataa kumkamata kwa kile ilichosema kiongozi huyo ana kinga kwa kuwa ni mkuu wa nchi. Waziri wa sheria nchini Afrika Kusini, Michael Masutha, amesema kuwa ICC ilikuwa ikiizuia nchi hiyo kuheshimu mapingamizi yake yahusuyo kinga za kidiplomasia. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio ya shirika. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu hapa Dar es Salaam, wakati ni saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Wasiwasi juu ya usalama umeulazimu Umoja wa Mataifa kuchelewesha mpango wa kuhamisha watu kutoka mjini Aleppo, wakati huu Urusi ikiongeza muda wa usitishwaji wa mapigano kwa siku ya tatu leo Jumamosi. Serikali ya Moscow imesema inaongeza muda wa usitishwaji wa mashambulizi kwa kuzingatia sababu za kibinadamu hadi saa kumi za jioni kwa saa za Siria. Hata hivyo hakukuwa na dalili kwamba raia au waasi walizingatia wito wa kuondoka, huku Damascus na Mosco zikishutumu wapiganaji waasi kwa kuzuia zoezi la uhamishwaji. Huko Geneva, baraza la haki la Umoja wa Mataifa limeitisha uchunguzi maalum kuhusu ghasia za Alepo mashariki mwa Aleppo eneo ambalo waasi walidhibiti mnamo mwaka 2012 limekuwa chini ya ulinzi wa jeshi tangu katikati mwa Julai na kukabiliwa na mashambulizi ya mabomu kutoka kwa serikali na mshirika wake Urusi tangu Septemba 22 zilipoanzishwa harakati za kukomboa mji wote. RFI, Radio France Internationale. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano hapa Dar es Salam, na sasa nampisha Ruben Lukumbuka kwa kufahamisha habari zilizopewa uzito juma hili. Yaliyo, yaliyo, yaliyo, jili wiki hii. Wiki hii. Na, na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni pamoja na makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya vyama vinavyounga mkono utawala wa Rais Joseph Kabila na sehemu ya upinzani pamoja na mashirika ya kiraia. Takriban washiriki 300 walitia saini makubaliano hayo hapo mwanzoni mwa juma hili. Kwa upande wake, Umoja wa Afrika ulionyesha kuridhia makubaliano yaliyosainiwa hivi karibuni kati ya wajumbe wa serikali na wanasiasa wa upinzani waliokubali kushiriki mazungumzo chini ya mpatanishi wa umoja huo Edem Kojo. Wakati huo huo, umoja wa Mataifa, UN ukajitokeza, na kuwataka wanasiasa wa nchi hiyo kujiweka kando na matamshi ya uchochezi. Zaidi ni katika ripoti hii, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa umoja wa Afrika ambaye pia ni Rais wa Chad Idris Deby Itno Nikuwa ameridhishwa na hatua ya kusainiwa kwa makubaliano ya kisiasa yaliyotamatisha mazungumzo ya kitaifa. Debi amesema makubaliano hayo yamefungua mlango kuhusu upatikanaji wa suluhu juu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Umoja wa Mataifa unaowakilishwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupitia MONUSCO umewataka wanasiasa kuhakikisha amani ya kudumu inazingatiwa katika kipindi hiki kinachoonekana kigumu kwa nchi hiyo. Kama anavyosema Felix Prosper Bas, msemaji wa MONUSCO akiwa Kinshasa: ombi letu kwa wadau wote wa kisiasa ni wawe na utulivu pamoja na kuheshimu haki za msingi za binadamu ambazo zimeorodheshwa kwenye katiba ya DRC ili machafuko katika hatua nyingine, baadhi ya vyama vya upinzani vimechelea kutoa mtazamo wao kuhusu makubaliano yaliyofikiwa jijini Kinshasa hivi karibuni, kabla ya kufanyika kwa mkutano wa inchi wa wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya inchi za kusini mwa Afrika SADC, Oktoba 26 mwaka huu. Jean Paul Lumbulumbu Mutanava ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PLD, akiwa Goma, mashariki mwa DRC Kweli makubaliano yamefanyika kupitia mazungumzo ya hapo Kinshasa, na kwa ngambo yetu chama cha PLD kwa kuona ya kwamba hayo makubaliano yalifanyikana yakisindikizwa na fasilitater ambaye aliondoka katika nchi za bara la Afrika kwa kuona ya kwamba kuna mkutano mkuu wa marais wa nchi za bara la Afrika ambao watakutana na Luanda, Angola siku zijazo, sisi tumekamata mpango wa kusema tutatoa maoni yetu yoyote kuhusu hayo makubaliano kiisha mkutano wa hapo Angola, tukiona maraisi wa ma nchi za bara la Afrika wamesema nini na, na hapo ndipo tutatoa maonyo yetu kama tutajiunga kunako makubaliano au kama hatutajiunga wakati wa huo. Umoja wa Ulaya umetishia kuiwekea vikwazo vya kiuchumi serikali ya nchi hiyo kutokana na kile ulichokitaja kuwa kukiuka katiba. Haya yanajiri wakati serikali ya Ufaransa ilidhihirisha kutounga mkono makubaliano hayo, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Marc Ayrault alijitokeza na kuelezea msimamo wa serikali yake. Jean-Marc Hero alisema, Et la que le pas se katiba inaeleza kuwa Sankara, rais kabila Sankara hawezi kugombea tena na lazima aondoke kabla ya mwisho wa mwaka 2016 na kupanga uchaguzi wa rais leo. Kuna makubaliano ambayo siyo ya tini kweli na hayafikiwi na sehemu ndogo ya wapinzani, kwa hiyo siyo makubaliano halisi, hivyo tunaonya ikiwa na kinachofanyika basi, jumuiya ya kimataifa lazima ichukue jukumu lake. Sauti yake Jean-Marc Ayrault ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Germain Hassan, wewe ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI huko Beni. Pamoja na mambo mengi yaliyojitokeza huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kongo Kinshasa, tuambie ni kwa namna gani wananchi walipokea kusainiwa kwa makubaliano haya? Upokeaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sana kwa mashariki mwa Kongo, hawakubaliani na mkataba ambao ulisainiwa baina ya mashirika mbalimbali, vyama vya upinzani vyama tawala, uh, na shirika ya kiraia Kinshasa. Wamesema kwamba hiyo ni shamba ya kutazamia mapinduzi nchini Kongo, kwa sababu kwa sasa hakuna makubaliano ambayo imeonekana kati ya serikali inayoongoza e, leo na vyama vya upinzani. Kuna baadhi ya vyama vya upinzani ambavyo havikubaliani na mkataba huo. Lengo lao ni kuona rais Joseph Kabila Kabange kuondoka madarakani kwa sababu muhula wake umemalizika. Tukiachana na mambo masuala hayo ya kisiasa, kuna taarifa kwamba huko Beni juma hili kumejitokeza kundi jipya la wapiganaji Maimai wanaofahamika kama Mazembe. Taarifa hizi pia zikoje hapa katikati Wakazi wa Beni wametazamiwa, wameangalia habari hizo na kuona kwamba ni hakika kikundi hiki kimewasili katika jiji la Beni. Wakaaji wanaona kwamba ni lazima waje wakaungana na serikali ya Kongo dhidi ya kupiga adui, yaani katika msitu, lakini enda kinaweza ikasaidia. Na tunavyozungumza pengine hali ikoje? Kuna taarifa kwamba wapiganaji hao maimai sasa hivi wanapambana huko, o, yeah, yeah. <tipi> na jeshi <tipi> la serikali ya FARDC huko DRC. Ndio siku ya jana watu wa maimai hao ambao wanaitwa maarufu mazimbi walijaribu kupigana na jeshi la Kongo eneo ya Kabasha huko, na sasa hivi tunavyozungumza hali ikoje? aji mtulivu hakuna, wakaja mkoa wanehama bila. Jeshi la Kongo inaendelea kudhibiti ina maeneo ambayo ilikuwa imezaniwa kwamba imechukuliwa na awa, uh, huyo ni Germain Hassan, uh, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa huko Beni ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Shukran za dhati eh. Asante sana Ruben. RFI. Na huko Rwanda, mfalme wa Moroko, Mohamed wa Sita, alifanya ziara ya siku tatu katika nchi hiyo. Baadaye anatarajiwa kuwasili nchini Tanzania kwa ziara kama hiyo, ambapo pamoja na kujaribu kuimarisha uhusiano wa nchi yake na nchi za Afrika Mashariki, Mohamed wa Sita ameendelea na juhudi za kutaka taifa lake lirejeshwe kuwa mwanachama wa Umoja wa Afrika. Akiwa nchini Rwanda, mfalme Mohamed wa Sita na mwenyeji wake rais wa Rwanda Paul Kagame o walitiliana saini mikataba zaidi ya 19 ya ushirikiano. Msikilizaji, ziara hii inakuja wakati huu ambapo nchi ya Moroko inaendeleza juhudi zake za kuzishawishi nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuisaidia nchi yake kurejea kwenye Umoja wa Afrika. Mwenzangu Victor Robert Wille alimtafuta Khalid Hassan, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza tazama ukitazama kwanza, katika mtazamo huu kwa ziara yake hapa Rwanda itakuwa na mtazamo kwanza, ni tofauti na chukulie tu kwamba Rais Kagame alikuwa ni kwenye safu ya mbele kabisa kuweza kumshawishi mfalme wa Moroko kuweza kurejea katika Umoja wa Afrika na katika mkutano wa Uh, marais wa Umoja wa Afrika hapa Kigali miezi hivi karibuni alitarajiwa kwamba atafika hapa na, na katika nchi nyingine pia, ni katika ule mwendelezo tu wa ushirikiano wa Moroko na nchi za bara hili la Kiafrika, na ukitizama pia ni nchi ambazo anazotembelea ambazo hivi sasa zina mahusiano ambayo ni mazuri kati yao, ni nchi ambazo hivi sasa mmoja uh, ni kivutio kwa, kwa mwingine na, na pia tukitizama tu kwa karibu ziara hii ya huu mfalme wa Moroko inachukuliwa pia kwamba ni nguvu ama ni, ni msukumo mpya wa Moroko katika nchi hizi. Nchi ya Moroko ilijiondoa katika umoja wa Afrika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne na wakati huu inataka kurejea ndani ya umoja huu. Unafikiri ni kwa nini? kwa nini kwanza ukitizama sura ile ya hapo awali ni kwamba nchi za Kiafrika zilikuwa ziliunga mkono Sahara, jamhuri ya Sahara Magharibi kuweza ku kujiondoa ama kujitangaza kama jamhuri na, na kuweza kutoka chini ya himaya ya Moroko. Hali ya wakati ule miaka themanini na miaka hii elfu mbili ni sura tofauti, lazima powepo ushirikiano fika kati ya mataifa bila kuwepo na vizuizi bila kuwepo na vikwazo. Kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, pengine unafikiri zina ushawishi gani ambao utachagiza kwa Moroko kurudi kirahisi katika umoja wa Afrika? Na ukitizama upande wa kidiplomasia wa Rwanda uliweza kushawishi ama kuchukua nafasi kubwa sana kuweza kuishawishi hii Moroko na pia uh, hali hii ilijionyesha pia katika mkutano wa uh, hivi miezi ya karibuni uliofanyika hapa Kigali wa viongozi wa nchi za Kiafrika ambao katika mikutano walikuwa wakielezea Moroko. Moroko ilikuwa ndio mara ya kwanza kwanza kabisa kuona Moroko ikiwakilishwa katika vikao hivi vya Umoja wa kia Kiafrika bila kuwepo na mitazamo wala migongano tofauti. Mtazamo wake Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, wa za kimataifa na mtaalamu wa wa siasa za ukanda wa maziwa akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleim. Polisi nchini Uganda imeweka mikakati ya kuona kuwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Dr Kiza Beseje hawezi kuingia katikati mwa jiji la Kampala kwa lile ambalo polisi wamesema kuwa kiongozi huyo ana njama ya kuzua vurugu jijini humo. Hata hivyo, Beseje amesema hiyo ni njia mojawapo ya kutaka kumnyima uhuru wake. <muchas> nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo juma hili iliwaonya wananchi juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo kutokana na kukosekana kwa mvua za kutosha kwenye maeneo mengi ya nchi hiyo. Mwenzangu Ebi Shaban Abdallah juma hili alifuatilia kwa karibu taarifa hiyo na akatuandalia ripoti ifuatayo. Kwa miezi ya Oktoba hadi Disemba elfu mbili na kumi na sita, mvua chache zinatarajiwa. Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, kaimu mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, Dr Pasco Waniha, amesema hali ya mvua haitarajiwi kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Kufuatia hali hiyo, Dr Pasco amesema maeneo mengi ya nchi yatakumbwa na hali ya ukame na njaa na kuwataka wananchi kuchukua tahadhari mapema. Tathmini ya mifumo ya hali ya hewa inaonyesha kuwepo wa lanina hafifu katika maeneo ya ikweta ya bahari ya msimu. Um, wa mvua umeanza katika maeneo machache ya ukanda wa ziwa Victoria. Mvua hizi bado ziko chini ya wastani, na kwa sasa mtawanyiko wake sio wa kuridhisha. Kwa upande wake mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya waziri mkuu Brigadia Generali Mbazi Msuya ametahadharisha kuwa huenda kukosekana kwa mvua hizo ukasababisha majanga mbalimbali jamii. Hivyo amewataka wananchi kuchukua tahadhari ya mapema ya kukabiliana na hali hiyo. Ninapenda kama mkurugenzi wa idara ya maafa kutoa tahadhari kwa wizara, taasisi za serikali, mamlaka za mikoa kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Aidha, wananchi tunawahimiza kuweka akiba ya chakula cha kutosha, hasa kwa maeneo ambayo tumeambiwa yatapata mvua chini ya wastani. Aidha, kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama wa chakula b Meli Stela amewataka wananchi kujiwekea akiba ya chakula cha kutosha ili kujihami ikiwa nchi itakumbwa na ukame na njaa kama ilivyotangazwa. B Meli Stela amebainisha baadhi ya hatua za awali ambazo zimechukuliwa na idara yake katika kukabiliana na hali hiyo. Kitengo cha usalama wa chakula sehemu ya uratibu wa mazao na tahadhari ya njaa kitafanya uta, uratibu, ufuatiliaji na ukusanyaji na utoaji wa taarifa za hali ya chakula nchini kwa wakati. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula wanaelekezwa kununua na kuhifadhi chakula cha kutosha. Taarifa ya mwandishi wetu Ebi Shaban Abdala. Naam, kipara original, wewe ni msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio France International, ukiwa huko getini ni nchini Tanzania, tuambie una mtazamo gani kuhusiana na taarifa hii ya serikali ya Tanzania? Unajua, serikali ya Tanzania ina msimamo mzuri. Sisi ni wakulima wazuri sana na tunapata mazao mazuri sana ndani ya taifa letu, ila na saa hivi inaonekana kwa ndani ya Tanzania hakuna hakuna mazao ambayo nadhani yangekizi kama suala la litakuwa ipo kwa kwa karibuni kwa sababu mazao mengi yalisafirishwa nje, na ningeshukuru sana kwamba vile vituo maalumu vya kuvushia mahindi kwenda nje vifungwe, ili tusiwe na balaa la njaa kwa Tanzania kwa kipindi hiki kilichobakia. Na wewe binafsi katika shamba lako, kwa mfano pengine, kwa mwaka au katika msimu mmoja, huwa unavuna Uh, kiasi gani cha mahindi kwa mfano kwa mfano kwa mwaka mzima? mahindi akiwa mazuri sana anapata gunia sabini hadi gunia mia kwa mwaka. Na katika kipindi hiki ambapo Tanzania imeshuhudia ukame, umeona yeah, hali ikoje? Kuna utofauti, utofauti au bado haujavuna? Mm -hmm, nimevuna tofauti kubwa sana, maana navuna na nimelima yeka hamsini imepata gunia ishirini na tano kwa mwaka huu, inaonekana hata kwa jinsi mazao yalivyokuwa duni na jinsi ninavyosafirisha na kwenda nje, ndio hasara kubwa sana. Nadhani Bwana Ruben tungepata sana nini, tupate zana za kazi, pamoja na mfanye mbegu nzuri na zana za kazi ndio tatizo. Maana sisi tuna maeneo tosha kulima, lakini utakuta bia, bia, bia, zana za kazi inakuwa adimu sana. Serikali itatusaidia nini, nini, ili tupate nguvu za kutosha. Na msikilizaji, huo ni mtazamo wake. Kipara original Heidom Getini akiwa uh, nchini Tanzania. Asante sana, asante, kazi njema Ruben, shukrani. Msikilizaji, usikose kutembelea tovuti yetu yenye anwani ya www RFI Kiswahili com kusikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, mgombea wa urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump, juma hili, alisababisha sintofahamu nyingine ya kisiasa nchini mwake baada ya kudai kuwa kwa sasa hawezi kusema ikiwa atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba nane mwaka huu kwa kile anachosema kuwa kuna njama za kumuibia kura. Msikilizaji, kauli ya Trump imeonekana kuwaduwaza wanasiasa wengi nchini humo ambao kwa utamaduni wa demokrasia ya wagombea wa, wa Marekani katika chaguzi mbalimbali wamekuwa wakikubali kushindwa baada ya uchaguzi mkuu, lakini kwa Donald Trump ameonyesha wazi kuwa hatokubali matokeo ikiwa atashindwa. Matamshi yake yamekosolewa vikali na mpinzani wake mgombea wa chama cha Demokrat Hillary Clinton, ambaye amemshutumu Trump kwa kutaka kuharibu utamaduni wa demokrasia ya taifa hilo kwa kutengeneza chuki na mgawanyiko baada ya uchaguzi, ikiwa hatatambua matokeo. Tunamhitaji kila mmoja kulifanya taifa letu <tutu> kuwa kuwa inavyopaswa, taifa lenye manufaa kwa kila mmoja tunahitaji pesa zenu, ujuzi, kujitoa kwenu, nguvu na nia. Mnajua, nimepata uzoefu kuhusu utendaji kazi ndani ya ofisi ya rais, na ninafahamu majukumu makubwa ya kulinda taifa letu na fursa adhimu ya kujaribu kuboresha maisha kwenu nyote. Hata hivyo, mgombea huyo wa chama cha Republican Donald Trump alipinga kauli ya kutaka kuchangisha pesa pamoja na mambo mengine kutoka kwa wananchi kama anavyoeleza hapa: She is raising the money from the people she wants to control. Anachangisha pesa kutoka kwa watu anaotaka kuwaongoza. Haipashi kuwa hivyo. Nilipoanza kampeni hizi, niliweka wazi nia kwamba tunakwenda kuifanya Marekani taifa kuu. Tunalo jeshi linalohitaji kusaidiwa kuimarisha kwa kuingizwa watu makini. Swala la uhamiaji, watu wanaoingia nchini kwetu kinyume cha sheria. Hilo halitatokea. Polisi wetu hawaheshimiwi. Tunahitaji kutii sheria na haki itendeke pia, maana kwenye miji yetu imekuwa tatizo. Kauli ya Trump ilisikika wakati wa mdahalo wa tatu na wa mwisho uliofanyika wiki hii huko Nevada, nchini Marekani, ambapo mdahalo huo ulionekana kuwa mkali, kila mgombea akinadi sera zake. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. nadhani demokrasi wamejifunza kwamba mwendelezo wa siasa kwa sababu inaonekana Hillary Clinton ana- anaendelea na na sera zile zile za, za Obama, siasa na, na, na, na policy zile zile. Kwa hiyo inaonekana Wamarekani wa au watu wote duniani wanapenda wana mabadiliko. Kwa hiyo, hiyo hiyo imewaathiri kwa sababu inavyoonekana Trump ameonyesha kwamba kuna haja ya kufanya mabadiliko katika siasa za nje katika namna ya kudumisha e, mahusiano lakini vile vile katika kujenga uchumi, kwa sababu yeye alisema anataka ana, ana, ana, ana, ana, ana kupunguza kodi kwa mashirika makubwa ya nje yaache kuwekeza China, yaache kuwekeza Vietnam. E, atawapunguzia kodi ili waje kuwekeza hapo na wananchi wa Marekani wapate kazi. Na vile vile watu wa Trump wamejifunza kwamba siasa inatakiwa utulivu na siasa inatakiwa maelezo ya kina katika kufafanua nia na shabaha na malengo leo kukusudia, kuliko ile kusema tu kwamba anataka kujenga ukuta a, ukuta upi? Lakini yeye amejaribu kufafanua kwamba sio kama anataka kuwazuia watu wasije kujenga ukuta, lakini kama vile kuifanya Amerika usf katika borders. Mtazamo wake. Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, RFI. Mashambulizi makali yaliendelea huko Iraq baada ya kuanzishwa mwanzoni mwa juma hili ambapo serikali ya nchi hiyo ilitangaza kupambana na kundi la Islamic State katika mji wa Mosul, huku majeshi ya serikali ya nchi hiyo na wapiganaji wa Kikurdi wakipiga hatua wa muhimu katika siku yao ya kwanza ya mapigano. Waandishi wa habari waliripoti kuwa ndege za kivita za Marekani zimeshambulia eneo kubwa katika mji huo wa Mosul katika operesheni hiyo inayoonekana kuwa ni kubwa tangu kuanza mapambano dhidi ya Islamic State. Msemaji wa Marekani Josh Ernest, juma hili, alijitokeza na kuweka wazi msimamo wa Marekani kuhusu mashambulizi hayo. Kwa upande wake, rais wa Ufaransa Francois Hollande alielezea azma ya jumuiya ya kimataifa katika kuhakikisha pambano dhidi ya kundi hilo la Islamic State nchini Irak linapata mafanikio makubwa. Mapambano ya Mosul, kama nilivyosema, ni ya msingi kwa vile yanalenga kupiga kitovu cha Daesh. Lazima tuzingatie kuwa mfano kwa maadili ya kijeshi, kibinadamu na kisiasa lakini pia lazima tuhakikishe kuwa Daesh itakapotokomezwa serikali ya Iraki iruhusu pawepo na maisha ya usawa. Sauti yake Francois Hollande, rais wa Ufaransa. Na mimi msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapo majaliwa ni kutakie kila la kheri, kwa herini. Radio France Internationale. Shukran Ruben Lukumbuka kwa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi tena itakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, kupata matangazo kutoka RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliowasikia, jina langu ni Martha Saranga na kutakia wikendi njema.