Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu wenami katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumapili tarehe ishirini na tatu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC yaziomba nchi za Afrika Kusini na Burundi kufikiria upya uamuzi wa kuondoka katika mahakama hiyo. Rais wa Sudan Omar Bashir aishutumu Amnesty International kwa kueneza uongo dhidi ya vikosi vya serikali yake kutumia silaha za kemikali na mapigano makali yaibuka katika mji wa Alepo nchini Siria baada ya kutamatika kwa muda wa kusitisha mapigano uliotangazwa na Urusi. Nam karibu na una. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC, jana Jumamosi, imeziomba nchi za Afrika Kusini na Burundi kufikiria upya uamuzi wao wa kuondoka katika mahakama hiyo iliyoundwa kwa lengo la kushughulikia kesi za uhalifu mkubwa zaidi ulimwenguni. Rais wa mkutano wa vyama vya nchi wanachama waanzilishi wa mkataba wa ICC, Sidiki Kaba, amesema kuwa ingawa kujiondoa kutoka katika mkataba huo ni kitendo huru, lakini anasikitika kwa maamuzi hayo na anaziomba Afrika Kusini na Burundi kufir, kufikiria upya maamuzi yao. Aidha, amezitaka nchi hizo kufanya kazi pamoja na mataifa mengine katika mapambano dhidi ya ukatili ambao mara nyingi husababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kauli hii imekuja siku moja baada ya Afrika Kusini kuweka pigo kubwa kwa mahakama hiyo kwa kutangaza kuwa inafanya mchakato wa kujiondoa kutoka ICC baada ya Burundi. Rais Omar Al Bashir wa Sudan jana Jumamosi ameishutumu shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International kwa kueneza uongo kuwa vikosi vya serikali yake vimekuwa vikitumia silaha za kemikali dhidi ya raia katika eneo lenye vita la Dafur. Mwezi uliopita, Amnesty ilisema katika ripoti kuwa vikosi vya Sudani vilitekeleza mashambulizi zaidi ya 30 yanayodhaniwa kuwa ya silaha za kemikali katika eneo la milima ya Dafur, yaliyoua watu mia mbili hamsini ikiwa ni pamoja na watoto wengi. Akijibu kwa mara ya kwanza shutuma za Amnesty International wakati akiwahutubia wafanyakazi wa chama chake cha National Congress, Rais Bashiri amesema tuhuma hizo ni uongo mtupu. Matukio ya kutisha yamedhihirika katika bahari ya Mediterania mbali kidogo na pwani ya Libya jana Jumamosi, wakati ambapo meli ya uokozi iliyokuwa imejaa kuliko uwezo wake ilipolazimika kuwasafirisha wahamiaji waliokata tamaa waliokuwa wakijaribu kuogelea kuwafikia waokozi. Kwa muda wa saa ishirini na nne, wafanyakazi wa meli ya Norway na mashua nyingine ya msaada wamewaokoa wahamiaji waliokuwa katika taharuki kwa kutumia vifaa vichache, huku wakikabiliana na fujo za wahamiaji hao. Karibu wahamiaji elfu mbili na mia nne wameokolewa na miili kumi na minne ya wafu iliondolewa kwenye maji jana Jumamosi, kwa mujibu wa walinzi wa pwani hiyo ambao ni raia wa Italia. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja ja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. saa mbili dakika thelathini na nne Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mapigano makali yameibuka kati ya serikali na vikosi vya waasi katika mji wa Alepo nchini Siria usiku wa kuamkia leo baada ya kutamatika kwa muda wa kusitisha mapigano uliotangazwa na Urusi ambaye ni mshirika wa serikali ya Siria. Mosko iliongeza muda wa kusitisha mapigano hadi siku tatu kwa ajili ya kufikisha misaada ya kibinadamu, muda ambao ulitamatika jana Jumamosi, lakini ikatangaza kuwa hakuna nyongeza mpya ya muda. Muda huo huo, licha ya Umoja wa Mataifa kuomba muda huo uongezwe ili kuokoa raia waliojeruhiwa, shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limearifu kuhusu kuzuka kwa mapigano makali katika maeneo kadhaa ya nchi na na kuwa watu watatu wamejeruhiwa na makombora katika wilaya zinazoshikiliwa na waasi za Salahuddin na Al Mashahdi. Mgombea urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump jana Jumamosi ameonekana kupanga upya kampeni yake katika mji wa uwanja wa vita wenyewe kwa wenyewe wa Gettysburg, wakati Hillary Clinton akiwaambia wapiga kura yeye pekee ndiye anaweza kuunganisha taifa lililogawanyika huku zikiwa zimesalia siku 17 kabla ya uchaguzi nchini Marekani. Bilionea huyo wa Republican na mpinzani wake wa Demokrat wanapania wanapambania majimbo mawili muhimu ya Pennsylvania na Ohio ambayo yanaweza kuamua matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8. Majimbo hayo mawili ni sehemu ya Marekani inayoitwa Rust Belt, eneo ambalo wakati fulani lilienea li, viwanda vya chuma, lakini kwa sasa linakabiliwa na kiwango cha juu cha ukosefu wa Namni saa mbili dakika 36, Afrika Mashariki, saa moja dakika 36, Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Na sasa namkaribisha Karume Asangama, kwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Karibu mm. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala ya changu chako chako changu. Ungana nami Koroma Sangama, mtayarishaji na msinduzi wa makala haya. Leo katika historia na utamaduni, tutupia jicho matumizi ya vifaa vya asili katika mapishi na matumizi mengine mengi kwenye maisha ya kila siku ya Mwaafrika, kama vigoda, vitanda vya kamba, vinu na kadhalika mmoja wa wasikilizaji wa rfi kiswahili na mpenda vitu vya asili au yule anayeidumisha mila ametupa fursa ya kuzungumza naye na ningependa wewe msikilizaji wa makala haya ya changu chako chako changu ungane nami katika kumakinika na mama huyu mimi naitwa zainabu suleiman msusa nakaa ubungo kibangu mtaa wa kajima mama nashukuru tena kwa kukubali wito wangu katika kipindi hiki cha changu chako chako changu, changu, changu, changu, ambayo tukigusia mambo ya historia, utamaduni, muziki na kwa ujumla mambo ya lugha na leo katika uh, makala haya ya changu chako chako changu wewe, uh, najua ni mama, ni mtu mzima, una watoto na familia, uh, tutagusia kidogo matumizi ya vifaa hivi vya kiasili katika majumba yetu kama vigoda, uh, vinu, uh, mbuzi ile ya kukunia nazi, kutuambia mawili matatu. Lakini kwanza kabla yote, mama, tulivyokuwa tunaongea hapo awali ukaniambia iko kigoda. Ni kigoda, uh, kigoda kidogodogo hiki, lakini kina umri wa kukushinda labda kwa kidogo kwanza, unaweza kutufafanulia kwanza, labda tukatuambia, labda miaka yako na kigoda hiki uh, kina miaka zaidi ya wewe? Ndio, kigoda hiki kina miaka zaidi ya mimi. Mimi na miaka hamsini, lakini kigoda hiki mimi nimekiona bibi yangu alikuwa anakitumia, mzaa baba. Kwa hiyo so, ni miaka mingi, hata sijui niseme vipi miaka mingi sana, na napenda sana vitu vya asili na kinu mwenyewe vyungu natumia. Kwa hiyo mimi vitu vya asili siachi, na kirago, ambao kama ni mkeka, kwa hiyo natumia sana mtungi na kunywa maji ya mtungini japo na friji, lakini napenda sana vitu vya asili, na pia napikia hata kuni mm. Mm. Niko vizuri tu mpaka mabinti zangu nawaelekeza, jamani, hivi zamani tulikuwa tunafanya hivi. Kwa hiyo tusiache mambo ya asili e. Kwa hiyo wako vizuri tu. Tuko nawe ndio mtangazaji Watu wengi uh, vijana wengi wa sasa hivi hususan uh, wanawake hawatumii hivi bidhaa za, za kiasili kama vigoda uh, vinu kwa ajili ya kutwangia labda kisamvu au kwa ajili ya kutwangia labda vitu mbalimbali, labda mpunga na kadhalika. Wanatumia zaidi bidhaa zingine ambazo ni za kinini za za kisasa. Je, mama wewe unaweza ukatuambia kidogo, unaweza ukawaeleza nini vijana, vijana wa sasa hivi kwamba katika matumizi ya hayo mm. Ndio ndugu mtangazaji, vijana wa sasa hivi wao wanapenda sana vitu vya sasa hivi lakini mimi nawashauri kwamba wangerudi na vitu vya zamani, vizuri sana. Wengine wanafikiri ni ushamba, sijui ni nini, lakini hawaelewi tu, ni vitu vizuri vizuri, sana sana vitu vya zamani. Lakini je, labda sio kwamba hivyo vitu ni vigumu kutumia au ni vizito kwa namna moja au nyingine, labda vina ugumu wake, sio virahisi kama vitu vya sasa hivi ambayo kidogo ni vyepesi katika matumizi? Ah, wala sio vizito sana, sio vizito sana, vya kawaida tu. Mimi nahisi watu wanaona labda shamba vitu vya zamani na nini, lakini mimi navipenda sana kwa kweli. Nawaomba tu warudi wawe wanavitumia, ni vizuri ni vizuri, kwa sababu zamani tulikuwa tunakula makande haya na vijiko tunatumia vijiko ambavyo ni yale maboga, maboga eh? maboga yale yale tunatengeneza tunapata kitu kama bakuri. Bakuli lake tunawekewa makande humo, alafu pia hilo hilo boga linatengenezwa kitu kama kijiko, kwa hiyo kijiko kile unachota, unakula makande yako. Hilo hilo boga linatengenezewa kata kata ya kuchotea maji ya kunywa kwenye mtungi. Meona ni mazuri sana. Hiyo hiyo kata inatengeneziwa pia kata ya kuogea. Kwa hiyo ni vitu vizuri vizuri, mimi navipenda na navitumia sana mtangazi. Kwa hiyo yani kwa, kwa mnatumia katika hivyo hivyo vitu ambavyo mnavyovitumia katika chaku, chakula hivyo hivyo vitu mnatengenezea okay, vitu vya kulia okay, cho chakula okay, kwa sababu kuna maboga fulani yanaitwa mamuunya nayo ni maboga laini laini yana weupe weupe. Sasa yamekaa kama yamejikunja hivi, basi vile tunayatoatoa hivi, basi tunatengeneza kakitu kama kakitobo fulani, basi inakuwa tayari, na huku kwa vile kimejipinda, basi tunafanya kuchotea hivi, nachota nachota, na yale mengine tunatengeneza kwa ajili ya mpaka nafikiri kuchotea unga kuna vikapu tunatengeneza vikapu, vikapu hivyo tunangoa ma, kuna majani fulani yanakaa kando kando mwa mto, mto kwa hiyo hayana gharama, labda gharama ni hizo rangi tu. Na hizo rangi pia, kwa kule vijijini, ilikuwa tunapata kuna miti fulani ina rangi, kwa hiyo tulikuwa hatutumii sana gharama, tunapata hiyo miti tunapata na hayo majani, tunatengeneza virago, vikapu vya kubebea unga, vya kuwekea unga. Kwa hiyo sisi tulikuwa hatutumii plastiki za sasa hivi. mi mpaka sasa hivi vikapu navyo vikubwa, vidogo e, mara nyingi na naviweza kuvitengeneza e. Hmm. Na hiyo mlikuwa mnatumia mlikuwa mnatumia mlikuwa mnakitumia mkiwa uh, sehemu gani ya, ya, ya, ya nchi yetu ya Tanzania e, ni Iringa. Iringa, ndugu mtangazaji, Iringa vijijini. unaweza e, so, so, ukatuambia labda ilikuwa kijiji gani hicho cha Iringa ambayo mlikuwa mnatumia, kijiji gani hususan na wilaya gani? so, Iringa ile sehemu nafikiri ni ni ni mjini ni mjini tu kwa sasa hivi, lakini kama maili tano kutoka mjini Iringa kuja hapo nyumbani, sehemu moja inaitwa Kitwiru na kuna mto kule chini, ndio tulikuwa tuna katayo manani ma majani hayo kwa ajili ya kutengenezea hiyo nani hiyo virago virago na, na, na nani, kwa sababu wazazi wetu ndio walikuwa wanatufundisha tu tuneneni mkakate kule, alafu wao wanakuja wanatusaidia tunatengeneza. Basi wanatuonyesha jinsi ya kusuka nani ki, kirago na na, nani, na kikapo eh. Kwa hiyo tulikuwa tunafanya hivyo, na pia tunavua na samaki tunachemsha mapumba haya wanatuelekeza, chemsheni mapumba, afu mnapata na nguo nyeusi, mnaweka hivi kandokando mwa mto basi, mnapata samaki, tunarudi na mboga. Hmm. Hmm. Hmm. So, so. Hmm. Yeah. Na mboga viungo vile vile viungo, pia kuna mfinyanzi hmm. mfinyanzi ule, upo, kule, mfinyanuuo kule. Tuna chimba tunachimbachimba, aweka na maji basi, tunatengeneza mitungi, vyungu, tushatengeneza kuna muda wa kuvichoma tunavichoma na nanii moto kidogo, basi tayari kwa kuuza na kuvitumia. Eh mama, uh, uh, oh, kwa hiyo unaweza uh, uh, kusema kwa ujumla uh, hayo yote ambayo mlikuwa mnafanya uh, na hata upishi yoko kwa namna kiasili ambao ulikuwa ni upishi ambao amba hauna uh, uh, uh, uh, uh, madhara katika mwili vile vilevile uh, wa binadamu. Uh, unaweza ukatuelewesha labda kidogo mapishi mawili matatu, au na namna mlivyo kwa mnatumia mapishi yale ya kiasili, ili msikilizaji aweze kupata ku, ku, ku, mawili matatu kuhusu historia na utamaduni wa mambo ya kiasili. Sawa, sisi zamani tulikuwa tukipika, zaidi ilikuwa inatawala mchimsho na karanga, kwa sababu tunalima karanga na nani maziwa maziwa ile krimu yake, kwa sababu tulikuwa wafugaji. Basi ile krimu yake ya maziwa maziwa tukigandisha yale ya juu, kwa sababu unachemsha yale ya juu. Sasa unatoa ile krimu ya juu maziwa yanabaki kwa ajili ya kula na hii krimu ya juu kwa ajili ya kunani kuyachemsha na kuwa mafuta tayari au unaweka tu kwenye kitu kama kamtungi fulani hivi unahifadhi humo kwa hiyo unapata tayari nini inakuwa kama nazi vile mm. acha hiyo kuna mbegu za maboga pia tunazikaanga tunazipasha jikoni basi unatwanga unachekecha unapata kiungo unaweka kwenye kande, unaweka kwenye maharage, unaweka kwenye mboga. E, vitu vingi tu natumia. mm -hmm. Kwa nini vijana wengi siku hizi hawatumii hizo bidhaa hizo za kiasili au mapishi ya kiasili? Wako radhi wakatumia zaidi uh, au wakaenda kununua labda chipsi kuku au chipsi mayai au wakaenda kununua wanaita kwa lugha ya Kiingereza junk food au fast food, kuliko katikini pika chakula kile cha kiasili ambacho niki, kwa nini mnadhani mama, vijana siku hizi wanakuwa eko hivyo? Ah, vijana sasa hivi wamebadilika sana, yaani mpaka wenyewe tunashangaa. Kwa sababu kwanza, kikubwa nafikiri wanaona ni ushamba labda, vitu vya zamani wakati ndo vizuri, wao wanahisi hilo. Kwa hiyo mara chache, hata kama kwa mfano, mimi kuna ndugu zangu siku moja walinitembelea wakakuta nimepika mboga kuweka karanga, walifurahia, walifurahia na wake zao Wakawasema ah, tabu bwana, kutwanga siju kufanyaje, kufanyaje. Yani wao wanataka vitu vya faster faster tu, hawataki eh, ile kutulia kukaa kupika. Yani ni muda, wanaona muda uende tu haraka haraka, wakitumie basi, lakini hawatulii kufanya hivyo. Ni vitu vizuri tu, na mtu anakula vizuri, anafurahi. Kwa mfano, nyanya chungu, bamia, ukiweka na biringanya zile uweke na karanga, nafikiri hata kwenye masherehe vinapikwaga hivyo. Inapendeza sana eh Pendeza sana, ndugu mtangazaji, kwa kumalizia mama, utakuwa natuweza kuwa na wito gani kwa matumizi ya vitu vya kiasili, vitu hasa vitu vya Kiafrika zaidi tuweze kutumia? Maanake utamaduni huu kama tumeupoteza hivi, tunapenda hata mpaka kisambu tunapenda kukisaga kwenye blenda, kwa hiyo inatakiwa kitwange. Utakuwa na wito gani mama kuhusu hali hii, iko kitu mimi kwa kweli, ndugu mtangazaji, naomba tu turudi hali ya zamani, kwa sababu hali ya zamani ni nzuri sana, tusiiache, kwa sababu ndo utamaduni unapendeza sana, unapendeza sana. Nakumbuka sisi wakati tunafuga pale nyumbani, basi ngozi hizi za ng'ombe inalainishwa, unaweza ukaweka hapo ukakalia. Umeona ngozi ya mbuzi unaweka kwenye kitanda kwa chini inakuwa kama kapeti e. Kwa hiyo ni vitu vizuri sana, vitu vizuri. Naomba turudi, turudi, vijana wangu, turudi mambo ya zamani, tusiyaache kwa sababu ndo utamaduni wetu mkubwa E, naomba naomba yani tu, tunavitumia. Mimi hapa natumia sana napenda sana hata chakula ukipika kwenye kuni kwenye chungu, yani ni kizuri kitamu sana e, kwa hiyo mi napenda sana, naomba vijana wetu nao warudi tu kwenye hiyo hali e, wanasema e. Hata zamani magodoro tulikuwa wanatumia awatumia kwa anatumia vitanda vya kama vitanda fulani vya mbao vya mbao vya kamba eh. Vitanda vilikuwa vya kamba, alafu pale juu wanaweka ngozi vitu hivyo, hata mi nimevitumia sana ngozi. Ile ngozi ile inalainishwa, sio kwamba ngumungumu, inalainishwa. Kwa hiyo inakuwa nzuri tu, huumii kuna zile ngumu, kuna zile laini. Sasa sijui alikuwa anafanyaje mpaka inakuwa laini, kwa sababu ulikuwa unatumia kwenye kitanda kama ka carpet ka laini kazuri tu, e, kwa hiyo alikuwa na nani yao ya ku, ya kuiweka vizuri ngozi eh, vitanda vile vizuri tena, vile vitanda vizuri. Hata kwa mfano, labda Mungu akikuchukua, unatakiwa ulalie vile, wakutayarishe vizuri kwa Waislamu eh. lakini nafikiri hata pande, pande zote kimila, e, e. Wanasema vit, ni vitanda vizuri vilevile kwa mgongo vilevile vile. Mgongo unakuwa unanyoka vizuri kuliko magodoro yetu ya sasa hivi e, ni kweli ni kweli kabisa e, kwa sababu vinakuweka vizuri. Tena nakumbuka mimi nilikuwa na bebabeba mkaa hapa nani eh Chama Kweza huko kavikuta vile vitanda, nikajaribu kuvinunua kama viwili nafikiri tu, sijaenda kuvichukua toka mda huo. Sijui atakuwa aliniweke yani vizuri sana sana. Mi ni mwenyee, nilikuwa nikienda kule, naomba nilalie vile e, ni vizuri sana. Chama Kweza ni wapi hapo? Chama Kweza kuelekea Charinze Pingo, ni Charinze hiyo. E, e. Kwa nachukua mkaa Eneo la Wamasai Masai, Masai hawa nini? <laughs> na mtukumbushe jina lako mama, na unapatikana wapi? na Zainabu Suleimani Msusa, nakaa Ubungo Kibangu, mtaa wa Kajima. Mama Zainabu Suleiman Msusa, nashukuru sana kwa mchango wako wenye thamani kubwa sana, na natumaini utasikiliza makala changu chako chako changu, changu, kila siku ya Jumapili saa mbili na nusu asubuhi na kurudiwa saa kumi na mbili jioni baada ya taarifa ya habari ya Kiswahili ya Radio France International. Asante sana mama. Nashukuru sana ndugu mtangazaji, Mungu akujalie. Asante sana. Asante na sasa bila kupoteza muda sikiliza wimbo huu wa lokua kanza akishirikiana na fali ipupa ninakupenda kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pata burudani safi kutoka makala ya changu chako chako changu ya idhaa ya kiswahili ya radio france international <coughs> bsainatumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika na kulimika na makala haya. Changu chako, chako changu. Mimi Karume Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema. Nam asante Karume ya Sangama msikilizaji, na kushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia asubuhi njema, kwa heri. na msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako. Burudani iliyokuwa ukisikia ni ya kwake Fali Pupa na kuambia Mawa, na ndio inatufikisha tamati mwa matangazo haya. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asubuhi njema.