Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya asubuhi leo Jumatatu tarehe 24 mwezi Oktoba mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Wakimbizi wa Burundi waishio nchini Rwanda wakabiliwa na changamoto ya kutembea umbali mrefu kufuata huduma za matibabu. Mfalme wa Moroko Mohamedi wa Sita awasili nchini Tanzania kwa ziara ya siku tatu. Na nchini Ufaransa, kambi ya wahamiaji ya Calais yaanza kuharibiwa hii leo. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote tuandikie ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Wakimbizi wa Burundi walioko wilayani Nyamata mashariki mwa Rwanda wanapata tabu ya kupata matibabu, kwani hulazimika kutembea kwa saa tano kutoka Nyamata hadi mjini Kigali kwa miguu, kufuata hospitali moja pekee nchi nzima ambayo hutoa huduma ya matibabu kwa wakimbizi hao. Kutoka Rwanda, Bonaventure Chubahiro anatuarifu zaidi. Hapa nipo Nyamata mujini pahali ambapo kuna wakimbizi wa Burundi wapatao patao elfu mbili. Ni muji mudogo wenye umbali wa kilometa 30 kutoka jijini Kigali. <coughs> Wakimbizi hao wanaoishi sehemu hii hupata matibabu ya bure, lakini ili wapate huduma hiyo hulazimika kufunga safari ya masaa matano na kuelekea jijini Kigali kwa miguu, wakifuata matibabu katika hospitali moja iliyokubaliwa kuwatibu bila malipo, kwani bima yao haiwaruhusi tibiwa katika hospitali zilizopo mjini hapa Mbundi. Wanangu wawili walikuwa wanaumwa sana hivi majuzi, na nilishindwa kuwapeleka hospitalini, kwani sikuwa na pesa na nilikuwa natakiwa kufunga safari ndefu kufuatia tiba. Nililazimika kuwanunuliwa dawa katika duka la dawa, kwani sikuwa na jinsi nyingine, kwani kuwafikisha ni kazi kubwa kwetu ikana kugora chan tkoroheaea tunashindwa, kwani nitu masikini, ni safari ndefu kufika mahali tunaporuhusiwa kupewa tiba. Wakati mwingine mtoto mufikisha akiwe wamezidiwa sana. Viongozi wanaohusika na wakimbizi nchini Rwanda wamekiri kuwepo na tatizo hilo na kwamba tayari wameisha lifikisha kwa watu wanaohusika na utatuzi wake ukaribu Huyu hapa ni Imakire Hunja, kiongozi msaidizi anayehusika na wakimbizi wawapo mjini. Tayari jibu tunalo, kwani ashiseri nafanya kila liwezekanalo wanasubiri msaada kutoka kwa wahisani ili wawezeshe shirika la aha linalowalipia malipo ya tiba ili liweze kushirikiana na hospitali mbalimbali za serikali zilizopo mikoani. Licha ya maelezo hayo yanayotolewa na viongozi wanaohusika na wakimbizi, wakidai kwamba watatatua tatizo hilo hivi punde. Hivi majuzi mkuu wa shirika la wakimbizi nchini humu Bwana Azam Sabel aliambia RFI Kiswahili kwamba misaada kutoka kwa wahisani inapunguka siku hadi siku I didn't say that the is not kusema kwamba hatupati msaada. Hapana, msaada unakuja, so lakini hautoshi. Hadi kufikia sasa shirika hilo linadai kwamba limebahatika kupata dola milioni kumi na sita pekee kati ya milioni tisini ambazo zimepangwa kusaidia wakimbizi wa Burundi. Ni kiripoti kutoka mujini Nyamata, mashariki mwa Rwanda. Mimi ni bwana Vantile Kyubairo, RFI Kiswahili. Mfalme wa Moroko Mohamedi wa sita amewasili nchini Tanzania jana Jumapili, kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu kwa mwaliko wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk John Pombe Magufuli. Mfalme Mohamedi wa sita na ujumbe wake waliwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam majira ya saa 11 jioni na kupokelewa na mwenyeji wake Rais John Pombe Magufuli na kupigiwa mizinga ishirini na mmoja na kukagua gwaride rasmi la Jeshi la Wananchi wa Tanzania lililoandaliwa kwa heshima yake. Baadaye hii leo Rais Magufuli atafanya mazungumzo na mgeni wake Ikulu jijini Dar es Salaam, na baadaye watashuhudia utiaji saini wa mikataba ya ushirikiano katika masuala ya kiuchumi na biashara kati ya Tanzania na Moroko na kisha kushiriki dhifa ya kitaifa iliyoandaliwa na mwenyeji wake. Serikali ya Uganda imepiga marufuku wachuuzi kufanya biashara zao katikati mwa jiji la Kampala, jambo ambalo limeleta mitazamo tofauti katika jamii, huku wachuuzi hao wakipinga marufuku hiyo. Na kutoka Kampala, mwanahabari wetu Tony Singoro ana mengi zaidi. Kwenye kampeni za uchaguzi ambao ulifanyika mapema mwaka huu, rais Yoweri Museveni alikashifu vikali viongozi wa jiji la Kampala ambao waliwafukuza uchuzi hao na hata kwa rejesha tena katikati mwa jiji, suala ambalo wadadisi wa, wa masuala ya kisiasa walisema kuwa ilikuwa njia mojawapo ya kujitakia umaarufu wa kisiasa. Baada ya kushinda uchaguzi huo na kuingia afisi kwa mara nyingine tena, serikali kwa sasa imepiga tena marufu kuwachuuzi hao kuendeleza biashara vyao katikati mwa jiji la Kampala. Akiongea na waandishi wa habari hapa Kampala, waziri anayehusika na masuala ya jiji la Kampala Betty Kamya alikuwa na haya ya kusema: kwa sasa, kama serikali, tunaamrisha wachuuzi wote kutoka kwenye jiji la Kampala. Hatutakubali yeyote jijini, lazima watoke barabarani na sehemu ya watu wanakopitia lakini kwa wadadisi wa masuala ya kijamii wameelezea hofu yao kuwa huenda hali ya umaskini ikaongezeka kwani wengi wa hawa wachuuzi watakosa pahali pa kuuzia na hata kuongeza kuwa swala hilo kwa sasa limekuwa la kisiasa ila si la ukuzaji wa jamii ya kawaida hapa Uganda. Hafsa Nuru wa shirika moja linaloshughulika na masuala ya kijamii, community outreach, alikuwa na haya ya kusema ita athiri biashara na pia itaathiri maisha ya watu wale ambao wanapata mapato duni. Baadhi ya wafanyi biashara ambao wamekuwa wanafanyia biashara vyao hapa jijini Kampala walikuwa na haya ya kusema na hata wengine kuongeza kuwa wako tayari kukabiliana na uongozi wa jiji la Kampala na wataendelea na biashara vyao. haijafanya poa kwa sababu sisi tunajipea risiki yetu kupitia kwa uuzaji, lakini kama imepika Marufuku hivyo, sasa ni kama serikali iko kinyume chetu. Ah, upande wa serikali ningependa watusaidie tu, yaani hatuna mahali pengine, wangetuonyesha uwanja mahali pekee tunaenda kukaa halafu tufanyie biashara yetu. Kwa sasa serikali imeendelea kuweka mikakati yao pamoja ili kunakuwa wachuuzi hao wanatoka katikati mwa jiji la Kampala, na imesema kuna fedha ambazo zimetolewa kwa ajili ya shughuli hiyo. Ni Tony Singoro, Arifa ya Kiswahili Kampala, Uganda. Serikali ya Kamerun imetangaza leo Jumatatu kuwa siku ya maombolezo kufuatia vifo vya watu zaidi ya 60 waliopoteza maisha huku zaidi ya watu 600 wakijeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea siku ya Jumamosi, mwishoni mwa juma lililopita. Bendera zote zitapeperushwa nusu mlingoti hii leo wakati raia wa Kameruni watakuwa wakiwakumbuka ndugu zao waliopoteza maisha katika ajali hiyo na misa ya maombolezo itafanyika katika eneo la tukio. Rais wa Kamerun Paul Biya ambaye hakuwa nchini aliamua kurejea nchini hapo jana kufuatia ajali hiyo na kueleza masikitiko yake kufuatia vifo vya watu hao wakati aja, katika ajali ya treni iliyokuwa ikitoka Yaounde kuelekea Douala. Uchunguzi umeanzishwa kubaini chanzo cha ajali hiyo ambapo Eric Mele ni miongoni mwa wajumbe waliotumwa katika eneo hilo kwa ajili ya uchunguzi. Nimetumwa hapa na rais wa kampuni ya Bolore katika hali ya ajali hii mbaya, ambayo imeikumba nchi, ili kuonyesha uungwaji wetu mkono kwa wale wote walioguswa na hali hii ngumu, lakini pia kwa wapenzi wa Kamerun. Nimetoka huko Deseka, katika eneo la tukio, nimeona kuna uhamasishwaji mkubwa. Nimeona kuwa hakuna majeraha katika maeneo hayo, wote wamesafirishwa katika hospitali mbalimbali mbali. Sur les différents hôpitaux. Ni sauti yake Eric Mele, miongoni mwa wajumbe waliotumwa katika eneo la tukio kwa ajili ya uchunguzi wa ajali hiyo. <muchos> <muchos> Radio France Internationale, saa mbili dakika thelathini na tisa. Hii ni RFI Kiswahili. Wahamiaji waliokuwa wakiishi katika kambi ya Calais nchini Ufaransa wameanza kuwasili katika maeneo maalum ya makutano yaliyoandaliwa na mamlaka za Ufaransa kama sehemu ya utekelezaji kamili wa mpango wa kuwaondoa katika kambi hiyo yenye mazingira duni. Zoezi la kuiharibu kambi hiyo tayari limeanza hii leo, huku wanawake na wanaume wakiwa wamebeba mabegi na mali zao wakifika mbele ya jengo linalotumika kama makao makuu ya operesheni hiyo ambapo takribani wahamiaji elfu sita hadi elfu nane watapelekwa katika vituo vya vyamapo, mapokezi nchi nzima. Takribani polisi elfu moja mia mbili hamsini wameandaliwa kwa ajili ya operesheni ambapo wakimbizi elfu tatu wanatarajiwa kuwa wameondolewa katika eneo hilo. Fabien Buchoni, mkuu wa mkoa wa Kalai: Ce travail a demandé, c'est sûr, un peu de temps, mais, uh, kazi hii iliomba muda. Nafikiri ilitakiwa wajibikaji na haikufaa kubomoa kambi hii bila kuwa na uungwaji mkono hivyo basi, tutashirikiana. Wahamiaji wote watapata ufumbuzi unaostahili, wataishi kama inavyostahili katika nchi yetu. Nafikiri hili ni muhimu. Ni miezi miwili tu sasa tunafanya kazi na mashirika ili kuandaa operesheni hii. Ni miezi miwili sasa tunatafuta nafasi katika maeneo mbalimbali nchini Ufaransa. Nafasi hiyo tumeipata na hivyo ni siku ni sauti yake Fabienne Bucho mkuu wa mkoa wa Kale. Zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi nchini Marekani, mgombea wa urais kupitia chama cha Demokrat Hillary Clinton anaendelea kufanya vizuri dhidi ya mwenzake wa Republican Donald Trump. Kwa mujibu wa kura za maoni zinazoendeshwa na taasisi mbalimbali nchini Marekani, Hillary Clinton anaonekana akiongeza wigo wa kumwacha mbali Donald Trump, licha ya uchaguzi huo kutarajiwa kuwa na ushindani mkali. Shirika la habari la ABC News limetoa matokeo ya kura zake za maoni na kuonyesha kuwa Clinton anayewania nafasi ya kuwa rais wa kwanza mwanamke wa Marekani, anaongoza kwa asilimia 50 huku Trump akiwa na asilimia 38. Bunge la Venezuela lenye idadi kubwa ya wanasiasa wa upinzani jana Jumapili limetangaza kuwa serikali ya Rais Nicolas Maduro imefanya mapinduzi ya kijeshi kwa kuzuia kura ya maoni kuhusu kuondolewa kwake madarakani, na kuwapa kufanya maandamano na shinikizo la kimataifa, wakiwa wamekasirishwa na uamuzi wa mamlaka ya uchaguzi kuahirisha mchakato wa kuandaa kura ya maoni. Wabunge wa upinzani walipitisha azimio kutangaza kuvunjika kwa utaratibu wa kikatiba na mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na serikali ya Nicolas Maduro. Hatua hii imechukuliwa wakati wa kikao cha dharura kuhusu mgogoro wa kiuchumi na kisiasa unaoikabili nchi hiyo maarufu kwa uzalishaji wa mafuta. nam ni wasawa, RFI michezo na Ali Bilali, karibu tena. Ni kushukuru sana. Uh, Sabin Crispin na Bigambo nianze na habari kutoka huko nchini Afrika Kusini. Klabu ya Mamelodi Sundowns ya huko Afrika Kusini imefaulu kutoa taji la ligi ya mabingwa Afrika, licha ya kichapo cha bao moja kwa bila na wenyeji Zamalek ambao walitawala uwanja na mchezo kwa kiasi kikubwa. Katika mchezo huo ambao ulichezeka katika, ulichezwa katika mji wa Alexandria, katika usiku wa Jumapili kuamkia leo Jumatatu, Mamelodi wamevikwa ubingwa wa Afrika kwa ushindi wa jumla mabao matatu kwa moja baada ya awali kushinda mabao matatu kwa bila nyumbani huko Afrika Kusini. Timu hiyo ya Mamelodi Sundowns e, inakuwa ya pili kutoka nchini Afrika Kusini kutoa taji hilo la Afrika baada ya Orlando Pirates iliyobeba ubingwa huo mwaka 1995 na michuano ya ligi kuu ya Vodacom nchini Tanzania Bara imeendelea kutimua vumbi mwishoni mwa juma lililopita, ambapo klabu ya Simba iliicharaza Toto African mabao matatu kwa bila, huku Tanzania Prison ikitoka iki sare ya kufungana bao moja kwa moja na Mbao. Na hivi majuzi African Lyon iliicharaza Mbeya City mabao mawili kwa sifuri, huku eh, huku Yanga ikinyeshea mvua ya mabao Kagera Sugar kwa mabao sita kwa mawili huku Azam ikicharaza Ruvu Stars bao moja kwa bila Ndanda na Mwadui. Uh, Ndanda ikafungwa mabao mawili kwa moja na Mwadui. Na ligi kuu ya Primus league kule nchini eh, Burundi imeendelea kutimua vumbi mwishoni mwa juma ambapo LLB ilicharaza Rusizi mabao matatu kwa moja. Interstars ikalala kwa bao moja bila na Messager Bujumbura, na Aigle Noir ikacharazwa ikacha, ikacha, ikacha Uh, bao moja kwa sifuri na Atletico Olympic. Bujumbura City katoka sare ya kutofungana na Vitalo FC, na katika um... muda umeturuhusu <laughs> kuwa na hayo, bila bila shaka haya nikushukuru sana Sabine, na na Crispin, sabin na na Bigambo na asante. namkaribu Victor Butwile na habari za magazetini magazetini. Asante sana Sabina, na basi nianze na gazeti la Del Monte la nchini Uganda likiwa limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Uganda watanufaika na fursa za ajira katika nchi ya Jordan bila kuwa na mafunzo ya ziada kutokana na nchi hizo kusaini mkataba. Na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na serikali ya Kenya imesema kuwa bado haijaanza rasmi mchakato wa kujitoa katika mahakama ya kimataifa ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC. Manake Juma <laughs> uh, liopita tulishuhudia Afrika Kusini Afrika Kusini lakini Burundi pia ilisha pia. Sasa tusubiri tuone kwa Kenya itakuwa jinsi gani? Haya, na gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na ripoti ya shirika la Umoja Mataifa la kushughulikia idadi ya watu UNFPA imebainisha kuwa wasichana wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na tano wako katika hatari ya kupata mimba za uto, za utotoni na kuagiza zichukuliwe hatua zaidi ili kuwalinda watoto wa kike. Naam na gazeti la Iwacu nchini Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na kukamatwa na kuachiwa kwa mwandishi wa habari wa Marekani Julius Stiers na mwandishi mwingine wa Burundi Gildas Yihundi, Yihundi Mpundu bado anashikiliwa na polisi. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Habari Leo, katika ukurasa wake wa kwanza wanaopewa mikopo Vyo vikuu wa banwa na aliyewekwa kizuizini na Nyerere atiwa mbaroni ni gazeti Habari Leo. Gazeti la Majira likiandika CCM wa mdhibiti Maalim Seif Zanzibar, SMZ wapiga marufuku siasa nyumba za ibada, ni siku moja tu baada ya UVCCM kutoa tamko na gazeti la Uhuru lenyewe limeandika, CCM yashinda umea Kinondoni, sita achaguliwa kuwa mea na manyama naibu wake. E, gazeti la Tanzania Daima lenyewe likiandika, CCM ya pora umea da, na gazeti la Mwananchi likiandika, klab ya JPM, ya mshusha cheo mkuu wa shule na ndalichako na mahiga wawatoa ukawa umea wa Kinondoni. Ni hayo tu kwa ufupi. RFI Radio France Internationale, nam karibu, Karume Asangama na makala ya jua haki zako. karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya jua haki zako. ungana nami Karume Asangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya tutaangaza tukio lililofanyika juma moja na nusu iliyopita ambapo wanawake kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika walipanda mlima wa Kilimanjaro nchini Tanzania, mlima wa pili kwa urefu duniani na wa kwanza kwa urefu barani Afrika. Wanawake wanaharakati walipanda mlima huo kama ishara ya kupambana na mifumo kandamizi kwenye mataifa mbalimbali mbali barani Afrika na kupaza sauti madai yao ya haki sawa kwenye jamii zetu. Hapa mmoja wa wanawake waliopanda mlima huo wa Kilimanjaro anajitambulisha na kufafanua zaidi tukio hilo la kiharakati. Naitwa Flora Matias Mloezi, natokea halmashauri ya Mbeya, kata ya Ijombe, kijiji cha Ifiga. Ni katibu wa kituo cha taarifa na maarifa Tigushe Ijombe, naratibiwa na mtandao wa jinsia TGNP. <laughs> Tulipanda mlima Kilimanjaro kuanzia tarehe kumi tulitembea tuli kwa mguu mpaka kituo cha kwanza kinaitwa Mandara, ambapo ni kilometa nane. Tukalala kesho yake, tukaanza safari tukaelekea kituo kinaitwa Horombo, kilometa kumi na moja. Siku ya tatu tukatembea mpaka sehemu moja inaitwa Zebra, ambapo tulipiga picha pale. Ilikuwa ni siku fupi, tulikuwa tunapumzika siku ya nne tukapanda tukatoka pa, pale Horombo mpaka Kibo. Tulipofika Kibo jioni, tukawa tumekula chakula cha jioni. Saa nne tukaanza safari ya kuanza kupa, kupanda mlima kuelekea kituo cha kwanza ambacho kilikuwa kinaitwa Gilman, Gilman, tukafika pale sehemu hiyo. Mpaka ufike kwenye hicho kibao, ni sehemu ambayo ina mawe mengi sana, ambapo tuliweza kutambaa, yaani vyovyote vile, kwa yani haiwezekani ukatembea, tulikuwa tunatambaa kwenye mawe mpaka tukafika hicho kituo, tukapumzika kidogo, tukaanza safari tena kuelekea kituo, kinaitwa kituo cha Stella ambacho ni mwanamke wa kwanza aliyepanda mlima Kilimanjaro. Wameweka kibao kile cha kumbukumbu pale, na huyo mwanamke alipofika pale alifia pale. Kwao tulifika pale tukapumzika kidogo, tukaanza tena kuelekea kituo cha mwisho cha Uhuru, ambapo ni kileleni. Tulifika pale, ilikuwa saa mbili na nusu tukiwa tumesha choka, alafu hewa hamna kwa kweli tuweza tu kuchukua picha kupiga picha pale, na tukaanza safari ya kurudi. Na si sehemu ambayo unaweza ukakaa, manake waliokuwa na vile kipimo kilikuwa kinaonyesha joto ni zilo na oksijeni pia ni ndogo sana. Kwa hiyo ukishafika tu pale hali ya hewa ina chenji nakuta hata mapigo ya moyo yanaenda ya, na, ya mbio. Kwao tukaanza kurudi tena kutoka saa tatu ile usiku tarehe kumi na tatu hiyo siku ya Alhamisi siku ya tarehe kumi na nne nchi yetu ikiwa inaazimisha siku ya Nyelele Dei, sisi tulikuwa ndio tupo kwenye kibao kile cha uhulu, ambapo pia tuliweza hata kukumbuka kwamba kumbe wapigania uhulu walifanya kazi kubwa sana, kwa sababu mwendo tuliotembea kutoka geti la malangu mpaka kileleni ni kilometa thelathina ambapo kwenda na kurudi ni kilometa sabini Ni kupanda, hakuna sehemu ambayo ni tambalale kwao tulipata shida pia hata kupumua, na ili tufanye tuweze kutafakari zaidi juu ya masuala ya uhuru na kupigania haki za wanawake kwa ujumla, kwamba si rahisi kuzipata kwa urahisi, ni lazima tuwe na msimamo na ni lazima tupiganie mwanaharakati mwingine anajitambulisha na kuendelea kufafanua namna alivyoshikana mikono na mtanzania mwenzake katika kufanya tukio hilo la kupanda mlima wa Kilimanjaro nchini Tanzania, kama ishara ya kupambana dhidi ya mifumo kandamizi barani Afrika na kupaza sauti wito wa haki sawa kwa wote. Makinika. kwa jina anaitwa Tatu Maleta, ni mtanzania, natokea mkoa wa Morogoro wa vituo vya taarifa na maarifa, kupata fursa hii, TGNP na ActionAid. Pia kuna viongozi wa serikali, wizara ya ardhi, wizara ya utalii, wizara tulikuwa kama nchi 14, Kenya, Uganda, Malawi, Zambia na Nigeria. Tulikutana pale kwa ajili ya kujiandikisha. Kuna fomu za mikataba kabla ya kuanza kupanda mlima, unasaini pale, unaandika namba ya mtu wa karibu na jina lake endapo litatokea tatizo lolote yule mtu atapigiwa simu, kama umekufa au umevunjika chochote kile kitachokukumba huko kwenye mlima. Sisi tulisaini hiyo mikataba mitatu, na kwa sababu tunaenda kutetea haki za wanawake, tulisema tuko tayari kufa na kupona, ili tuhakikishe madai yetu yanafika kileleni, tuweze kupaza sauti ya pamoja, labda sauti zetu zitasikika tukiwa hote kwa pamoja na nchi zingine. Changamoto kumbe tunazokutana nazo Tanzania na nchi zingine zinafanana kuhusu kumiliki ardhi na hati miliki. unasikiliza jua kizako kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Mada hewani, tunaangazia tukio la wanawake barani Afrika waliojumuika kupanda mlima wa Kilimanjaro kama ishara ya kupambana dhidi ya mifumo kandamizi kwenye jamii zetu barani humo. Tumakinike tena na Tatu Maleta kutoka Morogoro nchini in Tanzania akiendelea kufafanua Kweli nilishikana mkono na Flora kwa sababu ni Watanzania, tulishikana mkono, tulikumbuka ile siku kwa sababu ndo ilikuwa ni siku ya baba mwalimu Nyerere. Wenzetu mkiwa mnaomboleza huku, na sisi tukasema tumefika hapa, tunamshukuru Mungu kweli, tumshukuru Tanzania, tuishukuru Afrika. Tumefika pale kileleni na kupeleka madai yetu, tulipaza sauti. Madai wanawake wa Tanzania tunayo mengi, lakini tulisema tuanze na alizi kwa sababu alizi ndo chakula ardhi ndio kila kitu, tukipata ardhi, tukipata hati miliki. Mwanamke wa Tanzania akiwa na hati miliki ataweza kuchukua mkopo sehemu yoyote na kuweza kuendesha shughuli zake. Na ukipata ukipata ardhi tayari, ardhi ndio itakufanya kukuletea uchumi kwenye uongozi. Ukipata uchumi, uongozi inawezekana. Ukipata uchumi, rasilimali, kila kitu, fedha na nini inapatikana, elimu inapatikana, afya inapatikana. Na ndio maana tulianza tupeleke dai kubwa, ardhi. Tukishapata ardhi na kumiliki ardhi, tutafanya kila kitu. Kwa sababu tunanyanyasika sana wanawake, pale wanaume zetu wanapoifiwa, tunazalisha mali nao, lakini hati ya kumiliki ardhi inaandikwa jina la mume. Mwanamke unaonekana huna jina lako pale. Sasa kama na mimi, sheria zitaamua kubadilisha mwanamke na mwanamume wote waandikwe kwenye hati hiyo moja, ili waweze pale mume anapokufa au mke anapokufa, watoto wasianze kuangaika na kunyanyaswa na ndugu wa, wa marehemu. Pia changamoto nyingine tuliambiwa kwamba tunatengewa asilimia kumi wakulima, na ukiangalia wanawake asilimia sitini ni wazalishaji wa wakulima, lakini ile asilimia kumi hatuipati. Mwaka jana elfu mbili na kumi na tano tumepata asilimia tano pointi sita Mwaka huu elfu mbili na kumi na sita tumepata asilimia nne sijui pointi tano. Kwa maana hiyo, serikali inakotupeleka sisi wanawake wa Tanzania ni kubaya. Kwa hiyo tulikuwa tunaiomba asilimia kumi tupewe ili tuweze kuboresha kilimo chetu. Kilimo ni biashara. Sasa hivi unapozalisha kilimo unatarajia kupata mafanikio, kusomesha watoto, kujenga nyumba nzuri. Kwa hiyo tunaomba hizo asilimia za bajeti ili tuweze kutusaidia kwenye upande wa afya, kilimo na walemavu, pia ni changamoto kwa vijijini. Matumaini yangu umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi mtayarishaji na msimbuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Nam, asante sana Karume ya Sangama kwa makala ya jua haki zako. Na nikipitia ujumbe mfupi hapa, huyu anasema anaitwa Shabani Rwapi, kijana mchapakazi, wachanika wachamazi, Dar es Salaam, anasema anafuatilia vyema matangazo. Shukrani sana, Filbert anafu. Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema hao wachuuzi Uganda watafutiwe eneo maalum ili waendelee na biashara ili wasikwame. Mbusa Boateng kutoka Butembo, DRC, anasema asante sana RFI Kiswahili kwa habari motomoto. Josel Kasereka Birieka kutoka Kihito, Nyamilima, mashariki mwa DRC, anasema ni sharti uhuru wa wanahabari uheshimike Afrika nzima, hasa nchini Burundi. Munguiko Modeste Batambara wa Kiwanja, Ruchuru, DRC, anasema hivi, kwa nini Wanyarwanda hamtaki wapatia wakimbizi haki zao? Wapeni haki wenzenu hadi hapa sina la ziada. Msikilizaji, asante kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilali. Hadi wakati mwingine, asubuhi njema kutoka Dar es Salaam, Tanzania. na msikilizaji anaitwa Irene na Matovu na kibao chake kuzara kunyagala. Ndio tunafika tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante sana kwa muda wako, na usikose kuungana nasi tena hapo jioni, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine.