Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania nakusalimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya asubuhi leo Jumanne tarehe 25 mwezi Oktoba mwaka 2016 tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia makala na muziki mimi ni Sabina Crispin na Bigambo tunaanza na muktasari wa habari Baraza la habari nchini Burundi lapiga marufuku wanahabari wasiosajiliwa kuhudumu nchini humo Mahakama ya ICC yasema ipo haja ya kufanya mazungumzo na nchi zinazotaka kujiondoa. Na Umoja wa Mataifa wazishutumu upande husika kwa kushindwa kutekeleza makubaliano ya kuokoa raia nchini Syria. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Baraza la kitaifa la utangazaji habari nchini Burundi, CNC, limetangaza kuwa hakuna mwanahabari anayeruhusiwa kuhudumu bila kuwa katika daftari la taasisi hiyo. Mwandishi wetu Juvenal Bigirimana anatuarifu zaidi kutoka Bujumbura, Burundi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na baraza hilo la utangazaji habari Burundi CNC, kama alivyobaini Gabrieli Bihumugani, naibu kiongozi pia msemaji wa taasisi hiyo, inakatazwa kwa kituo chote cha utangazaji habari kilichosajiliwa Burundi kutumia kama mtangazaji ama fundi mitambo mtu ambaye hajaorodheshwa kwenye daftari la idara hiyo ya utangazaji habari. Inakatazwa kituo kilichosajiliwa Burundi kutumia kama mtangazaji ama fundi mitambo mtu ambaye hajaorodheshwa kwenye daftari ya idara ya utangazaji habari CNC, baada ya kipindi cha kujiandikisha kumalizika hapo Agosti mwaka huu. Hatua hii inawahusu pia waandishi wa habari wanaotumikia vituo vya habari vya kigeni. Hatua hii ya baraza la utangazaji habari Burundi imewatia wasiwasi wanahabari wengi kwani wengi wao bado hawajajirodhesha na hawaoni itakuwa vipi. Kweli, jajiorodhesha na hatua hii ikitekelezwa bila shaka itatia hatarini taaluma ya utangazaji habari. Kilichopo, mi naona watoe muda mwingine tena wa kutosha, ili tuweze kujiorodhesha, vinginevyo itakuwa kama kuzika utangazaji habari Burundi. Kweli, hatua hii inatia wasiwasi wasi. Wanahabari wengi hatukuweza kujiorodhesha kutokana na masababu mbalimbali. Endapo hatua hii itatekelezwa, itakuwa piko kubwa kwa sekta ya utangazaji kwani ni wengi sana wataacha kazi. Aidha, msemaji huyo wa baraza la utangazaji habari Burundi ametangaza kuwa baraza hilo limechukua hatua ya kusitisha kwa muda wa mwezi mmoja kipindi moja cha redio ya kibinafsi Sanganiro, kipindi kilichokuwa kikiwapa nafasi Warundi waishio nje ya nchi kutoa maoni yao moja kwa moja kwa njia ya simu kuhusu hali ya mambo inayojiri nchini Burundi. Bwana Bihumugani amesema kuwa hatua hiyo ya kusitisha kipindi hicho imetokana na kwamba katika kipindi mojawapo cha tarehe kumi na sita mwezi huu imechezwa nyimbo ambayo haiheshimu kanuni za utangazaji habari na za kidemokrasia. Nyimbo hiyo inayozungumzia haki za binadamu, amesema inawatuhumu kimakosa viongozi wa Burundi kukiuka haki za binadamu. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC jana Jumatatu imetoa wito kwa nchi wanachama kutafuta makubaliano na mataifa muhimu ya Afrika, huku ikisisitiza kuwa kutangaza kujitoa kwa Afrika Kusini na Burundi hakutatekelezwa kwa takribani mwaka mmoja. Rais wa mkutano wa vyama vya mataifa anzilishi ya mkataba wa mahakama ya ICC, Sidiki Kaba, amesema kwa sasa kuna uhitaji mkubwa wa haki kwa wote kuliko wakati mwingine. Kaba ambaye pia ni waziri wa sheria wa Senegal amesema ni muhimu kushiriki katika mazungumzo na mataifa ambayo yanataka kuondoka ICC kwa kuwa ni lazima kusikiliza matatizo yao, lawama zao na upinzani wao. Haya yanajiri wakati serikali ya Kenya kupitia msemaji wa ikulu Manoa Esipisu akisema bado nchi hiyo haijaanza mchakato rasmi wa kujiondoa katika mahakama hiyo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na wakili Wajuan Agina, mchambuzi wa masuala siasa na sheria akiwa Nairobi nchini Kenya kuangazia suala hili. Kuamua wataamua ndio, lakini wengi wao hasa watu katoka hiyo chama ndio wale ambazo ambao wanayo majumba na kadhalika, ambayo zinakodishwa na, na taasisi za umoja wa mataifa hapo nchini. Kwa hivyo wakianza kukuwa na uhusiano ya uhasama na umoja wa kimataifa huenda wataathirika kifedha kiuchumi, kwa hivyo inawafanya wasitesite, lakini vile mambo inayoendelea, huenda hatimaye wakapitisha mswada kwamba Kenya ijiondoe katika hiyo umoja wa mataifa. Unadhani, wakili, kuna haja ya Kenya kujiondoa kwenye mahakama ya ICC wakati kesi zake zimekwisha futwa? Wakili, koti lilisema ya kwamba kuna kesi ambazo zilitamatishwa kwa sababu ushahidi kutopewa. Serikali ya Kenya haikushirikiana na ICC ipasavyo, ili iwezeshe ICC kupata stakabadhi zote ambazo uh, ICC ilikuwa inahitaji kutoka serikali ya Kenya. Kwa hivyo hiyo ni moja. La pili, kunayo uchunguzi ambayo inaendelea, na kunayo kesi ambayo tayari iko pale kuhusu watu ambaye walivuruga washahidi wa ICC na vile umeona bwana Bemba na wahusika wake wamefungwa juzi na ICC kwa vitendo kama hayo. Kwa hivyo Kenya inaweza kuwa imeponyoka, lakini halijatoka kwa lile kichaka, bado yuko kichakani. Ni sauti yake wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa masuala ya siasa na sheria akizungumza kutoka Nairobi, Kenya. Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa mbili dakika thelathini na saba sawa na saa moja dakika thelathini na saba Afrika ya Kati. Hali ya wasiwasi imeendelea wasi wasi kutanda jijini Bangui, nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati huu mashirika ya kiraia yakitoa wito wa kuandamana kuomba kuondolewa kwa wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo, MINUSCA. Waandamanaji wameomba kuondolewa kwa vizuizi barabarani vinavyosumbua wananchi, kuondoa vikwazo vya silaha na kurejesha udhibiti wa wanajeshi wa taifa. Katika maandamano ya hapo jana, watu wanne wanadaiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa MINUSKA ambayo haikutaka kutoa maelezo zaidi. MINUSKA inatuhumiwa kushindwa kuwalinda raia na kuyaunga mkono makundi ya waasi, hivyo wana, wanawataka waondoke nchini humo, kama anavyoeleza hapa Gelvis Lakoso kutoka muungano wa mashirika ya kiraia minuska wamejiuzulu kabisa, wanashirikiana na makundi ya waasi, ni washirika wao. Tumewatolea wito wa kuangalia upya azimio kuhusu jukumu lao na ambapo, lengo lao kuu kuwepo nchini humu ni kutokomeza makundi ya waasi, wakati ambapo tunaona badala ya kutokomea ndiyo yameongezeka. Ni sauti yake Gavez la Koso, mwanaharakati kutoka muungano wa mashirika ya kiraia jijini Bangi. Wananchi wa Kameruni hapo jana wamefanya ibada ya kuwaombea raia wa nchi hiyo waliopoteza maisha katika ajali ya treni iliyokuwa ikitokea Duala kuelekea Yaunde. Watu mbalimbali mbali wamejitokeza kwa ajili ya shughuli hiyo, huku wananchi wakishutumu kutowaona rais wa jamhuri au waziri mkuu katika eneo la tukio kwa ajili ya kuwafariji. Mbali na Duala, ya shughuli za aina hiyo zimefanyika pia mjini Yaunde, ambako mratibu wa shughuli Denis Emilieni Atangana anaeleza kuwa wameamua kufanya ibada hizo katika kituo cha treni cha ya kwa sababu hapo ndipo treni ilianzia safari. La undi, si, paskos, si, partili, si, katika kituo cha Yaunde ndipo safari ilipoanzia na hapa ndipo tunaweza kusema kwamba ni mwanzo wa safari ya treni ya kifo. Ni muhimu kuja hapa kwa ajili ya kutoa shada la maua na kutoa heshima za mwisho kwa wale wote waliopoteza maisha na kuwapa pole majeruhi. Hivyo ilikuwa ni muhimu sana kutoa heshima katika sehemu hii ya treni ya kifo. Serikali ya nchi hiyo imeanzisha uchunguzi kubaini chanzo cha ajali hiyo, lakini pia upinzani unasema uchunguzi huru lazima ufanyike, na kama serikali ina nia ya kubaini chanzo cha ajali hiyo haiwezi kutumia wajumbe kutoka serikalini, kama anavyoeleza hapa mbunge Joshua Osi, makamu wa kwanza wa rais wa chama cha upinzani cha SDF. Barabara ya Duala Yaunde ipo katika bajeti ya mwaka Toweki mwezi Novemba, mwisho wa mwaka wa bajeti, hakuna kilichofanyika hadi sasa. Inafaa kuwajibika, kila mmoja abebe jukumu lake. Inafaa pia uchunguzi ufanyike kuhusu kukosekana kwa hatua za dharura Sababu mwenyewe nilikuwepo katika eneo la tukio. Haiwezekani ajali imetokea mchana, huduma za dharura zipatikane jioni. Kuna mambo mengi ya kufanya hadi katika hatua hiyo, lazima watu wawajibike. Ni sauti yake mbunge Joshua Osi, makamu mwenyekiti wa chama cha ja upinzani nchini Kameruni cha SDF. Hii ni arifa ya Kiswahili natangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Karibu wahamiaji elfu mbili wamepanda mabasi kuondoka nje ya kambi ya Calais jana na Jumatatu kufuatia mamlaka nchini Ufaransa kuanza operesheni ya kuharibu kambi hiyo yenye sifa mbaya ambayo imekuwa alama ya mgogoro wa wahamiaji barani Ulaya. Kundi moja la wahamiaji walipiga kelele za kuiaga kambi hiyo wakati wakirusha mizigo katika vichochoro vya mitaa yenye matope na mabanda duni ambapo maelfu ya wahamiaji hasa kutoka Sudani na Eritrea walikuwa wamejichimbia wakiwa na shauku ya kuingia Uingereza. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bernard Kazenev amesema wahamiaji elfu moja mia tisa kumi na wanane wameondoka katika kambi hiyo kwa usafiri wa mabasi ili kupelekwa katika vituo themanini vya mapokezi ndani ya Ufaransa chini ya usimamizi mkali wa polisi. Namni, RFI Kiswahili michezo, na Ali Bilali, karibu. Huyo Arsenal the Gunners Jack Wilshere ambaye anaichezea timu ya Bournemouth kwa mkopo amesema kwamba uh, lazima atarejea katika klabu yake ya Arsenal the Gunners. Wilshere uh, amekuwa nje eh, ya uwanja baada ya kupata jeraha na ameshuhudiwa uwanjani akicheza na Arsenal katika mechi mbili pekee. Uh, Wilshere amesema haya baada ya mchambuzi mmoja wa maswala soka, katika uh, kituo cha Sky Sport ya soka katika kituo cha Sport akieleza kwamba ni muda sasa kwa Jack Wilshere ambaye anakipiga na klabu hii ya Bournemouth kuweza kufikiria uh, klabu nyingine mbali na Arsenal, na hivyo mchezaji huyo kukanusha uh, mtazamo huyo wa um, mchambuzi huyo wa maswala ya soka na kueleza kwamba ni haki yake kueleza aidha kuongea kile anachofikiria, lakini kwake yeye anasema ya majaliwa yake yapo katika klabu ya Arsenal, the Gunners. Na kocha wa timu ya the Gunners uh, Arsene Wenger ana nafasi kubwa ya kuendelea kukinoa klabu hicho, ambapo mmiliki uh, wa klabu hiyo Uh, Keswick akizungumza na waandishi wa habari amesema kwamba Arsen Wenger hatima uh, yake itajadiliwa katika uh, wakati mwafaka. Na orodha ya wachezaji 30 ambao wameorodheshwa kuwania uh, mpira wa dhahabu ama Ballon d'Or kama wanavyosema, ni orodha ambayo ina wachezaji wengi tu: Sergio Aguero, Pierre-Emerick Aubameyang, Gareth Bale wa Real Madrid, lakini pia Paul Pogba, uh, Luis Suarez, Jamie Vardy wa Leicester, Arturo Vidal, Neymar, Manuel Toma Mulo, lakini pia a, katika orodha hii wachezaji 30 imemghadhabisha mchezaji wa kimataifa wa Ufaransa Karim Benzema ambaye hakuwekwa katika orodha hii. Namna kushukuru Ali Bilali kwa taarifa hizi. Shukran sana. Karibu Victor Robert wile na habari za magazetini. Asante sana Sabina, na basi nianze na gazeti la Daily Monitor nchini Uganda, likiwa limeandika habari kuhusiana na rais wa Uganda Yoweri Museveni akiwa ziarani nchini Zambia, amewakosoa wanasiasa wa upinzani nchini humo na kuwataka kuwacha vitendo ambavyo vinaweza vikasababisha uvunjifu wa amani na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Kenya wamethibitisha wa kuwa watu kumi na wawili wameuawa katika mji wa Mandera e, usiku wa kuamkia leo katika shambulizi linaloelezewa kuwa huenda limefanywa na kundi la Al-Shabab na nchini Rwanda gazeti la New Times lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda Paul Kagame hiyo jana amewasili mjini Maputo nchini Msumbiji kwa ziara ya kiserikali ya siku mbili na kukutana na mwenyeji wake Rais Philip Nyusi na kuahidi kuongeza ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenye limechapisha habari kuhusiana na kusitishwa kwa muda kwa mashirika kadhaa ya kiraia yakiwemo mashirika yanayotetea haki za binadamu ya pamoja na shirika la wanahabari. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, hapa nikianza na gazeti Habari Leo, ni kuhusiana na mfalme wa Morocco aleta neema nyingi, ahidi kujenga uwanja wa mpira Dodoma na msikiti mkubwa dar es Salam, nchi yake na Tanzania, za saini mikataba ya makubaliano ishirini na moja. Gazeti Tanzania Daima lenye limeandika habari kuhusiana na bunge la nuka ukata, wabunge washindwa wa kusafiri ndani na nje ya nchi. Ni gazeti Tanzania Daima wakati gazeti la Uhuru likiandika Tanzania na Moroko haijapata kutokea, za tiliana saini mikataba 21. JPM asema nchi itakuwa kiuchumi. Gazeti Mtanzania lenyewe kwa upande wake limeandika mtoto wa mbunge mbaroni kwa ujangili. Eh, lakini pia kuna habari nyingine, kigogo bandari kotini kwa rushwa ya shilingi bilioni 8. Shukran. Karibu Ebi Shabani Abdala na makala ya siha njema, na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili. Kwa mujibu wa shirika la mfuko wa idadi ya watu katika Umoja wa Mataifa yaani UNFPA, imebainisha kwamba kila mwaka watoto milioni 7.3 wa kike chini ya umri wa miaka 18 hushika mimba Huku katika ukanda huu wa Afrika mashariki na Kati, nchi ya Uganda na Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zinaongoza katika changamoto ya mimba za utotoni, hali ambayo imekuwa ikichangia watoto wengi kukumbwa na matatizo mbalimbali ya kiafya na kijamii. Basi kupitia makala yetu ya siha njema kwa mara nyingine, kwa juma hili niitaweza kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni na athari zake za kiafya na kijamii kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya utakuwa nami mta tayarishaji na mtangazaji wako Ibisha Ban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, kumekuwepo na, na jitihada mbalimbali ambazo zimekuwa zikihusisha serikali pamoja na mashirika yasiyo ya serikali katika kuokoa watoto wa kike kutoendelea kutumbukia katika wimbi hili la mimba za utotoni. Basi hii leo, hapa studioni, nina wageni ambaye ni bwana David George ambaye ni mkurugenzi mtendaji, pamoja na Bi Angela James ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la Community Voices in Focus. Ni shirika ambalo limekuwa likijihusisha kupambana dhidi ya tatizo hili la mimba za utotoni. Na kuanza tu labda bwana David, uh, tumekuwa tukisikia tatizo hili la mimba za utotoni ni changamoto kubwa hivi karibuni. Hebu tuelezee ukubwa wa tatizo hili lipoje, na ni sababu zipi ambazo zimechangia mimba za utotoni? Asante, tatizo la mimba za utotoni ni kubwa katika bara la Afrika na nchi ya Tanzania na Uganda kwa ukanda wa Afrika Mashariki zinatajwa kama miongoni mwa nchi ambazo ziko miongoni mwa nchi zilizopo zinazoongoza kwa mimba za utotoni. Barani Afrika. ambapo, sasa tatizo, tatizo inatajwa kama nchi ambazo zinaongoza kwa mimba si za utotoni duniani kila mwaka, watoto wa milioni moja wanapata mimba za utotoni. Ukiangalia kwa hali hii, tatizo ni kubwa sana. Uh, tukija hapa kwetu nyumbani Tanzania, ukiangalia tatizo ni kubwa sana, hasa katika mikoa ya kanda ya Ziwa na mbona George, tunaona tatizo hili la mimba za utotoni limekuwa likifananishwa na kitandawili ambacho kimekosa jibu. Unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likichangia kuendelea kushamili kwa tatizo hili la mimba za utotoni licha ya kuwepo na jitihada mbalimbali ambazo zimejaribu kulikomesha katika jamii zetu haswa katika nchi yetu ya Tanzania pamoja na Uganda? Kwanza, tatizo kubwa ni ukosefu wa elimu ya uzazi ya afya na uzazi wa wazazi, au jamii zetu sisi wazazi au jamii zetu sisi zimekuwa zimekuwa oga na wazazi wetu wamekuwa waoga kuzungumza moja kwa moja na watoto wao kuhusiana na masuala ya uzazi. Hivyo basi, mtoto anavyoanza kupata mabadiliko ya mwili, wazazi hawana nafasi ya kuongea na yule mtoto. Kwa hiyo yule mtoto anavyopata yale mabadiliko yanayochukua kama ya kama yalivyo, lakini pia mabadiliko ya teknolojia teknolojia imekuja kutuathiri sana Aa, bahati nzuri siku mbili zilizopita, siku ya Jumapili nilibahatika kushiriki tamasha jukwaa la vijana. Nikiwa katika jukwaa la vijana nilipata changamoto moja tu, mtoto wa miaka 12 kwa jina la Dhulfa aliniuliza swali moja zito ambalo kwanza niligundua hakuna elimu ya uzazi kwa watoto wetu. Anasema, kaka, nawezaje kujikontrol mimi baada ya kuanza kuona nimepata mabadiliko ya mwili? Nikagundua kwamba ha, kumbe kuna shida, wazazi wa Sulfa hawana muda wa kuzungumza. Na lakini, jambo lingine nikaja kugundua kwamba hata mfumo wetu wa maisha tunaoishi, wengine, mila zinatuathiri na mazingira tuliyopo yanatuathiri. Ukienda kama kanda ya Ziwa, mtoto wa miaka kumi na sita anaolewa, kama mzazi anamuoza mtoto leo, ana miaka kumi na sita, yule mtoto ndani ya ndoa atapata mimba, bado ni mtoto. Mtoto kwa mujibu wa sheria, sheria zetu za nchi anasema mtoto ni chini, ni, ni chini ya miaka kumi na nane. Mtu wa miaka kumi na sita bado ni mtoto. Sasa wanamuoza mtoto kama yule, anategemea nini? Si lazima atapata mimba k kwa, kwa Tanzania tatizo hili ni kubwa, lakini hata ukienda kwa wenzetu Uganda tatizo hili pia ni kubwa. Changamoto no, changamoto zinazotukabili hazitofautiani na hata ukienda Zambia, bahati nzuri nilifanya research Malawi, nilifanya research Malawi juu ya changamoto zinazowakabili kutokana na chanzo cha mimba za utotoni nchini Malawi, lakini kaja nkagundua jambo kubwa sana ni kwamba elimu ya afya imekuwa tatizo. Wazazi wawa kiafrika wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kike, wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kiume. Hakuna mahusiano mazuri kati ya wazazi na watoto, lakini hata huko mashuleni tunakosoma tunaona kwamba tukimwelimisha mtoto na miaka kumi na moja tunakuwa tumemfanyeje Tumemvuruga. Kwa hiyo mwisho wa siku, tunakuja kujikuta tunazalisha kizazi chenye mimba nyingi sana. Ni kigokia kwako, bi Angela, labda kwa, kwa mtazamo wako, unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likisababisha watoto wengi katika jamii zetu kukumbwa na tatizo hili la mimba za utotoni, kiachilia mbali swala so zima la ukosefu wa elimu, kama alivyoweza kulielezea hapa bwana David George mda si mrefu? Asante. Nadhani tatizo lingine ni tamaa za mabinti wenyewe au watoto wenyewe, kwamba unakuwa E, binti sawa, tunaona ni watoto lakini tayari wameshaingia kwenye matamanio ya mwili. Anaona mwenzake amevaa amependeza, na yeye anatamani kupata kile kitu. Katika kupata kile kitu ambacho anakihitaji, mwisho wa siku anakuta amerubuniwa na mtu inzekawa hata ni mtu mzima au ni kijana. Tunapozungumzia kijana ni kuanzia kuanzia kumi na nane na kuendelea hadi 35. Kwa hiyo anajikuta ameweza kupata matatizo mengine ikipelekea hata ujauzito chini ya umri ambao unatakiwa. Nam ni sauti yake Bi Angela James, ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la Community Voices in Focus kutoka hapa nchini Tanzania. Kumbuka kama ndio kwanza wameungana nasi, kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili nimeweza kutumia jicho kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni, lakini vilevile athari zake katika jamii haswa katika upande wa kiafya na studio hii leo ninaye bwana David George pamoja na Bi Angela James kutoka shirika lisiyo la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Nam nikigokea kwa kwako kwa mara nyingine, bwana David, mara nyingi tumekuwa tukishuhudia katika jamii zetu suala hili la mimba za utotoni, nalo limekuwa likihusishwa limekuwa likitokana na kuenea kwa utandawazi. Labda unaweza kutufafanulia zaidi uhusiano ambao uliopo kati ya kuenea kwa utandawazi katika jamii zetu na kuongezeka kwa tatizo hili la mimba za utotoni. Uh, swala la utandawazi kwa nchi za Afrika imeziasili sana, mabadiliko ya teknolojia yameathiri sana watoto wa kiafrika ambao wengi wameona utandawazi ulivyokuja kwao umekuja kama kitu kilichotokea ghafla bila uelewa wa utandawazi na tek, mabadiliko ya teknolojia ni nini, wamfikia mahali sasa tunatumia, mabad, tunatumia mabadiliko ya teknolojia au utandawazi vibaya kwa sababu sasa hivi umekuta watoto wanaangalia, mtoto wa miaka kumi ana simu ya smartphone ya kutachi umo, anaangalia pornography, umo anaangalia vitu vingi vya ajabu ajabu. Vile vitu anavyoviona anataka kwenda kupractice. Sasa laiti kama wazazi wangekuwa na uwezo wa kuwaelimisha watoto pia kuhusiana na mabadiliko ya teknolojia, wangetumia muda ule kuzungumza na watoto wao na wasingewapa nafasi ya kuanza matumizi ya simu napenda sana nikizungumzia, iki nizungumze, kwa mfano juzi mama mmoja tatizo limefika. Lakini sasa huu utandawazi umekuwa kikwazo kikubwa, umekuwa kikwazo kikubwa sana, na chanzo cha hii mimba za utotoni. Lakini kuna hatua mbalimbali zimechukuliwa na serikali, serikali zetu za Afrika hasa, hata tukija kuangalia hapa serikali yetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pia imechukua hatua. Kwanza imetunga sheria ya mitandao ambayo inazuia sasa le zoezi la watu kutupia, kutumiana zile filamu za ngono zisiendelee lakini nazipongeza, na pia serikali nyingine za Afrika Mashariki. Hata nikienda Uganda pia hawana hiyo sasa hivi, ukienda Burundi pia sasa hivi wana practice, hawataki vitu hivi. Lengo ni nini? Ni kujaribu kutengeneza maadili ya watoto wao. Nam, ni sauti yake Bwana David George, ambaye ni mkurugenzi mtendaji kutoka shirika isio la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Basi kufikia hapo, msikilizaji wetu, ndipo nimefikia tamati ya sehemu ya kwanza ya makala yetu ya siha njema. Kumbuka kuungana nami tena hapo juma lijalo katika mwendelezo wa makala haya, ambapo nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za kiafya zitokanazo na mimba za utotoni, lakini vilevile mchango wa asasi mbalimbali sio za kiserikali za hapa nchini Tanzania na katika maeneo mengine katika ukanda huu Afrika Mashariki na Kati katika kupambana na mimba za utotoni. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. Basi nikutikia asubuhi njema. Nam, asante sana Ebi Shabani Abdalla. Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, anasema nchini Burundi kuna ukandam, ukandamizaji mkubwa wa waandishi wa habari. Nam msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilali. Hadi wakati mwingine, na kutakia asubuhi njema, kwa heri. namna hiyo, msikilizaji, ndivyo tunavyotamatisha matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo kwa niaba ya wote na kuaga nikisema kwa heri, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.