Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za asubuhi, msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano, tarehe 26 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Utafiti wa karibuni nchini DRC waonyesha asilimia 84 ya wananchi wa taifa hilo wanapinga muhula watatu wa rais Joseph Kabila. Serikali ya Kenya yaanza zoezi la kusajili na kuwapa vitambulisho vya kitaifa watu kutoka jamii ya Wamakonde. Na chama cha waandishi wa habari wa RFI SDJ nchini Ufaransa watiwa wasiwasi na kusuasua kwa uchunguzi kuhusu mauaji ya waandishi wawili wa, wa RFI miaka mitatu iliyopita. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Utafiti uliofanywa nchini DRC hivi karibuni unaonyesha kwamba asilimia 84 ya wananchi wa taifa hilo wanapinga muhula watatu wa rais Joseph Kabila, huku wengine wakiona kwamba kiongozi huyo anatakiwa kuondoka madarakani Novemba 19 mwaka huu, huku asilimia kubwa ikiona kwamba iwapo uchaguzi utafanyika nchini humo viongozi ambao hawakushiriki katika mjadala wa kitaifa uliofanyika nchini humo hivi karibuni Kiongozi mmoja wa serikali ya DRC aliyezungumza na RFI amesema utafiti huo hauwa hauwakilishi wananchi wote wa DRC na kwamba miongoni mwa watafiti hao Johnson Stiens alifukuzwa nchini humo baada ya kuchapisha ripoti kuhusu mauaji ya geni iliyowaweka hatiani maafisa wa jeshi la FRDC. Kwa upande wa waziri wa ushirikiano na bunge, Tryphon Kinkie Mulumba amesema hajashtushwa na mitazamo ya wananchi wanaotaka mabadiliko ya kisiasa, lakini kwa hali ilivyo, hakuna njia nyingine mbali na kufanyika uchaguzi huo Aprili mwaka 2018. Hivyo ni suala la viongozi kuwaelewesha wananchi. Utafiti kwa Ulaya au Marekani ni mada yenye dhamana. Ni kweli kwamba ni shida ya mabadiliko. Mabadiliko ya kisiasa ni jambo ambalo linahitajika huku na kule duniani. Kwa hali hiyo, ninaweza kuelewa mtazamo wa watu wanaozungumza katika mwelekeo huo nchini DRC. Inafaa kuandaa mabadiliko ya kisiasa ili kuepusha kutokea machafuko ambayo hutokea katika mataifa yetu. Ninafikiri hili ni lazima wananchi walielewe. Tunafahamu katika baadhi ya nchi ambazo mabadiliko ya kisiasa yanayohitajika yakitokea bila maandalizi kutokea machafuko. Sitaki kutaja jina. E, ni sauti yake Tryphon Kinkie Mulumba, waziri wa ushirikiano na bunge. Serikali ya Kenya imeanza zoezi la kusajili na kuwapa vitambulisho vya kitaifa watu kutoka jamii ya Makonde, eneo la ukanda wa kusini mwa pwani ya nchi hiyo ambao walikuwa hawana uraia kwa muda mrefu. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametuma taarifa ifuatayo akizindua rasmi zoezi hilo la usajili, waziri wa usalama wa kitaifa hapa nchini Kenya, Joseph Nkaiseri, amesema serikali inatimiza ahadi iliyotoa kwa jamii hiyo iliyofanya matembezi ya zaidi ya kilomita mia tano hadi ikulu ya rais huko Nairobi, ili kuishinikiza serikali ya Kenya kuwatambua kama raia wengine wa Kenya. Mmeakaa tangu 1947 kama stateless. Kila mtu hapa atakuwa amesajiliwa na ako na kipande yake, pia wasajiliwa kupata vipande ya kura. Waziri Nkaiseri, ameambia jamii hiyo ambayo asili yake ni nchini Msumbiji kuwa kwa sasa watatambulika kama wakenya na kuwa na haki sawa kama raia wengine, he, baada ya kuishi eneo hilo kwa zaidi ya miaka 50 bila uraia. Serikali sasa ndio imekuja kuonelea kwamba mko na haki kwa sababu masaliwa hapa mko na haki kuwa wakenya kwa hivyo kuanzia leo nyinyi mtasaliwa kuwa kenyan citizen. Mwenyekiti wa jamii hiyo ya Makonde hapa pwani ya Kenya, Thomas Nguli, amepongeza hatua hiyo ya serikali akisema kwa muda mrefu wamekuwa wakipitia wakati mgumu kufikia huduma muhimu za serikali kutokana na hatua ya kutotambulika kama Wakenya. Ile morali ya watoto kusoma, ndio wanasoma, lakini wanajua wazi mwisho wake mi ni kuangukia mahali pasipo na msingi, maanake mtu unafanya kitu ujue na matumaini mbele yake. hivi majuzi Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliagiza idara husika kuhakikisha inasajili na kuwatambua watu wa jamii hiyo e, kama raia halisi wa Kenya pamoja na kuwapa hati miliki za ardhi. Kutoka leo muhakikishe ya kwamba nikifika Mombasa Disemba, kila mmoja awe ameweza kupata kitambulisho yake, na wakija ikulu ya Mombasa wakuja kama Wakenya ambao wanatambulika, wale ambao wameishi katika mashamba yao, pia kama kuna yule ambaye ameishi pahali pake na hajapata na hajawahi kupata cheti yake ya kumiliki shamba yake hakikishe pia ameweza kupata RFI Kiswahili imezungumza na kijana mmoja kutoka jamii ya Makonde ambaye amenufaika na zoezi hilo la usajili kwa majina. Anaitwa Mkaitano. Na nami ni wa wapo Kunda, nilizaliwa hapa Kenya ya kutoka jamii ya Makonde ya kusema kweli, najisikia hapi sababu ni kitu ambaye kitatusaidia sana kutoka jamii ya Kimakonde kwa sababu kufanya kazi pia sahihi, kwauwatuu fr sahihi kupata ID na wengine pia tu kutoka kama nje hivi kupata Ajira mbalimbali. Joseph Jira, RFI Kiswahili, Mombasa, Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon jana Jumanne amelaani vurugu zilizotokea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati siku moja baada ya watu wanne kuuawa na wengine 14 kujeruhiwa katika mji mkuu wa Bangi. Vurugu zilizo, zilitokea wakati wa maandamano yaliyoitishwa na muungano wa mashirika ya kiraia kupinga walindamani wa Umoja wa Mataifa. Waandamanaji wanataka kuondolewa kwa askari zaidi ya elfu kumi wa kikosi cha MINUSKA kwa madai ya kushindwa kuzuia ongezeko la wanamgambo wenye silaha. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha nchini Uganda. Vinamuweka katika changamoto kubwa sana ya kuweza kuunganisha nchi na kuleta amani na kuleta kui, kuifanya inji yanze tena kutembea kwa sababu tayari inji imepiga magoti, kwa sababu ya ukosefu wa, wa wa amani na utulivu. Na Francis, nyakati kama hizi, umoja wa Afrika unaweza ukafanya nini ili kunusuru machafuko yasitokee kule Jamhuri ya Afrika ya Kati? Umo, umoja wa Kiafrika unaweza ukatekeleza ile lengo lako uliojai kwamba unataka kuunda kikosi cha kulinda amani Afrika chenye nguvu, kwa maana mara nyingi unategemea vikosi kutoka nchi zingine za Ulaya, Asia na mengine ambazo hazifahamu mienendo yetu, tamaduni zetu, hata utekelezaji kazi wetu, hata sehemu zenyewe ambazo wanaenda kufanya kazi. Kwa hivyo inaweza kuleta Waafrika ambao wamezoea ya mazingira yao na siasa yao na utekelezaji kazi wa Kiafrika. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. <mucho> Saa mbili dakika ya 38, hapa Dar es Salaam, Tanzania. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Ukiwa Bukavu DRC, unatupata kupitia 98.0 FM. Miaka mitatu tangu kutokea kwa mauaji ya waandishi wa habari wawili wa, wa RFI Gislen Dipon na Claude Velon mjini Kidali nchini Mali, Chama cha waandishi wa habari wa RFSDJ na mashirika mengine 19 ya waandishi wa habari nchini Ufaransa yanatiwa wasiwasi na kusuasua kwa uchunguzi kuhusu mauaji hayo. Mashirika hayo yote kwa pamoja yametoa wito wa kutaka ukweli uwekwe wazi kuhusu mauaji hayo ya waandishi wa habari waliowawa Novemba 2 kaskazini mwa Mali wakati wakiwa katika kutekeleza majukumu yao. Hadi sasa wadhamini na waliotekeleza mauaji hayo bado hawajatiwa nguvuni huku mazingira ya mauaji hayo yakiwa yafahamiki. Anne Setemond ni katibu mkuu wa chama cha waandishi wa habari wa RFSDJ. Anasema ukweli lazima uwekwe wazi. France Press, Humanite, BFM TV, France D, na mengine mengi wametujibu haraka na kutufahamisha kwamba wanatuunga mkono, na baadhi wamekubali kutoa wito, kwani haieleweki katika demokrasia kutoadhibu wahalifu wa mauaji ya waandishi wa habari wawili. Tumehoji maswali matatu katika taarifa yetu. Kwanza, kwa nini waziri wa ulinzi wa Ufaransa amechukua muda mrefu ili kuweka wazi taarifa za faili hili zilizoombwa na majaji. Kwa nini hakuna jaji hata mmoja wa Ufaransa aliyekwenda Mali tangu Novemba 2013 na kwa nini mahakama nchini Mali haishughuliki na faili hili 2016? Hayo ndiyo mapambano yetu. Ni sauti yake Anne Swetmond, katibu mkuu wa chama cha waandishi wa habari wa RF SDJ. Wafanyakazi wa Ufaransa wakisindikizwa na polisi wa kutuliza hasia jana Jumanne wameanza kubomoa vibanda na mahema katika kambi ya kale iliyokuwa ikihifadhi wahamiaji ambao wamesafirishwa kwa mabasi kupata hifadhi maeneo mbalimbali ya nchi. Kazi ya uharibifu ilianza katika siku ya pili ya operesheni kubwa ya kuiharibu kambi hiyo ya kaskazini mwa Ufaransa ambapo inakadiriwa wahamiaji elfu sita hadi elfu nane wengi wao kutoka Afghanistan, Sudani na Eritrea wamekuwa wakiishi hapo. Mkuu wa usalama katika kanda Fabieni Bucho amesema kuanza kwa operesheni hiyo kunatuma ujumbe kuwa uwepo wa kambi hiyo umefika mwisho na wagombea wa urais nchini Marekani Hilary Clinton na Donald Trump wameshambuliana katika mikutano ya kampeni jana Jumanne katika jimbo muhimu la Florida, huku bilionea Donald Trump wa chama cha Republican akijikita kuzungumzia mpango wa afya Obama wa Obamacare akisema ni kazi ya mauaji na zimwi la kuiba pesa. Yakiwa yamesalia majuma mawili pekee kabla ya uchaguzi wa Marekani Novemba 8, kura za maoni zinaonyesha kuwa mgombea wa Demokrat Hilary Clinton ambaye anawania kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini Marekani anaongoza kitaifa na anatazamiwa kuwa na serikali imara itakayoongoza taifa hilo lililogawanyika. Arifa Kiswahili michezo na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Sabin Crispin na Bigambo. Nianze hapa na matokeo ya mechi iliyokuwa ikipigwa jana huko nchini Uingereza ambapo Arsenal ilikuwa uwanjani kumenyana na Reading na matokeo ni kwamba Arsenal ilishinda mabao mawili kwa sifuri mabao ambayo yalipachikwa uwanjani na Alex Oxlade-Chamberlain, uh, katika mabao ambayo yalifungwa kiufundi. Lakini pia uh, klabu ya Liverpool ilikuwa uwanjani kumenyana na Tottenham Hotspur na matokeo ilikuwa ni mabao mawili kwa moja. Na hii leo kule nchini Ufaransa itakuwa ni vuta ni kuvute katika michuano ya ligi kuu nchini humo ambapo Bordeaux watajitupa uwanjani kumenyana na Chateauroux huku Rennes wakipepetana na Lorient. Asante Ali Bilali. Shukrani. Namkaribu Victor Robert wile na habari za magazetini. Asante uh, sana Sabina na basi eh, nianze na gazeti la New Times la nchini Rwanda likiwa limeandika habari kuhusiana na kukamatwa kwa kiongozi mwandamizi wa kundi la waasi wa FDLR eh, Kanali Musebo Sofuni Habiarimana ambaye alikamatwa katika kijiji cha Kiwanja kaskazini mwa mji wa Goma. Eh, lakini nikielekea nchini Uganda, gazeti la Delmonta lenye limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Buunga katika wilaya ya Bugiri nchini Uganda wamepinga hatua ya kuuzwa kwa nyama iliyooza na wamewataka maafisa wa afya kusitisha kwa muda, e, uchinjwaji na uuzwaji e, wa nyama. E, lakini pia nikielekea nchini Kenya, gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na chama cha walimu nchini Kenya wamefikia makubaliano na tume ya utumishi wa umma e, kwa ajili ya kuboresha taaluma ya walimu ikiwa ni pamoja na mishahara. Lakini magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, hapa nikianza na gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza mishahara kupangwa upya na Rais Magufuli aongoza kura za tuzo ya Forbes. Na gazeti la Uhuru kwa upande wake lenyewe limeandika wanafunzi waanza kupata mikopo, serikali ahidi kukamilisha malipo kwa asilimia tisini e, kesho. Na gazeti Tanzania Daima katika ukurasa wake wa kwanza lenyewe limeandika e, Lowasa asema Magufuli amekwama na ukata, wakata safari za nje kwa wabunge. Gazeti Mwananchi lenyewe liandika Lowasa achambua mwaka wa Magufuli na Uh, nikielekea katika gazeti la Mtanzania um, lenye limeandika habari ujambazi wa kutisha majambazi yafunga mtaa kwa kwa saa mbili da ya pora mamilioni lakini pia kuna habari nyingine, Lowasa au kumbuka uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na tano, na habari nyingine katika gazeti hili baba mzazi aua mwanawe kwa kisu, kisa kufungua redio kwa sauti ya juu, ni hayo tu, lakini gazeti la majira pia lenye likiandika umea Kinondoni Chadema wafungua kesi Nam na kushukuru Victa Robert Willen. Shukran nam. Msikilizaji moja kwa moja, ni kukaribishe katika mjadala wa wiki hii leo, na tunaangazia hatma ya ushirikiano wa nchi za Afrika na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Hivi karibuni tumeshuhudia nchi za Burundi na Afrika Kusini zikitangaza kujiondoa katika mahakama ya uhalifu wa kivita ICC, na hapo jana nchi ya Gambia nayo imetangaza kujiondoa kufuatia uamuzi wa Burundi na Afrika Kusini. Msikilizaji, mahakama ya ICC kupitia kwa Rais wa vyama vya nchi wanachama waanzilishi wa mkataba wa Roma, Sidiki Kaba, amesema ipo haja ya kufanya mazungumzo na nchi zinazotaka kujitoa ICC ili kujua malalamiko yao, changamoto na upinzani wao. Kuangazia jambo hili, inaungana na mchambuzi wetu Hamduni Marcel kutoka Mwanza, Tanzania. Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki asubuhi ya, ya leo, ndugu Hamduni Marcel. Nashukuru sana Radio France Internationale. Nam, moja kwa moja tuangazie wimbi la baadhi ya nchi za Afrika kutangaza kujiondoa katika mahakama ya ICC, unatazamaje? Kwa ujumla ni jambo ambalo linatokana, ni hitimisho niseme, eh, kwa urahisi kabisa kwamba ni hitimisho la malalamiko ya mataifa mengi Afrika eh, ambalo kumekuwepo na malalamiko mengi kuhusiana na si kwa jinsi gani kazi zinavyoendeshwa, lakini upendeleo uliokuwa ukifanyika kwa, eh, kwa mahakama hii ya ICC eh, kwa Waafrika peke yake na mataifa pengine masikini wakati mamakundi ma, ma, mengine ma nchi nyingine kubwa zikifanya uhalifu wa kutisha zaidi ya huo, lakini bila kuchukuliwa hatua yoyote, na pengine ama kwa kuwa nje ya mkataba au pengine ubabe wake ndio unawafanya hivyo. Hilo ni jambo ikaonekana kwamba labda mahakama hii imekuwepo kwa ajili ya yani nchi za Afrika na viongozi wa Afrika peke yake, na la pili ni malalamiko sasa yanayotokana na ile taratibu za utendaji kwamba baadhi ya viongozi wa Afrika ambao wameonekana kuchukizwa kuchukiwa na e, mataifa ya magharibi Ulaya, na kwingineko na Marekani, ndo walikuwa mara nyingi wakisakamwa na hati za mashtaka ya, ya, ya ICC, e, kwamba ninyi mnatakiwa kukamatwa kutakiwa na mfano mzuri kabisa ni Al Bashir, ambako e, ndiko hasa malalamiko ya mataifa mengi Afrika ilikoanzia, na, na mataifa ya Afrika yakataa kutimiza matakwa ya ICC kwa kumkamata Al Bashir. Nam, kufuatia hatua hii ya nchi za Afrika baadhi kutangaza kujiondoa ICC, tayari ICC kupitia kwa rais wa vyama vya nchi wanachama waanzilishi wa mkataba wa Roma amesema kwamba ipo haja ya kuwa na mazungumzo na nchi hizi zinazotangaza kujiondoa ama zinazotaka kujiondoa katika mahakama ya ICC. Pengine unadhani ni kwa nini hoja ya mazungumzo itolewe wakati huu wa ndugu hamduni Marcel? Ni, ni baada ya kugundua ukweli wa mambo kwamba nchi za Afrika nyingine zilikuwa tayari kufanya maamuzi, na hasa wametishwa zaidi, sina uamuzi wa Burundi, lakini uamuzi wa South Africa, Afrika Kusini, ambayo inaaminika kwamba ni miongoni mwa watunga sera wa maongozi ya Afrika na mwelekeo wa Afrika kwa ujumla, kutokana na umuhimu wake, nguvu zake za kiuchumi, nguvu za kijeshi na muundo wake wa kijiografia. Kwa hiyo ushawishi usha wake ni mkubwa, kwa hiyo imeonekana kwamba kujitoa kwa Afrika Kusini inawezekana kukaribisha nchi nyingine nyingi kujitoa kama tunavyoona sa Gambia na nyingine ziko njiani kwenda. Tunaweza kuona Kenya inakuja, Uganda bila shaka e, na, na, na, na hata Rwanda mm, na nchi nyingine. Kwa hiyo inaonekana kwamba jambo hili lilioanza kama mzaha linaweza kuwa kuwatumbukia usaa watu wa ICC na pengine jumuia nzima ya kimataifa ambayo inataka haki zitendeke. Kwa hiyo wameona kwamba ni bora wakakaa ma, mambo haya yalipuuziwa sana akina Okampo wakati ule Nam. wakiwa wanaongoza, wana, wana, wana, wana ICC kama waendesha mashtaka wakuu, lakini ubishi ulikuwa mwingi sana juu ya jambo hili na malalamiko yalikuwa ni makubwa sana. Ndio maana anapoingia hata Fatou Bensouda eh, watu wameendelea kupiga kelele. Nafikiri wamegundua ukweli wa mambo, wanalazimika kufanya marekebisho fulani, wasikuu wazungumze nao, na wao walete maoni, ni jambo gani au ni mambo gani na kwenye maeneo gani ambako nafikiri unatakana kufanyika marekebisho fulani japokuwa jambo hili ikana kwamba tu ni ni faida peke yake, na hasara zipo, kwa sababu tunao viongozi wengi, madikteta, watu wasiofata utaratibu, watu ambao kimsingi wanavunja kabisa kanuni na haki za binadamu na kadhalika, na mambo ya utawala bora, wao watachukulia jambo hili kama wow. Ndugu e, na. Na, na na tunaungana sasa na wakili Ojwang Agina akiwa huko Nairobi, Kenya naye tushiriki naye katika mjadala huu asubuhi ya leo. Wakili, karibu katika mjadala wa wiki. Asante sana kwa kunialika. Nam, moja kwa moja nielekeze swali kwako. Pengine unadhani dhamira ya ICC kuwa na mazungumzo na nchi zinazotaka kujiondoa inalenga nini haswa? Hello. Nam, hello. Un, unanipata? Hello. Hello. Naam na naona kuna mwingine amepotea. Hebu uliza tena. Naam, swali langu ni kwamba unadhani dhamira ya ICC kuwa na mazungumzo na nchi zinazotaka kujiondoa inalenga nini hasa? Haya mazungumzo inaonekana inataka kuhalalisha ile hali ya hizo nchi kutaka, kwamba viongozi wao wakitenda makosa wasishikwe na kupelekwa kotini wakati wako usukani mwa nchi zao. Hiyo itakuwa kinyume ya maktaba ya Roma kabisa, na kama itakubalika, basi sasa haitakuwepo haja ingine tena ya kuwa na mahakama kwa maana naam. kazi yake ilikuwa wakili agina yes. Swali langu ni kwamba uh, Mahakama ya ICC imesema kufuatia mfululizo wa nchi ya Burundi na Afrika Kusini kutangaza kujiondoa, imeona kwamba kwa sasa kuna haja ya kuwa na mazungumzo na nchi zinazotaka kujiondoa ICC. Swali langu kwako ni kwamba, unadhani dhamira ya ICC kuwa na mazungumzo na nchi hizi zinazotaka kujiondoa ICC inalenga nini? Ah, na dhania, dhamira la... ICC ini kujaribu kujua sababu zaidi ambazo zinafanya hizo nchi zitake kuondoka katika ICC kutoka kwa ICC. Lakini vile wameshawasilisha nyaraka kadhaa kuhusu kwa nini wanataka kujiondoa, wamesema kwamba watake viongozi wao washtakiwe, sioni haja ya hayo mazungumzo. Naam, kwa upande wako Hamduni Marcel, unadhani pengine nchi uh, za Afrika zikiendelea kujiondoa katika mahakama hii, nini hatma ya upatikanaji wa haki kwa waathirika wa ukiukwaji mkubwa wa haki barani Afrika? Itakuwa ni hatari kubwa sana, na ili ni jambo ambalo watu wote wapenda amani na watu wanaoheshimu mifumo na taratibu za sheria na utawala bora watalipinga kwa nguvu zote japokuwa wa wenye kushika, nini mtini ndio wenye mali yani, viongozi ambao wanaweza kuongoza kupeleka maamuzi kwamba kwa sababu hakuna referendum bila shaka ya kuulizwa wananchi ni jinsi gani e, watu nchi ajitoe usijitoe. Hakuna nchi ambayo imefanya referendum ya kuja kujua hilo kupitia kwa wananchi. Kinachofanyika ni, ni, ni wao wenyewe tu kuamua kwa sababu wana mamlaka na wameshapata wame mamlaka ya kuazimia wananchi wao. Kwa hiyo kujitoa ni kuokoa shingo zao zisi kwenye mtafaruku wa kisheria wa watu wa ICC. Lakini kikubwa ni kwamba e, jambo hili litaumiza sana demokrasia, jambo hili litaumiza sana utawala bora, jambo hili litaumiza mshikamano katika nchi, na huenda likatengeneza vita ambazo zilikuwa zinakaribia kumalizika katika bara la Afrika, sababu watu wataona njia rahisi ya kurekebisha jambo hili ni kuingia matakali na kupigana bila shaka. E, na ni jambo la hatari naliona na hilo na viongozi wale wabaya haswa na, watapata nafasi ya kuendeleza ubaya wao kwa urais. Na Mwakili wa Jwang'agina, pengine hatua hii unaona ni mwanzo wa kuwa na chombo cha kujitegemea cha maamuzi dhidi ya uhalifu na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu hapa barani Afrika? Hiyo haiwezekani, kwa maana tayari wamesema kwamba hawataki viongozi wa wale wapo uongozini washtakiwe. Kwa hivyo hawawezi kutengeneza mahakama ambayo itawalenga wenyewe, vile wameshaelezea. Kwa hivyo wanahadaa dunia wakisema kwamba watakuwa na taasisi ta, ta, ta, like la Kiafrika la kutatua mambo kama haya. Naam, Hamduni Mael, pengine sasa unadhani uh, hatua hii itaathiri kwa namna gani ushirikiano wa nchi zinazotaka kujitoa na jumuia ya kimataifa? Bila shaka kutakuwa na mambo mengi sana, na jambo hili linajulikana dhahiri shahiri e, kwamba uhusiano utakuwa mbaya, na pengine nchi hizi huenda zikakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi, vikwazo vya kijeshi na vikwazo vya kisiasa e, kwa ujumla vikwazo vya kidiplomasia. Japokuwa mashaka niliyonayo makubwa ni kwamba ulimwengu kwa wa sasa ni ulimwengu wa walafi tu, kwamba wanatafuta uchumi unakwendaje, watanufaikaje na hali halisi ya mambo kwa hiyo huenda, pamoja na mambo mengine, nchi zenye kujitoa kama zinaonekana zina, zina manufaa makubwa e, na mabwana wakubwa hao wa Ulaya huenda bado zituwekewe vikwazo na zituwekewa zitawekewa vikwazo vya ujanja ujanja, e, na hilo lazima tuliangalie katika utaratibu huo. E, na kama kweli vitawekwa vikwazo kwa ujumla, nchi zitapata matatizo. Wale wanaotaka kujitoa wataingia kwenye mgogoro na watu wakubwa, lakini haswa inategemea kwamba wao haswa wanaotaka kujitoa wana maslaha gani? Au nchi za Ulaya zina maslahi gani makubwa na mataifa yao? Kwa hiyo huenda tukashuhudia mataifa haya ya Ulaya yakiwaunga mkono na pengine yakijaribu kutengeneza njia nyingine ambayo wataiona kwamba inafaa, kwa kisingizio kwamba kujitoa kwao labda bado kutaendelea, hakutawasaidia sana, lakini jambo tunaliona huenda wakawekea vikwazo au wasiweze kulingana, mm. umu umu na umuhimu wao wa kiuchumi, umuhimu kwa nchi za Ulaya. nam Nikimalizia nawe wakili ojwang' agina, pengine ili kunusuru ukiukaji wa haki aa, za binadamu kuendelea na uhalifu mkubwa na mambo mengine kama hayo, pengine nini kifanyike? <coughs> ah hiyo mambo imekuwa ngumu zaidi, kwa sababu ukitazama duniani sasa, unaona hata Uingereza inataka kuondoa majeshi yake kutoka sheria ya Uropa ambayo inasimamia mambo kama haya juu ya majeshi, ili wajeshi ya waingereza wakifanya makosa wasi wasishtakiwe. Kwa hivyo hata hizi nchi za Afrika zinatazama zinaona kwamba nchi za Amerika, Urusi, Uingereza hawajaingia katika huo mkataba, kwa hivyo hawaoni hawa kama watawekewa vikwazo vyovyote ambayo itawaumiza. Kwa hivyo vile ndugu yangu alisema huenda itakuwa vita wenyewe kwa wenyewe, ndio itakuwa inasaidia wale watu wanaosikia wanajulumiwa. Na msikilizaji, basi muda umetuhusu kuwa na hayo na kushukuru sana, wakili Ojwang' Agina kwa kushiriki nami katika mjadala wa wiki asubuhi ya leo. Asante sana. Nam, nakushukuru pia Hamduni Marcel kwa kushiriki katika mjadala wa wiki asubuhi ya leo. Nashukuru sana. Nakushukuru sana mwandishi, lakini vile namshukuru sana Bwana Ujwange Agina mwa wakili wa Kenya na ninamsalimia sana, bila shaka amepata. Asante <laughs> <salama laughs> na, nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Msikilizaji, basi hadi hapa, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. na kushukuru sana kwa muda wako katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na muda mfupi kutoka hivi sasa, tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.