Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis tarehe 27 mwezi Oktoba mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF walaani vikali kuendelea kwa ukandamizaji wa uhuru wa wanahabari nchini Burundi. Mashirika ya kiraia nchini DRC yakosoa kunyimwa kibali cha kuandamana mbele ya makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Kinshasa. Na makundi ya misaada yaonya kuhusu idadi kadhaa ya watoto kukosa uhakika wa mahali pa kulala baada ya kambi ya kale kuharibiwa nchini Ufaransa. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Na ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25576415747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limelaani vikali hatua ya serikali ya Burundi kuendelea kukandamiza uhuru wa wanahabari nchini humo, ambapo hatua za hivi karibuni zimeendelea kudidimiza uhuru wa kujieleza. Hivi karibuni wizara ya mambo ya ndani imetangaza kufuta shirika la umoja wa wanahabari nchini Burundi, UBJ, ambalo limekuwa likilaani hatua ya serikali kuingilia haki ya kupeperusha habari tangu mwanzoni mwa mzozo wa kisiasa unaolitafuna taifa hilo. Mbali na hayo baraza linalochunguza wanahabari nchini Burundi limesitisha kipindi mojawapo katika redio moja binafsi nchini humo kwa kipindi cha mwezi mmoja, baada ya redio hiyo kupeperusha wimbo wa Kirundi wenye maana ya haki za binadamu, huku baraza hilo likitishia kukifungia kituo kimoja cha redio binafsi nchini humo. Mkurugenzi wa RSF tawi la Afrika Kea Kanstriba anasema hali inayoendelea kutikisa tasnia ya habari nchini Burundi inatia wasiwasi. Tunashuhudia kufutwa kabisa kwa sauti huru zinazokosoa redioni kwa vyombo vya habari ambavyo kwa kiasi kikubwa vilikimbilia ugenini. Vile ambavyo vipo nchini vinafanya kazi chini ya mazingira magumu, na huku ni kupotea hatua kwa hatua kwa vyombo, vyombo vya habari nchini Burundi, na hili linasikitisha sababu Burundi ilikuwa inasifika katika sekta hiyo ambapo sasa wanahabari wanajikuta katika hali ya kushindwa kuendelea na kazi. Waandishi wengi wa habari walilazimishwa kukimbia nchi yao kutokana na mzozo wa kisiasa ulioibuka tangu pale rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania muhula watatu ambao asilimia kubwa ya upinzani na wanaharakati wanaeleza kuwa ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo. Wanamgambo kadhaa wa kundi lenye uhusiano na Islamic State jana Jumatano wamedhibiti bandari ndogo ya mkoa wa Puntland nchini Somalia, wakazi wamearifu. Kiongozi wa mji wa Bosaso unaopatikana umbali wa kilometa 70 kutoka Kandala, Mohamed Muse amesema wamepata taarifa kuwa bandari ya Kandala imeangukia mikononi mwa wanamgambo. Shirika la habari la kundi la Islamic State Amaq limeripoti kuwa bandari ya Kandala inayopatikana katika huba ya Aden inayopatikana inayopakana na Yemen imechukuliwa na wapiganaji wa Islamic State. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini DRC amekosoa hatua ya serikali kuwanyima kibali cha kuandamana nje ya ofisi za Umoja wa Afrika mjini Kinshasa kupinga makubaliano yaliyofikiwa kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi nchini humo. Muungano huo wa mashirika ya kiraia zaidi ya mia moja ulipanga kuandamana kwa siku mbili, jana Jumatano na hileo Alhamis, kutaka Umoja wa Afrika kutaunga mkono makubaliano yaliyotiwa saini juma lililopita kuhusu kuahirisha uchaguzi na kumpa rais Joseph Kabila nafasi ya kuendelea kusalia madarakani. Kizito Bin Hang ni mwanaharakati kutoka shirika la Asado la mjini Beni nchini DRC. Unajua, katiba yetu iko wazi kwa maandamano. Katiba inakubali maandamano yoyote ya amani, na kama viongozi wanakataa maandamano yoyote ya amani, wanakiuka katiba yetu ya DRC na wakati eh, mashirika yanaandikia kiongozi wa mji kumwambia kwamba wanatayarisha maandamano, nisherki aweze kamata mipango ya kuweza kuchunga wale wa waandamanaji. Lakini kama watakuwa wakikatalia raia hiyo maandamano, watakuwa wamekiuka haki za binadamu na kukiuka uhuru wa kuandamana, na sisi kama matrezi, watetezi wa haki za binadamu, tunahukumu hiyo mambo, na ndio maana tulikuwa tukiunga mkono maandamano ambayo waliomba ni kawaida kwa kila mtu kuweza kuandamana kama haone vitu vinaendeka. Ni sauti yake Kizito Binhangi, mwanaharakati kutoka shirika la Asadola mjini Beni nchini DRC. <tune> Radio France Internationale, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa mbili dakika thelathini na tano. Ukiwa Musoma nchini Tanzania, tunasikika kupitia mia moja na saba nukta tano FM. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Afonso Dlakama, amesema kuwa serikali ya chama tawala cha Frelimo ina mpango wa kutaka uawe kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni nchini humo. Afonso amesema kuwa sababu kubwa ya kushindwa kufanyika kwa mazungumzo kati yake na msuluhishi wa Umoja wa Ulaya ni mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wa zamani wa Renamo ambayo yeye anadai yalimlenga. Abdukarimu Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa hivyo unapaswa kushughulikiwa ili kupata suluhu. Ah, mimi kwanza niseme kwamba kwa muda mrefu mgogoro huu ume- umekuwepo na kwa upande wa Frelimo mgogoro huu umekuwepo tangu wakati wa miaka ya themanini, tangu wakati wa marehemu Samora. Kwa hiyo wameridhishiana, wamekuja Chisano, wamekuja eh, na, na Armando sasa amekuja huyu kwa hiyo e, ni mgogoro wa muda mrefu, ni mgogoro ambao una mizizi mpaka vijijini kabisa. Kwa hiyo ni mgogoro ambao umeigawa, umewagawa wananchi wa Msumbiji, na labda dawa ya kumaliza mgogoro huu, labda wangeenda kuange, sasa kwenye serikali ya umoja wa kitaifa kwa sababu, kwa kutawala peke yake Frelimo ishaonekana ngumu, kwa sababu hata kwenye chaguzi zikifanyika, bado Renamo wanakamata maeneo mengi. Pia ni sauti yake Abdukarimu Atiki, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mkutano wa viongozi wa jumuia ya ukanda wa maziwa makuu ICGLR umetamatika ume jana jioni jijini Luanda nchini Angola, ambapo viongozi wa ukanda huo na wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADIC wameunga mkono makubaliano yaliyofikiwa nchini DRC ya kuahirisha uchaguzi hadi mwaka 2018 badala ya 2016 ambapo Rais Joseph Kabila ataendelea kuhudumu hadi wakati wa uchaguzi mwingine. Rais wa Angola Eduardo dos Santos, mwenyeji wa mkutano huo amesema anaamini kuwa kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ni hatua ambayo itatatua kupanda kwa hali ya joto la kisiasa na kurejesha utulivu nchini DRC, kwani serikali hiyo itasimamia usalama na utulivu. Vuguvugu linalojulikana kama Filimbi jijini Kinshasa limesema wamesikitishwa na maamuzi ya viongozi hao wa Afrika, ambao amba walikuwa wameomba kwa jumuiya ya kimataifa kutupilia mbali makubaliano yaliyofikiwa na baadhi ya wapinzani nchini DRC, kama anavyoeleza hapa Carbon Bond mmoja wa miongoni mwa wajumbe wa vuguvugu la Filimbi crise. Tulipendekeza njia za kuondokana na mzozo kama raia. Tumeomba MONUSCO na mashirika ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, watu wote kuunga mkono mapendekezo hayo kwa kuwa yanaepusha kutokea kwa machafuko, lakini kama hawataki kuunga mkono msimamo wa wananchi, tutaenda kule kuwafahamisha kwamba kinachotokea hakitakuwa jukumu letu au la uwingi wa vyama vinavyounga mkono uongozi. Kwa kuwa tulisema kulinda sheria ya kikatiba na kutumia kipengele nambari 64 na inabidi kuchagua moja. Iwapo wamedhamini hilo, basi wananchi wataendelea kutumia kipengele nambari 64 na ili kupinga yoyote yule ataendelea kutumia madaraka kwa nguvu na kuendelea kuvunja sheria. Vuguvugu la Filimbi na Lucha wameahirisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo baada ya maandamano hayo kupigwa marufuku na viongozi wa jiji huku akiahidi kuandamana mwishoni mwa juma. RFI. Radio France Internationale saa mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki sawa na saa moja dakika thelathini na tisa Afrika ya Kati. Kambi maarufu ya Ufaransa Kale imeharibiwa na maelfu ya wahamiaji kuondolewa katika operesheni kubwa iliyoanza siku ya Jumatatu, lakini makundi ya misaada yanasema idadi kadhaa ya watoto wasio na wazazi walikuwa hawana uhakika wa kupata mahali pa kulala usiku. Watoto ambao hawakuwa wamesajiliwa walionekana wakizunguka zunguka, wengine wakipotea, wakijiuliza wapi watalala usiku amesema Samuel Hanson msemaji wa madaktari wasio na mipaka MSF. Onyo hilo linakuja wakati huu kambi hiyo inayopatikana nje ya bandari ya Kale ikiteketezwa kwa moto uliowashwa na wahamiaji wanaoondoka na kusababisha wengi kuondoka bila mali zao. Watoto ishirini na wawili wameuawa jimboni Idlib kaskazini magharibi mwa Siria baada ya mashambulizi ya anga kupiga katika shule kwenye jimbo hilo linaloshikiliwa na waasi, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema jana Jumatano. Mkurugenzi wa UNICEF Anthony Lake amesema kuwa hilo ni janga na ni kitendo kinachotia hasira na kama kimefanyika kwa makusudi ni uhalifu wa kivita. RFI Kiswahili Michezo na Ali Bilali. Karibu nam, ni kushukuru sana b Sabin Crispin na Bigambo, na niwaombe radhi wasikilizaji wetu kutokana na dosari ilijitokeza katika awamu yetu ya kwanza. Bila wakati shaka, ni kiwajuza habari za michezo. Klabu ya Manchester United imeicharaza Manchester City kwa mabao kwa bao moja kwa bila katika mchezo wa kombe la ligi England nchini Uingereza huko, usiku wa jana katika uwanja wa Old Trafford. Kiungo wa Manchester United Juan Mata ndiye aliyesababishia Furaha mashabiki wa Manchester United katika dakika ya 54. Na, na katika michuano ya ligi kuu ya Vodacom nchini Tanzania bara, klabu ya Yanga imefanya vizuri hapo jana kwa kuichapa JKT Ruvu mabao manne kwa sifuri. Mshambuliaji wa kimataifa kutoka Burundi, Amisi Tambwe, ambaye alitokea benchi, ndiye alifungia timu yake mabao mawili kati ya mabao hayo Mane. Na ligi hiyo itaendelea kutimua vumbi mwishoni mwa juma hili ambapo siku ya Jumamosi tarehe 29, Kagera Sugar watashuka uwanjani kumenyana na Azam, huku Yanga wakimenyana na Mbao. Mbeya City watakuwa uwanjani ukumenyana na Maji Maji, Mwadui watachuana na Simba, Toto Africans watachuana na Mtibwa Sugar, Ruvu Stars watamenyana na Ndanda. Wakati Jumapili, Ruvu Shooting watakuwa uwanjani kupepitana Stand United, African Lyon watachuana na Tanzania Prison. Na huko nchini Burundi, ligi kuu ya Primus League imeendelea kutimua vumbi hapo jana, ambapo Atletico Olympic iliicharaza Lelier bao moja bila, Magara Stars ikacharazwa bao moja bila na Messager Ngozi Messager Bujumbura ikacharazwa mabao matatu na Aigle Noir, huku Vitalo ikitoka sare ya moja kwa moja na Flambeau de l'Est. Ngozi City ikaicharaza Bujumbura City bao moja bila. Msongati nayo ikaenyeshea mvua ya mabao Inter Stars kwa kuicharaza mabao matano kwa bila, na Rusizi ikaicharaza Muzinga, timu ya majeshi mabao mawili kwa sifuri, na huko nchini Uingereza barani Ulaya, ligi mbalimbali tuelekea huko Uingereza, Sunderland wiki hii, mwishoni mwa juma, watachuana na Arsenal. Manchester United watakuwa uwanjani kumenyana da Bale, huku Tottenham Hotspurs wakiipokea Leicester City. Na huko nchini Ufaransa, Toulouse uh, mwishoni mwa juma hili, siku ya Jumamosi, watakuwa uwanjani kumenyana Olympic Lione. Nancy watachuana Kan. Saint Etienne watakuwa na Monaco. Nakushukuru Ali Bilali, shukran. Namkaribu Victor Robert wile na habari za magazetini. Asante sana, na nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times lenye ilikuwa limeandika habari kuhusiana na shirika la umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linajadiliana na serikali ya Rwanda kuhusu mustakabali wa wakimbizi kutoka Burundi baada ya serikali ya Rwanda kuonyesha kuchoka kubeba jukumu la kuhifadhi wakimbizi hao. na gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kusia, eh, la, Daily Nation la nchini Kenya limeandika habari kuhusiana na eh, maafisa waandamizi wa wizara ya afya nchini Kenya wameshindwa kutoa ushirikiano kwa wakaguzi wa mahesabu wa ndani wanaoandaa ripoti itakayochunguzwa na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali huku kukiwa na hofu ya ubadhirifu wa shilingi bilioni tano za Kenya katika wizara hiyo. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika habari kuhusiana na wabunge eh, wa jiji la Kampala nchini Uganda, wameipa serikali siku nne isitishe amri yake ya kuwafukuza wafanyabiashara wadogo katikati ya jiji hilo na nchini Burundi gazeti la Iwachu lenyewe limechapisha habari kuhusu e, mashirika ya Pisk Burundi na caps yameeleza kuridhishwa na hatua ya Burundi kutaka kujiondoa e, kuwa mwanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi. Katika ukurasa wake wa kwanza, NSSF yaingizwa mjini, yalizwa shilingi bilioni mia mbili na sabini. Na msimamizi wa uchaguzi Bunda akiri kukosea kura. Na gazeti la Tanzania Daima, katika ukurasa wake wa kwanza, lenyewe limeandika JPM asema fedha zitakauka zaidi mifukoni, asema wapiga dili e, watakufa njaa, wafanyakazi watanemeka. Kwa hiyo sabini, anabidi uchape kazi kwelikweli hapa. Uh, gazeti la Uhuru, JPM Angara Afrika na watoto wakiri kufanya ngono na mbwa, ni gazeti la Uhuru, na gazeti la Habari Leo lenyewe likiandika eh, vyuo vikuu waanza kupata mikopo eh, lakini NSSF hatarini kulizwa shilingi bilioni 270. Eh, mtanzania alikiandika mchujo mpya bodi ya mikopo wanafunzi elfu ishirini kuhakikiwa upya waliodanganya waliodanganya taarifa kukiona, ni hayo tu katika magazeti hii leo. Asante sana Victor Robert Willem. Shukran, karibu Emmanuel Makundi na makala ya gurudumu la uchumi Msikilizaji, jumaa hili Mfalme Muhamed wa sita wa Moroko alifanya ziara nchini Tanzania akitokea Rwanda, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, ziara inayokuja ikiwa ni baada ya miaka 30 toka nchi ya Moroko ilipojiondoa kwenye jumuiya ya Umoja wa Afrika miaka 30 iliyopita. Ziara hii itakuwa na manufaa gani kiuchumi kwa nchi za Afrika Mashariki? na je, ni kweli kwamba Moroko anasaka uungwaji mkono ili arejeshwe katika Umoja wa Afrika? Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tutakwenda kuyazungumzia hii leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu na kwenye laini ya simu msikilizaji, naungana na, na Dokta Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es salaam Salaam, Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana naam. Dokta kwa kuanza, pengine unatathmini vipi ziara hii ya Mfalme Muhamed wa sita wa Moroko katika nchi za ukanda wa afrika Mashariki ya, mimi naiona ziara hii ikiwa na malengo mawili makubwa. Lengo la kwanza ni lile lengo la kisiasa zaidi, lakini lengo la pili ni lile la kiuchumi. Lengo la kisiasa ni lile ambayo Moroko inataka kurejea katika jumuiya ya, ya, ya Afrika na uh, inaona nchi za Afrika Mashariki zikiwa na nguvu hasa si Tanzania ikiwa na mchango mkubwa katika kushawishi wajumbe wengine ili waikubali Moroko. Hiyo inaona ni, ni ni sababu moja ya Moroko kutembelea ya Afrika Mashariki, lakini sababu ya pili ni ile sasa sababu ya ambayo inaongoza mahusiano ya mataifa ni sababu za kiuchumi. Wenzetu Moroko wame, wameendelea katika maeneo mengi kutupita sisi. Wako katika maeneo ambayo ni maeneo ambayo karibu kabisa na nchi za Ulaya na biashara zao nyingi wanafanya na Ulaya. Kwa hiyo kwa kushirikiana nao, kwa kushirikiana na sisi e, wanaona kwamba wao wanaweza wakanufaika kwa kiwango fulani, lakini na sisi pia tukanufaika. Kwa hiyo lengo la ziara hii la pili ni ile lengo la la kujinufaisha kiuchumi zaidi. Na, uh, na, Daktari, kiuchumi kwa nini sasa Moroko imeamua uh, kuja katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki licha kwamba tutazungumzia pia uh, wazo la kisiasa ya? Mimi naona ujio wa Morocco, ni, ni ni, ni kama ambavyo zilivyo nchi nyingi ambavyo zina, zina, zina, zi katika, katika zama hizi za ushindani wa kiuchumi zinatafuta jinsi ambavyo zitajinufaisha kiuchumi na mataifa mengine ya Afrika. E, na hasa mataifa yale ambayo yanaonekana yana yana yana rasilimali nyingi kama Tanzania. Kwa hiyo ni, ni, ni njia mojawapo tu ya, ya kujimarisha kichumi katika zama hizi, kwa sababu unajua Morocco imepiga ime, ime hatua kidogo kiuchumi. Kwa hiyo ili iweze kwenda juu zaidi iweze kujimarisha kiuchumi inahitaji mahusiano mazuri na nchi zingine za Kiafrika ambazo e, zina rasilimali nyingi ambazo zinaweza zikainufaisha nchi ya Morocco. naam, doctor, tunafahamu kwamba Morocco imekuwa ikifanya biashara sina na nchi nyingi sana na ukanda u wa Afrika lakini imekuwa ikifanya biashara na nchi za Ulaya kwa sababu inapakana kwa ukaribu sana na mataifa mengi ya Ulaya. Mikataba ambayo imetiwa saini tumeshuhudia ni mikataba katika sekta ya kilimo, lakini uvuvi pamoja na, na viwanda, hauoni kwamba kuendelea kwao sana pia na kutiliana saini na mikataba hii kutainufaisha vipi nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuwa Moroko tayari imekwishapiga hatua na inafanya sana biashara na nchi za, za Ulaya? ya M Moroko ni nchi ya Kiafrika, lakini kiukweli imepiga hatua ukilinganisha na Tanzania. Na kama unavyosema, ni kweli ilikuwa inafanya biashara zaidi na nchi za Ulaya, lakini bado hii ha -ha haizuii Moroko kufanya biashara na nchi za Kiafrika. Na ukiangalia Moroko, kilichofanya Moroko iweze kuendelea ni kwamba ilikuwa ime, ime, ime, imelenga au imetoa kipaumbele kwenye maeneo machache ambayo inafikiri ina ina manufaa ina kitu inaweza katika uchumi comparative advantage, yani ulinganifu ambao una manufaa kwa Moroko na moja ya eneo, ni eneo la utalii. Sasa ukiangalia katika ile mikataba ambayo tumeingia na Morocco, imegusia maeneo ambayo sisi pia tuna comparative advantage na nafikiri tu, bado sisi tutanufaika. Ukiongea habari ya kilimo Tanzania, ukiongea habari ya madini Tanzania, ukiongea habari ya, ya viwanda tunavyoongea sasa hivi, ukiongea habari ya utalii, unagusa maeneo ambayo sisi Tanzania tunafikiri tuna comparative advantage. Kwa hiyo mtu yoyote ambaye atapenda kushirikiana katika maeneo haya kwa njia ama ya uwekezaji au kibiashara ni maeneo ambayo yatanufaisha pia taifa la Tanzania sana <coughs> ambayo ikiendelea Dkt, baadhi wa, wa, ya wataalam wa maswala ya siasa lakini hata wataalam wa maswala ya uchumi wamekuwa pia wakijadiliana na wakati mwingine kutofautiana kuhusu hatua ya Moroko kuanza kutafuta urafiki na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, kwa sababu hii si, hii ni ziara ya kwanza katika nchi hizi, lakini amefanya ziara nyingi katika nchi za Afrika Magharibi, na wapo wanaosema kwamba hii ni bakshishi ya kutaka kuzirubuni nchi hizi zimpigie kura ili irejeshwe katika Umoja wa Afrika. Mtazamo wako ni upi? ya, mimi ninachosema mimi ni kwamba kwanza, jambo la kwanza tufahamu kwamba hakuna adui wa kudumu duniani, na wakati wowote wa mtu yoyote ambaye atakuja kwetu sisi kama Tanzania ndio na, na, na, ndio, nafikiri ndio sera yetu. Mtu atakuja Tanzania kwa lengo la kutaka kufanya biashara na sisi na tukaona kwamba kwa kufanya hivyo sisi tunanufaa, hata kama yeye ana ajenda ya siri, mimi sidhani kama ni tatizo, na mimi sidhani kama ni tatizo e, Moroko kurejea katika jumuiya ya, ya Afrika kwa sababu ni nchi ya Kiafrika na ku, ku, kurudi kwa katika nani na, na, na, na jumuiya ya Afrika, kutanufaisha pia maendeleo ya Afrika, kwa sababu yenyewe ina imepiga in, in, in, in, in, ime, hatua, lakini ina mashirikiano mazuri na nchi za Ulaya. Kwa hiyo inaweza ikawa daraja kwetu kutuunganisha na, na nchi za Ulaya. Kwa mimi naona ni jambo jema kwetu, badala ya kuangalia ile agenda ya asili. Of course mara nyingi uchumi pia unaweza kutumika mtu kutu, kutimiza matakwa mata yake ya kisiasa, hiyo sikatai, lakini mimi sioni kwamba ni jambo baya akitumia hivyo, na sisi Tanzania tukiangalia kwamba anaingia ana, ana kwenye maeneo maeneo ambayo sisi tuna comparative advantage ambayo tutanufaika yatatufikisha yatatimiza malengo yetu ya, ya kufikisha kwenye uchumi wa kati mwaka 2025, hakuna tatizo lolote. Na kwa maana nyingine, dr Moroko itakuwa kana kwamba inakuja kuongeza ushindani kwa mataifa ambayo yameanza kuwekeza pia katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Tumeshuhudia pia rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma akifanya ziara katika nchi ya, ya Kenya juma moja lililopita, jambo ambalo naona ni jambo zuri kwa sababu tumeona eh, Zuma ametoka tu Kenya, e, eh, Moroko nao wanakuja, kwa kuna kuna nafasi nzuri ya sisi kama mataifa ambayo tunaendelea sasa hivi kuangalia ni nani ambaye katika kushirikiana naye tunakuwa na mashiko zaidi. Kwa hiyo nafikiri ni jambo ambalo ni jambo jema. Kwa hiyo bado tu, tu, tuwakaribishe, tufanye nao biashara na bure sana zina manufaa, tuendelee kuwashikilia ili tuweze kunufaika kwa ajili ya ushirikiano huo. Naam, daktari, kama tulivyozungumza, ni mikataba mingi imetiwa saini, mbali na viwanda, pia sekta ya madini ambayo Moroko imeendelea na inazalisha mbolea uh, nyingi na ndio chanzo kikubwa cha mapato ya taifa la Moroko. Uh, swala la uh, fursa za uwekezaji pamoja pamoja na miundombinu ni maswala ambayo Mfalme um, Mohamed wa sita aliyapigia chapuo sana wakati akitilia na saini mikataba na viongozi wa Rwanda pamoja na Tanzania. Unadhani nchi hizi mbili zinaweza zikatumia vipi maendeleo ambayo Morocco anayo na mikataba ambayo me, me, wametilia na saini katika kuhakikisha kwamba wanapiga hatua na kufikia kuwa nchi za viwanda kama ambavyo viongozi wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa na dira hiyo? Kiangalia. Ziara hii e, wakati ambapo inakuja watu wengine wanaweza wakaona kwamba ni ya kisiasa zaidi, lakini sisi Watanzania tusione hivyo, tuione kwamba imekuja wakati ambapo na sisi tumedhamiria kupiga hatua kutoka hapa tulipo kwenda kuwa taifa la kati sa so, tukishajua hiyo ni vyema tukatumia mahusiano haya vizuri. Kwa mimi nachosema ni kwamba ni ni mahusiano, mimi naona, ni mahusiano ya kushika kwa sababu yamegusa maeneo ambayo ni maeneo nyeti kwetu sisi. Hivi ni vitu ambavyo kwa kweli ni muhimu na naona kwamba vina, vina-v- vinaweza kutusaidia tukivishikilia vizuri vikatusaidia kutoka hapa tulipokwenda katika uh, nchi ambayo itakuwa ya, ya, ya uchumi wa kati nam. Sasa kuelekea mchakato pengine utakaofanyika wa Moroko kujaribu kurejea katika Umoja wa Afrika, wito wako ni nini Dokta, ili kuitumia nchi ya Moroko mbali na jukwaa yu, la kisiasa lakini kiuchumi pia katika kunufaisha nchi za Afrika? Mimi nilikuwa nafikiri kuna kuna haja ya kwanza kutatua tatizo la Moroko alionalo na majirani zao, kwa sababu hilo ndilo ambalo linaleta shida na ndilo ambalo liligawanya Afrika na jambo hilo, sasa hivi diplomasia imekuwa sana, iko haja ya kutumia diplomasia vizuri ili swala lile litatuliwe, li, li na lile likishatatuliwa sasa, tuanze sasa kuimarisha, tujenge mahusiano yetu. Maana yake ni nini? Maana yake, kwa sababu Moroko imekuwa ikipata watalii wengi sana kutoka nchi za Ulaya. Hebu angalia manufaa haya yalivyo muhimu kwa. Mimi nakubaliana na wewe, na kwamba kuna haja ya kuhakikisha kwamba tunaimarisha mahusiano, kwa sababu ninaona ni mahusiano ambayo kwa kweli yatatuletea ya maendeleo, na kwa kuwa Moroko sio taifa kubwa sana ni taifa tu la kati, kuna uwezekano mkubwa wa kushirikiana nalo na kunufaika zaidi kuliko kushirikiana na mataifa makubwa sana ambayo mashirikiano yao mara nyingi yanakuwa ni ya kinyonyaji. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa Dr. Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi, ambapo tutaangazia mwaka mmoja wa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli toka alipoanza kazi, mafanikio gani ameyapata na changamoto ambazo anaendelea kukabiliana nazo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi. Na katika ujumbe mfupi, King Majuto wa Geita anasema tuko pamoja hadi tamati ya matangazo ya asubuhi. Juma Saidi, mambo sasa, wa Magomeni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema jitihada zaidi zinapaswa kuchukuliwa ili kuzuia hali ya machafuko inayoweza kutokea nchini DRC. Juma Saidi mambo sasa amerudia ujumbe wake. Lakini David Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania, anasema serikali ya Burundi, mbona kila kitu nchini humo hakina uhuru, ni siasa wala uhuru wa vyombo vya habari, tatizo ni nini? Mbu, Mumbere Meva kutoka Butembo, DRC, anasema asante RFI Kiswahili kwa habari tunaofuata, tano, juu ya tano huku Butembo, shukrani sana. Juma Machibia wa Nguzo Nane, Shinyanga, anasema tuko pamoja, RFI endelea kutuhabarisha. Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, anasema naiomba serikali ya DRC iache mara moja kukandamiza demokrasia. Piusi Dankala wa Dodoma, Tanzania, anasema tuko pamoja naye. Nyanda Mayala Wailula Majengo Magwe anasema Hili tatizo la kutokuwa huru kwa vyombo vya habari liko Afrika yote. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada na kushukuru kwa muda wako pamoja nasi asubuhi ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilali. Hadi wakati mwingine, kwa heri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hapa kazi tu, kwa kila jambo lake Rais Dr. Magufuli umtanguliza Mwenyezi Mungu baba yetu. Magufuli anatujali wa Tanzania wenzie, tarudisha nidhamu kazini, kuokoa pesa za wavujajasho jasho, sherehe za kila mara safari za viongozi inje ya nchi, kwanzia na yeye mwenyewe, siweza kuwanufaisha wa Tanzania. Kiongozi asiedama, shahara wake, kiongozi wa maslahi ya sietama, alipunguza mshahara wake, viongozi wengine wakafuata kwa maslahi ya mlalaoi oi. Toka Magufuli, chaguo sahihi na wa Tanzania kutokana na rekodi yake mairi ya, ya utendaji bora wa kasi, Magufuli kongeza kasi ya kutumbua majipu. Twende sambamba na mwendo kasi wa raisi wetu mbendwa Dokta Magufuli. Tufichue mafisadi, majipu yatumbuliwe. Dawa ya jipu kutumbuliwa, ili kumtua mtanzania mzigo mzito umelemea Masikini. Kandarasi ewa tenda ewa mishara ewa ni majipu kutega kufunga kulipua kasi kuchelewa kazini ni majipu eko, Dr. Magufuli ngaona mtetezi wetu wanyonge, Tanzania. eko, Dr. Magufuli, gu na msikilizaji, ni wimbo mzuri kabisa ukiangazia mwaka mmoja wa Rais John Pombe Magufuli wa nchini Tanzania ndio unatufikisha tam ya matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Jijini Dar es Salaam Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asubuhi njema, kwa heri.